Hii ni idhaa kiswahili ya Radio France International. Afrika mashariki ni saa moja na nusu, Afrika ya kati ni saa kumi na mbili na nusu. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo, na asante sana kwa kuungana nasi juma hii. Miongoni mwa wale tuliokuandalia ni pamoja na wanaharakati arobaini na wawili wakamatwa nchini Burundi kwa kupinga mchakato wa mabadiliko ya katiba. Hati ya kukamatwa yatolewa kwa waandaji wa maandamano dhidi ya Rais Joseph Kabila wa DRC. na Ufaransa na Uingereza za kubaliana kuimarisha usalama sa mpakani ili kuzuia wahamiaji. Unaweza kushiriki katika matangazo haya, tutumie ujumbe wako mfupi, anza na alama kujumlisha 255764015747. Tuaniki pia kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Matangazo haya pia unayapata kupitia redio washirika na tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com. Wabunge wa upinzani chini Burundi wanasema wanaharakati 42 wamekamatwa na kuzuiwa na serikali baada ya kupinga mabadiliko ya katiba kuibadilisha katiba ya nchi hiyo, uh, ili kumruhusu rais kukaa madarakani kwa muda mrefu. Pierre Celestin Dikumana kumana, kiongozi wa shirika la raia linalofahamika kama amizreyo ya Barundi, amethibitisha kukamatwa kwa wanaharakati hao. Serikali Selika, ya Bujumbura imekuwa ikisema kwamba itawachukulia hatua kali wale wote ambao watabainika kuwapotosha wananchi kuhusu mchakato huo. Francis Auma ni mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka shirika la Haki Afrika, anatathmini suala hili akiwa mjini Mombasa nchini Kenya. Kwa hakika ni jambo la kusikitisha mno, maanake kila kukicha wanaharakati wana, wana watetezi wa haki za kibinadamu hupata shida, hususan hapa Afrika. Unapata si kuzuiwa tu na polisi ama kushikwa wengine huawa, wengine hupotezwa, wengine hupigwa, familia zao zikapata shida. Kwa hivyo ni jambo ambalo liko kwa sababu uongozi mbaya. Hii ni uongozi wa kiimla, unapata wana wasiwasi na wanaharakati, hawataki uongozi, au si mambo ya uongozi, ati wataka kuchukua kupendua si nchi ama nini. Kwa hivyo yaliyofanyika ya katika nchi hiyo, kuwa wanaharakati wamezuiwa ama wameshikwa na polisi, ni jambo la kusikitisha na yatakana washikadau wote wa utetezi wa wake wa kibinadamu hususan uh, na Geneva office waangalie swala hili waingilie kati na dunia pia ingilie kati. Kwa hiyo ni jambo la kusikitisha, na tunasema sisi hatutanyamaza na wanaharakati wasinyamazi, maanake ndio kazi iliyopo hiyo, maji kushavulia nguo ongelea. Kwa hivyo tunafuatilia unyo kwa unyo maswala haya na vile vile tutaweka pressure dunia nzima aingilie kati ili waturutishwe waachilie ni sauti yake Francis Sauma, mwanaharakati wa shirika la Haki Afrika anayezungumza akiwa mjini Mombasa, pwani ya Kenya. Ripoti kutoka mahakamani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo uh, zinasema kwamba hati uh, ya kukamatwa wa dhidi ya waandaaji wa maandamano ya amani ama ya kumshinikiza Rais Joseph Kabila kuondoka madarakani imetolewa. Mengi zaidi na Emmanuel Mbando. Kwa mujibu wa chanzo hicho cha habari ni kuwa watu ambao wanalengwa kukamatwa ni wanachama wa kamati iliyo karibu na kanisa Katoliki ambayo imekuwa ikiandaa maandamano ya kumpinga rais Joseph Kabila na serikali yake. Chanzo cha mashtaka kimeiambia AFP kuwa watu wasiopungua watano na ambao ni washirika wa karibu wa maaskofu pamoja na maaskofu wakuu wa kanisa Katoliki ndio ambao kundi la maafisa wa usalama wa