amani ya mungu iwe pamoja nayo popote pale ulipo asubuhi hii imetimia saa moja na nusu afrika mashariki wakati afrika kati ni saa kumi na mbili na nusu hii ni RFI kiswahili tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini dar es Salaam nchini Tanzania Ali Bilali karibu katika matangazo yetu ya leo asubuhi machi 14 mwaka 2018 ambayo kwanza kabisa tuanze kwa muhtasar Chama tawala nchini Burundi cha CNDD-FDD kimetoa ufafanuzi kuhusu cheo kipya alichopewa rais Pierre Nkurunziza. Serikali ya Rwanda imeeleza kuridhishwa na uhusiano ulioboreka kati yake na Ufaransa, na inaofiwa huenda Urusi ikatumia kura yake ya turufu kutokana na mapendekezo yanayoandaliwa na, na Marekani kuhusu kusitishwa kwa vita kule nchini Siria. Tuna hayo na mengine, karibu Habari kamili. Kumbuka msikilizaji, matangazo hayo unaweza kuyapata pia kupitia kwenye tovuti yetu ya WR Kiswahili. Chama tawala nchini Burundi CNDD-FDD kimetoa ufafanuzi kuhusu cheo kipya alichopewa Rais Pierre Nkurunziza, kikisema hata kuwa kiongozi wa maisha wa chama, badala yake atakuwa ni mtoa maono wa chama. Tangazo lililotolewa mwishoni mwa juma na chama hicho ilikumbana na ukosolewaji mkubwa ambapo wadadisi wa mambo wanasema rais Ngurunziza anajaribu kufanya asalie madarakani maisha yake yote. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa kimataifa, anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam Tanzania. Ni hatari kwa maana ya kwamba ustawi wa Burundi umevurugika kutokana na kauli hiyo, ingawa serikali inakataa kwamba haisemi, haisemi kwamba yule bara ndio atakuwa mgombea moja kwa moja, lakini ni ishara za wazi na zenye mwelekeo wa kufanya hivyo. Kwa hiyo hii ni hatari sana kwa kwa ustawi wa jamii ya Kirundi na ninadhani itakuwa ni tabu sana. Ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa ambaye alikuwa akizungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania. Shirika la habari la Sudan Suna limearifu kuwa nchi za falme za Kiarabu zimetoa dola za Marekani bilioni 1.4 kwa benki kuu ya Sudan ili kusaidia serikali ya Khartum kukabiliana na mgogoro mkubwa wa fedha za nje. Sarafu ya pauni ya Sudan imeshuka dhidi ya dola katika miezi ya hivi karibuni kutokana na uhaba wa sarafu za kigeni, hali iliyosababisha benki kuu ya Sudan kushusha thamani ya pauni mwaka huu. Serikali ya Rwanda imeeleza kuridhishwa na uhusiano ulioboreka kati yake na Ufaransa, ikisema hatua ambazo zinaendelea kuchukuliwa na rais mpya wa Ufaransa Emmanuel Macron zinatia matumaini. Tangu kuingia madarakani kwa rais Macron, amekutana mara kadhaa na rais wa Rwanda Paul Kagame na kufanya naye mazungumzo ambayo sasa waziri wa mambo ya nje wa Rwanda, ambaye pia ni waziri wa habari nchini humo, Louise Mushikiwabo, anasema yamekuwa na tija. Kumekuwa na dalili ya ushirikiano mzuri uh, kutoka kwa serikali ya Ufaransa uh, uh, rais Macron ameonyesha kuwa like anataka kufanyia kazi ushirikiano huu, na alikutana na rais wetu mwezi Septemba mwaka uliopita with, uh, also, uh, lakini tuliwahi ago, kuwapokea maafisa uh, wa serikali uh, ya President Paris Markle hapa then, siku tatu zilizopita rais wetu alikutana na Rais Macron katika mkutano wa kimataifa huko New Delhi, na hivyo tunaweza kusema I'm kuwa that, uh, hii ni dalili nzuri is, uh, ya kutaka