Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Afrika Mashariki ni saa moja na nusu, Afrika kati ni saa kumi na mbili na nusu. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salam nchini Tanzania. Victor Abuso. Habari za asubuhi na asante sana kwa kuungana nasi juma hii. Miongoni mwa letu iliyokuandalia ni pamoja na chama cha Jubilii kinachoongozwa na rais wa Kenya Uhuru Kenyatta cha mshtaki kiongozi wa upinzani Raila Odinga katika mahakama ya juu Wanaharakati wakamatwa jini Kinshasa nchini DRC wakiandamana so kupinga tangazo la tume ya uchaguzi kuhusu uchaguzi mkuu. Na umoja wa Ulaya wasema hautaki kuingilia mvutano kati ya jimbo la Katalonia na serikali ya Uhispania. Unaweza kutuma ujumbe wako mfupi, anza na alama kujumlisha 255764015747. Tuandikie pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili. Matangazo haya pia unayapata kupitia redio shirika na tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com. Chama cha Jubilii cha rais Uhuru Kenyatta kimekwenda katika mahakama ya juu kumshtaki kiongozi wa muungano wa upinzani NASA Raila Odinga kwa kutangaza maandamano ya nchi nzima ili kuzuia uchaguzi mpya rais utakaofanyika wiki ijayo. Katibu mkuu cha wa chama hicho Rafael Tuju amesema kauli ya Odinga inakwenda kinyume na agizo la mahakama hiyo iliyotaka uchaguzi mpya kufanyika ndani ya siku sitini. Aidha amesema kwamba Rais Uhuru Kenyatta hatakutana na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Wafula Chebukati kama alivyofanya Raila Odinga hapo jana. Francis Auma ni mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka shirika la Haki Afrika mjini Mombasa. Sisi kama wakereketwa, kama watezi wa haki za kibinadam, tunasema IBC waseme uh, haiwezekeke kwa sasa, maanake uh, vile ilivyo uwanja iko sawa, uwanja ni tension, na wengine wanasema tunaenda, wengine hatuendi, italeta vurugu na nchi itapasuka, hii tutauana, nchi itaenda Kirwanda vile ilivyoenda, wakati ile nchi itaenda vile ilivyoenda kule Gaboni. Kwa hivyo kwa hakika, kwa IBC aseme hapana, tuchukue muda tufanye kitu uchaguzi wa kueleweka, alafu nchi yetu iendelee. Ni sauti yake Francis Auma mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka shirika la haki Afrika anazungumza akiwa mjini Mombasa na leo ni siku ya mashujaa huko nchini Kenya, siku ambayo raia wa nchi hiyo wanakumbuka wale wote waliopigania uhuru na maendeleo ya taifa hilo na Rais Uhuru Kenyatta anatarajiwa kuongoza maadhimisho haya jijini Nairobi. Ni siku ya mapumziko na upinzani nao umesema kwamba unatumia siku hii kuwa na mkutano wake wa hadhara kwa kumbuka wafuasi wake, wa wake waliopoteza maisha na kujeruhiwa katika maandamano ya kushinikiza mabadiliko ndani ya tume ya uchaguzi. Serikali ya Uganda imetangaza kuzuka kwa homa ya Mambag inayofanana na ile Ebola katika wilaya ya Kwen, mashariki mwa nchi hiyo. Tayari homa hiyo imesababisha vifo vya watu wawili. Waziri wa afya Daktari Jane Asseng amesema mwanamke mmoja alipoteza maisha tarehe kumi na moja mwezi huu hospitali uh, ya Kapchurwa baada ya kumuguza mdogo wake mwezi Septemba, ambaye pia alipoteza maisha uh, lakini