Ni saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka. Marekani na Umoja Ulaya wa Ulaya wamelionya jeshi la DRC FRDC kwa kutumia nguvu kubwa dhidi ya wa wakimbizi wa Burundi mjini Kamanyola. Wabunge nchini Uganda watarajia kukutana kujadili mswada unaopendekeza kuondolewa miaka ya kuwania urais nchini humo, na juhudi za uokoaji zinaendelea Mexico baada ya tetemeko kubwa la ardhi kuukumba mji wa Mexico City. Tuanzie moja kwa moja huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Marekani na Umoja wa Ulaya wameliona jeshi la DRC FRDC kwa kutumia nguvu kubwa baada ya kutokea kwa mauaji ya wakimbizi wa Burundi wapatao 39 mashariki mwa nchi hiyo. Mengi zaidi ni katika taarifa hii ya Ali Bilal. Katika taarifa iliyotolewa na wizara ya mambo ya nje ya Marekani, imesema serikali ya Marekani imeguswa na matumizi ya nguvu yaliyotumiwa na jeshi la Kongo la FRDC katika kuwatuliza wakimbizi wa Burundi huko Kamanyola, hali iliyosababisha mauaji ya watu 39 akiwemo afisa mmoja wa jeshi la FRDC. Washington imeitaka serikali ya Kongo kushirikiana na ofisi ya Umoja wa Mataifa inayohudumia wakimbizi duniani pamoja na wanajeshi walinzi wa amani wa Umoja wa Mataifa katika kurejesha uwiano baina ya wakimbizi na wananchi wakazi wa, wa maeneo jirani na kambi za wakimbizi. Katika taarifa iliyotolewa awali na Umoja wa Ulaya jijini Kinshasa, imevitaka vikosi vya jeshi la Kongo kutumia weledi na sheria za kimataifa na kwamba uchunguzi lazima ufanyike ili kubaini wahusika wafikishwe mbele ya vyombo vya sheria. Watu 36 waliouawa papo hapo huko Kamanyola na wengine zaidi ya mia moja kujeruhiwa kwa kupigwa risasi na jeshi la Kongo lilipojaribu kuzima maandamano ya wakimbizi wa Burundi waliokuwa wakidai kuachiwa uhuru kwa, kwa wenzao wawili waliokuwa wameshikiliwa tayari kurejeshwa Burundi. Na polisi nchini Uganda wamepiga marufuku mpango wa kufanyika maandamano hivi leo ambapo wabunge wanakutana kujadili mswada ambao unapendekeza kuondolewa miaka ya kuwania urais nchini humo. Wapinzani wamesema wataandamana kupinga kupitishwa kwa mswada huo. Wabunge wa chama tawala cha NRM wao wamekubaliana kuhusu mipango ya kuondoa kikomo cha umri wa urais ikiwa, watafaulu, ikiwa watafanikiwa basi katika kikao cha hivi leo basi ina maana kwamba mswada huo utamwezesha Rais Yoweri Kaguta Museveni, ambaye anaaminika kuwa mwenye umri wa miaka sabini na tatu, kuwania tena uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Wachambuzi wa siasa wana mtazamo gani? Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri wa Chuo Kikuu cha Makerere kilichoko Kampala, Uganda. Yeah, bunge liko tayari kupokea, wanaopinga wako tayari ku... wapinga na wale wanatarajia kuwasilisha wako tayari. Kwa hivyo kila upande umejikita, wamesema wakutane kwenye ukumbi wa wa, wa bunge. Vijana wanasema wao wako tayari ku-, ku kupambana na na hali hii itakayeletwa na wabunge wa NRM Kwaifo, upindano, wata, wata kwa hivyo, na upinzani unasema na wao wataongoza watu wao katika kuandamana na kupinga hali hii au mswada huu. Kwa hivyo, tarajia tu kutakuwa na pengine maandamano ya hapa na pale, sijui kama ni nchi nzima, sehemu mbalimbali, ili kupinga mswada huu. Ni mtazamo wake Francis Wambete, mchambuzi wa siasa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere kilicho Kampala nchini