So, dakta ni saa moja na nusu kwa saa za hapa Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso Jeshi la polisi nchini Tanzania linawashikilia askari wake sita kwa uchunguzi kuhusu kusababisha kifo cha mwanafunzi mwishoni mwa juma. Maelfu ya wafuasi wa upinzani hivi leo kushiriki ibada ya kutoa heshima za mwisho kwa mwili wa kiongozi wa upinzani Morgan Shangirai. Na vikosi vya uokoaji nchini Iran hivi leo vinaendelea tena na kusaka mabaki ya ndege iliyoanguka mwishoni mwa juma ikiwa na abiria 66. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747 kwanza na alama ya kujumlisha, nasi tutaosoma ujumbe wako hapo baadaye. Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli ameagiza kufanyika kwa uchunguzi kufuatia mauaji ya mwanafunzi wa chuo cha usafirishaji cha NIT yanayodaiwa kutekelezwa na polisi waliokuwa wakituliza maandamano ya upinzani mwishoni mwa juma lililopita. Rais Magufuli alieleza kuguswa na kifo cha mwanafunzi Akwilina Maftar na kuviagiza vyombo vya usalama kufanya uchunguzi wa kina ili kubaini ukweli juu ya tukio hilo. Katika hatua nyingine, tayari jeshi la polisi kupitia kwa kamanda wa polisi wa kanda maalum ya Dar es Salaam Lazaro Mambo sasa amethibitisha kukamatwa kwa askari sita wanaodaiwa kutumia silaha za moto wakati wa maandamano hayo. Jeshi la polisi kanda manum liliunda timu ya upelelezi ili kuchunguza chanzo cha kifo cha binti huyo. Katika uchunguzi huo linawashikilia askari sita kufuatia tukio hilo, pia silaha zao ambazo zilitumika katika kutuliza ghasia na baadaye kuonekana kwamba kuna, kuna tukio la kujeruhiwa huyo binti na kusababisha kifo chake, nazo zimezuiliwa zime kwa ajili ya taratibu za kuchunguza. Tunaendelea na upelelezi, yeyote atakayebainika kwamba amesababisha ame kifo hiki cha Akwilina, sheria itachukua mkondo wake. Ni sauti yake Lazaro Mambosasa, kamanda wa, wa, kanda maalum ya Dar es Salaam. Haya yanajiri wakati huu ambapo uchaguzi mdogo wa ubunge uliofanyika mwishoni mwa juma kwenye majimbo ya Kinondoni jijini Dar es Salaam na Siha mkoani Kilimanjaro ukishuhudia wagombea wa chama tawala wakiibuka na ushindi. Kabla ya uchaguzi huu, majimbo yote mawili yalikuwa yako chini ya vyama vya upinzani. Wachambuzi wa mambo wao wanamtazamo gani kuhusu uchaguzi huu? Hamdun Marcel. Anazungumza nasi akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Uchaguzi umefanyika na wala hilo halina wasiwasi, lakini tathmini yangu kwa mtu mweledi namweyote mwenye ambaye apeleki mapenzi yake katika e, e, mrengo au mtazamo wa chama fulani cha siasa, tukizungumza so kwa ujumla, ni kwamba ulikuwa uchaguzi bila shaka ulioandaliwa vizuri, mapingamizi ya, ya huku na huku yakitokea, lakini pengine mamlaka zinazohusika zikiyaona kwamba yamekosa uhalali au yamepata uhalali kwa namna fulani. Kwa ujumla ni, ni, ni uchaguzi ambao haukutilia maanani sana masala ya technicalities. Ni mtazamo wake Hamdun Marsal mchambuzi wa siasa akizungumza akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Nchi ya Sudani imewaachia huru mamia wanaharakati wa upinzani waliokamatwa mwezi uliopita wakati wa maandamano ya kupinga kupanda kwa bei ya mkate nchini humo kuachiwa huru kwa wanaharakati hawa wakiwemo wanasiasa kadhaa wa upinzani kumekuja ikiwa ni siku tatu tu zimepita tangu ubalozi wa Marekani nchini humo ueleze kuguswa na namna raia hao walivyokamatwa na kudai wengi wanashikiliwa katika mazingira