Ni saa moja na nusu za asubuhi kwa saa sa za afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Matha Saranga. Tume ya uchaguzi nchini Kenya IEBC kujadili Jumatatu namna itakavyotekeleza zoezi la marudio ya uchaguzi wa rais katika baadhi ya kaunti. Mkuu wa shirika la afya la kimataifa akosolewa kumteua Rais Mugabe wa Zimbabwe kuwa balozi mwema wa shirika hilo. Na Japan inafanya uchaguzi mdogo leo Jumapili, huku chama cha kihafidhina chake waziri mkuu Shinzo Abe kikitaraji kufanya vizuri. Karibu katika nguo ya kwanza matangazo yetu ya asubuhi leo, Jumapili Oktoba 22 mwaka elfu mbili kumi na saba. Tuanzie nchini Kenya. Tume ya uchaguzi nchini Kenya, IEBC, itakutana Jumatatu kujadili namna itakavyotekeleza zoezi la marudio ya uchaguzi wa rais katika baadhi ya kaunti. Kwa mujibu wa mwenyekiti wa Fula Chebukati, ambaye ameliambia gazeti la Kenya Daily Nation, hatua hiyo inakuja kufuatia siku kadhaa za mashambulizi ya wafuasi wa upinzani wa NASA dhidi ya maafisa wa tume hiyo katika vituo vya mafunzo katika baadhi ya maeneo ya kaunti za Siaya, Kisumu, Vihiga, Homa Bay na Migori. Mwishoni mwa juma, rais Uhuru Kenyatta alisema wana usalama wataimarisha hali ya usalama katika zoezi zima la uchaguzi. Serikali ya Tanzania imelifungia shirika moja lisilo la kiserikali linalodaiwa kuhamasisha vitendo vya ushoga na mapenzi ya jinsia moja kinyume cha sheria za nchi ya Tanzania. Kwa mujibu wa AFP, hatua hiyo inakuja kufuatia polisi kuvamia kituo cha Chesa kinachotuhumiwa kujihusisha na uhamasishaji wa ndoa za jinsia moja ndoa za jinsia moja ni kinyume cha mila na desturi za Kitanzania, licha ya kuwa kinyume cha sheria za nchi, ambapo Jumatano iliyopita polisi nchini humo iliwatia nguvuni zaidi ya watu kumi wanaodaiwa kujihusisha na mapenzi ya jinsia moja. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres anataraji kuwasili nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati siku ya Jumanne, wakati huu vurugu kati ya wanamgambo wa Kiislam na wa Kikristo zikichacha katika miezi ya hivi karibuni. Akizungumza katika mahojiano na Radio France International, Guterres amesema ziara yake imelenga kuonyesha mshikamano na walinda amani wanaowajibika katika mazingira hatarishi zaidi. Ziara hiyo katika taifa la Jamhuri ya Afrika ya Kati itakuwa ya kwanza katika mpango wake wa walinda wa amani tangu alipokabidhiwa nafasi hiyo Januari mosi, ingawa alikwisha zuru mara kadhaa alipokuwa mkuu wa shirika la kuwahudumia wakimbizi UNHCR. Mkuu wa shirika la afya la kimataifa anaupima upya uteuzi wa rais Mugabe wa Zimbabwe kuwa balozi mwema wa shirika hilo kufuatia ukosolewaji uliotolewa kimataifa. Tedros Adhanom, mkuu wa WHO, alimteua Rais Robert Mugabe wa Zimbabwe kuwa balozi mwema wa afya baada ya kuisifu Zimbabwe kuzingatia afya ya umma. Serikali ya Uingereza na Kanada zimeshtushwa na uamuzi huo uliofanywa na shirika la afya la kimataifa na kusema haukubaliki huku wakosoaji wakibainisha kasoro katika mfumo wa huduma za afya nchini Zimbabwe chini ya utawala wa Rais Mugabe. RFI, Radio France Internationale. Ni saa moja na dakika 33 kwa saa za Afrika Mashariki, saa 12 na dakika 33 kwa saa za Afrika ya kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Tunasikika pia kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www.rfikiswahili.com. Japan