Ni saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Matha Saranga, rais wa Afrika Kusini na mwenyekiti wa chama tawala ANC akiri chama chake kupoteza mvuto kwa wananchi. Maandamano makubwa dhidi ya rais wa Togo yafanyika jana kushinikiza haku kujiuzulu kwake. Na serikali mpya ya umoja nchini Austria haitafanya kura ya maoni juu ya wanachama wake katika umoja wa Ulaya. Karibu katika matangazo yetu ya asubuhi, ikiwa ni ngo ya kwanza leo Jumapili, disemba 17 mwaka 2017. matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www.rfikiswahili.com. Rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma amelaani migongano ndani ya chama na kutambua rushwa kuhatarisha chama hicho tawala cha ANC na kupoteza madaraka nchini humo kwa mara ya kwanza tangu kumalizika kwa ubaguzi wa rangi. Katika ufunguzi wa kongamano la siku tano la chama hicho, rais Zuma amekiri kwamba wapiga kura hawafurahishwi na chama chao cha ANC wakati huu akijiandaa kumchagua mrithi wake. Zuma amesema matokeo mabaya ya uchaguzi mdogo wa mwaka jana ilikuwa ni kiashiria tosha kuwa watu wamechoshwa na hali ya chama cha ANC. Maandamano makubwa yameshuhudiwa nchini Togo, katika jiji kuu la Lome jana Jumamosi, ya kupinga utawala wa rais Faure Nasibe, ambaye alikuwa nchini Nigeria akiongoza mkutano wa viongozi wa mataifa Afrika Magharibi. Maandamano hayo dhidi ya serikali yamekuwa yakifanyika nchini kote kila kila juma tangu mwezi Agosti na kuvutia mamia kwa maelfu ya waandamanaji ambao wamekuwa wakidai kuondoka madarakani kwa kiongozi huyo ambaye ametawala kwa zaidi ya miaka kumi na tano. Na amekuwa mjini Abuja akiongoza kikao cha viongozi wa ECOWAS, wakati huu rais huyo akiwa mwenyekiti wa jumuiya hiyo. Raia wawili wa Denmark wamejeruhiwa Jumamosi kufuatia shambulizi la kisu katika mji mkuu wa Gabon, shambulizi ambalo ni nadra kutokea katika taifa hilo la Afrika ya kati lililoepuka vurugu zinazohusishwa na Uislamu. Wanaume wawili ambao walikuwa wakifanya kazi katika kituo cha masuala ya jiografia cha taifa hilo walishambuliwa wakiwa katika soko maarufu la watalii, kwa mujibu wa waziri wa ulinzi Etienne Massad, akiongeza kuwa shambulio hilo limeonekana kuwa na sababu za kisiasa. Kwa mujibu wa shuhuda wa kwanza katika eneo hilo, mshtakiwa mwenye umri wa miaka hamsini na tatu raia wa Nigeria alisikika akipiga kelele Allahu akbar wakati akitekeleza shambulio hilo, na mara alikamatwa hapo hapo. Kwa mara ya kwanza katika historia, Radio France International inaeneza taarifa kote duniani, lugha ya Kiswahili, zikipaswa anga kutoka da, da, da. da, da, da. Dar es Salaam, Tanzania, kila siku saa moja na nusu mpaka saa 2 na saa mbili na nusu mpaka saa tatu asubuhi na kisha saa 12 jioni mpaka saa moja kwa habari za siku nzima. Kupata ukweli wa mambo, kusikiliza Radio France International Kiswahili. Nami ni saa moja na dakika 34, Afrika Mashariki. Ni matangazo ya RFI Kiswahili yanakujia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Serikali mpya ya umoja nchini Austria haitafanya kura ya maoni juu wana ya wanachama wake katika Umoja wa Ulaya, ameeleza naibu kansela Heinz Christian Strache wa chama cha mrengo wa kulia. Strache amesema serikali hiyo mpya inataka zaidi mtindo wa demokrasia ya moja kwa moja itakayorahisisha kura ya maoni kufanyika, lakini kuhusu wanachama wa taifa hilo katika EU haitahusishwa. Aidha, amedai kuwa Austria inasimama pamoja na EU na inasimamia amani ya Ulaya, lakini inazingatia kushughulikia kasoro na kusaka washirika. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linafanya tathmini juu ya rasimu ya azimio la Marekani kuhusu mji wa Yerusalem na kuhakiki ikiwa uamuzi huo hauna madhara kisheria. Misri ilisambaza rasimu jana Jumamosi kwa wanadiplomasia ambao walithibitisha kuwa tayari kupiga kura mapema siku ya Jumatatu. Hatua hiyo inakuja baada ya rais wa Marekani mnamo mwezi huu kutangaza kuitambua Yerusalemu kama mji mkuu wa Israel na kuhamisha ubalozi wa Marekani mjini Tel Aviv, hatua iliyosababisha maandamano na kulaaniwa vikali. Radio France Internationale, Kiswahili, Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, Kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Barabara kabisa, msikilizaji, matangazo haya nasikika pia kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www rfikiswahilicom kiswahilicom. Ni saa moja na dakika 36 na, na mpisha mwenzangu Stephen Mumbi kuwa nawe katika makala nyumba ya sanaa. Ujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya nyumba ya sanaa leo. Tunaangazia sanaa ya uandishi wa vitabu. Katika makala haya kutana na Ral Matoyo, mwanafunzi wa shule ya sekondari jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, aliyevutiwa kuwa mwandishi wa vitabu na ametoa kitabu chake cha Kecha. Kwanza, kipi kimemvutia kujikita katika sanaa hii na ilikuweje basi akaanza kuandika vitabu? Ral anazungumza na, na mwenzangu Sabina Crispy na Bigambo. Jina langu ni Steven Mumbi, karibu na moja kwa moja nimpe nafasi mgeni wangu basi, msikilizaji upate kumfahamu anaitwa nani na ametokea wapi, na mambo mengine kuhusu sanaa hii ya uandishi wa vitabu. Karibu. Asante ah, sana um, kwa jina naitwa Lari Matoyo na miaka kumi na saba. Nasoma shule ya fedha ya kimataifa kule Salasala na nipo kidato cha tano sahivi. Na, uh, Lari, pengine labda ni kipi kilikuhamasisha mpaka ukaanza kuandika vitabu? Um, nilikuwa na ugonjwa fulani hivi unaitwa sickle cell, ukona ni fana ni siwezi kucheza hii michezo ambayo inahitaji sana nguvu kama mpira basket, uh, kukimbia ilikuwa na inanisumbua ina sana, kwa hiyo nikuwa siwezi kufanya michezo nikuwa napumzika kumzika kwangu ndo nikawa nasoma sana vitabu vitabu kuhusu sehemu nyingi sana ambazo sija kufika, vitabu vya historia vya ms ambavyo sana na sa, nasoma sana vitabu. Mwalimu wangu wa Kiingereza kanyambia, uh, kusoma ni kipadi chako na pia unaweza ukaandika. Nikaona ni wazo ya jema, nikaanza kuandika kitabu polepole pole mpaka nikakimaliza, nitumia mwaka mmoja kukimaliza hicho kitabu aha. kitabu hiki ambacho uh, tayari umekizindua, msikilizaji kwanza angependa kufahamu jina la kitabu chako. Kitabu chako kinaitwaje? Um, kinaitwa Where's the Pharaoh? Kwa Kiswahili ni Farao yuko wapi, na ni mojawapo wa vitabu vingi vinamuhusu huyu mhusika mmoja anaitwa Larry Bond. Pengine ilikuwaje mpaka Uh, hatua hii ya kutoa kitabu yani, kwamba ni hatua zipi ambazo umezipitia? Um, okay. Um, ilianza kwanza kuandika plot ya kitabu, kwamba nilikuwa na develop characters na tengeneza character wahusika, wahusika na tengeneza jinsi story itaenda na sehemu ambapo itafanikia. Nikachagua Misri kwa sababu nchi hiyo ina mambo, ina historia nyingi sana ya mafarao ambayo nilikuwa naipenda sana kuandika. Nikaanza kuandika nikahusisha