magumu. Wengi walioachiwa walitoka kwenye gereza la Kobar lililoko kaskazini mwa jiji la Khartoum. Kumeripotiwa mvutano mkali ndani ya chama kikuu cha upinzani nchini Zimbabwe cha MDC kuhusu mrithi wa nafasi ya kiongozi wa chama hicho iliyo wazi kwa sasa, baada ya aliyekuwa kiongozi wake Morgan Shangirai kufariki dunia juma lililopita. Maelfu ya wafuasi wa chama hicho wanatarajiwa kujitokeza kwa wingi vileo wakati wa kuuaga mwili wa Shangirai. Ali Bilali ana maelezo zaidi. saa 44 kabla ya kuzikwa kwa kiongozi wa kihistoria wa upinzani nchini Zimbabwe Morgan Changirai, mmoja kati ya makamu watatu wa chama hicho cha vuguvugu vugu la mabadiliko ya kidemokrasia MDC ametangaza kuchukua nafasi ya uongozi kwa muda wa mwaka mmoja. Juma moja kabla kufikwa na umauti, Elias Mudzuri ambaye alikuwa miongoni mwa makamu mwenyekiti alieleza kuchukua mikoba ya kiongozi huyo hapo wa upinzani na ambapo kabla ya hapo Morgan Changirai mwenyewe alikuwa amemteua Nelson Chamisa kukaimu nafasi yake. Hii inaonekana kuwa vita ya wazi ndani ya chama hicho miezi kadhaa kabla ya uchaguzi mkuu. Mvutano haushuhudiwi pekee katika chama chake, bali pia ndani ya familia Mama yake mzazi ametishia kujipa sumu iwapo Nelson Chamisa anayekaimu nafasi ya uongozi katika chama atahudhuria mazishi ya mwanaye. Anamtuhumu kuweka masilahi yake mbele na kupenda uongozi. Taarifa zaidi zinaeleza kuwa familia pia haitaki mke wa Morgan Changirai kuhudhuria mazishi ya mumewe kwa kosa la kumuunga mkono Nelson Chamisa katika uongozi wa kumrithi kumrithi mumewe. Wachambuzi wa maswala ya siasa wanaona kuwa iwapo mvutano huu utaendelea ndani ya chama cha MDC, chama hicho kinaenda kusambaratika, hali ambayo itakipa nafasi chama cha Zanu PF kushinda uchaguzi bila pingamizi lolote. Radio France Internationale. Upinzani nchini Benin umekosoa hatua ya mahakama kuomba kuondolewa kwa kinga ya kutofuatiliwa kwa kutofuatiliwa kwa wanasiasa watatu wa upinzani na mawaziri wengine watatu wa serikali ya rais wa zamani Boni Yayi, wanaotuhumiwa kwa uongozi mbaya na kuuza dawa za hospitali kinyume cha sheria. Hata hivyo Waziri wa sheria nchini humo Joseph uh, Jobenu ametupilia mbali madai ya upinzani na kueleza kuwa uamuzi wa kuwafuatilia mawaziri wa zamani sio wa mahakama au serikali, bali ni uamuzi wa bunge na kwamba hatafuti mchawi kuhusu mawaziri wa zamani. Uamuzi wa kufuatilia sio wa mahakama na sio wa vyombo vya, vya sheria au serikali bali ni uamuzi wa bunge, jambo ambalo linaweza kumtokea yeyote yule ikiwemo sisi. Ni sauti yake waziri wa sheria nchini Benin Joseph uh, Jobenu. Nchi ya Nigeria imewaachia huru zaidi ya watuhumiwa 475 wa kundi la like kiislamu la Boko Haram katika mfululizo wa kesi za mamia ya watuhumiwa hao, kesi ambazo hata hivyo mashtaka mengi dhidi yao yalifutwa kutokana na kukosekana kwa ushahidi. Msemaji wa wizara ya sheria nchini Nigeria, Salihu Offman, amethibitisha kuachiwa kwa watuhumiwa hao ambao wamesema sasa watapelekwa kwenye vituo maalum kwa ajili ya ushauri nasaha kabla ya kurejeshwa kwenye familia zao. Haya yanajiri wakati huu ambapo kwa majuma mawili yaliyopita mamia watuhumiwa wa kundi la Boko Haram wa walipandishwa kizimbani kwenye mahakama za kijeshi katikati mwa nchi hiyo. Na nchi ya Afrika Kusini imepanua wigo wa uchunguzi kwa watuhumiwa wa vitendo vya rushwa waliokuwa washirika wa karibu wa rais wa zamani Jacob Zuma, ambapo sasa wameomba nchi za India, China na Dubai kuwakabidhi kwa mamlaka za nchi hiyo. Tangazo hili limetolewa na waziri wa polisi Fikile Mbalula siku chache tu baada ya nchi hiyo kutoa hati ya kukamatwa kwa mmoja wa ndugu wa familia ya fanyabiashara ya, ya Gupta ambaye ndiye kiini cha kashfa iliyosababisha Jacob Zuma kujiuzulu nafasi yake. Mbalula amesema AJ Gupta pamoja na watu wengine wanne ambao wanahusishwa kwenye kesi za rushwa nchini humo hawako nchini kwa sasa. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Na, msikilizaji kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Zoezi la kutafuta mabaki ya ndege ya Iran iliyoanguka mwishoni mwa juma, ikiwa na abiria 66 linatarajiwa kuendelea tena hivi leo, baada ya hapo jana kuahirishwa kutokana na hali mbaya ya hewa kwenye milima ya Zagros ambako kulifanya vikosi vya uokoaji kushindwa kufika. Emmanuel Eliazar ana maelezo zaidi. Iran imesitisha operesheni ya kuitafuta ndege hiyo kutokana na hali ya hewa kutoruhusu timu ya uokoaji kuendelea na hatua hiyo. Vyombo vya habari vimeripoti kuwa hali ya mvua, upepo mkali na theluji ndio vimekwamisha utafutaji wa ndege hiyo. Kufuatia hatua hiyo, ndege tano aina ya helikopta ziko katika hali ya tahadhari kwa ajili ya operesheni hiyo ya kutafuta ndege hiyo. Ndege ya shirika la ndege la Aseman ilipoteza mawasiliano na rada dakika 45 baada ya kuruka kutoka katika mji wa Tehran na hatimaye kupotea katika milima hiyo ya Zagros. Wanafunzi walionusurika katika shambulio la risasi kwenye shule ya shule yao mjini Florida wametangaza kuandamana hadi mjini Washington kuwakashifu wanasiasa wanaopinga kuwepo kwa mabadiliko ya sheria ya umiliki wa silaha. Maandamano hayo yaliyopewa jina la March for Our Lives yanatarajiwa kufanyika Machi 24 mwaka huu ambapo yatafanyika sambamba na maandamano mengine kwenye miji mbalimbali nchini humo. Tangu kuuawa kwa watu 17 juma lililopita, shinikizo zaidi limeongezeka kwa wanasiasa nchini Marekani kuunga mkono kutungwa kwa sheria itakayobana watu wanaomiliki silaha. Viongozi wa Umoja wa Ulaya juma hili watakutana kujadili, kujadiliana maswala mtambuka kuhusu namna ya kukabiliana na changamoto za bajeti baada ya Uingereza kujitoa pamoja na kuchagua mrithi wa nafasi ya mkuu wa tume ya umoja huo Jean Claude Juncker. Mkutano maalum wa siku moja wa viongozi hao utafanyika jijini Brussels Ijumaa ya wiki hii huku suala la Uingereza kujitoa na athari za baadaye ikitarajiwa kuwa ni miongoni mwa ajenda zitakazojadiliwa. Hata hivyo, mgawanyiko tayari umeshuhudiwa kati ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron anayeongoza sera ya mabadiliko ya umoja huo na Janka anayetaka kubadilishwa kwa namna ya uteuzi wa viongozi wa jumuiya hiyo unavyofanyika. Na shirika la misaada la Uingereza la Oxfam limesema kuwa watu watatu wanaotuhumiwa kwa vitendo vya udhalilishaji wa ngono nchini Haiti walitishia kuwazuru mashahidi katika kesi hiyo wakati wa uchunguzi wa mwaka wa elfu mbili kumi na moja. Katika ripoti yake ya ndani, Oxfam inasema kuwa kwenye uchunguzi wa mwaka elfu mbili kumi na moja wa ilibaini uwepo wa baadhi ya wafanyakazi waliotishia hadharani na dhahiri mashahidi waliokuwa watoe ushirikiano katika tume ya uchunguzi. na msikilizaji, tugeukie katika uga wa michezo. Tayari namwona Ali Bilali yumo studioni. Ali, karibu. Naam, shukran sana ma Richard Makundi. Nianze hapa na taarifa kuhusiana na