Imetimia saa moja na nusu za asubuhi Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu eneo zima la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Wanasiasa nchini Kenya washindwa kukubaliana kuhusu uchaguzi mpya wa urais siku moja kuelekea siku ya kupiga kura. Chama cha umoja wa taifa la Congo, UNC, chamwondoa katika serikali mwakilishi wake Pierre Kangudiambai ambaye alikuwa waziri wa bajeti. Na Marekani kuondoa usaidizi wa kijeshi nchini Myanmar kufuatia visa vya uvunjifu wa haki za binadamu. Karibu katika matangazo yetu ya asubuhi leo Jumanne, Oktoba 24 mwaka 2017. Wasiliana nami msikilizaji kwenda nambari ukianza na alama ya kujumlisha 255764015747 na katika ukurasa wetu wa Facebook andika RFI Kiswahili. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www.rfikiswahili.com. Tuanzie nchini Kenya wanasiasa nchini Kenya wameshindwa kukubaliana kuhusu uchaguzi mpya wa urais, siku moja kuelekea siku ya kupiga kura. Kiongozi wa muungano wa upinzani NASA, Raila Odinga, amekuwa akiendeleza kampeni ya kuwashawishi wafuasi wake kutopiga kura kwa kile anachosema tume ya uchaguzi imeshindwa kufanya mabadiliko muhimu yatakayowezesha uchaguzi huo kuwa huru na haki. Hii uchaguzi, hakuna uchaguzi Kenya. Ile ni public relations exercise na inaitwa opinion poll ya Jubilee. Tume haiwezi kufanya uchaguzi wa haki na kweli. Si Chavukadi yeye amesema, sio yale ambayo Chavukadi amesema yote, na yale ambayo Kombe alisema, sisi kama wananasa tulikuwa tumeshaona mbele, tukaona kama kuna mtego na tukakataa. Odinga ameitisha maandamano ya nchi nzima kila siku kuanzia leo huku akitarajiwa kutoa tangazo muhimu kwa wafuasi wake hapo kesho. Naye Rais Uhuru Kenyatta amemaliza kampeni zake kwa kuomba kura na kuonya kuwa wale wanaopanga kuharibu zoezi la uchaguzi watachukuliwa hatua za kisheria. Kwa sababu tumekupatia haki yako ya kukosa kupiga kura, weka nyumbani, urelax nyumbani lakini ukijaribu kujitokeza kusumbua Mkenya ambaye anataka haki yake ya kupiga kura ujitayarishe kuona shamte makuni. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi wa Fula Chebukati juma lililopita alisema tume hiyo iko tayari kwa uchaguzi, lakini akasisitiza kuwa haamini iwapo itakuwa huru na haki. Wakati huo huo, mabalozi wa nchi za nje nchini humo wameshindwa kumshawishi Odinga kukubali kurejea katika uchaguzi huo baada ya kukutana naye hapo jana. Balozi wa Marekani Robert Godek amesema mvutano huo wa kisiasa unaweza kutatuliwa na viongozi nchini humo, lakini pia tume ya uchaguzi ikihisi kuwa haiwezi kuendelea na zoezi hili, itafute ushauri kutoka mahakama. Nani? Bila shaka suala la kuahirisha uchaguzi huu ni suala tata la kisiasa ambalo linastahili kushughulikiwa na mahakama. Sisemi kuwa ni lazima uchaguzi ufanyike tarehe ishirini na sita, lakini ni lazima mwafaka upatikane ili kuwezesha mzunguko huu wa kisiasa kufikia mwisho katika tarehe yoyote itakayokubaliwa. Hali ya kisiasa nchini Kenya inaonyesha wazi kutakuwa na kutakuwa na uchaguzi maeneo kadhaa hasa yenye wafuasi wengi wa Rais Kenyatta huku ngome za Raila Odinga hasa magharibi mwa nchi hiyo zikisusia uchaguzi huo. Moja kati ya wadau muhimu