inafanya uchaguzi mdogo leo Jumapili, huku chama cha kihafidhina chake waziri mkuu Shinzo Abe kikitaraji kufanya vizuri baada ya kampeni zake kutawaliwa na ajenda kuhusu Korea Kaskazini na uchumi. Takriban wapiga kura milioni mia moja watashiriki uchaguzi huo nchini Japan. Kiongozi wa Catalonia Carles Puigdemont amesema mpango wa Madrid dhidi ya eneo hilo haukubaliki na hivyo kuitisha kikao cha viongozi wa jimbo hilo kujadili mvutano uliopo. Kiongozi huyo ameuelezea mpango wa Madrid kama shambulizi baya zaidi kwa taasisi za Catalonia tangu utawala wa kiimla wa jenerali Franco mwaka elfu moja mia tisa thelathini na tisa hadi mwaka elfu moja mia tisa sabini na tano. Mpango wa waziri mkuu wa Uhispania Mariano Rajoy ulikusudia pia kufutilia mbali uongozi wa Catalonia na bunge lake. Hatua hizo ni baada ya kura ya maoni kuhusu kujitenga ambayo ilifanyika licha ya kuzuiwa na mahakama ya kikatiba nchini Hispania. Radio France Internationale, Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Kiswahili. Ni saa moja na dakika thelathini na tano kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na dakika thelathini na tano kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Msikilizaji, na kukaribisha katika makala ya nyumba ya sanaa <todakana> Bila shaka hujambo msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, na kukaribisha katika makala ya nyumba ya sanaa. Jina langu ni Martha Saranga, studioni niko na wasanii mwenyeji wa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, na leo wametutembelea katika makala ya nyumba ya sanaa. Tutafahamu mengi kuhusu sanaa wanaojihusisha nayo. Karibuni sana, Asante sana. <laughs> sana, sana, sana, sana, sana. Mnajisikiaje? <tum> Mm. Nafurahi sana kuwa nanyi katika kipindi hiki na bila shaka msikilizaji apate nafasi ya kuwafahamu ninyi ni akina nani, mm. na mnafanya nini? Aa, mimi naitwa Mzome Mahmud ni mmoja kati ya waigizaji wa jambo na vijambo. Uh, mi naitwa Hassan Kazoa eh, ni mmoja kati ya waigizaji wa jambo na vijambo almaarufu cha uroho Mm. Mnaweza mkamwambia msikilizaji wenzenu ambao kwa bahati mbaya hawakuweza kufika hii leo ni wakina nani? Aa, ni watatu. Mmoja anaitwa Ayub ambaye anacheza kama Hisini, kama wa pili anaitwa Ali Nasoro ambaye anacheza kama maneno kumi na mm. mwingine anaitwa Jamila Bakari ambaye maarufu ya utunge Mm. Ongereni sana kwa kazi nzuri asante sana. Mimi ni sana, moja kati ya watu ambao wanafuatilia sana sanaa yenu asante sana. Niwapongeze, mnafanya kazi nzuri. Asante. Asante. Asante sana. Pengine mlianzaje? Ilikuwaje Jambo na Vijambo? Msikilizaji, ni michezo ya jukwani, ni sanaa ya maonyesho ya jukwani ambayo kina kaka hawa hufanya ni kipindi maarufu katika televisheni moja hapa nchini Tanzania. Napenda kufahamu ilikuwaje ikawa jambo na vijambo? vijambo na uh, tufaut, tfaut, ote, ikipinde, jambo na vijambo imeanza 2009. Ah, tulikuwa tofauti tofauti tulikuwa tutambuani wahusika wote ambao tunacheza katika kipindi hicho cha jambo na vijambo. Ah, mimi binafsi nilikuwa najuana na msanii mwenzangu ambaye ni Mahmud Mzome ambaye alitambulisha hapo sasa hivi hapa ambaye nilikuwa nayo studio ndio tulikuwa wote tangu utotoni kwetu mpaka ukubwani tumesoma wote mpaka tumeingia katika shule za kisanaa mwaka elfu mbili na tisa tulipata nafasi ya kushiriki