Hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Afrika mashariki ni saa moja na nusu, Afrika ya kati ni saa kumi na mbili na nusu. Nam miongoni mwa li tuliokuandalia asubuhi hili pamoja na mahakama nchini Uganda mhukumu maisha jela kiongozi wa kundi la like Kiislamu la Tabligh, Tume ya kupambana na rushwa nchini DRC asema nchi hiyo inaendelea kupata hasara kwa sababu ya ufisadi mwingi, na rais wa zamani wa Ufaransa Francois Hollande amtaka rais wa sasa Emmanuel Macron kutekeleza ahadi ya kuunda nafasi za kazi kwa raia wa nchi hiyo. Naam, asante sana. nasi ya hii, kwa kuungana nasi asubuhi hii, unaweza kwamba unaweza kutuma ujumbe mfupi, anza na alama kujumlisha 255764015747 ukurasa wetu. Mahakama Kuu nchini Uganda imempa kifungo cha maisha jela kiongozi wa kundi la Kiislamu la Tabligh, Muhammad Yunus Kamoga, kwa makosa ya ugaidi. Bana Kamoga. Wengine waliopewa adhabu hiyo ni pamoja na Kauya, Shek Siraje Kauya Bukenya na Shek Murtamude Bukenya na Shek Fahad Kalungi. Licha ya kupatikana kwa kosa hilo, mahakama imewaondolea madai ya kuwaua viongozi wengine wa Kiislamu wakiwemo Shek Mustafa Bahiga uh, miongoni mwa wengine. Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere Kampala anazungumza nasi kwa sasa akiwa magharibi mwa nchi ya Uganda imejiweka katika nafasi ya kuonyesha kwamba inapiga vita makundi ya ya, ya, ya, ya kikaidi ambayo ya yanaanza kuenea sana aa, katika mataifa ya ulimwengu na kuanza kushika kasi katika mataifa ya Afrika, hasa tukianzia kule Mali, e, tukija Moroko, tukija Algeria, tukija Somalia na Ethiopia na nchi zingine zimetia tahadhari sana, hasa ya Jibuti sasa inalindwa na Marekani na pengine majeshi ya Uingereza kwa kuovia magaidi kama wale kuelekea huko nam. Ni sauti yake Francis Wambete, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere, anazungumza akiwa magharibi mwa nchi ya Uganda. tume tu ya kupambana na ufisadi nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Likoko imesema kwamba serikali ya nchi hiyo imeendelea kupata hasara kubwa tangu mwanzo wa mwaka jana kutokana na ufisadi uliokita mizizi katika siku za hivi karibuni. Akizungumza na vyombo vya habari jijini Kinshasa, mwenyekiti wa tume hiyo Ernest Mpararo amesema mashirika mengi binafsi yamekuwa akikataa kulipa kodi. Mpararo aidha amesema kwamba serikali ya DRC imeshindwa kukusanya kiasi cha trilioni moja um, nukta sifuri ambayo ni dola za Marekani kwa mwaka 2016 pekee. Mashirika binafsi yanayofanya kazi hapa DRC yanapolazimika kulipa kodi yanakataa kiwango cha pesa wanazodaiwa kulipa kwa mamlaka ya mapato hapa nchini na badala yake wenyewe wanaamua kwenda kuwatafuta majaji ambao watawahonga ili kubatilisha sheria za serikali wasilipe pesa hizo. Kwa mujibu wa sheria, wanapaswa kulipa walau asilimia 20 endapo wataona kiwango ni kikubwa. Mwaka elfu mbili kumi na sita pekee takriban trilioni moja nukta sifuri dola za Marekani hazikulipwa na hii ni hasara kwa serikali ya Kongo. Nam ni sauti yake Ernest Ampararo, mwenyekiti wa tume ya kupambana na ufisadi kule nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, anazungumza akiwa jijini Kinshasa. Nchini Kenya, kiongozi wa upinzani NASA Raila Odinga amesema hawezi kukubali wito wa kuyakubali matokeo ya urais baada ya uchaguzi mkuu