nchini DRC waliosaini makubaliano ya kisiasa ya mwishoni mwa mwaka elfu mbili kumi na sita ambayo alitarajia kumaliza mzozo ulioibuka uli baada ya rais Joseph Kabila kushindwa kuondoka licha ya muda wake kutamatika ametangaza kujiondoa katika serikali ya muungano wa kitaifa. Kwa mujibu wa taarifa iliyosainiwa na mwenyekiti wa chama cha Umoja wa Taifa la Kongo, UNC, Vital Kamere, chama hicho kimeamua kumwondoa katika serikali mwakilishi wake Pierre Kangudia Mbai ambaye alikuwa waziri wa bajeti. Uamuzi huu umechukuliwa baada ya kutathmini kuhusu utekelezwaji wa makubaliano yaliyosainiwa mwishoni mwa mwaka 2016 na kuonekana kwamba hakuna utashi wowote wa kutekeleza makubaliano hayo na kushindwa kuandaa uchaguzi kama ilivyoafikiwa Disemba 31 mwaka jana. Kuko Bwachantumba ni mjumbe wa baraza la kisiasa la chama cha UNC amua kumuondoa mjumbe wake katika serikali, Bwana Pierre Kangudi, ambai waziri wa serikali wa masuala ya bajeti. UNC itatekeleza jukumu lake kwa manufaa ya wananchi. Katika hatua nyingine, Felix Chisekedi mwenyekiti wa chama cha UDPS amewasili jana mjini Lubumbashi, ambapo hata hivyo, mkutano wa hadhara uliotarajiwa kufanyika na ambao ulipigwa marufuku na viongozi haukufanyika. Alipowasili kwenye uwanja wa ndege, alisindikizwa kwa msafara wa polisi hadi nyumbani kwa mratibu wa chama hicho mjini Lubumbashi ambako alifanya mkutano na vyombo vya habari akieleza kwamba makubaliano ya kisiasa yaliyofikiwa mwaka jana hayatekelezwi. Wakati huo huo, wafuasi wa chama cha UDPS waliotiwa nguvuni Jumapili iliyopita wamesikilizwa jana na mahakama ya Lubumbashi, ambapo awali shirika la Umoja wa Mataifa nchini DRC liliomba kuachiwa huru kwa watu hao ambao inaelezwa kwamba wamo wanawake ambao walijeruhiwa wakati wa kukamatwa kwao. Mahakama nchini Rwanda imemnyima dhamana Diane Rigara, mpinzani wa rais Paul Kagame ambaye ameshtakiwa kwa makosa kadhaa ikiwemo kuanzisha uasi dhidi ya serikali. Rigara alizuiwa kushiriki katika uchaguzi mkuu wa Agosti nchini humo na kutiwa nguvuni mnamo Septemba 22 sambamba na mama yake na dada yake kwa madai ya kukwepa kulipa kodi na kuasi serikali. Mama yake pia alinyimwa dhamana na mahakama ya mjini Kigali, ingawa dada yake alifutiwa makosa na kuachiwa huru. Radio France Internationale. Ni saa moja na dakika 37 Afrika Mashariki. Hali imerejelea kuwa tulivu hatua kwa hatua katika mji wa Sokode ambao ndio mji wa kiongozi mkuu harakati za mapinduzi nchini Togo Tipi Salifu Atadam, ambapo usalama ulizorota katika mji huo baada ya kukamatwa kwa imamu Alfa Hasan Mola kufuatia kifo cha wanajeshi wawili, ambapo wananchi wa maeneo hayo wakaamua kutoroka makwao, wakiofia ulipizaji kisasi wa wanajeshi dhidi yao. Kwa mujibu wa mbunge Oro Akpo Changnao, kinachoendelea un... kina katika mji wa Sokode kinatia wasiwasi. Risasi zinarindima usiku kucha maeneo yote, hali ambayo inawatia hofu wananchi ambao wengi wamekimbilia msituni na wanatafuta hadi maeneo walikokimbilia. Huyu hapa ni daktari wa hospitali ambaye akupenda jina lake litajwe, anaeleza hali ya watu wanaoletwa hospitalini. Tumepokea majeruhi wengi, wengi wao wamejeruhiwa kwa fimbo. Kuna ambao pia wamepigwa risasi na ambao tumelazimika kuwafanyia upasuaji ili kuondoa risasi. Wale ambao walijeruhiwa kiasi walipewa matibabu na watakuwa wakirejea hatua kwa hatua. Kile wanachokieleza ni kwamba wanakutwa ndani, wengine wanajikuta wameanguka mikononi mwa wanajeshi wakati wakikimbia, na ambao wanawatandika. Upinzani umeapa kuendelea na maandamano kushinikiza mabadiliko nchini Togo. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina. Kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Ni saa moja na dakika thelathini na nane Afrika Mashariki. Marekani imetangaza kuondoa usaidizi wa kijeshi nchini Myanmar na maafisa walioshiriki kusababisha Waislamu wa Rohingya kunyanyasika katika nchi yao. Steven Mumbi ana taarifa zaidi. Marekani imesema imeguswa na hali iliyotokea katika jimbo la Rakhine kutokana na unyanyasaji na uvunjifu wa haki za watu wa jamii ya Warohingya. Wiki iliyopita, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson amesema, Marekani uongozi wa jeshi la Myanmar unawajibika kutokana na mgogoro huo uliosababisha kuongezeka kwa wakimbizi, ikiwa ni pamoja na kiongozi wa nchi hiyo Aung San Suu Kyi kutochukua hatua zozote. Tillerson amesema dunia haiwezi kushuhudia ukiukwaji wa haki za raia na kuonya kuwa lazima jeshi liadhibiwe na kurejesha nidhamu mara moja. Zaidi ya warohingya laki sita ambao ni jamii ya wachache nchini humo wamekimbilia nchini Bangladesh tangu mwezi Agosti kukimbia kuuawa na wanaodaiwa ni wanajeshi wa serikali ya Myanmar. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa litapiga kura hii leo kuamua ikiwa litaongeza muda wa kuchunguza mashambulizi ya silaha za kemikali nchini Siria au la, hatua ambayo huenda Urusi ikaipigia kura ya veto kuizuia. Marekani iliomba kura hiyo kufanywa juu ya rasimu ya azimio hilo ambalo litaruhusu jopo la wataalamu wa silaha za kemikali kuendelea na uchunguzi kwa mwaka mmoja zaidi kubaini nani hasa aliyetekeleza mashambulizi ya silaha za kikemikali. Barabara kabisa tunaelekea viwanjani na Steven Mumbi, habari za asubuhi. Salama, Martha Saranga, naona leo mambo ni azizu. Eh, leo mambo ni bambam. Nikianza mm -hmm. na habari hiyo inayohusiana na shirikisho la soka duniani FIFA kutoa tuzo kwa wachezaji ambao wamekuwa vinara kwa mm -hmm. msimu wa mwaka elfu mbili na kumi na sita kumi na saba. Mchezaji wa klabu ya soka Real Madrid, Cristiano Ronaldo, ametoa taji la mchezaji bora wa kiume wa shirikisho la soka duniani FIFA kwa mwaka elfu mbili na kumi na saba. Tuzo zilizotolewa jijini London nchini Uingereza. Mshambuliji huyo raia Ureno amemshinda mchezaji wa Barcelona Lionel Messi na nyota wa Paris Saint-Germain Neymar Jr ambaye anacheza katika klabu hiyo ya PSG. Ronaldo mwenye umri wa miaka thelathini na miwili aliisaidia klabu ya Real Madrid kutoa kombe la michuano klab bingwa barani Ulaya kwa mwaka 2016 na 2017. Liek Martins wa Barcelona, raia wa Holanzi, ameshinda tuzo ya mchezaji bora wa kike. Kocha wa Real Madrid Zinedin Zidan, maarufu kama Zizu, ameshinda tuzo ya kocha bora na mwanamama raia wa Holanzi Sarina Wegman kocha bora wa kike. Wanamama na wenyewe wanachomoza katika wana soka wana sasa