Imetimia saa moja na nusu za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es salam Tanzania. Matha Saranga. Zaidi ya wafungwa mia saba wengi wao walioshiriki maandamano ya kumpinga Rais Pierre Ngurunziza waachiwa huru nchini Burundi zaidi ya wa wakimbizi elfu hamsini na saba wakimbilia nchini Uganda mwaka huu baada ya kushuhudia machafuko ya kikabila jimboni Ituri, DRC. Na wabunge wa China kwa pamoja waidhinisha muhula wa pili kwa rais Xi Jinping, na aliyekuwa mkuu wa taasisi ya kupambana na rushwa kuwa makamu wake. karibu katika nguo ya kwanza ya matangazo yetu ya asubuhi leo jumamosi machi 17 mwaka 2018 takriban wafungwa 740 wengi wao walioshiriki maandamano ya kumpinga rais Pierre Nkurunziza mnamo mwaka 2015 wameachiwa huru jana ijumaa nchini burundi serikali imetangaza Wafungwa hao waliachiwa huru kutoka katika gereza kubwa zaidi la Mpimba jijini Bujumbura, baada ya sherehe iliyoongozwa na waziri wa sheria m, m. Laurentine Kanyana na kuhudhuriwa na baadhi ya mabalozi wa mataifa ya Magharibi. Kuachiliwa kwao huru kunakuja baada ya msamaha wa rais mwishoni mwa mwaka jana. Wafungwa 450 kati ya 740 walishiriki katika harakati za uasi mwaka 2015 kumpinga rais aliyeko madarakani, Alieleza waziri Kanyana. Zaidi ya wakimbizi elfu hamsini na saba wamekimbilia nchini Uganda mwaka huu baada ya kushuhudia machafuko ya kikabila katika jimbo la Ituri kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kulingana na shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia wakimbizi. Idadi ya wakimbizi wa mwaka huu inapita wakimbizi elfu arobaini na nne ambao walifanya safari kama hiyo katika kipindi cha mwaka elfu mbili kumi na saba. Kwa mujibu wa msemaji wa UNHCR Babar Baloch, wakimbizi wamekuwa wakiingia nchini Uganda kupitia ziwa Albert na kuhatarisha maisha yao mara kadhaa. Mapigano jimboni Ituri yamehusisha jamii ya Hema na Lendu ambao ni wakulima na wafugaji wenye historia ndefu tangu kuanza kwa uhasama wakigombania ardhi. Rais wa Botswana Ian Kama ameishutumu serikali ya Marekani kwa kuhamasisha uwindaji wa tembo kufuatia uamuzi wa wake wa hivi karibuni kuiondoa marufuku ya uingizwaji wa bidhaa zitokanazo na pembe za ndovu. Rais Khama aliyasema hayo katika mkutano uliofanyika uliojumuisha wa Afrika unaoangazia utunzaji wa tembo uliofanyika nchini Botswana. Rais wa Botswana amelaani uamuzi wa wa serikali ya rais Trump ambayo mnamo Machi mosi ilitangaza kuruhusu uingizwaji wa makombe yaliyotengenezwa kwa pembe za ndovu kutoka mataifa sita ya Afrika Radio France Internationale unaendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International yanayokujia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni saa moja na dakika thelathini na tatu Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na dakika thelathini na tatu kwa saa za Afrika ya Kati. Wabunge wa China kwa pamoja wameidhinisha muhula wa pili kwa rais Xi Jinping na aliyekuwa mkuu wa taasisi ya kupambana na rushwa kuwa makamu wake. Uteuzi huo wa Shi ulifanywa na bunge la Kikomunisti, lakini sasa macho yote yameelekezwa kwa aliyekuwa mkuu wa kupambana na rushwa Wang Kishan, ikiwa atakuwa naibu wake. Serikali ya Kremlin imeka, imekasirishwa na shutuma za Uingereza dhidi ya rais Putin kuhusu shambulizi la sumu lililomlenga jasusi wa Uingereza, hatua ambayo Urusi inasema haisameheki. Vita vya maneno vimeendelea kushuhudiwa kati ya Moscow na London kufuatia jasusi wa Uingereza kupewa sumu na kusababisha mvutano kati ya Urusi na Uingereza. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na kansela wa Ujerumani Angela Merkel wameahidi mkakati wa kuleta mageuzi katika Umoja wa Ulaya hadi kufikia mwezi Juni, licha ya upinzani unaomkabili Rais Macron kutoka kwa baadhi ya wanachama wa wa umoja huo. Macron ametoa wito wa ushirikiano katika mchakato wake huo sambamba na pendekezo la kujumuisha bajeti na wizara ya fedha kwa mataifa ya tumiayo sarafu ya Euro. Radio France Internationale Kiswahili kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Ni saa moja na dakika 35 kwa saa za Afrika Mashariki wakati ni saa kumi na mbili na dakika thelathini na tano kwa saa za Afrika ya Kati na sasa nampisha Stephen Mumbi katika makala nyumba ya Sanaa. Hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Mwenyeji wao katika makala haya ni mimi Steven Mumbi, na hii leo nitakuwa naye Frank Ernest Mgogosi, msanii wa muziki maarufu kama Mgogosi Melody. Karibu. Nasiki bibi oh, moyoni na amani yashafika shingoni, kesho twende nyumbani, shamwambia mama, hey, moyoni na amani yashafika shingoni, kesho twende nyumbani, shamwambia mama. Unachotaka mita tu, anything for you, unachotaka mita tu, anything for you, my love is beautiful Beautiful, beautiful so beautiful. Beautiful, beautiful so. Franky Ernest Mgogosi, karibu sana katika makala ya Nyumba ya Sanaa. Nashukuru sana. Ni mara ya kwanza tunakuwa pamoja katika makala haya, na historia yako ya muziki ulianza lini? Um, historia yangu ya muziki imeanza miaka mitatu iliyopita katika chuo cha sanaa Bagamoyo. Ilikuwa je, ukatumbukia huko ukajikuta tayari unafanya muziki? Kuna sanaa nyingi, kuna uchoraji, kuna uchongaji na kuna kazi nyingine pia. Kwa nini kuchagua kuwa mwalimu muhasibu na kadhalika? Um, kule mimi nilienda kwa ajili ya kusomea maigizo. Kipindi kile mimi nilikuwa kwenye kikundi kimoja kinaitwa Soweto Artist Group. Nilipokuwa pale, Malem Kanumba ndo alikuwa mlezi wa kile kikundi Alivyofariki sasa, nikaona kwa sababu alikuwa anatushikashika mikono kwa, nikaona mwangaza hakuna, ngoja nijichekeche ni kimpango wangu, niende nikatafute sanaa yangu, ndio nikaingia chuo cha sanaa. Nilipoenda kule kwa ajili ya uigizaji, lakini wakati nasomea uigizaji pia nikaona viwango vya uigizaji vya kule ni vya kimataifa, ambavyo mimi sikupenda nifanye. Kwa design ile, nikaanza kupenda mziki ambao wao wanaofanya, nikakutana na mwalimu Jikoman, akaamua kuanza kunifundisha na Nasib Fonabo, Philip Nyandimbi wakaanza kunifundisha. Hapo ndio sanaa yangu ya kuimba ilipoanzia. Kwa nini unasema walikuwa wakifundisha uigizaji wa kimataifa zaidi, ambao hukupenda? We ulipenda uigizaji wa namna gani? Unajua Tanzania mimi nilikuwa na, na, na, na, nimesha nimesha kariri ule uigizaji wa kina Kanumba, lakini kule una, unaenda kukutana na Maimu isi ni, ni, ni, ni, stage. Ni stage sana sana, ni, ni, ni sanaa fulani ya maigizo ya stage, yaani ni sanaa ambayo binafsi yangu sikuitazamia kwamba sanaa ya uigizaji ni kubwa kwa namna hiyo ambavyo situshazoea hizi za Kitanzania. Sasa nikaona kwa ile ambayo nilikuwa naifikiria na ile njia ambazo nilikuwa nazitaka sitazipata haraka, nikavutiwa zaidi na muziki. Ulisoma katika ngazi gani? Kuna ngazi ya cheti ama diploma? Mimi nilianza na ngazi ya cheti, lakini wakati nipo kwenye ngazi ya cheti yalitokea mashindano fulani ambayo yalikuwa nahitaji watu kadhaa kwa ajili ya kupata scholarship ya kwenda kusomeshwa