taifa limeandaliwa kwa ajili ya kuwakamata mara moja. Watu hao wameitisha maandamano mengine siku ya Jumapili ya Januari 21 mwaka huu, kuwataka wananchi wa Kongo, waumini wa Kanisa Katoliki na wengine waandamane ili kuishinikiza serikali ya Kinshasa kuheshimu makubaliano yaliyokubaliwa Desemba 31 mwaka 2016 nchini chini ya upatanisho wa baraza la maskofu wa Kanisa Katoliki Senko. Kamati hiyo imesema kuwa maandamano hayo pia ni ya kumshinikiza rais Joseph Kabila aondoke madarakani. Umoja wa Ulaya umesitisha ufadhili wa mradi mkubwa wa ujenzi wa bomba la maji katika msitu wa Embobut kule nchini Kenya. Hatua hii imekuja baada ya afisa msitu kumpiga risasi na kumuua raia katika kijiji sa Senengwer, kitendo ambacho kimewakasirisha mabalozi wa Umoja wa Ulaya nchini humo wakazi wa eneo hilo ambao hawana makazi rasmi wamekuwa wakipinga mpango wa kuwaondoa katika msitu huo wanaosema ndio ardhi yao. Mradi huo ulikuwa umetengewa Euro na milioni 31. Tukisalia huko nchini Kenya, viongozi wa muungano wa upinzani NASA wanakutana leo katika kaunti ya Machakos kuzindua baraza la wananchi katika harakati za wanazosema ni kupigania haki ya demokrasia nchini humo kaunti ambazo zime pitisha kuwepo kwa bunge hilo ni zile ambazo zinaunga mkono aa, na nasa mkutano huu unakuja wakati huu muungano huo ukisema kwamba maandalizi yanaendelea kumwapisha raila odinga kuwa rais wa watu tarehe 30 mwezi huu mwanamkakati wa nasa dr david ndii amesema upinzani hauna haja ya kushirikiana na serikali ya rais uhuru kenyatta we state very categorically that we are not interested In. Tunasema wazi kuwa hatuna haja ya kugawana madaraka na Jubilee hivi sasa. Tumesema wazi pia kwamba hatutambui serikali iliyopo, uh, na hatuko tayari kuisaidia kuondoka kwenye shimo ilimoingia. Wananchi wengi wapo pamoja nasi katika hili, na tunasonga mbele na watu ambao wanaamini kuwa haki ya uchaguzi ni muhimu kuwepo kwa ajili ya taifa lenye usawa na mafanikio. Fair, prosperous, our nation. Ni sauti yake Dr David Ndii, bwana mkakati wa muungano wa upinzani NASA, anazungumza akiwa jijini Nairobi. Radio France Internationale. Afrika Mashariki ni saa moja dakika 36, Afrika ya Kati ni saa kumi na mbili na dakika 36. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi asubuhi hii. Serikali ya Sudan imewakamata wanahabari wawili wa shirika la Uingereza la Reuters na Ufaransa AFP. Wanahabari hao walikamatwa jijini Khartoum wakati wakiripoti kuhusu maandamano yanayoendelea kulalamikia kupanda kwa bei ya vyakula, hasa mkate. Mashirika hayo ya habari yamelaani kukamatwa kwa wanahabari wao na kutaka kuachiliwa huru mara moja. Jeshi nchini Nigeria linaendelea na msako kuwatafuta raia wawili wa, wa Marekani na Kanada waliotekwa wiki hii na watu wenye silaha kaskazini mwa nchi hiyo. Watu hao waliwateka raia hao kigeni baada ya kuwaua maafisa wawili wa polisi waliokuwa wanawasindikiza katika jimbo la Kaduna. Raia hao wa kigeni walikuwa katika ziara ya kibiashara walipotekwa. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch linasema kwamba mataifa ya Ulaya hayastahili kurudisha wahamiaji wa Afrika nchini Libya. Human Rights Watch inasema kwamba Uh, hilo linaweza kufanyika tu iwapo hali ya usalama itaendelea kuimarika kaskazini mwa uh, taifa hilo la Afrika. Wakati huo huo, shirika la wahamiaji la Umoja wa Mataifa linasema kwamba hali ya wahamiaji na wanaozuiliwa nchini Libya ni mbaya sana, na wengi wameendelea kupoteza maisha ikilinganishwa na wale ambao wanapoteza maisha wakiwa safarini katika bahari ya Mediterranean <tipa> Radio France Internationale. Kiswahili, Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Ni saa 12 dakika 38 ukiwa hapo jijini Bujumbura na Kigali nchini Rwanda ukiwa Kampala na kule Arusha nchini Tanzania ni saa moja dakika 38. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi asubuhi hii. Uingereza na Ufaransa zimekubaliana kuhusu namna ya kuimarisha usalama katika mpaka wa nchi hizo mbili za Ulaya. Waziri Mkuu wa Uingereza Bi Theresa May amemwambia mgeni wake Rais Emmanuel Macron kwamba London italipa fedha zaidi uh, Paris ili kuwazuia wahamiaji wanaojaribu kufika Uingereza. Hatua ya Uingereza kubali kulipa Ufaransa yuro milioni hamsini inakuja baada ya Ufaransa kusema haikubali wahamiaji kuishi tena katika eneo la Kalai na kuitaka Uingereza kusaidia katika hilo. Rais Macron alikuwa na haya ya kusema alipokutana na waziri mkuu meiommenan notau ho ya kwanza kazi zetu hapa. Nimeanza kwa kusema kwamba kuna mambo mawili, kwamba hakuna kinachoweza kubadili maazimio uchaguzi, wala mpango wa kisiasa, nayo ni historia yetu na jiografia yetu. Makubaliano kuhusu siasa za nje na maendeleo kati ya mataifa yetu yamesainiwa na mawaziri ambao wamekubaliana kuwa watakutana mara kwa mara. Na watakuwa wenye kujadili mambo muhimu kuhusu Syria, Iran na Sahel. Wote tumesema kazi lazima itendeke katika umoja na kwamba Ulaya yote nzima ifanye kazi kwa pamoja. Abdul Masel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania na tathmini ziara hii ya Rais Macron kule Ufaransa. Anakwenda Uingereza eh, eh, kwa upande mmoja kuwaonyesha kwamba hawajali hata pengo kubwa, lakini pili, pengine kujaribu kuwaonyesha kwamba eh, pamoja na wao Uingereza kujitoa katika umoja wa Ulaya, lakini pengine bado walikuwa wanahitajika kwa ushirikiano wa karibu kati yake na Ufaransa, ukisira ujenda, vitu vingine vya namna hiyo, na tatu, pengine kuwafanya wajukie kwa kiasi fulani eh, kile walichokiamua ambacho si kwa manufaa ya watu wa Ulaya kwa mujibu wa fikra za mataifa mengine ya Ulaya yaliyobaki ndani ya umoja ule. Nam, ni sauti yake Hamdun Masel, mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa mjini Mwanza, akitathmini ziara ya rais Emmanuel Macron kule nchini Uingereza. Naibu mjumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Siria Ramzi Ezeldin na Ramzi amesema kwamba Urusi itashirikishwa katika mazungumzo ya amani yajayo ya, ya Siria. Mazungumzo mengine yamepangwa ya kufanyika tarehe ishirini na tano na ishirini na sita mwezi huu mjini Geneva na mengine mjini Sochi kule Urusi, kati ya tarehe ishirini na tisa na thelathini mwezi huu. Mjumbe huyo ameongeza kwamba iwapo mazungumzo hayo yatafanikiwa, basi itakuwa ni mwanzo mzuri wa kuleta amani nchini Siria. Iye, wakati wa RFI michezo na mwenzangu Ruben Lukumbuka asante. Victor Abuso, ninatumai pia msikilizaji, hujambo? Na katika habari za michezo Copa, eh, tuanzie kule Uhispania katika Copa del Rey. Real Madrid waliwatandika uh, Leganes bao moja uh, bila tukielekea kule Ufaransa, Ligue 1 inapigwa leo, ni ligi kuu kule nchini Ufaransa. Cayen watakipiga leo hii na Olympique de Marseille. Katika Bundesliga ni uh, huko Ujerumani, uh, Borusia Dortmund watashuka dimbani hivi leo kumenyana na Hertha uh, BSC. Katika La Liga kule Uhispania, Getafe