Imetimia saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Watu 18 wa uawa nchini DRC baada ya gari la abiria na mizigo kupinduka kwenye barabara kuu ya mashariki mwa nchi hiyo. Mwanamke mmoja mjamzito anusurika kujifungua ndani ya gari kufuatia msongamano wa magari jijini Kampala nchini Uganda. Na Marekani haitaka Korea Kaskazini kubadili njia zake kabla ya kuelekea katika meza ya mazungumzo. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya asubuhi ya awamu ya kwanza. Leo ni Jumamosi, Disemba 16 mwaka 2017. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahili com na redio wa shirika Watu kumi na wanane wamepoteza maisha jana Ijumaa, wakati gari lenye kubeba bidhaa na abiria lilipopinduka kwenye barabara kuu ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Serikali imethibitisha ajali hiyo imetokea huko Bulambika kwenye barabara kuu inayounganisha Bukavu na Kisangani katika wilaya ya kaskazini mashariki ya Bunyakiri, kwa mujibu wa waziri wa mambo ya ndani wa jimbo la Kivu Kusini, Luke Mulimbalila. Kumi na wawili walipelekwa katika hospitali mjini Bukavu, katika operesheni ya kuwaokoa ikihusisha helikopta mbili na magari matatu ya wagonjwa wa dharura. Mwanamke mmoja mjamzito babra babra na mam Tov, alinusurika kujifungua ndani ya gari lake jana Ijumaa katika barabara ya Yusufu Lule karibu na Garden City kufuatia msongamano wa magari ambao ulisababisha vurugu katika sehemu nyingi za mji wa Kampala nchini Uganda. Jana jioni waendesha magari jijini Kampala walilaani vikali msongamano barabarani baada ya idara ya polisi ya traffic kuwaondoa maafisa wao kutoka barabara za jiji baada ya ripoti za vyombo vya habari kusema kuwa wao ndio sababu ya foleni kwenye barabara nyingi za jiji la Kampala. Wabunge saba wa zamani na wengine wawili vijana wamechaguliwa kuiwakilisha Kenya katika bunge la Afrika Mashariki. Miongoni mwao, mbunge mwenye uzoefu zaidi ni Dkt Oburu Oginga, mbunge wa zamani wa Bondo, na mdogo zaidi ni Florence Jematia Segon. Aidha, wabunge hao walitangazwa washindi saa sita baada ya kupiga kura na kuhesabu katika mabunge yote mawili, bunge la Seneti na bunge la Kitaifa. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limeonya kuhusu harama na matokeo kwa upande wowote nchini Sudani Kusini ambao utazuia mpango mpya wa mazungumzo ya amani ya kikanda unaopangwa kufunguliwa juma lijalo nchini Ethiopia. Kwa taarifa ya pamoja, baraza hilo limesema kuwa jukwaa la ngazi ya juu linaloandaliwa na jumuiya ya IGAD ya Afrika Mashariki ni fursa pekee, lakini pia ni fursa ya mwisho kwa pande hasimu nchini Sudani Kusini kufikia amani na utulivu endelevu. Jukwaa hilo la ngazi ya juu litafunguliwa mjini Adis Ababa, Ethiopia, siku ya Jumatatu, ingawa bado haijulikani nani watahudhuria. Radio France Internationale Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili. Ni saa moja dakika 34 afrika Mashariki. Haya ni matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili. Waziri wa mambo ya kigeni wa Marekani Rex Tillerson amesema Korea Kaskazini lazima ibadili njia zake kabla ya kuelekea katika meza ya mazungumzo, kauli ambayo inakinzana na ile ya awali ya Marekani kuwa tayari kwa mazungumzo bila masharti yoyote, ili kukomesha mvutano na Pyongyang. Tillerson ameliambia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuwa kukomeshwa kwa tabia ya kudumu na ya kutisha ya Korea Kaskazini lazima kufanyike kabla ya kuanza kwa mazungumzo, hasa baada ya kuwa chini ya shinikizo kutoka ikulu ya Rais