Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Red France International. Afrika mashariki ni saa moja na nusu, Afrika ya kati ni saa kumi na mbili na nusu. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es salam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo, na asante sana kwa kuungana nasi Jumatatu hii miongoni mwa wale tuliokuandalia ni pamoja na watu sita wakupoteza maisha nchini DRC baada ya polisi kukabiliana na waandamanaji jijini Kinshasa, rais mpya wa Liberia George Weah kuapishwa leo jijini Monrovia, na Uturuki yatuma jeshi lake kaskazini mwa Siria kupambana na wapiganaji wa kikurdi unaweza kutuandikia ujumbe mfupi, tuambie unatusikiliza kutoka wapi. Anza na kujumlisha alama kujumlisha, lakini pia tuandikie katika ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili. Matangazo haya pia yanakuja kwako moja kwa moja kupitia tovuti tuvuti yetu rfikiswahili.com, lakini pia kupitia redio wa shirika hali ya wasiwasi imeendelea kushuhudiwa usiku jijini Kinshasa licha ya utulivu uliopo baada ya kutokea kwa ghasia za maandamano ya waumini wa Kanisa Katoliki waliosambaratishwa na polisi uh, katika maandamano yaliyopangwa kumpinga rais Joseph Kabila. Umoja wa Mataifa unasema kwamba watu sita wamepoteza maisha wakati polisi nchini humo wakisema kwamba watu wawili ndio uh, waliopoteza maisha. Wanaharakati haki za binadamu wanasema kwamba watu 247 wametiwa nguvuni wakati wengine 23 wakijeruhiwa kwa risasi. Vital Kamerhe ni mwenyekiti wa chama cha upinzani cha UNC. Anasema wananchi walikuwa wameamua kukabiliana na polisi kabla ya kuanza kuminiwa risasi. Baada ya misa tulifuata maelekezo yaliyokuwa yametolewa, tukaandamana kama kilomita moja hivi, lakini baada ya mita mia tano tukakuta kizuizi cha kwanza. Wananchi walioamua kuwatimua polisi wakakimbia katika kizuizi cha polisi. Wakaongezeka idadi, wakaleta na magari na risasi, na kuanza kurusha risasi za kutoa machozi. Kwa upande wake, msemaji wa kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa MONUSCO Florence Marshall amesema wanasikitishwa na idadi ya watu waliopoteza maisha kufuatia matumizi ya nguvu ya polisi. Ke, timu yetu imegundua kwamba maandamano yamesabaratishwa na vikosi vya usalama katika maeneo yote ya nchi, ambapo katika baadhi ya maeneo polisi haijatumia kanuni na taratibu za kimataifa, na katika kauli nyingine tunaweza kusema kwamba wametumia nguvu kupita kiasi. Tunasikitishwa na vifo vya watu. Kwa mujibu wa takwimu tulizo nazo, hadi jioni watu sita wamepoteza maisha na wote ni kutoka jijini Kinshasa. Naam, ni msemaji wa MONUSCO Florence Marshall akizungumza akiwa jijini Kinshasa. Kule mjini Goma, watu watano walijeruhiwa miongoni mwao wa mwanahabari na wengine zaidi ya kumi wamekamatwa na polisi kama alivyoshuhudia mwandishi wetu wa Goma Chube Ngorombi. Ilikuwaje waumini wa, wa kanisa Katoliki pamoja na wanasiasa wa upinzani wa walipotatizwa kuandamana jijini Goma? Emmanuel Balolage, kiongozi wa vijana wa Yudepes jimboni Kivu Kaskazini. Tunashangaa sana kuona wani mapolisi wanaingia kanisani kutuma ndani mabombu wa wamama, watoto. Tulikuwa mikono mitupu tu, wao wanakuya wanaanza kutumenase. Tulikuwa shie tumeandamana kwa amani yote na Wakongomani. Hadi sasa