Imetimia saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Rais wa Uganda Yoweri Museveni anataraji kukutana na mwenyeji wake Paul Kagame wa Rwanda pembezoni mwa kikao cha Umoja wa Afrika wiki ijayo jijini Kigali kujadili uhusiano kati ya nchi hizo mbili. Mmoja wa mataifa kusaidia mchakato wa maandalizi ya uchaguzi mkuu nchini Zimbabwe. Na uchaguzi mkuu wafanyika nchini Urusi ambapo Rais Putin anataraji kutetea wadhifa wake. Karibu katika matangazo yetu ya asubuhi leo, Jumapili, Machi 18 mwaka 2018. Tunasikika pia kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www.rfikiswahili.com. Rais wa Uganda Yoweri Museveni anatarajiwa kukutana na mwenyeji wake Paul Kagame wa Rwanda pembezoni mwa kikao cha Umoja wa Afrika wiki ijayo jijini Kigali kujadili masuala tata yanayoonekana kutikisa uhusiano kati ya nchi hizo mbili. Serikali ya Rwanda hivi karibuni imekuwa ikilalamika kuwa Uganda ina wakamata raia wake na kuwazuia na kudai kuwa ni wahalifu. Kigali likasirishwa baada ya wanafunzi kutoka nchini mwake kukamatwa jijini Kampala hivi karibuni. Hata hivyo, Uganda nayo imekuwa ikilalamika kuwa Rwanda imekuwa ikitumia maafisa wake wa usalama kisiri kwa lengo la kuwalenga maadui ya serikali ya Kigali bila kuiarifu. Hivi karibuni waziri wa mambo ya nje wa Rwanda na msemaji wa serikali Louise Mushikiwabo alisema nchi yake inasikitishwa na wanyarwanda kuendelea kuteswa nchini Uganda, lakini akaeleza kuwa ana matumaini kuwa viongozi hao watamaliza changamoto zinazoshuhudiwa. Wafuasi wa kiongozi wa upinzani nchini DRC aliyeko uhamishoni nchini Afrika Kusini, Mois Katumbi, wamesisitiza msimamo wao kuhusu kumuunga mkono mgombea huyo pasipokuwa na mbadala wake. Akizungumza kuhusu harakati kuelekea uchaguzi wa Disemba 23 mwaka huu, Pere Lumbi ambaye ni makamu mwenyekiti wa chama kinachoongozwa na Katumbi amesema hakuna mbadala wa Katumbi ambaye amepanga kurejea nchini DRC mnamo mwezi Juni kuwania kiti cha urais hapo baadaye mwaka huu. Umoja wa Mataifa umetangaza kuunga mkono uchaguzi mpya unaoandaliwa kufanyika mwezi Julai nchini Zimbabwe na kuitaka serikali ya taifa hilo kutoa kipaumbele cha dharura kwa uchumi wa taifa hilo. Achim Steiner, kiongozi wa mpango wa maendeleo katika Umoja wa Mataifa, alikuwa ziarani jijini Harare na kukutana na rais Emerson Mnangagwa. Steiner amesema Umoja wa Mataifa unaendelea kuunga mkono mchakato wa maandalizi ya uchaguzi na jitihada za kuinua uchumi wa Zimbabwe. Uchaguzi wa urais unatarajiwa kufanyika mwishoni mwa mwezi Agosti, ambapo Mnangagwa atakabiliwa na ushindani tangu alipochukua madaraka kutoka kwa aliyekuwa kiongozi mkongwe wa taifa hilo Robert Mugabe, ambaye alijiuzulu mwezi Novemba baada ya kutawala kwa takriban miongo minne. Rais wa Mauritius, Amena Gurib Fakim, amejiuzulu jana Jumamosi kufuatia kashfa ya matumizi ya euro elfu ishirini na tano kutoka kwa taasisi isiyo ya kiserikali kwa matumizi binafsi. Gurib Fakim, rais pekee wa kike barani Afrika, aliamua uamuzi wa kujiuzulu kwa masilahi ya taifa kama ilivyobainishwa na wakili wake Yusuf Muhammed. Hata hivyo, alisema Utekelezwaji wa hatua hiyo utaanza Machi 23. Kiswahili. Kwa habari moto moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani, tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza Kiswahili Unaendelea kutegea sikio matangazo ya RFI Kiswahili yanakujia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni saa moja na dakika thelathini na nne saa za Afrika Mashariki. Urusi inafanya uchaguzi wa rais ambapo Rais Vladimir