Mikocheni Music Made, na mimi nikawa mmoja wapo katika hao yeah. Ulipitia mashindano, ilikuwa je kwaje? Kuna yao mashindano hayo, mashindano ilikuwa ni kwamba kuna kuna watu, kuna watu walikuja wanasema, hiyo mmoja wa Ulaya, mmoja wa Ulaya yes. Walipokuja wakawa wanatafuta mtu mwenye kitu cha tofauti kwa ajili ya kwenda kujifunza zaidi. Mimi nikafanya nikafanya kwa namna yangu, namshukuru Mungu. Ulifanya uli nini? <laughs> Mimi nilikuwa tofauti na wengine, walifanya ubongo flavor, mimi nikafanya traditional. Wakapenda, ndipo walivyonichukua Mayday Music. Ulifanya ulifanya nini? Yaani kama ni wimbo, hebu tuimbie, kama ni wimbo tuimbie kidogo. N nataka kujua kile ulichokifanya hasa walichokiona ni cha kipekee. Kikweli nilikuwa na creativity. Hapa nilikuwa situmia, sijui kabisa kutumia gitaa vizuri, lakini kipindi kile nilikuwa natumia zeze la kigogo. Kwa hiyo nilichokifanya nikaimba kupitia zeze la Kigogo. Uliimba wimbo wa Kigogo? mbuya yangu wambagande bwachembi ndoi ya kuleta chaga uh ndilaga -huh. <laughs> ya ndilalemwa <laughs> Mpenzi wangu, hata ukiondoka bule, hereni zangu usitupe, nitarudi, nitakuja. Kitu kama hicho <laughs> <laughs> ikiwa ina, ina maana gani? kwa sababu ni wimbo wa kilugha huo. Ah, ndio, kama hivyo. Naelezea tena kwa Kiswahili kwamba inasema mpenzi wangu hata hata ukiondoka hizo hereni nilizokupa usitupe, tutakuja kuwa pamoja tena. Ha, baada ya hapo sasa nini kilifuata, na maendeleo yalikuwaje? Mwaka jana mwezi wa tatu nilihitimu. Um, ah, no, mwaka juzi mwezi wa tatu, mwezi wa tatu nilihitimu pale. Unazungumzia mwaka elfu mbili na kumi na sita sasa? yeah, nilihitimu pale music mayday. Nilivyohitimu pale music day, music mayday, nilifanikiwa kupewa cheti ch ch changu, na baada ya hapo nikaanza harakati sasa za mtaani, kabla sijaanza harakati za kimziki tena sanaa ile, ile ya uigizaji ikawa inanyemelea ika ni, yani imetoka shuleni ikaninasa tena. Ilivyoninasa kwamba kina Jackson Kabiligi na Gabo Zigamba walikuwa wameungana, kuna project walikuwa naifanya inaitwa Upcoming. Sasa wakaona mwanamuziki ilikuwa inahusisha na mziki wakaona kwamba tunatafuta mtu mwenye talent kama hii, ndio nikaitwa kule nikawa nafanya, nilicheza kama main karakta mojawapo. Sasa unasema unataka kujikita kwenye muziki zaidi na kuachana na uigizaji, kuna kitu gani kinafata hivi sasa? Sasa hivi na rekodi audio. Kuna kazi zozote ambazo umeshatoa mpaka sasa? Um, nilitoa nyimbo moja inaitwa Kona Kona ambayo niliimba hapo nyuma, ipo video na audio YouTube. Tupate kidogo kionjo cha huo wimbo wa moyoni. na amani yashafika shingoni kesho twende nyumbani shamwambia mama moyoni na amani ya shafika shingoni kesho twende nyuma nisha mwambia mama unachotaka anything, unachotaka anything for you kama pete takuvisha mama kona, kona usipinde konaga Minakupendaga yeah, namna hiyo ah, kibao murwa moto moto cha kwake Frank Ernest Mgogosi, kona kona aanjiwa. Kwa kwanza ujiunga nasi, hii ni makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Steven Mumbi, na hii leo nimekwenda kumtembelea Frank Ernest Mgogosi na kupata fursa ya kuzungumzia safari yake ya kimuziki na namna ambavyo muziki umekuwa ukimsaidia uh, okay, kumudu maisha kila siku na namna alivyopitia mpaka hivi sasa. Zipi bado unaziona ni changamoto, Mgogosi? Um, changamoto kwangu mimi ni, ni ni maswala ya video na promotion. Kwa mfano um, yaani na nyimbo nyingi video, promotion na sehemu ya kurekodia, kupata ile fursa ya kufanya