hivi bila shaka, mm -hmm. Katika habari nyingine, tukiangazia michuano ya tenis Simona Halep pamoja na Caroline Wozniacki wote wameingia katika mzunguko unaofuata michuano ya WTA ya tenis ambayo inafanyika huko Singapore. mwanamama Simona Halep alicheza katika seti yake ya kwanza kwa kumshinda Mfaransa Carolin Gasha kwa seti za sita nne, sita mbili katika e, kundi la nyekundu. Carolin Wazini yake alimfunga Elina Svitorina wa Ukrain katika e, kwa seti za sita mbili, sita sifuri. Naye Galbin Muguruza na Caron Pristova wote watachuana katika e, kundi la pili la michuano hiyo. Na nikitimisha matha utakumbuka kumekuwa na swala la matumizi ya dawa za kuongeza uwezo, wengine wanaita dawa za kuongeza nguvu katika Ulaza michezo, nguvu, michezo e, kumekuwa na tuhuma mpya kabisa kwa shirikisho shirikisho la riadha e, duniani na ituhumu nchi ya China kwa wanariadha wake wapatao elfu kumi walitumia dawa za kuongeza uwezo katika miaka 1980 mia na 1990 na kuwa ni tuhuma mpya kabisa baada ya zile zilizotokea e, nchini Urusi. Shirikisho la riadha nchi Urusi lituhumiwa na kupelekea baadhi ya wanariadha wake kufungiwa haijalishi hai, muda umepita kiasi gani. Kama ni kweli, ukweli hubainika, tuhuma zikiibuka tu. Huyu ni kocha wao ndo ameibua hizo tuhuma, wakati anawafundisha wanariadha wake, akasema walioshinda katika mm -hmm. miaka hiyo ya 90 na 80 walikuwa wakitumia dawa za kuongeza uwezo. Kwa hiyo, nashukuru Stephen Mumbi. mengi zaidi katika awamu ya pili bila shaka karibu katika mahojiano msikilizaji. Ni saa moja na dakika arobaini na tatu hapa Dar es Salaam. Wanasiasa nchini Kenya wameshindwa kukubaliana kuhusu uchaguzi mpya wa urais. Siku moja kuelekea siku ya kupiga kura, muungano wa upinzani NASA umeitisha maandamano kupinga uchaguzi huo ukutumia uchaguzi ikisema ni lazima zoezi hilo liendelee. Mwenzangu Victor Abuso amezungumza na Suba Churchill, rais wa mashirika ya kiraia nchini Kenya na mwangalizi wa uchaguzi huo akiwa jijini Nairobi. Tulikuwa tunatarajia kwamba IBC kulingana na Uh, udadisi wao watasema kwamba uh, uchaguzi haiwezekani katika hali hii, lakini dalili ni kwamba wanaendelea kusukumwa na upande wa Jubilee na serikali kuendelea na mipango hayo, na ndiyo sababu mabalozi ambao wako hapa nchini Kenya wameonya kwamba ikiwa kuna dalili kwamba IEBC imeweza kutambua uh, kwamba hakuna uwezekano wa uchaguzi wa haki na kweli na kwamba huenda kutakuwa na mchafuko basi itabidi waahirishe uchaguzi. Lakini kulingana na IEBC, huenda e, wataendelea na mipango, ingawaje wao wenyewe wamekubali kwamba hata kuna maeneo kadha wa kadha ambao e, ni, ni, ni maeneo yanashikiliwa na, e, na, na NASA, chama cha upinzani, muungano wa upinzani, ambapo huenda uchaguzi haitafanyika. Naam, sasa unaona nini kikifanyika? Kwa sababu tunaelewa kwamba uh, kiongozi wa NASA Odinga amekuwa akiendeleza kampeni ya kuwaambia wafuasi wake ususia uchaguzi huu, lakini pia kwa upande mwingine Rais Kenyatta amekuwa akiendelea na kampeni za kuomba apigiwe kura. Ni hali ambayo eh, ninatia wasiwasi na ndio sababu eh, mabalozi hao wameonya kwamba eh, wanasiasa wiki, ikiwa wanasiasa wataendelea na msimamo ambao