Donald Trump kumtaka kukaza msimamo wake. Viongozi wa Umoja wa Ulaya jana Ijumaa wamekubali kufungua mazungumzo muhimu kuhusu uhusiano wa baadaye na Uingereza mara itakapojiondoa kwenye umoja huo rasmi, lakini wakaonya kwamba itakuwa vigumu sana kufikia mpango huo kabla ya kujiondoa kwake mwaka 2019. Viongozi wa nchi 27 wanachama walikutana bila uwepo wa waziri mkuu wa Uingereza, Theresa May, kuidhinisha mkataba wa muda mfupi kuhusu masuala ya kujitenga na kuidhinisha hatua inayofuata ya majadiliano. Wapalestina wanne wameuawa na mamia wamejeruhiwa jana Ijumaa katika mapigano na majeshi ya Israeli, huku makumi kwa maelfu wakiandamana kupinga hatua ya Washington kutambua mji wa Yerusalem kama mji mkuu wa Israeli. Tangazo la rais wa Marekani Donald Trump la Desemba 6 kwamba angevunja sera ya miongo mingi ya Marekani na kuhamishia ubalozi wake huko Yerusalem limesababisha shutuma za kimataifa pamoja na maandamano katika nchi zote za waarabu na Waislamu. sa moja dakika thelathini na sita. Na, na mpisha Steven Mumbi kuwa nawe katika makala ya nyumba ya sanaa. Karibu. Ujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya nyumba ya sanaa. Leo tunaangazia sanaa ya uandishi wa vitabu. Katika makala haya, kutana na Ral Matoyo, mwanafunzi wa shule ya sekondari jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, aliyevutiwa kuwa mwandishi wa vitabu na ametoa kitabu chake cha Kecha kwanza. Kipi kimemvutia kujikita katika sanaa hii na ilikuwaje basi akaanza kuandika vitabu? lala na, na mwenzangu Sabina Crispy na Bigambo. Jina langu ni Steven Mumbi, karibu nam moja kwa moja. Nimpe nafasi mgeni wangu basi, msikilizaji, upate kumfahamu anaitwa nani na ametokea wapi na mambo mengine kuhusu sanaa hii ya uandishi wa vitabu. Karibu. Asante ah, sana. um, kodini anaitwa Lari Matoyo na miaka17 nasoma shule ya fedha ya kimataifa kule Salasala na nipo kidato cha tano sa hivi. nam Uh, Lari, pengine labda ni kipi kilikuhamasisha mpaka ukaanza kuandika vitabu? Um, nilikuwa na ugonjwa fulani hivi unaitwa sickle cell, ukaona ni fana nisiweze kucheza hii michezo ambayo inahitaji sana nguvu kama mpira basket, uh, kukimbia, ilikuwa na inanisumbua ina, ina sana. Kwa hiyo nilikuwa siwezi kufanya michezo, nilikuwa napumzika. Kupumzika kwangu ndo nikawa nasoma sana vitabu, vitabu kuhusu sehemu nyingi sana ambazo sijakufika, vitabu vya historia vya mystery ambavyo vilikuwa vinasisimua sana. Kwa hiyo nilivyokuwa nasa, nasoma sana vitabu, na mwalimu wangu wa Kiingereza akaniambia uh, kusoma ni kipadi chako na pia unaweza ta ukaandika Um, nikaona ni wazo ya uh, jema, nika nikaanza kuandika kitabu polepole mpaka pole, nikakimaliza. Nitumia mwaka mmoja kukimaliza hiyo kitabu. Aha, kitabu hiki ambacho uh, tayari umekizindua, msikilizaji kwanza angependa kufahamu jina la kitabu chako, kitabu chako kinaitwaje? um, kinaitwa Where's the Pharaoh? Kwa Kiswahili ni Farao yuko wapi, na ni mmojawapo wa vitabu vingi vinamuhusu huyu mhusika mmoja naitwa Larry Born. Aha, pengine ilikuwaje mpaka uh, hatua hii ya kutoa kitabu, yaani kwamba ni hatua zipi ambazo umezipitia? um, okay. um, ilianza kwanza kuandika plot ya kitabu kwamba nilikuwa na develop characters na tengeneza character, wahusika, wahusika natengeneza jinsi stori itaenda na sehemu ambapo itafanikia nikachagua Misri kwa sababu hiyo nchi hiyo ina mambo, ina historia nyingi sana ya mafarao ambayo nilikuwa naipenda sana kuandika. Nikaanza kuandika, nikahusisha wazazi wangu. Wazazi wangu wakaona ni