Hii ni idhaa kiswahili ya redio france International afrika mashariki. Ni saa moja na nusu, afrika kati ni saa kumi na mbili na nusu. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo, na asante sana kwa kungana nasi. Miongoni mwa tuliokuandalia ni pamoja na wapinzani nchini DRC waugawanyika kuhusu maandamano ya kumshinikiza rais Joseph Kabila kuondoka madarakani, Wakazi wa kaunti ya pwani ya Kilifi, pwani ya Kenya, wasema wamechoshwa na tabia za watu wanajihusisha na mapenzi ya jinsia moja. Na rais wa ufaransa Emmanuel Macron atembelea kambi ya wakimbizi ya Calais na kusema kambi hiyo haitakuwepo tena. Unaweza tumu juma kwa mfupi anza na alama kujumlisha 255764015747 tuandikie tuambie, uko wapi unatusikiliza, au uko maeneo yapi hapa duniani. Lakini pia tumu juma kwa mfupi ama tuandikie kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Matangazo haya pia unaweza kuyasikia kupitia redio shirika na tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com Kumeshuhudiwa mgawanyiko kati ya wanasiasa wa upinzani waliojitenga na mtoto aliyekuwa kinara wa upinzani Felix Chisekedi na upinzani ulioundwa na waziri mkuu wa sasa Bruno Tshibala kuhusu mpango wa kuandaa maandamano waliyoyaitaja kuwa maandamano yenye kuunga mkono mchakato wa uchaguzi nchini DRC. Mmoja kati ya wanasiasa hao wa upinzani Roger Lumbala ametangaza kuwa maandamano hayo yatafanyika siku ya Jumapili tarehe ishirini na moja mwaka huu jijini Kinshasa. Hata hivyo mwenyekiti wa upinzani huo wa Rassemblema tawi la barabara ya Kasavubu Joseph Olengankoi amekarusha kuwepo kwa maandamano hayo. Mimi sitaki kujiingiza katika mambo yasiyoeleweka. Mimi ni mtu ambaye nimelelewa katika mazingira ya kufahamu namna ya kuilinda heshima yangu zaidi, najua njia za kuheshimisha kazi yangu niliyopewa. Binafsi sina taarifa kuhusu maandamano hayo, nimesikia kupitia vyombo vya habari, na nafikiri Rassemblement ni taasisi inayofuata misingi ya demokrasia, yaani sioni kwamba naweza kukubali kuunga mkono mpango wa mtu mwenye sababu zake za kijamii, huku akiwa amepiga mahesabu ya kisiasa. Kazi yangu ni kuongoza raia katika amani kuelekea uchaguzi. Wanasiasa muungano wa upinzani wa Rassemblement wanaongozwa na Felix Tshisekedi, wana mtazamo gani kuhusu maandamano haya? Robens Mikindo ni naibu katibu mkuu wa chama cha UDPS. Na hapa anazungumza nasi akiwa ziarani mjini Goma mashariki mwa nchi hiyo. Uh, unajua cha kwanza nitakueleza ya kwamba wale watu hakuna nia nzuri wanakuwa nayo juu ya Kongo na juu ya wakongomani. Wale watu wanatafuta kuonesha kwenye macho ya wakongomani na dunia nzima ya kwamba wanapenda uchaguzi ufanyike katika amani. E, kusema kweli ni wao ndio hawapendi uchaguzi ufanyike katika njia ya amani, kwa sababu unajua walipitia njia ya ukorofi ili wakuwe leo, eh, waziri wa kwanza na wakuwe pia huyo wanaita eh, msimamizi Sensa ama huko uh, kwenye wakuweza wa kutayarisha uchaguzi. Wale watu ndio maana anasema ni wako hofi na wanataka wawezi wa, wa kuonyesha kabila, kwa sababu kabila aliwachukua ili waje wakamfanyizie