kumalizika wiki mbili zilizopita. Uh, ushindi matokeo aliyompa ushindi rais Uhuru Kenyatta. Odinga amesema kwamba atarudi nyuma katika shinikizo za kutaka ukweli kufa, kufahamika kuhusu matokeo ya uchaguzi wa urais nchini humo. Aidha amesema kwamba muungano huo wa NASA unazindua kampeni ya kufahamu ukweli na kilichojiri wakati wa uchaguzi mkuu na kudai haki kuhusu uchaguzi huo. Haki wa Kenya wamepigania mpaka wa leo, yale yote tumepata kwa sababu wananchi walijitokeza. Hii wizi ya kura mpaka ishe, na hatutakubali wale wa viongozi ambao wametengenezwa na kompyuta waendelea kututawala. Hatutakubali kuelekea bara ya Kenya yote, naambia Wakenya ya kwamba wakati imewadia wao kusimama ili watetee haki yao, vile walipiga kura waheshimiwe na mahakama na wale ambayo walishindwa nam. Ni kauli yake Raila Odinga, kiongozi wa upinzani nchini Kenya, na anazungumza hivyo wakati huu kesi ikiwa katika mahakama ya juu kupinga ushindi wa Rais Kenyatta na kesio uamuzi uh, wake uliotolewa tarehe moja mwezi Septemba. R -R -F -E. Radio France International. Afrika Mashariki ni saa moja dakika 35, Afrika kati ni saa 12 na dakika 35. Asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi asubuhi hii ya leo. Wananchi wa Angola wanapiga kura leo kumchagua kiongozi mpya wa taifa hilo baada ya rais wa sasa Eduardo Dos Santos kustafu rasmi uchaguzi huu. Na huenda ikawa ndio kikomo cha uongozi wa rais Santos na chama chake cha MPLA, ambaye aliingia madarakani tangu uhuru wa taifa hilo mwaka elfu moja mia tisa na sabini na tano. Chama cha MPLA kinafanya jihada zote kushiriki uchaguzi huu chini ya mrithi wake wa, wa Santos ambaye ni waziri wa zamani wa ulinzi, Jao Lorenco. Lwati Beirao ni mwanaharakati anaeleza kinachoendelea nchini humo. kimekuwa ikifanya vibaya sana kazi yake kuliko chombo cha televisheni kinachomilikiwa na serikali. Watu ni wengi sana, na ni kama ilivyofanyika mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili, wengine wao walitumwa kwenda kupiga kura kwenye miji na vituo vilivyoko kwenye umbali wa kilomita zaidi ya kumi. Hii ni namna ya kutaka kujikusanyia kura. Ukiangalia namna ambavyo MPLA iliandaa uchaguzi huu, kama hawakufikia kuwashawishi watu kwenda kupiga kura katika maeneo wanayotaka wao ni kwa sababu hawataki tu. Tuna wachambuzi wa mambo, anazungumzia vipi atakavyokumbukwa Rais Eduardo Dos Santos. Hamdu Masel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. Dos Santos atakumbukwa kwa harakati za uhuru, wakati ule wakiwa na Holden Roberto wa FNLA, e e, Jonas Savimbi wa UNITA na wengineo, lakini kikubwa ni kwamba E, e, ule uwezo wa NPLA kukamata e, uwango kubango vile vile anga kukamata Luanda na kadhalika, na kuyashinda majeshi ya, ya, ya, ya, ya, ya South Africa, lakini vile vile Wareno e, ni jambo kubwa ambalo linakumbukwa sana na mauaji ya kutisha yaliyotokea wakati huo, lakini kupambana unyenyasaji uliokuwa ukifanywa na askari wa Wareno na kuondosha kabisa waziwazi utawala wazi wazi wazi wa Kireno ni mambo miongoni mwa mambo muhimu ambayo yatakumbukwa na watu wa Angola. Naam, ni sauti yake Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. Mkuu wa tume ya Umoja Mataifa inayoshughulikia misaada ya kibinadamu Stephen O'Brien ameliambia baraza la usalama la Umoja Mataifa kwamba