Mungu yupo pamoja nayo popote pale ulipo. Asubuhi hii imetimia saa moja na nusu jijini Dar es Salaam Tanzania, ni sawa na saa kumi na mbili na nusu jijini Goma mashariki mwa Kongo. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ali Bilali. Karibu katika matangazo ya leo Jumatano Disemba 13 mwaka 2017. Kwanza kabisa tuanze kwa muhtasari Naibu waziri mkuu ambaye pia ndiye waziri wa mambo ya ndani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amewataka wanasiasa wa upinzani pamoja na wanaharakati wengine wanaendelea kupinga rasimu ya sheria kukubali rasimu hiyo ili kuokoa mchakato wa uchaguzi nchini humo. Nchi ya Burundi hapo jana imezindua rasmi kampeni za kuwahamasisha raia kuhusiana na kura ya maoni juu ya katiba mpya ya nchi hiyo, jambo ambalo limeonekana kuwagawa wadau wa kisiasa nchini humo. Na mgombea wa chama cha Demokrat katika jimbo la Alabama nchini Marekani imefanikiwa kushinda uchaguzi wa jana Jumanne na kumpiku mgombea wa chama cha Republican anayeungwa mkono na Rais Donald Trump. Kuna hayo bila shaka na mengine mengi, karibu. Kumbuka tu mpenzi msikilizaji, kwamba matangazo haya unaweza kuyapata pia kupitia kwenye tovuti yetu ya www rf Naibu waziri mkuu ambaye pia ndiye waziri wa mambo ya ndani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Emmanuel Ramazani Shadari, amewataka wanasiasa wa upinzani pamoja na wanaharakati wengine wanaoendelea kupinga rasimu ya sheria ya uchaguzi iliyofanyiwa marekebisho kuikubali kama ilivyo ili kuokoa mchakato wa uchaguzi nchini humo. Kauli ya waziri Shadari imetolewa hapo jana baada ya baraza la seneti kupitisha sheria hiyo, wakati upinzani wa Rasamblemao uliipinga na kusema kuwa inamwandalia Rais Joseph Kabila mwanya wa kusalia madarakani. Waziri Shadari amesema ni muhimu kuikubali rasimu hiyo ili mchakato wa uchaguzi uweze kupiga hatua kwenda mbele. Hatupaswi kuendelea kuwahangaisha wananchi wetu kila siku katika kuakhirisha uchaguzi ambao umeandaliwa na seni Desemba mwaka 2018 na kisha kutafuta kupinga sheria ambayo ni rahisi sana, ikiwa mmeona kwamba kuna mambo ambayo yamewaghadhabisha masenete, wakati bunge limeshayakubali. Undeni basi tume jadilianeni ya na kuyaondoa kupitia tume. Ni sauti yake waziri uh, naibu, waziri wa, naibu waziri mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, uh, Ramazani Emmanuel Shadari na mwendesha mashtaka katika kesi ya ubakaji mkubwa wa watoto mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ameomba hukumu ya kifungo cha miaka 20 jela hadi kifungo cha maisha dhidi ya wanamgambo kadhaa, ikiwa ni pamoja na mbunge wa zamani wa eneo wa eneo hilo. Kufuatia mashtaka hayo, uamuzi wa kesi hii ambayo inafanyika katika mahakama ya kijeshi mjini Bukavu inatarajiwa kutangazwa hii leo Jumatano. Mbunge Frederic Fendumi Batumike na washtakiwa wengine 17 katika kesi hiyo wanashutumiwa katika kesi iliyofunguliwa Novemba 9 mjini Kavumu katika mkoa wa Kivu Kusini. Kesi hiyo ilikuwa imesitishwa kwa takriban majuma mawili baada ya Bashimike mwenyewe kuwakataa majaji wawili katika kesi hiyo kabla ya kuendelea siku kumi baadaye. Na Umoja wa Mataifa jana Jumanne umeonya kuwa watoto zaidi ya laki nne nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameathiriwa vibaya na lishe duni na huenda wakapoteza maisha ndani ya miezi kadhaa, ikiwa swala hilo halitoshughulikiwa