Uganda. Na rais wa Tanzania John Pombe Joseph Magufuli ameliagiza jeshi la ulinzi la wananchi nchini humo kujenga uzio wa kuzunguka eneo lenye madini ya tanzanite katika eneo uh, la Mererani, kaskazini mwa nchi hiyo. Magufuli amesema hayo uh, hapo jana, akisema kwamba hiyo ndio njia pekee itakayosaidia kuto kuwepo uh, kwa wizi wa madini hayo na nchi kunufaika, wakati huu kukiwa na ripoti kuwa mataifa ya nje yamekuwa yakinufaika badala ya Watanzania lile eneo ili kusudi tuzuie kwanza wizi, eneo la Simanjiro la bloko kuanzia A mpaka bloko D ambalo ndio lina mali nyingi za Tanzanite. Ninaagiza jeshi la wananchi kupitia SUMA JKT na wengine, kusavei wameshamaliza, waanze kulijenga ukuta eneo lote, na kazi hii ifanyike haraka, ili Tanzanite yote inayochimbwa hapo serikali ipate royalty yake na mchimbaji naye akapate pesa yake. Sauti yake John Pombe Magufuli, rais wa Tanzania. Ni saa kumi na mbili na dakika 35 huko Kirundo nchini Burundi, sawa kabisa na saa 1 na dakika 35 maeneo ya Kabalagala huko Kampala nchini Uganda. Hii ni RFI Kiswahili. Upinzani nchini Togo umeitisha maandamano hivileo, baada ya hapo jana kufanikisha maandamano makubwa karibu nchi nzima, maandamano ambayo hata hivyo yamegubikwa na vurugu katika baadhi ya maeneo ya nchi. Hatua hiyo inakuja baada ya upinzani kuomba mabadiliko ya katiba na kurejelea katiba ya mwaka elfu moja mia tisa tisini na mbili huku ukitarajiwa kuandalia uh, kura ya maoni, jambo ambalo limetupiliwa mbali na upinzani. Waziri wa usalama wa nchi hiyo Yark Damiane amesema waandamanaji wamesababisha hasara kubwa katika baadhi ya maeneo. Huko Mango, waandamanaji walikutwa na silaha za kivita. Waandamanaji hao wametambuliwa. Hii leo tunahesabu silaha sita za kivita katika mji wa Mango. Vurugu hizo zimesababisha kifo cha mtu mmoja, mtoto mwenye umri wa miaka kumi. Tumehesabu watu ishirini na tano waliojeruhiwa, sita kwa risase, wanne kwa silaha za jadi. Tumewatia nguvuni watu saba. Nyumba saba zimeporwa, nyumba tatu na magari matatu pikipiki piki kumi tua pia zimeteketezwa zimeteketezwa. Waandamanaji kule Togo wanamtaka rais wa nchi hiyo Faure Nyasingbe Kuondoka madarakani. Askari mmoja wa Mali ameuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa katika shambulizi la kuvizia dhidi ya ngome mbili muhimu za kijeshi katika eneo la kaskazini mwa nchi hiyo, maafisa wa jeshi la Umoja wa Mataifa wamesema. Taarifa hiyo pia imethibitishwa na jeshi la Mali, ambapo imeripotiwa kuwa wanaume waliokuwa wamejihami kwa silaha walivamia kambi ya jeshi la Umoja wa Mataifa na lile la jeshi la Mali kwa wakati mmoja, na kwamba mwanajeshi aliuawa alikuwa sehemu ya askari waliokuwa wakipiga doria katika eneo lililoko umbali wa kilomita 55 kutoka mji wa Menaka kaskazini mwa Mali. Kesi ya mwandishi wa habari wa RFI idhaa ya Hausa nchini Kamerun, Ahmed Abba, inatarajiwa kurindima mara nyingine tena hi leo katika mahakama ya rufaa jijini ya unde nchini Kamerun. Ni miaka miwili sasa tangu kutiwa nguvuni kwa mwandishi huyo Ahmed Aba, kwa, shud, uh, kwa tuhuma za ugaidi. Mawakili wa Ahmed Abba wanasema kuna matumaini kwamba wa watashinda kesi hiyo, kama anavyoeleza Charles Achuchank, ni wakili wake Ahmed Aba tunatarajia kuona majaji wapya wakikaa na kusikiliza utetezi wa Ahmed Abbas, na hatimaye tuonyeshe kutokuwa