Putin anataraji kutetea wadhifa wake kwa muhula wanne. Vituo vya kupigia kura vilifunguliwa mapema nchini humo ambapo matarajio ni wapiga kura kati ya asilimia 63 na 67 watajitokeza kushiriki zoezi hilo. Takriban wagombea saba wanapambana na Rais Putin katika uchaguzi huu huku mpinzani wake wa msingi akikosa kushiriki uchaguzi huu. Waziri mkuu wa Uingereza b Theresa May amesema hatua ya serikali ya Urusi kuwafukuza wanadiplomasia ishirini na watatu wa Uingereza haibadili ukweli juu ya Urusi kuhusika katika jaribio la kuua. b May aliyasema hayo katika mkutano wa chama chake cha Conservative baada ya wizara ya mambo ya nje ya Urusi kusema wanadiplomasia wa Uingereza wana wiki moja tu kuondoka nchini Urusi. <muchu> <muchu> Radio France Internationale. Ni saa moja na dakika 35 kwa saa za Afrika Mashariki, saa 12 na dakika 35 kwa saa za Afrika ya Kati. Tunasikika pia kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www.rfikiswahili.com. Namkaribisha Steven Mumbi kuwa nawe katika makala Nyumba ya Sanaa. <mulia> Jambo, msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Mwenyeji wa katika makala haya ni mimi Steven Mumbi, na hii leo nitakuwa naye Frank Ernest Mgogosi, msanii wa muziki maarufu kama Mgogosi Melode. Karibu. Yes, you are looking very, very sexy. Classic baby, oh, moyo ni na amani yashafika shingoni, kesho twende nyumbani shamwambia mama, hey, moyo ni na amani yashafika shingoni, kesho twende nyumbani shamwambia mama. Unachotaka mita tu. Anything for you Unachotaka mita tu. Franki Ernest Mgogosi karibu sana katika makala ya nyumba sana nashukuru sana ni mara ya kwanza tunakuwa pamoja katika makala haya. Na historia yako ya muziki ulianza lini? Um, historia yangu ya muziki imeanza miaka mitatu iliyopita katika chuo cha sanaa Bagamoyo. Ilikuwaje ukatumbukia huu ukajikuta tayari unafanya muziki? Kuna sanaa nyingi, kuna uchoraji, kuna uchongaji na kuna kazi nyingine pia. Kwa nini kuchagua kuwa mwalimu, muhasibu na kadhalika? Um, kule mimi nilienda kwa ajili ya kusomea maigizo kipindi kile mimi nilikuwa kwenye kikundi kimoja kinaitwa Soweto Artist Group. Nilipokuwa pale marehemu Kanumba ndo alikuwa mlezi wa kile kikundi. Alipofariki sasa nikaona kwa sababu alikuwa ndo atushika shika mikono. Kwao nikaona mwangaza hakuna, ngoja nijichekeche, ni kimpango wangu niende nikatafute sanaa yangu. Ndio, mm, nikaingia chuo cha sanaa. Nilipoenda kule kwa ajili ya ma, uigizaji. Lakini wakati nasomea uigizaji pia nikaona viwango vya uigizaji vya kule ni kima vya kimataifa ambavyo mimi sikupenda nifanye kwa design ile. Nikaanza kujipo, kupenda mziki ambao wao wanaofanya nikakutana na mwalimu Jikoman akaamua kuanza kunifundisha, na Nasib Fonabo, Philip Nyandimbi wakaanza kunifundisha hapo, ndio sana yangu ya kuimba ilipoanzia. Kwa nini unasema walikuwa wakifundisha uigizaji wa kimataifa zaidi ambao hukupenda? Wee ulipenda uigizaji wa namna gani? Unajua Tanzania, mimi nilikuwa na, na, na, na, nimesha nimesha kariri ule uigizaji wa kina Kanumba, lakini kule una, unaenda kukutana na Maimu ni si sanasana ni, ni, ni, stage, ni stage sana sana, ni sanaa fulani ya maigizo ya stage yani, ni sanaa ambayo binafsi yangu sikuitazamia kwamba sanaa ya uigizaji ni kubwa kwa namna hiyo ambavyo situshazoea hizi za Kitanzania. Sasa nikaona kwa ile ambayo nilikuwa naifikiria na ile njia ambazo nilikuwa nazitaka sitazipata haraka nikavutiwa zaidi na muziki. Ulisoma katika ngazi gani? Kuna ngazi ya cheti ama diploma? Mimi nilianza na ngazi ya