Ni saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu maeneo ya maziwa makuu, saa we ya Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka. Ni Ijumaa ya Novemba 24 mwaka 2017. Miongoni mwa habari kuu za dunia, aliyekuwa makamu wa rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa kuapishwa baadaye leo kuwa rais wa Zimbabwe. Viongozi wa dunia waendelea kulaani biashara wa wahamiaji nchini Libya, na wapinzani nchini Syria wakubali kushiriki mazungumzo ya amani mjini Geneva, Uswisi. Habari kamili, msikilizaji, kumbuka matangazo haya pia yanasikika kupitia tovuti kwa anwani ya wwwrf kiswahilicom na redio wa shirika, nawe ukiwa na nafasi unaweza kushiriki au kunitumia ujumbe mfupi kwenye mtandao wetu wa kijamii wa Facebook, andika rf Kiswahili. Pia nitumie rafa yako kwenye nambari yetu ya simu, anza na alama ya kujumlisha ama plus, kisha nenda 255 764015747 nami nitausoma ujumbe wako pasina shaka hapo baadaye. Tukianzia huko Zimbabwe, makamu wa rais wa nchi hiyo aliyefutwa kazi Emerson Mnangagwa hii leo anatarajiwa kuapishwa kuwa rais wa nchi hiyo baada ya Robert Mugabe kujiuzulu mapema wiki hii. Kuapishwa kuwa kwa Emerson Mnangagwa kunahitimisha utawala wa rais Robert Gabriel Mugabe aliyehudumu kwa miaka 37 tangu yaingie madarakani mnamo mwaka wa 1980 nchi ikipata uhuru kutoka wakoloni wa Uingereza. wa nchi mbalimbali zimetuma wawakilishi huku nchi ya Uingereza ikiwakilishwa na waziri anayeshughulikia maswala ya Afrika Rory, uh, Stewart tayari amewasili katika nchi hiyo kwa mazungumzo kabla ya kushuhudia kuapishwa kwa Emerson Mnangagwa. Martin Olo ni mchambuzi wa siasa na yeye anazungumzia hatua ya mataifa ya kigeni kutuma wawakilishi wao nchini Zimbabwe, akiwa jijini Nairobi nchini Kenya nafikiri wanatumaini kwamba labda baada ya kuondoka kwake rais Mugabe na kuingia kwake Emerson Mnangagwa, kutakuwa na nafasi ya kuweza kubadili Zimbabwe, na labda tumaini lao lina misingi, lakini wengi tunafikiria labda ni mapema sana kuanza kusherekea, kwa sababu hatujui kwamba Emerson Mnangagwa ambaye itikadi zake na za kisiasa kidogo hazitofautiani sana zake Mugabe. Kwa hivyo labda kabla ya kuanza kusherekea eti demokrasia imeingia, tuanze kutue, uh, kidogo na tashwishi. Ni mtazamo wake, Martin Olo, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Msikilizaji, Emerson Mnangagwa anaapishwa kuchukua nafasi ya Robert Mugabe aliyejiuzulu akiwa na umri wa miaka tisini na mitatu baada ya uh, juhudi zake za kutaka kumrithisha uongozi wa nchi mke wake Grace Mugabe kugoga, kugonga mwamba na Mnangagwa anaapishwa leo. Ali Bilal. Lakini swali hapa, mzee Mugabe yuko wapi? Ni swali ambalo wengi wanajiuliza tangu kutangaza kujuzulu kwa Rais Robert Gabriel Mugabe. Kumekuwa na ukimya na haijulikani wapi alipo kwa sasa, anafanya nini na mazingira gani ya kuondoka kwake. Kama ilivyo kwa marais wote wa zamani ana haki ya kupewa kiinua mgongo, lakini hakuna asiyefahamu kwamba kiongozi huyo wa zamani mwenye