Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Afrika Mashariki ni saa moja na nusu Afrika Kati ni saa kumi na mbili na nusu Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam, nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi. Miongoni mwa tulilokuandalia asubuhi hii, wanajeshi wa DRC wazuia shambulizi lililokuwa limepangwa na waasi wa ADF nalo wilayani Beni mawaziri wa ulinzi kutoka mataifa g5 sahel wasema vita dhidi ya magaidi kaskazini mwa afrika kuanza hivi karibuni na siria urusi na uturuki zapinga mpango Amerikani wa marekani wa kuwepo kwa kikosi cha wanajeshi elfu thelathini kupambana na ugaidi kaskazini mashariki mwa siria unaweza utume jumbako mfupi anze na alama kujumlisha 2557640157 tuandikie pia kupitia ukurasa wetu wa facebook rfi kiswahili Matangazo haya pia unayapata kupitia redio wa shirika na tovuti yetu ya rfi Kiswahili.com. Jeshi la serikali ya jamhuri ya demokrasia ya Kongo limesema limefanikiwa kuzima mashambulizi dhidi ya waasi wa ADF nalo katika viunga vya mji wa Beni, mashariki mwa nchi hiyo. Msemaji wa jeshi la FRDC Captain Maka Hazakwai amesema ya operesheni yao imefanikiwa licha ya kukataa kukata kuthibitisha wanajeshi wangapi waliopoteza maisha na silaha mbili zilizokamatwa. Depuis le lancement de cette phase d'operation, l'ennemi a tente de Tangu kuanzishwa kwa operesheni hizi, adui amejaribu kutuzungusha akitafuta njia za kuingia katika mji wa Beni. Ndio sababu umeona amekuja na kuyashambulia majeshi yetu yaliyoko Muzambaye majira ya asubuhi mwendo wa saa kumi alfajiri. FRDC waliwasambaratisha hawa ADF na wanajeshi wetu watano ndio wamejeruhiwa, miongoni mwao watatu wako mahututi na wamepelekwa kwa matibabu ya dharura katika hospitali ya Beni. Na upande wa adui tumeokota silaha mbili, na bila shaka wengi wao watakuwa wamekufa. Nimewataka raia kuwa watulivu. Ripoti zinasema kwamba wanajeshi watatu wa serikali wameuawa wa mjini Beni baada ya makabiliano na waasi wa ADF. Mawakili nchini Uganda wamekwenda mahakamani kupinga mabadiliko ya katiba yaliyofanyika mwaka uliopita kuondoa ukomo wa umri kwa yote anayetaka kuwania urais nchini humo. Rais wa chama cha mawakili nchini humo Francis Gimara amesema wanataka mahakama kutupilia mbali sheria hiyo mpya. Aidha, wanataka mahakama kuamua kuwa mazingira yaliyotumiwa kuibadilisha katiba hiyo hayakuwa sahihi na utaratibu wa kisheria na katiba hawakufuatwa. Wanasiasa wa upinzani na viongozi wa dini pia wamepinga mabadiliko hayo ya katiba. Tofauti zimeendelea kuibuka kuhusu ukanda wa pwani ya Kenya kujitenga kutokana na kile kinachoelezwa ni dhuluma za kihistoria. Kutoka mjini Mombasa, mwandishi wetu Joseph Jira anatofanulia zaidi. Viongozi wa siasa hapa pwani wakiongozwa na gavana wa kaunti Kilifi huko kaskazini mwa ukanda huu wa pwani, Amason Jefo Kingi, wanasema wataendelea kushinikiza serikali kuhusu pwani kujitenga na kujitegemea kivyake, wakisisitiza madhila wanayotendewa wa pwani hayavumiliki. Sisi wote ama wanapenda sisi tutafute haki yetu. Kuna wale ambao tutashikwa, tuingizwe ndani, tuteswe. Kuna wale ambao watapata for people kwa nini