kazi. Na haya yote yanajiri wakati huu wananchi wa DRC leo wakiadhimisha kumbukumbu ya miaka hamsini na saba tangu kuuawa kwa mwasisi na mpigania uhuru wa taifa hilo Emery Patrice Lumumba aliyeuawa tarehe kama leo mwaka elfu moja mia tisa na sitini na moja. Aliyekuwa mkuu wa majeshi nchini DRC jenerali Faustin Munene ambaye ametuhumiwa kutaka kumuua rais Joseph Kabila mwaka elfu mbili na kumi na moja amekamatwa nchini Gabon. Chama chake cha CPPD kimethibitisha, na sasa yupo jini Libreville chini ya maafisa wa intelligence wa Gabon. Alisasa ijafahamike iwapo watasafirishwa nchini DRC au atasalia nchini humo. Tatizo la mapenzi ya jinsia moja linaendelea kuwa kero kwa viongozi na raia wa kaunti ya Kilifi kaskazini mwa pwani ya Kenya, na sasa viongozi hao wanasema kwamba wataunda sheria ya kuharamisha tatizo hilo. Walisema kwamba linahitilafiana na bila mila desturi ya jamii ya eneo hilo. Mwandishi wetu wa Mombasa, Joseph Jira ametuma ripoti ifuatayo. Wabunge katika bunge la kaunti hiyo wanasema jamii hasa vijana wadogo wanazidi kupotea kutokana na tatizo hilo, wakisisitiza kukabiliana nalo ikizingatiwa kuwa ukanda wa pwani ni eneo la kitalii. Isa Mindago ni mwanachama wa bunge hilo anayewasilisha hoja hiyo bungeni. Unapata ndugu zangu wa kiume ya usagaji ama wanasagana mume kwa mume basi hao watu wachukuliwe sheria na wasiishi ndani ya Kilifi. Hii swala la mapenzi ya jinsia moja limeonekana kuzua hisia kali miongoni mwa wananchi, hasa hapa pwani, wakisisitiza jambo hilo halifai kutokana na mila na desturi za watu wa jamii za eneo hili. Mungu aliumba mwanamke na mwanaume ili waweze kushiriki hilo tendo. Ina, inashangazwa sana, unapata mume kwa mume wanashiriki tendo la ngono, mke kwa mke wanasagana, hiyo ni lana, yani ni lana sana. Yatakana hao watu lakini wanaoshiriki mapenzi ya jinsia moja ukanda wa pwani wanatofautiana na hali hiyo, wakisisitiza haki zao za kimsingi zitakuwa zinakiukwa, kwani wengi wao hujikuta katika hali hiyo bila kupendelea. Ismail Bahati ni mkurugenzi wa shirika la Pema Kenya linalotetea haki za wanaoshiriki mapenzi ya jinsia moja hapa pwani taaribu watoto ama watamaliza kizazi, lakini ajabu ni kwamba South Africa, sasa hizi wana miaka ngapi tangu walalishe wa LGBT persons? Sasa hizi wana zaidi ya miaka 20, lakini sijaona upungufu wa watu kuzaana huko, naona watu wakizaana watu. Lakini wataalamu wa afya wana maoni gani kuhusu hatua ya kuharamisha mapenzi ya jinsia moja eneo hili? Julius Msimi ni mtaalamu wa afya ya uzazi katika kituo cha Notcho eneo la Mtwapa, county Kilifi. Jambo la kushtusha ni kwamba bado watu wanaficha na wanafikiria ni kitu ambacho ni kigeni lakini sasa si kigeni tena, manake kiko kila mahali. Watu ni mpaka wajue kiko ama watu hawa wako na wanataka kusaidiwa, na njia ya kuwasaidia ni kuwakubali kwanza kama watu, alafu waanze kuwasaidia. Joseph Jira, Mombasa, RFI Kiswahili. Umoja wa Mataifa umesema utachunguza mazingira yaliyosababisha mauaji ya wakimbizi 39 kutoka Burundi waliokuwa uh, wamepewa hifadhi nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo wakimbizi hao waliuawa mwezi Septemba mwaka uliopita katika jimbo la Kivu kusini baada ya kulalamikia kuzuiwa kwa wenzao na jeshi la DRC. Umoja wa Mataifa umemteua luteni kanali Chikadibia Isaac Obiakor kutoka Nigeria kuchunguza mauaji hayo yaliyotokea katika eneo la Kamanyola. Radio France Internationale, Afrika mashariki ni saa moja dakika 37, Afrika kati ni saa kumi na mbili dakika thelathini na saba. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi asubuhi hii. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesema hataruhusu tena kuja kwa wakimbizi katika eneo la Kale ambalo limekuwa likitoa hifadhi kwa mamia ya wakimbizi. Macron ambaye alizuru kambi hiyo kaskazini mwa Ufaransa amesema wakimbizi mia saba tayari wameondolewa katika kambi hiyo na kutaka Uingereza kusaidia kukabiliana na tatizo hilo kwa kuwachukua baadhi ya wakimbizi hao. J'appelle ici toutes les associations a la Natoa wito hapa kwa mashirika yote kuwajibika. Wakati mashirika haya yanawashawishi wanaume kwa wanawake kubaki hapo na kuendelea kuishi kwenye eneo hili kinyume cha sheria na kuwasafirisha kwa siri upande mwingine huku wakiwavusha mpaka kinyemela wajue kwamba wanawajibika sana. Kamwe, kamwe hawatakuwa tena na wakati upande Wow. Jamais elles n'auront l'etat a leur cote. Ni sauti yake Emmanuel Macron akizungumza akiwa kale ni kule kaskazini mwa nchi ya Ufaransa. Daktari wa rais wa Marekani Donald Trump amesema kiongozi huyo ana afya njema na inatarajiwa kwamba ataendelea kwa hivyo kipindi chake chote cha urais. Daktari huyo Ronny Jackson ametoa taarifa hii baada ya kumfanyia uchunguzi wa kina wa kiafya. Uh, uh, tangu kuingia madarakani mwaka elfu mbili na kumi na saba kumekuwa na wasiwasi kwamba huenda Trump anasumbuliwa na matatizo ya akili uh, kutokana na matamshi na maamuzi ambayo amekuwa akiyatoa tangu alipoingia madarakani. Marekani imesema haitatoa, haitatoa nusu ya wa msaada wake wa kifedha kulisaidia shirika la Umoja Mataifa nalo wasaidia wakimbizi wa Palestina. Umoja Mataifa unaonya kwamba hatua hii ya Marekani itaathiri maisha ya mamilioni ya wa Palestina. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema kwamba haitatoa dola za, za nchi hiyo milioni 65 kwa kusaidia wakimbizi hao. Palestina na Marekani zimeendelea kuzozana kutokana na hatua ya Washington DC kutambua Jerusalem kuwa makao makuu ya Israel. Na Marekani na washirika wake wanasema kwa pamoja watachukua hatua kuzuia Korea Kaskazini kuendelea kutengeneza silaha za nyuklia lakini pia kuzuia usafirishaji haramu baharini. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson na mwenzake wa Kanada uh, Chrystia Freeland wamekutana kule jini uh, Vancouver na kuomba viongozi wengine wa dunia kuunga mkono juhudi zao. Uh, mkutano huo pia umewakutanisha mawaziri kutoka Korea Kusini na Japan na kwa mara nyingine kuja na msimamo mmoja wa kuzuia Korea Kaskazini kuendelea na mradi wake wa nyuklia. Barabara bara, kabisa. Ni wakati wa RFI michezo. Namwona mwenzangu uh, Ruben Lukumbuka