umri wa miaka 93 alijadiliana mambo kadhaa ya ziada. Kwa mujibu wa kituo cha habari Reuters, ambacho kimetaja chanzo kutoka kwa jopo la majadiliano, Mugabe alikataa pendekezo la kuondoka nchini Zimbabwe na kwenda kuishi uhamishoni; angelipenda kufia nchini mwake lakini pia aliomba dhamana ya usalama wake na uhakika kwamba hatoshtakiwa na vyombo vya sheria. Hadi sasa hakuna tukio au kitendo chochote cha uadui dhidi ya familia ya Mugabe isipokuwa pekee, juzi Jumatano, Novemba 22 watu kadhaa walijitokeza mbele ya shamba la Grace Mugabe huko Mazoe, kaskazini mwa Harare, wakidai warejeshewe wa, wa mashamba yao walionyang'anywa miaka mitano iliyopita na kupewa mke wa rais Mugabe taarifa ya mwandishi wetu Ali Bilal. Viongozi mbalimbali wameendelea kupaza sauti ko, uh, kulani kitendo cha binadamu kupigwa mnada huko Libya, wakati huu bara la Ulaya na Afrika wakitupiana lawama wama ku, uh, kuwa na juhudi katika suala hili. Mengi zaidi na Sabina Mpelo. Bila kung'ata maneno, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amelaani vikali tukio la raia wa Afrika kupigwa mnada nchini Libya na kueleza kuwa ni uhalifu dhidi ya binadamu. Ni uhalifu dhidi ya binadamu, ni sehemu ya biashara haramu ambayo kwa leo inaingiza pesa nyingi na kuwanufaisha wahalifu ambapo ndio chanzo cha mitandao ya kigaidi. Rais Macron ametangaza kuwa Ufaransa imeanzisha mchakato kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhakikisha azimio linaamuliwa. Upande wake Rais wa Guinea Conakry ambaye pia ni mwenyekiti wa Umoja wa Afrika Alpha Conde ameutuhumu Umoja wa Ulaya kuwa na jukumu kubwa katika biashara hiyo ya binadamu. Tunafikiri kwamba ndugu zetu wa Umoja wa Ulaya hawakuwa na haki ya kuomba Libya kuwazuia wahamiaji, wakati wanafahamu kwamba hakuna serikali na hakuna uwezo, hali ambayo inasababisha kuzuyuliwa katika mazingira magumu. Umoja wa Ulaya hauwezi kuchagua nchi ambayo haina serikali kuwazuia watu wakati ambapo hakuna uwezo. Ni tangu kuanguka kwa utawala wa marehemu Kanali Muammar Gaddafi mwaka wa elfu mbili kumi na moja, Libya ilitumbukia katika hali ngumu kiasi kwamba ndiyo imekuwa njia ya waomba hifadhi wanaoelekea barani Ulaya waziri wa Cote Divoire anayehusika na ushirikiano wa Afrika, Ali Kolubali, ambaye amewapokea wahamiaji zaidi ya elfu tatu raia wa Cote Divoire ambao wamerejea, amesema kinachoendelea kilikuwa kinafahamika passe... nimeguswa sana na kinachoendelea hii leo hakina jina. Yes. Ni kashfa isiyokuwa na jina Mais... ni jambo tulilokuwa tunalifahamu muda mrefu, tumekuwa tukitoa wito kwa viongozi wetu kuhusu kinachoendelea. Tuliongelea kuhusu hali hiyo ya utumwa karne ya 21. Baada ya kutangaza kuwa tayari kuwapokea wahamiaji zaidi ya elfu thelathini nchi ya Rwanda tayari imewapokea jana sehemu ya kwanza ya wahamiaji hao. Ni taarifa ya mwandishi wetu Sabina Mpelo. Radio France International. Afrika Mashariki ni saa moja na dakika thelathini na saba wakati kwa Afrika ya Kati ni saa kumi na mbili na dakika thelathini na saba. Watu wasiopungua watano wamekufa miongoni mwao, msichana mwenye umri wa miaka kumi na miwili katika mashambulizi yanayodaiwa kuwa yametekelezwa na wapiganaji waasi wa kihutu wa FDLR Rudi uh, katika eneo la Kibirizi, takriban kilomita 200 kaskazini mwa jiji la Goma mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Vyanzo vya kiusalama vimesema watu hao waliuawa kwa kukatwa vichwa usiku wa Jumatano kuamkia jana Alhamis, hali ambayo imesababisha uh, baadhi ya wakazi wa kijiji hicho cha Kibirizi kuyahama makazi yao. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis jana, siku ya Alhamis, aliongoza ibada maalum kuombea amani kwa ajili ya Sudan Kusini na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akisema kuwa mauaji yanayoshuhudiwa kwenye mataifa hayo, hususan mauaji ya wanawake na watoto, yanaonyesha picha mbaya kwa ulimwengu katika misa kubwa iliyosomwa kwenye viwanja vya st peter basilica papa francis amewataka viongozi wa dunia kusimama pamoja katika kulaani mauaji hayo yanayoendelea kushuhudiwa huko drc sudan kusini lakini pamoja na hayo pia aligusia mateso wanayokabiliana nayo watu wa jamii ya kiislamu wa rohingya walioko bangladesh na hivyo kuutaka umoja wa mataifa kuwashughulikia Radio France Internationale. Kwa Kiswahili. Kwa habari moto moto. Na zenye uchunguzi wa kina. Kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Kwa upande wa muda ni saa moja na dakika thelathini na tisa huko Lusaka nchini Zambia, sawa kabisa na Juba huko Sudani Kusini. Wakati ni saa kumi na mbili na dakika thelathini na tisa maeneo ya majengo jijini Goma, mashariki mwa DRC. Makundi Syria ya upinzani nchini Syria yametangaza makubaliano ya kutuma ujumbe wa pamoja kwenye mazungumzo ya Umoja wa Mataifa yanayotarajiwa kufanyika juma lijalo mjini Geneva, Uswisi katika jitihada za kidiplomasia za kimataifa zinazolenga kukomesha vita vinavyodumu uh, kwa muda wa miaka sita sasa. Emmanuel Mbando anakuja na taarifa zaidi. Tangazo hilo linakuja ikiwa ni siku ya pili baada ya Saudi Arabia kufadhili mkutano mjini Rayadhi ambao takribani makundi 140 ya upinzani yanaunganisha safu zao kabla ya kuwa na mazungumzo ya moja kwa moja na serikali ya Siria hiyo Novemba 28. Taarifa zinasema kuwa mazungumzo kadhaa yaliyoandaliwa na Umoja wa Mataifa yameshindwa kukomesha vita vya Siria ambavyo vimeripotiwa kusababisha vifo vya watu zaidi ya laki tatu tangu mwaka elfu mbili na kumi na moja huku mamilioni ya watu wakilazimika kukimbia. Mwanachama wa makundi ya upinzani dhidi ya taifa la Siria, Basma Codiban, amewaambia waandishi wa habari mjini Riadhi kuwa vikao zaidi vitafanyika ili kuhakikisha kwamba kuna idadi ya majina ya kila kundi ili kuwa na ujumbe wenye nguvu zaidi katika mkutano huo. Kipenga kimelia sasa, tuelekee viwanjani kupata iliyojiri huko naye Frederick Nwaka, karibu sana Frederick. Habari za asubuhi, ni njema sana mwenzangu Ruben Lukumbuka, asante sana. Tuanzie kule nchini eh, Italia, ambako mshambuliaji wa zamani wa timu ya taifa ya Brazili na klabu za Real Madrid na AC Milani, Robinho amehukumiwa kifungo cha miaka tisa baada ya kupatikana na hatia ya kumbaka mwanamke mmoja uh, akiwa nchini italia mwaka elfu mbili na kumi na tatu wakati huo robinho alikuwa akikipiga katika klabu ya ac milani ya italia wakati hukumu hiyo ikitolewa mchezaji huyo hakuwepo mahakamani lakini kupitia wakili wake amesema hana hatia kwa sasa robinho ambaye ameichezea timu ya taifa ya brazil michezo mia moja na kufunga mabao 28 anaichezea klabu ya Atletico Mineiro ya nyumbani kwao nchini Brazil, alikojiunga nayo aliyojiunga nayo mwaka 2015 lakini pia ni kwamba katika hukumu hiyo mwanamke ambaye alikumbana na kadhia hiyo ameamriwa kwamba alipofidia ya dola za Kimarekani elfu sabini na moja, na mjana kulikuwa kuna michezo uh, kadhaa ya, ya kombe la Europa, eh, ile michuano midogo ya AC Milani na Arsenal zimefuzwa hatua ya 32 bora ya michuano hiyo. Arsenal ilinyukwa bao moja kwa bila na klabu ya FC Colonia ya Ujerumani, wakati miamba ya Italia Milan ilichakaza Austria Wien mabao matano kwa moja huku mchezaji raia wa Ureno Andre Silva akifunga mabao mawili. Michezo mingine ya jana, Olympic Lyon vigogo wa Ufaransa hawa walitandika Apoloni mabao manne kwa mtungi, wakati Young Boys yenye ilichapa timu ya Partizan mabao mawili kwa moja. Everton ilifungwa na Atalanta mabao matano kwa moja. Timu nyingine zilizofuzwa hatua ya 32 bora ni pamoja na timu ya Zenit St Petersburg, Real Sociedad pamoja na klabu ya Sporting Braga ya nchini Ufaransa. Nam asante sana Fredrick Nwaka. Bila shaka ma, eh, habari nyingine za michezo ni katika awamu yetu ya pili ya matangazo. Shukrani. Tuelekee kwenye wasaa mahojiano. Msikilizaji, moja ya habari zetu kuu katika matangazo ya asubuhi ni huko Zimbabwe ambako ma, eh, makamu wa rais uh, aliyefutwa kazi Emerson Mnangagwa leo hii anatarajiwa kuapishwa kwa rais wa nchi hiyo baada ya Robert Mugabe kujiuzulu mapema wiki hii. Mwenzangu Frederik Nwaka amezungumza na Martin Olo ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Nafikiri wanatumaini kwamba labda baada ya kuondoka kwake Rais Mugabe na kuingia kwake Emerson Mnangagwa, uh, kutakuwa na nafasi ya kuweza kubadili Zimbabwe, na labda tumaini lao lina misingi, lakini wengi tunafikiria labda ni mapema sana kuanza kusherehekea, kwa sababu hatujui kwamba Emerson Mnangagwa ambaye itikadi zake na za kisiasa kidogo hazitofautiani to, sana zake Mgabe Kwebola, mbda, kapla, kwa hivyo labda kabla ya kuanza kusherehekea eti demokrasia imeingia tuanze kutuwe kidogo na tashwishi. Baada ya Mnangagwa kuchukua hatamu za uongozi akiwa amesaidiwa kwa kiasi kikubwa na jeshi, unafikiri jeshi litakuwa na nafasi gani katika siasa za Zimbabwe? Unajua, anayekulisha wewe anaweza kupiga ukiangalia, kwa sababu wao wanajeshi wao ndo wamesema kwamba Mgabe ondoka, tunataka kuweka mtu wetu mmoja, Mwanangagwa na Mgabe ni watu wa ambao asilia yao imekuwa ni jeshi, walikuwa pamoja katika mapambano na wamekuwa pamoja katika uongozi. Na wanajeshi wanampenda yeye Mnangagwa kwa sababu yeye anawaelewa, na bila shaka watakuwa wanamwambia we fanya hivi na wanafanya. Anajua wee tumekuleta sisi, basi itakuwa ni kama robot pale. Nam ameahidi kuinua uchumi na demokrasia, unaona. Kwa mtazamo wako kutokuwa kuna tofauti yoyote kati yake na Mugabe ambaye walifanya wote kazi kwa muda mrefu kwa karibu huwezi kuchukua mamlaka kwa njia ambayo asiyo ya kidemokrasia, alafu ukawaahidi watu demokrasia. Jamani, uh, angesema ya kwamba anaahidi kwamba baada ya sitini kutakuwa na uchaguzi, na uchaguzi huo wa yeyote ambaye anataka kugombea atajitokeza, alafu iwe hivyo. Kwa hiyo demokrasia ni uchaguzi. Huwezi kuahidi watu kitu ambacho hukukitumia kuingia mamlakani. Yeye ametumia nguvu za kijeshi kuingia mamlakani, hawezi kuahidi eh, demokrasia. Pili, hawezi kutuhakikishia kwamba atakuza uchumi. Amekuwa naibu wa rais uh, wakati Mugabe alikuwepo. Ni nini ambacho hakufanya ambacho atakifanya sasa hivi? Kwa hivyo tuwe kidogo na hofu, tukawa na tumaini kubwa kwamba mpaka tuone sera zake na tuone jinsi gani atakavyoendesha serikali ndipo tuweze kumwamini yeye. Bwana Martin Oloni, kwamba jumuia za kikanda zinaweza kweli kutatua changamoto za kisiasa katika nchi za Afrika ukiangazia swala hili la Zimbabwe? Ha, hizi jumuia hazijawahi na wala hazitafanikiwa ha, hazita, kwa sababu sisi wenyewe wa Afrika na wenyewe jenyewe, uwe Zimbabwe uwe Kenya uwe Tanzania, tujiendeshea mambo yetu vizuri, tusitarajie wengine wa nje watatusaidia kwa hivyo, wao wa Zimbabwe wa Zimbabwe wao kwamba wanataka kubadilika kutoka katika sera za za Mgabe ambazo wameishi chini yake zaidi ya miaka thelathini na saba. Wasema ya kwamba waliona uzuri na wameona ubaya na sasa wanataka kuenda kwa uzurikwa hivyo chaguo lao na uamuzi wao ndio utakaowasaidia wa wao. Mtazamo wake Martin Olo, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa jijini Nairobi nchini Kenya, akizungumza na mwenzangu Martin eh, Frederick Nwaka. Namna sasa nimpishe Victor Robert Willi anakujia na makala wimbi la siasa. Hewani ni makala ya Wimbi la Siasa kwa mara nyingine tena, nikitumaini kuwa hali yako ni njema. Karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Viktor Robert Wille, nikikusihi ungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili bado itaendelea kuelekeza dira yake nchini Zimbabwe, na kubwa ni kuhusiana na hatua ya kuondoka madarakani kwa Rais Robert Mugabe, huku makamu wake aliyemfuta kazi Emerson Mnangagwa dhahiri akionekana kumrithi Mugabe. Kulijadili kwa kina, nitaungana na wachambuzi wa siasa kutoka kule Mwanza Hamdun Marcel, lakini mchambuzi wetu wa Dar es Salaam Abdulkarim Atiki nitazungumza naye hii leo akiwa mkoani Iringa nchini Tanzania. makamu wa raisi nchini zimbabwe emerson mnangagwa amerejea nchini mwake akitokea nchini afrika kusini alikokimbilia baada ya kufutwa kazi na rais mugabe na zaidi ya hayo akitarajiwa kuapishwa kumrithi robert mugabe pengine hatua hii inatafsiri gani katika siasa za zimbabwe nikianza nawe abdulkari mwatiki huku kunaitwa kuanguka na kuibuka kwa emerson mnangagwa kwa hiyo mi nadhani labda Sijui tutegemee nini, lakini historia yake huyu mtu si njema, lakini mchawi mpe mwanao ale. Sidhani kama kweli Emerson Mnagagwa kama anaweza kufanya hayo mambo anayoyadai ana, ana, ana, kwamba anataka kuibadisha Zimbabwe kwa sababu Zimbabwe hii yeye anaifahamu tangu ikiwa kabla haijapata uhuru mpaka imepata uhuru na mimi sitegemei makubwa sana kutoka kwake. Naam, nitarajia kwako Abdul Karim Watiki. E, Hamdun Madasali, bila shaka unanipata eh? na kupata wewe Emersoni Mnangagwa anayeapishwa kuwa rais wa Zimbabwe kuchukua nafasi ya Robert Mugabe, unamtambua kama nani katika harakati za ukombozi wa Zimbabwe? Unamtambua kama mhandisi wa wa, wa mapambano ya uhuru wa Zimbabwe? Kwanza ni mpambanaji, ni mtu mwenye kujua mambo, ni mpiganaji ambaye kwa kweli ni vigumu sana eh, kumtenga na historia ya mapambano ya Zimbabwe na uhuru wa Zimbabwe. Hilo ni moja, lakini pili, namfahamu kama miongoni eh, mwa makamanda wa Zanla, yani ile iliyokuwa ni eh, tawi la kijeshi ya chama cha Zanu. Eh, na tatu, eh, namfahamu kama eh, mbingwa wa mikakati ya kivita, na mbinu za za, za kimapambano na ki, na ki na kiintelijensia na ki wa, wa, wa wa jeshi la na, na baadaye aliendelea kuwa hivyo katika serikali akiwa anaitwa Crocodile au nyingine au Mathematician, kama mtaalamu ambaye alikuwa anaweza kusuluhisha mambo mengi yanapoharibika. Amedumu katika madaraka kwa muda mrefu, anazijua mbinu nyingi sana za kiuongozi. Ni mtu ambaye ni hatari, kwa sababu katika mgogoro wa wamatebere na ndebere inajulikana kile kitu ambacho alikifanya yale mapambano ambayo yalisababisha e, e, watu wakauawa, yeye na Mgabe wake dhidi ya mzee Nkomo. Ni mtu anaobadilika, anaendeza ku, ku kuingiza Zimbabwe mpya e, katika utaratibu wa sasa ambao ukatamburika na ulimwengu, na ni mzuri katika kusimamia uchumi, lakini mtaalam sana katika masuala ya diplomasia za kimataifa. Abdulkarim Mwatiki. Kuanguka kwa utawala wa Rais Robert Mugabe ni ishara kwamba hili linaweza kuwaandama ving'ang'anizi wa madaraka e, katika bara la Afrika. Niseme tu kwamba viongozi wa Afrika, upepo huu wa Zimbabwe umewafanya wataharuki, na wametaharuki kweli, kwa sababu inakuwaje sasa? Ni kama Arab Spring, ameondoka Abidin bin Ali, ameondoka Hosni Mubarak. Au upepo huu utakuwa unamwondosha dikteta mmoja, anakuja dikteta mwingine kama vile nchi ya Misri? Au upepo huu unaweza kuwa unabadilisha hali mbaya kuleta hali mbaya zaidi kama Gaddafi, kule kule e, e, Libya. Akiwa amerejea nchini mwake na kuelekea kuapishwa kuwa rais, Emerson Mnangagwa amewambia wananchi wa Zimbabwe kuwa Zimbabwe inafungua ukurasa mpya wa kidemokrasia. Kauli hii ina uzito gani kwa wananchi wa Zimbabwe? Hamdun Marcel, anaweza kwa sababu viongozi wengi ni wanafiki okay, na wanapenda madaraka Ah, ameshaona Mnangagwa jinsi alimfanyia mzee Mugabe, na yeye amekuwa ni sehemu ya wale wenye kumfanyia, lakini pengine asingeshiriki katika njama za kumwondoa mzee Mugabe, maana inajulikana wazi vizuri na kwa faida ya wasikilizaji wetu kwamba Mnangagwa ameshiriki kwa asilimia mia moja katika kumwondoa mzee Mugabe madarakani, lakini yele, burumail, kimanyo, kwa sababu ya kufanywa yeye Burumai mtimanyongo wa kuondolewa madarakani akanyanganywa makamu wa rais, ndio maana kaamua naye kupambana na huyu mzee na kuhakikisha kwa kwamba naye anaondoka bila shaka lakini suala moja la msingi la kuzingatia ni kwamba Mnangagwa anataka madaraka, anayataka kweli kweli, na anayataka kwa sababu anajua makamu wa pili wa rais, bwana mpoke ajiya, ambaye alikuwa Japani hivi ndio alikuwa na haki kimsingi ya kuchukua madaraka. Abdulkarim Mwatiki, wewe kwa mtazamo wako, kuna kitu kipya unakiona Mnangagwa anakuja nacho? Wazimbabwe wengi wamefurahia, na Wazimbabwe wanamfahamu zaidi Emerson na sidhani kama taifa zima linaweza likawa ni taifa la kipumbavu. Bila shaka anaweza kuwa Mnangagwa mna anaweza kuwa amebadilika, na bila shaka ameelewa sasa Zimbabwe inatakiwa iende wapi. Je, Mnangagwa anaweza kubadilika na anaweza kuwapeleka Wazimbabwe kama hivyo wanavyosema na kuwajumuisha watu wengine? Unaona, kwa hiyo mi la muhimu nadhani hapa kuangalia namna gani yapa, E, anaweza kuendana na huu pepo, anaweza ku, ku, kuwasaidia Wazimbabwe. Wazimbabwe wamepata wame shida sana, nchi ina njaa, hakuna maendeleo, lakini Wazimbabwe wako imara kama taifa. Hamdun Marseli, kwa upande wako sasa, tumemshuhudia Mnangagwa amekuwa katika serikali ya Rais Mugabe kwa kipindi kirefu. Ni kwa nini Mnangagwa alishindwa kuleta hayo mageuzi anayoyahubiri? Sasa ni kwamba kwa nyakati za mwanzo miaka eh, ya tisini themanini ya tisili ya mwanzoni aliweza kabisa kusikilizana naye na mawasiliano yalianza ku, pale Mnangagwa alipotofautiana na rais juu ya masuala fulani kuhusiana na uendeshaji wa serikali mpaka rais akamfukuza kazi. Ana uwezo mkubwa wa, anajua mambo mengi, anaweza kuongoza serikali, lakini ikumbukwe vizuri kwamba mzee Mgabe vilevile alifikia hatua ya kwamba akawa anajiamini mno na akawa anawatilia mashaka hata wenzake, kwa hiyo pamoja kwa na kwamba Mnangagwa kwa alikuwa ni makamu wa rais, lakini alikuwa ni makamu wa rais ambaye ni ceremonial, hakuwa makamu wa rais ambaye ana na mamlaka ya kuamua mambo hayo ya kijiri nchini Zimbabwe. Wapo wanaoamini kuwa Emerson Mnangagwa hawezi kuifanya Zimbabwe izaliwe upya. Eh, nikija kwako kwa mara nyingine tena, Abdul Karim Watiki, hili unalimulika vipi? Eh, Amduni amesema mamlaka alikuwa nayo Rais Mugabe, na kweli alikuwa nayo mamlaka kamili, hakuweza kusimamia ujamaa lakini wananchi wa Zimbabwe walikubali kuwa nyuma yake. Sasa atakachofanya Mnagagwa ni moja tu, ni kupata ku, kujaribu kupata wataalamu wachumi wazuri, watu wa mipango wazuri, wanaweza wakajitahidi waka kuweka nchi e, katika mwelekeo ambapo mataifa mengine yataikubali Zimbabwe, na labda vikwazo vitaondoka. Eh, Hamdun Mandasele, nchi ya Zimbabwe kiuchumi imedhoofika, demokrasia imedhoofika, lakini pia hata siasa za Zimbabwe bado zinaonekana sasa kama legelege kimsingi. Unafikiri Mnangagwa anaweza kuja na sera gani ambazo zitaifanya Zimbabwe iwe imara, ama pengine tunaweza kusema ni yale yale ya, -ya mvinyo wa zamani ndani ya chupa mpya? Hapana, kwa sababu kinachoweza kufanyika na kinawezekana sana ni kwamba uelewe vizuri kwamba Mnangagwa alishiriki katika ile serikali ya mseto kati ya ZANU PF na e, ZANU PF ambayo ilikuwa kati ya ZANU na na, na na na na ZAPU. Anajua sana mbinu za mapambano ya pamoja. Nafikiri ni ni, ni demokrasia shirikishi ambayo kuwashirikisha watu wote katika nchi, wataalam mbalimbali na vyama vya siasa kupewa nafasi fulani, ambayo itasaidia kujenga Zimbabwe mpya kujenga uhusiano kati ya Zimbabwe na wafadhili ili jambo ambayo alipepeki hilo. E, Abdulkari Mwatiki, nchi za Afrika kupitia Umoja wa Afrika unafikiri zina kibarua gani kuhakikisha kwamba yale yaliyotokea Zimbabwe yasijirudie katika mataifa mengine kwa viongozi kuondoka kwa, katika... kwa mashinikizo? Mimi naamini kabisa kwamba Zimbabwe imetoa funzo kwa nchi za Kiafrika. Zimbabwe imeweka viwango vipya hasa katika kwamba kuna umuhimu wa kubadilishana utawala, lakini pia kuna umuhimu wa kuweka serikali ambayo itaweza kufuata haki za binadamu na kufuata utawala utakaozingatia sheria na demokrasi kuwe wa kweli kabisa. Umoja wa Afrika umeshindwa kusimamia jambo hili, na ndio maana unaona wakati mwingine sauti ya Afrika inasemwa na Umoja wa Mataifa ama sauti ya Afrika wajibu wa kuwa African Union izungumze, lakini utasikia wanazungumza European Union, mambo ambayo yangepaswa kuzungumzwa na African Union. Na ndiyo tamati ya makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili. Shukrani kwako msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wille, na uwe na wasaa mwanana. Nam, asante sana Victor Robert Wille. Na hapa Amsa Ayubu wa Power Family Group toka Kinondoni Dar es Salaam Tanzania, anasema asanteni sana RFI Kiswahili kwa habari zenu moto moto. Lakini huyo hapa anasema, enyi wa Zimbabwe, shikamaneni mjenge Zimbabwe. Anaitwa Kivyake, uh, akio Tunduru Tanzania. Msikilizaji, hii ndiyo tamati ya awamu ya kwanza matangazo yetu. Usikose kujiunga nasi itakapo timu saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, na huko Afrika ya Kati itakuwa ni saa moja na nusu. Naitwa Ruben Lukumbuka. Asante sana kwa muda wako na kwaheri kwa sasa. Nam msikilizaji, wimbo ni wewe naye Jenerencha kutoka huko Burundi. Ndio kabisa, unatamatisha matangazo yetu ya asubuhi awamu ya, ya kwanza. Hii ni RFI Kiswahili, usikose kujiunga nasi saa mbili na nusu uh, kwa saa za Afrika Mashariki. Naitwa Ruben Lukumbuka, jiunge basi na wenzetu huko Paris kwa matangazo mengine. Niwewe, unikisa niwewe, unikisa. Niwewe, swaga.