Amani ya Mungu yu pamoja nayo popote pale ulipo. Asubuhi hii imetimia saa moja na nusu jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, ni sawa na saa kumi na mbili na nusu jijini Kigali nchini Rwanda. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ali Bilali, karibu katika awamu yetu ya kwanza matangazo kwa lugha ya Kiswahili, ambapo miongoni mwa wale ambayo tumekuandalia ni pamoja na shirika la kimataifa linalotetea haki za binadamu la Human Rights Watch, limeituhumu limewatuhumu maafisa wa usalama nchini Kenya kwamba wamejihusisha na vitendo vya ubakaji na kuwapiga, kuwanyanyasa raia wakati wa kipindi cha mchakato wa kisiasa. Chama kikuu cha upinzani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo UDPS kimesema kinapanga kwenda katika mahakama ya kikatiba kuwasilisha kesi ya kumtaka waziri mkuu Bruno Chibala kujiuzulu. Na balozi wa Marekani kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa Niki Hale amesema ya nchi yake ina ushahidi kuwa Iran ilitoa makombora yaliyowalenga wanajeshi wa Saudi Arabia mwezi uliopita. Kuna hayo bila shaka na mengine mengi tu, karibu habari kamili. Kumbuka mpenzi msikilizaji, kwamba matangazo hayo unaweza kuyapata pia kupitia kwenye tovuti yetu ya www RFI kiswahili com. Shirika la kimataifa linalotetea haki za binadamu la Human Right Watch limetoa ripoti inayowatuhumu maafisa wa usalama nchini Kenya kuwabaka kuwapiga na kuwanyanyasa raia wakati wa kipindi cha mchakato wa kisiasa. Human Rights Watch inasema imewahoji wanawake 65, wasichana watatu, wanaume watatu ambao wamekiri kubakwa na kunyanyaswa kimapenzi. Serikali ya Kenya imekuwa ikikataa ripoti za Human Rights Watch na kuzieleza kama za uongo. Francis Auma ni mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka shirika la haki Afrika lenye makao yake makuu mjini Mombasa, pwani ya Kenya. wanayosema ni ya kweli kabisa, kwa sababu tumeshuhudia sisi, tumeona vifo vingi sana vimefanyika wakati wa uchaguzi na wakati wa kampeni. Polisi walitumika uh, kupiga watu risasi. Watoto wengi waliuawa, waandamaji, kina mama walipigwa marisasi, kina mama wajawazito wengi walipigwa marisasi na watu waliuawa wengi. Kwa hivyo ripoti inasema ukweli Anayepinga ama analeta lishu huyo ni mrongo. Maanake sisi tuko Kenya, na sisi watetezi wake ake za kibinadamu tumekuwa tukidocument haya maswala. Kenya mwaka ujao itakuwa under human rights review, review, kule Geneva. Ni sauti yake Francis Auma, mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka shirika la Haki Afrika huko Mombasa, pwani ya Kenya. Bunge la nne la Jumuiya ya Afrika Mashariki linatarajiwa kuanza vikao vyake wiki ijayo mjini Arusha nchini Tanzania, baada ya Kenya kupata wawakilishi wake. Hatua hii imekuja baada ya hali ya kisiasa nchini Kenya ambayo ilichelewesha kuwachagua wawakilishi wa mwanachama huyo. Wawakilishi tisa wa Kenya walichaguliwa jana na bunge la kitaifa nchini humo, sasa kunaweka mazingira mazuri ya bunge hilo kuanza kazi yake ya kutunga sheria zinazowasaidia wananchi wa jumuiya hiyo ambayo ina mataifa sita. Chama