na hatia kwake kwa kuonyesha ushahidi ushahidi ambao ulitupilia mbali na mahakama ya mwanzo. Nafikiri baada ya kukutana mwenyekiti wa mahakama tutasikilizwa na tabiri kwamba mwenzenu ataachiwa huru rekikao kikao cha kwanza cha tatu au cha nne sauti yake Charles Chuchang, wakili anayefuatilia kesi ya mwandishi mwenzetu wa RFI idhaa ya Hausa, uh, Ahmed Abba kule Cameroon. Ukiwa Marekani, sikiliza matangazo ya RFI bila malipo kwenye simu yako. Piga namba hii 7124327755 oh, this... au kama wewe ni mteja wa T-Mobile MetroPCS, piga moja kwa moja kwenda 3603984208. Matangazo haya pia msikilizaji, yanakujia kupitia tovuti yetu yenye anwani ya www.rfikiswahili.com. Vikosi vya uokoaji vinaendelea na kazi hiyo katika mji mkuu wa nchi ya Mexico, Mexico City kufuatia tetemeko la ardhi lililosababisha vifo vya watu zaidi ya mia mbili pamoja na kuharibu majengo katika mji huo. Emmanuel Mbando anakuja na taarifa zaidi. Akizungumzia hali ya uokoaji inavyoendelea, kiongozi wa uokoaji Luis Felipe Puente amesema idadi ya watu waliopoteza maisha katika tetemeko hiyo imefikia watu zaidi ya mia mbili ishirini na watano huku rais wa nchi hiyo Enrique Peneniento akionya kuwa idadi ya vifo inaweza kuongezeka. Polisi, wanajeshi pamoja na watu waliojitolea wamekuwa wakitafuta na kufukua vifusi katika majengo yaliyoporomoka ili kuweza kuwaokoa watu walionusurika katika ajali hiyo. Katika shule moja iliyo kusini mwa Mexico City wanafunzi 21 wenye umri kati ya miaka 7 na miaka na 13 na pamoja na watu wengine watano wamepoteza maisha huku wengi wakiwa hawajulikani waliko. Tetemeko hilo limetajwa kuwa ni kubwa zaidi ukilinganisha na lilotokea mwaka 1985 lilouwa watu laki moja na kuwacha wengine wengi bila ya makazi. Kiongozi wa jimbo la Katalonia linalotaka mjitengo na kuwa taifa huru kutoka Uhispania ameahidi kuwa wao wataandamana hii leo alhamis hatua ambayo imetangazwa baada ya kukamatwa kwa viongozi wengine 15 wanaohimiza mjitengo wa jimbo hilo la Katalonia. Viongozi hao wamekataa kumsikiliza waziri mkuu wa Uhispania, Mariano Rajoy, ambaye alitoa wito wa kufanyika majadiliano ya pamoja ili kufikia makubaliano huku wakidai kuwa serikali inafanya njama ya kuchelewesha uhuru wa kujitawala wa Catalonia kwa kubana matumizi ya fedha na kuwakamata viongozi zaidi ya kumi uh, wa uongozi wa jimbo hilo. RFI Kiswahili eh, michezo. Naye Ali Bilal, karibu sana, habari za asubuhi. Naam, habari za asubuhi ni njema sana, Ruben Lukumbuka. Bienvenue ah, merci beaucoup. <laughs> <laughs> Naam, nianze na taarifa hapa ya kifo cha bondia wa zamani wa uzito wa kati ambaye pia alikuwa mchekeshaji mchikesha, uh, Jake LaMotta mm-hmm. Bondia huyu alikuwa mpiganaji maarufu sana zaidi katika miaka 40 na hamsini. Inasemekana alikuwa akipiga ndondi ak, anasukuma ngumi huku ah, ak, <laughs> <sana esa>, <laughs> kweli. Na taarifa hii imetolewa na mke wake mapema leo asubuhi, ambapo amefahamisha kwamba mme wake amefariki kutokana na homa ya mapafu. Basi oh, roho na marehemu na ilazwe mahala pema popote, amin. Tukielekea sasa kwenye mpira wa miguu ni kwamba eh, klabu ya Paris Saint-Germain eh, sasa hivi imekuwa ikimsaka kwaodi na uvumba eh, kocha Zinedine uh, Zinedine Zidane, Zidane kocha wa klabu ya Real Madrid Nasi, ya kule Hispania. Taarifa hii imetangazwa na rais wa klabu