hii ni idhaa ya kiswahili ya redio france international afrika mashariki ni saa moja na nusu afrika kati ni saa kumi na mbili na nusu tunakutangazia moja kwa moja kutoka dar es salam nchini tanzania victor abuso habari za asubuhi hapo ulipo asante sana kwa kuungana nasi jumatatu hii tarehe 19 mwezi wa tatu mwaka elfu mbili na kumi na nane tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na makala. Kwanza na habari kuu za dunia, huu hapa ni mktasari wake. Viongozi wa Afrika kukutana jini Kigali nchini Rwanda kuzindua mkataba wa biashara wa pamoja. Wananchi wa Burundi kupiga kura ya maoni tarehe 17 mwezi Mei kuibalisha katiba. Na Vladimir Putin achaguliwa kwa kishindo kuendelea kuongoza Urusi kwa muhula mwingine. na bila shaka unaweza kutuandikia kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Matangazo haya pia unayasikia moja kwa moja kupitia tovuti yetu ya RFI kiswahili.com na redio shirika. Viongozi wa Umoja wa Afrika wanakutana jijini Kigali nchini Rwanda kutia saini mkataba wa kufanya biashara kati ya mataifa yote ya bara la Afrika bila vikwazo vyote. Mkataba huu unatarajiwa kuruhusu wafanyabiashara kusafiri na kwenda kuwekeza katika taifa lolote la Afrika bila ya vikwazo. Umoja wa Afrika unasema mkataba huu utasaidia kuimarisha biashara ya mataifa ya Afrika, lakini pia kusaidia kuwa na soko la pamoja. Hata hivyo, Nigeria ambayo ina idadi kubwa ya watu barani Afrika na uchumi wake kuwa mkubwa, kiongozi wake Muhamadu Buhari hatakuwepo nchini Rwanda baada ya wadau nchini mwake kusema kwamba wanahitaji mashauriano zaidi kuhusu mkataba huo. Amdun Masel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anathamini suala hili akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. Mkutano huu ni mkutano mzuri, lakini mkutano wenye hila. Unataka viongozi waliokuwa tayari kuweza kujiunga katika hilo wakiwa wamefanya uchambuzi yakinifu juu ya kile wanachokwenda kutia saini. Unaona, Nigeria baada ya ime, kuwa imeangalia kwa kina jambo hili imeamua kujitoa, kwa sababu Nigeria ilikuwa miongoni mwa mataifa yaliyopiga hatua kubwa sana katika Afrika, hasa katika biashara na ambayo biashara zake na Ulaya na kadhalika kutokana kuwa na mafuta mengi na vitu vingine na viwanda. Kwa hiyo ameshapata uzoefu mkubwa juu ya hila eh, faida na hasara zinazotokana mikataba ambayo pengine kuangaliwa vyema. Nam, ni sauti yake Abdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. Utamsikiliza baadaye kwa kina zaidi akitoa tathmini yake kuhusu mkutano huo. Kanisa Katoliki nchini DRC nataka Umoja wa Mataifa kuchukua jukumu kubwa wakati wa uchaguzi mkuu mwezi Desemba. Kamati ya walei ambayo imekuwa ikiandaa maandamano dhidi ya rais Kabila inataka Umoja Mataifa munu, uh, kuipa MONUSCO fedha nyingi ili kuwalinda raia wakati na kabla ya uchaguzi huo. Aidha, kamati hiyo inataka fungwa wa kisiasa kuachiliwa huru kufikia mwezi Aprili. Rais wa Burundi Pierre Nkurunziza ametia saini sheria ya tata inayowataka wananchi wa taifa hilo wenye umri wa kupiga kura kushiriki katika zoezi la kura ya maoni ili kurekebisha katiba ili kumruhusu kuendelea kuwa madarakani mwaka elfu mbili hadi mwaka elfu mbili na thelathini na nne. Mengi zaidi na mwandishi wetu Ali Bilal. Rais huyo mwenye umri wa miaka 54 ambaye yupo madarakani tangu mwaka 2005 sasa anataka kuendelea kwenye nafasi hiyo hadi mwaka 2035. Sheria inayowaita wananchi kupiga kura ya maoni kuhusu marekebisho ya katiba imesainiwa hapo