So, dakta, ni saa moja na nusu kwa saa za hapa Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Mkutano wa wakuu wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki kung'oa nanga hivi leo jijini Kampala, Uganda. Umoja wa Mataifa unasema Umoja wa Mataifa unasema kuwa zaidi ya kiasi cha dola za Marekani milioni 270 kinahitajika kusaidia wakimbizi wa Burundi na DRC walioko nchini Tanzania. Na mkuu wa tume ya Umoja wa Mataifa Katibu Mkuu Antonio Guterres aeleza kuguswa na machafuko yanaendelea katika mji wa Guta ulioko magharibi na nchi ya Siria. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747 sawa, kwanza na alama ya kujumlisha. Mkutano wa wakuu wa nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki EAC kuhusu masuala ya miundombinu, afya na maendeleo natarajiwa kuanza hivi leo jijini Kampala, Uganda. Katibu mkuu wa jumuiya ya Afrika Mashariki, Balozi Liberati Mfumukenko, amesema kuwa mkutano huo unalenga kusaidia kuongeza kasi ya utekelezwaji wa malengo yaliyowekwa na jumuiya hiyo katika maeneo hayo. Liberati Mfumukenko ameeleza kuwa mkutano huo ni sehemu ya mkakati wa kutekeleza malengo ya umoja wa Afrika au wa kuwa na maendeleo endelevu katika sekta ya miundombinu na afya ifikapo mwaka 2063. Hamduni Marasal ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza uh, kiwa jijini Mwanza nchini Tanzania kuhusiana na mkutano huu. Bila shaka ni mkutano muhimu sana, ni mkutano wa kilele ambao una, una manufaa makubwa, lakini sana eh, kama yatakuwa uh, imefanikiwa kwa sababu mipango hii ya afya na maji na, na vitu vingine inategemea zaidi vile vile mipango ya, ya mataifa husika, kwamba kila mpango ulikuwa na, kila na, taifa ilikuwa na mpango wake juu ya masuala ya afya, ulikuwa na bajeti yake juu ya masuala ya kilimo, ulikuwa na utaratibu wake ya masuala ya uzalishaji wa wataalamu na kadhalika. Katika hili, shida inakuja moja zaidi lakini haionekani kama ni jambo lilopangwa mapema zaidi. Ni mtazamo wake Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa jijini Mwanza kuangazia mkutano wa viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Joseph Kabila Kabange, amemteua katibu mkuu wa chama chake Henry Mova Sakanyi kuwa waziri mpya wa mambo ya ndani pamoja na naibu waziri mkuu. Sakanyi anachukua nafasi ya Emmanuel Ramazani Shadari aliyekuwa anakalia nafasi hiyo tangu mwezi Disemba mwaka elfu mbili kumi na sita. Hata hivyo tangazo la ikulu halikueleza sababu za mabadiliko, i, mabadiliko haya ingawa, ingawa taarifa hiyo inasisitiza kuwa ni mabadiliko ya kawaida yanayofanywa na raisi. Msako mkali unaingia wiki ya pili nchini sudani kusini kuwakamata watu wanaobadilisha fedha za kigeni kimagendo. Juba inasema hatua hiyo inachangia pakubwa kuyumba kwa uchumi wa taifa hilo. Mwanahabari wetu James Shimanyula anatuarifu zaidi. Watu wanaobadilisha pesa za kigeni kinyume cha sheria Sudani Kusini wanaendelea kusakwa na kushikwa ili kukomesha biashara hiyo ambayo serikali inasema imechangia katika kuuangusha uchumi wa nchi hiyo. Mmoja wa watu hao wanaobadilisha kimagendo hela za kigeni na ambaye hakutaka jina lake lisitajwe, na hata akabadilisha sauti yake kwa usalama wake, analalamika hivi: It has stopped our business, msako umeharibu biashara yetu. Ndiyo sababu sasa tuko nyumbani, you know, hela ambazo tulipata kama faida yetu hutusaidia kwa mahitaji mengine, hela za kulipa kodi na nyumba pia ziko kwenye hela hizo za magendo. Naibu wa meya wa