wazazi wangu, wazazi wangu wakaona ni vyema, wakan, wakanipa support wakanipa uwezo wakanipa uh, resources, uh, kama laptop wakanisaidia, nikaweza kumaliza kitabu yeah. mm -hmm. um, nivyomaliza kitabu wao pia wakanisaidia uh, sio tu wazazi, hata ndugu zangu mm. shangazi na wa wajomba wangu na ndugu wengine wakanisaidia kutafuta um, publishing company mm -hmm. ambao wapo Australia um, wao ndo wakanipublisha hicho kitabu mpaka kimezinduliwa sasa hivi. Ni kwa nini, uh, kwa nini umechagua kuandika kwa lugha ya Kiingereza na si Kiswahili, ambako kwa Tanzania wazungumzaji wengi ni wa lugha ya Kiswahili? Umelenga uh, hasa kina nani, ama ni kwa nini nilichagua kuandika lugha ya Kiingereza kwa ki sababu nilikuwa nataka kitabu changu kifike masoko ya dunia nzima globally kimataifa Kima ili watu nje ya wa, nchi, nchi waweze kukisoma hicho kitabu, kwani nikatumia lugha ya Kiingereza kwa sababu ni lugha ya kimataifa watu wengi wana, wanasoma kwa hiyo nikaandika cho kwa Kiingereza ili watu waweze kakisoma kwa, kwa rahisi wakaelewa wakapata ku, kusoma vizuri Aha. ndani ya kitabu hiki uh, sana sana unazungumzia nini? ni historia ya Misri ama unazungumzia nini haswa? Nazungumzia um, stori ndefu ya huyu jamaa anaitwa Larry Born ambaye mjomba wake huyu ni archaeologist au watu ambao wana wataalamu wa historia ya farao wanatafuta mabaki yao. Kwa hiyo hii timu yao ya a, na, watu wanatafuta hizi mali ila, kuna ushindani ambao unaingilia, ambao unamfanya Laribon ajaribu kusaidia hii timu yao ili waweze wakapata mali hizi. Shida. Aha. Kwanza nikupongeze sana kwa kazi hii, bila shaka ni hamasa kubwa sana unatoa kwa vijana ambao bado wako mashuleni lakini pia kwa jamii ya Watanzania na dunia kwa ujumla, Afrika Mashariki na kote ambako RFI Kiswahili inasikika, kwa sababu ukiangalia umri wako bado ni mdogo, lakini hii inawahamasisha watu ambao wako masomoni, vijana wadogo, kwa ajili ya kutimiza ndoto zao. Je, umewahi kuwa na ndoto ya kuwa mwandishi ama ilitokea tu kwa sababu ulikuwa hupati nafasi ya kufanya michezo mingine. Um, mwanzoni nilikuwa sina mpango wa kuwa mwandishi, ila baada ya kukimeza kitabu na kugundua kwamba uandishi ni yanipo kwenye damu, kwa sababu babu yangu kwa mama naye pia alikuwa mwandishi wa uh, magazeti ya Kakamie. Kwa hiyo nikaona uandishi labda unanifaa una na walengwa wako hasa katika kitabu hiki ni kina nani? Ni wanafunzi watu wazima, na unalenga wajifunze historia ama unalenga wajifunze labda misamiati ya lugha ya Kiingereza ama kitu gani hasa umekilenga? Nimelenga kitabu kwa vijana na wanafunzi, hasa kuanzia miaka kumi na tatu kuendelea Kitabu kitafaa, kitawafundisha mambo mengi, mfano misamiati misa ya Kiingereza, pia itawafundisha kidogo historia ya Misri, historia ya Farao, na pia kitakuwa kita kama watakisoma kwa leisure time. uh -huh. hmm. Naam, msikilizaji, um, kama ndo kwanza unaungana nasi makala hewani, ni nyumba ya sanaa, na leo niko na kijana Lari Matoyo. Yeye ni mwanafunzi wa shule ya kimataifa ya fedha ya hapa Dar es Salaam Tanzania, ni mwanafunzi wa kidato cha tano, ana umri mdogo tu miaka 14, lakini amefanikiwa kuandika kitabu na amekizindua kitabu ambacho kimeandikwa kwa lugha ya Kiingereza, ambacho tayari kinapatikana, unaweza ukakipata bila shaka na tuko hapa, ametutembelea katika studio hizi za RFI Kiswahili na naendelea kuzungumza naye mawili matatu kuhusiana na sanaa hii ya uandishi wa vitabu ambayo ameianza. Lari, bila shaka, katika kazi yoyote lazima kuna changamoto na mafanikio. Msikilizaji angependa kufahamu, wakati ukianza kuandika kitabu hiki, ni changamoto zipi ambazo umekutana nazo lakini pia mafanikio ambayo umeyapata. Um, changamoto nilizopata kitu kuandika kikitabu moja hapo ni teknolojia. Nilivyokuwa naanza kuandika nilikuwa sina laptop, ila nilikuwa natumia zi, hii smartphone ndogo ambayo kwa naipa shida, ila kwa uwezo wazazi wangu wakanisupport, wakanipa hivyo vifaa mpaka naweza nika kimaliza cha kitabu. Pia nilikuwa naandika kuhusu sehemu sijawahi kufika, sijawahi kufika nchi ya Misri Nan. Ila nilikuwa na uwezo wa na access kwa internet kwa y ambayo nilikuwa na natafuta uh, facts na research mambo ya ya Misri, mm-hmm, na historia kidogo ya Misri ili nisaidia kumalisha cho kitabu. Pia nikuwa na changamoto ya kutafuta publisher wachapishaji, um, wa, ni ngumu, kazi ngumu ya kutafuta ila na shangazi yangu mmoja, na yeye ni mwandishi anaitwa Eugene, alinisaidia sana kutafuta chapishaji ambao wapo Australia, ambao wao ndo wakakichapisha waka cha kitabu changu aha. Ni kitabu chako cha kwanza bila shaka? Ndiyo. Na unajisikiaje, kwanza katika umri wako, kuwa na kitabu na tayari? Ni hatua kubwa hii hii um, ni hatua kubwa sana, na nafurahi na sana kwamba hiki nimekimaliza. Nategemea kwamba watu wengine watakisoma hiki kitabu, wanaweza nao wakajifunza na waka pia nao waka na waka na waka um, wakapata wa, motivation kwamba nao pia wanaweza kufanya kitu hamasa, wanaweza kufanya wakapata hamasa kufanya ambacho wanataka kufanya kama mipango yao, wanaweza kufanya Nam, unazungumziaje nafasi ya wazazi katika kufanikisha hii hatua yako ya kuandika kitabu? Kwa sababu wako baadhi ya wazazi ambao vijana wao ama watoto wao wanapokuwa wanaonesha nia ya kufanya kitu hawaungi mkono. Kwako ilikuwaje? um, wazazi wangu mwanzoni, um, walikuwa wali wanataka wa mimi niwe daktari. Babangu ni daktari bingwa wa mifupa na mamangu ni famasi ana endelea na mambo ya dawa, kwa walitegemea kwamba mimi nitaingia katika uh, branch ya science na mambo ya daktari, ila ba baada ya kuona kwamba science hakunifaa na ku ni kuo na kipaji cha kuandika wakani, wakanipa support. Kwa hiyo ninasema kwa wazazi wengine huko kwamba tuwasupport watoto wenu kwa ambacho nataka kufanya ni jambo vyema sana kwa support, kwa sababu inawapa vitazamo kwamba wazazi wanapenda watawasaidia wana. Pia wazazi wasiwakataze wasi sana kufanya ambacho wanapenda. Um, najua wazazi wengi wanajua tu kwamba shule tu ndo elimu tu ndo ndio njia ndio nasema elimu ni njia, lakini pia msikataze sana vijana wenu kuto kufanya ambacho nao wanapenda. Um, lasivyo la tunaweza ika demotivate wa, wasipate hamasa ya, ya kufanya anachopenda. Msikilizaji huyo ni kijana Lari Matoyo ambaye ame fika hapa studio za RFI kututembelea akiwa amezindua kitabu chake cha kwanza, na bila shaka ni hatua kubwa na mafanikio. Na kwako wewe, kijana ambaye una kipaji cha namna yoyote, unatamani kufanya kitu fulani katika maisha yako, bila shaka utakuwa umehamasika na mazungumzo yangu na Larry kuhusiana na hiki alichokifanya yeye. Basi na kwa nafasi yako, bila shaka unaweza ukafanya uh, kile ambacho nakipenda. Na wazazi tusiwakatishe tamaa watoto, bali tuwaunge mkono ili watimize ndoto zao, kufanya kile ambacho wanakitaka. Na