wanashuka leo uh, dimbani kucheza na Athletic Club. Na tukigusia uh, michuano ya Chan kule eh, Morocco uh, Zambia iliwatandika Cote d'Ivoire mabao mawili kwa sifuri wakati Namibia naenyewe ilikuja juu dhidi ya Uganda na kuwatandika bao moja bila. Leo hii katika uh, Chan kule Morocco, Libya watakipiga na Nigeria, wakati Rwanda na enyewe itacheza na Equatorial Guinea. Ni hayo tu katika awamu um, hii ya kwanza. Matangazo yetu asubuhi uh, hii ya leo. Victor Abuso nam, asante sana mwenzangu Ruben Lukumbuka, asante nam. Uingereza na Ufaransa zimekubaliana kuhusu namna ya kuimarisha usalama katika mpaka wa nchi hizo mbili za bara ya Ulaya. Waziri Mkuu wa Uingereza Bibi Teresa Mey amemwambia mgeni wake Rais Emmanuel Macron jijini uh, London kwamba nchi yake italipa fedha zaidi kwa Paris ili kuwazuia wahamiaji wanaojaribu kufika nchini Uingereza. Sasa mimi swala hili na ziara hii, mwenzangu Sabina Nabigambo amemuuliza Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. Anakwenda Uingereza. E, e, kwa upande mmoja kuwaonyesha kwamba hawajali hata pengo kubwa, lakini pili pengine kujaribu kuwaonyesha kwamba e, pamoja na wao Uingereza kujitoa katika umoja wa Ulaya, lakini pengine bado walikuwa wanahitajika kwa ushirikiano wa karibu kati yake na Ufaransa wakisiia jena vitu vingine vya namna hiyo, na tatu pengine kuwafanya wajukie kwa, kwa kiasi fulani e, kile walichokiamua ambacho si kwa manufaa ya watu wa Ulaya kwa mujibu wa fikra za mataifa mengine ya Ulaya yaliyobaki ndani ya umoja ule, na la mwisho ni kwamba e, anawafanya Waingereza wajue e, kwamba imesimama ya kibwanyenye haiwezi kutosha eh, kuzifanya nchi za Ulaya ziendelee zaidi. Pengine wanahitaji misimamo ambayo ni very progressive, yenye kunyumbulika ana, na kwenda na hali ya mambo katika ulimwengu wa leo. Naam, ziara hii inakuja muda mfupi baada ya Uingereza kuahidi fedha za ziada kiasi cha yuro milioni arobaini na nne nukta tano ili kuimarisha usalama huko Kalei. Pengine hii inatoa matumaini kiasi gani kuhusu suala la usalama kinachotokea mara zote, na hili ni jambo kwa faida ya wasikilizaji wetu, kwamba wazungu au watu wa Ulaya au Marekani na sehemu nyinginezo hawatoi fedha kwa ajili ya usalama kwa sababu ya usalama wa eneo husika au watu husika peke yake. Zinatoa fedha hizi mara nyingi, wakati mingine zinaonekana nyingi zaidi, kwa ajili vilevile ya usalama wa mifumo ya usalama wa Ulaya, yaani wanazilinda nchi zao e, kutokea mbali e eh, kwamba kwa mambo yasiharibike, mahala fulani, maana kadri usalama unavyoimarika eh, mahala fulani au kwenye beizi fulani maana yake vile vile ni kwamba usalama katika mataifa ya Ulaya unakuwa umeimarika, na hicho ndio kitu kinawafanya wanachaguliwa watamuli, wanadai watasimamia usalama, watawalinda watu na mali zao na kadhalika. Na mbinu za kuwalinda watu ni pamoja na kuwalinda kutokea mbali. Naam, pamoja na, na nchi hizi mbili kushirikiana kwa karibu katika masuala ya kiintelijensia na usalama, bado nchi hizi zinatofautiana kuhusu wahamiaji. Pengine tutarajie nini baada ya ziara hii? uhamiaji wanaweza kuonekana kutofautiana, lakini kimsingi wanakubaliana. Wanatofautiana katika baadhi ya mambo sana, sera za uhamiaji Ufaransa ikionekana kulegeza msimamo kwa namna fulani, na inakuwa na msimamo uliolegea kiasi kidogo kwa sababu ya hali fulani ya mambo, kwa sababu Wafaransa ujue, Ufaransa ni miongoni mwa mataifa yanayonufaika ya, ya, na wageni