ni saa moja na nusu za asubuhi Afrika Mashariki, saa 12 na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Rais wa Zimbabwe Robert Mugabe agoma kujiuzulu licha ya shinikizo nchini mwake, asema ataongoza kikao kijacho cha chama tawala. Mahakama ya juu nchini Kenya kutoa uamuzi hii leo juu ya ushindi wa Rais Uhuru Kenyatta. Na mabadili, mabadiliko katika baraza la mawaziri nchini Ufaransa yasubiriwa hii leo. Karibu katika matangazo yetu ya asubuhi, leo Jumatatu Novemba 20, ikiwa ni ngwe ya kwanza matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www.rfi kiswahili.com. Usisite kutembelea ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, na ukiwa na lolote nitumie ujumbe wako hapa studioni kwenda nambari ukianza na alama ya kujumlisha 255764015747 Kinyume cha matarajio ya wengi, rais wa Zimbabwe Robert Gabriel Mugabe hajatangaza kujiuzulu, na badala yake, katika hotuba yake, amesema anataraji kuongoza kikao cha chama tawala Zanu PF kitakachofanyika mwezi ujao, licha ya uamuzi wa chama chake kumwondoa kuwa mwenyekiti, pamoja na maandamano ya kumtaka kujiuzulu Robert Mugabe, rais mwenye umri mkubwa kuliko wote ulimwenguni, alitarajiwa kujiuzulu kupitia hotuba hiyo, wakati ambapo chama cha Zanu-PF kilimpa makataa ya hadi leo mchana kuhakikisha amejiuzulu. Badala yake, amesema katika siku zijazo ataongoza mkutano mkuu wa chama. The Congress is due in a few weeks. Mkutano wa chama utakuwa wiki chache zijazo kutoka sasa. Nitaongoza mchakato wake ambao hautakiwi kuleta mgawanyiko mbele ya macho ya umma. Umati wa watu ulijitokeza jana kuandamana kuomba kujiuzulu kwa rais Mugabe. Albert Gumbo ni katibu mkuu wa chama cha Alliance for the People's Agenda amesema wananchi wanaunga mkono hatua wa ya jeshi. Uh, population... ilikuwa ni historia, maana wananchi wameandamana kuunga mkono kuondoka kwa Rais Mugabe. Ilikuwa ni kuunga mkono jeshi, lakini hii haimaanishi kwamba kesho, kama jeshi halitobadilika litapongezwa. Inafaa jeshi lirejee kambini na raia wachukue madaraka. Kwa sasa watu wote wanaunga mkono jeshi. Inabidi mabadiliko yasibaki pekee katika kumwondoa Mugabe. Mabadiliko inabidi yaendelee, inafaa kuwepo kwa uchaguzi huru, mabadiliko ya uchumi, uhuru kwa wote, kote nchini. Wachambuzi wa masuala ya siasa wanazungumziaji hali hii nchini Zimbabwe. Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa, anazungumza akiwa Mwanza, Tanzania. Kunaashiria bila shaka mwanzo wa mwisho wa enzi na utukufu wa Bwana Robert Mugabe katika siasa za Zimbabwe. Kila jambo lina mwanzo wake na kila jambo lina mwisho wake. Tokea eh, jambo hili ilipotokea la mapinduzi, ambayo yalionekana ni mapinduzi ya kimkakati zaidi pengine kuliko mapinduzi mengi yaliyo kutokea duniani, u -u watu wengi, wachunguzi wa mambo na wakosoaji, walishagundua na walishajua wazi kabisa kwamba enzi za Mugabe zimekwisha katika madaraka ya Zimbabwe. Bila shaka nafikiri mkakati uliosukwa vyema ni Mnangagwa na wapiganaji wengine ni dhahiri ulikuwa ni mkakati muhimu wenye nguvu na wenye uwezo mkubwa. Wito andamana, wa kuandamana umetolewa tena siku ya Jumatano kuhakikisha rais Robert