hali hiyo inaendelea kudhibitiwa. Raia wa, wa Burundi wanasema kwamba wamechoshwa na mzozo wa kisiasa ambao bado unashuhudiwa nchini humo, uh, tangu mwaka elfu mbili na kumi na tano. Wanataka wanasiasa kuelewana, kama alivyobainisha mwandishi wetu Juvenal Bigirimana akiwa jijini Bujumbura. Nimezungumza na baadhi ya raia ambao wanabaini hapa maoni yao kuhusu mzozo huu wa kisiasa na jinsi unavyosuluhishwa. Kuona kweli miaka miwili tayari me, ime, imeisha bila hakuna mabadiliko yoyote, mimi sifurahii hilo. Kingine ni kwamba wahusika wangefanya kila iliwezekanalo, alafu mizozo yenyewe ikamalizika. Mi kwangu binafsi, naona kwanza haina haja mimi kusherekea nanii sikuku hiyo, kwa sababu sioni mabadiliko yoyote na unazoangalia mchakato mzima wa usuluhishi unafikiri, hatua ambayo imefikiwa ni ya kuzidisha? Hamna, hamna. Kwa kweli hapo, nikisema kwamba tumeridhika nitakuwa nimedanganya. Tunaona kama Warundi wanajaribu kuitatua kindani au kimataifa, na tunaomba Warundi wakae pamoja ili wamalize mizozo yote kikamilifu na iwe fainali. Nchi ya Burundi kuwa kwenye mizozo ni jambo papeli la kusikitisha kuona miaka miwili imepita ila mzozo huu wishi. Sisi raia ndiyo tunateseka hivi, maisha yamekuwa magumu sana, mambo yote yamekaranganyika. Tunaomba viongozi wafanye nguvu zote, mzozo huu uishi, sisi tumechoka sana. Upinzani ukinyoshea kidole cha lawama serikali ya Burundi kukwamisha juhudi hizo kwa kukataka tukatu kuketi kwenye meza ya mazungumzo na upinzani huo unaotuhumiwa na serikali yenyewe kuhusika na jaribio la mapinduzi la hapo Mei 13 mwaka 2015. Juvenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili. Mashirika ya kutetea haki za binadamu nchini Jamhuri kide ya kidemokrasia ya Kongo yamelaani kukamatwa kwa wanaharakati zaidi ya kumi jijini Kinshasa, ambao walikuwa wanaandamana kupinga tangazo la tume ya uchaguzi nchini humo kuwa uchaguzi hauwezi kufanyika hivi karibuni. Georges kapyampa ni mwenyekiti wa shirika la kutetea haki za binadamu la akaj Pro tumesikitishwa <-tumHHH> sana kwa kitendo cha kukamatwa na kufungwa kisiri train kwa wanamemba 13 wa kundi la wanaharakati Tango Ekoki Telema Okende, pia kukamatwa na kufungwa katika eneo lisiyojulikana kwa wanaharakati wawili Marie Joel na Simbo wa kundi la Echa, pia Dikson Di Dikasa Mputu ambaye ni wa kundi linalo Jine, kama filimbi vijana hawa wa waliandamana kwa amani wakipinga siku mia tano na nne uh, zilizotangazwa uh, na seni katika kuandaa uchaguzi. Ni sauti yake George Sakapyampa, yeye ni mwenyekiti wa shirika la kutetea haki za binadamu la Akaji, anazungumza akiwa jijini Kinshasa. Wanajeshi wa Sudan Kusini walizuia msafara wa wanajeshi wa kulinda amani Umoja wa Mataifa jijini Juba. Inaelezwa kwamba kamba wanajeshi hao wa Sudan Kusini wapatao mia moja walizingira magari ya wanajeshi hao na kuwalenga kwa silaha wakiwa ndani ya magari yao. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres ameliambia Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu tukio hilo ambalo lilitokea mwezi Septemba, lakini waziri amesema kwamba waziri wa ulinzi wa serikali ya Juba aliomba radhi. RFI Radio France Internationale. Ni saa moja dakika 37 Afrika Mashariki, huko Afrika Kati ni saa 12 dakika 37. Habari za asubuhi, ukiwa hapo Goma bila shaka unatupata pia kupitia uh, Radio Kivu 1. Shirika la kimataifa la misaada Um, ya kutoa msaada la msalaba mwekundu limetangaza kusitisha shughuli zake katika mji wa Kidal ulioko kaskazini mwa nchi ya Mali baada ya kushuhudia mashambulizi ma ma ya mara kwa mara katika eneo hilo. Mashirika ya kibinadamu yanasema ameshindwa kutekeleza kazi zake katika mji huo kutokana na hali hiyo, ambapo makundi ya kigaidi yameripotiwa kuendeleza mauaji. Jean Nicolas Mati ni katibu mtendaji wa shirika hilo. Usiku uh, notre... wa Jumapili kuamkia siku ya Jumatatu, moja ya makazi yetu mjini Kidal ambapo wafanyakazi wetu walikuwa, ilishambuliwa na watu wenye silaha. Hawa walivunja milango, lakini mpango wao ulishindikana. Kwa hiyo kutokana na hali hii tutahitaji muda zaidi wa kutafakari, nasi tumepanga kukutana kwanza na viongozi wakuu wa eneo hili. Local. Ni sauti yake Jean Nicolas Mati, katibu mtendaji wa shirika la Msalaba Mwekundu huko nchini Mali. Polisi wa kupambana na ghasia nchini Togo walitumia risasi za moto na mabomu ya kutoa machozi kuwasambaratisha waandamanaji wa upinzani hapo jana. Waandamanaji watatu walipoteza maisha na zaidi ya sabini kujeruhiwa katika maeneo mbalimbali nchini humo. Lengo la maandamano haya ni kushinikiza kumalizika kwa uongozi wa miaka hamsini ya familia ya rais wa sasa wa nchi hiyo Faure Nyasimbe, lakini pia wanapinga kubadilisha katiba kwa lengo la kumsaidia rais Nyasimbe kuendelea kukaa madarakani. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Moja ni saa 1 dakika 39 jijini Kampala nchini Uganda. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi jioni hii, asubuhi hii. Jina langu ni Victor Buso Umoja wa Ulaya unasema hauwezi kuingilia mzozo wa kujitenga kwa jimbo la Katalonia na serikali ya Hispania. Rais wa baraza la umoja huo Donald Tusk amesema kwamba umoja huo hauwezi kuingilia mvutano huo au hata kwenda kutoa ushauri. Tayari uongozi wa Uhispania wamesema kwamba unaanza mikakati ya kuwawekea vikwazo viongozi wa Katalonia ambao wamesisitiza kwamba wanataka kujitenga. Abdul Marcel ni uh, mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa mjini Mwanza kutokuamua kupitia katika utaratibu wa halali kwa mujibu wa fikra za watu wa Madrid, hiyo e, inaonyesha dhahiri kwamba watu wa Katalonia bila shaka wanakumbuka walikotoka, bila shaka wanakumbuka kwamba wao wana uhuru zaidi, wanaacha uhuru wao pengine kuliko uhuru wa kuomba kutoka kutoka Hispania, kutoka, eh, Madrid ai. Kwa hiyo ndio maana utaona pengine hawakutaka hata ku- eh, kuishauri serikali ya, ya, ya, ya Hispania juu ya hili, na kama ni suala la uwasi wa kivita watu wako tayari kwa sababu waliwahi waliwahi kufanya. Ni sauti yake Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa uh, mjini Mwanza nchini Tanzania. Rais wa zamani wa Marekani Barack Obama ameonekana kurejea kwenye ulingo wa kisiasa baada ya kushtumu siasa za mgawanyiko ambazo amesema zinaendelea nchini humo. Akizungumza