Imetimia saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam Tanzania. Sabina na Bigambo. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta na mgombea wa upinzani Raila Odinga waahidi kukubali matokeo ikiwa watashindwa katika uchaguzi mpya. Marekani na Umoja wa Ulaya za vitaka vikosi vya ulinzi nchini DRC kuacha kutumia nguvu kubwa dhidi ya raia. Na vita kubwa ya maneno yashuhudiwa kati ya Rais wa Marekani Donald Trump na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un. Karibu katika matangazo yetu ya asubuhi, msikilizaji. Leo ni Jumamosi, Septemba 23 mwaka 2017. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahili com na redio washirika Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta na mgombea wa uraisi kwa kupitia muungano wa upinzani NASA Raila Odinga wamesema watakubali matokeo ikiwa watashindwa katika uchaguzi mpya wa urais unaopangwa kufanyika Oktoba 26. Rais Kenyatta amesema amechagua kuheshimu hukumu ya Mahakama Kuu ambayo imefuta ushindi wake katika uchaguzi wa Agosti 8 na kuamua kurudiwa kwa uchaguzi, ambapo amemtaka Odinga kukubali matokeo ikiwa atashindwa tena. Heshimu wa muzi hata kama hatukubaliana, wagelia debi, turudia kazi, hamna shida. Wanaichi wa muzi vile utamua, tutakubali, twakubali, natuele. Ila amesema hapa kwamba huyu wastahili kuheshimu wazee. Mi naheshimu wazee, mimi namwomba tu na yeye Awali mgombea wa upinzani Raila Odinga naye alisema ikiwa Rais Uhuru Kenyatta atamshinda katika uchaguzi mpya basi atakubali matokeo. Marekani na Umoja wa Ulaya zimevitaka vikosi vya ulinzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuacha kutumia nguvu kubwa dhidi ya raia baada ya askari kuwafyatulia risasi wakimbizi wa Burundi juma lililopita na kusababisha vifo vya zaidi ya thelathini. Msemaji wa wizara ya mambo ya kigeni Hitha Nuet amesema katika taarifa kuwa serikali ya Marekani imeguswa na vurugu na vifo vya watu zaidi ya thelathini wa Burundi na askari wa Kongo huko Kamanyola mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuitaka serikali ya DRC kuacha kutumia nguvu kubwa dhidi ya raia. Serikali ya Wilaya ya Masisi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hapo jana imetangaza kuwa idadi ya watu waliofariki juma hili kutokana na mmomonyoko wa ardhi kufuatia mafuriko imeongezeka na kufikia watu mia moja. Aidha, watu wengine wapatao kumi na wanane wamejeruhiwa na zaidi ya mia saba wameakimbia makazi yao kufuatia mafuriko makubwa huku juhudi zikiendelea kuwatafuta wengine ambao hadi sasa hawajulikani walipo. Diodone Kishiku ni kiongozi wa wilaya ya Masisi nchini DRC. Vaku zaidi ya mia moja donk venyewe valikufa pase pale pale matanda tunasabia vatu makumi tatu na munane ngambu ya matanda kuku batu munane bashale kayembe kuku vatu vawili na tunaendelea kuwatafuta. Hii ni mara ya tatu kwa wilaya ya Masisi kukumbwa na mmomonyoko wa ardhi ulio na kusababisha vifo kufuatia mafuriko yaliyotokana na mvua kubwa kunyesha wilayani humo. L R F F I. Radio France Internationale. Saa moja dakika 34 Afrika Mashariki, sawa na saa 12 dakika 34 uh, kwa saa za Afrika ya Kati. Bado unaitegea sikio RFI Kiswahili, tunatangaza tukiwa Dar es Salaam, Tanzania. Vita kubwa ya maneno kati ya rais wa Marekani Donald Trump na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un imeshuhudiwa jana Ijumaa, baada ya rais wa Marekani