wengi kutoka Afrika haswa Moroko na mataifa mengine. Uingereza ni miongoni mwa mataifa ya Ulaya ni wageni wengi sana kwa muda mrefu, na kwa msingi huo, kadri muda wanavyopita, wengine wanajaribu kuwa na misimamo mgumu kama tunavyoona, kama walivyojitoa katika umoja wa jumuia ya Ulaya, ndivyo wanavyojaribu kubana hili swala la wageni. Tofauti yao inasimama hapa, lakini kimsingi wote wanawachukia wageni na wote wanawapenda wageni, ikiwa wageni wale wana manufaa zaidi na na uchumi wa Ulaya na, na, na kadhalika ni sauti yake Hamdun Masel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. Sasa ni wakati wa makala ya Wimbi la Siasa na Victor Robert Wille. Ni wasaa mwingine tunakutana katika makala ya Wimbi la Siasa, karibu. Na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wille, likikusihi ungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili itaelekeza dira yake nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, lakini kubwa ni kuitishwa kwa maandamano ya Baraza la Maaskofu wa Kanisa Katoliki, lakini pia baadhi ya wapinzani, huku maandamano hayo yakilenga kushinikiza utekelezwaji wa makubaliano ya kisiasa, na upinzani wakitaka Rais Joseph Kabila aondoke madarakani na uchaguzi kufanyika mapema. Katika kuangazia kwa undani mada hiyo nitazungumza kwa njia ya simu na Francois Rubota, mwanasiasa kutoka vyama vinavyounga mkono serikali ya Joseph Kabila, lakini pia nitaungana na Rubens Mikindo kutoka chama cha upinzani cha UPDS. Hatua ya kuitishwa kwa maandamano ya mwishoni mwa juma hili nchini DRC imeibua mitazamo tofauti tofauti. Nikianzia kwa kwako Francois Robota, unaona maandamano haya ya Januari ishirini na moja yana tija? Uh, kwa kweli ninaweza kusema mimi binafsi na labda walio wengi tunachanganyikiwa sana na tunajiuliza sasa, wale wanaoitisha maandamano wanapenda nini zaidi katika muda huu tunakuwa nao siku za mbali. Walisema wanahitaji kalendari ya uchaguzi na kalendari tayari imetangazwa. Kwa mafikiri na maoni yangu, ilikuwa sasa muda ya kuleta utulivu katika nchi na sisi sote tujiandae kwenda kwenye uchaguzi. Naam, asante Francois Rubota. Nikija kwako Rubens Mikindo, nyinyi upande wa upinzani, maandamano haya mnayaweka katika mizani gani pengine Nawaza Bwana Hubota anayetoka kusema, kwa sasa inawezekana asiwe Mkongomani, kwa sababu ingawa anakuwa Mkongomani wa kweli, anajua katiba ya Kongo na katiba ya Kongo inawaelezea Wakongomani wakati wote, amriziki na, na, na uongozi ama na mambo fulani mwandamani wao wamekuwa na uoga ya maandamano. uchaguzi gani tutakwenda, bwana Rubota? Hawana nia nzuri, wanasema tuende kwenye uchaguzi wa kweli na haki. Nirejee kwake Francois Rubota, upande wa upinzani unasema nyinyi upande wa serikali mnaonyesha uoga tu, kwa nini? Pengine nyii mnaona kwamba haya maandamano hayafai kufanyika kwa wakati huu? Unajua, ndugu mtangazaji, hatuna uoga wowote. Tunahitaji kuwa na utaratibu wa kulinda nchi katika amani na tu hatuwezi kusahau historia ya nchi e, tangu zamani e, wakati wa uongozi wa hayati Mobutu wale wale wanaosema wataandamana leo waliandamana tena vikali, ikachukua muda wa miaka saba watu wakafa, na tutakapoingia katika vita hatujue nani atakaye kuwa mshindaji. Mimi naishi kutoka Uvira na katika mashariki ya Kongo, ninajua maafa gani tulipata kutokana na vita, siwezi nikapenda tena tuingie katika vita, juu kuna kwa watu wamoja wanapenda wapate uongozi kupitia