katika jimbo la New Jersey alipokwenda kumuunga mkono mgombea wa ugavana kupitia chama cha Democratic, Obama amesema kwamba uongozi wa Rais Donald Trump unaendeleza, unaendeleza siasa za uoga ambazo amesema kwamba zimepitwa na wakati. Obama amesema haya siku chache tu baada ya Rais Trump kumtuhumu kuwa alikuwa hawapigi simu wanajeshi wa taifa hilo ambao wako nje ya taifa hilo. Nam ni saa moja dakika arobaini moja saa za Afrika Mashariki. Bila shaka ni wakati wa RFI Michezo, uh, lakini kabla ya kwenda kati viwanjani, asubuhi, uh, hii katika ujumbe mfupi, asante sana bwana Zuberi Magwe ukiwa maeneo ya Mpanda nchini Tanzania, wanasema kwamba unapata vema asubuhi, uh, hii. Asante sana, uh, bwana Robert Nachie ukiwa maeneo ya kule DRC Mashariki, wanasema kwamba unatupata vizuri pia, uh, asubuhi hii, naona Victor Robert wil ameingia na habari za michezo. Asante uh, sana Victor Abuso, na kama ulivyosema, basi tuangalie ambayo yanachomoza katika viwanja uh, tukianza na ligi ya Ulaya uh, Europa League na hiyo jana, kuna baadhi ya michezo ambayo ilipigwa eh, huku timu ya Astana ikikabiliana na Maccabi Tel Aviv, na matokeo ni kwamba Astana walitoka na ushindi wa bao nne kwa bila, lakini Kreneva Zvezda, eh, wao walikuwa wakikabiliana na Arsenal na Arsenal ikatoka na ushindi mwembamba wa bao moja eh, eh, kwa bila, lakini Nice pamoja na Lazio na, nazo zilikabiliana vikali, huku Lazio ikipata ushindi wa bao tatu kwa moja. Zenit ikikabiliana na Rosenborg eh, ilipata ushindi wa bao tatu eh, kwa moja huku Vardar eh, yenyewe ikipata, ikipa, ikipata, kipigo kutoka kwa Real so, Sociedad eh, cha bao sita eh, kwa bila. Bila shaka hapo mm, eh, kocha anabidi uanze kujiuliza maswali, ama sivyo? Kweli kabisa mm, naam lakini, bi, eh, lakini pia Dynamo Kyiv nayo ikakabiliana na Young Boys wao wakatoka sare ya kufungana bao mbili kwa mbili huku Milani wakikabiliana na eh, AEK Athens e, na kutoka e, bila kufungana. E, na hii leo basi katika ligi hiyo, huk, e, katika ligi za Ulaya huko Uingereza e, West Ham United watakabiliana na Brighton e, na vile vile nchini Ufaransa kwenye ligi A e, Saint Etienne wao watakabiliana na Montpellier e, wakati huko Ujerumani kwenye ligi ya Bundesliga Schalke 04 e, watakuwa wakikabiliana na Mainz 05 na Netherlands, uh, huko Uholanzi uh, wao wow, eh, timu ya Willem itakabiliana na Groningen eh. na basi hayo ndio ambayo yatachomoza katika eh, viwanja vya michezo hii leo, eh, mm. Lakini mm, pia tukiwa katika mbio za magari, mwendesha magari ya kasi eh, nguli katika mchezo huo wa Langalanga Fernando Alonso eh, amejiunga na timu ya McLaren katika mkataba wa mwaka mmoja. Naam, asante sana Victor. Naam na, na huko nchini Kenya bado kuna mvutano wa kisiasa kuhusu uchaguzi wa rais uh, wa wiki ijayo. Uh, kupata mengi zaidi mwenzangu Emmanuel Makunda amezungumza na Francis Sauma, mwanaharakati kutoka shirika la Haki Afrika, akiwa mjini Mombasa. na rais Uhuru Kenyatta na kiburi na anakuwa misleda kwa kifupi, kiburi kimemwingia na anajisahau, hii nchi zitofika. Raila Odinga amesema yeyuko tayari kukutana naye, lakini amekataa. Hata leo kulikuwa