Mugabe anajiuzulu. Aliyekuwa mkuu wa jeshi nchini Sudani Kusini Paul Malonga wan amekwenda nchini Kenya kwa matibabu ya afya yake Awan amekubali kuachana na ombi lake la kurejea jimboni Bahirel Gazal baada ya rais Salva Kir kukataa ombi hilo. Rais Kir alimhoji sababu za kurejea jimboni kwao licha ya kumhakikishia utaratibu kufanyika baada ya kurejea kutoka Kenya kupata matibabu. Mahakama ya juu nchini Kenya hii leo inataraji kutoa uamuzi kuhusu ushindi wa rais Uhuru Kenyatta baada ya kesi kufunguliwa kupinga ushindi wake uliopatikana katika marudio ya uchaguzi wa Oktoba 26. majaji wa mahakama ya juu nchini Kenya walikuwa na siku ndefu ya kikao hapo jana kuhitimisha hukumu yao juu ya kesi zilizowasilishwa katika mahakama hiyo Dr. Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa akiwa Bungoma nchini Kenya leo mahakama kuu inatarajiwa kutoa uamuzi kuhusu kesi ya uteuzi wa rais bila shaka kuna se-vipengele viwili vya uamuzi huu Mwanzo kabisa ni kwamba upande wa Jubilee utasherehekea kabisa ikiwa Rais Uhuru Kenyatta ataidhinishwa kuwa rais wa Kenya, na pili ni kwamba huenda kesi hii ikipoteza, bila shaka itabidi kwamba e, uchaguzi uweze kurejelewa baada ya miezi mingine mitatu. Kwa hivyo ni uamuzi ambao bila shaka unazuburiwa kwa hamu kabisa na pande hizo zote mbili upande ambao ulishtaki na upande ambao unamtetea rais. Kwa hivyo uamuzi unaweza kwenda upande wowote, baada ya wale majaji sita kuweza kutoa uamuzi wao leo mida saa tano mchana. Ni sauti yake Dr. Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa akiwa Bungoma nchini Kenya. Rais Yoweri Museveni wa Uganda amesema yeye ye, ni Mkristo na mfuasi wa Yesu Kristo, hagopi kifo kwa sababu ufufuo wa Yesu Kristo unathibitisha kuwa anaweza pia kupaa baada ya kifo. Rais Mugabe amesema hayo wakati akihutubia wa Kristo katika viwanja vya Kibua katika mji wa Lira kwenye ibada maalum ya kuchangisha fedha kwa ajili ya uboreshaji wa kanisa la mji huo ambapo shilingi bilioni mbili zinatakiwa ili kukamilisha mradi huo. Rais Museveni ametumia shughuli hizo kuwaelekeza maafisa wa jeshi la nchi hiyo kuratibu operesheni zinazolenga kukuza uchumi nchini humo na kuhakikisha raia wa Uganda wanaepuka umasikini. Libya itachunguza madai ya biashara ya utumwa kufanyika nchini humo, imefahamisha serikali inayotambulika kimataifa, kufuatia video iliyosambaa ikionyesha wahamiaji wakiuzwa. Libya ambayo inakabiliwa na utovu wa usalama imekuwa kitovu cha safari za wahamiaji wengi wanaofanya safari kwenda barani Ulaya, huku wengi wao wakijipata wakinyanyasika mikononi mwa wafanyabiashara ya kusafirisha watu. RFI Radio France Internationale. ni saa moja na dakika 36 kwa saa za Afrika Mashariki, saa 12 na dakika 36 Afrika ya Kati. Kulingana na waziri wa fedha nchini Ufaransa, Bruno Le Maire. Kuna kunatarajiwa kufanyika mabadiliko katika baraza la mawaziri hii leo Jumatatu Novemba 20, mabadiliko ambayo huenda yakawa ya kiufundi, lakini huenda pia kukawa na mabadiliko ambayo hayakutarajiwa. Ali Bilali Poji hii, mabadiliko haya yanakuja baada ya kuteuliwa kwa Christophe Castaner, msemaji wa serikali kuwa mwenyekiti