kuna dalili za mauaji ya kimbari kutokea nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati. Hilo hili limekuja wakati huu kukiwa na wito wa kuongezea kuongeza unge zaidi wanajeshi kulinda amani nchini humo ili kuzuia makabiliano na mauaji ambayo huenda yakatokea katika siku zijazo. Maelfu ya watu wamepoteza maisha nchini humo katika makabiliano kati ya makundi ya wasi. Polisi nchini Misri imewakamata watu kumi na wawili wakiwemo madaktari na manesi kwa madai ya kuwa wanachama kundi liloharamishwa haramishwa linalohusika na biashara ya viungo vya vi binadamu. A, mamia ya raia wa Misri wamekuwa wakilazimishwa Uh, kuuza sehemu za mili yao hasa ini na figo ili kupata kujikimu, komba, na hao, zizo, uh, ili kupata fedha za kujikimu. Wizara ya mambo ya ndani inasema kwamba madaktari na manesi hao wamekuwa wakihimiza watu kuuza sehemu hizo za mwili ili kupata nafasi ya kuziuza kwa wagonjwa kutoka nje, suala ambalo wanasema ni uhalifu dhidi ya wananchi wasiojiweza. Ni saa moja dakika 39, ukiwa jijini Kampala nchini Uganda, habari za asubuhi. Asante sana Lakini ukiwa Kigali nchini Rwanda na Bujumbura Burundi ni saa kumi na mbili dakika 39. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi. Rais mstaafu wa Ufaransa Francois Hollande amemtaka rais wa sasa Emmanuel Macron kutekeleza baadhi ya ahadi alizozitoa kwa wananchi wa taifa hilo ikiwemo kutoa nafasi za watu wa kupata kazi na kuboresha maisha yao. Holanda amesema hili ni tatizo kubwa na lostahili kushughulikiwa mapema, kwa sababu Macron mwenyewe anahidi kufanya hivyo wakati wa kampeni zake. Nadhani kwamba mara tu tunayo matokeo ambayo yanatokea namna hii, kwanza kuna kukua kwa nguvu zaidi kuliko tulivyoona miaka ya hivi karibuni, tunapaswa kuhimiza na kuongozana na matokeo haya. Lazima tuimarishe mbinu zetu na kuepuka kuchukua hatua ambazo zinaweza kutuathiri. Nimemwonya Emmanuel Macron tu kuhakikisha ajira inapatikana kama alivyoahidi kwenye kampeni zake. Nimeisema tu kwa sababu tunapitia hali iliyo bora zaidi ambayo tumeweza kupata. Nam huyo ni rais za wa zamani wa Ufaransa Francois Hollande akizungumza akiwa jijini Paris. Rais wa Korea Kaskazini Kim Jong Un ameagiza ufanyike uzalishwaji zaidi wa roketi za kivita na makombora ya masafa marefu, wakati huu nchi hiyo ikabiliwa na ukosolewaji kutoka jumuiya ya kimataifa pamoja na Marekani. Hali ya wasiwasi imeendelea kuzuka kuhusu mpango wa silaha na wa Korea Kaskazini umekuwa ukiongezeka tangu kuanza kwa mwaka huu huku Korea Kaskazini ikiendelea kufanya mfululizo wa majaribio ya makombora ya masafa marefu. Namna wakati wa RFI michezo na mwenzangu Ruben Lukumbuka, habari za asubuhi na karibu. Ni nzuri sana na asante sana mwenzangu Victor Melkizedek abuso, nianze na matokeo ya mechi kadhaa zilizopigwa usiku wa kuamkia leo katika UEFA champions League, Astana iliwafunga celtic bao nne kwa tatu, Napoli ya Italia ikawafunga nice ya Ufaransa mabao mawili bila. Wakati Sevilla na Istanbul basak ya huko Uturuki wenyewe walitoka sare ya kufungana mabao mawili kwa mawili. Na katika michuano ya kimataifa kirafiki Siria iliyofunga Malaysia mabao mawili kwa moja. Hivi leo katika UEFA Champions League FCSB eh, itashuka dimbani kucheza na Sporting, eh, CP, wakati Liverpool na wenyewe watakabana ko na