jana Jumapili. Sheria hiyo mabadiliko ya katiba ya Burundi inasema mabadiliko yataidhinishwa iwapo asilimia 50 ya kura za ndio kuongeza kura moja zitafikiwa. Hata hivyo, upinzani unasema alichokifanya Rais Ngurunziza kinakwenda kinyume na katiba ya nchi hiyo, maana mabadiliko ya katiba ili yaidhinishwe lazima apitie katika mabaraza ya bunge na seneti. wale wote wanaohitaji kuendesha kampeni ya ndio au hapana kuhusu mabadiliko ya katiba wamepewa muda wa hadi Aprili 6 kujiorodhesha kwenye tume ya uchaguzi, na ambapo kampeni zimepangwa kuanza majuma mawili kabla tarehe ya kupiga kura. Inaelezwa kuwa watu kadhaa wapo korokoroni wakati huu kwa tuhuma za kuendesha kampeni ya hapana. Asante sana Ali Bilal. Sudan Kusini imekasirishwa na hatua ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kupitisha kupitisha azimio la kuwaruhusu wanajeshi wake wa kulinda amani kuendelea kuwa nchini humo kwa muda wa mwaka mmoja ujao. Waziri wa Habari na msemaji wa serikali Michael Makwei amesema hatua ya baraza la usalama inaionea ina serikali ya Juba na haikubaliki. Aidha, amesema serikali yake haikushauriwa kuhusu hatua hiyo iliyochukuliwa wiki iliyopita. Serikali ya Sudani Kusini imekuwa ikisema usalama umerejea jijini Juba na hivyo hakuna haja ya kuendelea kuwepo kwa wanajeshi hao wa Umoja Mataifa ambao kazi yao ni kuwalinda raia. Radio France Internationale Afrika Mashariki ni saa moja dakika 35, Afrika ya Kati ni saa kumi na mbili la dakika 35. Ni fahari yetu sana kuwa pamoja nao asubuhi ya, ya leo. Asante sana. Upinzani nchini Codivoi umetoa wito kwa wafuasi wake kufanya maandamano ya kidemokrasia tarehe ishirini na mbili mwezi huu kushinikiza maandalizi yatakayosaidia kuwepo kwa uchaguzi huru na haki nchini humo. Uchaguzi wa wajumbe wa baraza la Senate unatarajiwa kufanyika tarehe ishirini na nne mwezi huu ukifuatiwa na ule wa wajumbe wa baraza manispaa ambao pia baadaye utafanyika uh, mwakani lakini ni yote ni kuendelea kuelekea uchaguzi wa urais utakaofanyika mwaka elfu mbili na ishirini. Mwenyekiti wa jukwaa la upinzani pamoja, pamoja kwa ajili ya demokrasia na uhuru Eds George Armand Quegin amesema maandamano hayo yanalenga kuipinga tume ya uchaguzi ambayo kwa asilimia kubwa inaegemea upande wa serikali. Tume ya sasa ipo kinyume cha sheria, hana uwezo wa kuandaa uchaguzi wowote nchini Cote d'Ivoire. Tunafikiri kwamba inafaa kuibadili. Ni muhimu kwa sababu uchaguzi ulio huru na haki, kama mjuavyo, ni ufunguo wa kudumisha utulivu, demokrasia na amani. Tunafikiri kwamba ukiwa shirikishi na hasa ukiandaliwa vizuri, utaruhusu kupatikana kwa taasisi zilizo imara na kuaminika. Vinginevyo, ukiandaliwa katika mazingira tatanishi, kama ilivyo utafungua mlango wa vurugu za aina yoyote. hatutaki tena vita nchini mwetu. Nam ni sauti yake mwenyekiti wa jukwaa la upinzani kwa ajili ya demokrasia na uhuru kule nchini Cote Divoire, George Armand Quednin. Umoja wa Mataifa unasema unaunga mkono kufanyika kwa uchaguzi mkuu nchini Zimbabwe mwezi Julai mwaka huu kama alivyotangaza Rais Emerson Mnangagwa mwishoni mwa wiki iliyopita. Achim Steina, mkuu wa tume ya maendeleo Umoja wa Mataifa, amesema pamoja na kuunga mkono uchaguzi huo, ni lazima uwe huru na haki. Rais Mnangagwa ameahidi kuwa uchaguzi huo utakuwa huru na haki, na amewalika waangalizi wa kimataifa kuja kushuhudia. Utakuwa na uchaguzi wa kwanza tangu kuondolewa madarakani kwa rais wa zamani Robert Mugabe mwaka