wameshikilia upande mwingine Uhuru akihimiza Wakenya kutokea kumpigia kura, upande wa NASA nao wakisema kuna uchaguzi na wanafanya kila juhudi eh, kuhakikisha kwamba uchaguzi hiyo haijafanyika, kwamba huenda Kenya ikajipata mahali ambayo haijawahi eh, eh, kukukua eh, kwa muda mrefu. Na Msuba wewe, kama mwangalizi wa uchaguzi huo, bila shaka, kutoka mashirika ya kiraia unaweza kutupa tu taswira ya namna mambo yalivyo hapo nchini Kenya. Kuna hali ya sintofahamu, kuna hali ambayo inatia wasiwasi wasi kila Mkenya, kuna hali ambayo eh, in, in, inafanya wale ambao wako katika miji mikubwa kama Nairobi eh, kufikiria kwamba labda mahali ambapo wanaweza kuwa ni nyumbani, lakini eh, kule nyumbani pia unakumbuka kwamba serikali imetuma wanajeshi, imetuma polisi, imetuma eh, GSU um, uh, wale polisi ambao E, wanakabiliana na, na, na, na gasia na kadhalika. Kwa hivyo hakuna mahali ambapo inakalika hapa Kenya. Na, na mwisho tu kwa kifupi, kiongozi wa NASA amesema kwamba kesho atatoa tangazo muhimu sana kwa wafuasi wake. Uh, unafikiri atasema nini? Nafikiria msimamo wake ni labda ni siri ile ambayo atatumia kuhakikisha kwamba uh, uchaguzi ambayo imepangwa tarehe ishirini na sita hazijafua dafu kwa sababu ikiwa ingekuwa ni maoni ambayo ni msimamo ambayo itarudi upande mwingine e, tofauti na yale amekuwa akishikilia e, basi angekuwa kwa sasa hivi anaitisha maandamano na kadhalika. Ni sauti yake Suba Churchill, rais wa mashirika ya kiraia nchini Kenya na mwangalizi wa uchaguzi akiwa jijini Nairobi. Namkaribisha Karume Sangama katika makala Jua Haki Zako. Hali gani, msikilizaji wa idhaa Kiswahili ya Radio France International, karibu katika makala haya jua kizako. Ungana nami Karoma Sangama, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya. Juma hili tutaangazia haki za wanawake wanaofanya biashara mipakani au biashara zile zinazohusisha kuvuka mipaka ya nchi kwenye ukanda huu wa Afrika Mashariki, changamoto zinazowapata wanawake mbalimbali kutoka nchi hizi za Afrika Mashariki kwenye shughuli zao za biashara, mfumo dume unaokandamiza harakati za kujenga uchumi na maendeleo ya hao wanawake pindi wanapokuwa mipakani. JNP mtandao Dar es Salaam nchini Tanzania, shirika lilo mstara wa mbele kutetea haki za wanawake na usawa wa kijinsia lilitoa mafunzo kwa wadau mbalimbali juu ya kuwaelimisha watu juu ya changamoto zinazokumba wanawake wanapokuwa wakifanya biashara mipakani na kuvuka mipaka ya nchi kwenye ukanda wa Afrika Mashariki. Mm, masuala kama ukosefu wa elimu pamoja na taarifa sahihi kwa wanawake wafanyabiashara wafanya biashara, rushwa ya pesa na ya ngono inayoombwa na, na baadhi ya wafanyakazi kwenye idara ya forodha na njia za panya wanawake hao wanazotumia. wakati wa mkutano na waandishi wa habari akifungua mafunzo ya yes, siku tatu juma lililopita, mkurugenzi mtendaji wa TGNP mtandao jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, Lilian Niundi anatupasha juu ya tafiti zilizofanywa kuhusu hali halisi za biashara mipakani. Tafiti zenyewe zinaonyesha kabisa kwamba wanaofanya biashara za mipakani wengi ni wanawake, lakini wanafanya zile ambazo sio rasmi, na saa nyingine