Ni saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo, idhaa ya Kiswahili ya redio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salam, nchini Tanzania. Emmanuel, Richard Makundi. Baraza la maaskofu nchini DRC lilashinikiza serikali kuheshimu haki za wananchi kushiriki maandamano ya amani Wakimbizi wa Burundi waliokimbilia nchi jirani ya DRC waandamana wakipinga kutohudumiwa na mashirika ya misaada. Na rais wa Marekani Donald Trump aonesha nia ya kuunga mkono kufanyika kwa marekebisho ya sheria ya umiliki wa silaha nchini humo. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747. Usisahau kuanza na alama ya yeah, kujumlisha Baraza la maaskofu wa Kanisa Katoliki nchini DRC, SENCO limetoa taarifa likidai kuwa litaendelea kutetea haki na utawala wa kisheria nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katika ripoti iliyotolewa kwa umma hapo jana, SENCO imesisitiza umuhimu wa kufanyika kwa uchaguzi na inapendekeza utekelezwaji wa makubaliano ya kisiasa yaliyotiwa saini Desemba 31 mwaka 2016. Mbali na hayo, SENCO imetoa wito kwa viongozi wa serikali kuacha kuwazuia wananchi kuandamana na kulitaka jeshi la polisi kuwalinda waandamanaji. Padri Donancier Nshole ni katibu mkuu wa SENCO. Naomba kwa viongozi kufuta amri inayozuia maandamano ya amani, na tunawataka viongozi kuwafikisha katika vyombo vya sheria wahusika wote wa machafuko wakati wa maandamano ya amani, na wachukue hatua za kuwalinda waandamanaji kama inavyoshuhudiwa maeneo mengine duniani kusitisha kuwafuatilia na kuatisha waandamanaji walioandamana kwa amani kutekeleza kiao ya msingi waliopewa na katiba. Ni sauti yake Padri Donancier Nshole, ni katibu mkuu wa Baraza la Maaskofu kule DRC, Asenco. Wafanyakazi wawili wa misaada nchini DRC wameuawa katika tukio la tatu la utekaji nyara lililotekelezwa na kundi la watu waliokuwa na silaha jimboni Kivu Kaskazini, imesema taarifa ya Umoja wa Mataifa. Kwa mujibu wa taarifa ya Umoja huo wa wafanyakazi hao walikuwa wametumwa jishugul na shirika la kiraia la Hydraulic Sans Frontieres ambalo limejishughulisha na utoaji wa huduma za maji safi. Wakimbizi wa Burundi waliokimbilia eneo la mashariki mwa DRC ambao wamekusanyika katika kambi ya Lusenda tarafani Fizi wameandamana hapo jana wakilalamikia mashirika yanayowahudumia kuchelewa kuwapa chakula na matibabu. Wakimbizi hao wanasema kwa zaidi ya mwezi mmoja sasa hawajahudumiwa. Maandamano hayo yalianzia kambini hadi kwenye ofisi za Umoja wa Mataifa za MONUSCO iliyo karibu na kambi hiyo. Wanamaniji hao wakubwa kwa watoto walibeba mabango yenye kusomeka, twahitaji huduma Webo hakusoma kwa juu, njaa iki natuua, lakini batutetee chakula na sio njale, natuua sio watoto, kila siku wako natuzika na kukufa juu ya njala. Ni kweli tumeshagawa, watambua gisi walivyo wao, kazi yao wanakuwa ni kutuchenga, wanatupiga makorosho, wanafikiria kwa watoto wadogo. Watoto hivyo wako natufia ndani na njaa. Sasa tufanye nini? Tunafanya maandamano kwa sababu watupatie chakula chetu, mwezi wa kwanza watudanganya. Tunafanya maandamano atupatie mtoshi, watoto