uliopita. <tune> Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, Na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, Tahariri, michezo na burudani na tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Upata ukweli wa mambo; sikiliza RFI Kiswahili. Na mukiwa Kampala nchini Uganda ni saa moja dakika 37 sawa kabisa na hapo Juba na na na kule Mombasa, pwani ya ya Kenya. Lakini ukiwa kule Kigali, Bujumbura na Goma ni saa kumi na mbili dakika 38. Asante sana kwa kuwa pamoja nasi. Unaweza kutuandikia kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili na kutupa maoni yako, uh, popote pale ulipo. Rais wa Urusi Vladimir Putin amechaguliwa tena kuongoza uh, nchi hiyo kwa muhula wa nne, kwa mujibu wa matokeo yaliyotangazwa na tume ya uchaguzi. Mengi zaidi na Emmanuel Eliazar Putin ambaye ameongoza Urusi kwa karibu miaka 20 sasa, ataendelea kuwa madarakani kwa miaka mingine 6, kwa mujibu wa matokeo yanayoonyesha kuwa amepata asilimia 76 ya kura zote, baada ya asilimia 90 ya kura zote kuhesabiwa. Kiongozi huyo amewashukuru Warusi zaidi ya milioni 100 kumpigia kura kwa wingi na kusema ushindi huo ni wa nchi yake. Hata hivyo wagombea wengine saba wa upinzani walioshiriki katika uchaguzi huo wamesema hawaamini kuwa matokeo yaliyotangazwa ni ya ukweli. Mgombea mkuu wa upinzani ambaye alionekana kutoa ushindani mkali Alex Novel alizuiwa kushiriki katika uchaguzi huo kwa sababu ambazo tume ya uchaguzi ilisema ni za kisheria. Rais wa China Si Jinping Amempongeza Putin kwa ushindi na kusema kuchaguliwa tena kutaendelea kuimarisha uhusiano wa nchi hizo mbili. Wataalam wa kimataifa wa silaha za kemikali wanakwenda nchini Uingereza kuchunguza aina ya sumu aliyopewa jasusi wa zamani wa Urusi na Uingereza, Sajei Skripal na binti yake Yulia. Mapema mwezi huu wawili hao walipewa sumu hiyo mjini Salisbari na serikali ya Uingereza inasema Uh, imesema kwamba baada ya uchunguzi imebaini kuwa walihusika ni Urusi, na hivyo serikali ya Moscow imekanusha madai hayo na ya kulipiza kisasi kwa kuwafukuza wanadiplomasia ishirini na tatu wa Uingereza baada ya Uingereza nayo kuwafukuza wanadiplomasia wake. Uturuki inasema vikosi vyake vimefanikiwa kuwashinda wapiganaji wa kikurdi katika jimbo la Afrin na nchini Siria. Mafanikio haya inakuja baada ya kupambana na wapiganaji hao kwa muda wa miezi miwili hivi, kwa kile Ankara inasema wapiganaji hao ni magaidi ambao wanahatarisha sana usalama wake. Mamia ya watu wamepoteza maisha katika makabiliano hayo ambayo Marekani imekuwa ikishtumu uh, kwa kile inachosema kwamba wapiganaji hao kikurdi wanasaidia katika vita dhidi ya makundi ya kigaidi hasa kundi la Islami, Islamic State nchini Siria na huko Iraq. Na raia wa Palestina amemuua mlinzi wa Israel kwa kumchoma kisu katika mji wa kale wa Jerusalem, katika mwendelezo wa mashambulizi kati ya Waisraeli na Wapalestina. Israel imesema ililazimika kumpiga risasi na kumuua mvamizi huyo wa Palestina. Kumekuwa na wasiwasi mjini Jerusalemu wakati huu Marekani inapotarajiwa kuhamisha ubalozi wake katika mji huo wa, Israel, wa, wa Jerusalem kutoka kule wa Tel Aviv mwezi Mei, hatua ambayo inapingwa vikali na Palestina. nam barabara kabisa na, na wakati wa rf michezo na mwenzangu Ali Bilal nam ni kushukuru sana bingwa Victor Buso. Nianze na matokeo ya michuano ya ligi mbalimbali mbali, barani Ulaya. Kwanza nianzie kule nchini Ufaransa ambako jana kulikuwa na michuano ya Ligue 1 ambapo Nice ilicharazwa mabao mawili