hii ya Paris Saint-Germain na Nasser Al-Khelaifi ambaye anasema kwamba angependa kuona siku moja klabu hiyo ya Paris Saint-Germain e, inakuwa chini ya kocha huyu Zinedine Zidane ambaye e, akiwa na klabu yake ya Real Madrid ameshinda misimu miwili mfululizo. Na tukielekea viwanjani kuhusiana na mechi ambazo zimeshuhudiwa hapo jana katika ligi ya kule Uhispania, primera division, atletico club ilicharazwa mabao mawili kwa moja na atletico Madrid, wakati real madrid jana ikilazwa kwa bao moja kwa bila, huku seville nayo ikihazwa ikiicharaza uh, las palmas uh, bao moja kwa bila. Deportivo La Coruna nayo kaicharaza Deportivo Alaves bao moja bila. Leganés ikatoka sera ya kutofungana na Girona. Na wakati huo katika uh, kombe la mfalme ya Copa del Rey uh, udi uh, UD Loganes ikacharazwa uh, na Formentera mabao manne kwa matatu uh, wakati uh, Osasuna ikicharazwa Uh, bao mmoja kwa bila na Sedik. Na hii leo tutatarajia kushuhudia katika ligi ya Primera Division Villarreal wakicheza na Espanyola, wakati Levante wakicheza na Real Sociedad, Celta de Vigo watacheza na Getafe. Naam, asante sana Ali Bilal kwa habari hizo za michezo Shukran. Karibu msikilizaji kwenye wasaa wa mahojiano na moja ya habari zetu kuu katika matangazo yetu ya asubuhi hapa RFI Kiswahili ni huko Uganda ambako wabunge wanatarajia kukutana kujadili mswada ambao unapendekeza kuondolewa miaka ya kuwania urais nchini humo. Mwenzangu Sabina Nabigambo amezungumza na Francis Wambete, ni mchambuzi wa siasa na mwadhiri wa chuo kikuu cha Makerere huko Kampala, Uganda. Yeah, bunge liko tayari kupokea, wanaopinga wako tayari ku wapinga na wale wanatarajia kuwawasilisha wako tayari. Kwa hivyo kila upande umejitatiti, wamesema wakutane kwenye ukumbi wa wa wa bunge saa nane hapo. Mswada huo ambao unaungwa mkono na wabunge mia mbili wa NRM unataka kukifanyia mabadiliko kipengele cha mia moja na mbili b cha katiba ya Uganda ambacho kinaweka umri ambao mtu anaweza kuwania urais wakati ya miaka thelathini na mitano na sabini na mitano kwa mtazamo wako, pengine unadhani a, ni upande upi unaweza ukashinda kipengele hicho? Haijulikani kwa sasa, kwa sababu tetezi ni nyingi sana kila upande, na hata wale walikuwa wametia sahihi kwenye karatasi kuunga mkono wanasema walidanganywa, walifanyiwa hadaa kwamba wakaandika majina kama waliohudhuria mkutano kumbe eh, ajenda ilikuwa ni kuunga mkono kuondoa kile kipengele. Kwa hivyo haijulikani mkondo utaelekea wapi, utaanzia wapi na utaenda wapi. Mswada huu, ikiwa utapitishwa utamwezesha Rais Yoweri Mseveni ambaye anaaminika kuwa na umri wa miaka sabini na mitatu kuwania tena uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na moja Hili unalizungumziaje? Nafikiri itakuwa ni jambo la kushangaza kidogo, kwa sababu imekuwa kwenye katiba na iliwekwa ili kupinga, na yeye mwenyewe mara kwa mara alisema kwamba yeye lazima ataheshimu katiba na mambo yake na mini na, na matakwa yake. Sasa sijui kweli kama ni wa kusimama au ni wa kutengeneza, pengine siku zijazo, si, si, si, kwa sababu tayari kiuganda haina miula ya uraisi, mtu anaweza kusimama kadri yapendavyo. Sasa itakuwa ni pengine wakishaondoa hicho kipengele itakuwa ni kumsaidia yeye kusimama, kwa sababu atakuwa na sio umri wa miaka sabini na saba baada ya, ya muhula huu kuisha. Naam, awali