katika elimu fulani hivi ya maigizo ya ndo lijuana na mzomi hapo e, na mzomi ndo tulikuwa utu hapo pamoja tukajua tukakutana na tuka wenzetu tuka ambao ni Ayubu Kondo almaarufu wanamwita aiseni kama au wengine wanamwita sijui Yesu ndo tukajuana watu watatu tukakaa pamoja tukajenga urafiki kwasabu tuka tunatoka Temeke tuka tunatembea tunatoka huko moroko mpaka Temeke kwa pamoja. Kipindi kwa maisha ilikuwa ni magumu sana, lakini tulikuwa upendo ulizidi kati yetu, mm. Kwani tukasema tunamaliza shule elfu mbili na kumi. Kwa nini tusitengeneze kitu hivi? Basi tukakaa pamoja, sababu ni mwenzetu kipi vilevile vi, naye ana wenzake watatu, ambaye ni mmoja ni mke wake, ambaye ndipo humo ndani ya utungi hatujamsema, lakini ni mke wake. Aa, mwingine ni maneno kumi pia. Tukasema basi tukaeni pamoja, tunde kitu zani, kama tulitoa wazo lake, tukasema huyu jina hili, huyu jina hili, kisha siku tukapata jambo na vijambo, ndipo tulipoanzia, nadhani akasema, kwa mimi binafsi ili jina la jambo la vijambo nani alilitunga? Nafikiri kwa kumbukumbu yangu, nafikiri ilitoka kukazoa. Kulikuwa na vituko vingi, wataja mlango. Unafikiri kuna mtu ataja mlango, mlango, eh? <laughs> E, mlango dirisha uwani barazani kote tolieka. Yani itakiwa tu useme, usifikirie kwamba nataja jina gani kwao. Lakini mwisho siku ikaja kutokea, alisema jambo, ulisema tu neno jambo jambo na niliandika hadi kikatuni hivi nilitengeneza yeah, katika picha kasema ni jambo lakini, baadaye kukaa kondo kushusha ku shusha hiki tufanye hivi jambo moja okay, umu tuna vitu vingi kwa jambo na vijambo. Ikawa hapo we Kazoa umekuwa ukiigiza sana kama chauro mm. Mbona mm, wewe una faidi sana kuliko wengine <laughs> <laughs> we unakula vile amna misi kweli vile mm, lakini mbona pale unakula kweli? <laughs> Ah, kiukweli unjue msikilizaji wana... ukipata nafasi ya kumwona Kazoa akilifiga tonge la <laughs> ubwabwa <laughs> bonge moja la tonge na lote na limeza hapa, hey, napoigiza pale linapita ila, hmm. maisha ya kawaida siwezi kula vile. <laughs> na, kawa, na kama siku akipata nafasi kama tukiwa hapa tuko maeneo tunafanya kurekodi kipindi mm. kuna siku moja kama akipata nafasi, siku atakuja tuona jamaa mm. Kazoa cha uroho, kuna kati, tuna, wakati tunashuti tunashuti tukimaliza labda ndo wakati wa kula ha? Mchana anambia wewe, kwa sababu umekula sana hapa, apali naigiza tu klikinditai na... <laughs> <sijiwi, mwizeni>, <laughs> sana. Hadhira yenu ni kina nani wakati mnawaza kwamba tutengeneze, mm. sanaa hii mmelenga kutuma ujumbe wenu kwa kina nani? Um, kwa mara ya kwanza kabisa wazo ilikuwa ni kwa watu wazima sana kiukweli. oh. kwa watu wazima sana lakini baadaye kuenda watu wazima sana, ikaja kugundulika kwamba si watazamaji sana wa televisheni mm. Mm. um, ndipo tukasema tusibezi sana kwao, kwa sababu si kipindi tunatengeneza mahadhi ambayo ya, ya kale yale ya, ya zamani tuwa, najua tuwakumbushe watu kwao, huwezi kum, mtoto kambusheti zamani, mtoto kazalia miaka miwili au mitatu, atajuaje mambo ya zamani kwao? Ni mtu ambaye wa nyuma, lakini tukasema kuna karakta wahusika lazima uh, tuwaweke ili tu tu tu, tu, tu, tu endane sawa na watoto mm. vijana watu wazima wazee kabisa. Ndipo tukapata cha roho ambaye atahusika kwa watoto, tukampata maneno kumi kati vijana, alafu tukampata hiseni kama kwa