na mkutano rasmi ya wa IDC pamoja na wamekataa. Uhuru Kenyatta amesema hawezi kukutana na official. Kwa hivyo kifupi, wakifupi, anaisha kiburi anaisha kifua kwa kuwa serikali hako na polisi hako na jeshi lakini, si vizuri kwa nchi yetu. Na sasa lakini, Francis, wataketi kuzungumzia nini hasa? Kuzungumza sasa, si masuala ya katiba wala nini. Hao watu wako na watu, Raila wako na watu wake, Uhuru ako na watu wake, waongee kuwashukishe le ya ya amasa washukishe ile leton ya kuleta watu road. Juu kwa kifupi, ni vizuri wakutane, ili watu waone wamekutana, alafu nchi yetu Kenya utakuwa na utulivu. Lakini hata wakikutana haitakuwa kwa mara ya kwanza, kwa sababu juhudi za IBC licha ya kuweka shinikizo, inaonekana zinashindwa kwa kukutanisha viongozi hawa wawili, kwa sababu kiburi ya rais Uhuru Kenyatta na watu wake, yeye ameamua atakapo yeye yeye ako na serikali ako na jeshi, lakini haifai kwa sasa igawanyika mijango. Na tumeona Raila Odinga mara baada ya kutoka kwenye mkutano wake na viongozi wa IBC anasema kwamba uh, kuna uwezekano wa uh, yeye kurudi kwenye debe, lakini ni mpaka pale uchaguzi atakapopata hakikisho kutoka kwa IBC kwamba uchaguzi utakuwa kwa huru na haki. Ewala wala, e wala. Akirudi akikubali kwenda kwa uchunguzi basi itakuwa nafuu kwetu, lakini tumeona bado hii muda misika ni mm, wiki ijayo kimegawanyika akisema narudi basi itakuwa ni nafuu kwa nchi ya Kenya. Kwa wagombea wengine wa nafasi ya rais ambao walirejeshwa katika debe, ninyi kama wanaharakati mmeshawahi kukutana nao na kuzungumza nao kuhusu wao pia kutoa wito wa amani kwa taifa la Kenya? Ah, bwana, wale ni watu tu wataka majina kuonekana kwa vyombo vya habari Naikuru Okoti na wale wengine, kwa kifupi hawana hawana impact yoyote eh, ni watu tu yani waonekane basi, wako relevant. Uh, bwana hapa Kenya ni Raila Odinga na Uhuru Kenyatta. na na sasa, kwa wananchi wa taifa la Kenya uh, wanakuwa katika wakati gani uh, kipindi hiki ambako wanasiasa wanashindwa kuelewana, watu kuogopa watu wanaishi na maki, wanasema uchaguzi labda itakuwa haitakuwa. Tumeona watu wameuawa wengi sana, na upande wa jeshi la polisi wameua watu Kisumu, wameua watu Nairobi, na tunaona hata leo sisi wakereketwa tumefukuzwa. Kwa hivyo nchi iko fragile, nchi haiko na amani, hakuna utulivu. Na hivi sasa tunavyoongea, uchumi umesimama standstill, wale mainvestors wengi wamekimbia, watu wanaogopa Kenya, hatujui hatima yetu, lakini tuombeeni Mungu ninyi mkiwa Tanzania mkiwa wapi tuombeeni Mungu. La, la msingi ni wao wa Raila Odinga na huyu Uhuru Kenyatta wakutane, basi utakuwa na utulivu. Ni sauti yake Francis Auma, mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka shirika la haki Afrika, anazungumza akiwa mjini Mombasa huko nchini Kenya. Aa, na kupata mengi zaidi ni katika kuhusu masuala hayo ya Kenya ni katika makala ya Wimbi la Siasa na Victor Robert Wile <muchos> Wasaa mwingine wa makala ya Wimbi la Siasa, ninakusalimu na kukaribisha katika makala haya, na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wille nikikusihi ungana nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili itaangazia hali ya siasa nchini Kenya, lakini kubwa ni kuibuka kwa hali ya wasiwasi na mgawanyiko ndani ya tume huru ya uchaguzi nchini humo, na kuliangazia hilo kwa kina nitazungumza na wachambuzi wa siasa wakili Martin Olo akiwa Nairobi, lakini pia nitazungumza na Dr Brian Wanyama akiwa Bungoma nchini Kenya. Hatua ya mwenyekiti wa IEBC Wafula Chebukati kuonyesha mgawanyiko ndani ya tume yake imeibua wasiwasi juu ya mustakabali wa uchaguzi wa Oktoba 26. Martin Olo, eh, nikianza nawe pengine tu kauli hiyo ya Chebukati inatoa taswira gani? waliopo katika commission kama ma commissioners wanatarajiwa kuwa watu wanaozungumza kwa sauti moja na watu wanaozungumza huku wakijua ya kwamba wakenya wanawatarajia kufanya kazi nzuri. Kwa sasa mwenyekiti anatuambia kwamba yeye kama mwenyekiti kazi yake in, inavutwa nyuma, kwa sababu wengi wao ma commissioners hawa wanaonekana kwamba wanahudumia mapendekezo <laughs> mengine ambayo labda sio uh, mazuri ama ha hawezi kutupeleka mahali pazuri kulingana na vile tunavyotaka kama uh, tume hii iweze kufanya kazi yake. Kwa hivyo mwenyekiti anatupa, anatupa onyo, anatutahadharisha mapema kwamba tusidhani kwamba yuko sawa, na kwa sababu hayuko sawa anapiga uh, filimbi sasa hivi ili kukiharibika jambo asilaumiwe. La ya pili, na nikija kwako Dkt Brian Wanyama, mwenyekiti wa IBC wa Fulache Bukati, ameonyesha wasiwasi kana kwamba uchaguzi unaweza usifanyika katika misingi ya uhuru na haki, kama wanasiasa wataendelea na misimamo yao ya kama kuingilia hivi ama kuvuruga na kuto kuelewana. Unafikiri hapa mwenyekiti anawaambia nini wanasiasa wa Kenya hususan Jubilei na NASA? inaonekana bila shaka ya kwamba kuna vuta ni kuvute katika utendaji kazi wa tume hii. Vile vile wanasiasa wanachangia pakubwa, kwa sababu kila kiongozi anavuta akielekea kwake. Kwa mfano, uh, Raila Odinga wa NASA amehimiza kwamba lazima yale mabadiliko ambayo walitilia eh, wali, wali, wali shaka yaweze kuangaziwa pakubwa yaweze kufanywa kutendwa, ndipo yeye aweze kukubali katika, kushiriki katika uchaguzi huu. Na kwa upande mwingine kiongozi wa Kenya Rais Uhuru Kenyatta naye amechukua msimamo kwamba liwe liwalo, tarehe ishirini na sita bila shaka patakuwa, patakuwa na uchaguzi, jambo ambalo Raila Odinga uh, amesema uh, ni kwamba uh, tarehe hiyo ishirini na sita huko anajubilii wanapopigia debe uchaguzi, basi wale wa, wa, wa, wa, wa, uh, wanaounga mkono wafuasi wa NASA nao watashiriki maandamano ambayo ni makubwa kabisa. Naam, Dkt Brian Wanyama, nitarejea kwako. Martin Olo, Dkt Brian Wanyama amegusia mgawanyiko ndani ya tume. Wafula Chebukati amezungumza na kuonyesha waziwazi wazi, wazi kwamba ndani ya tume kuna mgawanyiko. Itarajiwe Chebukati anaweza kuja na uamuzi ambao unaweza ukawashangaza Wakenya. Sidhani wakenya watashangazwa. Nafikiri mahali wakenya walipo sasa, wanatarajia lolote. Tunamwona komishona mmoja amejiuzulu. Kutakuwa jambo hapatakuwa ha, ni jambo la kushangaza iwapo mwingine atajiuzulu. La muhimu ni kwamba tumekubali kwamba tume hii imeingiliwa kisiasa, tume hii imegawanyika kisiasa, tume hii imeonyesha upande inapendelea