kuimarisha uhusiano all, wetu attitude, Rwanda imekuwa siku zote tayari kuimarisha uhusiano huu. Kwa miongo kadhaa Rwanda imekuwa haina uhusiano mzuri na Ufaransa tangu nchi hiyo ituhumu Ufaransa kwa kuhusika kwenye kuchochea mauaji ya kimbari ya mwaka 1994. Kwa upande mwingine, Mushikiwabo pia ameeleza kuhusu kutokuwepo kwa uhusiano mzuri kati ya nchi yake na Uganda, lakini akasema anatumaini kuwa tofauti zilizojitokeza zitatuliwa hivi karibuni ili kurejea kwa uhusiano wa kawaida. Na katika hatua nyingine, waziri Mushikiwabo amesema jumla ya wakuu wa nchi 26 wa nchi za Afrika wanatarajiwa kuwasili jijini Kigali nchini Rwanda kuanzia juma lijalo kwa ajili ya kutia saini mkataba wa eneo la biashara huru wa bara la Afrika RFI. Saa moja dakika 35, majira ya Afrika Mashariki. Mimi ni Ali Bilali. Asasi tatu zisizo za kiserikali nchini Tanzania hapo jana zimefungua kesi kwenye mahakama ya haki ya Afrika Mashariki, wakipinga sheria iliyopitishwa mwaka 2016 wanaosema inakiuka uhuru wa vyombo vya habari. Mwanahabari wetu Ruben Lukumbuka ipoje hii. Asasi hizo ambazo ni Baraza la Habari Tanzania, MCT, Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu, LHRC, na muungano wa watetezi wa haki za binadamu, kwa pamoja wamesema sheria hiyo inakinzana na mikataba ya kimataifa ambayo imeridhiwa na Jumuiya ya Afrika Mashariki. Sheria inayohojiwa inakosolewa vikali na wadau wa habari kwa kile wanachosema ina utata mkubwa kuhusu tafsiri ya wanahabari, huku ikiwajumuisha waandishi wa habari za kimtandao, bloggers, na yeyote atakayechapisha kitu kwenye mtandao. Sheria hiyo inataka mwandishi wa habari kujisajili, hatua ambayo wakosoaji wanasema inalenga kuminya uhuru wa kujieleza. Shukran, Ruben Lukumbuka Shirika la Msalaba Mwekundu nchini Kenya limearifu kuwa takriban watu elfu tano kutoka nchini Ethiopia wamevuka mpaka na kukimbilia nchini Kenya kupitia mji wa Moyale baada ya kukimbia eneo lao ambalo watu tisa waliouawa mwishoni mwa juma na jeshi la nchi hiyo katika mazingira ya tatanishi taarifa hiyo imeeleza kuwa watu hawa elfu tano wengi wao ni wanawake na watoto kwa mujibu wa shuhuda wa tukio ambaye hakupenda jina lake litajwa amesema jeshi linawatafuta wafuasi wa chama kilichopigwa marufuku cha vuguvugu la ukombozi wa watu wa Oromo, Oromo Liberation Front, OLF. Wananchi wanakimbia kwa kuhofia kugeuka kuwa walengwa. Wabunge wa chama kikuu cha upinzani nchini Kenya, ODM, wametangaza kuunga mkono mazungumzo yaliyofanyika juma iliyopita kati ya kiongozi, kiongozi wao Raila Odinga na Rais Uhuru Kenyatta. Hatua ya wabunge wa ODM imekuja siku chache tu tangu Raila Odinga akutana na vinara wenzake wa muungano wa NASA walioeleza kutoridhishwa na namna Odinga alivyoandaa mkutano wake na rais Kenyatta, ambapo sasa wamerudi kwa vyama vyao kuchukua ushauri wa hatua za kuchukua. Wabunge wa ODM wakiongozwa na James Orengo wamewataka wenzao kutoka vyama vinavyounga mkono Vinavyo, vinavyounda muungano wa NASA kuunga mkono ajenda ya mazungumzo yaliyoanzishwa na Raila ya Odinga. Kwa pamoja, licha ya kuwa tuko katika vyama tofauti tofauti, lakini tutaweka matakwa ya wale watu wa pwani mwanzo kabla masuala yoyote mengine hayajaweza uh, kuibuka. Kwa kweli, ni hatua ambayo imetutia imani na ni hatua ambayo tumeipongeza na tumechukulia