wa chama cha rais Emmanuel Macron, ambapo inabidi kumpata msemaji mwingine wa serikali kuna majina mengi yanaendelea kutajwa ikiwemo jina la Benjamin Griveaux ambaye anapewa nafasi pamoja na Julien de Normandie, ambao ni watu wa karibu na rais Macron, na ambapo mmoja kati ya hao atayechaguliwa ataendesha mkutano wa waandishi wa habari baada ya kufanyika kwa kikao cha baraza la mawaziri. Swali kubwa ambalo linajitokeza ni kwamba itakuwa ni kumteua msemaji mpya wa serikali pekee au itakuwa fursa pia kuweka usawa wa kisiasa. Taarifa za chini kwa chini zinataja majina ya mawaziri kadhaa ambao wataondoka serikalini ikiwemo Jacques Mezard, waziri wa ushirikiano wa wilaya, Bruno Lemaire, waziri wa fedha, ambapo itakuwa ni mshtuko mkubwa. Jambo jipya ambalo halifahamiki ni kwamba Christophe Castana, ambaye kwa sasa ni mwenyekiti wa chama, anaweza kubaki kuwa katibu mkuu wa serikali anayehusika na ushirikiano na bunge. Mwenyewe amebaini kuwa ndiyo hilo linawezekana. Hukuu wengine wakiwemo watu kutoka upande wa chama chake wanaona italeta mkanganyiko. Shukran Ali Bilal. Kansela wa Ujerumani Angela Merkel ameeleza kusikitishwa na hatua ya kuvunjika kwa mazungumzo yaliyolenga kunda serikali mpya na kuwapa kuongoza uchumi mkubwa wa Ulaya kupitia mzozo huo. Bi Merkel amesema atafanya kila aliwezekanalo kuhakikisha taifa la Ujerumani linafanya vizuri licha ya kipindi hiki kigumu linachopitia. Mamlaka nchini Colombia imekamata zaidi ya tani mbili za dawa aina ya kokein mali ya kundi dogo ndani ya chama cha wapiganaji wa zamani waliosalimisha silaha zao FARC. Jeshi limefahamisha operesheni ya anga na ardhini iliyofanywa na jeshi iliteketeza ba, maabara ya koka katika mpaka wa Tumaco. Operesheni hiyo ilibaini zaidi ya tani mbili za dawa hizo kabla ya kuelekea viwanjani. na Fredrik Nwaka, napitia ujumbe wako. Martin Petro Ngokolo wa Geita unasema Mugabe anajiondolea heshima, ni vema akubaliane na hali ya maamuzi ya chama ya kutaka jiuzuru, kwani kuweka kwake mgomo kunaleta tafsiri mbaya kwa viongozi na raia. Halima Bamhiga wa Sound Media team Kibaha Pwani Tanzania Mugabe achie ngazi tumbo na anakuwa na uchu wa madaraka Joel Morgan Matukuyu Mbea Tanzania unasema Mugabe anapaswa kuendelea kushauriwa ili kuepukana na machafuko yanayoweza kutokea nchini mwake Mugisha Chironda kwani mzee Mugabe hajatambua kama wakati wa kuitwa raia umefika. Tunasubiri rais mpya, tumechoka na wewe. Shirake Butike wa Kalemi Tanganyika DRC, mzee Mugabe kwa umri wa miaka 93 hakika unapaswa kupumzika, maana Zimbabwe sio yako, bali ni ya Mwenyezi Mungu. Juma Makamba wa Salasala Dar es Salaam Tanzania, Mugabe, hebu tumia busara, achia tu madaraka ili ukae kwa heshima. <coughs> Saa moja na dakika arobaini Afrika Mashariki. Habari za asubuhi, Fredrick Nwaka. Nam, ni njema kabisa Martha Saranga. Karibu kwa taarifa za viwanjani. Nam, nashukuru sana. Tuanzie kule nchini Italia, ambapo rais wa chama cha soka nchini humo Carlo Tavachio amesema chaguo lake la kwanza kwa mwalimu atakayefundisha ja timu ya taifa ya Italia kwa sasa baada ya kufutwa kazi kwa Gianpaolo mm -hmm. venture ni kocha wa