njia isiyokuwa halali, yenye haiko kupitia ndani ya uchaguzi. Kufuatia kuitishwa kwa maandamano hayo, wapo wanaona kuwa yanaweza kuwa chachu ya machafuko na hata mauaji. Rubens Mikindo huoni maandamano hayo ya baraza la maaskofu na upande wa upinzani wa kina Joseph Olengankoi yanapaswa kutofanyika sasa? Kwanza, wakati unasema kunakuwa upinzani wa Olengankoi na Bruno Chibala, hiyo sio tena upinzani, ni upinzani wa kabila. Huyo aliupanga watu wake waje walipigapiga mdomo kama wapinzani. Kweli hapa sasa wanaonyesha ya kwamba wao wanakuwa wasemaji wakubwa wa, wa kabila. Nikisema hiyo sio tena upinzani, na wakati wanasema wataandamana ni kwa sababu ni kabisa nawaelezea nimizi a mwende mwonyeshe ya kwamba mnaweza kuandamana na ndiyo inaonyesha changamoto kubwa natoka kusema inakuwa ndani ya nchi. Na hiyo maandamano nayarujilia tena, Bwana Rubota aelewe ya kwamba hapa sasa haiko tena mambo ya wapinzani, na kwa mambo ya wananchi wote, kwa sababu jana ilikuwa sisi wapinzani tunasema tutaandama Leo inakuwa kanisa ya Katoliki inatoa watu itaandamana, kesho inakuwa kanisa ya Kiprotestanti inasema itaandamana, kesho na kesho kuta wengine na wengine. Ni kusema hapa sasa wanakuwa na shida na Mkongomani. Maandamano sio kusema inataka kuleta fuzo ndani ya nchi. Maandamano ni kuonyesha watu wanakuwa na mioyo inavunjika kwa sababu ya uongozi mbaya. Francois Robota, upande wa upinzani, pamoja na mambo mengine, unataka kiwepo kipindi cha mpito na Rais Joseph Kabila akae kando. Je, nyinyi upande wa serikali hili mnalitazama vipi? Sasa ndugu, naona mara kwa mara watu wanasema wanaheshimu katiba na wanaheshimu mkataba uliowekwa signature tarehe thelathini na moja mwezi wa kumi na mbili mwaka wa elfu mbili na kumi na sita katika katiba na katika mkataba huo hakuna nafasi, wanasema kwamba kutakuwa wakati wa mpito na Rais Joseph Kabila hatakuwepo. Mimi ni mkongomani kabisa. Na shida ya Wakongomani, hata ingelikuwa Kabila aondoke, inaweza ikatuchukua tena miaka ili watu wakubaliane kwa mtu atakayeenda wazifa huo. Hiyo ndiyo shida tunakuwa nayo sisi Wakongomani. Na, wa na mwenzetu Mikindo akisema maandamano, tunajua maandamano ya Kongo inaisha namna gani. Wakati wa hayati Mobutu uchumi wa Kongo ulishuka Kinshasa, juu ya hiyo hiyo maandamano, maandamano iligeuka ikakuwa wizi, ikakuwa kupora. Rubens Mikindo, up, nyinyi upande wa upinzani, kwa nini pengine msisubiri tu kufuata kalenda ya uchaguzi kama ilivyo na hatimaye uchaguzi uweze kufanyika? Mnaona hilo haliwezekani? Unajua, uh, bwana Vita, unaelewa shida ya Kongo, mwenye anakuwa shida mwenye analeta shida ndani ya Kongo ni kabila tu, tuseme mambo wazi hawa wote wanaangua kina Rubota wanasema -sema, wanapiga piga mdomo wanakuwa watu wa kumsaidia kwa hiyo, kwa hiyo ubaya unakuwa ndani ya yeye Kabila kwa sababu ubaya wake, nikusema nini, anashindwa kuongoza nchi. Alipata madaraka ya kwanza wakati tunaenda kwenye uchaguzi wa elfu mbili na sita ya wizi, e, kapigapiga risasi watu wakaendelea, sa kumi na mbili wanachisekedi aliita kwenye uchaguzi wa Kaiba wale watu ukawafatilia uka vizuri, hawana nia ya kuenda kwenye uchaguzi. Namwelezea Bwana Rubota kama yeye hajue, mimi namwelezea kwamba Kabila yeye hana nia ya kuenda kwenye uchaguzi kwa kuangalia hali ya siasa. Nchini DRC, upande wa upinzani umekuwa ukisisitiza kuwa serikali ya Joseph Kabila imeshindwa kutekeleza wajibu wake kwa wananchi. Francois