uh, Hoffenheim ya huko Ujerumani, CSK, eh, CSKA Moskva Yenyewe atashuka uwanjani, uh, kukipiga na Young Boys. Klabu ya Barcelona nchini Hispania inataka mchezaji wa zamani wa klabu hiyo Neymar kuilipa euro milioni 8.5 kwa kuvunja mkataba baada ya kuamua kujiunga na klabu ya Ufaransa ya Paris Saint-Germain kwa kima cha euro milioni 222. Mawakili wa Barcelona wamekwenda mahakamani kudai hili, kwa madai kuwa uh, tayari Neymar alikuwa ameingia katika mkataba mpya na klabu yake ya zamani baada ya kuamua kuhama. Tukiwa bado huko Uingereza, shirikisho la soka nchini Uingereza linaendelea kupata shinikizo kuchunguza tena madai ya mchezaji wa kike Eniola Aluko, ambaye amekuwa akisema aliteswa sana na kocha wa timu ya taifa Mark Sampson. Ni hatua ambayo imekuja mara baada ya kocha Samson kuchunguzwa Uh, hapo awali na kubainika kuwa hakuwa na kosa kuhusu ubaguzi wa rangi, kubaguliwa na kutolewa kwa maneno ya matusi kwa sababu ya rangi yake, kwa yeye ni mweusi. Ni hayo tu katika RFI Kiswahili michezo, mm. asubuhi ya leo. Victor Busso <laughs> kusoma taarifa hizi za mchezo ukiwa na furaha kubwa sana. Robendo, kumbuka sana, kawaida, asante Naam, ma mahakama kuu nchini Uganda imempa kifungo cha maisha jela kiongozi wa kundi la Kiislamu la Kiislamu la Tabliki Sheikh Muhammad Sunu Yunusa uh, Kamoga kwa makosa ya kigaidi. Hatua hii inaashiria nini katika vita dhidi ya ugaidi uh, na itikadi kali nchini Uganda? Nimemuuliza Francis Wambete ambaye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere. Anazungumza nasi akiwa magharibi mwa nchi ya Uganda. Huyo kiongozi wa wao Watabliki ni mtu ambaye ana msimamo mkali tangu miaka ya nyuma huko tisini na kitu kiwa mkali kabisa, analeta mitafaruku katika dini ya Kiislamu, hapa leo anagombana. Alafu msimamo wake ni kwamba um, ana, ni kama mtu anayependa kulipiza kisasi. Kwa hivyo kusema huko, nafikiri ndio kumemletea nini kuwa katika hali hiyo, kwa kusema tutawapiga, um, wale ambao wanatusumbua ambao wanapinga sisi, wa, wasiofuata dini nina, nini na nini mambo kama hayo. Na kwa hivyo unaona kwamba matamshi yake ndio ambayo yamemsababisha kwenda jela uh, maisha uh, kwa sababu pia alikuwa amedaiwa uh, kukuwa na madai kwamba alihusika katika mauaji ya baadhi ya mashekhe, lakini mashtaka hayo yalifutiliwa mbali ya, ya, ya matamshi yake, kwa sababu wale aliyo laani na kuonya ndio waliwawa. Kwa hivyo unaona kwa kiasi kikubwa maneno yake yamemtia motoni sana na tena ni kwamba tangu yeye amekuwa na huo msimamo mkali kabisa kabisa kabisa, ambao harudi nyuma na nini, na kidogo ninaona kama kuna uhusiano kesi yake na nini, wao walikuwa wa ADF kwa sababu walikuwa ni walionekana walikuwa wanaelekea upande wa dini ya Kiislamu, na ni kama walikuwa ni wale E, o, o, katika msimamo kama ule ule ule. Na sasa hali hii inaacha wapi ile kundi la tabliki ambalo tunalifahamu kwamba limekuwa lenye msomo kali sana, hasa kuhusu dini ya Kiislamu pengine nchini Uganda kwa hivo, kwa hivyo kunaweza kuwa na uoga kidogo katika kundi kama hilo tena, lakini sijui, utanisaidia mimi, sijawahi kusikia tabliki popote, nimesikilia tu Uganda hapa kwamba wao ni Waislamu wanaovaa suruali hii ndefu lakini fupi mahali fulani, kwamba isiguze chini huko uchafu na nini. Sasa mii nilisikiria, nilisikiria hii kundi