jiji la Juba, Samir Hamisi Suleiman, anaeleza kwa kifupi kwa nini ubadilishaji wa pesa za kigeni unaoendelea ni kinyume cha sheria nuzi wa dola kama huu haufai kamwe kuwepo. Naye Brigedia Jenerali Daniel Justini Baulo, msemaji rasmi wa jeshi la polisi Sudani Kusini, anasema kuwa kumekuwepo na misako mikali katika siku zilizopita, lakini wakati huu msako ni mkali sana. Tumekuwa tukifanya misako siku zilizopita, misako kama hii itaendelea. James Shimanyula, Nairobi, RFI Kiswahili. Tume ya Umoja Mataifa inayoshughulikia wakimbizi UNHCR inasema inahitaji dola za marekani milioni 270 kuwasaidia wakimbizi kutoka Burundi na DRC wanaoishi nchini Tanzania. Sabina Mpelo ana maelezo zaidi. Tume hiyo inasema inahitaji fedha hizo haraka iwezekanavyo, ili kuwasaidia maelfu ya wakimbizi wa nchi hizo mbili ambao wanahitaji mahitaji muhimu ya kibinadamu kama chakula na dawa mbali na chakula na dawa, fedha hizo zinatarajiwa kuwasaidia wakimbizi kupata makazi mazuri, usalama na elimu. UNHCR inasema kiasi cha zaidi ya dola mia mbili zitatumiwa kuwasaidia wakimbizi wa Burundi ambao takwimu zinaonyesha kuwa ni zaidi ya laki mbili katika kambi mbalimbali mbali nchini humo kiasi kingine kitakwenda kwa wakimbizi wa DRC wanaokadiriwa kuwa zaidi ya elfu themanini. Idadi kubwa ya wakimbizi hao wanaoishi katika kambi ya Nyarugusu ni wale wa Burundi, Umoja wa Mataifa umesema. Idadi inatarajiwa kuongezeka na kufikia laki mbili na ishirini kufikia mwezi Desemba licha ya wengine zaidi ya hamsini wakitarajiwa kurudi nyumbani. Rais mpya wa Liberia, George Oppong Weah, ameanza ziara ya kikazi nchini Ufaransa, ziara ambayo inalenga kuimarisha uhusiano wa nchi hizo mbili. Ziara hii ni sehemu ya ahadi yake aliyoitoa wakati akichukua madaraka nchini humo, ambapo alisema atatembelea taifa hilo wakati huo akijaribu kuimarisha diplomasia na mataifa ya magharibi. Rais Weah ame, ameapa kupambana na vitendo vya rushwa nchini mwake, ambapo pia amekiri nchi hiyo inakabiliwa na ukata kutokana na kurithi nchi ambayo haikuwa na hazina ya kutosha. Weah atapokelewa hivi leo kwenye ikulu ya Elize na mwenyeji wake Rais Emmanuel Macron sambamba na makamu wa rais wa Benki ya Dunia na mkuu wa shirika la maendeleo la Ufaransa. Punde baada ya kuwasili hapo jana, Wea alisema ana imani uhusiano wa nchi yake na no Ufaransa utakuwa wa kipekee. Sisi tunataka hatua nyingine ya ushirikiano na Ufaransa, sababu hakuna kampuni nyingi za Ufaransa nchini Liberia. Kwa nini wanaenda tu Cote divoire Guinea? Kwa sababu ni nchi zinazozungumza Kifaransa. Sio kwamba sisi tunazungumza Kiingereza ndiyo hawawezi kuja kwetu, sababu kuna mambo mengi ya kufanya. Sisi ni nchi tajiri, tuna rasilimali zote. Tunaweza kuisaidia Ufaransa, Ufaransa nayo yaweza kutusaidia. Ni sauti yake, Rais wa Liberia George Weah ambaye hivi leo atakutana na Rais Emmanuel uh, Macron. Maelfu ya wafuasi wa chama kikuu cha upinzani nchini Zimbabwe MDC hapo jana walisafiri hadi kijijini kwa kiongozi wao marehemu Morgan Tsvangirai kushiriki ibada ya mazishi ya kiongozi huyo, wakati huu kukiripotiwa mgawanyiko mkubwa ndani ya chama hicho. Shughuli za mazishi ya kiongozi huyo hata hivyo zilitiwa doa baada ya wafuasi wa chama hicho kuwazomea mara kwa mara viongozi wawili wa Willy, wa chama wanaopinga uteuzi wa Nelson Chamisa kama rais mteule wa chama aliyeteuliwa kwenye nafasi hiyo na Shangirai mwenyewe kabla ya kufariki kwake. Wadadisi wa mambo wanaona kuwa ikiwa