kumwita kiongozi wa Korea Kaskazini kuwa mwendawazimu, siku moja baada ya utawala wa Pyongyang kusema kuwa utatekeleza jaribio lingine la bomu la hidrojen kwenye bahari ya Pacific. Matamshi ya Trump yamekuja muda mfupi baada ya Kim Jong Un kutoa hotuba iliyomkashifu rais Trump, akimwita mtu ikosa hekima na busara. Kansela Ujerumani Angela Merkel na mpinzani wake mkuu Martin Schulz wanarudi kwenye ngome zao kuhitimisha kampeni zao kabla ya kuelekea kwenye uchaguzi wa kesho Jumapili wakihimiza Wajerumani kujiepusha na wanaopinga wahamiaji. Merkel atahitimisha ratiba ya kampeni zake katika jimbo la Pwani la Baltic leo Jumamosi huku mpinzani wake akimalizia kampeni zake katika mji wa Magharibi wa Aachen aa, karibu na mji wa Vuzelen. RFI, Radio France Internationale. Barabara kabisa. Na sasa nampisha Matha Saranga kuwa nawe katika makala ya Nyumba ya Sanaa. Karibu. hu msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya nyumba ya sanaa. Na leo nimekuja kutembea katika eneo la Mwenge jijini Dar es Salaam. Ni eneo ambalo ni maarufu sana kwa biashara ya vitu vya kitamaduni. Nimeingia katika duka ambalo panapatikana bidhaa za vinyago, vifaa vya urembo ambavyo vinatokana na vitu kama miti, vitu kama vitu kadha wa kadha, msikilizaji, utapata nafasi ya kufahamu. Mimi ni Mata Saranga na kukaribisha sana uambatane nami katika makala ya nyumba ya sanaa. Nasana mtangazaji. Mimi kwa jina naitwa Mintanga Ramazani na Solo, ni katibu mkuu wa chama cha wasanii wachongaji Tanzania cha Wasawata kwa ufupi. Sanaa uchongaji Tanzania tunasema ni sanaa ambayo kubwa, alafu pili, inatuwakilisha kama nchi kwa sababu sanaa uchongaji inawakilisha nchi na mifano tunayo, inawakilisha nchi. Sisi tunachonga sanamu hapa za twiga kama unavyoona au labda sanamu inaitwa ya ujamaa family tree ambayo ni mshikamano. Tunajua sisi zamani ilikuwa tuna siasa ya ujamaa na kujitegemea. Sasa ule ujamaa, sisi kama wasanii wachongaji tumeuenzi, tume ndio maana tunachonga kinyago kinachoitwa cha ujamaa. Msikilizaji, nimeona hiyo e, anaita sanaa ya ujamaa ni, ni vinyago ambavyo vimeunganishwa, nashindwa kuelezea, ni virefu vimeenda juu, na hapo utaona kuna picha mbalimbali mbali. Yaani kuna vinyago mbalimbali, kuna mwanamke anatwanga kabeba mtoto mgongoni, kuna wanaume wameketi wakiburudishwa kwa wanapigiwa ngoma. Kuna vitu mbalimbali mbali vinaonekana hapo, kuna mfalme anaonekana akiburudika kwa kusoma kitabu. Nafikiri ni kinyago ambacho kinawasilisha shughuli mbalimbali ambazo zinapatikana ndani ya jamii. Naam, mm. sawa sawa. Mimi nafikiri ukiacha ujamaa tu, tuna vinyago vingine vingi kama vile tembo, tunawachonga vifaru, ipo wale na vinyago vingi vingi, kama unavyoviona humu dukani, jinsi gani tunavyofanya. Na kwa sababu tunaposema vinyago vinawakilisha taifa, tuna maana kubwa, kwa maana kubwa kwamba vinyago vyetu sisi tuna mifano tu ambayo ipo hai. Tunamwona hata rais wetu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa John Pombe, anapotoa zawadi pale Ikulu wageni wanapomtembelea, zawadi tunazoziona pale asilimia tisini zinakuwa za sanaa za uchongaji. Mfano sasa, maana alikuja... tuna mifano hai, alikuja makamu wa rais wa Cuba, alitembelea hapa yeah. Tanzania, tulimwona akiwa ikulu pale, mheshimiwa rais alimpatia zawadi ya twiga ambao tumechonga Tanzania inajulikana ni kimataifa ya. Alafu hata alipokuja