upande, na tumeonyesha imeonyesha kwamba kuna makomishona wanne ambao huenda wakawa wanachukua maagizo yao kutoka mahala pamoja, na wanapokuja mikutano, wanakuja na msimamo mmoja, wanapopinga, wanapinga bila sabah, kondo, wameuza, e, ya kupeana sababu. Kwa hivyo wamekaa kama kondoo, yani wao wafikira wameuza, mwenyekiti akileta mswada aupinga. Katika hatua nyingine, mmoja wa makamishna wa IEBC Roselyn amejiuzulu na kuondoka nchini Kenya akielekea Marekani. Dkt. Brian Wanyama, hii inaashiria kwamba makamishina wengine pengine wataendelea kujiuzulu ndani ya tume hiyo? Kupeli, kwa kweli kujiuzulu kwake Roselyn Akombe ambaye kwa muda mrefu wengi wamedhani kwamba amekuwa ni kama uh, uso wa uso wa, wa, wa, wa, tume hii e, kujiuzulu kwake bila shaka kuna, kuna kunadhihirisha wazi ya kwamba kuna wasiwasi wasi, kubwa kabisa hasa zaidi ya kiusalama na pili ni kwamba wale makamishna E, hawafuati sheria wanapoamua, wanatoa uamuzi kama vile ndugu yangu amechangia, ni kwamba hawafuati sheria, yanafuata mkondo wa kupiga kura, na kumaanisha kwamba wao wamelalia tayari mkondo mmoja. Bila shaka, ikiwa kamishna mmoja wawili wengine watajizulu, wa bila shaka hakuna mtu ambaye pengine hataona ni jambo geni, hali itakuwa ni jambo la kushtua kabisa. Eh, wakili Martin Olo Kiongozi wa muungano wa NASA Raila Odinga ametangaza maandamano makubwa eh, Oktoba 26 yaani siku ya uchaguzi wa marudio. NASA kisheria hapa, wana haki gani? Lakini pia kisheria wanataka kutoa ujumbe gani? Jambo la kwanza wanasema kwamba hawatashiriki kwenye uchaguzi. Ya pili wanasema kwamba hawataacha kuendelea kuzungumzia sababu zilizofanya waache wa kushiriki. La tatu wanasema ya kwamba iwapo washiriki basi na kura zisiandaliwe kule ambapo wa, wa, wanasema ni kwao. Hatari ya hiyo ni kwamba italeta kasheshe na mgorogoro kati yao na makundi ya sheria. Kwa hivyo hapo tutarajie vurugu, tutarajie maandamano, tutarajie watu kuumia na labda vifo kutokea. Wanapinga maoni fulani, ni haki yao wakati wanapofanya hivyo na wasizuie wengine ambao wanataka kuendeleza ku, haki yao ya kupiga kura kufanya hivyo. Dkta Brian Wanyama, nikirejea kwako, kama uchaguzi wa marudio wa Oktoba ishirini na sita utafanyika, utafanyika katika mazingira ya maandamano upande mwingine, lakini upande mwingine wanapiga kura. Tunaweza kuutafsiri vipi sasa uchaguzi huu wa Kenya? Jibu ni fupi ndugu ni yangu, bila shaka ni vurugu, hali ya sintofahamu, hali ya kutoelewana. Lamono hapa ni kwamba mazingira mazuri ya uchaguzi kidogo ni kama maadili hayo tuna, tunaendelea tukiyapoteza. Ikiwa IEBC haitaweza kusimama kidete na kuwasikiza viongozi kutoka pande zote mbili, huenda tukashuhudia vurugu hapa Kenya ambazo hatujawahi kushuhudia wakati mwingine wote. Rais Uhuru Kenyatta amejiapiza kuwa kamwe hawezi kufanya mazungumzo na upande wa upinzani. Uh, Martin Olo, misimamo hii inatija gani kwa sasa katika siasa za Kenya na nini mustakabali wa Kenya katika hilo? Raila, na mkiongozi wa upinzani, yeye ana haki ya kuendeleza kampeni yake kwa njia yeyote ile, licha madam tu asiwe analeta vurugu ama asiwe anavunja sheria. Lakini rais yeye