tayari tulishuhudia watu takriban saba wakikamatwa kufuatia kuandamana kupinga mswada huu kupelekwa bungeni. Pengine tutarajie mivutano ya namna gani ama mvutano wa namna gani baada ya kuwasilishwa kwa mswada huo? ya bila shaka vijana wanasema wao wako tayari ku, ku kupambana na na hali hii itakayeletwa na wabunge wa NRM. Kwa hivyo na upinzani nasema na wao wata, wataongoza watu wao katika kuandamana na kupinga hali hii au mswada huu. Kwa hivyo tarajia tu kutakuwa na pengine maandamano ya hapa na pale, sijui kama ni nji nzima, sehemu mbalimbali, ili ku, ku, kupinga mswada huu, na mi najua atakabiliana na polisi sana, kwa sababu wengi ni vijana. Unajua, vijana ni chipukizi. Hata katika chuo kikuu kule Makerere ilikuwa nasikia wanafunzi wanasema kwamba wao wataandamana. Kwa hivyo ni tutarajia kwamba kutakuwa na maandamano, tutakuwa na matembezi hapa uh, eh, na pale, kupiga kupiga kelele, kupiga matembe na nini na, na, na, Nam ni mtazamo wake Francis Wambete, mchambuzi wa siasa na mwadhiri wa chuo kikuu cha Makerere kilichoko Kampala nchini Uganda. Na tayari polisi wamepiga marufuku mpango wote wa kufanyika maandamano hivi leo. Namna sasa, ni mpishe Martha Saranga naye anakujia na makala siha njema Ni yani msikilizaji wa RFI Kiswahili na kukaribisha katika makala ya siha njema. Jina langu ni matha Saranga. Msikilizaji, hii leo tutatupia macho lishe bora na umuhimu wake. Shirika la afya la kimataifa limefanya utafiti uliogundua kifo cha mtu mmoja kati ya watu watano mwaka jana 2016 kilihusishwa na lishe duni. Hii ni kwa mujibu wa utafiti uliochapishwa hivi karibuni. Bila shaka utapenda kufahamu nini maana ya lishe bora. Nimezungumza na daktari Lukas Mkeni wa hospitali ya taifa Muhimbili jijini Dar es Salaam. Lishe bora ni mlo kamili ambao mlo kamili unakuwa na makundi yote ya vyakula, aidha ni protini, kabohidrati, madini na vitamini, na vyakula vya e, ni kweli. Kwa mfano bara la Afrika sasa hivi linakabiliwa na janga kubwa sana la ukosefu wa chakula, kwa hiyo tunasema kwamba mtu anaposema ame amekosa amekosa lishe bora ni kwamba ni yule mtu amekosa ule uwezo wa kula ile milo mitatu ambayo ni mimi natakiwa ni milo kamili ambao tunasema kwamba ni morning breakfast, apate chakula cha mchana na chakula cha jioni ambacho angalau kinakuwa kina, kina na makundi yote ya chakula. Lakini kwa sasa imekuwa ni vigumu kidogo kutokana na hali halisi ya maisha, hasa katika bara la Afrika, kutokana na vitu mbalimbali vinavyochangia hali hii, kwa mfano mabadiliko ya hali ya hewa. tunajua kwamba chakula kina uhusiano moja kwa moja na hali ya hewa, kwa sababu kuna kipindi watu wanapata mavuno mengi ya vyakula, lakini sasa hivi kutokana na hali ya hewa maeneo mengi yamekuwa ni makavu na chakula kinao kinakosekana. Kwa hiyo moja kwa moja kitendo cha vyakula vikosekana inapelekea kwamba jamii zile zinakosa vyakula, hasa kuweza kupata ule mlo kamili kutokana na kukosa baadhi ya vyakula ambavyo ni muhimu katika ule mlo kamili. Pia katika bara la Afrika watu wanashindwa kupata hii hii milo kamili au wanapata, wanashindwa Mlo kamili kutokana kwamba kuna maradhi ambayo ni mengi sasa hivi ukiangalia, ambayo yanahitaji vyakula vya mlo kamili kwa nguvu kubwa, kwa mfano maradhi ya ugonjwa wa ukimwi. Kwa hiyo mara nyingi mtu anapokuwa na maambukizi