maandalizi ya mechi za marudio klabu bingwa barani Afrika, lakini pia kombe la shirikisho. Kama unavyojua, uh, wiki iliyopita tulishuhudia Yanga wakishinda nyumbani hapa bao moja kwa bila, uh, klabu ya kutoka huko Ushelisheli, Saint Louis, Saint Louis, yeah. Aa, na sasa wamepaa, wamekuwa pipa hapo jana kuelekea huko Ushelisheli kwa ajili ya mechi ya marudio naam, na tayari wamekwishawasili naam. Uh, kujiunga na, na mchezo huo kweli kabisa, na, na inaelezwa kwamba wameondoka hapa wakiwa vizuri tu na matumaini ya kufanya vizuri tu, subiri tuone matukio itakuaje, lakini wakati huo jana Simba nao pia naam walikuwa ya pipa, walikuwa ya, ya pipa na wenyewe pia kwa ajili ya mechi ya marudio ikumbuke tu kwamba uh, Simba walicheza nyumbani hapa na Gendarmerie mm. mm. na kuicharaza mabao manne kwa bila mm bila shaka wana asilimia mia ya kupata ushindi pia naam. Aha, na wakati tukizungumzia hivyo, klabu ya AC Vita Club ya huko nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo yao tayari imetua jana huko Lilongwe, uh, nchini Malawi kwa ajili ya mechi yake ya marudio na klabu ya B Forward Wanderers FC, hmm. ambao mechi hiyo inatarajiwa kuchezwa katika uwanja wa Kamuzu Stadium Blantyre Napo uh, kesho kutwa. Naam, alibilani ni kushukuru zaidi, utatujuza katika matangazo ya wa awamu ya pili. Shukran. Nam, tugeukee. Okay, katika mahojiano msikilizaji, mwishoni mwa juma nchini Tanzania kulifanyika uchaguzi mdogo wa marudio katika uh, maeneo bunge mawili ya jimbo la kule Siha mkoani Kilimanjaro na jimbo la Kinondoni hapa Dar es Salaam, Tanzania, ambapo uh, majimbo yote mawili yalikuwa chini ya upinzani katika uchaguzi wa mwaka 2015 lakini sasa yamerejea tena mikononi mwa chama tawala. Mwenzangu Fredrick Nwaka amezungumza na Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa, kuangazia namna uchaguzi huo ulivyo na siasa za Tanzania. Kwa ujumla sehemu wameshinda katika karibu kata zote na wameshinda katika majimbo yote mawili sia, lakini maoni ya watu na mtazamo wa wakosoaji na pengine wachambuzi tunaotazama uchaguzi huu kama uchaguzi wenye kasoro moja kubwa kwamba hakukuwa e, na uwanja uliokuwa wazi kusabu, kwa sababu kwa muda mrefu e, siasa za vyama zimezuiliwa e, ukiangalia pengine mikutano ya hadhara na watu kupata na habari katika misingi iliyozoeleka ile ya mikutano ya hadhara ilikuwa ifanyiki, lakini kwa upande wa chama tawala kulipatikana nyingi zaidi na zinaenda kupata fursa e, kwa kutumia vigezo mbalimbali. Bwana Mduni, a, ni uchaguzi ambao umekuja katika kipindi ambacho Tanzania inashuhudia mabadiliko ma mbalimbali mbali ya kisiasa, mathalani kupigwa marufuku mkutano ya hadhara. unafikiri wananchi walipata nafasi ya kufikiri aina ya mgombea wanayemtaka? Hawakupata hawakupata zaidi, bunduwa, hawakupata hii. Ukitazama zaidi unaweza ukagundua kwamba hawakupata kwa sababu muda wa kutafakari e, sera ilani, lakini vile vile ahadi mbalimbali za wagombea ulikuwa mdogo o. Hilo ni moja lakini, vilevile mazingira ya uchumi wenye kubana yaliua yali, yali kara na juhudi za kujaribu kuenda kwenye kupiga kura. Lakini hoja inaweza kuja kwamba kwa nini watu wengi hawendi kutoka kupiga kura, ilihali pengine ni mazoea, wana mazoea watu, mjini, watu wanajua mambo, lakini wanaonekana kuto kujitokeza katika suala hilo kupiga kura, kwa sababu watu wanasema business as usual, hakuna kinachobadilika sana. Kinachobadilika labda niseme