watu wazima. Hata ukisikiza maneno yake akisema, watu wazima wenyewe wanakubali. Nitamani sana hiseni kama angekuwepo na aniambie yale maneno mm. huyatoa wapi, naweza nikamsaidia mimi no. kwa kusema um, maneno mara nyingi sisi huwa tunapeana nafasi kwamba labda kazoa kalete visa vya chaoroho maneno kume, kama. mzome hivyo tunaleta kumekama utakavyopata mzome nawe hivyo. Kwa hiyo mara nyingi mchango mkubwa unakuepo kwa mwenyewe pia. Aisinikama mm. Mchango mwingine mkubwa kwa sisi, lakini pia mchango mkubwa mwingine ni kukazoa, pia huwa anatoa maneno mengi mazuri. Kwa hiyo ni kazi ya, ya, ya kundi. Msikilizaji, nitakupa nafasi ya kusikia kipande tu cha maneno ya Aisinikama anavyozungumza. Kwenye bendera yetu kuna rangi nne: njano kijani, bluu na nyeusi. Hizo nyingine zitasemwa na wafanya biashara, maana uwakilisha madini, bahari na uoto wa asili, na wao ndivyo vipendavyo hivyo. Naongopa kweli wee. Mm -hmm. Lakini mimi niacheni niiseme nyeusi. Enyi walimbwende vimbwende, mlishawahi kuona ubwabwa ukiliwa kwa tende? Basi. Mm -hmm. Rangi nyeusi uwakilisha mwafrika asilia, na yeyote mwenye kuiponda na kuitukana, mbali tutamtupia Shere. Amini, amini nawaambieni, kizuri chajiuza, kibaya chajitimbeza. Usa useme huu ni kweli, mtu mweusi kujichubua haupendezi. Ona, mmekuwa kama manyani yaliyokula kubelu. Lengo langu si baya kuwatukana na kuwadhalilisha, la hasha, ila dada mmoja kule Masaki kwa jina aliitwa Tina, alikuwa mzuli mwenye rangi nyeusi na mwemlembo wa kuvutia, lakini kwa ujinga na uzembe akaamua kujichubua, juso likamshuka likawa kama kitumbua kilichoungua kwa nini? Mumcheze na nyuki halafu mwogope manundo? Je, hmm, yeah, kwa nini mununue chandarua halafu mwangaike kuiziba matundu? Mpo tayali mishavu kuwa shuka na kuwavimba kama mapaka ya mwimbili. Basi acheni kujichumbua, ila msije kuacha kujilemba. Hii ni sanaa ya jukwani. nchini Tanzania ina nafasi gani kiukweli kupokelewa na jamii? Tumepokelewa vizuri sana, yani hata lile lengo ambalo tulisema tumeli, tulikuwa nalifikia mara ya kwanza, tunafikiria limevuka, lakini limevuka lakini lingevuka zaidi kama au uwamba wa kidigitali singekuwa, ingekuwa imeenda zaidi. Kwa nini? Kwa sababu wengine hawana ving'amuzi mm -hmm. Waelewa mm hawana -hmm. ving'amuzi sawa, utasema tuweke mtandaoni, wengine hawaingii mtandaoni, kwao inaenda Imeenda lakini, kiukweli tulianza tulianza katika kati wa digitali sisi kama mwalimu yeah. wenzetu alikuwa anafanya vichekesho nyuma, ili kwa kati ambao ni analogia, ndio kwa kila mtu aliweza kutazama hata ile mm. kuna mtana miba alitazama <laughs> mbelewa mm. mbaya na kinga mzungu atumeka TV yake ah, lakini pia tukizu, tukirudi katika swala la jukwaani kwa sanaa hapa Tanzania, za jukwaani waagizaji wa, wa jukwaani tuko wengi, na sisi vizuri tulianzia jukwaani, yani TV huku ni kama vile tumeiba au sio kwetu kabisa, lakini watu wanasema tunafanya vizuri kuliko ambao wao ndo taaluma yao kwenye TV, lakini sisi jukwani ndio nyumbani. Lakini ikizungumzia sanaa ya jukwani nyumbani, bwana, iko chini kiukweli, tusifiche, iko chini kwa sababu wale ambao wana mamlaka ya kuwa na zile kumbi ya kusema, kutoa ruhusu, tumieni amstumie wanawezikumbatia vibaya, maanake ni changamoto kwenu mitaani <coughs> kabisa, yeah. Kwa sababu ukiangalia vizuri tukifanya mfano labda