hapa Uganda, jawahi kusikia mahali pengine. Kwa hivyo kama ndio hivyo, wataogopa kidogo, na pengine hizo itikadi kali za kupingana, kuonya, kutoa matamshi makali zitapunguka kwa hukumu hii. Unafikiri Uganda imejiekwa wapi katika vita dhidi ya ugaidi na matamshi ya, ya ya yeah, makali kutoka kwa makundi kama ya itikadi kali kama kikundi hili la Tablik imejiweka katika nafasi ya kuonyesha kwamba inapiga vita makundi ya, ya, ya, ya kikaidi ambayo ya yanaanza kuenea sana aa, katika mataifa ya ulimwengu na kuanza kushika kasi katika mataifa ya Afrika, hasa tukianzia kule Mali e, tukija Moroko, tukija Algeria, tukija Somalia ni Ethiopia na nchi zingine zimetia tahadhari sana, hasa unafikia jiji ya Jibuti sasa, inalindwa na Marekani na pengine majeshi ya Uingereza kwa kuovia magaidi kama wale kuelekea huko nam. Ni sauti yake Francis Wambeti, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri chuo kikuu cha Makerere. Kwa sasa anazungumza nasi akiwa kule Mubende ni magharibi mwa nchi ya Uganda. Sasa ni wakati wa makala ya Afrika Mashariki na Julian Rubafu. Karibisha mpenzi msikilizaji, uwe nami kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapobadilishana na kulimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikra na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, leo tunaangazia juu ya tatizo la upatikanaji maji safi na salama nchini Tanzania ambapo utawasikia baadhi tu ya raia na viongozi wa wilayani Ngara mkoani Kagera, magharibi mwa Tanzania. RFI imetembelea baadhi ya visima na kujionea hali tete ya upatikanaji maji vijijini. Nina kualika ufuatilie ya safari yangu, kitongoji cha Mkatanga B, kijiji cha Mbuba, kata ya Mbuba ya Mbuba wilayani Ngara, na pia utamsikia mkuu wa wilaya ya Ngara akizungumzia kwa upana juu ya tatizo la maji. Vilevile vile, utamsikia mtaalamu wa afya wote wakizungumzia tatizo la upatikanaji maji salama na changamoto zilizopo kupata maji. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France Internationale. Mama, habari yako? nzuri. unaitwa <laughs> nani? Ashukuru e, wewe unaonaje tatizo la maji hapa? na hayaji mwana. mm -hmm. Kataa kuja. mm -hmm. Hey. Na mnakunywa nini sasa? Maana naona hapo kuna kisima kuna maji ambayo yana rangi ya kijani hivi, tunakunywa maji haya, hali ikoje? hatuna la kufanya. mm -hmm. Kama wewe ukitaka kuoga ukitaka kuogesha mtoto wako na hata kupika, unafanyaje? tunapikisha hivyo hivyo. hmm. na mpenzi msikilizaji, naendelea kuongea na wengine ambao wamekuja kuchota hapa. wewe unaitwa nani? jina langu naitwa Mariamu Kanyanga. mm-hmm. hali ya maji kabisa sio salama, tukitaka kufua maji ni machafu, tukifura nguo nyeupe haitakati Mpenzi msikilizaji, hapa ni kitongoji cha Mkatanga B kijiji cha Mbuba kata ya Mbuba, wilaya ni Ngara, na ninaendelea kuongea na wananchi wa hapa kuhusu tatizo la maji. wewe unaitwa nani kwa jina? naitwa Elton Hilbert. hali ya maji kweli hapa ni tatizo kubwa. <coughs> <coughs> <coughs> naona watoto hapa wa miaka kama mitano, sita, saba na kuendelea, wote mnafanyaje ili kupata maji, kwa sababu kuna kunywa kuna kufua kuna kupika na matumizi mengine wote tunaangaika hivo hivo, kuyafata huko huko wengine wanachota sehemu mbali sana na kuyauza? Ni kweli? Ndiyo. Maji yanauzwaje? Dumu moja ni shilingi