ameingia pa studio leo. Dar es Salaam kumekuwa na mvua kubwa sana asubu, asubuhi. ni kweli ni kweli, na kuna kibaridi baridi na mvua <laughs> uh, kidogo tu, lakini uh, tumepata uh, ni baraka bila shaka. <laughs> <laughs> Karibu, asante sana uh, Victor Abuso, nianzie kule E, nchini Ufaransa kule katika lig, uh, ama ligi kuu kama anavyosema uh, mechi kadhaa zilipigwa hapo jana uh, jijini Paris. Bordeaux walichuana na Caen, Caen ikawatandika mabao mawili kwa sifuri. Olympique de Marseille na wenyewe wakawatandika Strasbourg mabao mawili kwa sifuri, wakati Monaco na Nice ikatoka sare ya mabao mawili kwa mawili lakini tukienda moja kwa moja uh, kule Moroko ujavo ni kwamba uh, makala ya tano ya michuano ya CHAN inayohusisha wachezaji wa soka katika ligi eh, za nyumbani barani Afrika inaendelea kutimua vumbi kule Moroko na hapo jana Burkina Faso walitoka sare tasa ya kutofungiani bila kufungana na Angola. Ilikuwa ni mechi ambayo ilivutia sana hapo jana, lakini uh, Congo Brazaville kama Uh, ilivyopangwa wakati wa usiku uh, ikawatandika Cameroon bao moja kwa sifuri. Tathmini yako kabla kuendelea. Na ya kuendelea nam bila shaka mchuano kati ya Cameroon na, na timu taifa ya Congo Brazzaville watu hawatarajia kwa mambo angekuwa hivyo. Uh, ni masikitiko sana kwa Rigobert Song ambaye ndio kocha wa kikosi hiki cha Indomitable Lions wa Cameroon na masimba wa nyika. Natumai kwamba labda mechi ijayo Uh, mambo yatakuwa tofauti wafaransa wanasema les lions indomptables mm. na leo hii uh, morocco watakipiga uh, na guinea wakati sudan watacheza na mauritania lakini kule ulaya Victor Abuso katika ligue 1 kule ufaransa Amiens watacheza na Montpellier nam kule Lubumbashi nchini DRC ni saa kumi na mbili dakika arobaini na tatu. Habari za asubuhi. Na kama ulivyosikia hapo awali, kunashuhudia mgawanyiko kati ya wanasiasa wa upinzani waliojitenga na mtoto aliyekuwa kinara wa upinzani kule DRC Felix Tshisekedi uh, kutokana na mpango wa kuandaa maandamano ambayo yanatajwa kuwa yatakuwa na lengo la kuunga mkono mchakato wa uchaguzi mkuu nchini humo lakini wanasiasa wa asemblema wanazungumzia vipi maandamano haya? Mwenzangu Sabina na Bigambo amemuuliza Robens Mikindo, naibu katibu mkuu wa chama cha UDPS akiwa mjini Goma. Wale watu hakuna nia nzuri wanakuwa nayo juu ya Kongo na juu ya Wakongomani. Wale watu wanatafuta kuonyesha kwenye macho ya Wakongomani na dunia nzima ya kwamba wanapenda uchaguzi ufanyike katika amani. E, kusema kweli ni wao ndio hawapendi uchaguzi ufanyike katika njia ya amani, kwa sababu unajua walipitia njia ya ukorofi ili wakuwe leo e, waziri wa kwanza na wakuwe pia huyo wanaita uh, msimamizi wa sensa ama uko uh, kwenye wa, wakuweza kutayarisha uchaguzi wale watu. Ndio maana nasema ni wakorofi na wanataka wa, wa, wawezi kuonyesha Kabila kwa sababu Kabila aliwachukua ili waje wakamfanyizie kazi, kusema waonyeshe kwenye wakongomani ya kwamba uchaguzi unapenda ufanyike lakini tunajua nia ya kabila sio kuwa tuende kwenye uchaguzi wa amani. Nia wale watu sio ya kwenda kwenye uchaguzi, ni