kwa uzito sana na tunaamini ya kwamba ni mambo mapya katika Kenya yetu, na ni jambo ambalo litaenda kusaidia ama kuipeleka nchi yetu mbele. Ni sauti za wabunge wa upinzani nchini Kenya waliotangaza kuunga mkono ajenda ya mazungumzo ilianzishwa na Raila Amolo Odinga. Wizara ya afya nchini Namibia imesema imeorodhesha mgonjwa wa kwanza anayesumbuliwa na, na maradhi yatokanayo na bakteria inayosababishwa na nyama zinazotengenezwa viwandani tangu kutokea kwa janga hilo katika nchi jirani ya Afrika Kusini, ambalo limeua watu takriban 183 nchini humo. Waziri wa afya nchini humo Bernard Hafifu amesema mtu mmoja mwenye umri wa miaka 41 aligunduliwa kuwa na bakteria hiyo ya listeriosis katika hospitali ya katoliki ya binafsi huko Winduk hivi karibuni. Nchi kadhaa za Afrika Mashariki nazo na tayari zimechukua hatua za tahadhari kukabiliana na janga hilo, hasa kupiga marufuku matumizi ya nyama zinazotoka nchini Afrika Kusini eh. Radio France Internationale. Saa moja na dakika 39 majira ya Afrika Mashariki. Mapendekezo mawili ya Marekani kuhusu kuchukua hatua za kusitisha mapigano nchini Siria kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa huenda yakafanya eh, nchi ya Urusi kutumia kura yake ya turufu kuzuia azimio lolote, hatua ambayo wanadiplomasia wanasema kuna uwezekano Marekani ikatekeleza mashambulizi nchini Siria. Emmanuel Mbando ana maelezo zaidi. Nchi ya Urusi imetumia kura yake ya turufu mara 11 kuzuia maazimio yanayolenga nchi ya Siria na kumlinda rais Bashar al Asadi dhidi ya vikwazo, uchunguzi wa makosa ya kivita na matumizi ya silaha za kemikali. Tayari kumeibuka wasiwasi kuwa huenda Urusi ikatumia kura yake ya 12 ya turufu baada ya Marekani juma hili kuwasilisha pendekezo jingine la usitishaji wa mapigano kwa siku 30 mashariki mwa mji wa Ghouta. Hatua ya Marekani ilitokana na kushirikiana kutekelezwa kwa azimio la Umoja wa Mataifa la kusitisha mapigano ili kuweza kupelekwa kwa msaada wa kibinadamu kwenye mji huo, licha ya kuwa liliungwa mkono na Urusi iliyosaidia vikosi vya serikali kutekeleza mashambulizi kwenye mji huo. Juma hili Marekani imetishia kuwa italazimika kuchukua hatua dhidi ya serikali ya Siria ikiwa mapigano yataendelea. Serikali ya Urusi imeionya Uingereza hapo jana Jumanne kwamba itarajie kukabiliwa na msimamo mkali iwapo tu itatangaza vikwazo dhidi ya Urusi kufuatia sakata la sumu dhidi ya jasusi wa zamani wa Urusi. Wakati huu Marekani na wa washirika wengine wakiunga mkono serikali ya London kwa kuhoji kuhusu matumizi ya sumu. Umoja wa Mataifa unapitia ombi la serikali ya Rais wa Venezuela Nicolas Maduro ambaye pia ni mgombea na mgombea wa upinzani Henry Falcon uliowasilishwa Jumanne mjini New York kuhusu kutuma ujumbe wa uchunguzi katika uchaguzi wa Mei 20 A kwa moja, kwa vijana wa Valencia. Mchezo wa awali kumbuke kule Hispania, timu hizi zilitoshana nguvu ya kutofungana, yani bila kwa bila. Kwa hivyo ushindi wa Valencia hapo jana mabao mawili kwa moja katika ardhi ya Uingereza inaivusha Valencia katika hatua ya robo fainali ya michuano ya klabu bingwa barani Ulaya, maarufu kama UEFA Champions League, na kumwacha Jose Mourinho akiwa na majonzi. Kwa nikisoma mitandao ya kijamii, mashabiki wa Manchester United wameumia kweli kweli, na wachambuzi wa soka