Chelsea Antonio Conte. Kumeorodheshwa majina ya makocha kadhaa ambao wanapewa nafasi ya kurithi mikoba ya Ventura, wakiwemo kocha wa sasa wa Juventus Massimiliano Allegri, uh, Roberto Mancini pamoja na Carlo Ancelotti, kocha aliyefutwa kazi kwenye klabu ya Bayern Munich. Lakini uh, Tavachi wanasema angependa sana kumwona Antonio Conte akirejea kuifundisha Italia ambayo aliachana nayo mwaka elfu mbili na kumi na sita baada ya kukamilika kwa fainali za kombe la mataifa barani Ulaya zilizofanyika nchini Ufaransa. Utakumbuka matha Italia ilimfuta ili hmm, kazi kocha huyu baada ya kushindwa kukufuzu kwa kombe la dunia walipoondolewa na Uswisi kwa jumla hmm, bao moja kwa bila hmm. Nam nikielekea nchini England, mshambuliaji wa Manchester United aliyerejea uwanjani Zlatan Ibrahimovich amesema United inaweza kuikamata Manchester City katika mbio za kuwania taji la ligi kuu ya soka nchini England. Ibrahimovich alirejea uwanjani na kuingia kunako dakika za mwisho za mchezo wakati United ikitandika Newcastle mabao manne kwa moja na hivyo basi kufikisha alama 26, 8 nyuma ya City ambayo inashika nafasi ya kwanza kwa kuwa na alama 30 na nne nchini Ufaransa, baada ya mizunguko kumi na tatu ya ligi kuu ya soka nchini humo kukamilika, klabu ya Paris Saint Germain imeendelea kushikilia usukani kwa kujikusanyia alama thelathi na tano sita mbele ya mabingwa watetezi Monaco wanaokamata nafasi ya pili wakiwa na alama ishirini na tisa Olympic Lyon ina alama ishirini na sita nafasi ya tatu, na Olympic Marsei ina alama ishirini na nne katika nafasi ya nne. Na jana kulikuwa kuna mchezo mmoja wa ligi kuu ya soka nchini England ambapo Kocha David Moyes alianza vibaya kibarua chake katika klabu hiyo, klabu ya West Ham United baada ya kuchapwa mabao mawili kwa bila na Watford katika mfululizo wa ligi kuu ya soka nchini England. Moyes alikabidhiwa jukumu la kuinua, uh, West ham kama wiki mbili zilizopita martha, no, mara baada ya kutimuliwa kazi kwa kocha Slaven Bilic, na hivi sasa klabu yake inashika nafasi ya kumi na nane katika ligi kuu ya soka nchini England. Mengi zaidi ni awamu ya pili. Asante Fredi, shukran. Karibu katika mahojiano msikilizaji wa RFI Kiswahili. Kinyume cha matarajio ya wengi, rais wa Zimbabwe Robert Gabriel Mugabe hajatangaza kujiuzulu, na badala yake katika hotuba yake amesema anataraji kuongoza kikao cha chama tawala Zanu-PF kitakachofanyika mwezi ujao, licha mwezi mnikiti, ya uamuzi wa chama chake kumuondoa kwa mwenyekiti pamoja na maandamano ya kumtaka kujiuzulu. Fredrik Nwaka Ali zungumza na Hamdun Marsel, mchambuzi wa siasa akiwa Mwanza, Tanzania. Kunaashiria bila shaka mwanzo wa mwisho wa enzi na utukufu wa bwana Robert Mugabe katika siasa za Zimbabwe. Kila jambo lina mwanzo wake na kila jambo lina mwisho wake. Tokea eh, jambo hili lipotokea la mapinduzi ambayo yalionekana ni mapinduzi ya kimkakati zaidi pengine kuliko mapinduzi mengi yali kutokea duniani, U -u watu wengi, wachunguzi wa mambo na wakosoaji, walishagundua na walishajua wazi kabisa kwamba enzi za Mugabe zimekwisha katika madaraka ya Zimbabwe. Bila shaka nafikiri mkakati