kikuu cha upinzani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo IDPS kimesema kinapanga kwenda katika mahakama ya kikatiba kuwasilisha kesi ya kumtaka waziri mkuu Bruno Chibala ajiuzulu. IDPS inasema inapanga kuchukua hatua hii baada ya Chibala kuitisha kikao ambacho wanasema hawakitambui na akachaguliwa kama kiongozi wa chama hicho kinachoonekana kugawanyika. Chama hicho kinasema Chibala amevunja katiba kwa mujibu wa kifungo nambari 97. Na Robins Mkindo ni naibu katibu mkuu Chama cha IDPS nchi inakuwa na katiba, na katiba yake inakueleza ya kwamba ukiwa mwongozi wa chama hauwezi kushika madaraka kwenye government na yeye anajua i ye. Na wakati aliifanya na waza, aliifanya kwa kichwa nguvu hichi, kama vile wanachama wa IDPS mtambue tena tumekwisha kumwondosha. Na ukipata vizuri, namna gani aliweza kutayarisha kongresi yake, ni kongresi hii inaonyesha kama hayupo tena, pamoja na kipya, anaunda chama chake kipya, na sisi tunajitambua kama viles eeji, yeye anasema anakuwa anakuas. Ni sauti yake Rubens Mikindo, naibu katibu mkuu wa chama cha edps. Tukisalia huko huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, baraza la Seneti nchini humo linakutana hii leo Ijumaa kujadili muswada tata wa sheria za uchaguzi, sheria ambayo imewagawa wanasiasa wa Kenya huku wanasiasa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo huku upinzani ukieleza kuwa unampa rais Joseph Kabila mwanya wa kusalia madarakani. Wabunge wa upinzani wamesema wataendelea kuupinga lakini miongoni mwao wapo ambao wamekubali kama Roger Lumbala wa chama cha CET. Radio France Internationale. Matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma ametupilia mbali rufaa dhidi ya uamuzi wa mahakama kuu kuhusu kupinga uteuzi wa mwendesha mashtaka wa serikali kuamua kama kurejesha mashtaka ya rushwa dhidi yake na haikuwa sahihi. Mahakama kuu iliamua wiki iliyopita kuwa uteuzi wa Zuma wa mwendesha mashtaka mkuu Sean Abrahams unapaswa kufutwa mara moja na kwamba makamu wa rais Cyril Ramaphosa anapaswa kuteua mwendesha mashtaka mwingine. na chama kikuu cha upinzani nchini Liberia kimetangaza hapo jana kumuunga mkono mcheza soka wa zamani George Weah katika duru ya pili ya uchaguzi baada ya uh, kumshinda uh, mshindani wake, makamu wa rais Joseph Boakai, kwa ajili ya kupinga udanganyifu ulioshuhudiwa katika duru ya kwanza. Chama hicho awali kilikuwa kimemuunga mkono uh, mshindani wa Weah, makamu wa rais Joseph Boakai kwa ajili ya kupinga udanganyifu ulioshuhudiwa katika duru ya kwanza, lakini baada ya mahakama kutoa uamuzi wiki hii uh, hatimaye kimetangaza kumuunga mkono George Wea. Wea na Bwakai watachuana katika duru ya pili inayotarajiwa kufanyika Disemba 26 baada ya duru ya kwanza iliyofanyika Oktoba 10 iliyoshuhudia Wea akichukua nafasi ya kwanza huku Bwakai akichukua nafasi ya pili. Chama cha Liberty Party cha mgombea Charles Bomskin aliyechukua nafasi ya tatu katika duru ya kwanza na ambaye alilalamika na kufikisha kesi mahakamani kimeweka dhamira yake ya kumuunga mkono Wea huku kikisema wananchi wameamua kumuunga mkono George Wea. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto Na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Na saa moja na dakika 38 na majira ya Afrika Mashariki. Jina langu ni Ali Bilali, bado ningali nawe, Kukujuza kinachoendelea ulimwenguni. Asubuhi hii, Marekani imeshutumu Iran kwa kuwapa makombora ya kivita waasi wa kihuthi nchini Yemen. Balozi wa Marekani katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, Niki Hale, amesema nchi yake ina ushahidi kuwa Iran ilitoa makombora aliyowalenga wanajeshi wa Saudi Arabia mwezi uliopita, wanaoongoza kampeni ya kupambana na waasi hao Is growing worse. Tabia ya serikali ya Iran inaendelea kuwa mbaya sana na mkataba wa nuklia hujasaidia kabisa. Iran imeendelea kusaidia makundi ya waasi katika ukanda mzima, na hadi sasa ni vigumu sana kupata kundi la gaidi au eneo lenye vita ambalo halina mkono wa Iran. Hata hivyo serikali ya Iran imekanusha madai hayo na kusema hayana ukweli wowote. Wiki iliyopita waasi wa kihuthi waliamua, uh, walimua rais wa zamani wa Yemen Ali Abdullah Saleh. Vita nchini Yemen vimesababisha maelfu ya watu kupoteza maisha na mamilioni kuyakimbia makwao. Viongozi 28 wa Umoja wa Ulaya wamesema hapo jana Alhamisi kuwa msimamo wao, kuhusu msimamo wao juu ya hali ya Jerusalem utabaki kama ilivyokuwa bila kubadilika, baada ya uamuzi wa rais wa Marekani Donald Trump kutambua mji wa Jerusalem kama mji mkuu wa Israel. Donald Tusk, mkuu wa baraza la Umoja wa Ulaya, ameandika kwenye mtandao wake wa kijamii wa Twitter, katika kilele cha mkutano wa Umoja wa Ulaya jijini Brussels, kwamba viongozi wa EU wanaeleza uamuzi wao mkubwa katika ufumbuzi wa uwepo wa mataifa mawili taifa la Israel na lile la Palestina katika kutatua mzozo huo, na msimamo wa EU juu ya Jerusalem bado haujabadilika. Na msuluhishi wa mzozo wa Siria Stephen Damistura amesema mazungumzo ya amani kati wa ya wapinzani na serikali ya Siria yaliyokuwa yanaendelea jijini Jeneva yamevunjika. mengi zaidi na Stelusane Mistura ameilaumu serikali ya Siria kwa kusababisha kuvunjika kwa mazungumzo hayo na kusema ni kukosa nafasi ya thamani. Msuluhishi huyu ameelezea pia kwamba upande wa serikali ulikataa kujadili suala lingine kando na namna ya kupambana na ugaidi nchini humo. Tangu mzozo wa Siria karibu miaka sita iliyopita, mazungumzo yamefanyika mara saba, na kwa nyakati hizo zote hakuna mwafaka wote uliopatikana. Kwa upande wa upinzani na serikali haujawahi kukutana ana kwa ana, huku kila upande ukishikilia msimamo wake. Upinzani unataka Rais Bashar al-Assad kuondoka madarakani huku serikali ya Damascus ikisema kiongozi huyo hawezi kuondoka. Maelfu ya wananchi wa Siria wamepoteza maisha na mamilioni kusalia wakimbizi katika mgogoro huo. Na moja kwa moja tunaelekea viwanjani tani kunaye studio hapa mwenzangu Victor Buso, karibu nam. Asante sana mwenzangu Ali Bilal. kwa wapenzi wa soka barani Ulaya, hasa kule nchini Ufaransa, leo kuna mchuano wa ligi uh, kuu, Saint Etienne watakuwa wanawakaribisha Monako. Unajua hii Saint Etienne, uh, wao katika