ya virusi vya ukimwi inaweza kupelekea kwamba kudhoofika, na anapokosa mlo mlo kamili, kupelekea kudhoofika, japo kwa ipo kwenye dawa, lakini kwa hiyo hiyo ni moja ya sababu inaweza kupelekea kwamba watu wengi kupoteza maisha. Pia ugonjwa kama kifua kikuu unaweza kupelekea watu kutokwa kukosa mlo kamili, japo kwa mgonjwa yuko kwenye dawa wanaweza kupata ile milo mitatu kwa siku, vilevile ukinga vile, a mwili yake inakuwa imeshuka na, na hatimaye huweza kupelekea kupoteza maisha. Msikilizaji wa makala ya siha njema, kwa mujibu wa wataalamu wa afya, lishe duni uliathiri vilevile vile, kundi la watoto watoto, kukosa usingizi wa kutosha na kushindwa kulala vizuri, pata matatizo ya akili, unene wa ziada ambao husababishwa na lishe duni, lakini kukosa kukua katika uwiano ulio sahihi. Hapa Daktari Mkeni anafafanua sababu za kundi hili la watoto na wanawake kuwa wahanga zaidi wa ukosefu wa lishe bora, watoto wadogo, kwa uwezo wa kutafuta chakula hawana, na wanawake wa hasa kabla la Afrika, kipato chao ni kipato duni, na mara nyingi hawa sasa ndo wanakuwa wanategemea kwamba mkuu wa familia anakuwa ni baba, na vilevile, tuseme kwamba na mama wengi, kwa sababu labda tuseme kwamba kiwango chao cha elimu ni kidogo, hawawezi kuelewa kuandaa mlo kamili, unaweza ukakuta vyakula vile vipo, ndio lakini unakuta kwa mfano watoto wadogo, yeye anachopewa anakula tu, hawezi kuhoji wala nini. Kwa hiyo anakuwa anakula, na mara nyingi tumwona tukipata wagonjwa hawa hata kwenye hospitali yetu ya taifa kwamba watoto wengi wanakuja wana malnutrition kwenye utapiamlo, kutokana na kwamba either chakula hakipo au mama anaye kiandaa haelewi namna ya kiandaa chakula kile, ili kuhakikisha kwamba mtoto anapata mlo kamili. Na wakati mwingine hata mtoto unakuta mtoto ameshavuka ule umri wa kunyonyesha zaidi ya miezi sita, lakini bado anapewa maziwa ya kunyonya tu kama ndio chakula. Kwa hiyo moja kwa moja moja kile kiwango anachopewa cha maziwa kutoka kwa mama hayamtoshi, anatakiwa apate apate supplement food, si apate kidogo za kuweza, lakini nakuta sasa mama mwingine hana uwezo, kwa hiyo anakuwa anamnyonyesha tu, ingawa maziwa hayamtoshi. Kwa hiyo matokeo yake mtoto mdogo ni rahisi kupata utapiamlo. Kingine ni watu hawaelewi na kupewa maziwa, wakuta mama haelewi, anampikia mtoto uji tu na mayai anaenda kuuza. Sasa haelewi kwamba angepata mtoto wake labda yai kidogo, akampa maziwa kidogo, ni protini, akachuma hata mboga za majani akampa, lakini nakuta mama wengi sasa hawana uelewa huo, kwa maana fikiri labda chakula cha kumpa ni uji tu, matokeo yake ndio unapata utakia mtu. Tunaweza tukasema kwamba sio la watu wa, wa kipato cha chini tu, hata hata wa, wako watu wenye maisha mazuri, lakini hawajui kupangilia mpangilio huu, kwa sababu hii ni, ni, ni elimu ambayo inabidi uwe umeipata aidha kutoka moja kwa moja darasani au itoke moja kwa moja kwa njia hii unayoishi. Kwa mfano, kuna watu wengine wanakuwa wanakuwa wanene kupindukia. Sasa hivi kuna mambo mengi yanatokea, kwa hiyo hata unene si afya njema. Kuna watu sisi tuna utamaduni kwamba ukiona mtu mnene ndio mwenye afya, lakini sasa hivi tumeona magonjwa mengi yanayoambatana na unene, kwa mfano kisukari, pre yako panda, eh, matatizo ya figo, matatizo ya moyo, yani yako matatizo mengi umeona. Lakini sasa, mara