chama hicho hakitapata suluhu ya nani awe kiongozi wake, huenda kikawa na wakati mgumu wa kushinda kushindana na chama tawala cha ZANU PF katika uchaguzi mkuu ujao. Wananchi wa Afrika Kusini wanajiandaa na bajeti ya ubanaji wa matumizi, wakati huu rais mpya Sirili Ramaphosa akitarajiwa kuwasilisha bajeti yake ya kwanza kwenye bunge la nchi hiyo. Ramaphosa alichukua nafasi hiyo juma lililopita baada ya kujiuzulu kwa Jacob Zuma, ambapo aliahidi kufufua na kuimarisha uchumi wa nchi hiyo aliyosema ulikuwa umedorora. Upinzani pamoja na raia unasubiri kuona mpango wa serikali kupitia bajeti hiyo, katika kile rais na Ramaphosa alisema ni bajeti mbadala katika kujenga uchumi wa taifa hilo. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Nam, asante sana msikilizaji ulioko pale Lusaka Zambe, unatusikiliza kupitia 15fm. Katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guteres amesema kuwa anaguswa na machafuko yanayoshuhudiwa katika eneo la Gota mashariki mwa nchi ya Siria ambako zaidi ya raia mia moja wameuawa. Emmanuel Eleazar na maelezo zaidi. Kufuatia mauaji hayo katika mji wa Gota, Antonio Guteres amezitaka pande zinazopambana kufuata sheria za kimataifa kuhusu masuala ya haki za binadamu ikiwa ni pamoja na kuwalinda raia wasio na hatia. Msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Stefan Dujerik amesema Guteresi ametaka mashambulizi dhidi ya raia ya komesho mara moja, kwa sababu hali inazidi kuwa mbaya na kuwaathiri raia wa kawaida. Stefan Dujerik amesema kuwa mpaka sasa watu zaidi ya laki nne wameathiriwa na mashambulizi ya anga katika eneo hilo la Agota mashariki mwa Siria, wakiwemo wanawake na watoto. Majeshi ya Siria yakisaidiwa na yale ya Urusi yanaendesha operesheni ya mashambulizi ya anga katika eneo hilo linaloshikiliwa na waasi wanaopingana na utawala wa Rais Bashar al Assad. Na Ghouta ndiyo imebaki kuwa ngome kuu ya waasi. Hayo yanajiri wakati huu mkakati wa kuwezesha makabiliano dhidi ya pande zinazopingana nchini Siria ukiendelea ndani ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ili kupitisha azimio ambalo litaruhusu mashambulizi kusitishwa kwa siku 30 ili kusaka suluhu. Kiongozi wa mamlaka ya Palestina Mahamud Abbas juma hili ametoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kuanzisha mchakato mpya wa amani kuhusu eneo la Mashariki ya Kati na kukubali kuanzishwa kwa taifa huru la Palestina. Katika hotuba yake kwa nchi wanachama za Baraza la Usalama usiku wa kuamkia leo, Rais Abbas aliwasilisha mpango wake wa kufufua mazungumzo kati yake na Israel, mpango uh, utakaochukua nafasi ya mkakati wa sasa wa Marekani wa kusaka suluhu kwenye eneo hilo. Hatua ya Rais Donald Trump kuutambua mji wa Jerusalem kama makao makuu ya Israel kulisababisha mamlaka ya Palestina kuona Marekani kuwa mpatanishi kwenye mzozo uliopo. RFI Michezo na Ali Bilali, karibu nam. Ni kushukuru sana Emmanuel Richard Makundi. Nianza hapa na taarifa za rais wa Liberia George Weah kama unavyojua, yupo ziarani kule nchini Ufaransa, ile wanakutana na mwenyeji wake Emmanuel Macron. Lakini mchezaji Didier Drogba pamoja na Kylian Mbappe ni miongoni mwa watu ambao watahudhuria hafla fupi ya viongozi hao wawili. Lakini pia jana viwanjani kulikuwa na mtanange mkali Makundi na, baina ya Barcelona ambao walichuana na Chelsea kabisa timu hizi zilitoka sera kufungana bao moja kwa moja hakuna mbabe, mbabe yote <laughs> tusubiri, tusubiri. <laughs> Mm, na