kwa moja na Paris Saint-Germain wakati Nantes ikitoka sare ya bao moja kwa moja na Metz wakati huo Saint-Étienne ikaicharaza Genga mabao mawili kwa bila Olympique Lyonnais nayo ikailaza Olympique de Marseille mabao matatu kwa moja lakini kule nchini Ujerumani ligi ya Bundesliga Borussia Borussia Dortmund wao waliicharaza Hannover 96 bao moja bila wakati RB Leipzig ikiilaza Bayern Munchen mabao mawili kwa moja na Koln ikaicharaza Bayern Leverkusen mabao mawili kwa bila na tukielekea kule nchini Italia ligi ya Seri A Sampdoria wao walicharazwa e, mabao matano kwa bila na International wakati Atalanta nayo ikiisiniria kabisa mabao matano kwa bila Helta Verona na Kagliari nayo ikaishinda Benevento mabao mawili kwa bila. Milan, AC Milan ikaicharaza Chevo mabao matatu kwa mawili, na kule nchini Uhispania abuso jana Real Madrid. Uh, mashabiki wa Real Madrid jana walikuwa na hmm, sherehe kubwa baada ya klabu hiyo kuicharaza Girona mabao sita kwa tatu. Namna ushindo wa kipekee ukiangalia, uh, kwamba Real Madrid imekuwa ifanya vyema sana kweli kabisa. Tutazungumza zaidi. Asante sana mwenzangu Ali Bilal, shukran. Viongozi wa Umoja wa Afrika wanakutana jini Kigali nchini Rwanda kutia saini mkataba kufanya biashara kati ya mataifa yote ya bara la Afrika bila vikwazo. Na Bigambo amezungumza na Hamrul Marcel mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. Mkutano huu ni mkutano mzuri, lakini mkutano wenye hila. Unataka viongozi waliokuwa tayari kuweza kujiunga katika hilo, wakiwa wamefanya wa utambizi yakinifu juu ya kile wanachokwenda ya kutia saini. Serikali ya Abuja inajua, anafahamu matokeo ya mambo mengi ambayo ya mikataba na vitu vingine vinavyokuwa vikuangalia kwa umakini jinsi vinavyoleta hasara na kuzukia nchi katika migoro mikubwa, saa nyingine hata vita kuzuka. Na kama hivi alivyo na vita ya Boko Haram, anajua matokeo yake, nini kilisababisha vita hili. Kwa upande mwingine kwamba kuna uchumi unahusika na moja nyingine, makampuni ya kibepari ya kigeni yakionekana kuwapunja au kuwanyonya wananchi wa kawaida, na hivyo wananchi kuona kwamba hawanufaishi katika hali halisi na mikataba au biashara zinazokuwa zimeingiwa na viongozi wa mataifa yao. Nigeria sasa hivi wanakuwa makini mno katika kabla ya kusaini mkataba wote au kabla ya kuingia katika mkataba wote au biashara yoyote na mataifa ya Ulaya, kwa sababu wameshaumwa na nyoka. Kwa hiyo wana- wanaogopa kila unyasi unaopita karibu na, na, na, na, na nyoyo zao, na kadhalika kadhalika na kadhalika, ndio maana utaona wamejitoa. Nadhani ni wakati mwafaka kwa Afrika kuwa na mkataba wa aina hii. Ninafikiri ni si, si, si, si halali si sawasawa, mashaka yaliyopo makubwa kwa mtu akiangalia kwa jicho la haraka la, la, la haraka ka anaweza kaona ni mkataba wenye manufaa eh, biashara huria tutafanya sisi watafanya wao, lakini mambo ya kuzingatia katika mkataba huu ni kuangalia ubora wa bidhaa unaohitajika katika soko la Ulaya. Viwanda vingi vya Afrika havijaweza kabisa kufikia ubo ushindani wa uzalishaji wa bidhaa kama vilivyo viwanda vya Ulaya na makampuni ya Ulaya, bila shaka. Kwa hiyo pengine masharti kutoka katika mataifa ya Ulaya au mengine eh, kuhusiana na biashara huria yanahusisha pia na ubora wa bidhaa zinazozalishwa kwa ajili ya visingizio vingi vya usalama wa walaji na mambo mengine mengi, na ndani ya mikataba ambayo itakuwa imeingia kabla ya pengine e, eh, kati ya serikali e, eh, za za mataifa ya Ulaya na