tumedhulumika? Tumedhulumika kwa sababu hatuthaminiwi katika serikali ambayo inatawala Kenya kwa sasa. Lakini sisi tunajua historia yetu, tuliletwa pamoja kwa sababu ya uhuru lakini vuguvugu la Mombasa Republican Council lililoanzisha mchakato huo kupitia msemaji wake Rashid Muraja limejitenga na shinikizo za wanasiasa hao, likidai wao wanafuata sheria na wala hawahusiki na shinikizo za wanasiasa. wao wanataka kujitenga kwa mifumo gani? Kwa sababu sisi tunajitenga kwa kisheria na mambo yetu yote yako kotini, kwa sababu tunaona kwamba viongozi hao wanaosema hivyo ni viongozi wa NASA na wameona kwamba kulingana na kura zilivyokwenda wao wameshindwa, sasa wanatafuta mbinu za ny ili waweze kujinasua au kutokezea mahali wanapotaka. Wakati huo huo, wasomi hapa pwani wakiongozwa na Profesa Halimu Shauri pia wanatofautiana na wito huo. Nafikiri swala zima la kujitenga ni swala nyeti na ni swala ambalo limekuwa kwa muda mrefu, kuanzia wale watu wa vuguvugu la kisiasa wa mwambao ya watu ya Mombasa Republican Council. Kila mmoja anataka kujitenga katika mageuzi duniani. Dunia imeongozwa na mageuzi ya kielimu. Nao wadau wa amani na usalama hapa pwani wakiongozwa na mwanaharakati Shamsa Abubakar wanasema suluhu ya matatizo yanayokumba ukanda wa pwani yanastahili kuhusisha wadau wote bila kuzua taharuki miongoni mwa raia. MRC members wenyewe wamekataa jambo kama hilo, na hii mambo ya kutumia majina ya kikundi halali, kikundi ambacho kinadumisha amani, kikundi ambacho kinataka usawa, tunakikemea kwa njia ambayo ni kali sana. Mjadala huo unaonekana kuchukua mkondo mpya hasa baada ya uchaguzi mkuu wa rais kukamilika. Ni saa moja na dakika 35 mjini Mombasa, unatupata kupitia 105.5 FM. Asante sana kwa kuendelea ku pamoja nasi asubuhi hii. Mawaziri wa ulinzi pamoja na wakuu wa majeshi kutoka mataifa ya ukanda wa Sahel yanayofahamika kama G5 Sahel wameafikiana kuhusu mbinu za kukabiliana na magaidi kwenye eneo hilo. Mawaziri hao ambao wa walikutana jini Paris nchini Ufaransa hapo jana na kukamilisha awamu ya kwanza ya mapendekezo ya awali katika mapambano dhidi ya ugaidi, wamesema mipango ya kuanzisha operesheni hiyo imekamilika na sasa kinachobaki ni utekelezwaji wa maazimio hayo. Florence Pali ni waziri wa ulinzi wa Ufaransa. Le ministres les chefs détat major du sesont engagsmawaziri pamoja na wakuu wa majeshi ya J5 Sahel wamekubaliana kuhusu ramani na mipangilio ya operesheni zao za pamoja. Ulikuwa ni mkutano ambao umewapa mbinu za kutekelezwa kwa mapambano hayo, na kilichojadiliwa zaidi ni namna ambayo maafisa wataongoza vikosi. Kila kitu kimewekwa wazi na pia wameafikiana kuhusu kalenda ya kufanyika kwa operesheni hiyo, Florence Pali, waziri wa ulinzi wa Ufaransa. mapigano makali yalizuka yali katika uwanja wa ndege jini Tripoli nchini Libya jana, kati ya waasi na jeshi la serikali, yamesababisha vifo vya watu ishirini. Serikali nchini Libya inasema mapigano hayo yalianza baada ya waasi kujaribu kuvamia gereza moja wakiwa na lengo la kuwasaidia wenzao kutoroka. Haya ndio mapigano mabaya zaidi kwa kushuhudiwa jijini Tripoli katika miezi ya hivi karibuni na kusababisha uwanja wa ndege wa kimataifa kufungwa. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari ameonya kwamba watu wanaoendelea kuchochea mapigano kati ya wafugaji na wakulima nchini humo watachukuliwa hatua kali. Onyo hili limekuja wiki moja baada ya watu themanini na watatu kupoteza maisha katika kati ya vita kati ya wakulima na wafugaji katika jimbo la Benue. Mapigano haya ambayo yanaofiwa kuchochewa kisiasa yameanza kushuhudiwa tena nchini humo kuelekea uchaguzi mkuu mwezi Februari mwaka ujao. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina. Kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo. Sikiliza RFI Kiswahili. Na mjini Goma mashariki mwa DRC ni saa 12 na dakika 38. Aa, sawa kabisa na Bujumbura na hapo Kigali. Ukiwa kule Juba Sudan Kusini ni saa moja dakika 38. Asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi asubuhi hii. Mimi ni Victor Abuso. Uturuki imetuma wanajeshi zaidi katika mpaka wake na Syria baada ya Marekani kupendekeza kuwepo kwa kikosi cha wanajeshi 30, aa, kulinda usalama kaskazini mashariki mwa Syria na kupambana na magaidi. Marshotu Emmanuel Mbando anatueleza zaidi. Uh, Siria na Urusi zimepinga mpango huo wa Marekani kwa kile wanachosema kuwa ni uwepo wa kikosi hicho utakaosababisha kudorora zaidi kwa usalama nchini humo na kuunda makundi zaidi ya waasi. Marekani nasema kikosi hicho kikishirikiana na wapiganaji wa Kikurdi kitasaidia kupambana na magaidi wa Islamic State kaskazini mashariki mwa Siria. Marekani imekuwa ikishirikiana na mataifa kadhaa ya Kiarabu katika vita dhidi ya magaidi nchini Siria, hawa wapiganaji wa Kikurdi na imesema kuwa hii ndiyo njia pekee ya kumaliza ugaidi nchini humo. Hata hivyo, Siria na washirika wake hawaamini Marekani, ambayo imeendelea kuishtumu kwa kuwaunga mkono maadui wa Rais Bashari Al Asadi kwa lengo la kumwondoa madarakani. Kiongozi wa Kanisa Katoliki Papa Francis anazuru Chile na Peru wiki hii. Tayari imewasili jijini Santiago Santiago na kukutana na waandamanaji wa kanisa hilo ambao wanalalamikia ongezeko la madai ya unyanyasaji wa kimapenzi yanayotekelezwa na makasisi wa kanisa hilo. Na kiongozi wa Qatar Sheikh Tamim bin Hamad Al Thani amekuwa jini Ankara nchini Turuki kuzungumza na Rais Recep Tayyip Erdogan. Ziara hii inakuja wakati huu mataifa ya Kiarabu na Kiislamu yakiwa yametenga Qatar kwa madai kwamba inaunga mkono ugaidi. Licha ya kutengwa na mataifa jirani, Uturuki imesema kwamba imeendelea kusimama na Doha licha ya madai ya ugaidi ambayo Qatar imekanusha. Abdul Karim Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, atathmini ziara hii akiwa Dar es Salaam Tanzania ziara ambayo inaweza kuleta sura mpya kabisa katika eneo hilo la Mashariki ya Kati hasa ikizingatiwa kwamba Uturuki inalaumiwa kuyumbisha msimamo wake kuhusiana na masuala mengi ya Mashariki ya Kati, kuzidisha uhusiano zaidi na Irani, ambayo pia imeishawishi ama inaishawishi Qatar pia kufanya mahusiano na Irani, na vile vile hata msimamo wake katika vita inayoendelea ya Syria, Uturuki inaonekana kana kwamba imejitoa katika kuwaunga mkono Saudi Arabia. Ni