wasije kufa na njaa, tuunge mara pili. Kwa upande wake mwenyekiti wa kambi ya wa wakimbizi hao Emmanuel Ntirampemba alijaribu kuwatuliza waandamanaji hao bila ya mafanikio. tiwash shirika la Umoja Mataifa linalohudumia wakimbizi duniani UNHCR na wadau mbalimbali wanapanga kukutana hivi leo katika kikao cha dharura kwa ajili ya kutafuta suluhu ya tatizo hilo ambalo limekuwa likijirudia. Balozi wa, balozi za Umoja wa Ulaya nchini Sudan kwa pamoja zimeitaka serikali ya Khatum kuwaachia wafungwa wote wa kisiasa wanaozuiliwa tangu kuanza kwa maandamano ya kupinga kupanda kwa bei ya mkate nchini humo. Wakuu wa ujumbe wa Ulaya kwenye nchi hiyo wameiomba serikali, mbali na kuwaachia wafungwa wa kisiasa, wametaka pia kuondolewa kwa hali ya, taha, ya hatari iliyotangazwa kwenye majimbo mawili toka mwezi Desemba mwaka jana. Mwishoni mwa juma serikali iliwaachia wanaharakati wa upinzani na waandamanaji walio wakati wa maandamano hayo. Serikali ya Togo imetangaza kuachia huru wafungwa wa kisiasa 45 kuelekea duru ya pili ya mazungumzo ya kupata amani baina ya serikali na upinzani, baada ya mazungumzo ya hapo jana kuahirishwa hadi siku ya Ijumaa. Baada ya mgogoro wa kisiasa uliodumu kwa miezi sita, majadiliano kati ya serikali ya Togo na upinzani yalianza tena hapo jana chini ya usimamizi wa rais wa Ghana Nana Akufo-Addo. Jukumu langu ni dogo kusaidia katika mazungumzo kati ya wanasiasa mbalimbali katika nchi hii, the of this. Hata hivyo, mazungumzo hayo yameibua hisia mbalimbali katika nchi hiyo ndogo ya ukanda wa Afrika Magharibi, baadhi wakiwa na matumaini, huku wengine wakionekana kukata tamaa. Nchi ya Ufaransa juma hili imeituhumu ime Equatorio Gine kwa kutaka kudhoofisha mchakato wa kesi za makosa ya jinai nchini Ufaransa kuhusu kesi ya rushwa, wakati huu ikiwataka majaji wa mahakama ya juu ya Umoja wa Mataifa kutupilia mbali kesi iliyofunguliwa dhidi yake. Serikali ya Malabo imeishtaki Ufaransa katika Mahakama ya Haki ya Umoja wa Mataifa katika kile kinachoonekana ni mgogoro wa kidiplomasia baina ya nchi hizo mbili, Equatorio Gine ikiituhumu Ufaransa kwa kukiuka kinga ya kidiplomasia ya makamu wake wa rais Teodorin Obiang Teodorino, mtoto wa kiongozi mkongwe wa taifa hilo Teodoro Biangwema, anashtakiwa kwenye mahakama za Ufaransa kwa tuhuma za ubadhirifu wa kiasi cha dola milioni 150 ambazo ni fedha za umma. Polisi mmoja ameuawa hapo jana wakati wa purukushani za maandamano kati ya vikosi vya usalama na waandamanaji waliokuwa wakipinga matokeo ya uchaguzi katika kitongoji kimoja cha jiji la Conakry ambako wamekusanyika waandamanaji wanaopinga matokeo ya uchaguzi wa mwezi wa Februari 4. Wakati huu pia mgomo wa walimu ukiendelea kushika kasi. Polisi huyo aliuawa katika vurugu zilizotokea kwenye kitongoji cha Koloma baada ya kupigwa jiwe kichwani, kama anavyoeleza msemaji wa polisi Kanali Mamadu Alpha Barry katika kutekeleza jukumu lao la ulinzi wa usalama baada ya uchaguzi, askari waliopelekwa katika eneo la Koza kuelekea Bambeto walishambuliwa na hivyo kusababisha kifo cha sergeant Mohamed Sherif Suma. Shambulio hilo linalenga kuwatenganisha wananchi na polisi ambao wana jukumu la kuwalinda. Asilimia kubwa ya walioandamana hapo jana ni wanafunzi wanaoituhumu serikali kutoshughulikia mzozo wa walimu na kuitaka serikali kuhakikisha shughuli za masomo zinarejea kama kawaida. Familia ya Gupta ambayo imekuwa ikihusishwa kuwa na uhusiano wa karibu na rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma, hapo jana imeenda mahakamani kupinga kuzuiliwa kwa mali za familia hiyo katika uchunguzi wa kashfa ya rushwa. Atul Gupta aliwasilisha pingamizi lake katika ofisi ya mwendesha mashtaka wa taifa kuwalazimisha lazimisha wapelelezi katika sakata la mazao ya kilimo kuachilia kiasi cha dola za Marekani milioni kumi kinachozuiliwa. Hatua hii imekuja siku chache tangu serikali iwakamate ndugu kadhaa wa familia ya Gupta kwa uchunguzi. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Upata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Asante sana, msikilizaji ulioko Tanga unatusikiliza kupitia 97.8 FM, na pale Bukavu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni 98.0, sawa na frekwensi za pale Kigoma nchini uh, Tanzania. Kitwe Zambia unatusikiliza kupitia 92.5 FM. Rais wa Marekani Donald Trump ameonyesha ishara kuunga mkono marekebisho ya sheria ya umiliki wa silaha wakati huu kukiwa na shinikizo la kutaka kufanyika kwa mageuzi baada ya shambulizi la risasi katika shule moja huko Florida ambako watu 17 waliuawa. Tayari mtuhumiwa Nicholas Cruz amefikishwa mahakamani na kukiri kutekeleza mauaji hayo. Msemaji wa ikulu ya Washington Sarah Sanders amesema wakati majadiliano yanaendelea na marekebisho yanazingatiwa, rais anaunga ya mkono jitihada za kuboresha mfumo wa ukaguzi wa silaha ili kudhibiti umiliki wa silaha kwa urahisi. Wachambuzi wa maswala ya siasa wanaitazamaje hatua hii ya rais Trump? Hamdun Marsal ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Mwanza, Tanzania. Kwanza ni kula matapishi yake. Serikali ya Marekani mara zote chini ya rais Trump imepinga mpango wa kuondosha e, au kutunga sheria nyingine inayoondosha haki ya watu kumiliki silaha bila ya kujali madhara, lakini Trump mwenyewe amesimama na hoja hizo hizo. Kwa hiyo pengine madhara aliyoyaona sasa kinalazimika kurejea fikra, mwelekeo na mtazamo wa watu wa Democratic. Ni mtazamo wake Hamdun Marsal, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Shirika la misaada la Oxfam hatimaye limeomba radhi kwa serikali ya Haiti kutokana na kashfa ya kuajiri wasichana wanaojiuza pamoja na vitendo vya udhalilishaji wa kingono vinavyodaiwa kutekelezwa na wafanyakazi wake. Mkurugenzi wa kanda wa nchi za Latin Amerika, Simon Tikawest, amesema haya wakati alipokutana na waziri kwenye serikali ya Haiti na kumweleza kusikitishwa na ripoti iliyotolewa na kuapa kutojirudia kwa vitendo hivyo. Na ripoti ya Umoja wa Mataifa ina na ripoti ya, umo, ya shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na watoto, uh, UNICEF inasema watoto wanaozaliwa kwenye nchi masikini hasa kutoka barani Afrika bado wanakabiliwa na hatari ya kufa mara hamsini zaidi uh, ukilinganisha na wale wanaozaliwa kwenye nchi zinazoendelea. Wakati takwimu za karibu robo karne iliyopita zikionyesha kupigwa hatua kudhibiti vifo vya watoto wakubwa, UNICEF inasema hakuna hatua kubwa iliyopigwa katika kumaliza vifo miongoni mwa watoto walio chini ya umri wa mwezi mmoja. Mkurugenzi wa UNICEF Henrietta Fore amesema idadi hii ni kubwa na ambayo iliweza, ambayo iliweza, ambayo iliweza kuzuiliwa na kwamba ni wazi dunia inashindwa kuzuia vifo hivi kwenye nchi masikini. Tugeukie katika uga wa michezo na Ali Bilal karibu. Naam nikushukuru sana Emmanuel Richard Makundi, nianzie hapa na taarifa kuhusiana na wadau mbalimbali, wamekuwa wakitoa maoni juu ya kujiuzulu kwa kocha uh, wa Harambee Stars kule nchini Kenya Makundi. Uh, Paul Pitt amejiuzulu hapo jana na inaelezwa kwamba Ha, hatua hiyo ameichukua kwa sababu zake binafsi. Hajadumu katika kibarua hata mwaka mmoja mm -hmm, na ni jambo la kusikitisha kuona, lakini labda kuna mambo ambayo yametokea ama kuto kufanya vizuri pia kwa Harambee Stars nako kume uh, kumemfanya achukue uamuzi huo. Kweli kabisa hmm. Na makundi hii leo, tunatarajia kushuhudia mtanange um, katika michuano ya kombe la mabingwa kule barani Ulaya uh, Chelsea wako tayari kumenyana na Barcelona, moja miongoni mwa mechi ambayo inakadiriwa kuangaliwa na idadi kubwa ya watu duniani. Wapenzi wa soka wanataka kuangalia je Chelsea watafanya nini mbele ya Barcelona? Na, ni, ni mechi ambayo uh, kama unavyosema inasubiriwa kwa hamu na gamu uh, kama unavyojua watu wanasubiri je, pengine FC Barcelona kuendeleza ubabe katika soka la Ulaya mm -hmm, ama Chelsea chini ya Antonio Conte uh, kuwanyamazisha mashabiki wa FC Barcelona. Kwa hivyo mm -hmm, ni mchezo ambao lakini pia mechi nyingine itakuwa ni kati ya Bayern Munich ya Ujerumani, ya pamoja na mechi zote hizi zitachezwa saa 4 na dakika 45 majira Afrika Mashariki. na msikilizaji, tukiokea katika mahojiano na moja ya habari zetu, ni kuhusiana na matamshi ya Rais Trump na kuonyesha nia ya kutaka kufanyika kwa marekebisho ya umiliki wa silaha. Mwenzangu Frederick Nwaka alizungumza na Hamdun Marsel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Mwanza, Tanzania, kuangazia uh, maono haya ya Trump pengine ni katika kujaribu kujenga taswira njema mbele ya jamii na haswa baada ya watu wengi kulalamika, lakini sasa jamii ya wanafunzi kuandamana, jambo ambalo linaonyesha kwamba lingeweza kuandamana pengine sio hapo mahala peke yake, lakini pengine Marekani nzima, tungeona huko Alkansas, tungeona Miami, tungeona sehemu nyingine nyingi, pengine na Washington nyingine hizo. Kwa hiyo nafikiri anajaribu kujibu tu hoja si ya wanafunzi, lakini kujibu hoja ya wananchi na Demokratik kwamba walikuwa sahihi katika jambo hili wakati wakipeleka keza umilikaji e, wa silaha uangaliwe upya. Bwana Mduni Marcel, huenda pengine hatua hii imekuja kama pengine kupunguza presha baada ya wanafunzi kusema wataandamana Machi ishirini na nne kushinikiza serikali kulinda maisha yao. en, ni hilo kwamba hoja imepitia kwa, kwa wanafunzi, lakini pia ni nafikiri watu wa usalama watakuwa wamemwambia vinginevyo bwana Trump lakini wataalam wa mambo ya usalama wa chama cha Republican watakuwa wameona uzito katika jambo hili, kwa hiyo mi nafikiri ndo maana utaona Trump harakaharaka chini mamlaka yake inasema itaangalia ita, ita utaratibu wa kuweza kuangalia utaratibu wa awali wa kuweza kuona ni jinsi gani ni nani apewe silaha. Si lazima kuweka utaratibu wa awali wa, wa scrutinize kuchunguza, pengine ya kuchuja maombi ya watu wanaotaka silaha kwa kuangalia historia zao na nini na kadhalika na kadhalika, hii kupunguza, lakini lakini kujibu mwelekeo sasa wa taifa, wananchi wa taifa la Marekani juu ya mauaji ya uvyovyo yanayofanywa na na, na na watu mbalimbali -mbali, na huku serikali ikionekana kwamba inaunga ina mkono jambo hili, kwa hiyo anajaribu kufanya serikali ya mamlaka ya, ya, ya Trump ni kujaribu kuonyesha kwamba hawaungi mkono mauaji. Kwa hiyo hawaungi mkono wanaua e, kwa hiyo ndio maana wanajaribu kuonyesha kwamba wanania ya kutengeneza utaratibu wa awali wa kuangalia ni jinsi gani mtu anaweza akutoa silaha kwa historia yake na uh, bwana Mduni, pengine tunaweza tukashuhudia mbele ya safari uh, swala so zima la umiliki wa silaha likabadilishwa kwa, kwa muktadha wa kisheria. Bila shaka, na nafikiri huo ni mwanzo wa kuanza kutengeneza pengine mazingira mazuri ya kutengeneza sheria ambayo inaweza ikazuia watu kumiliki silaha mpaka wawe na sababu fulani. Jambo hili kuliondosha kabisa kabisa kwa asilimia mia moja katika nchi za Ulaya ni ngumu kidogo, lakini taratibu taratibu watakwenda wanatengeneza wata sheria, wanarekebisha, na marekebisho mengi baadae za kuja sheria inazuia kwa sababu kama unavyojua na kuaferia wasikilizaji wetu katika nini, utaona kwamba silaha zimekuwa zikitumika na ma, matumizi mabaya, lakini vilevile uingiliaji wa wale wanaoitwa agaidi e, wakitumia kigezo cha e, kuwa na silaha pengine wanaifanya mamlaka ya Marekani na vyombo vya usalama huwa na tabu kubwa sana katika kudhibiti uhalifu wa kisilaha pamoja na na, na, na, na, na ugaidi unaoita ugaidi huko Marekani na sehemu nyingine za katika Ulaya, katika kwa bana, awa, nafikiri katika kuwabana hawa, huenda wakalazimika siku moja, kama si mda mfupi ujao, kwa kuhakikisha kwamba wanatengeneza sheria inayozuia watu kumiliki silaha ili kuweza kukabiliana na wale watakaoonekana kuwa nazo kwa urahisi zaidi pengine kuliko wakati huu na wakati uliopita. Mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa jijini Mwanza nchini uh, Tanzania. Ni mpishe basi, na endelea kuwa nami msikilizaji. <laughs> endelea kuwa nami katika makala ya Jua Haki Zako. Wasikilizaji, nchini Kenya, wanaharakati sasa wanataka kutungwa sheria ambayo itawalazimisha akina baba kutoa asilimia 50 ya mshahara wao kwa ajili ya matumizi ya mtoto aliyezaa na mwenza wake. Sheria hiyo pia inapendekeza swala la vipimo vya vinasaba ama DNA vitolewe bure ili kuthibitisha mzazi halisi. Lengo anasema litasaidia kuwafanya wanaume kuwajibika zaidi kwa wasichana au wake waliozaa nao suala so, hili tayari limezua mjadala nchini Kenya, na wako wanaounga mkono na wale wasiounga mkono jambo hili na hili ndilo suala lenyewe ambalo tunakwenda kulitazama hivi leo kwenye makala ya jua haki zako. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Karibu msikilizaji, tutawasikia wadau mbalimbali mbali ambao wanaguswa na suala hili, lakini hebu kwanza tuwasikie wao wananchi wa Kenya wana mtazamo gani? Mimi naitwa Eliakim Mwachone. I iwapo ni kiongozi ama anaweza kuja na mbinu kama hizo, mimi naona ni hatua nzuri kwa sababu imekuwa aghalabu, wanaume wengi wanapachika ama kutunga wanawake mimba wengi wanajua kabisa ni yeye aliyeshughulika, uh, na mwanamke yule akamtunga mimba, lakini hajaribu kukwepa majukumu yale ya ulezi. Uacha hata kupeleka mswada bungeni, wangeupitisha tabila ya kufika ndani yo bunge, maanake ni ni jukumu la wanaume kuweza kushughulikia ule mtoto. Kwa sababu ya nini? Hakuna mtu aliokulazimisha, hakuvuta mpaka kwa ule mwanamke, unaelewa, ukapanda mbegu zako pale ilikuwa ni masikilizano yako na ule mwanamke. Kwa hivyo, mtoto akishakuja, ni jukumu lako wewe kama mzazi wa kiume wa ule mtoto kumwangalia. Kwa hivyo mswada na mimi naupitisha sasa hivi. Maana yako kiangalia sasa hivi hata usema kwa mfano mtu anapata shilingi elfu ishirini. Elfu kumi kwa mtoto ni shilingi ni pesa ni nini? Hakuna kitu pale. Kuna mtoto kupelekwa kliniki, kuna mtoto kushughulikiwa manguo, kuna mtoto mambo mengi ya mtoto, unaona? Kwa sababu ingekuwa alikubaliana vizuri sana na yule mama kuwa mimi jamani napata mshahara huu, unaona? Kwa hivyo nitamwangalia mtoto pale naweza na tusaidiane. Hivyo ingekuwa ni sawa. Lakini wewe unajifanya unajua sana. Kwa hivyo hata angechukua hata 75 yao mshahara. Kusema ukweli mimi kwa upande wangu si sikubaliane na huo mswada. Kwa sababu gani? Inapata time nyingine, kuna time nyingine mwanamke huwa anachukua, anachukua kama advantage. Waweza pata pengine wamekubaliana, ndio sawa tuzatu, tupate mtoto. Haya, katika hizo harakati, wakati wanapata ule mtoto, wajua ule mwanamke yes, ana kazi tuseme, lakini kwa upande wake si yule mwanamke tuseme anapesa, kwa sababu ana pesa anatumia kama hicho kama kitega uchumi chake. Msikilizaji, baada ya kuwasikia wananchi wa kawaida, je, kisheria mawakili wanalitazamaje jambo hili? Wakili Ojwang' Agina anazungumza nasi akiwa Nairobi nchini Kenya. Hiyo sheria itakuwa na pingamizi mengi, kwa sababu kuna utata ya kimafikirio kama watu ni marafiki na wabahatiki wapate mtoto na yule mama ni mama ambaye ni mutu ya makamu sio mtoto ambaye hakuelewa mambo kwamba anaweza kupata mimba. Itakuwa vigumu kulazimisha mwanaume kumshughulikia yeye kama bibi yake, kupatia yeye karibu nusu ya mshara yake, hati ya kutazama ule mtoto. Itafanya umalaya kitu ya kawaida. Watu kua anatazama, ule bwana mbuse iko na mishara kubwa, anatega yeye, anasema amezaa naye, alafu anadai hiyo pesa Wakili, hudhani pengine sheria hii inaweza ikasaidia kupunguza wimbi la watoto ambao wako mtaani, ambao wametelekezwa na baba zao? La, hiyo sheria itaongeza ukahaba sana na itafanya watu wengi wa wakose nidhamu. Mambo ya watoto kuwa barabarani iko jinsi inavyotazamiwa, kwa maana wengine ni masikini, wengine famili mzima wako mtaani. Sio kila mtoto yu barabarani ni yule ambaye baba yake hajui baba yake la, hivyo hivyo na sio hivyo hiyo naya kwanza. La pili, tayari tuna sheria tosha katika sheria ya watoto ambayo inasema ya kwamba kama mtu anakubali kwamba yeye ni mzazi ya mtoto analazimika kuhudumia ule mtoto kwa kiasi, lakini hiyo huduma ni ya wazazi wawili, sio pande moja tu, ndio wale makina mama pia wawe na jukumu yao ya ku Kubali kuwa na mimba na kuzaa mtoto. Naam, wakili, uh, unadhani tatizo ni wanawake kutojua haki zao, wanazaa na mtu na pengine hakuwa na malengo nayo, au ni mazingira ya jamii ambayo wanaishi? Ni mazingira ya uchumi ile tunaishi na hasa mazingira ya, ya mapato ya wanawake wengi. Mapato yao ni ndogo, na kwa hivyo saa zingine wanatumia miili yao kama njia ya kupata mapato, alafu mambo haya yanatokea. Sasa ukitengeneza sheria kwamba kila mtu ambaye akishika mimba na mwingine ana um, sheria italazimisha huyo mtu kumlipa, itafungua mlango ya mambo ambayo kwa ukosefu ya lugha tunaweza kuita tu ukahaba, itakuwa imeendelea sana. Msikilizaji, kama umeungana nasi makala ni Jua Haki Zako, na leo tunajiuliza, je, uwepo wa sheria kuwalazimisha akina baba kuwajibika kwa familia zao kutasaidia jamii? Suala hili pia lina mtazamo wa haki za binadamu na kijamii. Nimemtafuta Naemi Silayo, yeye ni mkuu wa kitengo cha jinsia na watoto kutoka kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania, na nilimuuliza wao wanaichukuliaje sheria hii Una sema nini engo nyingi ya kuliangalia uh, kwenye upande wa haki. Kwa mfano kwa hapa Tanzania sheria yetu ina-, ina inatoa wajibu wa malezi na matunzo ya watoto kwa wazazi wote wawili, kwa maana ya baba na mama, lakini utapokuja kwenye sheria ya ndoa ina, unakuta ile wajibu wa kwanza wa kutunza familia na kutunza mke umewekwa kwa baba, kwa mwanamume yani. Kwa hiyo sasa changamoto tunayokuja kuipata ni utekelezaji sasa wa huu wajibu ambao umewekwa umewekwa kwa misingi ya sheria, kwa maana ya mume anawajibika kutunza na kulea na kujali familia yake. Ukija kwenye masuala ya matunzo na malezi ya watoto, umewekwa kwa wazazi wote wawili, kwa maana ya baba na mama wanawajibika kutunza na kulea familia. Lakini sheria yetu pia uh, inakuja sasa inatoa tena wajibu kwa serikali kuhakikisha kwamba Uh, watoto wanalelewa katika misingi ambayo haitaathiri maslahi bora ya mtoto. Lakini sasa ukija ukiangalia mifumo mingine ambayo tunayo katika jamii, inafanya utekelezaji wa hizi wajibu ambazo zimewekwa kwa baba na kwa baba na mama zinakuwa ni changamoto. Yani tunajikuta tuna mifumo mingi sana ambayo inaharibu hiyo. Kwa mfano, nchi zetu nyingi za Kiafrika, tunaona bado tuna changamoto ya umaskini, tuna changamoto ya ajira sasa mfano, unaposema mwanamme asilimia hamsini ya mshahara wake, asilimia kubwa wako wanaume ambao hawafanyi kazi, hawana kipato maalum kinachojulikana, hana mwajiri maalum anayejulikana, hiyo asilimia hamsini unaipata wapi? Kwa sababu hata sisi tuna kesi zinafika hadi mahakamani, na baba yule anaambiwa kabisa, utakuwa kila mwezi unatoa shilingi kadhaa. Anatoa mwezi wa kwanza, mwezi wa pili, baada ya hapo yeye mwenyewe maisha magumu Pengine sasa unadhani uh, ni sheria ya aina gani pengine inaweza ikatungwa ama ikazisaidia katika nchi za ukanda wa Afrika Mashariki ili kupunguza ile tatizo la familia kutelekezwa ama baba na mama kutokuwa na, wa, wanawajibika uh, kwa mtoto ambaye wamemzaa? Kabla ya kwenda kwenye sheria, lazima tuanze na mifumo mifumo ambayo itaingia awali inagandamiza jinsi moja. Kwa mfano fursa za elimu zingetolewa sawa, fursa za masuala ya kujishirikisha kwenye masuala ya kiuchumi, masuala ya uongozi, masuala yote ya... yani, zingekuwa ni fursa sawa. Ina maana ile hali ya wanawake kuwa tegemezi zaidi kwa wanaume isingekuwepo, kwamba mwanamke naye angekuwa na nguvu ya kiuchumi ya kutunza familia yake, ya kulea, ya watoto, ya kumiliki rasilimali la. Lakini sasa unakuta shida inakuja pale kwamba mwanamke, kwa sababu kutokana na mifumo, hana uwezo wa kumiliki rasilimali zozote alafu huyu mwanaume naye sasa naye tena ndo hajulikani alipo. Hatuna mifumo mizuri ya kusema hata tuna tunajua anwani za kwamba fulani yuko wapi, ili hata umsema unamfata huyo baba yuko sehemu fulani, hujui. Umetembea mikoa mingi na kuta mtu anazalishwa anasema, na mambo mengi ambayo inabidi turudi mezani tuangalie kwanza mifumo ambayo tangia mwanzoni imegawanya uh, majukumu yale ya kijinsia na kusema kwamba wanaume ni hivi na wanawake ni Msikilizaji, na mpaka kufikia hapa, sina budi kutamatisha makala haya ya Jua Haki Zako kwa jumaa hili. Usikose kuungana nami katika makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. Naam, uh, msikilizaji, kwa kutamatisha, nikusomea ujumbe wako mfupi ambao umepata uh, bahati ya kuingia hapa studioni. Patrick Mangu kutoka Msange, Singida anasema hakika RFI ni guji la redio zote duniani, anawatupata vema sana asante sana anaitwa. Den Duni Moris akiwa Kinondoni, Dar es Salaam anasema anatupata uh, mia kwa mia. Anaitwa Katinjwa Katinjwa na Chingwe Tanzania anasema tuko pamoja mwanzo mwisho. Hamza Ayubu wa Power Family Group kutoka Kinondoni, Dar es Salaam ongera RFI kwa kutuhabarisha habari za uhakika kutoka kila pande za dunia. Hakika RFI mnavuma um, uh, kwa kishindo. Asante sana msikilizaji, usikose kutusikiliza tena katika matangazo yetu mengine ya saa mbili na nusu kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Ni kuachi kwa muda. Naitwa Emmanuel Richard Makonde, fundi mitambo Emmanuel Eliazar, msimamizi wa matangazo leo ni Sabina na Bigambo Ali Bilal tujuza habari za michezo. Tukutane tena katika matangazo mengine ya saa mbili na nusu. Kwa heri kwa muda. nam ni msanii Papi Kocha kutoka nchini Tanzania, kibao waambia ndivyo anavyotamatisha matangazo yetu ya awamu ya kwanza kutoka pa Dar es Salaam Tanzania. Msikilizaji usikose kuungana nasi saa mbili na nusu. Naitwa Emanuel Richard Makundi, muda mfupi ujao utakuunganisha na wenzetu wa Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine ya idhaa ya Radio France International.