jedwali ya ligi kuu ya soka nchini humo Uh, wana hakokati vizuri sana, wanashikia nafasi ya kumi na tano kwa alama ishirini na Monaco wana alama thelathini na tatu nafasi ya tatu Kwa hivyo wana kibarua leo angalau kupata alama uh, tatu muhimu. Tutaona mambo yatakavyokuwa, lakini kule nchini Uhispania, La Liga, Sevilla watakuwa wanacheza na klabu ya Levante Uh-huh. Kesho Jumamosi kama unavyojua ni siku ambayo wapenzi wengi wa soka huwa wanatazama hasa kule nchini Uingereza. Arsenal walikuwa wanakaribisha new Newcastle, lakini a, Manchester City wanacheza na, na Tottenham hotspur a, wakati Leicester City wakicheza na Crystal Palace. Na tukisalia kule nchini Uingereza ni kwamba shirikisho la soka nchini humo limemtaka kocha wa Manchester United, Jose Mourinho, Uh, kufafanua matamshi aliyoyatoa wiki iliyopita kabla michuano dhidi ya Manchester City. Uh, unakumbuka Mourinho alisema kwamba kabla mchuano wa kuanza, upepo mdogo tu utawaangusha. Sasa viongozi wa soka kauli nchini Uingereza hawakuelewa kauli hii kuwa inamaanisha nini. Mchezo huo Manchester United walishindwa kwa mabao mawili kwa moja. mm -hmm. Labda kuna kauli <laughs> yake imezua utata, ndio na ameambiwa kwamba jaribu kueleza alikuwa na maanisha nini kufikia siku ya Jumatatu wiki ijayo. Kwa hivyo tutasikia mengi bila shaka na uwezo wa kuweza kujitetea na akashinda <laughs> mm. Tumalizie tu na cricket Bangladesh uh, imetangaza ratiba ya michuano kimataifa mchezo cricket kati yake na Zimbabwe na sri Lanka. Mashindano hayo ya mataifa matatu yatafanyika kati ya tarehe 15 na 27 mwezi Januari, jijini Daka. Kamati ya michezo cricket nchini Bangladesh inasema kwamba michuano hii itasaidia timu yake kujiandaa kucheza michuano mbalimbali ya kimataifa. na mnikushukuru sana mwenzangu Victor Abuso, asante. Na, na sasa tuelekee kwenye wasaa wa mahojiano. Chama kikuu cha upinzani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo UDPS kimesema kinapanga kwenda katika mahakama ya katiba kuwasilisha kesi ya kumtaka waziri mkuu Bruno Tshibala ajiuzulu. UDPS inasema inapanga kuchukua hatua hii baada ya Tshibala kuitisha kikao ambacho wanasema hawakitambui, na akachaguliwa kama kiongozi wa chama hicho kinachoonekana kugawanyika. Nimezungumza na Rubens Mikindo, naibu katibu mkuu wa chama hicho, akiwa jijini Kinshasa. Sisi kama vile chama hicho, hatujakwenda naye bado kwenye mahakama, lakini e, e, ni wale ni wale ni wananchi wenyewe wanaona ya kwamba amekwenda umbalimbali na katiba, ndio wanampeleka kwenye mahakama. Ha, na mnafikiri katika kipindi hiki kipeta, cha mchakato kuelekea uchaguzi ni, ni, ni, ni nafasi ya kuweza kufungua kesi ya aina hii e? Basi, unajua huyo bwana ni mkorofi. Tunayasema kila mara ni mkorofi, kwa sababu katika ukorofi wake hatuoni mtu kama huyu anaweza kutupeleka kwenye uchaguzi, kwa sababu anaanza katika ukorofi, anaanza katika uongo anaanza katika kudharau sheria ya nchi. Ni mtu mwenyewe hatuwezi kutumainia kwenda naye na kutumika naye ili, ili, ili tuweze kwenda kwenye uchaguzi wa kweli, kwa sababu yeye mwenyewe ni mwongo. Aha, lakini sasa ukiangalia kisheria, Bruno Chibala ndio anaaminika kwamba ndiye mwenyekiti mpya wa chama cha IDPS licha ya kwamba nyinyi pia mnadai IDPS ipo upande wenu anaaminika katika maseni yako, siko sio katika maseni ama katika mioyo yetu. Hiyo unasema, kwa sababu tunakuwa na chumba kikuu yetu, hiyo tunaita efasi yetu, nyumba kubwa yenye kirekeli. Uh, alituachia yeye itumuone, basi anafika hapo, anafanya mambo yake kungo barabarani, etu sisi haitup, haitupunguze hata na kitu kimoja na haikusumbui hata na kitu kimoja kwa sababu tunaona ni mbegu mbaya ilikuwa kati yetu, imejiondoa pekee yenyewe. Aha, lakini sasa, bwana Rubens Mikindo, badala ya kuendelea kuvutana na kiongozi huyu, huoni kwamba ni fursa nyinyi kwenu kuweza kujiandaa na uchaguzi mkuu ujao? Basi unajua, hiyo ni mpangilio ya wenye kuwa na madaraka kwa sasa, walitaka na wanapenda mambo iende inakokotana, ili kabila awezi kubaki kwenye madaraka. Na huyo mtu walimchukua aekuwe pale kusudi ya kuweza uh, kufanya uh, namna yote uchaguzi usifanyike. Uh, kwa wakati yeye anakuwa na mpango mkubwa ya kutafuta uh, kianguke na kabila aendelee mbele, ndio ndio ukweli unakuwa hapo. Lakini sasa licha ya yote hayo, upande wenu nyinyi, je, mko tayari au mnajiandaa? Kuna mchakato wote unaendelea kuelekea kwenye uchaguzi upande wenu nyinyi. Nakueleza hakuna nchi, hakuna chama kama hiyo pesi na kujitayarisha kwenye uchaguzi kama hiyo pesi. Sisi tunakuwa tayari na tunakuwa na wote waali, wote wanabunge wenyewe tutatayarisha, tunakuwa na huyo mwenyewe atakuwa kama vile kandidati wetu kama vile rais wa nchi yote sisi tunakuwa tayari, lakini hulo e, mambo mabaya yenyewe yanakuwa mbele yetu, ndio ile tunaka tunakipaza sauti wakati yote, kwa sababu tukifunga macho napusema, na kusema tuende kwa uchaguzi na tunafunga macho hapo tuta- tutalia baadaye, na hiyo ndiyo sisi hatupendi kwenda kwenye uchaguzi wa kama huo. Ni sauti yake Rubens Mikindo, naibu katibu mkuu wa chama cha UDPS. Habari kwa kizungumza akiwa jijini Kinshasa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tayari Victor Buso anakuja na makala ya wimbi la siasa. Rais wa Burundi Pierre Nkurunziza amezindua kampeni ya kufanyika kwa kura ya maoni kuibalisha katiba ya nchi hiyo. Iwapo mchakato huo utafanikiwa, Nkurunziza ambaye amekuwa akiongoza Burundi tangu mwaka 2005 huwena kasilia madarakani hadi mwaka 2034. Mapendekezo yanayopigiwa kampeni yanalenga kumpa nafasi rais huyo kuwania urais mwaka 2020 kwa mihula miwili, kila mhula ukiwa ni miaka saba. Akizindua kampeni hiyo wiki hii, rais Nkurunziza na aliwaonya wanasiasa watakaopotosha wananchi kuhusu mchakato huo. Tunaomba wanasiasa kuonyesha uzalendo mkubwa katika shughuli hii, wasiopotoshi wafuasi wao. Wanasiasa lazima wajizuie kuwa pingamizi ya mpango huo. Tunawaonya watu pia wa mashirika ya kiraia ambao wanajiingiza katika masuala ya siasa, tunawaomba wafafanue vema mpango huo bila kujihusisha na siasa, maana kazi zimegawanyika. Agathon Rwasa mwanasiasa wa siku nyingi na naibu wa kwanza wa spika la bunge amejitokeza na kupinga mchakato huo. Kipengele cha mia mbili cha sheria ya uchaguzi imekiukwa. Kipengele hicho cha mia mbili kinaeleza katika sehemu yake ya pili kwamba rais wa nchi baada ya kuzungumza na makamu wake wawili na byuro za bunge na seneti anaweza anaweza akapeleka kwenye referendum mambo yote yahusianayo na katiba. Kipengele hiki hakijaheshimiwa kwani hakuna mjadala wowote uliofanyika kati ya bureau ya National Assembly na mheshimiwa Nkurunziza. Abdul Nzeimana ni mjumbe wa muungano wa wanasiasa wa upinzani Senared. Anazungumza nasi akiwa Brussels nchini Ubelgiji, anatoa mtazamo wao kuhusu mchakato huu ambao umezinduliwa na Rais Guruziza. Naam, e, kwa upande wetu Sena Redi Giriteka tunasema kuwa e, kitendo ambacho Guruziza anakifanya leo ni anakwenda kuangusha utawala wa kidemokrasia nchini Burundi, sababu mambo yote yanakwenda kinguvu. Guruziza atatumia nguvu mchakato huyu ambao anautengeneza ana wa kubadilisha katiba utapasishwa na raia, na atatumia nguvu hivyo hivyo katika chaguzi zile zote ambazo zitafuata, atazishinda. Na anataka kuwa mwami wa Burundi, ili hali Burundi utawala wa uguami tumeisha, tuliuacha, tuli, tuli nyuma yetu miaka mingi iliyopita. Sisi upande wetu tena Redgiriteka, kile ambacho tutaendelea kukifanya tutaukataa na tutaupinga mpaka siku nchi yetu ya Burundi itarudi kwenye misingi ya kikatiba na katiba yenye kueleweka na kuheshimu mkataba wa amani wa Arusha kati ya Warundi. Naam, hili ndilo suala ambalo tunachambua katika makala ya Wimbi la Siasa leo hii. Jina langu ni Victor Abuso. Na kutusaidia kuelewa mchakato huu kwa undani zaidi ni kiongozi wa chama cha upinzani cha UPD Kasim Abdul chama chake kinaunga mkono mchakato huu karibu sana katika makala ya wimbi la siasa kwanza kabisa ni kwa nini mnaunga mkono mchakato huu kwetu sisi kama chama cha UPD Zigamiwanga e, ni mchakato ambaye tumefurahia kwa sababu tumeulizwa na tukatoa mchango wetu pili katika mikutano mbalimbali ambayo tumefanya hapa ndani ya vyama vya kisiasa sio sote, tulikubaliana kwamba ni hivi sasa, ni wakati katiba ambaye tunaye ambaye ni ya mwaka elfu mbili na tano iweze kupata mabadiliko fulani, baadhi ya vipengele iweze kubadilika, kwa sababu vilikuwa eh, haviambatani tena na wakati huyu, na palikuwa umuhimu tena wa waku, eh, kuambatanisha katiba yetu na sheria za jumuiya ya Afrika Mashariki na tulipotizama mswada wa katiba mwenyewe tumekutana kwamba mapendekezo yetu e, yamo kwa sababu e, anakubaliana na na ule mkataba wa Arusha ambayo umesainiwa mwaka elfu mbili mwezi wa nane mwaka elfu mbili baina ya wa, wanasiasa wa Burundi. Sisi tunakubaliana na mchakato wenyewe na baada ya kucheketa nani e, mswada wenyewe itabidi tutaomba tuta wanachama wetu waweze kuchagua. Ndio suala kubwa ambalo linaonekana kuwakasirisha sana wanasiasa wa upinzani ni kwamba uh, kuanzia mwaka elfu mbili na ishirini Rais Pierre Nkurunziza anaweza akawania tena, na ikiwa atashinda ataongoza uh, nchi kwa miaka saba lakini pia na uwezo wa kuoneta kwa mhula miwili hadi mwaka elfu mbili na thelathini na nne, suala ambalo wengi wanaona kwamba rais anataka kuongoza ah, kwa muda mrefu zaidi, hataki kuondoka madarakani. Kwanza ningependa kwanza tu tu tu tubadilishe tu, tu msemo kusema kwamba ni ni wanasiasa ni wana wa, wa upinzani, kwa sababu sote tuko katika upinzani. Hilo ni jambo la kwanza. Jambo la pili, sisi eh, siasa si zetu haziangalie mtu, zinaangalia chama zinaangalia programu ya chama, kwa sababu wananchi wanapochagua hawachague jina la mtu, lakini wanachagua programu ya chama. Sasa kwa hiyo labda tu wangeniambia wana chama cha ichaguishe tena, hapo ndio tunaweza tukakubaliana na fikira hiyo, lakini ikiwa ni programu ya chama ambaye ndio inashinda ama ina, ina, inata, ina, inatawala, sisi hatuone matatizo. Chama chenu kinaungwa mkono na, na, na serikali, mnaushirikiana ukaribu karibu sana na chama tawala cha Burundi. Kwa hivyo waamuzi kusema kwamba nyi ni wapinzani ambao ni kama wale ambao wanaishi nje ya nchi, labda tu ungesoma, ungesoma sheria za Burundi ndio unge, ungejua ni nani yuko katika nana, a, katika serikali muungano wa serikali na nani iko katika upinzani. Na nafikiri, ni kuna watu wana, wanapenda kupotosha watu katika mchezo huyo wa kisiasa, lakini wakipitia mbali nani sheria za Burundi, wale ambao wako nje wangekuja hapa kwetu alafu wakati itafikia wanani, wakati tunaeleza, waeleze hii sheria hii katiba isipite, waeleze wanachama wao wachague wa, wa, wa, wa. Hapana, hiyo ndio demokrasia. Kuna wale ambao pia wanasema kwamba mchakato huu utaathiri pakubwa sana yale makubaliano ya amani ya Arusha kuhusu mustakabali wa kisiasa wa Burundi. Hapana ndugu yangu, mi nafikiri hao ni watu ambayo hawana katika hawana misingi tena katika siasa za Burundi. Ni watu ambayo wameshapitwa pitwa na wakati. Uhakika ni kwamba e, mkataba wa Arusha yule unaheshimishwa na sote, ndio tunasimamia tunausimamia kwa, kwa, kwa, kwa sima, huyo mkataba kwa sababu ni kitu ambayo hakiwezi kutoa katika historia ya Burundi kwa sababu ni kitu ambaye kimeleta migogoro na kukumbusha kwamba kwa mara ya kwanza viongozi wamechaguliwa na wakaweza kumaliza muhura yao Mwaka wa sitini na moja alipochaguliwa Gwagasore aliuawa. Mwaka wa tisini na tatu alipochaguliwa Ndadai akauawa. Lakini leo hizo ni vitu ambayo vilishapita na wakati, hatuna tena migogoro ya katiba kulingana na ile msuan, ile ya makubaliano ya Arusha na ile njo msingi ya leo, njo msingi ya umoja wetu. Na nimkumbushe ni msikilizaji kwamba unasikiliza makala ya wimbi la siasa. Uh, kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Victor Abuso, nazungumza na Kasim Abdul, kiongozi wa chama cha upinzani cha UPD, uh, kule nchini Burundi, chama ambacho kinaunga mkono mchakato wa kuibadilisha katiba ya nchi hiyo. Bwana Abdul, uh, uh, mwanasiasa wa siku nyingi wa upinzani na makamu wa kwanza wa rais wa bunge Gathonduasa amepinga e, mchakato huu, anasema kwamba hakukuwa na mashauriano ya kutosha, na sio kila mmoja alihusishwa. Watu kutoka muungano wake ambayo kuchaguliwa katika mwaka elfu mbili na kumi na tano wako katika serikali na mswada huyu umechaguliwa umepitishwa ume, ume katika, katika serikali. Kwa hiyo hapo sikubaliane naye, na kwa sababu yeye ame- ameuzishwa na ka-nani, kam, kamati ambayo ilikuwa imeteuliwa ili ku Kutizama zake, ni ni kutoa proposal zake kuhusu ni mambo gani anaweza kabadilika katika katiba yenyewe. Bwana Gwasa alikuwa na wakilishi wake. Uh, ulisema kwamba lengo la mchakato huu uh, haulengi mtu binafsi, unalenga uh, maslahi ya nchi ya Burundi, lakini pia siasa zijazo za, za Burundi. Ndani ya moyo wako unaamini kwamba mchakato huu haulengi kwa namna yote ile kumpa nafasi tena Uh, rais wa sasa penguruzi za kuwania urais uh, mwaka elfu mbili na ishirini na baadaye hadi mwaka elfu mbili na thelathini na nne kama wengi wanavyosema, mimi kinachoelewa kina, ni, ni, ni kwamba chama ma kitachagulisha nid na chama chetu kitachagulisha hilo ni jambo la kwanza, na kuhusu mtu hiyo haituangalie sisi kwa sababu mtu kama nimezungumza ni ah, tofauti na chama ambaye kimemteua kime hilo ni jambo la pili. Jambo la tatu e, mimi na, huwa najiuliza sasa, ikiwa yule ambaye ameshinda anaweza aka, aka, ameshindwa anaweza aka-akaichaguisha mara kadhaa je yule ambaye ameshindwa naye ana haki gani? Kwa sababu hapa hatutatia kikomo kwa kuhusu yule ambaye akashindwa, sasa lazima tutie na, ki, na kikomo kwa yule ambaye ameshindwa katika uchaguzi naam. Bila shaka, tuachie hapo kwa sasa, kwa sababu muda wetu umekwenda sana. Tutazungumza tena wakati mwingine. Aa, na kushukuru sana Kasim Abdul aa, kiongozi wa chama cha upinzani cha UPD au kizungumza nasi katika makala ya Wimbi la Siasa. Chama chako kinaunga mkono mchakato wa kuibadilisha katiba ya Burundi. Asante sana kwa kutusaidia kuelewa kinachoendelea, na utakia kila laheri hapo jijini Bujumbura. Asante namna kufikia hapo. Msikilizaji, tunafika mwisho wa makala ya Wimbi la Siasa Jina langu ni Victor Abuso na utakia kila la heri. Nam shukran sana Victor Abuso, ni kushukuru pia msikilizaji ambayo umekuwa nasi toka mwanzoni wa matangazo mtangazo haya, na kusii kujiunga nami tena ifikapo saa mbili na nusu. Ntabia zako zimeshakupazae kena, watoto si wamekimbia Ulikukanya chunga, heshima yako mke na watoto wako nyumbani, ndiyo hazina ya maisha yako amigo. Oh, amigo, wakati tunakupa ushauri uliona sisi watu fitina kwa ingilia mambo yako ya ndani, na kwamba tukwache kama ulivyo, sababu wewe bingwa wa maisha amigo, amigo Amani ya mke ni mafasi kula visuri, kulala visuri, ndiyo siri ya kudumisha ndoa taishi kwa raha amigo. Watoto wako wapeleke shule kwa manufaa yao ya baadaye. Elimu ndio zawadi muhimu kwa watoto wako amigo. Badala ya kemamoyo tehayo kwa mkeo imekuwaningwako maisha yake ya kubahatisha, na kazi unafanya amechoka, na mkibao kinaitwa Amigo na bendi ya Lewanyika kutoka nchini Kenya. Ndio nilifikisha kwenye tamati matangazo katika lugha ya Kiswahili hadi Bilal, ambaye nilikuwa nao chini ya usimamizi wa Victor Busofu, ni mitambo ni Stelius Sane. Shukran za dhati kwa Abuso ambaye kuletea habari za michezo. Kwa matangazo mengine kama hani hapo saa mbili na nusu na punde, tunakuacha na wenzetu kutoka Paris, Ufaransa.