uliosukwa vyema kina Emerson na wapiganaji wengine. Ni dhahiri ulikuwa ni mkakati muhimu wenye nguvu na wenye uwezo mkubwa, maana ulihusisha wale wenye nguvu ya kubeba mabunduki na vifaru mitaani na wale wanaoweza kusema madaraka ya serikali sasa yamekoma, na ndio maana unafanikiwa. Kuna fununu kwamba hatua hii ilipangwa mahususi kwa nia ya kumnusuru Rais Mugabe ambaye alionekana kukerwa na shauku ya mkewe kurithi nafasi yake. Hili lina ukweli wowote eh? Lina ukweli kiasi fulani, kwa sababu wazi kabisa kwamba Robert Mugabe, kama Robert Mugabe ana mapenzi na mkewe Grace, lakini vile vile ana kumbukumbu kumbu na historia na tarehe kubwa ya uhuru wa Zimbabwe. Lakini jambo liliokuwa limemshinda ni kwamba alikuwa amezidiwa nguvu sana sana, tena na huyu mwanamama ambaye bado ni kijana na damu na kimbia, na wa madaraka, ana damu inakimbia, anaujwa madaraka, japokuwa hana historia yoyote katika mapambano ya kuleta uhuru wa Zimbabwe. Nafikiri huyu alitaka kumwondoa mzee Mugabe kwenye, kwenye njia sahihi na kumpeleka pahala ambako pangeleta aibu, si kwa Mugabe tu bali na kwa Zimbabwe nzima. Ndio bwana Mduni, tutarajie rais Mugabe akitangaza kujiuzuru kirahisi na makamu wake kuchukua nafasi kama inavyotangazwa, na ndivyo itakavyokuwa kwa sababu eh, kila jambo lina mwisho wake. Ukamakuwa mzee Mugabe upo, lakini si kweli kwamba hamwamini Mnangagwa. Emerson ni mtu ambaye amekuwa wa karibu sana kwa mzee Mgabe kwa upande mmoja, lakini Emerson huyu huyu amekuwa na mikwaruzano mingi na mzee Mgabe, na ukikumbuka kwenye miaka ya tisini, waliwahi kugombana na hawa na kama ilivyotokea sasa, japokuwa sasa wanagombana na maamuzi yanatolewa dhidi yake Mnangagwa lakini mzee Mugabe akiwa tena, sio mzee Mugabe yule akiwa ni mzee Mugabe aliyechoka ambaye uwezo wake wa kusimamia mambo umepungua sana kulingana na umri wake. Hiki kinachojiri nchini Zimbabwe kinaashiria nini katika demokrasia barani Afrika? Demokrasia ya Afrika kwa ujumla ni ngumu sana, na ina mtazamo na mwelekeo tofauti sana na demokrasia tulizozoea katika ulimwengu wa kisasa. Kuna wataalamu wanaozungumza habari ya demokrasia ya Afrika, eh, demokrasia ya Afrika yenye utamaduni wa Afrika yenye mguso na yenye mwelekeo wa Afrika tutarajie nini sasa, baada ya kufutwa uanachama kwa uongozi kwa rais Mugabe? Ata, atakaa nyumbani na hana usemi, hawezi kuwa na usemi wowote, atatunzwa kama mzee, na bila shaka hakuna kinachoweza kutokea kwa sababu amechoka bila shaka, na Zimbabwe itaanza kutawaliwa na akina Mnangagwa katika utaratibu ule ule wa Zanupf, japokuwa pengine huenda ukawa kidogo na marekebisho <sighs> Na msikilizaji, ni sauti yake Hamduni Marcel katika mahojiano na mwenzangu Fredrick Nwaka, ni wakizungumzia matarajio ya wengi alikuwa ni kuona rais wa Zimbabwe Robert Mugabe akijiuzulu, lakini hata hivyo amegoma kujiuzulu na badala yake amesema anataraji kuongoza kikao cha chama tawala Zanu PF mwezi ujao. Na sasa nampisha Sabina Crispin na Bigambo katika makala mazingira, leo dunia yako kesho. Ni matumaini yangu. Hujambo msikilizaji popote pale ulipo, karibu katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho. Leo katika makala haya tunaangazia ushirikishwaji wa wanawake katika suala la utunzaji mazingira. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo. Karibu, fuatane nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya, karibu. Wakati wa mkutano wa ishirini na tatu wa mabadiliko ya tabia nchi wa Umoja wa Mataifa, washirika wa mkutano huo walifikia uamuzi wa kutambua nafasi ya wanawake katika utunzaji wa mazingira. Aidha, imeelezwa kwamba sera ya ujumuishwaji wa jinsia zote katika kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi kitaifa na kimataifa ni muhimu sana. Ni kwa namna gani basi wanawake wanashiriki katika suala la utunzaji mazingira? Nuzrak Dawson ni mdau wa mazingira na mwanahabari wa habari za mazingira kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Eh, ni kweli kwamba wanawake ni, ni muhimu sana katika utunzaji wa mazingira na ukumbuke kwamba kiutamaduni tu sehemu kubwa wanawake ndio wanasimamia vizuri rasilimali zetu za asili na kwa namna nyingine pia wanawake pia wana ndio waathirika wakuu wa uharibifu wa, wa, wa, wa, wa mazingira. Kama unafahamu kwamba sehemu kubwa hasa maeneo ya vijijini, ambayo ndio sehemu kubwa, kwa mfano kama hata Tanzania hata huko Uganda au Kenya, wanawake wanakaa vijijini na ndio ambao wanatumia muda mwingi sana kusaka maji au kutafuta kuni na, na, na kadri ambavyo E, misitu inavyofia kwa mazingira yanavyoharibika, ndivyo ambavyo umbali sasa kutafuta hizo kuni unazidi kuongezeka au kutafuta hizo vyanzo vya maji unazidi kuongezeka k unakuta kwamba kwa, kwa kiasi kikubwa wanawake ndio waathirika wakuu. Sasa, kwa namna gani hawa wanawake wanashirikishwa kwenye masuala ya utunzaji wa mazingira? Ni, ni, ni swala la mjadala mpana na utafiti, lakini kwenye kama kwenye masuala ya sera sera ziko wazi. Ukiangalia hata sera yetu ya hapa Tanzania sera ya taifa ya mazingira ya mwaka elfu moja mia tisa tisini na saba inaeleza wazi uh, mchango wa wanawake katika kukabiliana au katika usimamizi wa mazingira. Kuna sehemu kabisa, nadhani na kama kifungu cha arobaini na tatu kinaonyesha kabisa namna ambazo serikali inataka kuwashirikisha wanawake katika usimamizi wa mazingira kwa kuwapa elimu namna ya kusimamia rasilimali zetu. Hasa hii ni muhimu sana, na ndio maana anasema kwamba sio tu kwenye mkutano wa juzi kima wa kimataifa ambao umeisha, wamezungumzia hilo, hata si wenyewe kitaifa, tulishaona hivyo muda mrefu hasa. Kwa nini nasema? Kwenye maandiko yapo kwa hata Kenya, pia kwenye sera yao ya taifa ya ya mazingira mwaka elfu mbili na kumi na tatu kumalizia masuala ya jinsia ambayo kwa sehemu kubwa yanagusa wanawake. Licha ya sera kuweka wazi umuhimu wa kushirikishwa kwa mwanamke katika suala la mazingira, bado utekelezaji wake unasuasua, kama anavyoeleza mwalimu Bahati Elieza kutoka Kibaha, Tanzania. Mimi naona mwanamke ashirikishwi kama ipasavyo, kwa sababu katika nchi nyingi za kiafrika tunaona kama mwanamke hmm, hawezi. Ule mfumo dume umetufanya tusione thamani ya kumshirikisha mwanamke kwenye mambo mengi ikiwa kimojawapo katika utunzaji wa mazingira. Na katika utunzaji wa mazingira