mm, na, na hata matokeo haya hakuna ambaye alitarajia. Wakati huo Bayern Munich ilisindiria msumari wa mabao timu ya Batista kwa kuicharaza matano kwa bila makundi. Naam, uh, ulikuwa ni mchezo mwingine ambao uh, ulikuwa unasubiriwa kwa ham na gam kuona uh, vipi mambo yatakavyokuwa, na hii inadhihirisha kwamba uh, Bayern München wapo katika nafasi na katika hatua hii uh, Bayern Munich waliwatoa Arsenal pia kwa idadi hiyo hiyo, hiyo ya mabao mabao kumi matano nyumbani matano ugenini. Kwa hivyo walikuwa ni mabao kumi kwa moja. Kwa hivyo eh, kilichokuta kilicho, kilicho Besiktas, ndicho ambacho kiliwakuta Arsenal, na mkweli labda katika mechi ya marudio mambo yatakuwa kama hivyo. <laughs> Tusubiri tuone. Barani Afrika uliniambia, <laughs> Simba Tanzania wali na walikuwa wali, na hivu kibarua walikuwa na kibarua kizuri tu mm. mechi baada ya kipenga cha mwisho mm. walicharaza bao mwisho. Kwa bila timu hii ya Gendarmeri Nationale ya Jibuti mm. na hivyo Simba ukizingatia, uh, mchuano wa kwanza uh, Simba ilikuwa hapa, nyumbani hapa nchini Tanzania Simba ilikuwa imeifunga Gendarmeri mabao manne kwa bila mm -hmm. mechi nyingine zilikuwaje? Mechi nyingine timu ya Anse Reunion ya huko Ushelisheli ilichuana na huko nchini Rwanda Rwanda ikaicharaza hiyo uh, timu ya mabao mawili kwa bila, ukizingatia kwamba mechi ya awali kule Kigali Rwanda ilikuwa imeifunga mabao manne kwa bila. Lakini pia timu ya SC Asala Mancha ya Kongo ikacharaza tanda ya Cote d'Ivoire bao moja kwa bila, ukizingatia kwamba mechi ya awali timu hizi zilikuwa zimetoka zimeshindwa kufungana. Na hii leo tunatarajia kushuhudia Etoile Filante ya Wagadugu, Burkina Faso, ambayo itachuana na Olympic Star ya Burundi. Timu hizi zilitoka zilishindwa kufungana katika mechi ya hapo awali. Lakini nami nikushukuru Bilali, muda hauko na sisi, shukran. Nam msikilizaji, tukiwa katika mahojiano. Mkutano wa wakuu wa nchi za Jumuia ya Afrika Mashariki EAC kuhusu maswala ya miundombinu na afya na maendeleo unatarajiwa kuanza hivi leo mjini Kampala, Uganda. Mwenzangu Fredrick Nwaka amezungumza na Amdun Masal, mchambuzi wa siasa za kimataifa kuangazia mkutano huu kwamba eh, nia hiyo ni njema na unaweza kuwa ni mwanzo mzuri, lakini utaambatana za <laughs> kusikilizana na kujenga mtandao wa utekelezaji wa pamoja kati ya mataifa, na utilie maanani kwamba jambo hili linahusiana sana na mahusiano ya kiushirikiano kati ya taifa moja na taifa nyingine, ama sivyo kunakuwa ni shughuli. Na kwa bahati mbaya sana, kuna uhasama wa chini chini ambao unaachwa ushughulikii barabara na kuwachwa kwa uhasama ule, au ushirikiano wa mashaka kunajenga tatizo la kuja kuwa na jambo la pamoja katika huu mkutano au pengine unadhani kwamba viongozi wao wanaweza wakafikiana na kuja na na matamko ya pamoja itakuwa na maana kwa nchi zote wanachama katika mikakati ambayo wamejiwekea kwenye mkutano huu? Wanaweza kuja na matamko ya pamoja, lakini hilo lilipo ni kwamba hawa watu, pamoja na kuja na matamko ya pamoja kwa sababu wamekutana, huwa hawakawii. Kila mmoja kirejea kwenye nchi yake anakuwa na wazo lake tofauti, na hili inatokana na jinsi gani mipango ya nchi yake ilipokuwa, mipango katika bajeti na mipango katika mwelekeo wa ya maendeleo. Kwa hiyo swala la kwamba kwa watakubaliana, inawezekana kubaliana, wala hakuna shaka, lakini nani anawalazimisha kutekeleza yale waliokubaliana? Ile jambo la msingi, sababu Afrika Mashariki imekosa kakamu kubwa, yaani