kule Uingereza na bara la Ulaya wanakosoa mbinu ambazo Jose Mourinho alizitumia hapo jana za kumchezesha Marwan Fellaini aa, pamoja na kiungo alitoka katika klabu ya Chelsea na kusema kwamba walikuwa ni wakabaji zaidi kuliko kushambulia. Hata licha ya kuingia kwa mchezaji ghali zaidi katika klabu hiyo aa, Paul Pogba, bado hakuweza kufua dafu. Jazi la Manchester United likazama, lakini bao la Edin Zeko wa klabu ya AS Roma licha ya kwamba walifungwa wali katika mchezo wao wa Shakhtar Donetsk juma lililopita, majuma mawili yaliyopita kwa mabao mawili kwa moja, jana walipindua karata na kushinda na ushindi wa bao moja kwa bila na kuwavusha AS Roma katika hatua ya robo finali ya michuano hii. Leo siku kutakuwa na mechi nyingine ya kukata na mundu, na itakuwa ni umundu kumundu kama kule wana sasa kule Kenya wanavyosema, ambapo FC Barcelona watakuwa nyumbani kuwakaribisha Chelsea. Mchezo uliopita walitoka sare ya kufungana, lakini ni sasa, Barcelona yuko nyumbani katika dimba lake la New Camp akimkaribisha, uh, Chelsea, kikosi cha Antonio Conte. Conte mwenyewe anasema kwamba ana imani kwamba atabuka na ushindi. Lakini mchezo mwingine ni Beshiktas watakuwa kuwa nyumbani, nyumbani majira ya saa mbili usiku kucheza na Bayern Munich ya Ujerumani. Zaidi katika matangazo ya awamu ya pili. Bila shaka, Emmanuel Makundi, asante. Na moja kwa moja sasa tuangaze, tuelekee kwenye wasaa wa mahojiano. Chama tawala nchini Burundi cha CNDD-FDD kimetoa ufafanuzi kuhusu cheo kipya alichopewa rais Pierre Ngurunziza, ikisema hatakuwa kiongozi wa maisha wa chama badala yake atakuwa ni mtoa maono wa chama. Mwenzangu Steven Mumbe amezungumza na Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Nilikuwa na mashaka na hilo tangu mwanzoni pale ambapo chama kilitangaza na ilikuwa ni chama cha CNDD-FDD, kwamba wamemchagua yule awe ni kiongozi wao wa kudumu, lakini unapozungumzia CNDD kuna, kuna vyama vingine kule Burundi. Kwa hiyo nilikuwa natasap, nataf, natafuta nione, je na serikali nayo ina mpango gani, lakini kulikuwa na fununu kwamba wao wanataka kubadilisha kat, katiba yao kuifanya e, e, aweze kugombea tena sasa hiyo ndio ilikuwa na mashaka nayo, kwamba je, mpango huu wa kubadilisha katiba ni wa kumfanya yeye kuwa milele? Je, watu wengine wote, referendum hiyo inaweza ikapitishwa, au inapitishwa kama mabavu hivyo? Lakini kwa maelezo ma ufanuzi huu, inaonekana kwamba chama kinataka kuendelea, kiwe kinajiona kina nguvu sana. Atakuwa wa chama, sio wa serikali. Hili ni jambo ambalo nilikuwa nalitegemea pia. Chama cha CNDD FDD wanalenga kuwaambia nini Warundi na jumuia ya kimataifa? E, unajua A, hapo kuna mambo mawili ambao yana mtego. Mimi ninavyohisi ni kwamba huu ni mtego, kwa sababu juzi tu Uganda wameondoa ukomo wa mgombea wa urais na juzi tu China nao wameondoa ukomo wa rais kugombea, na huyu kijana ni mjanja sana kwenye kumanipulate. Hali kama hizo, huwa anapenda sana kujipenyeza kwenye vitu kama hivyo. Sasa utaona chama kutangulia kueleza kwamba Nkurunziza ni, ni mgombea wao wa kudumu, ni mwelekeo unaonesha kwamba atakuwa ata ni mgombea wa kudumu wa urais, kwa sababu kama Uganda wa ameondoa ukomo wa umri wa kugombea anaugombea anaugombea rais ni maana mseveni ataendelea kugombea na kugombea na kugombea, na kwa sababu