wangeweza wakazirasmisha lakini mazingira yanakuwa ni magumu, na saa nyingine pia wanakuwa hawana taarifa za kutosha za kuweza kurasimisha biashara zao ili waweze nao kufaidika vya kutosha. Upande wake Edwin Mina kutoka bodi ya mafunzo ya TGNP mtandao anaeleza changamoto iliyopo kwa wafanyabiashara wanawake kutoka mataifa yaliyopo kwenye hali tete ya kiusalama ikiwemo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katika mazingira ambayo yanahusu nchi iliyoko kwenye mgogoro, tunaweza kusema kwamba um, sheria uh, au uzingatiwaji wa sheria kidogo unakuwa unatetereka. Kwa hiyo tutegemee kwamba taarifa zilizopo hadi sasa hivi zinazotuonesha hali ya mahusiano ya kijinsia ndani ya nchi ya taifa taarifa la demokrasia ya Kongo, unakuta kwamba wanawake tayari wana changamoto nyingi sana hata kwenye maisha tu ya uraiani ya kawaida. Kwa hiyo swala nzima la, la biashara tutegemee kwamba vitakuwa vimeshinikiza pia matatizo kuongezeka. Mkurugenzi mtendaji wa TGNP mtandao Lilian Liundi anaweka baya na mataifa ya Afrika kuridhia wa mikataba mbalimbali juu mbali ya haki za wanawake. Tukiangalia katika nchi zetu za Afrika Mashariki, tunagundua kwamba nchi zetu katika kuridhia mikataba mbalimbali mbali ya kuweza kuendeleza usawa kijinsia, tumepiga hatua. Tukianza na mkataba wa kutokomeza aina zote za ukandamizaji, unyanyasaji na dhulma dhidi ya wanawake wasedo, tunaona kwamba nchi zetu zote zinatekeleza Ukiangalia mpango mkakati wa Azimio la Beijing wa mwaka uh, 95 nchi zetu zote zinakuwa zinatekeleza yale maeneo kumi na mbili na kuwa kila nchi ina vipaumbele vyake, lakini pia tukiangalia katika ukanda wa Afrika kuna ile protokali ya Maputo ambayo nayo swala la uwezeshaji wa wanawake kiuchumi hususan katika eneo la biashara imewekwa vizuri sana, lakini katika ukanda wa SADC, pia tuna mkataba um, wa SADC wa jinsia na maendeleo, SADC gender protocol, ambao nao ulikuwa mwaka 98, lakini ukahuishwa mwaka 2015 ambao nao unatekelezwa katika nchi za ukanda wa SADC. Katika ukanda wa East Africa, Afrika Mashariki tuna East Africa Treaty ambayo nayo katika kipengele cha 121 uh, na 122 vimeeleza bayana umuhimu wa wanawake kushiriki katika kuendeleza nchi zetu za Afrika Mashariki. Upande wake Edward Mhina kutoka bodi ya mafunzo ya TGNP mtandao anafafanua mengi kuhusu tafiti zilizofanywa juu ya wanawake wanaofanya biashara maeneo ya mipakani kwenye ukanda wa Afrika Mashariki, matatizo yanafanana. Kilicho fanana katika tafiti zilizofanyika Afrika Kusini zilizofanyika uh, mipaka hii ya Tanzania labda na Zambia, Tanzania na ukulafauttanzania uh, na Uganda Uh, Tanzania na Rwanda, Tanzania uh, boda ya Horohoro au boda ya Namanga au na Kenya, Busia uh, kule boda ya Kenya na Uganda kinachojionyesha ni, ni kufanana kwa aina ya matatizo, ama ni matatizo ya wakina mama wale kutokuwa na taarifa za kutosha, matatizo ya wakina mama wale kucheleweshewa au kuzungushwa zungushwa pasipo, pasipo sababu nzuri. Uh, wakina mama wale bidhaa zao kukamatwa na kuzuiwa. Unakuta kwamba wakina mama, kwa sababu ya kukosa taarifa za kutosha, wanakuwa wanapita njia za panya au wanapita kwenye vichochoro ambao tatizo hata juzi