rais wa demokrasia ya Kongo hapa, bwana Joseph Kabila alipewa kivivi ujamaa mkubwa. Tumeona rais ana jinsi gani anavyothamini sanaa ya uchongaji. sana ya na, na jusi juu tena alikuja mheshimiwa hapa South Africa, rais wa South Africa mheshimiwa Jacob Zuma, alipatiwa naye ujamaa mkubwa. Kwa hiyo tunasema kwamba vinyago vya sanaa za uchongaji zinawakilisha nchi kwamba nchi yenyewe wanajua bana ametoka hapa Tanzania, Tanzania hii hii, bwana bwana, kwa sanaa uchongaji tunasema inawakilisha nchi kwa sehemu kubwa. Alafu vile vile, pili, tuseme inatengeneza ajira kwa sehemu kubwa ya watanzania wengi ambao sasa sehemu tofauti katika nchi, labda katika sehemu za utalii, unapokwenda labda sehemu mbugani kwenye utalii, utakuta maduka sanaa za uchongaji ha, walifika wakanunua hapa yao, mfano kama mfalme wa Moroko, naam ile aliopewa na, na mheshimiwa rais, hakuja kuinunua hapa, ile alipewa tu huko. Tunafikiri labda kuna utaratibu wa manunuzi huko kwenye serikali walifanya wenyewe, lakini baadaye yule mfalme mwenyewe alitamani aone hawa wanaochonga hivi kwao, alikuja hapa yeye mwenyewe kama yeye, alisema hapana, nataka niwaone hawa wanaotengeneza hichi kitu cha ujamaa, kimeshikana shikana namna hii, hawa watu creative namna hii, ngoja nikawaone basi akafunga safari kuja kimya kimya kwa sababu aliona angekuja na ving'ora nini ingekuwa shughuli yake kubwa, kwa alikuja kimya kimya tu, security ya kimya kimya. Basi tukashangaa tunamuona mfalme ameteremka akaingia dukani pale kwangu, mimi dukani kwangu akaingia akanunua pale libao moja vivyo la ujamaa, akanunua vitu vingi tu alivinunua yeye mwenyewe kama yeye. Sasa alipokuja hapo kiacha vile ambavyo amezawadiwa kama kama nchi ilimzawadia mheshimiwa rais alimpa, alikuja hapa akanunua yeye mwenyewe kama yeye. Kwa basi watu wakatukaa sasa hivi sana hii ya uchongaji ni ajira mm. Biashara hmm. Kwa kiasi gani ina manufaa, imekunufaisha nini wewe ama inawanufaisha vipi wa Tanzania na waona hapa wanauza? Uh, tunasema sasa hivi sanaa hii ni, ni kazi, kwa sababu hata kauli mbiu ya mheshimiwa rais au kauli mbiu ya serikali inasema sanaa ni kazi, kwa ni kazi kama kazi zingine. Of course watu hatuwezi kusema hatunufaiki, hapana, watu unanufaika. Kuna familia hapa zaidi ya familia elfu mbili sasa kama familia elfu mbili zinategemea hii kwa eneo hili tu la Mwenge, ukiacha sasa elfu mbili wale zile familia elfu mbili zina wangapi nyuma yake? Mfano, zina watu wanne wanne au watano watano, ukichanganya watu wote, wanategemea kazi hii. Kwa hiyo hii faida ipo, kwa sababu ndio maisha yetu sisi tunaishi na hii sanaa za uchongaji. Watu tunachonga tunauza, tunapata manufaa, wengine tunasomesha watoto, watu wanakwenda huku, tunapata chakula, maisha yanakwenda. Kwa hiyo faida tunasema ipo, hatuwezi kusema kwamba faida haipo. Maana yake ndo tumesema hii sanaa inatengeneza ajira, kwa ajira zile inatengenezeka kupitia sanaa za uchongaji. Bwana Ramadhani, mimi nikiangalia bidhaa zenu nyingi hasa hizi za vinyago zinatokana na miti. Nafahamu kumekuwa na kampeni duniani ya kutokata miti hovyo, sijui nyinyi hilo mnakutana nalo vipi? Na namna gani mnazipata hizi bidhaa, kwenye upatikanaji inakuwaje na vibali? Ningependa umweleze msikilizaji hapo inakuwaje, maana nafahamu hii mpaka ukipata hichi kitu lazima kuna mtu alikata mti mahali mm, na yule mtu alipata