nyingi swala la kula linahitaji uelewa mpana. Kwa hiyo tunasema kwamba na nyinyi wa vyombo vya habari msaidie kuelimisha watu wetu, na kwamba manyutisheni au kwamba kuwa na afya njema haimaanishi ni kuwa mnene, hapana. Kwa mujibu wa wataalamu wa afya, inayoweza kuwa lishe bora kwa mtoto mchanga haiwezi kuwa lishe bora kwa mtoto wa miaka kumi na mbili, kwani miili yao ina uhitaji tofauti. Au kilicho lishe bora kwa mama mjamzito hakiwezi akiwezi kuwa lishe bora kwa mgonjwa wa moyo, kwani wao pia miili yao ina uhitaji wa tofauti. nam jamii inaelewa nini kuhusu lishe bora, chakula bora, mlo Naitwa Neema, ni mkazi wa Dar es Salaam, naishi Tabata. Lishe bora ni chakula bora, ni vyakula vyote ambavyo vinahitajika kujenga mwili, mfano mboga za majani, matunda. Hapo unapata mlo kamili. Tumezoea tunachokipata ndo tunakula, yaani mtu hajali anachokipata ndo anacho, anachokula kutokana na hali ngumu ya maisha. Pia wewe unafahamu muhimu, lakini wakula chakula bora Ndiyo, nafahamu, kujenga mwili, kulinda mwili ushishambuliwa na magonjwa. Okay, mi naitwa Fridolini Nikolausi Mtumbuka, mkazi wa Dar es Salaam, Mloka. Mie navyoelewa, mimi kwa mfano kama ukiwekewa wali au ugali na mboga zake, kama samaki, kuna maharage, kuna mchicha kuna tunda pembeni kachumbali ya. Watu wengi kula mlo kamili, kutokana na hali yetu ya sasahivi uchumi, watu wengi wanajikuta, labda hawanahera, wanakuwa kie wanachokipata, kwamfano abda nzakala ugali na maharage, labda na, ugeali, na, malage, labda na mbuga za majani, basi atakosa tunda hapo. Ah, hii kutokana na hali ya hivi kwa kweli. Ime, ni imekuwa ngumu, watu wanakosa hela. Kwa hiyo mtu mwingine labda akanywa tu chai asubuhi, mchana ikapita hivi sile kitu e, mtu anapokosa lishe bora ni rahisi kupoteza, kupoteza maisha kutokana na mwili wake nakuwa hakujijenga huji, yani yeah. E, unazoufika mm, kabiana na magonjwa wataalamu lishe bora ni mlo wenye virutubisho vyote kwa kiasi sahihi na uwiano sahihi ili kuwezesha afya bora, virutubisho kama vile wanga, protini, mafuta, vitamini, madini mwilini na maji. Hadi hapo sina la ziada, shukran kwa Dr Lucas Mkeni kutoka hospitali ya taifa Muhimbili jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Mimi ni Matha Saranga, hadi wakati ujao, kwa heri. Nam, asante sana Matha Saranga. Na kwa haraka haraka, nipitie ujumbe wa wako. Naitwa De Baba kutoka Congo Kirungu huko DRC. Unasema uh, mheshimiwa rais Joseph Kabila, hakikisha wanajeshi wako wanawajibishwa kuhusu mauaji ya wakimbizi Warundi huko Kamanyola. Na mwingine mpanasema uh, mimi naitwa uh, Fadhili Fwalinga nikiwa Tunduma mtaa mw, mji mwema. Naomba vikao vya bunge huko Uganda vifanyike kwa amani. Nam msikilizaji, muda umeturuhusu kuwa na hayo katika matangazo yetu ya asubuhi awamu ya kwanza hapa RFI Kiswahili. Kwa niaba ya wote uliowasikia, uh, Emmanuel Mbando ndiye fundi wa mitambo, msimamizi wa matangazo Victor Robert Wile. Mimi naitwa Ruben Lukumbuka. Matangazo mengine ni hapu itakapotimu saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Asante kwa muda wako na kwa heri kwa sasa. Wimbo Mumbwire na Emedi kutoka Rwanda huko, msikilizaji. Namna hiyo ndipo nami natamatisha matangazo yetu awamu ya kwanza. Naitwa Ruben Lukumbuka. Hivi punde utajiunga na wenzetu kule Paris, Ufaransa. Habari zinaendelea.