tuliona uh, Tanzania walikuwa wanakimbizana nalo kwenye boda ya Tunduma au kwenye mpaka na Tunduma. Wale wafanya biashara na huku mara nyingi ni vijana, lakini na kina mama pia unao wanakwemo katika mazingira yale, lakini sera za usawa wa kijinsia zinatekelezwa? Lilian Liundi, mkurugenzi wa TGNP Mtandao jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, anaendelea kufafanua swala la usawa wa kijinsia katika um, sera zetu na hiyo mikataba limewekwa bayana Ukiangalia sera za kibiashara katika nchi ya Rwanda, nchi ya Tanzania na nchi ya Uganda kwa kiwango kikubwa zimeingiza masuala ya jinsia. Lakini swali kubwa ni utekelezaji, kwamba hakuna utekelezaji wa kutosha katika hizo sera. Unasikiza juu haki zako kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Mada yetu ni haki za wanawake wafanyabiashara mipakani. Dar es Salaam tunapatikana kupitia masafa ya 90.0 FM. Tupo TGNP Mtandao, shirika iliyo mstari wa mbele kutetea usawa wa kijinsia na haki za wanawake jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, katika harakati za kutoa elimu na taarifa muhimu juu ya changamoto mbalimbali zinazowakumba wanawake wafanya biashara maeneo ya mipakani. Wadau mbalimbali wa masuala ya usawa wa kijinsia na haki za wanawake wakiendelea na funzo mbalimbali kwa njia ya vitendo na TGNP Mtandao, nilipata fursa ya kuzungumza na moja ya wawezeshaji wa mafunzo hayo kutoka TGNP Mtandao. Bila shaka, Beatrice Ezekiel hakusita kueleza dhana mbalimbali ya masuala ya kijinsia hususan kutambua maana ya maneno haya mawili, jinsi na jinsia, ni msingi wa kuelewa falsafa nzima ya usawa wa kijinsia. <laughs> Jinsi na jinsia ni maneno ambayo kwa namna moja au nyingine jamii inaitumia hivyo hivyo, kama neno kama ni sawa, lakini haya ni maneno mawili tofauti. Jinsi ni mtu alivyoumbwa kibayolojia, kama ni ke au me, na jinsi ya mtu haibadiliki. Ameumbwa hivyo atabakia hivyo, mwanamke au mwanaume. Lakini unapoongea jinsia, hiyo ni mahusiano yaliyojengwa katika jamii, jinsi ambavyo wanawake na wanaume watahusiana katika majukumu wanayofanya, katika rasilimali, katika fursa mbalimbali. moja wa wawezeshaji wa mafunzo kutoka TGNP Mtandao, Beatrice Ezekiel akieleza dhana nzima juu ya usawa wa kijinsia. Ni matumaini msikilizaji wa Idhaa ya Kiswahili ya Radio France International umeweza kuhabarika na kuelimika na makala haya, Jua Kizako. Kumbuka, unaweza kuipata makala haya kwenye tovuti yetu ya RFI kiswahili.com. Mimi Karuma Sangama, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya, ninakutakia siku njema. Wache basi na ujumbe huu kutoka Viki Kamata akisema wanawake, maendeleo barabara kabisa. Ndivyo anavyoondoka Karume Sangama katika makala ya jua haki zako. Msikilizaji, hadi hapa hatuna la ziada kutoka Dar es Salaam. Usikose kujiunga nasi tena katika nguo ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi itakapo timu saa 2:30 za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Matha Saranga, kwa niaba ya wote, kwaheri kwa sasa. fya Kiswahili na kwa burudani hiyo ya muziki kutoka kwake Acon ndio tunavyotamatisha matangazo yetu katika nguo hii ya kwanza. Punde ni Radio France International.