Rubota, ukweli uko wapi na nini tatizo katika hili? Unajua, shida tunayo nasikia ndugu anasema kama ni rais Joseph Kabila ndiyo problem ya Kongo. Hapana, problem ya Kongo pia ni upinzani. Kuna kalenda na waza hii sasa ni ya ine iko naanza kataliwa tena na upinzani. Mwaka wa elfu kumi na mbili kulikuwa kalenda, upinzani ikaikataa. Mwaka wa elfu kumi na nne, elfu kumi na nne ikaikataa, elfu kumi na tano ikaikataa, na hii wengine inaanza kataliwa tena, alafu najiuliza wa ndugu kutoka upinzani wanapenda nini? Na maona. Lakini utakutana watu wanapiga piga kelele na Rubens Mikindo. Umoja wa Mataifa umekuwa ukilaumu vyombo vya usalama e, nchini DRC kutumia nguvu ya ziada wakati wa maandamano na hata pengine kusababisha vifo. Je, huoni kana kwamba maandamano haya e, yanaweza kaitumbukiza DRC katika machafuko, vyombo vya usalama vikitumia nguvu nikusema yao? unajua Wakati raia anaandamana, hana bunduki, ana kisu kwenye mkononi mwake, ana jiwe, na wao wanatumia nguvu, wanaleta je, ni kusema woga wao ndio, wanakuwa na woga, wanatafuta anafunika watu wanaua watu wanapiga risasi, wakati watu wanasema tutaandamana, muje mlete polisi achunge watu amkadre watu ye rubota na yani, natokosema pale Rubens Mikindo, nyinyi upande wa upinzani mnafikiri ni kitu gani cha msingi ambacho mnaamini kinaweza kikafanyika sasa, ili kuhakikisha nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inawasili katika uchaguzi salama kwa amani na kuepusha machafuko. Kuepusha machafuko, ni kusema kitu cha kwanza ya kuwa tuoneshe upendo katika ya nchi, na wakati tutakuwa na upendo ya nchi yetu, tusiipende madaraka ya kupenda ya kinguvu. Ni kusema tutayarishe, tupange uchaguzi utafanyika katika njia ya kweli. Ukweli ndio hauko hapo, kwa sababu natoka kusema inakuwa miaka karibu sita uchaguzi ulipaswa kufanyika, na hiyo uongozi wenye kwa na kabila haukufanyika. Nikusema hapa sasa ndio tunaanza kutafuta, tunaona ya kwamba iliomba kukue Uh, kukuwe uongozi mwingine ama government nyingine ya mpito yenyew, inaweza kukamata miezi nne ama tano ama sita, kwa sababu uchaguzi inawezekana kufanyika muda wa mwezi sita itaweza kufanyika. Na, na ndio tunafikia tamati ya makala ya wimbi la siasa kwa juma hili. Shukran kwako msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wille nikikutakia wasaa mwanana. Na asante sana Victor Robert Wile kwa makala hayo ya wimbi la siasa kuhusu hali kisiasa, uh, ya kisiasa kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuelekea uchaguzi mkuu mwisho mwaka huu. Bila shaka utasikia mengi zaidi katika siku zijazo, na kufikia hapo tunafika mwisho wa uh, matangazo ya kwanza kutoka hapa RFI Kiswahili. Tena itakapofika saa mbili nusu saa za Afrika Mashariki atakufahamisha mengi yanayotokea barani Afrika na kwingineko duniani. Lakini kwa sasa uh, tunakuaga. Fundi mitambo amekuwa ni Manuel Mbando, msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Wile, tumekuwa naye pia Robert ndokumbuka. Mimi naitwa Victor Abuso na kutakia asubuhi njema popote pale ulipo. Asante sana na kwaheri kutoka hapa Dar es Salaam. i kutoka nchini Tanzania. Alikiba na kibao dunia shamba, akimaliza namna hiyo awamu ya kwanza matangazo kutoka hapa RFI Kiswahili. Muda mfupi ujao tutakupeleka kule jijini Paris kusikiliza matangazo mengine, lakini mjana, usikose kwa pamoja nasi tena itakapofika saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki. kwa heri.