Amani ya Mungu iwe pamoja nayo popote pale ulipo. Asubuhi hii imetimia saa moja na nusu majira ya Afrika Mashariki, Afrika Kati ni saa kumi na mbili na nusu. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ali Bilali. Karibu katika matangazo ya leo asubuhi Alhamisi Disemba 14 mwaka 2017 ambapo kwanza kabisa tuanze kwa muhtasari. Mahakama ya kijeshi katika jimbo la Kivu Kusini nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hapo jana Jumatano imemhukumu kifungo cha maisha jela mbunge Frederick Batumike na watu wengine 11 kwa kosa la kuwabaka watoto mashariki mwa nchi hiyo. Na mahakama ya kijeshi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hapo jana siku ya Jumatano iliendelea kusikiliza kesi inayowakabili watu 36 wanaosadikiwa kuwa sehemu ya wapiganaji wa tifu kwa Kamina Nsapu. Na kule nchini Marekani, Rais Donald Trump amekabiliana na ukweli mpya kuhusu siasa baada ya ushindi wa kushtusha wa mgombea wa chama cha Democrat katika jimbo la Alabama. Kuna hayo na mengine karibu kwamba matangazo haya nasikika pia kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com Mahakama ya kijeshi katika jimbo la Kivu Kusini nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hapo jana Jumatano, imemhukumu kifungo cha maisha jela mbunge Frederick Batumike na watu wengine 11 kwa kosa la kuwabaka watoto mashariki mwa nchi hiyo. Aidha, watu wengine sita wameachwa huru na wengine wawili wamehukumiwa kifungo cha miezi kumi na mbili. Watuhumiwa wanasemekana kuwa wafuasi wa kundi la wanamgambo lililoitwa Jeshi la Yesu lililokuwa likiongozwa na mbunge huyo wa jimbo la Kivu Kusini Frederik Batumike. Watoto kuanzia umri wa miezi nane hadi wasichana wa miaka kumi na mbili walikamatwa na kubakwa na watu hao kati ya mwaka elfu mbili kumi na tatu na elfu mbili kumi na sita charles chichura ni wakili wa waathirika wa vitendo hivyo anaangazia hukumu hiyo akiwa drc ni furaha tu, tumefurahishwa hasa na uh, jamaa za hao watu wamekumbwa na hiyo shida e, wa, ya ubakaji, wameuka wamerizika, sababu aao watu waliowatendea maovu hivyo wamehukumiwa. Wamoja kati wao yao wamehukumiwa uh, kwa kifungo ya maisha na wengine ambao walitoka wali, mbele waio vikundi ya huyo aabaike waauu wa mwaka mmoja tu nam. Ni sauti yake Charle Chichura, wakili wa waathirika wa vitendo hivyo vya ubakaji nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tukisalia huko huko, mahakama ya kijeshi nchini humo jana siku ya Jumatano iliendelea kusikiliza kesi inayowakabili watu thelathini na sita wanaosadikiwa kuwa sehemu ya wa wapiganaji watiifu kwa kiongozi wa jadi Kamwina Nsapu wa jimbo la Kasai ya Kati na ambao iliripotiwa kuwa waliwaua polisi takriban 46 kwa kuwakata shingo. Mawakili wa upande utetezi wa utetezi wameendelea kupinga mbele ya mahakama hiyo ya Ndolo jijini Kinshasa kwamba kulifanyika ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu, kama anavyobaini hapa mmoja wao, David Mapela. Bila shaka utamsikiliza hapo baadaye David Mapela kuhusiana na kesi hiyo ya watuhumiwa wa um, wasi wa Kamwina Sapu huko jimbo la Kasai. Francois