vyema, wakan, wakanipa support, wakanipa uwezo, wakanipa resources, uh, kama laptop wakanisaidia, nikaweza kumaliza kitabu. Nivyomaliza kitabu wao pia wakanisaidia uh, sio tu wazazi, hata ndugu zangu mm. Shangazi na wajomba wangu na ndugu wengine wakanisaidia kutafuta um, publishing company mm -hmm, ambao wapo Australia um, wao ndo wakanipublisha hicho kitabu mpaka kimezinduliwa sasa hivi. Ni kwa nini uh, umechagua kuandika kwa lugha ya Kiingereza na si Kiswahili, ambako kwa Tanzania wazungumzaji wengi ni wa lugha ya Kiswahili. Umelenga uh, hasa kina nani? Ama ni kwa nini nilichagua kuandika lugha ya Kiingereza? kwa sababu nilikuwa nataka kitabu changu kifike masoko ya dunia nzima globally. kimataifa ili watu wa nchi nje ya nchi, nchi, waweze kukisoma hicho kitabu. Kwa hiyo nikatumia lugha ya Kiingereza kwa sababu ni lugha ya kimataifa, watu wengi wanaisoma. Kwa hiyo nikaandika cho kwa Kiingereza ili watu waweze kakisoma kwa urahisi wakaelewa, wakapata ku, kusoma vizuri. Aha. Ndani ya kitabu hiki, uh, sana sana unazungumzia nini? Ni historia ya Misri ama unazungumzia nini haswa? Nazungumzia um, stori ndefu ya huyu jamaa anaitwa Larry Bone ambaye mjombo wake huyu ni archaeologist au uh, watu ambao wana wataalamu wa historia ya farao wanatafuta uh, mabaki yao. Kwa hiyo hii timu yao ya uh, na, watu wanatafuta hizi mali ila, kuna ushindani ambao unaingilia, ambao unamfanya Larry Bone ajaribu uh, kusaidia hii timu yao ili waweze wakapata mali hizi. Aha. Kwanza nikupongeze sana kwa kazi hii, bila shaka ni hamasa kubwa sana unatoa kwa vijana ambao bado wako mashuleni, lakini pia kwa jamii ya Watanzania na dunia kwa ujumla, Afrika Mashariki na kote ambako RFI Kiswahili inasikika, kwa sababu ukiangalia umri wako bado ni mdogo, lakini hii inawahamasisha watu ambao wako masomoni, vijana wadogo, kwa ajili ya kutimiza ndoto zao. Je, umewahi kuwa na ndoto ya kuwa mwandishi ama ilitokea tu? kwa sababu ulikuwa hupati nafasi ya kufanya michezo mingine? Um. Mwanzoni nilikuwa sina mpango wa kuwa mwandishi, ila baada ya kukimeza kitabu na kugundua kwamba uandishi ni anipo kwenye damu, kwa sababu babu yangu kwa mama, naye pia alikuwa mwandishi wa magazeti ya Kakamie. Kwa hiyo nikaona uandishi labda unanifaa. Una na walengwa wako hasa katika kitabu hiki ni kina nani? Ni wanafunzi, watu wazima na unalenga wajifunze historia ama unalenga wajifunze labda misamiati ya lugha ya Kiingereza ama kitu gani hasa umekilenga? Nimelenga kile kitabu kwa vijana na wanafunzi, hasa kuanzia miaka kumi na tatu kuendelea kitabu kitafaa, kitawafundisha mambo mengi, mfano misa, misa ya msamiati ya Kiingereza, pia itawafundisha kidogo historia ya Misri historia ya Farao, na pia itakuwa kama watakisoma kwa Naam, um, msikilizaji, kama ndo kwanza unaungana nasi makala hewani ni nyumba ya sanaa, na leo niko na kijana Lari Matoyo. Yeye ni mwanafunzi wa shule ya kimataifa ya fedha ya hapa Dar es Salaam, Tanzania. Ni mwanafunzi wa kidato cha tano, ana umri mdogo tu, miaka 14, lakini amefanikiwa kuandika kitabu na amekizindua kitabu ambacho kimeandikwa kwa lugha ya Kiingereza ambacho tayari kinapatikana, unaweza ukakipata bila shaka na tuko hapa, ametutembelea katika studio hizi za RFI Kiswahili na naendelea kuzungumza naye mawili matatu kuhusiana na sanaa hii ya uandishi wa vitabu ambayo ameianza Lari. Bila shaka katika kazi yoyote lazima kuna changamoto na mafanikio, msikilizaji angependa kufahamu wakati ukianza kuandika kitabu hiki, ni changamoto zipi ambazo