sauti yake Abdul Karim Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa jijini Dar es Salaam. Naam, ni wakati wa RFI Michezo. Namwona mwenzangu Ruben Lukumbuka ameingia hapa studio. Habari za asubuhi. Asante sana. Habari za asubuhi ni nzuri, nikitumai pia msikilizaji, hujambo popote pale unatusikiliza. Na nikianzia kule Ufaransa chama cha soka katika nchi hiyo FFF kimemsimamisha kazi mwamuzi Tony Chapron aliyechezesha mechi ya ligi kuu kati ya Nantes na Paris Saint-Germain baada ya kumpiga teke mchezaji wa Nantes Diego Carlos kufuatia kugongana wakiwa uwanjani. Kupitia taarifa yake ambayo ilitolewa hapo jana, chama hicho cha soka cha Ufaransa eh, eh, kimesema eh, uamuzi huo umefikiwa mpaka uh, itakapotolewa taarifa zaidi, na kwamba mwamuzi huyo ataitwa mbele ya kamati ya nidhamu ya chama cha soka nchini Ufaransa ili kutoa utetezi wake. Mwandishi wa RFI wa michezo kule Paris, Ufaransa, anasema leo hii uh, kamati ya nidhamu ya uh, chama hicho inakutana kujadili swala hilo, Victor Buso. Tukiwa bado nchini Ufaransa hivi leo, katika Ligue 1 Bordeaux wanashuka dimbani mwendo wa saa tatu uh, kamili za usiku uh, Afrika Mashariki, watacheza na Caen, wakati wa Olympique de Marseille wenyewe watacheza na Strasbourg. Monaco watacheza na Nice. Na katika uh, bara la Afrika, msikilizaji, ujavo michuano ya Chan ambayo inafanyika nchini Moroko inaendelea na hapo jana uh, Libya iliwatandika e, Equatorial Guini mabao matatu kwa sifuri. Rwanda na wenyewe wakacheza na Nigeria, uh, timu hizi mbili zilitoka sare tasa bila kufungana. Mengi zaidi bila shaka nitakuletea msikilizaji, katika awamu ya pili ya matangazo yetu. Ruben Kumbuka, asante sana kwa kutuletea habari hizo za michezo asubuhi, shukran. Kama walivyosikia kiongozi wa Katar Sheikh Tamim bin Hamad al Thani amekuwa jini Ankara nchini Turuki kuzungumza na Recep Tayyip Erdogan, yeye ni rais wa uh, nchi hiyo. Ziara hii imekuja wakati huu mataifa ya Kiarabu na Kiislamu akiwa bado ameitenga Katar kwa madai kwamba inaunga mkono ugaidi. Mwenzangu Fredrick Nwaka amemuuliza Abdulkari Matiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania, kuhusu umuhimu wa ziara hii. Ya hali ya siasa katika eneo hilo huenda ikabadilika, hasa ukizingatia kwamba Saudi Arabia kwenyewe ambako ndio chanzo cha mgogoro kati ya nchi ya Qatar na Saudia, na uingiliano huo wa Uturuki na mahusiano na Iran inaweza ikasababisha hali kuwa tete zaidi Saudi Arabia, hasa kwa mtoto wa mfalme ambaye ndio kama amekamata uongozi Mohammed bin Salman. Kwa hiyo sasa inaonekana hali ya mashariki ya kati ya kisiasa wakati wowote inaweza kubadilika, kwa sababu hata msimamo wa Saudi Arabia japo hujakuwa wazi sana lakini msimamo wa Saudi Arabia pia kuhusu Israel inaonekana kama kidogo umepakwa mafuta. Bwana Abdul Karim, Watiki, taifa la Uturuki limekuwa na ushawishi mkubwa katika siasa za Mashariki ya Kati, na kwa mgogoro huu wa kidiplomasia kati ya Qatar na mataifa mengine, unafikiri Saudi Arabia inaweza ikaingilia kati na kusaidia kutatua mzozo huu mgogoro Katari na mataifa mengine haukuwepo kuwepo mgogoro huo. Katari ilikuwa