mimi ninachoona vingi wanaangaliaga maslahi, kama ukiangalia maslahi kile kitu hakiwezi kufika mbali. Lakini huyu huyu mwanamke, hivi hivi vikundi vya kina mama vikatumika na vikapewa elimu, nina uhakika kabisa vitaendelea. Tuchukulie mfano jinsi walivyoweza kusimamia vikundi vya vikoba, ndivyo hapo utakapojua kuwa mwanamke akiwa committed kweli anafanya kitu. Kwao nchi nyingi za Afrika hawajamshirikisha Ipasavyo, wangeona matunda yake. Katika maeneo mengine duniani ni mafanikio yapi yamefikiwa baada ya kumshirikisha mwanamke katika suala la utunzaji na uhifadhi wa mazingira? Mwanahabari Nusrak Dawson anatueleza zaidi. Ukiangalia baadhi ya nchi zili zimejaribu kuwashirikisha wanawake na zimefanikiwa, yani kwa mfano kuna ripoti hapa za UN zinaeleza kuwa Misri iliwafundisha wanawake namna ya kutumia biogas, yani ni nishati jadidifu katika kupika. Kwa hiyo badala ya kutumia kuni eh, na nini, wakawafundisha kutumia hii hii biogas na wamefanikiwa. Mauritania nako walipunguza hewa ya ndani na wakapunguza muda wa wanawake eh, na watoto kwenda kutafuta uh, kuni kutokana na jitihada hizo hizo, uh kule China, China unajua kabisa ni moja ya nchi ambazo zimeathirika sana na <laughs> uchafuzi wa hali ya hewa, lakini nao wanapambana na wanashirikisha vizuri wanawake. Kama tukiwashirikisha vizuri hawa wanawake kwa kiasi kikubwa tutakuwa tunatatua hili tatizo kwa kiasi kikubwa, kwa sababu kadri siku zinavyoenda ni kwamba kasi ya uharibifu wa mazingira ni kubwa sana, uh, kubwa sana hata ukiangalia ripoti ya ya hali ya mazingira ya mwaka elfu mbili na kumi na nne ni, ni ripoti ya serikali kabisa, uh, inaonyesha kwamba wastani kwa kila mwaka Tanzania inapoteza takribani hekta laki nne uh, mwana za misitu yani, tusipokabiliana saa eza kwa kuwafundisha au kuwashirikisha wananchi katika upandaji wa miti, katika kutafuta nishati mbadala ya kupikia, kuna hatari sana misitu ukaendelea kupotea. Pamoja na kutambua umuhimu wa wanawake katika suala la utunzaji mazingira bado wanawake wamekuwa wakikabiliwa na changamoto kadha wa kadha pale wanapoanzisha vikundi mbalimbali vya kusaidia utunzaji mazingira. Amina Isa Bwanari ni mmoja wa wanakikundi wa kikundi cha Masokoa kilichokuwa kikijihusisha na utunzaji wa mazingira katika eneo la Buguruni jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Kwa kikundi kama cha wa watu kama wanne hivi, tukapata leseni na nini na nini, kaomba kazi manispa za usafi, kwa tunasafisha barabara pamoja na kusafisha mifereji ya wazi mikubwa ile, lakini pesa tulikuwa tunalipwa na manispaa kila mwezi umefanya kazi toka elfu mbili na tano mpaka elfu mbili na na nane. Baadaye kazi zikatangazwa tena, tulivyoomba basi tukakosa sasa, kwa sababu tulikuwa tumetumia gharama kubwa sana, unajua gharama kubwa sana za uendeshaji, kuzoa takataka mtaani, kufagia barabara, kusafisha mifereji, kwahiyo yaani tukajikuta na mtaji wote ukawa umeishia huko, vikundi vile vinakuwa havina uwezo. Kwa hiyo serikali ilikuwa anatakiwa labda ivisaidie izi, ili viweze kuinuka na kufanya hizo kazi sasa. Badala yake saingine mtu unakuwa unapenda kufanya hiyo kazi, labda