Grana, mtafiti wa Ufaransa, amewasilisha kwa ishara ufunguo uliotengenezwa kwa mbao katika chuo cha Francois Mitterrand jijini Paris, ishara kwamba akiomba kufunguliwa kwa eneo kulikohifadhiwa faili la kumbukumbu kumbu ya mauaji ya kimbari nchini Rwanda, katika mmoja ya chumba cha ikulu ya rais nchini Ufaransa. Mtafiti huyo wa fizikia amesema leo Alhamisi watawasilisha mashtaka kwa mahakama ya Ulaya haki za binadamu, huku akieleza kwamba ni njia ya kidemokrasia na ya kawaida ya kujaribu kubadilisha mambo. Francois Grana amewahi kuandika vitabu kadhaa juu ya mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 ambayo kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa watu laki nane kwa kiasi kikubwa wakiwa ni watuti walipoteza maisha. Wananchi wa Burundi wamekuwa na maoni mbalimbali kuhusu sheria iliyotolewa na serikali ya Burundi hivi majuzi ya kuwataka raia wa nchi hiyo kuanza kutoa michango ya pesa kwa ajili ya uchaguzi wa mwaka 2020 na ambapo wengi wanasema itawawia vigumu kutekeleza kutokana na hali ngumu ya maisha. Kutoka Bujumbura, mwanahabari wetu Juvenal Bigirimana ametutumia taarifa ifuatayo. Mchakato huu wa kura ya maoni juu ya katiba mpya umezinduliwa na rais wa Burundi Pierre Nkurunziza katika mkoa wa Gitega katikati Mwezi wa Januari ujao, raia wote wa Burundi mwenye wa Radio France Internationale... Na mkumradhi mpenzi msikilizaji, kutokana na dosari hiyo amechukiza upande wa pili. Bila shaka uh, ripoti ya uh, Juvenal Bigirimana uh, nafikiri ipo tayari sasa. Kulingana na sheria hiyo ni kwamba kuanzia mwezi wa Januari ujao raia wote wa Burundi mwenye umri wa kuanzia miaka kumi na nane atalazimika kutoa mchango wake kwa ajili ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini. Huyu hapa ni Pascal Barandagie, waziri wa Burundi wa mambo ya ndani. Mpango huu unawahusu Warundi wote bila kuchagua, kuanzia wakulima na wafugaji, wafanyakazi wa umma, pamoja na tabaka nyingine inayojumuisha makampuni, mashirika, madhehebu, Warundi waishio ugenini na wafanyabiashara. Aidha, e, sheria hii inaweka hata viwango vya michango ambapo wanafunzi watalipa franka elfu moja kwa mwaka, kila familia ikilipa franka elfu mbili kwa mwaka, huku wafanyakazi wa sekta ya umma wao wakikatwa kiwango fulani kwenye mishahara kila mwezi na kwa kipindi cha miaka miwili. Sheria hii imepokelewa kwa mitazamo tofauti kwenye tabaka zote zinazohusika na kutoa michango hii. Upande wake, Kasim Abdul mwenyekiti wa chama Ipedezi Ga Mibanga kilicho karibu na utawala anakaribisha hatua hii. Ni jambo tunakaribisha sisi kama chama cha Ipedezi Ga Mibanga. Baada ya miaka zaidi ya hamsini Burundi iko huru, ni wakati mzuri Warundi tuweze kutengeneza mambo yetu na tuweze kushitegemea e, bila kuwa kila siku tunategemea misaada kutoka nje. Maoni ni tofauti kabisa upande wa mwanasiasa wa upinzani Agato Rwasa anayehitaja sheria hii kama ya ukandamizaji. Hiyo sheria ni sheria ya ukandamizaji tu, kwa sababu kwanza pindi sheria ya bajeti mwaka elfu mbili na kumi na saba tayari imeweka kwamba zitengwe bilioni sita kwa ajili ya uchaguzi elfu