mtu mwenye sauti ya kuamua. Kila mtu anakuwa kamale kwenye nchi yake, na inakuwa ni shughuli teu sana. Huyu atamlaumu huyu, huyu atakubaliana na huyu, atampinga huyu. Lakini bajeti hizi, yani mipango hii lazima izingatie, bila shaka itazingatia. Pengine kuna changamoto ya bajeti. Hivi karibuni tumeshuhudia wabunge wa bunge la Afrika Mashariki wakisema kwamba kuna changamoto ya nchi hizi kuchangia bajeti kwa ajili ya utekelezaji wa miradi mbalimbali mbali ya jumuiya. Unadhani pengine e, sasa hivi wanaweza wakawa na, na kauli moja ama wakaongeza ule uwezo wa kuchangia katika miradi mathalani ya miundombinu na sekta ya afya? Kwanza swala moja tufahamu, unakuombelea wasikilizaji wetu Kauli ya pamoja ni tofauti na kuwa na utekelezaji wa pamoja, kwa sababu uchumi wa Afrika Mashariki unatofautiana mirengo na mitazamo. Mirengo ya uchumi au mrengo wa uchumi wa Tanzania uko tofauti na mrengo wa uchumi wa Kenya na pengine tofauti na mrengo wa Uganda na kadhalika. Tuna, tuna marafiki tofauti, tuna mwelekeo tofauti, ila katika mambo machache tu ambayo tunakubaliana. Huo ndio ukweli wa mambo, lakini kimsingi ni kwamba kuna mahala fulani budget zetu zinatofautiana. Ni kiasi gani kabla waweza kwa pamoja na kubaliana budget, ili sina hakika. Kwa kuhitimisha, bwana Mduni, tutaje nini baada ya mkutano? Bila shaka kawaida na utamaduni wa kubaliana na kubaliana bila kutekeleza, watakubaliana, na kama watatekeleza, basi itakuwa ni miongoni mwa hatua njema zaidi. Lakini masuala makubwa yako ni jinsi gani wanaweza kubaliana kwa upande mmoja, lakini wakatekeleza kwa upande wa pili bila kutilia maana baadhi ya Uganda, lakini ya Tanzania, Burundi, Rwanda na Sudani ya Kusini, na naa tunamkaribisha Somalia. Machafuko, hali ya kuto kusikilizana, uchumi dhaifu, eh na kadhalika, haya yasababisha kuto kuelewana. Ni mtazamo wake Hamduni Marsel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Ni mpishe basi Julian Rubavu na makala ya Afrika Mashariki. Karibisha mpenzi msikilizaji, uwe nami kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapohabarishana na kuelimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikra na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, leo tunaangazia juu ya mafanikio na changamoto mbalimbali mbali kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki. Baadhi ya changamoto ni mvutano wa uongozi kwenye baadhi ya taasisi za jumuiya hiyo, lakini pia kuna masuala ya kijamii, kiuchumi na kisiasa Kuangazia hayo mwenyeji wetu ni Leontine na Zaimana, mbunge wa Burundi kwenye Jumuia ya Afrika Mashariki. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Naam, karibu kuongea na Radio France International, makala ya Afrika Mashariki. Hivi karibuni Burundi imelalamika kwenye Jumuiya ya Afrika Mashariki au bunge la Afrika Mashariki kuhusiana na mvutano wa kutaka madaraka ya uongozi. Fafanua hili likoje? Uh, uchaguzi ulivyopitika, serikali ya Burundi ilifikisha ma, mashtaka kwenye mahakama ya Jumuiya ya Afrika Mashariki ikisema uh, ya kwamba uchaguzi haukupitika kisheria, kwa sababu uchaguzi huo wa ulipitika wakati wabunge wa Burundi na wabunge wa serikali ya umoja wa Tanzania walikuwa hawapo kwenye uchaguzi huo. Kwa maana hiyo, ile principle ya quorum haikuheshimishwa. <laughs> Na ni kwa nini hawakuhudhuria? Sasa kama hawahudhurii hawa wengine wasifanye kazi? Ndio, hawakuhudhuria kwa sababu walikuwa na mambo ambayo walikuwa hawajakubaliana nayo, na