haraka iwezekanavyo. Mgogoro huo wa wakarib, karibuni kulikumba taifa hilo ambalo tayari limeathiriwa na umaskini mkubwa umeshuhudiwa katika eneo kubwa la Kasai kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto duniani UNICEF. UNICEF inasema vurugu mchanganyiko za miezi 18 kuhama kuhamahama, kwa idadi kubwa ya watu na kupungua kwa pato la kilimo kumeathiri kwa kiasi kikubwa maisha ya watoto. Dr. Marcial Kambumbu Kayenga ni waziri wa afya katika jimbo la Kivu Kaskazini nchini ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anazungumzia swala hili. Unajua, katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hata manji ma mingi za South Sahara ina shida mingi kwa mambo ya chakula Sio shida tu ya serikali, lakini kuna matatizo mingi kuhusu malisho bora, kwa kwa familia nyingi za Afrika. Naweza nikasema hizo ni ripoti za NGOs, ripoti za NGOs, lakini ukiangalia ripoti kwa kwa fami, familia nyingi, kuna ripoti ya kwamba dalili sio mbaya kabisa, namna NGOs na ripoti lakini kwa ukweli ni kama kuna kuna shida mingi. Kuna shida, shida mingi zinaweza zikaleta hiyo hali mbaya ya maisha sio bora kwa watoto nyingi wa, wa, wa Afrika. Uh, bila shaka utamsikiliza zaidi katika wasaa wetu wa mahojiano na nchi ya Burundi hapo jana imezindua rasmi kampeni ya kuwahamasisha raia kuhusiana na kura ya maoni juu ya katiba mpya ya nchi hiyo, jambo ambalo limeonekana kuwagawa wadau wa siasa nchini Burundi. Kutoka Bujumbura, mwanahabari wetu Juvenal Bigirimana ametutumia ripoti ifuatayo. Mchakato huu wa kura ya maoni juu ya katiba mpya umezinduliwa na rais wa Burundi Pierre Nkurunziza katika mkoa wa Gitega katikati kabisa mwa nchi. Rais Pierre Nkurunziza amewaonya wanasiasa wa upinzani watakaothubutu kujaribu kuwapotosha raia. Tunaomba wanasiasa kuonyesha uzalendo mkubwa katika shughuli hii, wasiopotoshi wafuasi wao. Wanasiasa lazima wajizuie kuwa pingamizi ya mpango huo, waende kuwafanulia wafuasi wao kwa kuzingatia sheria. Tunawaonya watu pia wa mashirika ya kiraia ambao wanajiingiza katika masuala ya siasa Tuna waomba wafafanue vema mpango huo bila kujihusisha na siasa, maana kazi zimegawanyika. Swala hili la kuifanyia marekebisho katiba ya Burundi limekuwa likiwagawanya wadau wa siasa ya Burundi, baadhi wakiunga mkono, huku wengine wakipinga. Upande wa chama cha UPD Zigamibanga, mwenyekiti wake Kasim Abdul anasema kuridhika. Sisi sisi chama cha UPD Zigamibanga tunakubaliana na mabadiliko yenyewe kwa sababu sisi ndio tumependeke, tulikuwa tumependekeza kwamba iweze kubadilika ili iendele na wakati wa sasa. Sisi kama chama tulitoa mchango wetu, tukawa tumetoa mapendekezo yetu. Kwa hiyo sisi tunasubiria tuone, uh, katiba yenyewe imeandikwa na imani kwamba lile ambayo tumependekeza limo. Maoni ni tofauti kabisa upande wa mwanasiasa Agato Rwasa, naibu wa kwanza wa spika wa bunge, ambaye anasema kuwa zoezi hilo ni kinyume cha sheria. Zoezi linalofanyika kiteka kwa siku ya leo ni kinyume cha sheria. Hapa anamaanisha kipengele cha mia mbili cha sheria ya uchaguzi imekiukwa. Kipengele hicho cha mia mbili kinaeleza katika sehemu yake ya pili kwamba rais wa nchi, baada ya kuzungumza na makamu wake wawili na byuro za bunge na seneti, anaweza akapeleka, anaweza kwenye referandum mambo yote yahusianayo na katiba. Ninachojua ni kwamba kipengele hiki hakijaheshimiwa, kwani