kwamba watu wanasimama na, na kuanza kulaumu kila jambo yani mahala ambako nchi inapelekwa kisiasa, watu wanalazimika kulaumu kila jambo, jambo zuri na jambo baya, sababu zile hasira za kisiasa pengine kujaa upepo eh, katika mitazamo fulani eh, kwamba tukitendewa haki eh, kuna hama katika kupigwa na polisi au, lakini kuna hamia katika hali ya kunyimwa fursa ya kufanya mikutano, na huwa na uwanja mpana zaidi katika masuala ya siasa ya kujaribu eh, kuzungumza na watu eh, kushawishi na kadhalika, kushawishi kwa njia nzuri ambazo sio zile njia zakistadifisaji. Kumekuwa kuwa eh, na nafasi ndogo sana ya watu kujieleza na kusikilizwa lakini kibaya zaidi, dola imekuwa na nguvu sana katika masuala haya. Kwa hiyo unakuta mgogoro mkubwa e, unakuwa watu wanafanya uchaguzi lakini vile vile wakiofia wa, wa, e. Tunatathmini vipi siasa za Tanzania kuelekea uchaguzi mkuu wa serikali za mitaa mwakani 2019 na hatimaye uchaguzi mkuu wa mwaka 2020 Unawezekana ziuiili zifanyike marekebisho au usimamiaji mzuri zaidi wa sheria na kanuni za uchaguzi, hili jambo ambalo tume ya uchaguzi lazima ikae vizuri zaidi kuliko ilivyo sasa. Ama sivyo, yale makovu ya, ya kukataa kushiriki chaguzi kwa vyama vingine kama ilivyojitokeza kina CHADEMA na vyama vingine, isiti kugomea chaguzi mbalimbali, linaweza kuenzea jambo hili na likaleta kasoro kubwa sana katika uchaguzi ujao. Ni mtazamo wake Hamdun Marsal, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa jijini Mwanza, nchini Tanzania. Ni mpisha basi Sabina na Bigambo kwenye makala ya mazingira leo dunia yako kesho. Nakusalimu, msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale ulipo, karibu katika makala ya mazingira, leo dunia yako kesho. Leo makala haya yanakujia moja kwa moja kutoka Goma, mashariki mwa DRC, ambako mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na wataalamu wa utengenezaji wa mifuko kwa kutumia majani ya migomba. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Basi tuungane naye moja kwa moja ili tuweze Kamu mengi zaidi, karibu. Katika makala "Mazingira leo dunia yako kesho", leo hii tunaangazia umuhimu wa kilimo cha mgomba, ambapo mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na imegundulika kupitia uh, mgomba kuna uwezekano wa kupata mifuko ya karatasi, kwa kuwa nchi nyingi katika eneo hili la ukanda wa maziwa makuu hususan Rwanda na hivi karibuni tumeshuhudia Kenya zimepiga marufuku matumizi ya mifuko ya plastiki. Ili kufahamu zaidi namna ambavyo mgomba unasaidia jamii nimekutana katika jiji hili la Goma na mtaalamu huyu, nami nitamtaka ajitambulishe. Habari mzuri sana, mi naitwa Birindwa Makombe Daniel Mumaisha. Minasomaka kwanza, niko mwanafunzi e, na lakini mi natengenezaka mfuko ya, ya karatasi mm. kutoka kwenye mgomba Kilimo cha mgomba hapa DRC kimefikia kiwango gani, na ni kwa namna gani mgomba huu unaweza kufikia kutoa mifuko ya karatasi kama unavyosema? Ndiyo, mgomba tunaitumikishaka juu ya kutoa karatasi. E, tunaigeuzaka kwanza, e, kutoka kwenye mabadiliko tunaigeuza, na ile mgomba inatosha kwanza karatasi, kisha ile karatasi inatusaidia kutosha mfuko ya, ya karatasi na Bilindo atuambie ni namna gani mgombo unaweza kufikia kutoa karatasi? Msikilizaji angetamani kujua. Uh, katika kumfafanulia zaidi, eh, karibu. Asanti sana, ni kusema tunapitia kwanza transformation ya jani ya mgomba ambalo linatoa fibre ya kama makambakamba hivi, kisha