yeye ni chama tawala, uwezekano mzima wa kwamba yeye aendelee kupita katika chaguzi zingine zinazokuja ni mkubwa sana, na hivyo na yeye anajitengenezea mazingira hayo kwamba chama chake kimemwamini kwa kiasi hicho. Kwa nini wananchi wa Burundi wasimwamini? Hatua hizo zinachukuliwa na chama hicho cha CNDD-FDD zinaashiria nini kuelekea kura ya maoni ya mabadiliko ya katiba itakayofanyika kuelekea katikati ya mwaka huu? Hiyo ni ishara au ni salamu wanaopelekewa wale wapinza niwa mkuruzizo ya kwamba kwenye referendum lazima kile wanachotaka kipite. Kipite kitapita kwa sababu wanajiandaa na kuwa na kiongozi ambaye ataendelea kuwepo kwa muda wote na chama kimeshampitisha. Hili ndilo lilivyo. Hatua hizi zilizochukuliwa na chama cha CNDD-FDD nchini Burundi zitaweza kutuliza joto la kisiasa ambalo lilianza kufukuta? Hapana, hiyo ni sana sana kuongeza mafuta kwenye moto unaowaka. Nadhani hana sifa yoyote Kruzinza. Kama ukiangalia siasa za nchi ya Burundi, maendeleo ya nchi ya Burundi, bado nchi inapokea ina, ina, ina, wakimbizi. Nchi za jirani zinapokea wakimbizi kutoka Burundi, kuashiria kwamba hali si shwari. Ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa masuala ya siasa. Uh, kutoka Dar es Salaam, Tanzania ambayo alikuwa akizungumzia kuhusu kinachoendelea huko Burundi. Bila shaka jiunge nasi hapo saa mbili kuhusu mjadala wa wiki hii leo. Na sasa ni mpishe Julian Rubavu na makala ya Afrika Mashariki. Nakukaribisha mpenzi msikilizaji, uwe nami kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapobadilishana na kuelimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikira na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, leo tunaangazia juu ya mahakama ya Jumuiya ya Afrika Mashariki. Aidha, wewe, msikilizaji na raia wa Afrika Mashariki, utafahamu mahakama hiyo ilipo, iliundwa na nani, na kwa malengo gani na inahudumia akina nani. Kuzungumzia hilo, mwenyeji wetu ni Dr. Abdullah Makame, mwenyekiti wa wabunge wa Tanzania kwenye bunge la Afrika Mashariki. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France Internationale. Wa Dkt. Abdullah Makame ni mbunge wa bunge la jumuia ya Afrika Mashariki na pia ni mwenyekiti wa wabunge wa, wa Tanzania katika bunge la Afrika Mashariki. Unajua huu um, muundo wetu wa, wa jumuia ya Afrika Mashariki kwa bahati nzuri tumefanya kwa sababu ni mradi wa serikali hizi za jumuia ya Afrika Mashariki, tumeenda katika kuunda mihimili. Kwa hiyo kuna mhimili wa mahakama ambao ni mahakama ya Afrika Mashariki na muhimili wa kibunge ambao ndo sisi kutoka kwenye bunge la Afrika Mashariki, na kuna muhimili wa sekretarieti ya Afrika Mashariki ambayo inaongozwa na katibu mkuu wa Afrika Mashariki. Sasa katika mahakama uh, mahakama ina ngazi mbili, ina ngazi ya kwanza first instance. Umepata kesi yako unaipeleka pale, na kama hujaridhika kuna ile wanaita appellate division, yani, eh, mahakama ya rufaa. Kwa hiyo ni mahakama ambayo ipo inafanya kazi vizuri tu, kesi zinapelekwa, na mahakama ina kanuni zake na inafuata taratibu zake na sheria kwa mujibu wa utendaji wa mahakama ulivyo. <coughs> Naam, ndugu Makame, nguvu ya mahakama hii au mamlaka ya mahakama hii ina ukubwa gani au ina uzito gani? Hii mahakama imeundwa kwa mujibu wa ibara ya tisa ya mkataba wa