kuna, kuna NGO fulani shirika e, ambalo sio la serikali, likiwa labda kuna kazi yangu fulani labda kuzungumzia kitu fulani, tunafanyaga zinaitwa community theater, tunaenda kufanya zile, watu wanajaa wanatazama, wanachangia mm. Unaona bisa wanavutiwa kwa nini tushindwe kufanya jukwani i kwamba tutasema tuta, tutafanya tuta vibaya tunafanya vizuri, isipokuwa wao wanaoshikia madaraka ya kuruhusu kumbi wanaweka pesa nyingi ambazo tunashindwa kuzi, kuzifanyeni i kwamba kuzi afford kazua, anataka uniambie e, kwenye kisa cha safari ya Ulaya Mm. Ile ni segment ya maneno kumi. Yeah, yeah, kumi ili maneno kumi ili likuwa mi nilikuwa fundi viatu pale mm-hmm. Eh, mzome alikuja ni mteja wangu, kwa hiyo kwa hiyo maneno kumi ni rafiki yangu pia, kwa hiyo alikuja pale na, na kunipa zile stories za Ulaya kwanza kwa sababu pale kuna kuna watoto watoto bebe bebe pale nini wazuri kwa kanataka kujikuta yani, ah mimi mi mtu hapa mimi mtu wa mbele sijui na nini unajua zile ya yeah. Mwisho wa siku ndo vile akanipiga mimi kibomu mia matatu. Kumbe mtu nyenye atanauli asa, nikamwambia sasa, mtu yeye Ulaya juzi tu ni mia tatu, anamwambia unaenda unaenda Ulaya kwa mwavuli tu, au unaenda za kupale magogoni pale jimkana kwenye beach pale, unakimbia kwenye bomba unaingia, ukibuka uko kwa Atlanta Atlanta Atlanta. Ulaya mambo sijui yana tambi tambi, kuna kule kule custard aloe vera, acha kukado mwazi kama lango la ice, maisha ni matamu Jitumeni hapa hapa Bongo, mtatoka na hivyo tu eh. Wewe si wewe, eh, unatuongopea. Unaenda kwa wewe, baba vitu ule gani? Unaenda kwa mwamvuli wewe, muongo! Hebu baba, nigeu vitu vyangu niondoe muda hapa, kaongopewa zele zako Siku toka Ulaya hivi ndugu, ndugu Eh? kweze. Ilivyokaa hapa nini? Ah, <laughs> Sasa <laughs> basi <lifamia tatu>, kuna <laughs> <laughs> kidogo. <laughs> ujikweze kweze <laughs> midemu ilivyokaa hapa. Mimi mimi kucheza kisa gani jukwani, ambacho mnakikumbuka, mnaweza mkamweleza msikilizaji, kuna vitabu sisi tulishai yeah. kufanya ngawa mm. ya jadi mwandishi Ibrahim Hussein. mm -hmm. watu wa, wa, wa, wa, wa, Kiswahili wanamfahamu vizuri sana. tulifanya sisi jukwani, mlifanyia mm -hmm. mm -hmm. wapi? tulifanyia pale makumbusho ya taifa makumbusho -hmm. taifa chuo pia chuo FPA pale mm -hmm. Mlimani, kituo cha Ufaransa mm -hmm. pia pale Alliance Française Alliance tulifanya. ah. fanya pia pale mm -hmm. yeah, same kama hizo tatu no. mm -hmm. na chuo cha Sanaa Bagamoyo, mlienda kufanya nini? tuenda kufanya nani e comedy ya jambo na vijambo. Ilikuwaje eh yeah, stani siku hiyo, sisi semeje tumeingia, sikutegemea kwa sababu tangu tumeingia katika programu za TV ndio show ya kwanza tumeipata jukwani, ndio ile ile. Ah, kwa kweli tuliona kwamba kuna watu wanatuhitaji na tunaweza kusema kwamba na ile ni sehemu yetu tulipozaliwa, maana yake jukwani ndio kwetu sisi. Ila tulipofika pale mchana, tulipofika watu walivyotuona wakasema, eh, hey, jambo na vijambo vimekuja na vitangaziwa jambo na vijambo. Sisi tulijua ni kawaida tu. Najua, lakini tulipofika pale ndio sisi ni wakubwa. Najua kwamba tukaa tunajisikia kwamba, ah, kumbe kuna watu watusubiri. Sasa waombe waje, mbona watu tunavorushwa kule, wakija jamaa na nafasi ya tatu watu kimi, watu mbona wako wapi, wako wapi, unajua? Sasa tukasema kumbe watu wanatuhitaji, sasa