hakuna mjadala wowote uliofanyika kati ya Bureau ya National Assembly na Mheshimiwa Nkurunziza. Baada ya uzinduzi huu, maafisa wa serikali watatawanyika nchini kote kwa wiki tatu mfululizo kuwahamasisha raia kupiga kura ya ndio. Juvenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili. Nam, shukran Juvenal Bigirimana. Tukielekea huku nchini Sudani Kusini, watu zaidi ya 170 wanadaiwa kupoteza maisha katika wiki ya mapigano kati ya makundi ya wapiganaji wa makabila hasimu wanaopigana kwa kutumia silaha za moto wakiwania mifugo katikati mwa Sudani Kusini. Afisa wa eneo hilo Dharuai Bor Teny, ambaye ni mjumbe wa bunge la ukanda wa Western Lakes kwenye umbali wa kilomita 250 kaskazini magharibi mwa mji mkuu Sudani Kusini Juba, amesema hapo jana Jumanne kwamba idadi ya waliojeruhiwa imefikia watu 200. Takwimu za hapo awali zilieleza kuwa watu 60 ndio waliouawa hadi sasa katika mapigano yaliyoanza Desemba 6, kati ya makabila hasimu ya Dinka, Rup na Pakam. Serikali imetangaza hali ya hatari katika maeneo hayo na kutuma kikosi cha wanajeshi katika eneo hilo, baada ya viongozi wa eneo hilo kuzidiwa kuhusiana na swala zima la usalama. Radio France Internationale na saa moja dakika 40, majira ya Afrika Mashariki. Ali Bilali ndiyo jina langu, bado lingali nayo kukujuza yanayojiri asubuhi hii. Mgombea wa chama cha Demokrat katika jimbo la Alabama nchini Marekani amefanikiwa kushinda uchaguzi wa jana Jumanne, kwa mujibu wa mashirika ya habari nchini Marekani, Fox News na CNN, ambapo amemshinda mgombea wa chama cha Republican anashutumiwa kwa utekaji na anayeungwa mkono na Rais Donald Trump. Sabin Crispin na Bigambo anatuarifu zaidi. Doug Jones amemshinda Roy Moore kufuatia kampeni kali ambayo iliwavutia wa Marekani na kukinyima chama tawala kiti hicho muhimu katika bunge la Congress kufuatia mgombea wake kukabiliwa na kashfa mbaya. Kwa asilimia 92 ya taarifa za kutosha, mwendesha mashtaka wa zamani Jones alipata asilimia 49.5 ya kura ikilinganishwa na asilimia 48.8 za Roy Moore kwa mujibu wa CNN mitandao mingine. Matokeo hayo ya uchaguzi huo muhimu nchini Marekani kwa mwaka 2017 ni pigo kali kwa Raisi Donald Trump katika mojawapo ya majimbo makubwa ya kusini, na yanakipa chama cha Democrats kiti cha useneta kutoka Alabama kwa mara ya kwanza katika kipindi cha robo karne. na mmoja kwa mmoja tuelekea viwanjani tayari kwa live studio. Hapa Ruben Lukumbuka, karibu. Asante sana mwenzangu Ali Bilal. Kwa haraka tu, ni mletee msikilizaji matokeo ya mechi kadhaa zilizopigwa hapo jana katika uh, ligi kuu kwa Uingereza uh, had, uh, had uh, Huddersfield Town uh, imeshindwa kutamba mbele ya Chelsea ambayo iliwatandika mabao matatu kwa moja wakati Crystal Palace nayo iliwafunga Watford mabao mawili kwa moja na Burnley ilifunga Stoke City bao moja bila. Leo hii katika ligi kuu hiyo ya Uingereza, Swansea watashuka dimbani kucheza na Manchester City, wakati Newcastle United atacheza na Everton South South South South Hampton uh, itacheza na Leicester City, wakati West Ham United itacheza na Arsenal. Uh, Manchester United wenyewe watakifunga na FC uh, Bournemouth. Liverpool watacheza na West Bromwich, na Tottenham watacheza na Hotspur Uh, Tottenham Hotspur watacheza na Brighton, kumradhi. Katika Bundesliga leo hii, uh, Schalke 04 watashuka dimbani kucheza na Augsburg, wakati