elfu moja. Ndiyo na mnanunua? Watu wananunua hapa? Ndiyo, wananunua. Ukitaka kama dumu tano unafanyaje? Na kwa shilingi elfu moja hiyo. Unakubali kwa kununua hivo hivo. Ndiyo. Kama mtu ambaye hana pesa anafanyaje hapa? Anakumaanayo hivo hivo, anan, anachota kwenye visima. Sasa kuna maji hapo nimeyaona ya kijani kabisa hapo. Hayo maji yanatumika kwa kufanyia nini? Hayo maji yanatumika kama kufuria. Kuna wakati mwingine kama ukikuta wengine wakikuta hamna maji visima vyote vina, vina, vikikauka, wanayatumia kama kupikia wengine. Hapo si wanakula na vyura hapo? Hapana. Hey. Ndiyo yanafanana vibaya wakati mwingine ukiacetu nakuta udongo kwa chini kwenye ndoo sasa kama watoto wa shule hapa, naona kuna watoto wadogo ambao mnahudhuria shule, mkitaka kufua uniform za shule zile nguo nyeupe, mnafanyaje kwa maji kama hayo? Tunakubali kuyafuata ambapo kuna umbali wa kilomita tatu, ndo tunaufanya na, na. Mpenzi msikilizaji wa Radio France International, makala ya Afrika Mashariki, hapa naangalia mama nahangaika anapampu maji lakini maji yanatoka kwa shida sana, wakati mwingine kabisa hayapo, na anasema amekauka. Ili uweze kupata maji nabidi uje alfajiri sana ili uweze kupata maji. Na hii ndio hali, unavyosikia anapampu, lakini maji hayaji, anapampu hewa tu, maji hayapo. Sasa sijui wataishije. Ehe, nawe mtoto unaitwa nani? Kanja, naitwa Dati Vibad. Mm hmm? Wewe, unaonaje maji hapa? Mnapamba maji haya je? Sasa unaona una, una, una ndoo hapo utachota nini? Ndachota hivi hivi maji machafu. Ndio. Mm -hmm. Wewe una miaka mingapi? Mimi na miaka kumi. Sasa mm -hmm. Asa, wewe si unasoma? Ndio. Sasa kama yale maji nayaona hapo ya kijani hayo, unayafuria nguo nyeupe ya shule ya msingi? Hapana. Mm -hmm. Nakubali kufata maji katika umbali mrefu wa kilomita 3 ili naweze kufua nguo zangu za shule. Mm -hmm. Sasa kama una kiu uko hapa, unafanyaje upate maji ya kunywa? Inatakiwa nibaki hivi hivi mpaka nitakapofika nyumbani. Na mpenzi msikilizaji, na hii ndo hali ambayo nimeikuta kwenye kisima, ni kwenye bonde la kitongoji cha Mkatanga B, kijiji cha Mbuba, kata ya Mbuba, wilaya ya Ngara, mkoani Kagera, magharibi mwa Tanzania hali ya maji ni tete, na baadaye tutaungana na viongozi wa ngazi mbalimbali kuelezea hali hii ya maji inavyosumbua maisha ya wanadamu wilayani Ngara, Tanzania. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Mimi naitwa Luteni Kanali Michael Mtenjele, mkuu wa wilaya ya Ngara. Swala la maji katika wilaya yetu bado ni changamoto kubwa Tunayo miradi mingi. Tuna miradi ambayo ilikuwa imeanzishwa ilikuwa inafadhiliwa na, na, na Benki ya Dunia. Kuna miradi ambayo ilishakamilika miundombinu yake, lakini tatizo sasa ni umeme. Kuna hilo swala la kutumia umeme, lakini kuna sehemu baadhi ya miradi ambayo ilikuwa inatumia maji ambayo bubujikwa ya kutiririka kwa mfano, tunaongelea miradi baadhi ya vijiji kama vya Rulenge Mboba, Kanyenya, lakini ambapo maji yalikuwa yanatoka ya kwenye vyanzo ambavyo havihitaji kusukumwa na umeme. Hapo naongelea miradi ambayo iko nje ya mji wa Ngara. Hiyo miradi mabomba yamewekwa pale, wananchi wameweka nguvu zao, lakini imefikia hatua ile miradi kasinzia kabisa, wananchi hawaelewi na maji hayapatikani kabisa ya yeah. Kuna changamoto nyingi kwenye hii miradi eh, kweli kuna miradi