vijana wa lucha wasemaje? Espoir Ngalukie ni mmoja wa vijana wa lucha jijini Goma. Batuache tufanye marsha yetu pasifike. Hatuwezi itika kukusede kwa hii makaprisi za violensi yavo. Nao waongozi waumini wa Kanisa Katoliki wasema warushia mabomu ya kutoa machozi ni kama kupambana na Mungu Muumba. Esai Sebera ni mumoja waumini wa Kanisa Katoliki jijini Goma. si hatuna arme si tukotuka na shapuli yetu wakitupia wakitupiamo vitu wingine seke yasomalik wanapigana na Mungu pasike, si hatuna kitu chochote tukotuanena tukisali na kuitembea tukiungana na wakristu wengine wote. Huko vyama vinavyomuunga mkono Rais Joseph Kabila vimesema polisi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamefanya kazi yao inayohitajika, kama alivyoeleza Cyril Muhonga kutoka chama cha PPRD jimboni Kivu Kaskazini. Wafanya siasa, tunapofanya mambo yetu tujue ya kwamba kilicho muhimu ni usalama na mwenendo bora. Sipokuwa hiyo serikali imepewa jukumu ya kulinda watu wote na mali yao bila kuangalia huyu ni upinzani ama huyu ni wavuguvugu yavy Viongozi wa tume ya Umoja wa Mataifa MONUSCO wana msimamo gani? Daniel Ruiz ni mmoja wa viongozi wa MONUSCO jimboni Kivu Kaskazini. Unisipo, tupo nchini Kongo kwa lengo la kulinda raia. Raia wana uhuru wa kujieleza. Kutatiza uhuru wa kujieleza ni ukiukaji wa haki za binadamu. Tangu kuanzishwa kwa migogoro ya kisiasa nchini Congo DRC, hii ni mara ya kwanza kushuhudiwa waumini wa kanisa Katoliki kutatizwa na polisi wakiwa kanisani jimboni Kivu Kaskazini, Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Tutoka kule nchini DRC tuende nchini Uganda. Mashirika ya kutetea haki za binadamu ya kiongozwa na Amnesty International yanaonya kuwa tishio la Rais Yoweri Museveni akuruhusu kunyongwa kwa wafungwa waliopewa adhabu hiyo itakuwa ni kurudisha nyuma juhudi za Uganda kutetea haki za binadamu. Wiki iliyopita Rais Museveni alionya kwamba atatoa adhabu hiyo ya kunyongwa ya kwa wafungwa ambao walipewa adhabu hiyo kwa kile alicho kisema kwamba itatoa funzo kwa watu wengine ambao wanaendelea uh, kutekeleza makosa mbalimbali. Idadi ya idara ya magereza nchini humo inasema kwamba wafungu wa mia mbili na sabini na nane wamepewa adhabu hiyo ya kifo. Kule nchini Kenya, serikali imeanzisha operesheni iliyopewa jina peleka watoto shule, ukanda wa pwani wa nchi hiyo baada ya kushuhudia idadi ndogo ya wanafunzi wanaojiunga na like, kidato cha kwanza, ili kuendelea na masomo ya mwaka huu. Mwanahabari wetu wa Mombasa Joseph Jira ametuma ripoti ifuatayo. Akizindua rasmi operesheni hiyo, kaimu waziri wa elimu ambaye pia ni waziri wa usalama wa kitaifa, Dr Fred Matiang'i, anasema ukanda wa pwani ndio umesajili asilimia ndogo ya wanafunzi hao, na hivyo kuagiza wadau wa elimu, wakiwepo wakuu wa usalama na viongozi, kuhakikisha wanafunzi hao wanafika shuleni mara moja. Anasema, tumekubaliana tuanzishe operesheni, tupeleke watoto shule hapa pwani. na kufuatia agizo la rais, operesheni hiyo itahusisha maafisa kuanzia wakuu wa kanda hadi machifu na viongozi wa kaunti waende hadi shule walikosomea wanafunzi ili kufahamu waliko wanafunzi hao. Ukanda wa pwani hapa nchini kwa muda umekuwa ukiandikisha matokeo duni e, katika mitihani ya kitaifa, hali ambayo imewatia hofu