Bayer Leverkusen watacheza na Werder Bremen na uh, Bayern Munchen watacheza na Cologne. Naona muda umenitupa, asante bila nam kama alivyokuahidi, tuelekee kwenye wasaa wa mahojano. Umoja wa Mataifa jana Jumanne umeonya kuwa watoto zaidi ya laki nne nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameathiriwa vibaya kutokana na lishe duni na huenda wakapoteza maisha ndani ya miezi kadhaa, ikiwa swala hilo halitoshughulikiwa kwa dharura. Mwenzangu Martha Saranga amezungumza na Dr Marcial Kambumbu Kayenga ambaye ni waziri wa afya katika jimbo la Kivu Kaskazini nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni kama unajua tuna huko e, tuna huko shida mingi za, za, za balali kama malaria, kuna hata vitu kama ya tunaita rate ya fertility, kuna watoto wengi katika mafamilia na kuna shida hata ya planning family. Uh, waziri Kambumbu Kaenga, pengine unaichukuliaje hii ambayo inatajwa katika baadhi ya maeneo ambayo yanashuhudia utovu wa usalama, ndio hali hii imejitokeza zaidi, mifano inaonyesha kwenye jimbo kama Kasai na hata katika baadhi ya maeneo ya mashariki mwa Kongo hali hii inajitokeza zaidi, hili unalizungumziaje? Kwa ukweli ni kwamba wakati kuna kuna watu wamekimbia manyumba zao, uhakika e, hawakuwa tena na urahisi wa kupata chakula. Ndio, kama sehemu kama Kasai, najua watu wengi ni, ni kama farmers wanaishi na agriculture. Sasa wakienda mbali na na na nyumba zao hawapati tena chakula. Kwa kawaida ihando kama hiyo, ni ukweli kabisa, watu wengi wanaweza wakaathirika, lakini wakati kuna security na mji iko under control ya, ya, ya serikali shida inaweza kutatuliwa haraka. Ndio kusema ni e, mpangilio hata serikali ingali inafuatilia ili security iboreshe kwa kwa mitaa kama hizo. Na kwa kiwango gani serikali ya DRC imejipanga kukabiliana na hali hii, kwa sababu ripoti hii inaonya kwamba ifikapo mwezi Januari huenda tukaanza kushuhudia watu, watu wakipoteza maisha, hususani kundi hili la watoto. Yes, nataka kusema, unajua inchi yetu ya DRC ina season ina agricultural season, sio kusema chakula kitapatikana kwa siku moja, lakini kuna kuna shughuli mbalimbali serikali inapanga. Kuna kama communication, kwa wanafanya mikutano katika ma community ili wakubaliane waishi kwa ukimya, kwa utulivu watu wanje wakarudi kumashamba waoza waka, wakaendelea na shughuli zao za da kutafuta chakula kupitia shamba. Hiyo ni muhimu kabisa na ni hatua kubwa sana. Unajua, hiyo vita ikiendelea na kweli maafa itakuwa nyingi, ndio maana serikali imechukulia hiyo kipaumbele ili iboreshe security kwa, kwa, ma, kwa makao mingi kwa, kwa DRC. Kwa kumalizia, Waziri Kambumbu unawaambia nini raia wa DRC wakati huu ambapo tayari Ripoti hii wameisikia, washike lipi? Wanapaswa kukaa utulivu, kwani serikali yetu ina jukumu ya kuleta utulivu kwa siku vijao, na nitaweza nikaongeza kwamba kuna taarifa hata mbaya kuliko ya DRC ni kama huko sehemu ya Asia, huko wanaita Yemen hata Syria. Kuna hata muliona huko huko, watu wengi wakiangaika na kukosa mali, wanakaa kwa kwa kiwango kikubwa sana kupita DRC. Ndo kusema uh, hali yetu sio mbaya, kulingana na maindiketa ziko kwa nchi zingine kama hizo zinaathirika na ma na inji, izo, zinaa na, na janga kubwa kupita hii ya DRC. Ni sauti yake Dr. Martial Kambumbu Kayenga, ambaye ni waziri wa afya katika jimbo la Kivu Kaskazini, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na sasa ni mpe nafasi eh, Julan Rubavu na makala ya Afrika Mashariki. <muchos> Karibu mpenzi msikilizaji, ungane nami kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapobadilishana na kuelimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki na ukanda wa maziwa makuu ili kubadilika kifikra na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, leo tunaangazia juu ya usafirishaji mpakani baina ya Warundi na Watanzania kwenye mpaka wa Kabanga, Tanzania na Kobero, Burundi, ambapo kwa miaka mingi abiria akitokea nchi moja alisafirishwa na wasafirishaji wa nchi alipo na kuvushwa hadi mpaka wa nchi nyingine, hali inayo hali iliyochangia kipato kwa wasafirishaji, hususan ni madereva wa pikipiki. Lakini kwa sasa utaratibu umebadilika, na hakuna pikipiki kuvuka mpaka na hakuna pikipiki kuvuka mpaka wa nchi nyingine. Baadhi wanasema kuwa utaratibu wa sasa ni mzuri, huku wengine wakisema kuwa ni usumbufu kwa abiria kupata mengi zaidi, ninakualika ufuatilie mazungumzo yangu na wenyeji na hata wapita njia mpakani hapo. mimi ni Juliani, Rubavu, Radio France Internaional. Mimi naitwa Mohamed Mohamed nani Kurunziza, mwenyeji wa wapi? Wakobero, Burundi. Mianzarini imemaliza miaka mitatu, ili tokea tokeaje ini wananji, hatujui kabisa, hatujui tunaenda kisheria. Mulielezwa na nani kama msifuke hapa, si wa viongozi wetu wa Burundi au wa Tanzania? Wote, eh, wote wa Burundi na wa Tanzania mm. si ni wananchi, tunaenda kisheria ya viongozi wetu. Na nyinyi mnaipokeaje? haiwaletei usumbufu? kwa sababu mtu alikuwa anaweza mtu akipata mtanzania au mtu yote anayepita barabara hii, kwa sababu ni barabara kubwa ya, ya kimataifa hii barabara inaunganisha Congo, Burundi, Tanzania hata na nchi nyingine kama Uganda na Kenya na Rwanda. sasa mtu alikuwa anapita hapa anapata usafiri kutokea upande wa Burundi, anavuka anaenda, wanampeleka mpaka upande wa Tanzania, lakini sasa anaishi hapa mpakani, ili yeah. Auoni kwamba limenyima lime, lime riziki wa upande wa Burundi, mtanzania namshusha, kamfikisha hapa Burundi, akamtoa hapa akamfikisha huko mpakani mm -hmm. Eh, boda huko upande wa Burundi hapa kwenda kwa bioni karibu sana kuliko kwenda upande wa Tanzania. Huoni kwamba wa hapa wanakosa pengine maslahi, hawakose yeah. mm -hmm. Wanapata, wanapata za kwake mm -hmm. eh. Shekhe, habari ya kwako? Salama. Shikamoo. Marhaba. unaitwa nani? naitwa Rashid siri yake. wewe mwenyeji wa wapi? mimi ni Murundi. Eti hili swala, wewe kama unaendesha pikipiki, abiria kitokea Bujumbura au Muinga, akija au akatokea Kongo akija mpaka hapo Kobero mpakani, alikuwa anaweza kwenda mtu anambeba mpaka mpaka mpaka, mpaka... Kabanga au mpaka, mpaka hata Ngara kulingana walivyoelewana, wakati walikuwa wanapata riziki. Sasa hivi wewe unaonaje, kwa kufika hapa tu riziki imeongezeka au inakaa ile ile au imepungua? Mimi naona kwa upande wa bodaboda riziki imepungua mm -hmm, kwa sababu huyu anatoka hapo karibu analipo elfu moja. Mm. Lakini angekuwa anatoka huko moja kwa moja napanda Kabanga angekuwa analipo elfu tatu au elfu nne na maana riziki imepungua. Hilo swali naweza nikasema kama liko upande wa viongozi, hatuwezi kujua lilianza anzaje. mm -hmm. Um, viongozi wa wapi hapo? Naona kama tuko nchi mbili tofauti, kuna viongozi vya Burundi na viongozi wa Tanzania. Na maana