tuondoke. Lakini tungekuwa hatuhitajiki watu tungeondoka. Ila, mm -hmm. Sasa tukiondoka, tutakwaza mashabiki wetu. Sasa, tukatulia, tukafanya kile ambacho wanachokipenda. Kwa kweli nilifanya advertise kubwa sana pale yani, watu walishangaa. Sababu vile vitu ambavyo kwenye TV, ni vya mishapale, ile tonge ile kubwa, tena live pale pale. Hakuna, sio kusema kuhariri. Hatukuwa Uli... tuna hariri pale. Eh, watoto wa Liamaki wakasema, hey, pale tonge ulipiga kweli. Lipita mimi nilishangaa kwa nini lilipita. mm. <laughs> Watu wengine wakamwambia, ana mdomo kama Diamondi. Vijana wengi wanaingia katika sanaa ya uchekeshaji. Ni nini kinawateka wanaingia humo? Naweza ngasema, unajua kwanza sasa hivi maisha yako kwa mechange sasa hivi. Unajua mm. kushangaa nyumba msanii mm nyumba ya kameramani, ni producer, ni msanii. Yani muda mwingi, ajira zinavyokuwa ngumu na vitu vingine vinaibuka, mtu kama ana kipaji anaanza kukigundua mwenyewe, mwingine ana kipaji kila ngo ni force, inawezekana ikaa njia moja hapo kwa. Hata sisi tunavyofanya vile katika TV na watu wengine, na wavuta wengi sana, hata kwenye mitandao ya kijamii wananiambia, kazi yao umenifanya na mimi nifanye nipate udhubutu wa kufanya kitu fulani, sababu kiangana na maarika yetu. So sisi tofauti na watu wakubwa ambao wakina bamba walitangulia, watu wazima, lakini sisi ni vijana wadogo tunafanya kitu kikubwa ambao Watanzania, Tanzania nzima Afrika mashariki yote wanatuangalia. mtu mm. anapenda mna ndoto gani? una ndoto gani kazoa? Kabla sijamuuliza mimi, ndoto yangu ya kwanza ambayo nilisema kabisa, Mwenyezi akijalia, nataka nikafanye kwanza movie moja. na nani? na Mista Bini. ah. ya yani, nataka iko kitu. unavutiwa na Mista Bini, Mista Bini anavyofanya? sababu mm. -hmm. unapenda kitu anachokifanya, kwamba mdogo mtu mtu, mtu wa katikati, yani kijana, inabidi nikafuatilie. Msikilizaji Mista Bini, bini ana meza matunge makubwa vile. <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> mamuni zome mimi <laughs> ndoto yangu bwana sio mbali na hapo, kwa sababu mimi kila, kila siku nasema lini nitafanya filamu Hollywood katika uigizaji hapa Tanzania, kuna mtu anaitwa Juma Rajab, ananivutia sana, au cheche, katika Siri ya Mtungi, ndo mwigizaji wangu wa wa, muda, wa, wa siku zote, ndo bora siku zote. Mmepata me, nafasi ya kuzungumza na watu wa Afrika Mashariki na Kati, mnaweza kuambia nini ni kuna watu saa hii wanawasikia wakiwa Kenya, wakiwa Uganda mm, wakiwa DRC, wakiwa R Rwanda mm, wakiwa sehemu mbalimbali, sawa sawa mnaweza kuambia nini? uh, mimi ninachotaka kuwaambia kwa niaba ya wenzangu wa jambo na vijambo mm, ile Kenya, Rwanda, Burundi, Uganda sisi tunasema ni washambuliaji jukwaa, sisi ni waigizaji wazuri, awe mtu wa kawaida awe mtu ambaye anapromoti hizi kazi, kama anaweza kuandaa onesho iwe Kenya, Uganda, nchi yote kati ya hizo, Afrika Mashariki na Kati, tuko tunapatikana. Hata kama utashindwa kuwasiliana na sisi, basi hata hapa RFI unaweza kuwasiliana nao ukatupata sisi, dada hapa, mtangazaji mwenzetu, mtangazaji wetu anaweza kutupata sisi, kwa hiyo yeyote yule ambaye ana kitu anataka kufanya na sisi, kuendeleza kazi zetu mbele, yeye apate na sisi tupate, tuko tayari nimwambie. Mm. mm. Msikilizaji, mnapatikana vipi kwenye mitandao ya kijamii? Bila um. shaka mnaitumia, kazi zenu nyingi ziko YouTube. yep, yep. Kwingine mnapatikana vipi? uh, Instagram ni jambo na vijambo, auwache nafasi, jambo na vijambo. Facebook page iko inaitwa jambo na vijambo, um, na sisi wenyewe kama waigizaji, kuna mimi, yeah. Mzome wa Mzome, pia uwache nafasi, Mzome wa Mzome Hassan Kazoa, Ayub Kondo Bombo, hivyo hivyo unatupata. Kabla sijamaliza, ningependa kufahamu mmeshawahi kupata show ya nje ya Tanzania? uh, ya Tanzania kwa aze kama kwa kundi, bado ila sisi tushawahi tu kutoka mmoja mmoja. Huyo alishawahi kwenda Uganda ku, ni dance ngoma za kisasa hizi contemporary mimi pia nilishai kwenda Switzerland kwa hizi zi ngoma za kisasa za jukwani. Kumbe kuna sanaa nyingine mnafanya mbali ya hii yeah. Sanaa ya majukwaani mbona hamvizungumzi vitu kama hivi? Ndio <laughs> hivyo, <laughs> hivyo tunazungumza. Kumbe kwenye hivyo hamna ha, ha, ndoto ndoto ha, zipo, isipokuwa huku ndo tumeegemea sana kwenye uigizaji. Sasa kwa maana ikiwa unatupa kazi ya jukwani tuakufanya theater labda Uganda au Burundi au Rwanda vyote hatuwezi kufanya, tu tunaigiza tu, no, lazima tuingize hizo mi movement, miondoko lazima uipate tena murua kabisa. Yani hata kama zile vitabu ambavyo tulivyocheza tulikuwa tunatia mm, zile vitu watu, yeah. abeniatizi wanapenda. Unajua sana bwana, ukifanya kitu kimoja hivi mda, mtu usifanya achoke se, mm, kuna ucheshi, kuna dance, kuna, kuna tunaimba Ndiyapo sisi waimbaji wazuri sana ila tunaimba jamani, na mashaka dai sana ukazoa chapati ya kunji bwana. Nyimbo yetu hiyo, dada, nini hiyo? Kuna mstari wangu mmoja tu ama mstari wangu tu huo Hapo mmemwiga hisi kwa kweli, hongereni sana, sana. Ni kazi nzuri mnafanya yeah, sure na bila shaka mna, mnafaa kuongeza juhudi na bidii ili kuona kwamba mnaiinua sanaa ya jukwani nchini Tanzania. yeah. Ni kweli yeah. Msikilizaji, ulikuwa ukitegea sikio makala ya nyumba ya sanaa nikizungumza na kikundi cha Jambo na Vijambo kutoka Daressalamu nchini Tanzania, hapa studioni niko na Anko Kazoa na mwenzake Mzome, ni Mahmud Mzome. Mzome, oh. Mzome. Yeah. Mm. Nimefurahi sana kuzungumza nanyi katika makala ya nyumba ya sanaa. Hadi wakati mwingine, mimi sina la ziada. Jina langu ni Martha Saranga na kutakia wakati mwema. Asanteni sana Anko Kazoa na Mzome kwa kushiriki nami. Asante <coughs> sana kwako msikilizaji, kwa kutegea sikiungo ya kwanza ya matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili. Kabla ya kuhitimisha, ni kukumbushe tulioyapa uzito: tume ya uchaguzi nchini Kenya IEBC kujadili Jumatatu, namna na itakavyotekeleza zoezi la marudio ya uchaguzi wa rais katika baadhi ya kaunti. Mkuu wa shirika la afya la kimataifa akosolewa kumteua Rais Mugabe wa Zimbabwe kuwa balozi muhimu wa shirika hilo. Japani inafanya uchaguzi mdogo leo Jumapili, huku chama cha kihafidhina cha waziri mkuu Shinzo Abe kitaraji kufanya vizuri. Shukrani kwako msikilizaji, kwa kutegea sikiungo ya kwanza matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili. Usikose kujiunga nasi tena itakapotimu saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Afrika ya kati itakuwa saa moja na nusu za asubuhi. Mimi ni Martha Saranga, kwa heri kwa sasa. Tanzania. Punde ni matangazo ya Radio France International. Na kwa kibao hicho kutoka kwa KBC London, ndivyo tunavyotamatisha kutoka Dar es Salaam, Tanzania.