una u huna uwezo labda huna vifaa, huwezi kupata msaada huko serikali, labda hata kama ni ukikopesha, alafu na mkataba wenyewe wanaotoa ni wa muda mfupi Labda uende benki ukakope mwaka mzima, yani basi, bila najikuta uende ukakope, halafu kopa, ukakosa mkataba, utafanyaje? Hizo ndio changamoto. Wanakupa mkataba wa mwaka mmoja tu na dhamani kwenda kukopa benki ili uweze kujiendeleza, lakini sasa so, ukienda kukopa, ukaja wakatangaza tenda ukakosa, inakuwaje? utarudisha na nini pesa za watu? Basi ndo unajikuta umeishia tu hivo hivo, basi Nini kifanyike ili wanawake wajione katika nafasi sawa katika utunzaji na uhifadhi wa mazingira? Unajua, kibinadamu kama wewe una jitihada afu yule mtu ambaye atakiwa kuwezesha hata gusi ni swala, lakini kuna changamoto moja Unajua, hili swala la mazingira ni mtambuka. Ni kweli kwamba serikali zinatakiwa zi ndio ziwawezeshe sana wanawake, kwa sababu ndizo zi tumezichagua zituboreshee maisha ma, ma yetu, lakini ukiangalia na serikali zenyewe kila siku zinalalamika kwamba rasilimali ni kidogo, kwa sababu naamini kwamba hata wanawake wa wanagusia swala la labda la fedha, waweze kupata labda kupanda miche mingi zaidi lakini serikali hiyo hiyo kila siku kusoma kwenye bajeti, kwenye zinalia wana fedha kidogo kwenye miradi ya mazingira. Na nafikiri kitu cha kwanza kwanza kwa serikali inabidi ziongeze sasa bajeti zao za taifa kwenda kwenye mazingira, ni hilo halifichiki na lipo wazi. Lakini jambo la pili ni kwamba, sasa wadau mbalimbali, ukiachana na serikali, mimi na wewe tunaguswa kwa kiwango gani katika kuwaunga mkono hawa wanawake? kwa sababu kuna mda fulani nakatisha tamaa. Hata hapa tu Dar es Salaam unakuta, daslam kina mama wanasafisha mitaro pembeni pale, lakini mtu pia anarusha ana kopo lake, yuko kwenye daladala anarusha pale, ambapo unaona wanawake watasafisha mazingira. Kwa hivyo unaweza usiwape hela, lakini kama una support hata tu, ile, sama, morali, kama inawa, inawatia moral, lakini hata kama hatatu okay. Issue ya kwenye swala la fedha, sisi tunaweza ukajitolea ukitoa oh, shilingi mia mimi nikitoa shilingi mia mbili tunafahamu kwamba kuna asasi nyingi za kiraia wanaweza wakaanzisha hizo kampeni, tukawachangia akinamama wakaendeleza hizo kampeni zao za kutunza mazingira. Hadi hapa msikilizaji, sina la ziada na kushukuru kwa kuwa nami katika makala haya. Jina langu ni Sabina Crispin Nabigambo. Leo tulikuwa tukiangazia nafasi ya mwanamke katika utunzaji wa mazingira. Hadi wakati mwingine na kutakia siku njema, kwa heri. Shukran Sabina Crispin na Bigambo. Asante msikilizaji kwa kutegea sikio kwanza, etu, ya kwanza ya matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili. Tukutane tena saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Msimamizi ni Victor Robert Wille, mitamboni ni Emmanuel Mbando, mimi ni Martha Saranga. Kwaheri kwa sasa. Nam no. Msikilizaji, msanii Ulamidi anasema everyday is not Christmas, kutoka nchini Nigeria. Ndivyo tunavyotamatisha yangu ya kwanza ya matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili punde. Ni Radio France International. Kwa heri kwa sasa.