makampuni mbalimbali mbali ya kuzalisha bidhaa. Kwa hiyo wanakuwa makini na mikataba yenye mashaka makubwa, kwa sababu unaweza ukautia saidi leo mkataba, lakini kwa kuwa hukufanya pembuzi ya kinifu na kugundua kilicho nyuma ya mkataba huu, unaweza ukajisikia umeingia kwenye mkataba mkataba ambao kesho unakufunga unakupa msusuko, unakupa shida, na baadaye unaingia katika mgogoro wa kiuchumi au wa kiuongozi ndani ya taifa lako, kutokana na mkataba ambao uliusaini bila kutilia maanani yale yalikuwemo, na yaliweza yanavyoweza kukwaza pengine uchumi wako na kadhalika na kadhalika. Naam, kujiondoa kwa Nigeria pengine kuna athari gani katika mkataba huu? Athari ni kubwa, athari ni kubwa kwa sababu pengine kunaweza kusababisha na mataifa mengine yakajitoa, kwa sababu mataifa ya Afrika kama mengine yanaiangalia Nigeria kama role model wake, na katika msingi huu ni kwamba e, katika kumwangalia kama role model, wanaona Nigeria anasemaje juu ya hili, kwa nini anajitoa? Maana yanaambi kwa hatua ambayo imepigwa na Nigeria katika masuala ya biashara, bila shaka atakuwa na uzoefu mwingi, atakuwa anajua mambo mengi. Kwa hiyo bila shaka kimepiga kengele tahadhari katika masikio mengi ya viongozi wa Afrika ambao pengine nchi zao hazijawa na uzoefu mkubwa kama Nigeria katika masuala ya biashara. Naam, ni sauti yake Hamdul Masel, mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. Sabina na Bigambo anaendelea kuwa pamoja nasi kutuletea makala ya mazingira leo dunia yako kesho. <coughs> na kusalimu msikilizaji popote pale ulipo, karibu katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho. Leo katika makala haya tutazungumzia teknolojia ya uvunaji wa maji ya mvua kwa manufaa ya baadaye. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo, ungana nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya ili ufahamu kuhusu teknolojia hii faida za maji ya mvua lakini pia usalama wa maji haya. Msikilizaji, kabla ya kusonga mbele, tupate wimbo kutoka kwa Miriam, msanii kutoka hapa Tanzania, akituambia maji ni uhai. Kama ujuavyo msikilizaji, wakati huu mvua zinaendelea kunyesha katika ukanda wa Afrika Mashariki na Kati, na maeneo mengine barani Afrika ambapo mvua hizi huenda zikadumu kwa kipindi kirefu. Hivyo basi nimemtafuta fundi mkuu wa idara ya maji wilaya ya Tunduru mkoani Mtwara, bwana Joseph Buchela, ambaye yeye atatueleza kuhusu teknolojia hii na namna ambavyo wewe msikilizaji unaweza kuvuna maji ya mvua yakakufaa hata baada ya msimu wa mvua. Karibu tumsikie. Nashukuru sana kwanza. Teknolojia ya uvunaji wa maji ya mvua ni teknolojia nzuri na rahisi, ambayo kila mwananchi akihamasika, kiasi kwamba tatizo la maji litalipunguza kwa kiasi kikubwa sana. Teknolojia hii ni kwenye makazi ya wananchi wenyewe, kwamba mtu unafanya maamuzi wewe mwenyewe pale nyumbani kwako kwa kufunga hasa kwenye zile nyumba ambazo na e, nyingi zilizoezekwa kwa bati. Kwenye bati unafunga kitu kinaitwa gata, ambapo utakuwa umetenga sehemu, umetengeneza kama tenki ya kuhifadhia maji. Kwa hiyo unafunga zile gata, gata zinazoelekea kwenye hilo tenki, ambapo wakati mvua inaponyesha maji yanaangukia kwenye bati, anakwenda kwenye hizo gata, gata linapeleka maji moja kwa moja kwenye kisima ambacho unakuwa umekitengeneza, ambapo gharama yake ni nafuu sana. Hiyo moja. Pili ni kwamba malighafi zinazotumika kutengeneza miundombinu ya kufuna maji ni nafuu sana, kiasi kwamba kila mwananchi wa kipato kikubwa wa kipato