umekutana nazo, lakini pia mafanikio ambayo umeyapata? Um, changamoto nilizopata kitu kuandika hiki kitabu moja hapo ni teknolojia. Nilivyokuwa naanza kuandika nilikuwa sina laptop ile nilikuwa natumia zi e hii smartphone ndogo ambayo ilikuwa nanipa shida, ila kwa uwezo wazazi wangu wakanisupport, wakanipa hivyo vifaa mpaka naweza ka kimaliza hicho kitabu. Pia nilikuwa naandika kuhusu sehemu sijai kufika, sijai kufika nchi ya Misri. Nan. ila nikuwa wa in, na access kwa internet kwa ambayo nilikuwa natafuta uh, na research mambo ya, ya Misri mm -hmm. na historia kidogo ya Misri ili nisaidie kumalisha cho kitabu. Pia nilikuwa na changamoto ya kutafuta wachapishaji um, wa, ni ngumu kazi ngumu ya kutafuta, ila kuna shangazi yangu mmoja na yeye ni mwandishi anaitwa tu, alinisaidia sana kutafuta chapishaji ambao wapo Australia, ambao wao ndo wakakichapisha waka cha kitabu changu. Aha, ni kitabu chako cha kwanza bila shaka? Ndiyo. Na unajisikiaje kwanza, katika umri wako kuwa na kitabu na tayari, ni hatua kubwa hii hii. Um, ni hatua kubwa sana na nafurahi na sana kwamba hiki nimekimaliza nategemea kwamba watu wengine watakisoma hichi kitabu, wanaweza nao wakajifunza, waka pia naao wakapata motivation kwamba nao pa anaweza kafanya kitu wanaweza um, kafanya pia, wakapata hamasa kufanya ambacho wanataka kufanya, kama mipango yao uh-huh, wanaweza kufanya nam. Unazungumziaje nafasi ya wazazi katika kufanikisha hii aa, hatua yako ya kuandika kitabu, kwa sababu wako baadhi ya wazazi ambao vijana wao wa, ama watoto wao wanapokuwa wanaonesha nia ya kufanya kitu hawaungi mkono. Kwako kwa ilikuwaje? Um, wazazi wangu mwanzoni, um, walikuwa wali wanataka wa mimi niwe daktari, na baba yangu ni daktari bingwa wa mifupa na mama yangu ni famasi anadendela na mambo ya dawa, kwa hiyo walitegemea kwamba mimi nitaingia katika branch ya science na mambo ya daktari ila ba baada ya kuona kwamba science hakunifaa na ni kuwa na kipadi cha kuandika wakani, wakanipa support. Kwa hiyo ninasema kwa wazazi wengine huko, kwamba tuwasapoti watoto wa wa wenu kwa ambacho nataka kufanya ni jambo vyema sana kwa support, kwa sababu inawapa vitazamo kwamba wazazi wanapenda watawasaidia wana. Pia wazazi wasiwakataze wasi sana kufanya ambacho wanapenda. Um, najua wazazi wengi wanajua tu kwamba shule tu ndo elimu tu ndo indo njia ndio, nasema elimu ni njia, lakini pia msikataze sana vijana wenu kuto kufanya ambacho nao wanapenda. Um, lasivyo tunaweza ka ika demotivate wasipate amasa ja ya kufanya nachopenda. Msikilizaji huyo ni kijana Lari Matoyo ambaye ame fika hapa studio za RFI kututembelea akiwa amezindua kitabu chake cha kwanza, na bila shaka ni hatua kubwa na mafanikio. Na kwako wewe kijana ambaye una kipaji cha namna yoyote, unatamani kufanya kitu fulani katika maisha yako, bila shaka utakuwa umehamasika na mazungumzo yangu na Lari kuhusiana na hiki alichokifanya yeye, basi nawe kwa nafasi yako bila shaka unaweza ukafanya, uh, kile ambacho nakipenda. Na wazazi tusiwakatishe tamaa watoto, bali tuwaunge mkono ili watimize ndoto zao, kufanya kile ambacho wanakitaka. Na mwisho kabisa, sasa Lari, msikilizaji angependa kufahamu Uh, una lengo la kutafsiri labda kitabu hiki kwa lugha zingine ili hata wazungumzaji wa lugha ya Kiswahili waweze kufaidika na kitabu chako? Ndiyo, na nategemea kukitafsiri chi kitabu kwa Kiswahili na hata lugha zingine ili Watanzania waweze wakakisoma kwa urahisi sana. Aha. Na kabla hatujamwaga msikilizaji, bila shaka angependa