viongozi wa kaunti zote sita za hapa pwani, wanaosema hatua wa za haraka zinafaa kuchukuliwa ili kuokoa hali hiyo. Huyu hapa gavana wa kaunti ya Kwale Salim Mvuria na mwenzake wa kaunti ya Taita Taveta Granton Samboja. Kuanzia sasa hivi tutahakikisha watoto wote ambao wako nyumbani wataweza kwenda shule. Elimu peke yake ndiyo inaweza kusaidia kumudu changamoto zote za kimaisha. Ni jukumu letu sisi sote kama wa Pwani, tujitahidi tupeleke watoto shuleni. Biluchemo ni mwalimu mkuu wa shule ya upili ya Mwaka, eneo la Kwale kaskazini mwa ukanda wa Pwani, ambako kumesajili idadi ndogo zaidi ya wanafunzi hapa anasema miundo msingi ndiyo nguzo kuu kwa wanafunzi kuja hapa, na mbali na hilo tuko na walimu wawili pekee wa, wa serikali na wengine waliajiriwa na bodi ya usimamizi wa shule. Na upande wa malipo huwa tuna shida, wakati mwingine tunachelewa, na utaona kuna mwalimu mmoja mara wawili, na wakati mwingine hawaji kabisa. Lakini je, wazazi wana maoni gani kuhusiana na hali hiyo? askuli nikaambiwa, uniform nalipa 15000. Nikaambiwa pia nitapewa vitabu viine for free, hizo vitabu sivioni mpaka saa hii. Sasa saa hii niko naangaika kutafuta hiyo pesa shule alichagua, na ile pesa ambayo niko nayo ni kidogo. Sasa yeye anataka ana insist anataka kwenda ile shule mba, alichagua mb alichagua yeye, maana saa hii mpaka saa hii ajaenda shule. Mshirikishi mkuu wa usalama hapa Pwani, Nelson Marwa, ameagiza viongozi wote wa utawala mashinani kuhakikisha wanatekeleza agizo hilo la serikali. Kuhakikisha kwamba wale watoto wanarandaranda wote mitaa wamepelekwa shule. Joseph Jira, Mombasa, RFI Kiswahili. George Weah anaapishwa kuwa rais mpya wa Liberia hivi leo baada ya kushinda uchaguzi wa rais mwaka uliopita. Maelfu ya raia wa Liberia taifa hilo toka mwaka 2006 RFI Radio France International. Afrika Mashariki ni saa moja dakika 39, Afrika kati ni saa 12 dakika 39. Uturuki imetuma wanajeshi wake kaskazini mwa nchi ya Syria katika operesheni ya kupambana na wapiganaji wa Kurdi. Mengi zaidi na Emmanuel Eliazari. Serikali ya Uturuki inasema kuwa wapiganaji hao ni magaidi na ni hatari kwa usalama wa nchi yake. Wapiganaji hao wanafahamika kama YPG. Ngome yao kuu ni Afrin, karibu sana na Uturuki. Kumeshuhudiwa makabiliano makali kati ya wanajeshi wa Uturuki na wapiganaji hao, huku kukiwa na wasiwasi wa kutokea kwa maafa zaidi. Uamuzi huu wa Uturuki huenda ukazua mgogoro kati yake na Marekani ambayo inawaunga mkono wapiganaji hao kwa kile inachosema kuwa inasaidia katika vita dhidi ya Islamic State nchini Syria. Serikali ya Siria inasema Uturuki haikuwaambia kuhusu operesheni hiyo licha ya serikali ya Ankara kusema kuwa imeiambia serikali ya Damascus. Raia sita wa Ukraine mi, ni miongoni mwa watu 18 waliouawa baada ya watu wenye silaha wa kuvamia na kushambulia hoteli ya kifahari ya Intercontinental jijini Kabul nchini Afghanistan mwishoni mwa wiki iliyopita. Wizara ya mambo ya ndani imesema watu wengine 14, raia wa kigeni walipoteza maisha katika shambulizi hilo ambalo alichukua zaidi ya saa 12 kulimaliza. Haijabainika ni mara ni, haijabainika ni nani ambao walitekeleza shambulizi hilo, lakini kundi la Taliban limekuwa likihusishwa na mashambulizi kama haya. Barabara kabisa ni wakati