kibali, misitu sijui inakuwaje, hebu nieleze. Uh, mimi hilo changamoto hiyo ndio tunayo, of course ni ya siku nyingi, mm, na ndio tunajitahidi angalau kiasi fulani tuone labda uwepesi wake, kwa sababu mazingira haya duniani kote yanasemewa. Na sisi miti tunayoitumia hii, ni aina ya, ya asilimia ni kubwa, miti meusi, mipingo. Sasa hii mipingo hii kitaalamu wanasema ili utumie ni lazima uwe na miaka labda, sio chini ya hapo, of course ni miaka mia. Sasa ndio sisi tunatumia, lakini vile, vile kuna tafiti zimefanywa na watafiti kwamba kuonekana sisi sanaa za uchongaji katika ambao watu wa, wa, wa, wa kuharibu mazingira sisi hatumo. Eh, tafiti zipo, atuharibu mazingira eh, mazi. Kwa sababu moja ni kwambie mpingo mmoja ukaukata ili uchonge vitu unaweza ukachonga hata miezi sita au saba hujaumaliza mpingo mmoja tuna uchongi wewe peke yako, kwa sababu unakata mpingo, labda utakata tena hapa juu yake mpaka vinyogo vidogo vidogo ni matawi yale huwezi kutupa, utachonga tukimoja. Ndio maana hata zile tafiti zimefanywa kwenye vinyago hivi katika uharibifu wa mazingira, ikaonekana sisi tuna kijisimpa dugu ya kuharibu mazingira ya, ya labda ya dunia, ila tu kwa sababu mpingo na wenyewe ni mti ambao ni tunasema, katika Afrika upo nchi mbili tu, upo Mozambiki na Tanzania, nchi nyingine kokote haupo. Ni kwamba mti ambao kama utatumiwa vibaya utapotea hata vizazi vinavyokuja vitakuwa avioni, yani vitasikia stori tu, palikuwa kuna mpingo. Na sasa kuna utaratibu ambao tunasema sisi ndo tunasema hatari zaidi. Sisi wachongaji tunasema ni hatari hii mipingo hii, kuna baadhi ya makampuni au kuna baadhi ya sijui ni viwanda wanavibali wanachana mbao, ambao ni kitu hatari kwelikweli wanachana oamjua mbebu, fikiria bimatha, mbao na kinyago kipi kina kina kinaribu labda mazingira? Kwa sababu mbao utachana na mpingo, unapo unapouvuna sehemu zile ambazo kwa watu ambao sehemu zile ambazo sio nzuri hawachukui, wanatupa au hata una, ukienda labda nenda tu kwenye malingo lingo ya miti huko, utakuta hata sisi wenyewe muda fulani tunakwenda tunachonga kinyago, tembo, faru, nini. Tunapata ajira au tunapata bakazi, mambo yanaenda. E, ndio e, ndio, e, ndio. Kama walibifu wetu ni sehemu ndogo, lakini sisi sisi kama wachongaji sana, kama mkua, chama chetu kama mimi ndio katibu mkuu wa chama hichi cha wachongaji Tanzania kuwashawishi labda wachongaji sisi wenyewe of course, tunaikata. Na sisi kama chama cha wasanii tulikuwa tuna shamba moja kule Mkiu tukawa tunapanda miti pale, kwa sababu na sisi tuna kampeni ya upandaji miti, sababu sisi tunatumia miti. Basi tukawa tunafanya kampeni ya kupanda miti, lakini kwa bahati mbaya au sio bahati nzuri, lile shamba lile wakatokea watu sijui atuelewi, ipo vipi ah, yani situation yake tena kupanda ile miti ni kama vile imefifia. Lakini sisi kama chama bado tuna nafasi kubwa, tuliomba shamba lingine huko Ndanda, Ndanda katika Mtwala, kule Ndanda, kwamba tupatiwe shamba pale Chikundi ili tuwe tunaweza kufanya kampeni ile upandaji miti kwa sababu tunatumia miti, na vile vile kule kusini, Ndanda, kuna wachongaji wetu, kuna tawi letu la wasanii wachongaji. Tunaambia jamani, sasa tubadilike, tusiwe tena kwenye mipingo, turudi huku upande wa miti mbadala hii sasa, kwa sababu mipingo hii uking'ang'ana kuichonga hii hii tu kila time, vizazi vinavyokuja kuna hatari wakausikia tu