ikilaumiwa na baadhi ya nchi kama vile nchi ya Egypt, kwa maana ya kushadidia na kushawishi mapinduzi ya tahariri ambayo yalisababisha kumtoa Rais Hosni Mubarak, lakini zogo hili limekuwa kubwa zaidi tu baada ya Saudi Arabia kuishutumu sana nchi ya Qatar kwamba yenyewe ndio inawasaidia sana wapiganaji wa mujahidini na hawa al-Qaeda na pia inaunga mkono vikundi vya Kiislamu ambavyo baadhi vinaokosea utawala wa Riyadh kwamba ni utawala ambao hauzingatii maadi bilabila na desturi za Kiislamu. Ziara hii inakuja wakati ambapo uh, nchi ya falme za Kiarabu ikiitumu Qatar kwa kuingiza uh, ndege zake mbili katika anga ya Bahrain. Unafikiri nini hasa kitakachozungumzwa katika swala hili? Nchi za Kiarabu ni wanafuata tu msimamo wa Saudi Arabia. Hizi nchi za Gulf zina ushirikiano naitwa Gulf Cooperation Council, ambayo ndio inaongozwa sana ushirikiano huu na Saudi Arabia. Anachosema Saudi Arabia, inabidi hao wengine wafuate, na kwa sababu kwa hakika nchi kama umoja wa falme za Kiarabu ni nchi ambazo ni nchi ndogo ndogo, japokuwa zimefanya muungano, lakini ni nchi vidogodogo hazina nguvu sana za kisiasa na kijeshi. Abdul Kari Matiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Sasa ni wakati wa makala ya Jua Haki Zako na Karume ya Sangama. Uhali gani msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International? Karibu katika makala haya ya Jua Haki Zako, ungana nami Karume a Sangama, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya mm. Juma hili tutaangazia haki za wanawake wanaofanya biashara mipakani au biashara zile zinazohusisha kuvuka mipaka ya nchi kwenye ukanda huu wa Afrika Mashariki, changamoto zinazowapata wanawake mbalimbali mbali kutoka nchi hizi za Afrika Mashariki kwenye shughuli zao za biashara, mfumo dume unaokandamiza harakati za kujenga uchumi na maendeleo ya hao wanawake pindi wanapokuwa mipakani. mtandao jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, shirika lililo mstari wa mbele kutetea haki za wanawake na usawa wa kijinsia lilitoa mafunzo kwa wadau mbalimbali juu ya kuwaelimisha watu juu ya changamoto zinazokumba wanawake wanapokuwa wakifanya biashara mipakani na kuvuka mipaka ya nchi kwenye ukanda wa Afrika Mashariki, masuala kama ukosefu wa elimu pamoja na taarifa sahihi kwa wanawake wafanyabiashara, wafanya biashara rushwa ya pesa ngono inayoombwa na baadhi ya wa wafanyakazi kwenye idara ya forodha na njia za panya wanawake hao wanazotumia. Wakati wa mkutano na waandishi wa habari akifungua mafunzo ya yes, siku tatu juma iliyopita, mkurugenzi mtendaji wa TGNP mtandao jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, Lilian Niundi anatupasha juu ya tafiti zilizofanywa kuhusu hali halisi za biashara mipakani. Tafiti zenyewe zinaonyesha kabisa kwamba wanaofanya biashara za mipakani wengi ni wanawake, lakini wanafanya zile ambazo sio rasmi, na saa nyingine wangeweza wakazirasimisha, lakini mazingira yanakuwa ni magumu, na saa nyingine pia wanakuwa hawana taarifa za kutosha za kuweza kurasimisha biashara zao ili waweze nao kufaidika vya kutosha. Upande wake Edward Mhina kutoka bodi ya mafunzo