cheti, lakini wakati nipo kwenye ngazi ya cheti, yalitokea mashindano fulani ambayo yalikuwa yanahitaji watu kadhaa kwa ajili ya kupata scholarship ya kwenda kusomeshwa Mikocheni music made, na mimi nikawa mmoja wapo katika hao Ulipitia mashindano, ilikuwaje? Kwaje kuna hayo mashindano hayo? <laughs> Mashindano ilikuwa ni kwamba kuna kuna watu walikuja, wanasema hiyo mmoja wa Ulaya, mmoja wa yes. Walipokuja wakawa wanatafuta mtu mwenye kitu cha tofauti kwa ajili ya kwenda kujifunza zaidi. Mimi nikafanya nikafanya kwa namna yangu, namshukuru Mungu. Ulifanya uli nini? <laughs> Niche, n, mimi nilikuwa tofauti na wengine, walifanya ubongo flavor, mimi nikafanya traditional, wakapenda ndipo aliponichukua Music. Ulifanya ulifanya nini? Yani kama ni wimbo, hebu tuimbie kama ni wimbo tuimbie kidogo. n nataka kujua kile ulichokifanya hasa walichokiona ni cha kipekee. Kiukweli nilikuwa na creativity hapa, nilikuwa situmii sijui kabisa kutumia gitaa vizuri, lakini kipindi kile nilikuwa natumia zeze la kigogo kwao. Nilichokifanya, nikaimba kupitia zeze la kigogo. Ulimba wimbo wa kigogo Ehe. <laughs> Mpenzi wangu hata ukiondoka bule, hereni zangu usitupe, nitarudi, nitakuja kitu kama hicho. <laughs> <laughs> ikiwa ina, ina maana gani? kwa sababu ni wimbo wa kilugha huu. Ah, ndio kama hivyo. Naelezea tena kwa Kiswahili kwamba inasema mpenzi wangu hata hata ukiondoka hizo hereni nilizokupa usitupe, tutakuja kuwa pamoja tena. Ha, baada ya hapo sasa nini kilifuata, na maendeleo yalikuwaje? Mwaka jana mwezi wa tatu nilihitimu um, ah, no mwaka juzi mwezi wa tatu, mwezi wa tatu nilihitimu pale. Unazungumzia mwaka elfu mbili na kumi na sita sasa. Yeah, nilihitimu pale Music Mayday day, nilivyohitimu pale Music Day, Music Mayday, nilifanikiwa kupewa cheti ch ch changu, na baada ya hapo nikaanza harakati sasa za mtaani, kabla sijaanza harakati za kimziki tena sanaa ile ile ya uigizaji ikawa inanyemelea ika ni, yani, imetoka shuleni ikaninasa tena. Ilivyo ni nasa, nasa kwamba kina Jackson Kabiligi na Gabo Zigamba walikuwa wameungana, kuna projekti walikuwa naifanya inaitwa Upcaning. Sasa wakaona mwanamuziki ilikuwa inahusisha na mziki wakaona kwamba tunatafuta mtu mwenye talenti kama hii, ndio nikaitwa kule, nikawa nafanya, nilicheza kama main character mojawapo. Sasa unasema unataka kujikita kwenye muziki zaidi na kuachana na uigizaji, kuna kitu gani kinafata hivi sasa? Sasa hivi na rekodi audio. kuna kazi zozote ambazo umeshatoa mpaka sasa? Um, nilitoa nyimbo moja inaitwa kona kona ambayo niliimba hapo nyuma, ipo video na audio YouTube tupate kidogo kionjo cha huo wimbo wa: I was so happy when I saw your face. You are looking very very sexy classic baby oh boyo, nina amani yashafika shingoni, kesho twende nyumbani, shamwambia mama nina amani yashafika shingoni kesho twende nyumbani nishamwambia mama Usipinde kona mina kupendaga ya namna hiyo. Ah, kibao murwa moto moto cha kwake Frank Ernest Mgogosi, kona Mgogosi kona kona <totipos> kwanza. Ujiunga nasi, hii ni makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Steven Mumbi, na hii leo nimekwenda kumtembelea Frank Ernest Mgogosi na kupata fursa ya kuzungumzia safari yake ya kimuziki na namna ambavyo muziki umekuwa uh, ukimsaidia kumudu maisha kila siku, na namna alivyopitia mpaka hivi sasa. Zipi bado unaziona ni changamoto Mgogosi? um, changamoto kwangu mimi ni, ni, ni maswala ya video na promotion kwa mfano um, yaani na nyimbo nyingi video promotion na sehemu ya kurekodia kupata ile fursa ya