udanganyifu tu mtupu. Nam, kwa mujibu wa loje Lumbala anasema nia yao ni kutaka kumuunga mkono waziri mkuu Bruno Shibala na rais wa baraza la taifa linalofuatilia makubaliano ya Disemba thelathini na moja kuhakikisha uchaguzi unafanywa. Pengine unadhani hatua hii itakuwa na ushawishi gani katika mchakato wa uchaguzi na utekelezaji wa makubaliano ya Desemba thelathini na moja ule ule mtu anaita Roger Lumbala, ukimfata mzuri ule Roger Lumbala ni mtu mwenyewe hana utara, ni mtu mwenye ukafata kweli Roger Lumbala ni watu wenyewe walipasha kwende kwenye jela kwa sababu wanasumbua mafikiri ya wa Wakongomani, kwa sababu wanakuwa katika njia za kutafuta kupotosha watu. Ni kusema Roger Lumbala anashikika kwenye radio kwenye ma television anasema, lakini katika umutu hakuna umutu wa kweli unakuwa ndani mwake. Na ndiyo maana wakati wanasema chibala chibala ni mwizi, nisamee sana kwa kusema hivyo. Tshibala ni watu wenyewe tulikuwa nao kwenye chama chetu cha UDPS, lakini wakati walisikia mzee Tshisekedi amefariki, wakapanga njama zao sasa kumwendea kabila ili wamtumikie, hawatumikie Wakongomani. Mtu wote mwenyewe anaweza kufanya maandamano ili ya kusema anatafuta Tshibala afanye kazi nzuri huyo, eh, E, mkubwa wa senta atumike vizuri. Ni watu wenyewe hawana haya ndani ya macho yao, wangikuwa na haya na waza na kwa kuheshimu wakongomani, kimya, na kwa kuheshimu wakongomani wanginyamaza kimya na wajiuzuru, kwa sababu tunajua uchaguzi haiko katika mpango wa kabila. Naam, siku hii ambayo wao wamesema watafanya maandamano ni siku ambayo pia kanisa Katoliki limetangaza kuwa na maandamano. Pengine unaona, uh, huenda nia ya yao ni kuvuruga maandamano yaliyopangwa na kanisa Katoliki. Ndiyo kweli kabisa, hiyo ni kweli niyo, ni wanaona kanisa la Kikatoliki kinajiunga pamoja ama inakuwa kwenye eh, kundi ya watu wenye wamekuwa kama vile wanyonge. Kanisa Katoliki imejiunga pamoja na wanyonge, sasa wao hawako katika mpango huo, ndiyo maana wanaona hiyo kanisa Katoliki inaanza kupanga mipango ya kusiri sisi tuondoke kwenye kazi na wanataka kuleta mvurugo kwa siku hiyo, na ndiyo maana sisi tunasema na wakongomani wanaisha kuelewa, na wazo watapata shida kwa sababu wakongomani wanapenda maandamano ifanyike, ili waone namna gani uchaguzi wa kweli unaweza kufanyika na hiyo government yenyewe inaweza kupendeza na wakongomani. Ni sauti yake Ruben Simikindo, naibu katibu mkuu wa chama cha upinzani cha UDPS. Sasa ni wakati wa makala ya Afrika Mashariki na Julian Rubavu. Kukaribisha mpenzi msikilizaji, uwe nami kwenye makala ya Afrika Mashariki, tunapabadilishana na kuelimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki, ili kujitambua na kubadilika kifikra na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, leo tunaangazia juu ya utaratibu mpya wa kuhifadhi marehemu nchini Rwanda, ambapo kuna mswada wa sheria wa lengo la kuchoma mwili wa marehemu badala ya mazishi ya kawaida, na utaratibu huu unaangaliwa kwa hisia tofauti ndani ya jamii ya Wanyarwanda. Moja ya sababu kuu inaelezwa kuwa ni