ya TGNP mtandao anaeleza changamoto iliyopo kwa wafanyabiashara wanawake kutoka mataifa yaliyopo kwenye hali tete ya kiusalama ikiwemo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katika mazingira ambayo yanahusu nchi yaliyoko kwenye mgogoro, tunaweza kusema kwamba um, sheria uh, au uzingatiwaji wa sheria kidogo unakuwa unatetereka. Kwa hiyo tut tutegemee kwamba taarifa zilizopo hadi sasa hivi zinazotuonesha hali ya mahusiano ya kijinsia ndani ya nchi ya taifa hili la demokrasia ya Kongo, unakuta kwamba wanawake tayari wana changamoto nyingi sana, hata kwenye maisha tu ya uraiani ya kawaida. Kwa hiyo swala zima la, la biashara tutegemee kwamba vitakuwa vimeshinikiza pia matatizo kuongezeka. Mkurugenzi mtendaji wa TGNP mtandao Lilian Liundi anaweka baya na mataifa ya Afrika kuridhia mikataba mbalimbali juu mbali ya haki za wanawake. Tukiangalia katika nchi zetu za Afrika Mashariki, tunagundua kwamba nchi zetu katika kuridhia mikataba mbalimbali mbali ya kuweza kuendeleza usawa wa kijinsia tumepiga hatua, tukianza na mkataba wa kutokomeza aina zote za ukandamizaji, unyanyasaji na dhulma dhidi ya wanawake wasedo tunaona kwamba nchi zetu zote zinatekeleza kiangalia mpango mkakati wa azimio la Beijing wa mwaka uh, 95. Nchi zetu zote zinakuwa zinatekeleza yale, yani maeneo 12 na kuwa kila nchi na vipaumbele vyake, lakini pia tukiangalia katika ukanda wa Afrika kuna ile protokali ya Maputo ambayo nayo swala la uwezeshaji wa wanawake kiuchumi hususan katika eneo la biashara imewekwa vizuri sana. lakini katika ukanda wa SADC pia tuna mkataba um, wa SADC wa jinsia na maendeleo SADC gender protocol, ambao nao ulikuwa mwaka 98 lakini ukahuishwa mwaka 2015 ambao nao unatekelezwa katika nchi za ukanda wa SADC. Katika ukanda wa East Africa, Afrika Mashariki, tuna East Africa Treaty ambayo nayo katika kipengele cha uh, 121 na 122 vimeeleza bayana umuhimu wa wanawake kushiriki katika kuendeleza Nchi zetu za Afrika Mashariki. Kwa upande wake Edon Mina kutoka bodi ya mafunzo ya TGNP Mtandao anafafanua mengi kuhusu tafiti zilizofanywa juu ya wanawake wanaofanya biashara maeneo ya mipakani kwenye ukanda wa Afrika Mashariki, matatizo yanafanana. Kilicho fanana katika tafiti zilizofanyika Afrika Kusini zilizofanyika uh, mipaka hii ya Tanzania labda na Zambia, Tanzania na uh, Tanzania na Uganda, uh, Tanzania na Rwanda, Tanzania uh, boda ya Horohoro au boda ya Namanga, au na Kenya uh, Busia kule boda ya Kenya na Uganda, kinachojionyesha ni, ni kufanana kwa aina ya matatizo ama ni matatizo ya wakina mama wale kutokuwa na taarifa za kutosha matatizo ya wakinamama wale kucheleweshewa au kuzungushwa zungushwa pasipo, ta, pasipo sababu nzuri. Uh, wakinamama wale bidhaa zao kukamatwa na kuzuiwa. Unakuta kwamba wakina mama kwa sababu ya kukosa taarifa za kutosha, wanakuwa wanapita njia za panya au wanapita kwenye vichochoro, ambayo tatizo hata juzi tuliona uh, Tanzania walikuwa na kukimbizana nao kwenye boda ya Tunduma au kwenye mpaka na Tunduma wa wale wafanya biashara na huko, mara nyingi ni vijana, lakini na kina mama pia unao na kuwemo katika mazingira