ana jukumu la kuzungumzia kila kila Mkenya, sio wazuri peke yao. Kwa hivyo kusema kwamba hawezi kuzungumza na hataki kuzungumza ni jambo ambalo ningeomba labda lisikiliwe sababu. <laughs> Mazungumzo ni jambo la kawaida mahali watu walipo, binadamu walipo, au mzozo haukosi, na mahali mzozo ulipo, mazungumzo hayakosi, kwa sababu ni mazungumzo ndiyo yanafanya, uh, watu wanapatana, wanaweza kusuluhisha, wanaweza kutatua kwa hivyo kusema kwamba sitazungumza hadi kwa sababu katiba haijiruhusi kuzungumza, kwa hivyo, hivyo mazungumzo hapa, sioni kama ni jambo la hiari ama ni jambo la chaguo, ni jambo la lazima. Uh, nitarejea kwako tena uh, Martin Olo, uh, Dkta Brian Wanyama no. Kiongozi wa upinzani Raila Odinga amekutana na mwenyekiti wa IEBC Wafula Chebukati na kumweleza una kwamba kama tume hiyo itafanya mabadiliko ambayo NASA inataka wao wanaweza kabadili msimamo na kurudi kwenye uchaguzi hii ni ishara kwamba kama tume itakubaliana na uh, kile ambacho NASA wanataka uchaguzi unaweza ukasogezwa mbele. Kwa kweli labda hapa ni kwamba e, Raila Odinga anaonyesha wazi kwamba ye, kama ni kama mwanademokrasia pengine ako tayari kushiriki katika uchaguzi, lakini tu ni baada ya yale mabadiliko kuweza kutekelezwa na tume ya IBC na katika mazingira haya huenda ikawa Raila Odinga pengine e, chini kwa chini anapendekeza kwamba pengine uchaguzi huu uweze kuahirishwa, na yale mabadiliko kwa kweli sidhani kama yataweza kufanyika kati ya leo na wakati wa uchaguzi. Wakili Martin Olo, kutokana na hali hii, kimsingi kwa kuangalia sheria za Kenya za uchaguzi kuna uwezekano wa kufutwa kwa uchaguzi eh, pande husika zikakaa meza moja ya mazungumzo ili kupata namna nzuri ya kuandaa uchaguzi ambao utaaminika na kila upande. Si bora uchaguzi, lakini uchaguzi bora. Kwa hivyo iwa, iwapo tunatafuta uchaguzi bora, basi itatubidi tuweze kukaa chini na tuseme tungependa uchaguzi ambao utatusaidia kupiga hatua ambazo zinahitaji kuzipiga, kwa wanaposema Waswahili, panapo nia pana njia. Viongozi wa pande zote mbili wakumbuke kwamba Kenya hii ni yetu sote. Tukiangamia tunaangamia wote, tukistawi tunastawi wote, na ikinyesha inatunyeshea wote, na kukiwa na kiangazi tunakuwa na kiangazi sisi wote. Na ndiyo tamati ya makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili. Shukrani kwako msikilizaji, kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wille nikikutakia wasaa mwanana. Nam, asante sana Victor Robert Wille. Usikose kuwapo menyanasi tena saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki. Fripe amekuwa ni Emmanuel Eleazar, msimamizi wa matangazo haya. Ni Victor Robert Wille, mimi ni Victor Abuso. Tunakuacha na kibao cha mani Kenya na Dorothy Mutisya. ni mwanamuziki Dorothy Mutisia kutoka huku nchini Kenya. Kibao cha amani Kenya kitamatisha namna hiyo awamu um, ya kwanza ya matangazo kutoka hapa RFI Kiswahili. Usikose kuwa pamoja nasi tena um, mwendo wa saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki, lakini kwa sasa tutakupeleka kule jijini Paris nchini Ufaransa kupata matangazo mengine kwa muda usiokuwa mrefu. Asante sana na asubuhi njema.