wa RF michezo na mwenzangu Ali Bilal. Nam, nianze hapa na michuano ya baiskeli kule ambayo ilikuwa ikifanyika kule nchini Gabon. Uh, Mnyarwanda Joseph Areruya amechukua nafasi ya kwanza mbele ya Mjerumani Nicodemus Oler pamoja na Mfaransa Damien Godin na hivyo kuwa uh, raia wa kwanza wa Afrika kutoa Uh, michuano hiyo, lakini pia hapo jana kulikuwa na michuano katika uh, kombe la Afrika kwa vijana ambao wanacheza soka nyumbani kule nchini CHAN, kule Moroko mm, mm, uh, jana uh, Moroko imeongoza kundi lake licha ya kutoka sare ya kutofungana na Sudan uh, lakini pia Guinea ika kaja juu mbele ya Mauritania licha kwamba timu zote hizi mbili zimeshaondolewa zimeshaondolewa katika michuano hiyo mm -hmm. lakini uh, Guinea iliweza ku <laughs> sijui niseme kuweza kusafisha nyota baada ya kuonekana kwamba katika michuano hiyo haijafanya vizuri. Kwa hivyo angalau unarudi Conakry na kitu mkononi, kweli kabisa <laughs> na yeah, kule kule nchini Uhispania. Uh, uh, hapo jana Real Madrid ilifanya miujiza baada ya kuinyeshea mvua ya mabao Deportivo La Corunya kwa kuicharaza mabao saba kwa moja <laughs> na mchezo huo uh, Deportivo La Corunya ndio walianza kupata ushindi dakika okay, eh, mapema mapema, mm -hmm. lakini baadaye Real madrid wakasawazisha kwa hivyo mambo yako kwa mabaya sana, mambo yako kwa mabaya. Lakini ukiangalia kwamba Real Madrid siku za nyuma imekuwa kisuasua, uh, lakini ikanisa. Jana huenda mm, walilala vizuri uh, baada ya mabao haya saba uh, lakini pia jana Barcelona nayo ikainyeshia mvua ya mabao Real Betis kwa kuicharaza mabao matano kwa bila, uh, oh, uh, na celta de viga, celta de vigo nayo ikaicharaza Real Sociedad mabao mawili kwa moja. Nam tuachie hapo kwa sasa, na kushukuru sana Ali Bilal, shukran. Nam, huko DRC jana kulikuwa na maandamano uh, dhidi ya Rais Joseph Kabila aliyopangwa na kanisa Katoliki, na Umoja wa Mataifa unasema kwamba watu sita wamepoteza maisha baada ya makabiliano hayo. Mwenzangu Sabina na Bigambo alizungumza na mmoja wa raia ambaye alishuhudia maandamano haya uh, hapo jijini Kinshasa. Ni kusema kama kunakuwa kunakuwa maandiko waliweza kupana kusema kama hii mwaka itakuwa mwaka yenye watakuwa wakikomboa wafungwa, wakiweza kutoa na ahadi kubwa ya kama uchaguzi itakuwa mwaka hii na hata kubadilisha maisha ya raia, lakini hii yote inakuwa haionekani kwa sababu hata kwenye kuita kusimu kuandika SMS, ama internet inakuwa haipite kutokea usiku na inakuwa ikituumiza sana, na tunaangaika kusema kama kidemokrasia iko wapi ndani ya nchi yetu. Tunahuzunika sana. Maandamano kama haya yanapofanyika, tunashuhudia wanawake na watoto wakiathirika kwa kiasi kikubwa. Pengine unadhani suluhu ya mvutano huu ni nini, kwa mtazamo wako? Ni hiyo uchaguzi, uchaguzi na ahadi kubwa ya kama iwe uchaguzi itafikikana mwaka hii na kama maisha ya raia itaweza kuibadirika. Ni hiyo tunaomba kila siku na zaidi sana ndani ya ya constitution yetu wanaruhusu ile makutano mbalimbali mbali, mikutano haikatazwi, lakini ya kuwa ikisambaza watu kuwalumiza na hata kuwaua hili njia inakuwa ikituhuzunisha sana, tunahuzunikia kidemokrasia ya nchi yetu. Na kwa mtazamo wako unaona kwamba kuendelea kwa maandamano haya kutamfanya Rais Kabila kung'atuka mamlakani kama waandamanaji wanavyotaka? Ndiyo, itaendelea sababu kama hatufanye kitu inamaanisha kama sisi tunaendelea kukubali yote inayopitikana, lakini maandamano ikiendelea itaweza ikibadilisha mawazo ya wasimamizi wetu ndani ya nchi nakosa kutupatia maisha yenye tunataka kwa sababu tuko raia yenye inastahili maisha mazuri. Na zaidi sana kukuwa ndani ya demokrasia ni kusema kama kunakuwa shida tunaandamana bila shida ya polisi kusumbua raia, ile wanaita liberte de expression, liberte de manifestation inakuwa kwenye hudhani kwamba kwa sababu maandamano haya yanaambatana na mauaji ya raia wasio na hatia pengine, huoni kuna haja ya kutafuta mbinu nyingine ama namna nyingine ya kuonyesha hasira yenu ama ya kuonyesha kuto kuridhishwa na hali inayoendelea kushuhudiwa nchini humo, badala ya kuandamana? Ndiyo kuna, kuna, nani, kuna namna zingine zenye kwa makao kuzungumzia namna gani solution itapatikana, lakini makao mingi imekisha kuwa ikifanyika ndani ya nchi hii na hatuone mabadiliko. Tunakaa tukisema hii ma mikutano mkusanyiko yenye wanaita Mafi Pacific ndio itakuwa tu ya kukomboa nchi, kwa sababu mikutano imekuwa nyingi sana ndani ya nchi, lakini mabadiliko haifate. Nam, huyo ni raia wa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, alishiriki katika maandamano hapo jana jijini Kinshasa. Alikuwa anazungumza na mwenzangu Sabina na Bigamba, ambaye pia yupo pamoja nasi katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho. Habari za leo, msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, karibu katika makala ya mazingira, leo dunia yako kesho, ambapo hii leo tunaangazia vivutio vya utalii kama sehemu ya mazingira. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo, karibu. <coughs> Vivutio vya utalii, msikilizaji, kama sehemu ya mazingira vinahitaji kulindwa na kuhifadhiwa ili viendelee kuvutia kwa manufaa ya vizazi vijavyo. Hivyo basi, leo tunaangazia mambo ya kuzingatia mtalii anapokuwa katika eneo la hifadhi. Nimezungumza na Masunga Kibiza, mtumishi katika hifadhi ya Serengeti iliyopo nchini Tanzania, ambaye anaanza kwa kufafanua kuhusu mtalii ni nani. Karibu. Kifupi ni kwamba mtalii ni mtu yeyote, unaweza akaitwa mtalii, isipokuwa watalii wanatofautiana. Kuna watalii wale wa nje ambao tunawaita wazungu, alafu kuna watalii wa ndani ambao ni wazawa. Wote wanaitwa watalii, kwamba kwa sababu wanakuja kutalii. Baada ya kufahamu mtalii ni nani, hebu sasa tuangazie mambo ya kuzingatia unapokuwa katika eneo la hifadhi, kama anavyotueleza bwana Masunga. Mtalii kama mtalii anapoingia hifadhini, vitu vya kuzingatia, kwa mfano kama hilo hizo, hizo la spidi, kuna speed limit ambayo imewekwa kwa ajili ya kutembea magari, ambayo ni spidi ya msinu mwisho. Ukizidi zaidi ya hapo, unaweza ukatozwa faini na hairuhusiwi kutupa aina yoyote ya takataka ndani ya hifadhi kwa sababu wale wanyama wa, wa, wa, wakila, kwa mfano hizi plastiki begi, makaratasi ambayo yatakiwi, ambayo ni tofauti na mazingira yaliyopo, huwa wanazurika wengine wanakufa, wana, wana haitakiwi uchafuzi wa mazingira ya, wa aina yoyote, na haitakiwi ku, kukanyaga nyasi yani kuofrodi yani kutoka kwenye barabara kwenda nje ya barabara. Hairuhusiwi kwa sababu unavyokanyaga yale majani, kuna viumbe wamo mle, kuna ndege wanataga mayai, kuna nyoka, kuna nini, yaani viumbe vyote wanaweza ukakanyaga na ma, na manani, magurudumu ya magari yale, kwa hiyo ukasababisha labda wale wanyama wakapata waka, waka, waka, waka madhara. <tune playing> Kazi ya kufanya hifadhi iendelee kuvutia si kazi rahisi, na ina changamoto kadhaa. Lakini changamoto kubwa ni ipi? Tumsikie tena bwana Masunga. Ah, changamoto kubwa ambayo tunaipata sisi kama, kama hifadhi ni kuhakikisha tunalinda mali asili ambazo ziko ndani ya hifadhi, kwa mfano kuzuia ujangili ambao unajitokeza kama tembo, faru na nini na kadhalika. Kwa hiyo ni jukumu letu ambayo kulinda kwamba, ili kuhakikisha kwamba wanyama wale hawawingi, ndio waendelee kuwepo vizazi na vizazi, nao vitakavyo kuja huko mbele. unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili, msikilizaji. Na kama ndo kwanza unaungana nami, makala hewani ni Mazingira leo, dunia yako kesho, ambapo hii leo tunaangazia vivutio vya utalii kama sehemu ya mazingira. Ulinzi wa hifadhi za kitalii si tu jukumu la watumishi wa hifadhi, bali pia jamii kwa ujumla. Dennis Tadeus ni jirani mwema wa hifadhi ya Mikumi iliyopo Morogoro nchini Tanzania, naye anazungumza machache kuhusu utunzaji na ulinzi wa hifadhi za kitalii. Ah, kitu ambacho tunachojitahidi kwa ni kwamba sisi watu tunajitahidi ku maintain yale mazingira yawe mazuri kwa kurekebisha zile sehemu ambazo zitakuwa zina, zina kasoro zake, umeona kama barabara au na kuweka kuweka vitu ambavyo vya uchafu vile zile lita kwa ajili watu wasiweze kuchafua mazingira, na zaidi ni kutoa elimu. Yani, kila mtu anayeingia mule ni kupewa elimu ile aweze kujua ile mazingira ya kodi. Unajua, kuna watu wengine walikuwa wana- wanapitia zile njia ambazo zisizo rasmi. Changamoto nyingine, labda kwa mfano kama kwenye mambo ya, ya mazingira ni pale kama mvua zikinyesha barabara ziliwa, kabla ya season huwa e, zinaparuliwa zinaparuliwa, kwa kiisha zinawekwa mora vizuri na watu. Na kule ndani kuna watu wanapewa limit jinsi ya kutembea, yani wana corridor jinsi za ya kupita kule ndani kwa hiyo at least mule ndani, kwa sababu kuna sheria zake, yaani mtu hawezi kuendesha gari kama anavyoendesha huku nje kienyeji. Eh, kwao kuna sehemu nabidu ukifika, hata kama utakuta mnyama amenanilii, unabidi usimame ufuate sheria za mule ndani. Kwa hiyo utaenda tofauti na maana ya kwamba kuna hatua ambazo mtu atachukuliwa. Nyinyi kama majirani wema wa hifadhi za kitalii, mnawasaidia vipi wageni wanapokuja kutembelea hifadhi ya Mikumi? Uzuri kama mtu akiwa anaenda kule mbugani, anatakiwa kuna watu wale matour guide ambao wanasaidia watu katika kuongoza waweze kuingia kule, kuna nani kule kuingia mbugani. Na uzuri ukifika pale main gate, unapata taratibu zote kwamba moja, mbili, tatu unapaswa uzingatie. Na uzuri unapokuwa na yule tour guide, tour guide naye ni mtu mzuri ambaye anakusaidia wewe kukuguidi kwamba na kukueleza taratibu za mule ndani je zikoje, na vile vile nani behavia za kila mnyama zikoje kwa sababu kuna wanyama wengine hawataki kelele na yenyewe ni moja kwao, kama ni, ni uchafuzi wa mazingira kwa mnyama, umeona eh? Kwa mfano kama tembo hataki kelele, ina maana unapoingia kule ndani, ina maana ya kwamba inabidi sasa uweze wewe, ukiona ile twagari atakuelekeza, laba zima gari pake pembeni mpaka ule mnyama apite, kwa sababu iwezekana anaweza kakuzuru, umeona. Na kule ukiwa kule ndani utakiwi tena kutupa takataka ukiwa ndani ya ile eneo ya yale mazingira ya ile eneo la, la mbuga Mwisho kabisa, unawaambia nini watalii kutoka Tanzania na kutoka nje ya Tanzania wanaotafuta mahali pa kutembelea? Yaani, kwa ufupi ile mbuga na wanyama tofauti tofauti, kuna simba, kuna swala, kuna tembo, kuna nyati umeona na vivutio vya aina mbalimbali na ni mbuga ambayo ni nzuri, ambayo ni mbuga ambayo iko kwenye barabara inayokwenda Iringa, Mbeya na kwenda kwa Makambaka. Ni mbuga ambayo iko njiani, ambayo ukipita tu utaona wanyama ambao wako mapembezoni, unaweza kukawaona, kila ukamwona swara, twiga na wanyama wengine ambao ni tofauti tofauti na, na ni vizuri watanzania waje waone vivutio wifu, ambao vilivyopo pale, kwa sababu unajua shida moja, watu wanafikiri labda mbugani kule ni gharama sana. Sio gharama kwa sisi Watanzania na shida ni kwamba watanzania wengi hatuna desturi ya kwenda kutembelea mbuga za wanyama oh, so, wanaalikwa kuja wajionee, kwa sababu mtu mwingine anaishi maeneo haya ya karibu ya Mikumi, lakini hajawahi kufika mbugani, anafikiri labda kuingia, labda ni mpaka watalii watoke Ulaya, ndo waje waweze kuingia kwenye hizo mbuga <tune> Kwa kuhitimisha makala haya ya mazingira, Leo dunia yako kesho, Bwana Masunga analo jambo la kukuambia msikilizaji. Karibu uh, watu ambao ambao wananisikiliza kwa sasa, ni kwamba kuna shida kubwa sisi wa, watanzania ambao ni, wa, ni wazawa, wengi wetu hatupendi kutembelea vivutio vyetu, lakini mataifa yale ya nje yanakuja kwa wingi. Sasa kuna mtu unaweza ukamuuliza hata faru hamjui, alivyo sura yake, yani hajawahi kumwona, simba hawajawahi kumwona, na muona kwenye picha. Kwa tunaomba Watanzania wengi wajitokeze kwa ajili kutembelea vivutio na kujifunza mambo mbalimbali, kuja kutembelea mbuga za wanyama pamoja na familia zao. Ni sehemu mojawapo ambayo ina- inamjenga ina. Yani ina mtu kiakili na na na na na na na kunani ku kuvitambua vivutio ambavyo viko ndani ya nchi yake, sio kwamba unasikiliza tu kwenye kwenye redio au unasikiliza kwenye unaangalia kwenye TV picha. Jo, ushuhudie mwenyewe, ujionee. Hadi hapa msikilizaji, mimi sina la ziada. Asante sana kwa kutegia sikio makala ya mazingira, leo dunia yako kesho, ambapo leo tumeangazia vivutio vya utalii kama sehemu ya mazingira. Hadi wakati mwingine, ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo. Kwa heri. Nam matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili ni saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki. Fundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Eliazar. Msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Wille. Mimi ni Victor Abuso na kutakia asubuhi njema popote pale ulipo. Von Chaka Chaka na kibao let me be free, raia kutoka kule Afrika Kusini akimbazana na hiyo matangazo ya hapa wami ya kwanza kutoka hapa RFA Kiswahili. Hilo usikose kupo mjana si tena saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki. Muda mfupi ujao, tutakupeleka kule Jini Pari kusikiliza matangazo mengine. Asante uh, sana kwa kwaheri kutoka hapa Dar es Salaam.