yale. Lakini sera za usawa wa kijinsia zinatekelezwa? Lilian Liundi, mkurugenzi wa TGNP mtandao, jijini Dar es Salaam, nchini Tanzania, anaendelea kufafanua. Swala la usawa wa kijinsia katika um, sera zetu na hiyo mikataba limewekwa bayani. Ukiangalia sera za kibiashara katika nchi ya Rwanda, nchi ya Tanzania na nchi ya Uganda, kwa kiwango kikubwa zimeingiza si maswala ya jinsia, lakini swali kubwa ni utekelezaji, kwamba hakuna utekelezaji wa kutosha katika hizo sera. Juu haki zako kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale, mada ni haki za wanawake wafanyabiashara mipakani. Dar es Salaam, tunapatikana kupitia masafa ya 90.0 FM tupo mtandao, shirika iliyo mstari wa mbele kutetea usawa wa kijinsia na haki za wanawake jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, katika harakati za kutoa elimu na taarifa muhimu juu ya changamoto mbalimbali zinazowakumba mbali wanawake wafanyabiashara maeneo ya mipakani Pizza wadau mbalimbali wa masuala ya usawa wa kijinsia na haki za wanawake wakiendelea na mafunzo mbalimbali kwa njia ya vitendo na TGNP Mtandao, nilipata fursa ya kuzungumza na moja ya wawezeshaji wa mafunzo hayo kutoka TGNP Mtandao. Bila shaka Beatrice Ezekiel hakusita kueleza dhana mbalimbali ya maswala ya kijinsia, hususan kutambua maana ya maneno haya mawili jinsi na jinsia ni msingi wa kuelewa falsafa nzima ya usawa wa kijinsia. Jinsi na jinsia ni maneno ambayo kwa namna moja au nyingine jamii inaitumia hivyo hivyo kama neno kama ni sawa. Lakini haya ni maneno mawili tofauti. Jinsi ni mtu alivyoumbwa kibayolojia kama ni ke au me, na jinsi ya mtu haibadiliki, ameumbwa hivyo atabakia hivyo, mwanamke au mwanaume. Lakini unapoongea jinsia, hiyo ni mahusiano yaliyojengwa katika jamii, jinsi ambavyo wanawake na wanaume watahusiana katika majukumu wanayofanya, katika rasilimali, katika fursa mbalimbali. Moja wa wawezeshaji wa mafunzo kutoka TGNP Mtandao Beatrice Ezekiel akieleza dhana nzima juu ya usawa kijinsia wa kijinsia. Ni matumaini msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International umeweza kuhabarika na kuelimika na makala haya juu kizako. Kumbuka unaweza kuipata makala haya kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com. Mimi Karuma Sangama mtayarishaji na msimuzi wa makala haya ninakutakia siku njema. Kuache basi na ujumbe huu kutoka Viki Kamata akisema wanawake maendeleo. Asante sana Karume ya Sangama kwa makala hayo ya jua haki zako, lakini pia nakushukuru sana Bwana Alfonso Mzinda Kaya ukiwa Newala, Tanzania umesema ume kwamba umekuwa pamoja nasi asubuhi hii na kufikia hapo, tunafika mwisho wa awamu ya kwanza matangazo kutoka hapa RFI Kiswahili. Fini mitambo ni Emmanuel Mbando, msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Wile. Mimi ni Victor Abuso, kwa heri. ni kibao monotoni kutoka kwa mwanamuziki Nino akimaliza nana hiyo awamu ya kwanza. Matangazo kutoka hapa RFI Kiswahili. Usikose usikosi akokamiyaasi tena saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki. Muda mfupi ujao, tutakupeleka jijini Paris kusikiliza matangazo mengine. Asante sana asubuhi.