mbili na ishirini na mswada wa sheria hiyo, hiyo kwa mwaka huu wa 2018 nao kuja ikawa imesha tayari imesema kwamba zitatengwa bilioni kumi na mbili. Kwanza watu tunalipa kodi, watu tunalipa ushuru. Uwezo kifedha wa wananchi wa Burundi kwa kweli ni duni mno, mimi nadhani waonee huruma wananchi. Je, raia wa tabaka zingine husika wanaizungumziaje hatua hii? Kama mwanafunzi kwanza, hakuna kazi yote inayofanya kazi yetu sisi ni darasani, sisi ni mzigo kabisa, hatujui tutaenda kwa wanani. Kwa na mtu wa umri wa miaka 18 umchangie ni utakuwa na watu wengi ambao utachangia na chukua, tunapata mshahara mdogo. Sasa tukishachangia hivyo, unachanga huku unachanga kule, tunateseka. Mimi nakwambia maisha yenye duni hivi sasa. Sheria hii inakuja kukandamiza raia. Kama mtu ni mfanyakazi wa, wa, wa, serikali, je, walizingatia mikopo walioomba katika benki? Licha ya viongozi kutanga gaza kuwa michango hiyo itatolewa kwa hiari. Inahofiwa kuwa hata raia wa kawaida huenda wakakosa huduma kadhaa za kiserikali endapo watakuwa hawajatoa michango yao. Juvenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili. Nam, tukitoka huko Bujumbura, sasa tuelekee huko nchini Kenya. Muungano wa upinzani nchini humo umesisitiza kwamba utazungumza pekee na Rais Uhuru Kenyatta kuhusu maswala ya msingi iliyosababisha mvutano wa kisiasa na uchaguzi nchini humo. Mwenyekiti wa kamati ya ushauri wa taifa Johnson Muthama na mwenyekiti wa kitaifa ODM John Mbadi wameuelezea mwaliko wa, wa masharti uliotolewa na Rais Kenyatta katika hotuba yake ya maadhimisho ya uhuru wa Kenya huko Kasarani kama mwaliko uliotolewa kirahisi na sio wa kuamini. Radio France Internationale. Kiswahili, Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Na saa moja na dakika 40 majira Afrika Mashariki. Rais wa Marekani Donald Trump amekabiliana na ukweli mpya kuhusu siasa jana Jumatano baada ya ushindi wa kushtusha wa mgombea wa chama cha Democrat katika jimbo la Alabama, hatua ambayo inatia, inatia shaka kubwa kuhusu ungwaji mkono wake. Sabina Crispin na Bigambo, kulikoni? Ushindi wa Doug Jones katika mbio za useneta katika jimbo la Alabama, ambao ni wa kwanza kwa chama cha Democrats katika kipindi cha robo karne, unapunguza wingi wa wabunge wa chama cha Republican kutoka idadi ya hamsini na moja kwa arobaini na tisa na sasa inakuwa hamsini kwa hamsini hatua inayominya uwezo wa rais Trump kupitisha sheria kupitia bunge la Kongress. Kidole cha lawama kimemwelekea mgombea wa Republican Roy Moore ambaye anashutumiwa kwa madai ya unyanyasaji wa kijinsia kwa wasichana wa shule, na alipuuza wito wa chama chake kumtaka kutogombea nafasi hiyo. Huku akihisi machungu ya kushindwa kwa chama chake, Rais Trump alijaribu kutojilaumu na kuwataka wafuasi wake kushirikisha wagombea bora katika siku zijazo. Viongozi wa mataifa ya Kiislamu wametoa wito kwa dunia kuutambua mji wa Jerusalemu mashariki unaokaliwa kama mji mkuu wa Palestina, wakati rais wa mamlaka ya Palestina Mahmud Abbas akionya kuwa Marekani haina jukumu lolote katika mchakato wa amani. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan aliitisha mkutano wa dharura jijini Istanbul wa viongozi wa shirika la ushirikiano wa mataifa ya Kiislam ili kutuma jibu kwa hatua ya rais wa Marekani Donald Trump kuutambua mji wa Jerusalem kama mji mkuu wa Israel. Maazimio ya mkutano huo ni kuyataka mataifa hayo kuitambua Palestina kama nchi huru na mji mkuu wake mkuu ni Jerusalem ya mashariki. Namna sasa, tunaelekea viwanjani na Ruben Lukumbuka. Karibu na asante sana Ali Bilal. Msikilizaji, natumai hujambo. Michezo ya nusu fainali ya kombe la challenge Uh, zitaanza, zitaanza uh, zitaanza kumradhi, kuchezwa hivi leo <laughs> ambapo Kenya itachuana na Burundi, wakati Ijumaa mabingwa mara 14 wa mashindano hayo Uganda watacheza na Zanzibar katika mchezo mwingine wa nusu finali. Na kwa haraka haraka tu nilete matokeo nikuletee matokeo ya uh, michuano kadhaa iliyopigwa hapo jana katika ligi kuu ya Uingereza, Swansea ilishindwa kutamba mbele ya Manchester City ambayo iliwatandika mabao manne kwa sifuri wkati eveto yenyewe ilitandika New, Newcastle United bao moja bila Leicester City, City wakawafunga Southampton mabao manne kwa moja. Arsenal walitoka suluhubin suluhu na West Ham United wakati Manchester United wenyewe waliwafunga AFC Bournemouth bao moja bila, na Liverpool na nanyeo walitoka sare. Ya imeandika rekodi baada ya kucheza michezo 13 bila kufunga. Ni kweli kabisa. Mengi zaidi ni katika umi ya pili. Shukrani. Namna, sasa tuelekee kwenye wasaa wa mahojiano. Mahakama ya kijeshi katika jimbo la Kivu Kusini nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hapo jana Jumatano, imemhukumu kifungo cha maisha jela mbunge Frederik Batumike na watu wengine kumi na moja kwa kosa la kuwabaka watoto mashariki mwa nchi hiyo. Mwenzangu Frederik Nwaka amezungumza na Charles Chichura ambaye ni wakili wa waathirika wa vitendo hivyo, anaangazia hukumu hiyo akiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. <tune> Wao yao wamehukumiwa kwa kifungo ya maisha na wengine ambao walitoka mbele na hiyo wali kikundi ya huyo mamabazimike wa wawa kwa mwaka mmoja tu, na halafu wengine ambao hawakukuwa na na tida kubwa ambao wakiwa ndani wamewaasilia wa. Jamii imepokeaje hukumu hii? Vizuri. <laughs> na alafu hata hata raia ilikuwa hapa nayo imefurahia, imecheza, wengi walikuwa wakifurahi wakipiga gelegele. Hali za waathirika zikoje kwa sasa? Sasa unaona umakuca pisa miaka tatu miaka nne wametembewa mambo Uh, wamoja wako hapo tu na watoto wamepata sita. Kuna wao wameuruziwa wame kwa mganga eh, matibabu wamepewa, ni hatujui. Basi itakuwa viti ya msingi za usoni, hatujue kama haitakuwa uh, na sida au kwa uzazi wow, wao aue. Lakini eh, wako hapo wamoja, wanaanza masomo, wanaendelesha masomo, wengine wamebaki hivyo, lakini eh, nawaza kama furaha yenye wamepata ni kuona wao waliowatendea wamehukumiwa. Nam, ni sauti yake Charles Chichura ambaye ni wakili wa waathirika wa vitendo vya ubakaji ambayo alikuwa kujua na mwenzangu Fredrick Nwaka. Na sasa ni nafasi ya kusikiliza makala asia njema Katika makala ya siha njema, tukielekea mwishoni mwa mwaka 2017 