kufanya audio n yani, record label, kukaa sehemu. Bado sijapata sehemu ya kwenda kukaa, ila vinginevyo Nikipata nafasi hizo na fursa hizo nitafanya vizuri sana, sana, sana, tena sana. Umekwama wapi kuzipata? Nilipokwama nipo katika utafutaji zaidi, si, siwezi kujua kwamba nilipokwama zaidi kwamba kwa nini, ila bado sijakutana na hizo fursa zaidi kama nilivyokutana nazo Wanene Entertainment, lakini bado kama hivyo sijatia sija saini kusema nipo lebo chini ya Wanene, ila huwa napata sapoti tu kwa mtu mmoja mmoja sana. Kuna wakati likatatama kukupenda wewe, si choki. Moyo mashine, ila majibu ya upendo ulishakosa. Acha waseme, imekupendea nini? ah. Moyo mashine, ila majibu ya upendo ulishakosa. Acha waseme, ah, imekupendea nini? ah. Kukupenda siwezi sema ila utaona na juu zungusha sana wewe, si chuti. Sana kuna wakati nilikata tamaa kukupenda. Msikilizaji wa makala ya Nyumba ya Sanaa, hii ni RFI Kiswahili. Mgogosi si kwamba anaweza kuimba nyimbo zake tu, pia anaweza kuimba cover za wasanii wengine. Huu ni wimbo wa nani? Hiyo ni nyimbo ya Ben Paul. ya ni anaimba R&B vizuri sana nampenda sana yeah. Wengine unao wakubali, mbali na Ben Paul, mbali um, na Ben Paul, kuna mtu anaitwa Madiais ni, ni mwimbaji mzuri sana kuna South Solo, kuna H7 bendi kwa Tanzania hapa, kuna Steve R&B, kuna yupo Diamond Platinum hivyo orodha ni ndefu, huwezi kuorodhesha wote, nafahamu. Asante kwa msikilizaji ambaye unatupata kupitia masafa ya FM nchini Tanzania. Tumepatikana kupitia TBC FM hali kadhalika kwingineko ni kupitia eh, tovuti yetu ya www rfi kiswahilicom. Tupate kibao kingine cha kwake Frank Ernest Mgogosi, halafu tutarejea. Sikufunze ila mbaya, Sura yako na umbo lako nanifanya na kosara na ogopa sana rafiki zako, na sikufunze ila mbaya, ndalangu la thamani mm, usinilambe ukantema, ninavyokupenda mami Mbeu kante ma ninavyokupenda mami, huko na Dar es Salaam. Kwa ninajua unapendwa na wengi ila kama mimi hakuna, kwa ninajua unapendwa na wengi ila kama mimi hakuna, ila kama mimi hakuna. Naona nyimbo zako zote zimejikita kwenye mapenzi kwa nini? Kwa sababu mara nyingi sana ndiyo yanaishi yaani, wanadamu tunatawaliwa, tumezungukwa sana na mapenzi kuliko vitu vingine vingi. Nikizungumza hivyo kwa sababu gani? Kwa sababu kila, kila nyumba moja ndani yake yanaishi mapenzi kila kwenye nyumba unayoona kila familia ndani yake anaishi mapenzi. Lakini kuna mambo mengi, kuna kero zinazohusu afya, elimu, matumizi ya utandawazi, kama mitandao ya kijamii inatumika vibaya. Kwa nini ukutamani kuimba kuhusiana na hayo? Um, hivyo vitu huwa anafanya huwa anaimba kuhusiana na vitu kama hivyo, lakini huwa naimba kwa sababu maalumu, labda kuna projekti fulani imekuja, wanahitaji miziki aina fulani, kwa sababu hii ni biashara. Uwezi ukaimba tu na afu ujui na na na na na na hiyo nyimbo unaipeleka wapi? Kwa hiyo mtu anapokuja anasema niimbie labda juisi yangu, nitamtungia nyimbo inayohusiana na juisi yake. Nitungie nyimbo inayohusiana na HIV tuna project hivi na hivi. Ni lazima nitatunga nyimbo inayohusiana na hiyo. Mbali na muziki, unafanya nini kingine kwa kisha maisha yanasonga? Am um, mbali na muziki mimi ni mkulima. Nimewekeza kule Kilimanjaro katika kilimo cha mpunga pamoja na nyanya. Lakini awali nilikuwa nafanya ujenzi. Aha, ulikuwa unajenga? Ndio, ni fundi wa kujenga fani ya babangu hiyo, lakini nilikuwa natoka, nipo mdogo, anakoenda na mimi pia naenda kumsaidia fundi, saidia. Unajiona wapi baada ya miaka mitatu ijayo kwenye muziki? Kwenye muziki, baada ya miaka