kidogo anazimudu na faida zake ni nyingi. Faida zake ni kwamba utakapokuwa umevuna yale maji ya mvua, hautakuwa na tozo zozote, kwamba mtu anakuja kukutoza kwamba nilipe bili ufanye nini. Unatumia wewe kwa tani yako kadri utakavyo, lakini kwa matumizi mazuri ya nyumbani au kwa kumwagilia. Faida zake ni nyingi. Faida zake ni kwamba inasaidia kukupa uhakika wa kupata maji, sababu maji ni uhai, inakupa uhakika wa kupata maji lakini pili, inakusaidia kwenye kuongeza uchumi. Unaweza ukayatumia hayo maji kwa kumwagilia, unaweza ukayatumia maji ya ziada kwa kuwauzia majirani zako ukapata fedha. Lakini zaidi kuliko yote ni kwamba ni maji ambayo yanakuwa huwezi ukatozwa na mamlaka nyingine au na mtu mwingine yoyote, kwamba huwezi ukayalipia. Ni ni baraka au niseme ni, ni mali ya Mwenyezi Mungu. Naam, kuna aina ngapi pengine za kuhifadhi ama ya kuvuna maji haya ya mvua? Ha, kiukweli namna ya kuhifadhi maji zipo kwa aina nyingi. Kuna uhifadhi wa kwanza unaweza ukajenga kisima, kwa maana kwamba unaweza ukachimba pale nyumbani kwako uka kisima ukajenga uka kisima kwa tofali za simenti ukasakafia kwa simenti vizuri ukahifadhi maji. Lakini pili, eh, kuna matenki yanauzwa madukani ambayo na yeye anauza kwa bei nafuu, ambayo kila mmoja anayamudu. Tatu, unaweza ukavuna uka maji kwa njia ya bwawa, unaweza ukachimba bwawa vizuri ukalitengeneza tuta vizuri kabisa ukatengeneza mikondo ya kuingiza maji kwenye hiyo bwawa na ukayahifadhi yale maji ukawa unayatumia. Na hasa kwenye bwawa mara nyingi inakuwa ni hilo, unaweza ukayatumia kwa kufuga, au unaweza ukayatumia kwa kumwagilia e, mimea. Kwa upande wa nchi za Afrika Mashariki na Kati, teknolojia hii ni kwamba bado wananchi hawajaifahamu ama kuna tatizo lolote? Uh, mimi kwa uelewa wangu nafikiri ni uhamasishaji. Hatujahamasisha katika kiwango cha hali ya juu. Nafikiri ni kuhamasisha jamii, tuwaeleze faida za maji ya mvua. Na kingine kwa experience nilionayo kwa kesi study moja ni kwamba wananchi wana wanafikiri eh, maji eh, kuvuna maji ya mvua unatakiwa uwe na mahela mengi sana, unatakiwa na gharama kubwa sana ndio uweze kuwa na uwezo wa kuvuna maji ya mvua. Kwa hiyo wanakuwa na na hofu ya gharama, wanahisi kwamba kuna gharama kubwa wakifikiria, unatakiwa uweke simenti au ununue tenki e, uchimbe uwalipe vibarua wa kuchimba labda bwawa kubwa, kwa hiyo wanahofu wakiwa wanahisi labda gharama ni kubwa, lakini teknolojia ni teknolojia nyepesi sana, ambayo gharama zake ni nafuu. Na kwa upande wa usalama wa maji haya ya mvua ukoje, ni kwamba maji haya yanaweza yakatumika kwa muda gani? Upande wa usalama ni kwamba kwanza tu ni ni niliweke ni, sawa hindi maji yoyote yale, yawe yanatoka bombani, yawe yanatoka ziwani, yawe yanatoka mtoni, yawe ya mvua, kitu cha kwanza lazima maji uchemshe, uchuje na utie dawa. Kwa hiyo maji ukichemsha, ukiyachuja vizuri, pindi unayatumia yanadumu kwa muda mrefu. Kwa maji ya mvua yanaweza kukata msimu mzima ukiyahifadhi vizuri. Kuna watu ambao wanasema kwa uzoefu wa kawaida aa, kwa mazingira ya kawaida tu ya nyumbani, kwamba ukishavuna maji yale ya mvua ili yasioze. Wanasema kwamba maji nayo pia huwa yanaoza, yanaweka ukungu na utelezi, lakini ili ili kuepusha hali hiyo, pengine ili maji yatumike kwa muda mrefu, ni kwamba inabidi utie chumvi kidogo kwa ajili ya kuyaweka sawa. Hili likoje, lina ukweli wowote? Uh, naomba niongelee kitaalam kwa sababu hayo mambo ya chumvi hiyo teknolojia kidogo sifahamu, lakini