palikuwa kuna mpingo na mpingo na mpingo ikaameishia. Tungekuwa tuna nguvu kubwa ya uchumi, au labda chama kingekuwa kina kina labda kina ruzuku kupitia labda serikalini, tungesema habana saa hii ruzuku hebu tuitumie kwenye kuelimisha wasanii wa wachongaji ambao wapo sehemu nyingi katika nchi ya Tanzania. Msikilizaji wa makala ya Nyumba ya Sanaa, naendelea kuzungumza na katibu wa wasanii wanaojihusisha na sanaa ya uchongaji hapa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Bwana Ramadhani anaendelea kunieleza yanayowahusu. Pengine Ramadhani, ili niweze kufanya sanaa hii nahitaji nini? Uh, sanaa hii bwana, tuseme elimu kiasi ki, ki, ki ipo, kwa sababu kuna watu wengine si wasanii wachongaji, hao walisoma chuo cha, cha nani, cha sanaa pale Bagamoyo. Kwa hiyo elimu ipo, lakini asilimia tisini ya kazi hizi Niwe, ni, ni kipaji, of course kipaji kile, lakini sio kwamba ndo wewe ambao una kipaji hautaweza. Mimi unaongea na mimi hapa, mimi niko siwezi kuchonga kabisa. Ukafanya kabisa kabisa kabisa kabisa, ila mimi kwa sababu nilikuwa napenda, nilikuwa nakuja naangalia, naona na hebu ah, hivi hivi nachongaje, ngoja nijaribu. Nachukua mti mimi, miaka hiyo ya muda kidogo, miaka 85, 84 kule, kule kitambo, eh, kitambo. muda mrefu kidogo nakuja nachonga natukia shule, lakini natoka shule nakuja naangalia na ah, na, na, mbona hata mimi naweza nkaweza nachonga n. Sasa imeenda mpaka mimi sasa nimekuwa nachonga, na mimi na sanamu zangu ambazo nachonga na na, na, na, na zinauzika. Kwa hiyo hata wewe kama utahitaji kuna kitu cha ajabu sana nimeonyeshwa hapa, kinaitwa jamaa kimbunga kimbunga, shetani, shetani. Inakuwaje? yani unatazama vipi kile kimbunga kinapotokea kina, kina mpaka unachonga kitu cha namna hii? Aa, kimbunga unajua kuchonga ni hisia wamesema kimbunga, mara nyingi watu umeenda ni unakuta, yaani kimbunga, kimbunga ni hisia mtu anahisi kwamba labda anaweza kaangalia juu uh, ya mawingu huko, akaona hapa mawingu, jua, na yeye ni sanaa. Yale ukiangalia sana mawingu, unakuta no, kuna sanaa ndani yake. Kwa sasa na wasanii sisi wachongaji, mara nyingi tunapochonga vinyago vile vya vimbunga, au labda mashetani yale, tunachonga kwa sababu ya tuna, tunaangalia juu kwao, unaleta hisia, unajua, aa, na ndio maana kinyago cha shetani au kimbunga Uwezi kukichonga tu mara moja mara moja ukachonga mara moja, mara moja. Unaweza ukachonga stage fulani afu ukaacha ukafikiria ukakaa ukaona kitu kingine kimekuja kwenye ile ulipochonga, ukaenda uka, uka upande mwingine hivyo hivyo, wewe ukamtambaka, kimeisha, kikawa kinaleta maana, mtu kumwambia, bwana, ipo hivi ipo, ipo, ipo, ipo. Anajua. Kwa hiyo kwenye kuchonga humu, hata kama mtu sio kuwa na kipaji, ukija unafundishwa nimeambiwa kwamba hapa pia kuna bidhaa za uchongaji kutoka mataifa mengine ya Afrika Mashariki na Kati. Sasa sanaa haijalishi kwamba tu lazima iwe ya Tanzania tu peke yake, na hata wao labda wa Kongo au wa Kenya wajalishi watauza sanaa ya kwao tu peke yao. Sisi kwa sababu ni wasanii tunategemeana, inaweza kabisa ikatoka Tanzania ikaenda ukakuta inauzwa Kenya, lakini ni ya Tanzania, naweza kukuta bidhaa ile ya Kenya kukuta inauzwa Tanzania kwa sababu moja, labda watalii hawa wanapotembelea hapa, anaweza aliona kitu labda kwenye mitandao huko, au, au labda alitembelea Kenya, alishalikosa muda wa kukinunua kule au labda safari