ambayo wanasema ni maji ya, ya bubujiko, manake yanakwenda kwa kwa nguvu ya ya, ya nini ya gravity eh, iko miradi ambayo iko namna hiyo. Kuna miradi ba ambayo bado inafanya kazi vizuri na inasimamia vizuri na wananchi, lakini pia kuna tatizo la uharibifu wa mazingira kwa eh, hiyo kuna vyanzo ambavyo vinapungua uwezo wake wa kutoa maji ili yaweze kufika kwa wananchi, lakini kuna vyanzo ambavyo navyo vimejengwa kulingana na labda na usimamizi haukuwa wa kutosheleza sana, navyo vina changamoto zake. Lakini hata jana, tukiwa na mkuu wa mkoa, tumekwenda kutembelea baadhi ya vyanzo, baadhi baadhi ya hivyo vyanzo vya maji kuona changamoto zake zikoje. Na kwa hiyo mkuu wa mkoa ametoa maelekezo kuhakikisha kwamba wale wakandarasi warudie kuona kwa kwamba ile miradi inafanya kazi kwa umakini, kuhakikisha kwamba inatoa huduma kama ilivyokusudiwa. Kwa hiyo kuna changamoto hizo bado zipo, lakini tunajaribu kujitahidi kuona tunafanyaje ili kuona wananchi wanapata huduma kwa kadri namba vilikuwa vimekusudiwa. Asante sana. Karibu sana. mimi ni mzekanuma Nicholas, mganga mstaafu. Swala la upande wa maji, navyofahamu kitaram maji safi ya kikosa, kuna madhara ya magonjwa mbalimbali ya kuhara ya tumbo na kadhalika, yanaweza kusumbua jamii na hili linahitaji ufumbuzi ambao unaweza kusaidia afya ya jamii inapowezekana. E, matatizo ya ukosefu wa maji salama yanaonekana kwa sababu masuala ya kuharisha bado yanaonekana mara kwa mara, na kwa kweli hii miradi ya World Bank wanajitahidi watu kutengeneza visima, lakini mahali pengine visima haviwi katika hali nzuri, mahali pengine havi, havikamiliki vizuri kutokana na utaratibu unaofanyika kwa wale wanaohusika na hiyo miradi lakini mara kwa mara eh, watu wanapata shida ya maji safi na salama na mara nyingi wa, wa, wanaochukua hii hi miradi hawatekeleze, usimamizi wake hauwi mkamilifu vizuri. E, hii inahitaji uongozi na fikiri wa kiserikali, ili wajua watasimamia kitu gani wale watakao kwa wanasimamia hiyo miradi itakaowekwa vijijini. Basi ninakushukuru sana mzee Nicholas Kanuma, mkazi wa Rulenge, Ngara, Kagera, Tanzania. Asante sana mtangazaji. Nashukuru na mimi pia. Na hadi hapo ndio tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia juu ya tatizo la upatikanaji maji safi na salama nchini Tanzania. Umewasikia baadhi ya raia na viongozi wa wilayani Ngara mkoani Kagera, magharibi mwa Tanzania, wakiongelea changamoto zilizopo kupata maji safi na salama, hususani maeneo ya vijijini. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France Internationale. Asante sana Julian kwa makala hayo ya Afrika Mashariki. Na msikilizaji, kufikia hapo, tunafika mwisho wa awamu ya kwanza matangazo kutoka hapa RFI Kiswahili. Usikose kuwa pamoja nasi tena itakapofika saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki. Fundi mitambo uh, amekuwa ni Emmanuel Eliazar, msomizi wa matangazo haya ni Victor Robert wile jina langu ni Victor Buso, na kutakia asubuhi njema popote pale ulipo. kaka sente ni mwanamuziki Baby Cool na mwanamuziki wa Sauti Soul na kibao cha mbozi <tiped> za Malwa kitamatisha namna hiyo. Amekwaza tangazo kutoka hapa RFI Kiswahili. Asante sana, usikose kuwa pamoja nasi tena saa mbili na nusu. Muda mfupi ujao utakupeleka kule jijini Paris nchini Ufaransa.