mwisho kabisa, sasa, Lari, msikilizaji angependa kufahamu. Uh, una lengo la kutafsiri labda kitabu hiki kwa lugha zingine ili hata wazungumzaji wa lugha ya Kiswahili waweze kufaidika na kitabu chako? Ndiyo, nategemea kukitafsiri chi kitabu kwa Kiswahili na hata lugha zingine ili Watanzania waweze wakakisoma wa kwa urahisi sana. Aha. Na kabla hatujamwaga msikilizaji, bila shaka angependa kufahamu sasa kitabu hiki atakipataje na ikiwa anataka kufanya kazi na wewe anakupata vipi? Um, kitabu hiki kitapatikana um, maduka ya vitabu, kitakuwepo kule Slipway, kuna duka la vitabu vitauzwa kule, pia kitakuwepo Mlimani City, kuna duka la vitabu huko, wanaweza kwa kipata chi kitabu pia kwa wale ambao wanapenda sana wata, wata labda kupata online kitabu, pia kitakwepo online, kuna website ya Amazon ambayo wanaweza kukipata hicho kitabu. Ni bei rahisi na bei gani? Bei ni dola dola tisa tu wana, wana ambao ni sawa na shilingi ngapi za Kitanzania ki kama elfu kumi na sita tu wanaweza kukipata. Aha namna namna na nyingine labda ya kupata mawasiliano yako. Labda kuna mtu anataka afanye kazi na wewe e, pengine labda anakupataje? Um, nina email yangu ya gmail ni bonlary 20@gmail.com com. Unaweza ukanipata kule ukanitumia email. Pia kuna namba ya simu ni sifuri saba 9817 97 na namba nyingine ni 0786 28 06 48, unaweza kupata kwa hizo namba mbili. Naam. Na ujumbe wako sasa, labda mwisho kabisa, kwa wasikilizaji lakini pia kwa vijana wenzako ambao wanakusikiliza hii leo. Um Naambia vijana kwamba kwanza tutumie teknolojia vizuri. Najua sasa hivi teknolojia imetuzunguka kote, na vijana wengi sasa hivi wana wapo tu mambo wa ya Instagram na kuchat sana, ila teknolojia tu sio mambo ya hizo sio mambo hayo tu, unaweza kaf, ukafanya jambo vyema, unaweza kama mimi, unaweza taka ukaandika kitabu mwenyewe, unaweza ukafanyia jambo vyema, unaweza ukafanyia research ambayo itakusaidia maishani, sio tu mambo ya picha na ku chat pia. Nawaambia, mfuateni ndoto zenu, mtegemee um, Mungu atawasaidia katika kufuatia hizo ndoto zenu. Naam, nakushukuru sana kwa ujumbe mzuri lakini pia nikushukuru kwa kushiriki katika makala ya nyumba ya sanaa hii leo na RFI Kiswahili. Tunakutakia mafanikio na kila la heri katika kazi yako hii ambayo umeianza. Bila shaka tunatarajia kusikia vitabu vingine na vingine na vingine kutoka kwa Lari Matoyo, na kumbuka hii leo nimetembelewa na kijana Lari Matoyo, mwanafunzi wa kidato cha tano kutoka shule ya fedha ya Kimataifa, ambapo yeye amejikita katika uandishi wa kitabu na amefika hapa kwa ajili ya kueleza mawili matatu kuhusiana na kitabu chake. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, nakushukuru sana kwa kuwa nasi katika makala ya nyumba ya sanaa. Shukrani za dhati zimwendee mwenzangu Sabina Krispi na Vigambo kwa kufanikisha makala haya. Katika kutamatisha makala haya na kuacha na kibao cha Mbaraka Mwiruka Mwishehe akiwasihi wanafunzi kuzingatia elimu kwa ndiyo urithi pekee usiochakaa. Mweji wako katika makala haya ni mimi Steven Mumbi, mpaka juma lijalo. kwa heri. Akwa msikilizaji kwa kutegea sikiongo ya kwanza ya matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili. Usikose kujiunga na sitena saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki kupata matangazo katika lugha ya Kiswahili. mimi ni Martha Saranga kwa niaba ya wote uliwasikia, kwaheri kwa sasa.