inavyojua kuna dawa zipo maalum kwa ajili ya maji kuna dawa inaitwa WaterGuard lakini kuna chlorine. Lakini kwa hiyo habari ya chumvi hiyo, nafikiri ni ya kienyeji zaidi, ila za kitaalamu kuna dawa kabisa ambazo zimepimwa, zina viwango kabisa za kimataifa na ndizo ambazo hata sisi tunashauri, kwa sababu zinakuwa zimethibitishwa na TBS. Lakini swala la chumvi hilo, kwa kweli sitaki kulizungumzia sana. Naam. Kwa upande wenu nyinyi kama wataalamu. Kwa sasa tunashuhudia mvua zikiendelea kunyesha katika maeneo mbalimbali ya nchi ya Tanzania lakini pia hata katika ukanda wa Afrika Mashariki na Kati. Pengine mmechukua hatua gani kuhamasisha watu kwa ajili ya kuvuna maji haya ya mvua ili yasipotee kwa ajili ya kuwafaa katika matumizi ya baadaye? Sawa, kwa eneo ambalo nililopo kwa maana ya huku Masasi, Newala, wananchi wengi wamehamasika sana. Kila kaya wanayokwenda, tumewahamasisha, kwa sababu haya ni maeneo ambayo yana shida ya maji. Wananchi wengi wamechimba visima na wanayatumia kwa matumizi yao. Kila nyumba ukienda, kuna kisima na wanayatumia kwa matumizi yao. Kwa hiyo sisi tumewahamasisha kwa kiwango kikubwa kuhakikisha kwamba wanakuwa na maji ya uhakika, na wananchi wetu wanasikiliza ushauri wetu na wanaofanyia kazi na ushauri unawapa ma, eh, manufaa eh. Teknolojia hii ya uvunaji maji ya mvua ni teknolojia nyepesi ambayo kila binadamu anaiweza, ni kuamua tu kuitekeleza, haina gharama kubwa. Kwa hiyo ni ninawashauri tuichangamkia hii teknolojia, ni teknolojia nyepesi sana na ni nzuri. Hadi hapa msikilizaji, sina la ziada. Bila shaka umefahamu kuhusu teknolojia hii, na bila shaka utafanikiwa kuvuna maji ya mvua ambayo yatakufaa katika kipindi cha ukame. Ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo, na kutakia siku njema. Kwa heri. Asante sana Sabina na Bigambo kwa makala hayo ya mazingira leo dunia yako kesho. Matangazo mengine kesho Kiswahili ni saa mbili na nusu, saa za Afrika Mashariki. Fundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Lezar, msomamezi wa matangazo haya ni Victor Robert Wille. Mimi ni Victor Abuso na utakia subuhi njema popote pale ulipo. Alipewa kila style baada kupata million views mala amevuja mafaili mbona anasambaza news hata ukiniacha nyuma mimi mdogo wako sito lose maniga niko boga gafe dala zoma packet tamisi kusmoke hata kisema wanka mate Musa baba zmwaga mpunga jibaba na mwaga mate niliamua kuvunga ngala ucha kwimba uwapate oh, toka Dodoma nafanya awesome Money Central Zone, I see your roast time. Toka istizo kwa King of Flows atundi kundi li tupate shows, na masneche majipu mabinti tunaishi na, wana siasa mateja polisi tunaishi na, na wachawi wanaamini kwa Mungu tumaini lao, kutupia na majinu Swahili ni kalagabao, masneche majipu mabinti tunaishi na, wana siasa mateja polisi tunaishi na, na wachawi wanaamini kwa Mungu tumaini lao ndo mnafiki wangu wakati mi, mi swadui yako na tamani langa kileo, angekwepo mchizi wangu alenfundisha kunata na instrumento. Rafiki yangu wa ukweli maishani ni influensho, alinambia nisivute madawa nicheze, eko tafute digrini seje madogo na mama lisema, maskani msitu masela wanyama hakuna usalama ni njama na uwasama ulimwengu ndo mama, ndo maana mwana alungama weka barabauchni. Serikali haina msada, mateja wana posto, mameneja wana mikoko, wasani kila siku ni mwanamuziki. Roma na kibao tunaishi nao akiweza namna hiyo. Muziki burudani kabisa. Asante sana na kwai kutoka hapa Dar es Salaam.