hatuwezi kujua ilitokea Burundi au ilitokea Tanzania, hapa hatujajua. Lakini nimesikia kuna watu walikuwa wanaongea ongea kwamba kulikuwa na hali ya kusumbuana, sumbuana Hili lenyewe likoje, unalielewaje hapo? Hatuna uhakika kama alikuwa anasumbua sumbuana. Okay, hakuna uhakika, lakini walisikiaje wewe? Ah, sisi tunasikia hivyo hivyo, hatuwezi kubishana na viongozi. Anapodupeleka, ndio hivyo, tuende hivyo hivyo. mm. Kwa hiyo sasa hivi unaona, wakati mwingine mpaka hapa mtu anaweza kutembea kwa mguu, au mwingine analipa elfu moja mwingine analipa mia tano mwingine anaamua kutembea kwa mguu, uone kwamba na inapungua hapo e, lazima kazi umbe hapo kwa sababu na maana kama ni mwenyeji hapa hawezi kulipa ile elfu moja, atamlipa mia tano kwa sababu naelewa kama ni karibu. Kama mimi nimetembea kwa mguu mm, kama wewe umetembea kwa mguu kwa sababu naelewa ni karibu mm. Lakini kama ni mtu ametoka safarini, na maana hakuwa aelewi, analipa ile elfu moja mm kama ni yule na anaelewa kama hapa ni karibu analipa 500. Bwana Rashid, siri yake, kama leo ungekutana na viongozi waliochukua maamuzi ya kuwazuia kama msivuke hapa, unaweza kuambia nini? Ah, hapo kwa upande wangu sina la kuambia, kwa sababu kuwaomba, unaweza kuwaomba nini? Yani, kwa uombi tunaweza tukaomba wakaturuhusu, kama ni kuingiliana, tukaingiliana. kama ni abiliwa Burundi, atoke Burundi moja kwa moja ende Kabanga. Kama ni abiliwa Tanzania, atoke Tanzania moja kwa moja kwenda migration ya Burundi. Mumewahi kukaa kwenye vikao vya ujirani mwema au vya viongozi wenu hapa mkaliongelea swala kama hili hapa? Tujawahi kukaa hivyo vikao, isipokuwa labda kama watakuwa wanahitaji kutukalisha vikao namana, kati ya nchi mbili, watawapa watawa taarifa, wataambiwa wakai vikao. Kama watakuwa wanataka kuwaruhusu waingiliane, waingiliane bila tatizo, haina shida. Unaitwa nani? Alfaxad Jeremia. mwenyeji wa wapi? Akabanga, Tanzania. <manyaji> Vipi, we unaendesha pikipiki hapa, si ndio? Ndio. Sasa <manyaji> miaka ya nyuma walikuwa na mnaenda mpaka upande wa Burundi, lakini sasa hivi hamvuki mpaka hapa kupeleka abiria au mizigo, hili linakuathiri namna gani? Kama wewe kwa sababu ulikuwa unaweza, unapiga bei ya moja kwa moja kutoka Kabanga mpaka Kobero. Mimi binafsi naona ni sawa, kwa sababu mm. ni utaratibu uliopo. Kutoka Tanzania kwenda Burundi ni nchi nyingine, na mwingiliano wa watu wengi, huenda kuna watu tofauti tofauti, na isitoshe ukiona kwa mfano mpaka hapo Burundi, unaona kuna wanajeshi, kuna polisi, nafika saa nyingine ni usumbufu, kwa hiyo inabidi tuishie hapo sababu tunaheshimu utaratibu uliopo. Ya yeah, kulikuwa na upendeleo fulani kwa sababu Warundi wao kule walikuwa wanachukua abiria moja kwa moja wanakuja kwa, ila si Watanzania tukienda kwao inakuwa kiasi fulani Hawa tupokee vizuri. Kwa hiyo ikaja ikafika wengine ikawa kwanza utaratibu wa kuchukua abiria ulikuwa mgumu sana. Watu walikuwa na fore, hamna cha, kwa mfano kama hapa unaona tunatumia foreni. Ha, yaani inamaanisha kwa mfano mtu alikuwa anakuja kwa mfano ametokea Mwanza, ametoka Dar es Salaam au ametokea kwingine kwa sababu huu mpaka ni mpaka mkubwa sana na unaunganisha nchi mbalimbali. Sasa mtu akifika Kabanga alikuwa anaweza kupanda pikipiki moja kwa moja anaenda mpaka Kobero eh, kwenye ofisi za uhamiaji lakini sasa hivi hawezi kuvuka hapa. Ya, utaratibu