tunachukua ile fibre ambayo pia tunatengeneza, inatupatia karatasi ngumu kama zile karatasi, sio teketeke kama zile karatasi ya, ya Rwanda au fasi ingine. Lakini uh, mageuzi haya ambayo umesema ama ni sehemu gani ya mgomba nyiye mnatoa ili kupata karatasi? E, ni kutokea kwenye ngozi yake. Kwanza ni kupitia mashini yanafanyika, njo tunaweka yale makamba kamba zenye tulitosha kumgomba. E, kuna mabadiliko ya kitaalamu ambayo ni siri yetu katika kufikia umradi. Mm. Kwa kuwa umezungumzia maswala ya mradi, mmelifikia namna gani wazo hili ili kufanikisha kutoa karatasi ndani ya mgomba? Eh, ile umuradi ni juu ya Amani Festivale eh, ide litoka tu. Kwanza tuli tulikuwa naangalia kwa hii mwingine yetu ya Goma masashe mifuko ya plastiki eh, mifuko ya plastiki ilikuwa inajaa kila mahali eh, asa tukasema nini tunaweza fanya juu ile mifuko ya plastiki iishe kwa hii mwingine yetu ya Goma njo tukawaza kutengeneza mfuko kwenye karatasi ya, ya mgomba. Ili inawezekana kukuwa solo ya kumaliza mifuko ya plastiki, sawa. Lakini uh, bila shaka ni miongoni mwa wataalamu na ni tamasha limewalika vilevile wanamuziki nyie kuja kupatikana katika tamasha hili ama festival Amani, ilifikiaje? Ndio, aksanti bali tuitaka kwanza, shie bavijana yote ya Goma tufanye eh, mashindano juu ya kujitayarisha kwenye amani festival eh, njoo bakatwambia tunapasha onesha kupitia mtandao project. Njo vile niliweza kuchaguliwa na leo hii nimefanyikiwa kupata tuzo haya. Na sasa hivi umepata tuzo katika tamasha la Amani, na wewe umeonyesha kwamba mradi huu unaweza kusaidia jamii kwa kuwapa mifuko ya karatasi kama inavyofanyika Rwanda, ambako sasa hivi wenyewe wanatumia a, mifuko ya karatasi na vile vile hata huko Kenya Uh, ni katika Afrika Mashariki. Je, kuna viongozi pengine wa serikali ambao unajua, eh, kuko ba komersa wafanya ba, ba beny... biashara ba komersa ba venye balisha kuwa interese deja, ina maana wenyewe wamefurahishwa na mradi huo na wameanza kuona umuhimu wake. Endelea eh, na kuko deja comersa mmoja mwenye ame, alitulomba comande eh, kukuana kuko anamfanyia piece elfu moja kwa siku. E, na kusema kama viongozi wa nchi nabo na wanasaidia muradi ndio ju e, nilikuwa na Guverner Julien Paluku pale ku Amani Festival na, na ambasadere wa Holande e, yani, balozi wa Uholanzi na wengine wakubwa wenye walikuwa pale kusite Amani Festival. Pengine katika mazungumzo yako na gavana umesema, gavana, miongoni mwa viongozi wengine, umeona mradi huu utapewa kipao mbele, yaani kwa maana kwamba kwa kuwa umewafurahisha watu watu wameugundua kwamba kuna mradi kama huu. Na je, unaona wako tayari kupatia kipao mbele mradi huu? E, ndio naona balozi ya Holande ya balisema batakia niona ona e, juu ya kuangalia kama ile kazi yangu ya kutengeneza mfuko ya kartasi kutoka kwenye mgomba e, batangalia kama inaweza kukameneza enezwa inchi mzima ya, ya DRC hapana tu hapa Goma. Wewe ni miongoni mwa wataalam vijana wanao jifunza eh, namna ya kuboresha maisha na ambao wamekuwa wakihimizwa kupata fursa ya kujituma kimaisha. Je, una timu kubwa na mpo wangapi ngapi? Pengine nyinyi ni kampuni au uko peke yako? Mimi natumika na watu tatu, eh, sie watu tatu ndio venye tulianza ile, ile kazi, hatu ya kuwa na watu wa mingi ju, eh, juu production yetu ingali ya, ya kidogo sana, hatuyaanza kutosha Mamifuko za, za mingi sana. Pengine kwa mtazamo wako Birindwa unaona mradi huu unaweza kusaidia