zake hawezi kubeba beba na mizigo, akiona safari yangu ya mwisho naimalizia Tanzania Dar es Salaam. Kwa hiyo akija naona akikinunua hapa. Sasa hata kama alikiona kule Kenya, au alikiona labda Zimbabwe, akisema ngoja nikinunue hapa, ili niondoke nacho. Sasa kwa hiyo sina tena nafasi, sina muda tena kukitembelea tembelea, na sina muda kurudi kule. Kwa hiyo tunafanya ile kama ma yani kubadilishana biashara au kubadilishana idea vile vile, kwa sababu hata wale tukichukua ya Kenya ikaja hapa tunapata picha nyingine, tunaona kumbe tena sisi tukiichonga hii kwenye mpingo au tukibadilisha kidogo ikawa hivi, itakuwa ina ubora zaidi. Na wao vipi, wanapochukua kwetu kienda kule nao wanaangalia wanaona, kumbe ndio ndo wasanii kushirikiana kwake ndo kushiriki, namna hiyo. Kwenye soko panakuaje? Wateja wenu ni kina nani hasa? Tunasema kiukweli kabisa, soko asilimia tuseme labda tisini, maanake tukisema kwenye 100 tukisema tisini, hiyo ni kubwa kwelikweli. Asilimia 90 ya wanunuzi wa vitu hivi ni watu wageni. Of course labda ni watalii au watu kutoka nje na kwa sababu kwa nini nakwambia asilimia 90% ni wageni. Watanzania, au labda sisi wa Afrika, of course, tunasema Watanzania tunasemea kwetu sasa Tanzania. Watanzania wengine, wengine, baadhi yao wana interest na dini zetu, labda unajua sisi wengine tupo kwenye dini tofauti. Kuna wengine Waislamu, wengine Wakristo. Tanzania tunaishi namna hiyo. Sasa wengine wana imani fulani labda ya kidini, inaweza kumwambia bwana, labda ni sanamu, haifai niweke ndani kwangu na nini po namna hiyo, na wengine vile vile unaweza tunasema uwelewa, kuna mwingine ana sababu ya dini au mwingine ni uwelewa wake tu, anaweza kukaa kaona labda sanamu hizi ni kwa ajili, kwa ajili labda ya watu weupe tu. Watu wanaogopa, ukiwaambia tu bwana mwenge vinyago, anasema pale bwana, pale kuna wazungu tu pale bwana, yeye anajua una vitu ni agali mno kiasi hicho. Kumbe hapana, hivi vitu ni bei ya kawaida tu kabisa, kiasi kwamba mwafrika yoyote labda mtanzania yoyote ambao anapenda pambe nyumbani kwake anaweza akaja hapa kanunua, na anaweza mwingine, wengine tunao wanakuja wanasema ah mimi nijua vitu vinauzwa malaki huko, kumbe vitu vinatuhusu sisi wote je. <coughs> Yeah, watu wanunua, lakini baadhi wa yao wachache wachache. Sasa hivi washaanza kuwa na ufahamu, wanakuja wananunua wachache wachache. Sasa wa wa mimi nawapongeza sana wanaokuwa na maarusi, watu wafanya harusi wengi sana wanakuja wananunua zawadi kwa ajili ya kuwapa wale mabwana harusi au bibi harusi au majumbani kwao kule. Tukielekea ukingoni mwa makala yetu. Jambo gani ulipenda serikali au mamlaka ama jamii ingefahamu wasanii wa wachongaji? Kitu ambacho sisi tunakitamani sana, hizi kodi za sanaa za uchongaji zingekuwa zi kidogo, ziangaliwe labda zitengenezwe sheria ambayo itakuwakuwa rafiki, ili watu wasikimbizane kimbizane au wasikimbie kulipa kodi hii ya, ya serikali inayotakiwa maka sasa hivi tunavyosema kwenye sanaa za uchongaji kuna milolongo ya kodi kidogo, ipo mingi. Sasa mwingine anaona, siwezi, ngoja nifanye hili tu na nini. Anaona, ah bana, huku siwezi, nifanye siku. Tunalalamika wazungu wakifika, labda sehemu za kusafiria ya poti na nini, wananyang'anywa zile bidhaa. sasa wakishanyang'anywa nafikiri wazungu wao wapo, ni wepesi sana, kama tulivyosema mambo ya mitandao. Akinyang'anywa mmoja au