nitakuletea marudio tu ya baadhi ya makala ambazo tuliangazia mwaka huu 2017, ambapo leo tunaangazia taasisi ya moyo ya Jakaya Kikwete ambayo imekuwa mkombozi wa afya za si tu wa Tanzania bali na raia wa nchi za Afrika mashariki na kati kutokana na kasi yake ya kuokoa maisha ya watu wengi. kukuendeshea makala haya mimi ni Martha Saranga. Msikilizaji, miaka michache iliyopita serikali zililazimika kuwapeleka wagonjwa wengi wa moyo nje ya mataifa yao, hususan India. Kwa nchini Tanzania, tena kwa gharama zikiwa kubwa na zikiumiza nchi. Kuanzishwa kwa taasisi hii ya moyo ya kisasa na ya kipekee katika ukanda huu kumeonekana kuzaa matunda, kwani mbali ya kusaidia wengi kupata tiba kwa wakati, serikali imeokoa zaidi ya kiasi cha bilioni 45, baada ya kuacha kupeleka wagonjwa nje ya nchi kwa kiwango cha asilimia 85. Umi Mwalimu ni waziri wa afya nchini Tanzania: miaka miwili iliyopita tulikuwa tunapeleka nje ya, tuna ya nchi wagonjwa kama 198 hivi, lakini tumewapunguza mpaka wagonjwa 98. Na ngoja niweke vizuri, tumewapunguza mpaka wagonjwa walikuwa wagonjwa tisini na mia moja tisini na nane lakini mpaka novemba tumepeleka nje ya nchi wagonjwa themanini na tisa tu kwa hiyo maana yake tumepunguza zaidi ya asilimia hamsini na tano Nimezungumza na mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya JKCI Profesa Mohamed Janabi ambaye anafafanua mengi kuhusiana na utaalamu wa upasuaji wa moyo kwa kupasua kifua, kuzibua mishipa ya moyo, upasuaji wa mishipa ya damu, kuweka vyuma ndani ya moyo, kuweka betri na kadhalika. Kwa ujumla anafafanua kuhusu tiba ya moyo ipatikanayo katika taasisi hii ya Jakaya Kikwete. Ni, ni, ni sajerezi ambazo zinafanywa duniani huko kwa miaka mingi tu iliyopita. Sisi tulikuwa bado ni utaalam na labda na vifaa ambapo vilikuwa ndo vimetukwamisha kuanzisha hizi taratibu, lakini sisi kama taasisi ya moyo ya Jakaya Kikwete tumeanza kuzifanya mwaka jana na na, na, na utaalamu wake, labda kwa lugha rahisi ni kwamba kunakuwa na mishipa moyo umezungukwa na mishipa ya, inaitwa coronary, eh, arteries. Sasa huwa ikiharibika idha kwa kuziba nini, una una una, una una una vitu viwili pale, kufatana na mgonjwa, idha umwekee vyuma stents au ubadilishe kabisa nani mishipa ile na kinachofanywa ni kuvuna mshipa idha wa mguu au wa, wa mkono. Sisi bado tunatumia kuvuna wa mguu zaidi, ndo utaalamu tuliokuwa nao, lakini kwa siku za mbele tutaanza kutumia mko, mkono k unachukua ule mshipa kule unaenda kuupandikiza kwenye kwenye mishipa ya moyo, e, kwa kutumia mshipa mwingine uliokuwa juu chini ya kwenye kifua, kwa kueleza kwa lugha ya kirahisi kwao. Sasa kinachotokea ni kwamba pale sehemu iliyoziba ule mshipa ulioharibika unaweza kupata damu moja kwa moja kutoka kwenye ule mshipa ambao umepandikizwa. Kwa hilo ndo kubwa ambalo tumekuwa tukilifanya hapa, na wiki ijayo tu tutafanya karibu wagonjwa kumi na tano kwa ile wiki, kwa sababu tutafanya pamoja na wenzetu wataalam kutoka hospitali ya Saifi ya India ambao <coughs> wana utaalam zaidi, kwa sababu ni vitu ambavyo wanavifanya kwa wingi kwa siku. Kwa hiyo uh, wiki