Congo DRC, na unavyoangalia mazingira yaliyopo, umezungumzia mifuko ya plastiki eh, ambayo mmeona yanatapakaa katika kila sehemu hapa Goma, uh, mashariki mwa DRC. uh, je, pengine kuna makampuni mengine ambayo yanajihusisha kukusanya mifuko yenyewe? Akuyakuwa kampuni kwenye DRC yenye ina, inafanya ile kazi yetu e? Maanake shie njo shie njo ba bakwanza mu DRC kukwanza kazi ya vile e, na venye viko pembeni yetu hapa Rwanda ni venye banafanyaka navo mamifuko ya karatasi mehapana kutoka kwenye mgomba Inamaana mmejaribu kukwenda kuangalia na kujua wanavotengeneza mifuko yenyewe huko inchi jirani hapo pembeni? Ndio, niliingia Rwanda nikaangalia yenye apo wanatengenezaka, njo nikawaza kulimoya aendo zinaweza fanya juu yangu kwa mzuri sana kushindia yabo. Njo mie nikasema, e, inalomba yangu itengenezewe njo na, na, na mgomba mfuko yangu iko na, na resistance E, na ile mfuko yangu tunatengeneza ma mifuko za, za kila size e, na kuko kategori mbili ya mifuko: kuko yenye haina sehemu ya kushikia na nyingine iko nayo. Na msikilizaji wa idhaa Kiswahili ya RFI, a, nikiwa hapa Goma, Mashariki mwa DRC. Umemsikia Injinia Birindwa Makombe, ambaye ni mtaalamu amekuwa akifanya kazi ya kutengeneza mifuko ya karatasi akitumia mgomba a. Lakini pia pengine, atatuambia ni changamoto gani ambazo labda pengine wamekuwa wakikabiliana nazo katika kutekeleza mradi huu. E, changamoto yenye tunaweza pata kwa hii saa hii hatuyapata mashine kubwa inaweza tusaidia juu ya kutosha ma, makaratasi za mingi sana, kwani tuweze kutosheleza maombi ya wananchi. Pengine wito wako ni upi bo? Mi naambia viongozi wa serikali, ili ii kazi yeniko nafanya y kutengeneza makartasi kwenye mgomba ya bananie isaidie populasyo na, na watu wengine wenye vanatumikishaka bana maambalaji e, kwani kukue, kukue usafi ndani ya mwingini. Naam msikilizaji, hadi kufika hapo, mimi sina la ziada. Naitwa Ruben Lukumbuka. Aa, pamoja naye Birindwa Makombe Daniel Le, ni injinia ambaye amekuwa katika jitihada za kutengeneza wa karatasi kupitia mgomba. Asante na kila la heri. Hadi hapa msikilizaji, sina la ziada. Bila shaka umefuatilia vema makala haya ambayo hii leo imekujia moja kwa moja kutoka huko Goma, Mashariki mwa DRC, ambako mwenzangu Ruben Lukumbuka alitembelea na kuzungumza na wataalamu kuhusu utengenezaji wa mifuko kwa kutumia majani ya migomba. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, hadi wakati mwingine, na kutakia siku njema. Kwa heri. Nam, asante Sabina, nasi tunatamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, tukutane tena katika matangazo yetu mengine saa 2 na nusu. Hata mbele woni tena nyumbani njaa kali kazi ni tafrani benki na deni biashara imefini jua kuzama, kuna mambo mengi yaliyofungwa kwa koe yatafunguliwa. Kabla ya jua kuzama, utaona mengi yaliyofungwa kwa koe yatafunguliwa. Usijione haufai, naona unavyofuta machozi, wewe na shida unazopata. Ilikusonga mbele, hatua ziko chache ilikufika kule, pambana, usiyumbishwe na zao kelele, nakuona unapigania haki. Simama na msikilizaji wa RFI Kiswahili ni kibao bado kidogo kutoka kwake msanii Ben Paul. Ndivyo ambavyo anatamatisha matangazo yetu uh, kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania. Usikose kutusikiliza tena katika matangazo ya saa mbili na nusu muda mfupi ujao, tutakuunganisha na wenzetu wa Paris, France, kwa matangazo mengine ya idhaa ya Radio France International.