Imetimia saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, na saa mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni ya Kiswahili ya Radio France Internationale, tunatangaza kutoka Dar es Salaam Tanzania. Sabina Nabambo. Raisi wa Afrika Kusini Jacob Zuma tarajiwa kuzungumzia hatua iliyofikiwa na chama cha ANC kumtaka ajiuzulu aliya DRC yatuiliambali tuma kuwa hajafanya lolote katika mchakato wa uchunguzi kubaini wa husika wa mauaji ya usalama. Umoja wa wa Mataifa na Ufaransa atishia kufanya mashambulizi dhidi ya Syria ikiwa ikabainika nchi hiyo ilitumia kemikali za sumu dhidi ya raia wake. Karibu msikilizaji katika matangazo asubuhi leo ni Jumatano, tarehe 14 Februari mwaka 2018. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa nani ya www rfi kiswahili com na redio wa shirika. Ukiwa na lolote ututumie ujumbe wako kwenda namba lima ya kujumlisha 255 764 015 47 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Rais wa Afrika Kusini, Jacob Zuma, anatarajiwa kuzungumzia hatua iliyofikiwa na chama cha ANC ukia barua kumtaka ajiuzulu baada ya awali kukata kufanya hivyo. Katibu mkuu wa chama hicho Gashuri amesema tayari uongozi wa chama hicho umemwambia Rais Zuma uongozi wao, lakini haujampa muda wa kufanya hivyo We to come in as the president of Magashule ameongeza kuwa uamuzi huu umefikiwa baada ya mazungumzo ya mazungumzo ya muda mrefu. Lakini msikizi mengine ungependa kufahamu zaidi Dr. Jacob Zuma, basi mwandishi wetu Vita Buso anakueleza. <laughs> <laughs> alianza kujihusisha katika ANC mwaka 1959 mapambano ya kupiga vita ubaguzi wa rangi katika taifa hilo. Alifungwa jela miaka kumi katika rais wa kwanza mweusi Nelson Mandela kutokana na harakati zake ndani ya vuguvugu la ANC ambalo wakati huo kuwa limepigwa marufuku. Baada ya uhuru aliondoka nchini. Tunaomba radhi kwa mwingiliano wa sauti hizo, lakini nikurejeshe uh, kwa Victor Abuso akimwelezea zaidi Rais Jacob Zuma. Zuma anafahamika kwa jina la utani kama JZ, kwa jina kama alianza kujihusisha katika maswala ya ANC mwaka 1959 wakati wa mapambano ya kupiga vita ubaguzi wa rangi katika taifa hilo miaka kumi katika jamii moja rais wa kwanza mweusi Nelson Mandela, kutokana na harakati zake ndani ya kuvugu la ANC ambao lilikuwa limepigwa marufuku. Baada ya kuachiliwa huru, aliondoka nchini Afrika Kusini kuishi katika mataifa mbalimbali na kukutana na wanaharakati wengine panga namna ya kumaliza ubaguzi wa rangi katika taifa lao. Harakati zake ndani ya ANC ilionekana na aliteuliwa kuwa mkuu wa intelligence wapi kupumzika kwa uongozi wa wazungu wake. Rais Zuma ameendelea kukabiliwa na madai mbali mbalimbali ya ufisadi, ikiwa ni pamoja na kutumia fedha za umma kukarabati makazi yake ngoni, madai mengine ambayo ameendelea kukanusha. Zuma mwenye umri wa miaka sitini na tano ana wake wanne na watoto ishirini moja. Naam, na sasa tuelekee huku Jamhuri ya Kidemokrasia ya, ya Kongo ambapo serikali nchiyo, ya nchi hiyo imetupilia mbali tuhuma zilizotolewa hivi na juzi kwamba haijafaa lote katika mchakato wa uchunguzi aini wahusika wa mauaji ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa waliouawa katika mji wa Kasai mwezi Machi mwaka elfu mbili na kumi na saba balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa ni kale, ila kwamba hivi karibuni Marekani wasilisha orodha ya majina ya washukiwa wauaji wa wataalamu hao, lakini hadi sasa hakuna hata mmoja ambaye ameshakamatwa. Serikali ya DRC kupitia msemaji wake Lambert Mende imesema kwamba hilo ni jukumu la mahakama, sio la serikali ya DRC au balozi wa Marekani kuem taifa, na kwamba inafaa kuheshimu uhuru wa mahakama, wasiwasi hiyo, haina msingi. Si kilimwambia kwamba orodha haijakabidhiwa wa rais. Hakika rais aliwasilisha taarifa kwa vyombo vya sheria ambavyo vinafanya kazi, kuna watu wanakamatwa. Sijui labda kwa vile anaona watu waliopo kwenye orodha hiyo hawajakamatwa, labda ni kwa vile hakuna guma za kutosha ili wakamatwe. Vyombo vya sheria ndivyo vinavyofahamu nini vinamkamata mtu au la lasio ndtoa maelekezo kwa majaji, vyombo vya sheria havimpi matokeo kama sisi, majaji wanafanya kazi ya kawaida, inafaa kuheshimu uhuru wa vyombo vya sheria, ni hilo. Na katika hatua nyingine, tume huru ya uchaguzi imefahamisha hapo jana kwamba bila uwepo wa mashini za kupigia kura za kielektroniki itakuwa vigumu kuandaa uchaguzi mkuu wa rais Disemba uchaguzi ambao unatarajiwa kumchukua mrithi wa rais Joseph Kabila. Marekani imefahamisha kwamba inapinga matumizi ya upigaji kura kwa njia ya kielektroniki katika chaguzi zinazotarajiwa kufanyika nchi humo. Watu paao laki mbili wamekuwa wakimbizi kufuatia mapigano ya kikabila tangu katikati mwezi Disemba mwaka jana, katika jimbo la Ituri kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, chanzo cha kibinadamu kimeiambia AFP jana Jumanne, huku watu waliokimbia wakizungumza kuhusu vijiji kuteketezwa moto na wengine kukatwakatwa hakufa. Wafugaji jamii ya Hema na wakulima Walendu wamekuwa katika vugu huko Ituri kwa miongo kadhaa, na maelfu ya watu wameuawa tangu mwaka 1999 hadi 2003. Mkuu wa tume ya uchaguzi nchini Burundi, seni Pierre Claver Ndaikarie, amesema zoezi la kuodzesha wananchi katika daftari la wapiga kura kwa uchaguzi wa kura ya maoni linaendelea vizuri, siku tano kabla ya kutamatika kwake. Kwa kiongozi huyo amesema watu milioni mbili laki tano elfu tano mia nane na ishirini na tisa tayari wameandikishwa, huku kukiwa na matarajio ya kuorodhesha watu milioni, ambapo wito umetolewa kwa viongozi wa ngazi na chini kuhamasisha wananchi elfu tano mia nane na ishirini na tisa sawa na asilimia hamsini na sita wapiga kura wote, tukiwa na asilimia sita wapiga hamsini na sita wa wapiga kura baada ya siku tano kwamba matokeo hayo kwa ujumla, chanja ama kuchanji wa wananchi kwa ajili ya kujiorodhesha kwa ujumla unaendelea ii hata hivyo wale wote wanaendesha kampeni ya kupiga kura ya hapana wamekuwa wakitiwa mbaroni, ambapo hivi juzi polisi nchini humo imewatia nguvuni wanafunzi wawili ambao walikuwa wakiendesha kampeni ya kwa nyumba, wakiwataka wananchi kupiga kura ya hapana. Radio France Internationale, tunaendelea kuitegea sikio. RFI Kiswahili tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Jeshi la Misri limesema jana Jumanne kuwa limeuana mgaa 38 na na kukamata kuka, na kukamatwa kwa wanajihadi zaidi ya 500 siku kadhaa ya kuanzisha operesheni kubwa dhidi ya kundi lenye ushirika na Islamic State huko Sinai. Jeshi hilo limesema kuwa limewaua watuhumiwa kumi ambao ni hatari sana pamoja na wanajihadi ishirini ambao hapo awali lilitangaza kuwaua 22 na wawili na dereva wao za maisha jana Jumanne wakati basi lao lilipogungana na lori kaskazini mwa Nigeria. Afisa wa usalama wa barabarani ameambia AFP. Wanafunzi kutoka shule uma ya sekondari ya umma katika jimbo la Bauchi walikuwa wakielekea katika mji wa Kano kwa safari ya mambezi, wakati dereva hao walipopoteza dhibiti wakati akijaribu kukwepa shimo karibu na Daura. Radio France Internationale Uchunguzi wa kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikia kwa mashariki na kati na eneo zima la maziwa mkuu kupitia masafa, pata eh, ukweli wa mambo, sikiliza eh, ni saa moja dakika arobaini Afrika Mashariki. Hii ni RFI Kiswahili. Ufaransa imetishia kuanzisha mashambulizi dhidi ya Syria utaonesha kwamba serikali ya Syria imetumia silaha za kimikali zilizopigwa marufuku dhidi ya raia wake, Rais Emmanuel Macron amesema Jumanne. Emmanuel Mbando na taarifa zaidi. Macron amesema kwamba atashambulia mahali ambapo uzinduzi huo unafanywa au kuandaliwa, ingawa amesema kwamba sasa hakuna shahidi unaonyesha kuwa silaha za kimikali zitumika dhidi ya raia. Macron pia ametoa wito kwa mkutano wa kimataifa kuhusu Syria katika na huo ikiwa itawezekana katika mazungumzo ya simu na rais wa Urusi Vladimir Putin Ijumaa iliyopita, Macron amesema kuwa anatiwa, kuna ishara zinazoonekana ikiwa na uwezekano wa kutumika kwa silaha za kemikali ya chlorine katika mazingira kadhaa dhidi ya wa Syria majuma hivi karibuni. Urusi imeingia kati pamoja na vikosi vya serikali ya Syria katika vita vya wenyewe kwa miaka saba hivi sasa wa kigeni mwenye ushawishi kubwa juu ya rais wa Syria Bashar al-Assad. Mtu ambaye alikodisha orofa yake kwa wanajihadi wa kundi la Islamic State atakumiwa leo Jumatano katika kesi ya kwanza tangu mashambulizi ya Paris mwaka 2015 yaliyoharimu maisha ya watu 130. Waendesha mashtaka wanataraji kutoa hukumu ya miaka minne jela kwa Jawad Bendoud, ingawa mashtaka makubwa ya ugaidi yam baada ya kusema kuwa kuna ushahidi wa kutosha kwamba alifahamu watu hao ni washambuliaji. Naam, ni kushukuru sana sana Kristina na Biambo. Hapo jana kulishuhudiwa michezo miwili katika uh, ligi ya mabingwa barani la Champions League ambapo Manchester City wameanza vizuri kwa kuichaza FC Basel mabao manne kwa bila mchezo ambao ulipigwa katika uwanja, uwanja uwanja wa Basel na, na Manchester City sasa wana vizuri michano hiyo, ambapo mechi ya marudio itakuwa ni Jumatatu ajayo, na wakati huo Tottenham Hotspur zilikuwa uwanjani kumenyana na timu hizi, zitoka sare kufungana mabao mawili kwa mawili katika mtarangi ambao ulivutia vya kutosha baada ya tena mku waungane kama taifa moja unajua, kwa Afrika watu wa watu wako sasa Europe, utapata kule mtu kama anashindwa lazima anakubali, anakoja tamu mwingini, anakuja anasimama, lakini hapa ya Afrika Pia jamii imegawanyika. Ukiangalia Waganda hapo, kuna Waganda ambao wako nyuma ya Museveni, kuna Waganda ambao wako nyuma ya Besigye. Ni kitu gani kinaweza kikafanyika kusudi wanwote wawo kitu kimoja wawo sehemu moja awezekane? Hii awezekane vipi? Njia ya mzungumzo, we unaionaje? Kikaa pamoja, kaongea, wakazungumza kwamba tukubaliane, nchi iongozwa namna hii. Uh, ah, kwa Afrika watu iko tu selfish uh, mambo ya, ku, ya kusikilizana haitawezekana. china kushafanyika na Afrika hapa, watu kuzungumza wana share power hapa Afrika, china kutafanyika na wapi? mimi sijasikia nafikiria hichiwezekani leo. Basi nakushukuru sana Haji Abbas Kazibwe, mmoja wa viongozi wa chama Tawala, NRM, Mbarara, Uganda. Asante sana. Mimi nashukuru sana, asante sana, kabisa Za BCJ, aa, kwa ndugu Kiza, ni kitu gani kinahitajika ili muweze kuungana wewe na Museveni na Uganda iongozwe na kiongozi mmoja? Ni lazima kuwepo uchaguzi unaoaminika. Yani, Bwana Museveni mwenyewe aligombea ya themaini na akatangazwa kwa mea, hakukubaliana na tokio, ndiyo lilisababisha yeye aanze vita na vita ya msibuni ilimaliza miaka mitano, na kulitokea kifo cha watu zaidi ya tano, na kifo hicho kuharibu kwa mali nyingi sana ya, ya, ya umma ilitokana na kuwa na uchaguzi ambao hawaaminiki, yaani watu wengi nchini mwetu na mimi, ukichukulia mimi ndani, hatukukubali kwamba yaliyotangazwa ilikuwa ni haki, na uchaguzi ndiyo msingi wa ndiyo uhuru wa nchi. Uhuru maarufu ina maana kwamba wananchi wana uwezo wa kuamua wa kuamua kitakachofanyika nchini na uamuzi wao unatokana na kura yao. Sasa kura kama hayaminiki, kina maana basi watu hawana uhuru. Wewe uko tayari kukaa na Museveni mkaongea mkayamaliza hayo? Sikatai kukaa na yeye, lakini ukaa kwangu mimi binafsi na bwana Museveni hakitaondoa shida hiyo ya kute nyara ya nchi. Yani uh, itabidi wananchi wenyewe kuwepo. Uh, like, kukaa kwa watu wote ambao wanahusikana na, na uongozi wa kisiasa nchini. Nakushukuru sana kwa mchango wako kuweza kuongea na Radio France International. Ndugu Kiza Besi Jean, asante sana. Mimi naitwa Dr. Abdullah Asnu Makame ni mbunge wa bunge la Afrika Mashariki kutoka jamhuri ya muungano wa Tanzania. Labda niseme tu, la kwanza, ndugu yangu mtangazaji, ni kwamba asiyekubali kushindwa sio mshindani. Kwa hiyo sasa tuweze kujenga na kujimul kubali kwamba mtu anaweza akashinda na anaweza akashindwa, hilo la kwanza. Lakini la pili, katika masuala makubwa kama haya ya kuongoza taifa mtu anakuwa rahisi Rais ni nafasi iko moja. Kwa hiyo tukubali tu kwamba mimi nimepata kura nyingi, kwa sababu ukipata kura zaidi ya milioni tatu, milioni tano, milioni saba, hizo ni kura nyingi. Lakini kama mwenzako amepata zaidi kidogo, wewe ni kiongozi unapendwa, lakini mwenzako ndo amepata mandate. Wewe kubali kwamba utamtambua sasa. Tunapokubali ndo itaweza kupelekea sasa katika hatua za nashirikishana vipi katika kutekeleza uongozi, kwa sababu upinzani sio uadui. Sasa inawezekanaje hizi nchi kuweza kuwepo na utengamano wa kitaifa? Sijui kama serikali ya umoja wa kitaifa itakuwa ni suluhu, lakini kimsingi ni kwamba wanaweza viongozi hawa wakakaa kitako, kwa sababu kimsingi katika mambo haya ni kutafuta amani, kutafuta maendeleo na uongozi ndo ulivyo ni kutafuta amani, kutafuta maendeleo, sio kutafuta migogoro na faraka, eh, na ugomvi. Hayo mambo ya hayo mambo sio ya zama hizi. Zama hizi kwa kweli wananchi wanajulikana shida zao ni nini, na ukituangalia sisi katika jumuia ya Afrika Mashariki nchi zetu nyingi ziko katika ule uchumi mdogo, yani LDC yani least developed countries, ambazo hazijaendelea kabisa ukilinganisha na mataifa mengine. Kwa hiyo wananchi wetu wana shida sana. Hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia juu ya utatuzi wa changamoto za kisiasa kwenye nchi za ukanda wa Afrika Mashariki. Shukurani zangu kwa Bwana Haji Abbas Kazibwe, mmoja wa viongozi wa chama tawala nchini Uganda, Bwana Kiza Besije, mwanasiasa wa upinzani Uganda, pamoja na Abdullah Makame, mbunge wa Tanzania kwenye bunge la Afrika Mashariki. Hadi juma lijalo, mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Nam, asante sana Julian Rubavu kwa makala ya Afrika Mashariki. Msikilizaji, tunaomba radhi kwa kuto kusikika kwa matangazo yetu kwa baadhi ya maeneo hapa Tanzania. Lakini kabla ya kuhitimisha matangazo haya, basi ni kukumbusha yale tuliyoyapa uzito katika matangazo yetu ya asubuhi ya awamu ya kwanza, ni pamoja na rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma anatarajiwa kuzungumzia hatua iliyofikiwa na chama cha ANC kumtaka ajiuzulu baada ya awali kukataa kufanya hivyo. Serikali ya DRC ya tupilia mbali ituhuma kwamba haijafanya lolote katika mchakato wa uchunguzi kubaini wahusika wa, wa mauaji ya wa wataalamu wa Umoja wa Mataifa, na Ufaransa yatishia kufanya mashambulizi dhidi ya Syria ikiwa itabainika nchi hiyo ilitumia kemikali za sumu dhidi ya raia wake. Hadi hapa sina la ziada, msikilizaji. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Wille, fundi mitambo ni Emmanuel Mbando na habari za michezo ametujuza Ali Bilal. Hadi saa mbili na nusu kwa matangazo mengine, kwa heri kwa sasa oya, mami, zaji burudani hiyo kutoka kwake Emy anakuambia zusinge ni msanii kutoka Burundi. Hadi hapa, basi tunafikia tamati mwa matangazo ya asubuhi ngoo ya kwanza kutoka hapa RFI Kiswahili. Kwa niaba ya wote, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, asante sana kwa kuwa nasi. Usikose kuungana nasi saa mbili na nusu kwa matangazo mengine, lakini punde tutaungana na wenzetu huko Paris, Ufaransa kwa matangazo mengine. Kwa heri na asubuhi njema.