hiyo tutafanya wagonjwa karibu kumi na tano, lakini sisi kama taasisi wa, wa wiki tunafanya kati ya mmoja au wawili, na namba zitaongezeka kati utaalamu utakapopanda juu zaidi. Tume, tunapata wagonjwa wengi. hii leo tunaozungumza na mgonjwa tumemwona asubuhi kutoka Malawi, siwezi kutaja jina lakini ni chief, lakini tunapata wagonjwa kutoka DRC, tunapata wagonjwa kutoka Uganda, kutoka Kenya. Ee, kutoka Sudani, tumekuwa na wagonjwa kutoka Komoro na na, na, na, na imani kubwa Apolo mpya wa Afrika itakuwa ni taasisi ya moyo ya Jakaya Kikwete. Ningeshauri sana wana Afrika mashariki tu, mna hospitali hapa ambayo itawapa tiba kama hiyo, mnaokwenda kutafuta kwenye nchi za mbali zaidi. Na advantage kubwa ya hapa ni kwamba tamaduni zetu ni sawa chakula chetu ni sawa na ni karibu zaidi unaweza kuja kumwona mgonjwa kwa karibu zaidi na kuna faida kubwa zaidi ya kum, nani hapa kuliko nchi za mbali. Ndugu na jamaa wote wanaweza kuja kumwona hapa, ni karibu. Kama ametokea Nairobi, ukipanda basi tu unafika hapa. Ukitokea Uganda, unaweza ukapanda basi ukafika hapa, au meli kupitia Victoria. Kwa hiyo ushauri, na naomba mwe na imani na hospitali yenu e, yetu, ni nzuri sana yeah, okay, na, na, na, sio mahali pa kukaribisha mtu, lakini ungependa serikali zote zinazozunguka Afrika Mashariki, yani kwamba leteni wagonjwa wenu kwetu. Msikilizaji wa makala ya Siha Njema, utakubaliana nami kuhusu ongezeko la watu wenye matatizo ya moyo katika kipindi cha hivi karibuni. Lakini ripoti za wataalam zinasema wagonjwa wa moyo walishika nafasi ya pili kwa kupelekwa kutibiwa nje ya nchi, wakitanguliwa na wale wa saratani. Magonjwa kama figo ndiyo yaliyofuatia baada ya moyo. Lakini sasa taasisi ya Jakaya Kikwete inayoshughulikia matatizo ya moyo imegeuka pia kuwa kimbilio la wagonjwa kutoka nchi nyingi za kusini mwa jangwa la Sahara na hapa Profesa Janabi anafafanua kuhusu gharama za matibabu. Mm, iko kati ya milioni kumi na tano na milioni ishirini kwa sababu kuna vifaa vingi vinatumika. Kwa hiyo ni ni ni, ni gharama, na ndiyo hapo tunaposhauri sana wananchi kuwa na bima, kwa sababu ukiwa na bima yako ya afya ya taifa NHIF inakava ina, ina hiyo gharama lakini ukija kama mgonjwa wa binafsi eh, itabidi uchangie kwenye hiyo gharama kwa sababu kuna vitu vitatumika kwa ajili ya kuweza kufanya hiyo bypass surgery. Na kubwa zaidi kwa wananchi wote kiujumla, ni kuangalia afya yako zaidi, angalia usipate kisukari, angalia usipate shinikizo la damu, usiwe na uzito usio kwa sababu mafuta cholesterol ndo yanakwenda kuziba hii mishipa, au kujaribu kwa njia yingine. Ukiweza kuepuka hizo, utaepuka milioni ishirini. Upasuaji siku zote unatakiwa kukupa wewe uwe na afya bora zaidi, kwa sababu kama miziba, mshipa umeziba na tunakuekea mshipa mwingine, hamna vile. Sio vidonge vile, ni, ni, ni, ni upasuaji tunafanya, tunapandikiza mshipa ambao uko salama kwenye mshipa ulioziba. E, complication kama sajari ingine yoyote tu. E, kuna vitu vingi vinaweza kutokea kwenye sajari. Wewe umefanyiwa henia, umefanyiwa upasuaji wa moyo unaweza ukablidi, unaweza amini, ukatoka