mitatu najiona kwamba nitakuwa nimeteka soko la Afrika Mashariki Tutarajie kuwa na albam. Pengine hilo ni jambo la msingi ambalo kwa sasa napigania nilikamilishe, kwa sababu mwanamuziki bila albam bado hujakamilika. Katika watu ambao unasema wamekusaidia kufika hapa kimuziki ni pamoja na Jikoman. Una wimbo wote wa Jikoman ukatuimbia kidogo? Ah, yes. na kibao chake kimoja kinaitwa Kuwagana, nakipenda sana, tukisikilize. Kuwagana, kuwagana, kuwagana, kuwagana. Kuagana kunaumiza, kuagana kunaumiza mama. Kuagana, kuagana, kuagana, kuagana, kuagana kunaumiza, kuagana kunaumiza mama. Usilie, ukilia taniliza mie, subiri, mi ntarudi takuletea zawadi, nikuimbie na wimbo mama. Kunaumiza hivyo. <laughs> <laughs> <laughs> safi sana. Ernest Mgogosi Mgogosi, nafurahi kuzungumza naye katika makala ya nyumba ya sanaa. Na pengine una ujumbe gani kwa wapenzi wa muziki wenye vionjo vya Kiafrika? Um, mimi nasema kwamba Watanzania wote, watu wote ambao wanapenda muziki mzuri wapende kusapoti muziki mzuri, wapende kusapoti muziki wa Kiafrika, wapende kusapoti talent ambazo zinaibuka kwa sababu naamini katika maisha ya mwanadamu, kusipokuwa na vipaji ama muziki, kusipokuwa na muziki kutakuwa na upweke sana. Dunia bila muziki ingekuwa na upweke mkubwa sana. Kwa hiyo napenda kusema wasapoti, wasapoti, sio mimi tu, popote unapomkuta msanii ambaye labda bado hajafikia sehemu fulani, hebu msapoti. Huwezi kujua kesho yako ama kwa taifa lako, anaweza akalinyanyua kupitia muziki unapatikana vipi kwenye mitandao ya kijamii? Um, Instagram natumia Frankie Mgogosi. Um, Facebook natumia Frankie Mgogosi na WhatsApp unaweza ukanitafuta kwa namba 065629. Msikilizaji, nilikuwa nikizungumza naye Frank Ernest Mgogosi msanii wa muziki wenye vionjo vya Kiafrika kutoka nchini Tanzania, na natumai umeburudika kwa urefu kupitia makala haya, amekupigia gita la garaton huku akiimba, msikilizaji, hakuwa na chombo kingine tofauti. Kabla hujaondoka tupate kibao cha mwisho kabisa ambacho kitatutawacha nacho wasikilizaji. Maya mama, Maya mama, Maya Maya umenuna, naomba unisukume eh, moyo umeshakwama. Sikupendi leo tumaya, kesho tena, na sio kesho tu, kesho kutwa tena. Sikupendi leo tumaya, kesho tena, na sio kesho tu, kesho kutwa tena, kwa sababu nakupenda Maya. Ndo sababu unaringa maya kwa sababu nakupenda maya ndo sababu unaringa maya chezea maya we eh. chezea maya we eh. chezea maya we waringa maya eh. chezea maya we eh. chezea maya we eh. chezea maya we waringa maya Thank you. Asante sana, Frank Ernest Mgogosi. Ni makala ya Nyumba ya Sanaa, ndivyo tunavyofikia tamati. Wakati mwingine, mara nyingine. Kwa heri. Shukran Steven Mumbi kwa makala ya Nyumba ya Sanaa, msikilizaji. Kabla ya kuhitimisha, ni kukumbushe tuliyoyapa uzito. Rais wa Uganda Yoweri Museveni anatarajiwa kukutana na mwenyeji wake Paul Kagame wa Rwanda pembezoni mwa kikao cha Umoja wa Afrika wiki ijayo jijini Kigali kujadili uhusiano kati ya nchi hizo mbili. Umoja wa Mataifa kusaidia mchakato wa maandalizi ya uchaguzi mkuu nchini Zimbabwe. Uchaguzi mkuu wafanyika nchini Urusi ambapo rais Putin anataraji kutetea wadhifa wake. Shukrani kwako kwa msikilizaji, tukutane saa mbili na nusu kwa sasa Afrika Mashariki. Mimi ni Matha Saranga, kwa heri kwa sasa e heshima yako, wazazi wangu wamekusifia sana kwa tabia yako. Sura yako ya upole inanivutia, Shepu twiga mwenda pole najivunia. Oh, tupeane mapenzi iwachome hey. na kama namba waisome hey. hata tukigombana wasione washike hey. jembe wakalime hey. Mapenzi mazuri