kukabiliana na uhaba wa ardhi, ambapo idadi ya watu inaongezeka lakini ardhi haiongezeki. Baadhi ya Wanyarwanda wanabainisha kuwa hii ni kinyume na utamaduni wao, huku wengine wakisema kuwa ni kinyume na imani zao za kidini na pia kinyume na utu wa binadamu. Kupata mengi, ungana nami Julian Rubavu, Radio France International. Twa Musa natumikia kwenye soko ya Nyamirambo. Kwanza kidini, dini yangu havikubali, ni muislamu, muisilamu napashwa kifa, tumzike kwenye udongo. masuala ya kuchoma ndio mara kwanza hapo, ronde tunasikia e. Na sasa na kiutu, watu wengi hawavijui, yani habaelewe haba, haba, haba, labda kama tutavikubali kwa juu tukiamulishwa na, na serikali na, lakini sisi awatu watu, wa binadamu hatuyakubali kabisa, hatu hatu maswala hayo kitamaduni. Kwa Kinyarwanda mtu akifa ni kumzika kwenye udongo hey, ndio sheria ya kuchoma, a, Kinyarwanda hii lakini ya kuchoma ndio mara kwanza Wanyarwanda kuzisikia. Nje kwangu mimi sijafurahishwa na mswada huo, kwani mtu anapendelea jamaa yake akifariki basi azikwe kama kawaida, na kwa kweli sijafurahia, si hmm. kumunguza kwa kweli sijafurahia twakayigamba muco nyarwanda ntabwo twebwe tunaibona katika udongo inabidi harudie katika udongo, ndo sheria. Mimi naitwa Asina. mm. Kawaida mimi si Mnyarwanda, mi ni mrundi mkimbizi. mm. mm. hili ah, ah, swala kwa kweli mi nalichukilia si sawa. mm. Ubinadamu kwanza, unapomona mtu alivyoungua, mm. uw unasikia oga, oga. Hata mi sasa hivi nasikia oga, naona nikifa <laughs> sijui nichomwe ni eiswala ligumu kwa kweli atulipokeawala at, misozikalipokea kwa vizuri. Hata mimi kwa sasa hivi hivi, kwanza umeniuliza, naona kama ndo labda ndo. <laughs> naona kama ndo hisia za zenye zinataka kuja labda, naona sijui kwa nini mimi hivi saani kujiandaa, niwaambie mwili wangu asiuchomi wafanye namna yote, nini mimi Mwislamu kidini sisi, a, a wa Islam. Udongo, kwenye udongo. Asante, mimi naitwa Pasta Safari Bashonga Timote, mimi ni pasta wa kanisa la Eglise du Peuple de Dieu paroisse Nyamirambo. Mimi kiutu kwa binafsi naona sio jambo rahisi, sababu hatukuelewa hivyo. Tangu wa babu zetu tulikuwa tunaona wanazikwa na wakati nyingine tunaenda kutembelea kaburi zao ili tuweze kuwakumbuka, yani ukumbusho, yani sasa serikali inaanza kuwateketeza, sijue eh, sijue sasa ni kivipi tuta tutaweza kuwakumbuka, ila kidini, sio ndigi si navyo eh, fasiria ndio kidini. Sasa kile ambacho tuna mimi naamini kama vile eh, pasta katika Biblia najua ya kwamba huyu mwili sio ambao utakao muona Mungu, ila ni nafsi, nafsi ya mtu ndio ambayo itaonana na Mungu binafsi, sababu mwili huu itaoza, inaoza, inakufa, inaisha. Ndio sababu Biblia inaniambia Bwana Yesu amekufa na akafufuka, hakufuka tena na huyo mwili wa kibinadamu, bali alifufuka na mwili ingine, mwili takatifu, i mwili kama ya malaika na sisi tunaamini ya kwamba Mungu atatufufua, atafufua nafsi zetu, tutakuwa tunavaa ingine mili mipya, sio mili kama hii, sababu mili hii itaisha. Kwa udongo imetoka, kwa udongo nitarudi kwa udongo pia. E, kwa maandiko matakatifu hayaandikwi, ila