kuanzisha jumuiya ya Afrika Mashariki ambao unaunda taasisi za jumuiya ya Afrika Mashariki. Kwa hiyo ni mahakama ambayo imeridhiwa na kila nchi mwanachama kwa mujibu wa katiba za nchi wanachama husika. Kwa hiyo uh, nguvu yake ipo ya kisheria, na inapaswa iheshimiwe, na nchi wanachama zinaheshimu hukumu za mahakama hii. Labda tu inatokea, unajua, katika utekelezaji wa hukumu inatokea wakati mwingine, labda hukumu inatoka au msimamo wa mahakama unaweza ukatoka, lakini usifuatwe kikamilifu kutokana na mambo ya ndani e, labda nikupe mfano. Ukichukulia katika mahakama ile ya uhalifu ya kimataifa tuliwahi kushuhudia kwamba iliwahi kutoa uh, agizo kwamba kuna kiongozi mmoja wa nchi za Afrika nchi huru akamatwe, na nchi zile huru ambazo nyingine zime- zimeridhia zime, kwamba ni sehemu ya hiyo mahakama hazikumkamata yule kiongozi. Kwa hiyo jambo kama hilo linaweza likatokea, lakini ni mambo ya ndani na ni mambo ambayo aa, sio kama yanadhoofisha eh, utendaji wa mahakama, kama vile labda watu wanaweza wakataka kuzodoa Naam, kuna namna mbalimbali ya utekelezaji na utendaji pia, kama ulivyoongea. Lakini unasema eti ni mahakama kama mahakama nyingine, vipi, ndio muhalifu au mtu akikutwa na hatia anachukuliwa hatua gani? Mm. na mahakama hiyo sasa, mahakama hii si mahakama ambayo labda unapeleka muhalifu, kwa sababu mahakama za wahalifu zipo zile za criminal courts zipo katika, katika ngazi ya nchi mwanachama. Hii ni mahakama ambayo um, ni suala litakalohusika li linatakiwa lihusike liwe linagusa kusa jumuia nzima ya Afrika Mashariki au nchi inayozidi moja. Eh, mfano -mfano ni masuala ya kutaka ufafanuzi wa sheria eh, masuala ya madai na mambo kama hayo, na baadhi ya nchi na hata taasisi zimepeleka kesi kwenye mahakama hiyo, lakini utekelezaji wake na utendaji wake hatujawahi kusikia hapa na pale kwamba mahakama imeamua hivi, na pengine e, upande wa, wa, uliolalamika umepewa haki hii na upande ulioshtakiwa ume, umeamuliwa hivi. Ni kesi nyingi sana ambazo mahakama imenini, ime imefanya maamuzi na ikawapa walalamikaji haki zao. Mfano, katika uchaguzi wa wabunge wa Afrika Mashariki mwaka elfu mbili na sita e, una profesa kutoka Kenya anaitwa Profesa Anyang' Nyong'o alileta kesi katika mahakama ya Afrika Mashariki. Mahakama ikazuia mato, yale matokeo yaliyotoka na ikaamuru uchaguzi urudiwe, na uchaguzi ukarudiwa, na katika hilo hata bunge lenyewe lilichelewa kuanza mpaka wale wenzetu walipomaliza uchaguzi na bunge likaanza li, kwa hiyo likachelewa bunge kwa miezi tisa kipindi kile. Kwa hiyo ni ukweli kwamba mahakama inafanya kazi na inatoa maamuzi na katika maamuzi eh, nchi wanachama zina, inabidi zifuate na zitekeleze yale maamuzi ya mahakama. Ang angalau katika maamuzi ambayo pengine utakuta mahakama imetoa maelekezo na bila yana ya kuyatekeleza yale maamuzi basi yanaweza yakakwamisha shughuli za utendaji za jumuiya. mm-hmm. Umetoa mfano wa tukio la ICC kwamba ilitoa warrant wa kukamata mtu, lakini kiongozi fulani, lakini hakukamatwa. Hasa kama kwenye nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki, kama ni serikali ndo inashitakiwa kwa mfano na serikali hmm, ikakataa ikakataa kuitika au ikaitika, lakini ikakataa kutekeleza maamuzi ya mahakama ile. Endapo serikali itaonekana kushindwa, ni hatua gani