wawili, anakwambia anaandika dakika tu bana Tanzania mkifika mkinua vinyago vyao, bwana, wakifika apotia wana wanyang'anyeni Alba. Sasa vile vitu nafikiri labda mamlaka husika, na ili jambo tushalisema sana katika vyombo vingi vya habari tunalizungumza. Risiti risiti zipo na kuna vibali sasa vya maliasili hivyo, kwamba ukifanya shughuli ya maliasili uwe na vibali ambavyo unaendesha shughuli za maliasili, na vile vibali tunavikata tunavyo, no? Ukija mzungu au mteja mpe risiti kwa sababu sisi hapa wamekuja TRA wameangalia, wamesema atujakizi kuwa na, na risiti zile za mashine kwa sababu biashara yetu haifikii milioni 14 kwa mwaka katika mauzo yale. sasawanasema nizisunaza tukatumia htasi za mkono, tunaweza tunawezaplaini tuapatanishe na vile vibali vya tu wapi. Lakini sasa tukifanya vile vibali va maliasiri tukiwagea, bado kule bado kuna upungufu, wanasema ah! hichi kibali cha uvunaji kiko wapi? Nakushukuru sana Ramadhani, imekuwa fahari kwangu kuzungumza na wewe katika makala yetu ya Nyumba ya Sanaa. Asante sana mtangazaji, na naamini, ningependa nikukaribishe tena siku nyingine, ili uje uyapate mengi zaidi. Basi msikilizaji, na mimi kabla ya kuhitimisha kipindi, na dada atanionyesha hapa hata nionyesha nilivutiwa na glasi zilizotengenezwa kwa atatuambia haya ni materio gani yametengeneza hizi glasi uliniambia ni za kunywea waini hizi yeah, ni glasi za waini zinatengenezwa na materio ya mti wa mninga unachongwa unapigwa polish unang'aa ukiangalia ninavutia kwa kweli inavutia sana hizi hmm. ni ndogo na hizi kubwa mti ule ule Zinyenzi za nini? Za mti nisingenezwa naweza nikatumia kufanya nini? Hizi pia ni, yani, ni glasi za waini lakini kubwa, tofauti na hizi ni ndogo, kwa hiyo zinakuwa na size tofauti tofauti. na hiki ni nini? Hiki ni kifaa yani kimetengenezwa kifaa cha kuwekea vimetengenezwa kwa ajili ya kufunikia glasses hizi, kama za wine za kunywa. Kwao unafunikia kwa ajili ya nzi, inanilio e, asingilie e, ndani. Na hizi frame ni nzuri sana ndani, naona wa Masai, urembo wa ndani kama unavyoona hapa no. hawa ni wanyama mm. hizi ni picha za ukutani mm. unabandika ukutani mm. atigapia una kama hii ni mikufu ya kina mama, lakini ni asili natengenezwa na shanga. Na hapa ulionyesha vitu ambavyo hivi ulionyesha hivyo michoro, ambayo unasema imetolewa wapi? Hii hapa wanatolea nanilio, wanatolelea Mkongo, ni ni kama ni kama jiwe fulani linachongwa ni tuseme ni wasilia wa huko Kongo. mimi na pia congo unaada msikilizaji wa makala ya nyumba ya sanaa, hadi hapo sina la ziada. shukrani kwa uongozi wa chama cha wasanii wachongaji hapa Mwenge jijini Dar es Salaam kwa kushiriki nami katika makala haya ya nyumba ya sanaa. Mimi ni Martha Saranga, hadi wakati mwingine, na kutakia wakati mwema. Nam, asante sana Martha Saranga, kwa makala ya nyumba ya sanaa. Msikilizaji, basi nami hadi kufikia hapa, sina la ziada katika ngwe hii ya kwanza ya matangazo ya asubuhi. Usikose kuungana nami tena saa mbili na nusu kwa matangazo mengine. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo. Kwa heri kwa sasa. Hey, Na msikilizaji, ni ushirikiano mzuri kabisa wa kwake eon na Elvis White wanakwambia wanakuambia I promise you. Hadi hapa sina la ziada, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Punde tutaungana na wenzetu Paris, Ufaransa kwa matangazo mengine. Kwa heri, kwa muda so we'll