kuto kutokuwa kutokuhudhuria haimaanishi kwamba hawataki kufanya kazi, na kuto kuhudhuria haiwapi ruhusa watu kukanya, kukanyaga sheria, kwa sababu ukikumbuka, tulikaa miezi saba tunasubiri wabunge wa Kenya waweze kuchaguliwa na waje tu, waje tufanye kazi Tuli, tulikaa nyumbani miezi saba kwa kuwasubiri wenyewe kwa sababu hiyo hiyo koram. Sasa ghafla wakenya wa wamekuja, lakini uchaguzi ukapitika nchi mbili, wabunge wa nchi mbili walikuwa hawakuu hawako ndani ya, ya, ya, ya mkutano huo wa kumchagua spika. Sasa tayari spika ameshachaguliwa na ameshaapishwa. unadhani malalamiko ya Burundi yatazaa matunda yoyote? Kusema kweli, mimi siwezi nika, nika anticipate kwenye ruling itayotoka mahakamani. Hivi kweli tunaye spika kwa wakati huu na wabunge wa Burundi wanahudhuria vikao lakini tunasubiri pia na mahakama itasimaje, kwa sababu mahakama yako huru na lile litakalotoka kwenye mahakama, Burundi itabidi ikubali matokeo ya mahakama. Lakini kumekuwa na tuhuma za hapa na pale, tunavyozisikia ndani ya jumuiya ya Afrika Mashariki na bunge la Afrika Mashariki kwamba e, Burundi na Tanzania huwa wanaungana kiaina na kuweza kuzorotesha shughuli za jumuiya na ndio maana hata kwenye uchaguzi wa spika wabunge wa Burundi na Tanzania hawakuwepo, na ndo uchaguzi ukafanyika, kwa sababu lazima ma maendeleo yaendelee. Kusema kweli, tuhuma hizo hazina msingi, kwa sababu mimi, ndio hii tumeanza kazi, sijawahi kuona sijawahi kuona, kuona wabunge wa Burundi na wabunge wa Tanzania wakiungana ili wazoroteshe kazi. Sijawahi kuona hiyo, hizo tuhuma hazina msingi na Burundi inachokitaka inataka uchaguzi ule ubatilishwe, au inataka nini hasa hasa? Lile lalamiko likoje? Mimi naona tu, tusubiri, tusubiri mahakama itasemaje. Mahakama itasema, ikiamua kusema uchaguzi urudiwe, sawa. Mahakama ikisema kayaendelea kama kawaida, sawa. Acha tusubiri mahakama. Sasa hivi inakaribia miaka kumi tangi ya Burundi na Rwanda wajiunge na hizi nchi za Afrika Mashariki tatu za Kenya, Uganda na Tanzania, ni mafanikio yapi wewe umeyashuhudia kwa muda huu ambao unakaribia karibia miaka kumi? Sasa hivi ndio hivi karibuni mwezi wa, mwezi wa saba tulisherekea tuli miaka kumi ya Burundi kwa ndani ya Jumuia ya Afrika Mashariki na mafanikio ni mengi na hususan, kazi za biashara, za kielimu, za afya, mambo mengi tu hapa, mheshimiwa hapa ndugu mtangazaji, sasa nitakaa hapa nikakwambia ni ni kitu hiki na hiki hiki na kwa pamoja, lakini kwenye biashara zile non tariff barriers, kwanza tuna kitu kiziona muda mrefu ile nani ile nani free free movement of people, free movement of of people goods, hizo zote ni faida ambazo ambazo warundi wananufaika wana nazo wanafunzi kwenda kusoma Uganda, kwenda kusoma Kenya, wanasoma kama wazalendo wa, wa, wa, wa nchi hizo. Yani ni manufaa mengi tu tunanufaika na, tunanufaika nayo. Burundi inanufaika katika kuingia katika umoja huu wa Afrika Mashariki mm -hmm. na kila kilichochema huwa kikosi kasoro. ni changamoto zipi unaweza kuzieleza ambazo zimewahi kushuhudiwa au zinashuhudiwa kwenye jumuiya hii ya Afrika Mashariki? Uh, kusema kweli, changamoto huwa hazikosi kwenye kazi kama hizi, kwa sababu tunakopoa project, project kubwa kubwa, changamoto hazikosi. Changamoto ambazo tunaziho, tunaziona mara kwa mara ni ni utekelezaji wa wa decisions ambazo maraisi sana sana mawaziri huwa wakichukua, inachukua muda mrefu sana kutekeleza protocols inachukua muda ku -ku kuunda sheria so na na ya kufanya