zaidi inafanyika? ah, kimsingi kim bado hatujaona serikali katika uhalisia hasa kukataa kutekeleza maagizo ya mahakama hicho, hilo bado hatujaona, ai tunategemea, na pengine huenda labda inategemea na kitu gani kitakachokuwa kinahusika hapo, pengine serikali inaweza ikakataa lakini mimi ni kwa mfano mwingine tu aa, kuna kipindi hapa katikati aa, serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ilikuwa inataka kujenga barabara ya lami katika hifadhi ya ya taifa ya Serengeti. Sasa ikaenda kesi mahakamani na mahakama ikaamuru kwamba barabara isijengwe ya lami kwa sababu ya kulinda mazingira yale, na kama ni kurudishia barabara basi irudi katika kile kiwango cha zamani cha changarawe na Serikali ilikubali lile agizo na imefuata mpaka sasa hivi. Tunaona kama marekebisho yote yatafanyika, yanafanyika katika kile kiwango cha zamani cha changarawe kwa nia na madhumuni ya kuendeleza uhifadhi wa mazingira. Mahakama hiyo, ni nani anapaswa kupeleka kesi pale? Ni mtu binafsi, ni inchi na inchi, au ni kundi la watu? Ni hebu mwambie msikilizaji, ili aweze kujua kwamba ni chombo ambacho kinamhusu na anaweza kikamsaidia kwa namna moja au nyingine. Hii mahakama ni mahakama ya Jumuiya ya Afrika Mashariki, kwa hiyo ni mahakama ya wanajumuiya wote. Anaweza kwenda kupeleka mashtaka, anaweza kwenda kupeleka malalamiko na madai yake pale. Inaweza ikawa ni raia wa kawaida, inaweza ikawa ni kundi la watu, inaweza ikawa ni taasisi, inaweza ikawa ni nchi yoyote yule. Ile mahakama ipo huru na inapokea yale eh, malalamiko yatakayopelekwa kwa mujibu wa taratibu walizojiwekea mahakama na utaratibu pengine kuna ile hali ya pande mbili kukutana zikaongea mbele ya mahakama, au ni maandishi yanapelekwa pale, halafu mahakama inapitia kwanza, ni maandishi ile kesi, ni utaratibu kawaida wa kufungua kesi, alafu baada ya hapo pande mbili zitaitwa. Na makao makuu ya mahakama hii iko wapi kwa sasa? Mahakama ime iko katika uh, jengo la Afrika Mashariki jijini Arusha, lakini katika mkataba jumuiya ya Afrika Mashariki bado haijasemekana kama makao makuu au kiti cha mahakama kitakuwa ni Arusha, lakini kwa sasa iko hapo na tunaona inapendeza pia ikiwepo hapo kwa sababu na bunge liko hapo na sekretarieti pia na yenyewe iko hapo hapo. Basi ninakushukuru sana mheshimiwa eh, Makame kwa kuelezea juu ya, juu ya mahakama ya Afrika Mashariki. Asante sana, nashukuru sana. Hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo ambapo tumeangazia juu ya Mahakama ya Jumuiya ya Afrika Mashariki iliyoko mjini Arusha, Tanzania. Shukrani zangu kwa mwenyeji wetu Dr. Abdullah Makame, mwenyekiti wa wabunge wa Tanzania kwenye Bunge la Afrika Mashariki. Hadi juma lijalo mimi ni Julian Rubavu, Radio France Internationale. Na shukran sana Julian Rubavu. Ni kushukuru pia mpenzi wa msikilizaji ambayo alikuwa nasi tangu mazuri ya matangazo haya ambayo alikuwa anasimamiwa na Emmanuel Richard Makundi, fundi mitambo alikuwa ni Emanuel Mbando. Mimi ni Ali Bilali, jiunge nasi tena ifikapo saa mbili na nusu majira ya Afrika Mashariki. ho kwako kwa kabisa oambao natusikiliza wakati huu I Feel Love na mwanamuziki Allen kutoka huko Jamaika. Na hapa ndipo tunatamatisha matangazo yetu kwa lugha ya Kiswahili. Ali Bilali na kuunganisha punde tu na wenzetu kutoka Paris.