audio uy e, e, yani record label, kukaa sehemu. Bado sijapata sehemu ya kwenda kukaa, ila vinginevyo nikipata nafasi hizo na fursa hizo nitafanya vizuri sana, sana, sana tena sana. Umekwama wapi kuzipata? Nilipokwama um, nipo katika utafutaji zaidi. Si, siwezi kujua kwamba nilipokwama zaidi kwamba kwa nini, ila bado sijakutana na hizo fursa zaidi kama nilivyokutana nazo Wanene Entertainment, lakini bado kama hivyo sijatia sija saini kusema nipo lebo chini ya Wanene, ila huwa napata sapoti tu kwa mtu mmoja mmoja nimekupendea nini? Ah, moyo mashin kila majibu ya upendo ulishakosa. Yeah. Acha waseme nimekupendea tu Msikilizaji wa makala ya Nyumba ya Sanaa, hii ni RFI Kiswahili. Mgogosi si kwamba anaweza kuimba nyimbo zake tu, pia anaweza kuimba cover za wasanii wengine. huu ni wimbo wa nani? hiyo ni nyimbo ya Ben Paul. Ya, ni anaimba R&B vizuri sana nampenda sana yeah. wengine unaowakubali mbali na Ben Paul? Um, mbali na Ben Paul, kuna mtu anaitwa Madiais ni ni mwimbaji mzuri sana. Kuna South Solo, kuna h bendi kwa Tanzania hapa, kuna Steve rnb yupo, Diamond Platinum, hivyo orodha ni ndefu, huwezi kuorodhesha wote. Nafahamu. Asante kwa msikilizaji ambaye unatupata kupitia masafa ya FM nchini Tanzania, tumepatikana kupitia TBCFM hali kadhalika, kwingineko ni kupitia E, tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com. Tupate kibao kingine cha kwake Frank Ernest Mgogosi harafu tutarejea Sura yako na umbo lako, naifanya nakosa rada, naogopa sana rafiki zako. Usikufunze ila mbaya Sura yako na umbo lako inanifanya na kusara, na ogopa sana rafiki zako, wasikufunze ilamba ya ndalangu la thamani, hakuna dale salama Yaani wanadamu tunatawaliwa tumezungukwa sana na mapenzi kuliko vitu vingine vingi. Nikizungumza hivyo kwa sababu gani? Kwa sababu kila kila nyumba moja ndani yake yanaishi mapenzi. Kila kwenye nyumba unayoona, kila familia ndani yake anaishi mapenzi. Lakini kuna mambo mengi, kuna kero zinazohusu afya, elimu, matumizi ya utandawazi, kama mitandao ya kijamii inatumika vibaya. Kwa nini ukutamani kuimba kuhusiana na hayo? Um, hivyo vitu huwa anafanya huwa naimba kuhusiana na vitu kama hivyo, lakini huwa naimba kwa sababu maalum, labda kuna project fulani imekuja, wanahitaji miziki ya aina fulani, kwa sababu hii ni biashara. Uwezi ukaimba tu na afu ujui hiyo nyimbo unaipeleka wapi. Kwa hiyo mtu anapokuja anasema niimbie labda juisi yangu, nitamtungia nyimbo inayohusiana na usianana, juisi yake. Nitungie nyimbo inayohusiana na HIV tuna eh, project hivi na hivi. Ni lazima nitatunga nyimbo inayohusiana hiyo. Mbali na muziki, unafanya nini kingine kwa kisha maisha yanasonga? Um, mbali na muziki mimi ni mkulima. Nimewekeza kule Kilimanjaro katika kilimo cha mpunga pamoja na nyanya. Lakini awali nilikuwa nafanya ujenzi. Aha, ulikuwa unajenga? Ndio, ni fundi wa kujenga F pani ya babangu hiyo, lakini nilikuwa natoka, nipo mdogo, anakuenda na mimi pia naenda kumsaidia fundi, saidia. Unajiona wapi baada ya miaka mitatu ijayo kwenye muziki? Kwenye muziki, baada ya miaka mitatu najiona kwamba nitakuwa nimeteka soko la Afrika Mashariki Tutarajie kuwa na album, pengine hilo ni jambo la msingi ambayo kwa sasa napigania nilikamilishe, kwa sababu mwanamuziki bila album bado hujakamilika. Katika watu ambao unasema wamekusaidia kufika hapa kimuziki ni pamoja na Jikoman. Una wimbo wote wa Jikoman ukatuimbia kidogo? Ah, yes na kibao chake kimoja kinaitwa kuwagana na kipenda sana, tukisikilize. Kuwa gana, kuwa gana, kuwa gana, kuwa gana kuwagana kunaumiza, kuwagana kunaumiza mama, kuwagana kuwagana kuwagana kuwagana kuwagana kunaumiza, kuwagana kunaumiza mama, usilie ukilia taniliza mie, subiri mintarudi, takuletea zawadi, nikuimbie na wimbo mama Mgogosi, nafurahi kuzungumza naye katika makala ya nyumba ya sanaa. Na pengine una ujumbe gani kwa wapenzi wa muziki wenye vionjo vya Kiafrika? Um, mimi nasema kwamba Watanzania wote, watu wote ambao wanapenda muziki mzuri wapende kusapoti muziki mzuri, wapende kusapoti muziki wa Kiafrika, wapende kusapoti talenti ambazo zinaibuka, kwa sababu naamini katika maisha ya mwanadamu kusipokuwa na vipaji ama muziki, kusipokuwa na muziki kutakuwa na upweke sana. Dunia bila muziki ingekuwa na upweke mkubwa sana. Kwa hiyo napenda kusema wasapoti, wasapoti, sio mimi tu. Popote unapomkuta msanii ambaye labda bado hajafikia sehemu fulani, hebu msapoti. Huwezi kujua kesho yako ama kwa taifa lako, anaweza akajinyanyua kupitia muziki unapatikana vipi kwenye mitandao ya kijamii am, um, Instagram nat natumia Frenki Mgogosi. um, Facebook natumia Frenki Mgogosi, na WhatsApp unaweza ukanitafuta kwa namba 0656002009. Msikilizaji, nilikuwa nikizungumza naye Frank Ernest Mgogosi, msanii wa muziki wenye vionjo vya Kiafrika kutoka nchini Tanzania, na natumai maburudika kwa urefu kupitia makala haya, amekupigia gita la garatoni huku akiimba, msikilizaji, hakuwa na chombo kingine tofauti. Kabla hujaondoka tupate kibao cha mwisho kabisa, ambacho kita tutawacha nacho wasikilizaji. Unaringa Maya chezea Maya we chezea eh, Maya we chezea eh, Maya we waringa Maya chezea Maya we chezea eh, Maya we chezea eh, Maya waringa Maya, tudoze wonenone Maya umenuna, naomba uni sukume moyo umeshakwama Tudoze unenone, Maya, umenuna, naomba unisukumee moyo umesha kwama. Sikupendi leo tumaya kesho tena, na siyo kesho tu, kesho kutwa tena. Sikupendi leo tumaya kesho tena, na siyo kesho tu, kesho kutwa tena, kwa sababu nakupenda Maya ndo sababu unaringa Maya, kwa sababu nakupenda Maya, ndo sababu unaringa Maya. Chezea Maya we eh. Chezea Maya we eh. Chezea Maya we waringa Maya eh. Chezea Maya we eh. Chezea Maya we eh. Chezea Maya we waringa Maya. Thank you. Asante sana Frank Ernest Mgogosi. Ni makala ya Nyumba ya Sanaa, ndivyo tunavyofikia tamati. Wakati mwingine, mara nyingine, kwa heri. Shukran Steven Mumbi kwa makala ya Nyumba ya Sanaa. Msikilizaji, kabla ya kuhitimisha, nikukumbushe tuliyoyapa uzito katika ngwe hii ya kwanza zaidi ya wafungwa mia saba, wengi wao walioshiriki maandamano ya kumpinga rais Pierre Nkurunziza, waachiwa uhuru nchini Burundi. Zaidi ya wakimbizi elfu hamsini na saba wakimbilia nchini Uganda mwaka huu baada ya kushuhudia machafuko ya kikabila jimboni Ituri nchini DRC. Na bunge la China kwa pamoja laidhinisha muhula wa pili kwa rais Xi Jinping na aliyekuwa mkuu wa taasisi ya kupambana na rushwa kuwa makamu wake. Shukrani kwako kwa msikilizaji kwa kutegea sikio ngwe hii ya kwanza matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili. Tukutane saa 2:30. Mimi ni Mathasaranga, kwa heri kwa sasa. Bao hewani ni ama barua kutoka kwake Farias, akimshirikisha Cox wa nchini Burundi, mm -hmm. Hadi hapo sina la ziada kutoka katika nguo ya kwanza, matangazo yetu ya lugha ya Kiswahili. Tukutane saa 2:30 za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Punde ni matangazo ya Radio France International. Kwaheri kwa sasa.