kwa jinsi mimi ninavyoamini naamini ya kwamba mwili wakiuteketeza, hiyo sio shida, shida ni nafsi ya mtu wakati watateketeza mwili wake, je, ameandaa nafsi yake vizuri? Kama nafsi yangu itakutana na Mungu, hata wateketeze mwili namna gani, haina shida hata moja. <mulia> Sisi wanadamu tunaafa, wanatuteketeza sababu ya shida za udongo, wanasema kwamba mahali pa kuzikia watu kwa sababu watu wana idadi ya watu inaongezeka kila raheli kila siku, idadi ya watu inaongezeka. Kwa mfano hapa mali ambapo tunazikia Nyamirambo, mali pawafu pameja tayari, unasikia sasa, afu serikali naamua kuteketeza mili. E, mimi kitu ambacho naweza nikaambia watu waandae nafsi zao kuliko kuandaa mili sababu mwili unaweza kafia hata barabarani, na maiti yako yanakosekana hata ba, eh, baharini unapotea, ila nafsi yako haitapotea kamwe, sababu nafsi yako itaonana na Mungu. Eh, kwa utamaduni wa Kinyarwanda jambo kuchoma mwili hadi sasa, eh, hatuja hatujaipokea hatujaelewa vizuri, sababu utamaduni unabadilika, na kama vile nilikuambia hapo mwanzo wababu zetu wamezikwa na vituo vyao tunaviona. Hata wale ambao wamekufa kwenye genocide tunaenda wakati yote kukumbuka mili yao na kuweza kuyazika vizuri. Sijue sababu gani sasa sisi wanataka kututeketeza kutu kwa, kwa utamaduni wa Kinyarwanda, ila kwa kidini wa Biblia naona vizuri ni kuandaa nafsi kuliko kuandaa mwili. Uh, mimi naona haifai haifai sababu gani? ni sababu moja tu, ni mambo ambayo tumekuta na sisi. Tumesindikiza wengi, tumewazika mili yao, tunasindikiza kwa, kwa kuwapatia ile samani yao, tunawasindikiza vizuri. Wachungaji, watumishi wa Mungu, mapadri, wanaomba, wanamusalia sala ya mwisho. E, kwa kidini naona nafasi kama nafasi ya kuzika watu iko Tuendelee kuwazika ya yeah. Tuendelee kuwazika mili yao. Uh, mimi, mustari ambao naweza nika nikapana kibinafsi, mimi kibinafsi mustari ambao, watu wote ambao, ambao wananisikia ambao wanasikia Swahili yangu, mustari ambao naweza nikawapa, waandae nafsi zao kuliko kuandaa mili yao, sababu nafsi ndiyo ya thamani. Mwili wakitaka wateketeze, inawaona; wakitaka waizike, inawaona, lakini nafsi ndiyo ambayo itaonana na Mungu. Asante. <laughs> Hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia juu ya mswada wa sheria ya kuchoma miili ya marehemu nchini Rwanda, moja ya malengo ikiwa ni kukabiliana na uhaba wa ardhi nchini humo, japo baadhi ya raia wanaona utaratibu huo ni kinyume na mila zao. Hadi juma lijalo, mimi ni Julian Rubavu, Radio France Internationale. Asante sana Julian kwa makala hayo ya Afrika Mashariki. Na msikilizaji, um, usikose kuwa pamoja nasi tena itakapofika saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki, tutakuletea tena habari zingine kwa lugha ya Kiswahili. Muda um, mfupi ujao tutakupeleka kule jijini Paris kwa matangazo mengine. Lakini furimitambo asubuhi hii amekuwa ni Emmanuel Mbando, msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Wille. Mimi ni Victor Buso, nakutakia asubuhi njema popote pale ulipa. Asante sana na kwaheri kwa muda kutoka hapa Dar es Salaam.