kufahamu sasa kitabu hiki atakipataje na ikiwa anataka kufanya kazi na wewe anakupata vipi? Um, kitabu hiki kitapatikana um, maduka ya vitabu. Kitakuwepo kule Slipway, kuna duka la vitabu vitauzwa kule. Pia kitakuwepo Mlimani City, kuna duka la vitabu huko, wanaweza kwa kipata chi kitabu. Pia kwa wale ambao wanapenda sana wata, wata labda kupata online kitabu pia kitakwepa online. Kuna website ya Amazon ambayo wanaweza kakipata cho kitabu, ni bei rahisi na bei gani? Bei ni dola dola tisa tu Wan, sawa na shilingi ngapi za Kitanzania? Kama elfu kumi na sita tu wanaweza kakipata. Namna namna nyingine labda ya kupata mawasiliano yako, labda kuna mtu anataka afanye kazi na wewe e, pengine labda anakupataje? Um, nina email yangu ya gmail ina, ni bornlarry20@gmail.com. Unaweza ukanipata kule, ukanitumia email. Pia kuna namba ya simu ni 0784 9817 97 na namba nyingine ni 0786 28 06 48. Unaweza kupata kwa hizo namba 28. mbili. Naam. Na ujumbe wako sasa, labda mwisho kabisa kwa wasikilizaji, lakini pia kwa vijana wenzako ambao wanakusikiliza hii leo. Um, Naambia vijana kwamba kwanza tutumie teknolojia vizuri. Najua sasa hivi teknolojia imetuzunguka kote, na vijana wengi sasa hivi wana wapo tu mambo wa ya Instagram na kuchat sana, ila teknolojia tu, sio mambo ya hizo, sio mambo hayo tu. Unaweza kaf, ukafanya jambo vyema, unaweza kama mimi, unaweza taka ukaandika kitabu mwenyewe, unaweza ukafanyia jambo vyema, unaweza ukafanyia research ambayo itakusaidia maishani, sio tu mambo ya picha na kuchat. Pia nawambia, mfuateni ndoto zenu. Um, Mungu atawasaidia katika kupata hizo ndoto zenu na naweza kufika sehemu nzuri sana. Naam, nakushukuru sana kwa ujumbe mzuri lakini pia ni kushukuru kwa kushiriki katika makala ya nyumba ya sanaa hii leo. Asante. Na RFI Kiswahili tunakutakia mafanikio na kila laheri katika kazi yako hii ambayo umeianza. Bila shaka tunatarajia kusikia vitabu vingine na vingine na vingine kutoka kwa Lari Matoyo Msikilizaji, basi, hadi kufikia hapa, sina la ziada katika makala ya nyumba ya sanaa. Kumbuka hii leo nimetembelewa na kijana Lari Matoyo, mwanafunzi wa kidato cha tano kutoka shule ya fedha ya kimataifa, ambapo yeye amejikita katika uandishi wa kitabu na amefika hapa kwa ajili ya kueleza mawili matatu kuhusiana na kitabu chake. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, na kushukuru sana kwa kuwa nasi katika makala ya nyumba ya sanaa. Shukrani za dhati zimwendee mwenzangu Sabina Krispi na Vigambo kwa kufanikisha makala haya. Katika kutamatisha makala haya, na kuacha na kibao cha Mbaraka Mwiruka Mwishehe akiwasihi wanafunzi kuzingatia elimu, kwa ndiyo urithi pekee usiochakaa. Mweji wako katika makala haya ni mimi Stephen Mumbi. Mpaka juma lijalo, kwa heri. Msikilizaji, hivyo ndivyo anavyoondoka Steven Mumbi katika makala ya nyumba ya sanaa. Basi nami hadi kufikia hapa, sina la ziada. Asante sana kwa kuwa nami katika matangazo haya ya asubuhi, ngo ya kwanza. Usikose kuwa nami tena katika ngo ya pili ya matangazo yetu saa mbili na nusu. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo, na kutakia asubuhi njema kwa sasa. kwa heri. Msikilizaji, mimi sina la ziada hadi kufikia hapa, na kushukuru kwa muda wako. Burudani ni ya kwake Selin Dioni anakuambia puke tumemancor. Basi tukutane tena saa mbili na nusu kwa matangazo mengine ya lugha ya Kiswahili. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Punde tutaungana na wenzetu Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Kwa heri.