uliopo sasa hivi ni huu. Kwa muda ule ulikuwa ule kwa sababu ya kipindi kile ilikuwa hivyo. Kwa sababu mfano, kipindi kile boda ya Tanzania ilikuwa mbali. Sasa hivi boda ya Tanzania iko karibu. Watu walikuwa wanaweza wakafika kule na Warundi wakawa pia wanafika huko. Lakini kwa sasa hivi, mimi naona utaratibu kwa sasa hivi naona ndio mzuri. Kwa sababu tulivyokuwa tukienda kule kuna wengine walikuwa wanakosa riziki. Mfano walikuwa wanatoka huko Warundi wakiwa hapa, hawapati chochote, lakini sasa hivi ukifika hapa, angalau hata huyu ambaye ana kazi hapa anaweza akashusha mzigo, kama una mzigo, akapata riziki. Lakini vipindi kile walikuwa hawapati hata mia. Sasa hivi naona riziki tunagawana wote. Kwa hiyo, kwa ufupi, sasa hivi ni vizuri zaidi kuliko zamani. E, ni vizuri zaidi. Tatizo usumbufu upo, kwa sababu kama mtu mepanda pikipiki, unashukia njiani halafu unapanda tena jingine ya kwenda Tanzania. Usumbufu upo tena mkubwa sana, kwa hiyo kama serikali ingeangalia kafarekebisha marekebisho, naweza kuwa bora zaidi. Lakini hawa watu wa wapikipiki, hawa watu wenyewe wahusika wa wenyewe wapikipiki, wanasema kwamba ni utaratibu mzuri kwa sababu wamegawana wa riziki. Wewe wa unasemaje? Okay, <laughs> kama kweli wameona wagawane riziki ni sawa, lakini kwa abiria kuna usumbufu kidogo, unashuka hapa, unapanda nyingine. uh-huh. E, na muda mwenyewe unakuwa tena unapotea unaenda, unashuka, unapanda, unashuka, sio vizuri, lakini basi kwa kwakuwa ni mpaka ni mpangilio yao mm hatuna -hmm. neno sisi kama abiria mm -hmm. lakini kama serikali ingeliangalia ingelia, ingelia, baadaye kafanya marekebisho tukawa na usafiri wa moja kwa moja kwenda makaa kwetu mpakani kufika kutoka mpakani kwenda moja kwa moja Tanzania. Kama wewe sasa hivi na kuona na mizigo hapa, ni abiria, unatokea wapi kwenda wapi? Ha, sasa hivi nimetokea Bujumbura. mm -hmm. naelekea Karagwe E, naelekea Karagwe. Wewe ni Mnyambo au ni Mrundi? Hapana, mi ni Mtanzania a, a, Muha ni Kinandewe. Wakina ndewe <laughs> mwidiwe ndewe mwidiwemwidiwe kutokea <Kina> mwidiwe. <laughs> Kigoma. Unaitwa nani? Naitwa Amoni Mnyara kutokea mkoa wa Kigoma, wilaya ya Kakonko, tarafa ya Nyabibuye. Na naishi Karagwe. Hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia juu ya usafirishaji mpakani baina ya Warundi na Watanzania, baina ya Warundi na Watanzania kwenye mpaka wa Kabanga Tanzania na Kobero Burundi, ambapo kwa miaka mingi abiria kitokea nchi moja alisafirishwa na kuvushwa hadi mpaka wa nchi nyingine, hali iliyochangia kipato kwa wasafirishaji, hususani madereva wa pikipiki. Lakini kwa sasa utaratibu umebadilika na hakuna pikipiki kuvuka mpaka wa nchi nyingine. Hadi juma lijalo, mimi ni Julian Rubavu, Radio France Internationale nam shukran sana Julian Rubavu. Ni kushukuru pia mpenzi a msikilizaji, na kusihi kujiunga nasi tena ifikapo saa mbili na nusu majira ya Afrika Mashariki. Mimi ni Ali Bilali. ni kibao hicho urukumbuzi na mwanamuziki Big Farias kutoka huko nchini Burundi, ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya matangazo kwa lugha ya Kiswahili. Ali Bilala ambaye nilikuwa nawe chini a usimamizi wa Sabini Crispin na Bigamba, fundi mitambo big alikuwa ni selusane. Shukrani za dhati pia kwa Ruben Lukumbuka ambaye alikuletea habari za michezo, na sasa nakuacha na wenzetu kutoka Paris, Ufaransa.