damu kwingi, ukapata infection. Kwa hiyo ni vitu ambavyo, na ujue, ni bypass surgery, kuna wakati tunasimamisha moyo kabisa kwa kutumia mashine, na kuna wakati tunafanya bila kusimamisha moyo, inategemea ni mgonjwa yupi katika hao. Kwa hiyo ukisimamisha moyo, ujue kwamba kuna wakati utakuja kurudisha sasa moyo, usitoe kwa umeme, kuja kuanza kufanya kazi tena. Complication can happen, lakini tunashukuru Mungu sisi kama nilivyosema hapo awali, tumepoteza mgonjwa mmoja tu katika hao wagonjwa karibu sitini tuakushawafanyia Msikilizaji, taasisi ya moyo ya Jakaya Kikwete inaelezwa kuokoa mamilioni ya pesa, kwani kwa kila mgonjwa aliyekuwa anapelekwa nje ya nchi alikuwa analipiwa kiasi cha shilingi milioni thelathini za kuanzia matibabu. Wengi waliokuwa wanapelekwa kwa tiba muda mfupi ya wiki hadi siku kumi, na gharama ikiongezeka kwa wale wanaolazwa na kubaki India kwa muda mrefu. Daktari Masial Kambumbu Kayenga ni waziri wa afya jimbo la Kivu Kaskazini nchini DRC vitu kama hivi vimeandishwa hapo kwetu kwa Afrika husu sana kwa Afrika Mashariki. Unajua, jimbo letu kama la Kivu, hao watu wa kigonjwa heart disease sasa wanakuwa wakikimbilia sana India, wengi sana huenda Nairobi, na inakuwa sasa kama ni kitu ya usalama kwetu pia, kwa kulingana na, na budget budget ya wakaaji wa kwetu, na unajua kwamba watu wakiwa na heart disease nyingi e, sana pesa kwa mfuko inakuwa kama ni kidogo sana, na tunadhani hiyo in, inakuwa ni karibu na kwetu hapo kwa North Kivu, na itarahisisha sana watu wengi walikuwa wakienda huko, wakienda India, wapate manufaa karibu hapa Tanzania. Kwa sisi tunajua kama watu wengi wao wana, wanawekwa ma-pacemaker wanawekwa eh, ma, nani inaita kufanya matransplant na vitu vingine, walikuwa wakihuzunika sana kwenda nchi za kuvuka maji huku kama India, Europa, South Africa. Sasa ni benefit kwetu wakitibiwa hapo karibu, na itapunguza ili kunaita stress ya, ya, ya matibabu. Msikilizaji wa makala ya siha njema, kwa mujibu wa Profesa Janabi, mafanikio yaliyofikiwa hadi sasa na taasisi ya moyo ya Jakaya Kikwete ni mengi. Kubwa ni kuweza kuokoa maisha ya watu, ambapo kati ya wagonjwa 56 hadi 60 waliofanyiwa operesheni ya moyo ni mgonjwa mmoja pekee aliyepoteza maisha. Hadi hapo sina la ziada, shukrani kwa Profesa Mohamed Janabi, kurugenzi mtendaji wa taasisi ya JKCI ya Dar es Salamu, nchini Tanzania, na Daktari Masiali Kambumbu Kayenga, waziri wa afya jimbo la Kivu Kaskazini nchini DRC. Ulikuwa nami Martha Saranga. Hadi wakati ujao, kwa heri. Uh, shukran sana Bi Matha Saranga kwa makala yako haya. sia uh, njema Ali Bilali nilikuwa nawe na kusii kujiunga nami tena ifikapo saa mbili na nusu majira ya Afrika Mashariki. naitwa Maria Karei na kibao chake "Hiro", mwanadada mwenye sauti ambayo anaweza kumwondoa nyoka pangoni. Na kibao chake hicho ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya matangazo katika lugha ya Kiswahili chini ya usimamizi wa Sabini Crispin na Bigambo, fundi mitambo ni steli ussani na Kusii. Kujiunga nami tena, Ali Bilali, fikapo saa mbili na nusu majira ya Afrika Mashariki.