hizo protocols zitekelezwe, lakini tunashukuru kidogo tu kidogo, tunaendelea na hivi sasa tumeshaona kama moto na tuko tunaangalia namna na mnadani ya kuokoa hizo changamoto. Umesema baadhi ya mafanikio ni swala la uhuru wa kusafiri kutoka nchi moja kwenda nchi nyingine ndani ya jumuiya ya Afrika Mashariki, na hili ndio linakuja kwenye utengamano wa raia kutoka nchi moja kwenda nchi nyingine, kijamii, kiuchumi, kibiashara, na hata kisiasa. Lakini tumeshuhudia hapa na pale, kumekuwa na mvutano baina ya Burundi na Rwanda. Mpaka sasa hivi nadhani hakuna mabasi yanayotoka Bujumbura kwenda Kigali. Hili swala unalielezeaje? Sio changamoto kubwa hii? Hiyo ni changamoto, lakini hiyo changamoto naona ita, inaweza ikajiviwa bilaterally, haihusishi jumuiya yote kwa pamoja, ingawa impact ina, inagusa kwenye jumuiya, lakini hiyo inaangalia mahusiano ya nchi mbili. Na kuhusiana na suala la uchumi na siasa, unaonaje? Kuna haya ya hapa na pale unasikia kuna migogoro ya kisiasa kwamba hizi nchi hazijaweza kukaa sawa kisiasa. Unadhani shirikisho la Afrika Mashariki inawezekana nchi zote zikaungana kuwa kama nchi moja na kuwa na kiongozi mmoja? Hiyo ambayo inaongelea ni ni katika hizo pila za East Africa ni pila ya nne, kwa hivi sasa tuko kwenye monetary union. Na kikubwa kwenye kusema tufikie hiyo pila ya nne ni ile political will ya viongozi wetu na tukiangalia political will hiyo ipo, acha tuendelee tu implement hizi za common za monetary union, alafu baadaye tunapiga hatua, tunaenda kwenye political federation. Kila kitu na wakati wake, sawa sawa. Kila kitu na wakati wake ni sahihi kabisa. Na samahani, ni kusumbue kidogo hapo hapo, kuna hili vuguvugu la kisiasa kwamba kumekuwa na mabadiliko ya katiba nchini Rwanda, kuna na mabadiliko ya katiba Uganda, hasa hasa mambo ya mihura ya uongozi kukaa madarakani viongozi, na hata Burundi sasa hivi kuna vuguvugu la kubadili katiba. Hili swala likoje? Unaona linaleta uhai wa kisiasa ndani ya Jumuiya ya Afrika Mashariki? Kusema kweli mimi siwezi nikaongelea swala hilo, swala la Uganda au la Rwanda, naweza nikaongelea nikaongelea swala la Burundi mm. Kwa nchi zingine sina sidhani kama na na ufanisi wa kutosha wa kuweza kuongelea swala la Rwanda au la Uganda, lakini kwa Burundi ndiyo tuko na hivi sasa tuko tunaandaa referendum, tuko tunajiandikisha kwenye referendum kubadilishwa kwa katiba yetu, sio sio kwa uamuzi wa, wa viongozi ni, ni mapendekezo ya wananchi. Kwa maana kwa maana hiyo wananchi tumependekeza ka, katiba ibadilishwe. Tunaenda kwenye referendum, tutachagua, na matokeo ya referendum ndio ndiyo yatatuonyesha yata yata kwamba wananchi wamependa katiba ibadilishwe au isibadilishwe. na hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia juu ya mafanikio na changamoto mbalimbali mbali kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki. Baadhi ya changamoto ni mvutano wa uongozi kwenye baadhi ya taasisi za jumuiya hiyo, lakini pia kuna masuala ya kijamii, kiuchumi na kisiasa. Shukrani nyingi kwa Bi Leontine Nzeyimana, mbunge wa Burundi kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki. Usikose makala juma lijalo. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France International na msikilizaji, nasi ndio tunatamatisha matangazo ya, ya awamu ya kwanza. Usikose kuungana nasi katika matangazo ya awamu ya pili pia hapa Radio France International. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri.