Hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Afrika mashariki ni saa moja na nusu, Afrika ya kati ni saa kumi na mbili na nusu. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kuungana nasi siku hii ya Jumatano, tarehe 21 mwezi wa tatu mwaka 2018. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muhtasari wake. Wakuu wa mataifa Afrika kutia saini mkataba utakaowezesha biashara huru barani Afrika. Mahakimu zaidi ya 200 kufutwa kazi DRC baada ya kubainika kuwa hawana vigezo vya elimu. Rais wa Faransa Emmanuel Macron asema serikali yake inapanga mikakati ya kuwasaidia watu zaidi kuzungumza lugha ya Kifaransa duniani. Unaweza tuma ujumbe wako mfupi, anza na alama ya kujumlisha 2745747 tuambie unatusikiliza ukiwa wapi, lakini pia tuandikie ukipenda kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Matangazo hayo pia unasikia kupitia redio ya shirika na tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com. Wakuu wa nchi za bara la Afrika wanakutana jijini Kigali nchini Rwanda hivi leo kutia saini mkataba wa kuwezesha biashara huru miongoni mwa mataifa ya Afrika na kuwezesha wafanyabiashara biashara kusafiri na kuuza bidhaa zao bila vikwazo. Mwandishi wetu Emmanuel Eliazar anatueleza zaidi. Hata hivyo mataifa mengine hayatatia saini mkataba huo yakiongozwa na Nigeria, taifa lenye watu wengi na uchumi mkubwa barani Afrika, baada ya rais Muhammadu Buhari kusema anahitaji mashauriano zaidi. Rais wa Uganda Yoweri Museveni naye hata kuwepo baada ya ripoti kueleza kuwa serikali yake haijaridhishwa na mkataba huo. Tanzania kupitia waziri wake wa mambo ya nje Augustin Mahiga ameliambia gazeti la The East Africa kuwa huenda Tanzania haitatia saini mkataba huo hadi bunge. Hata hivyo, inavyoonekana mkataba huu utaanza kufanya kazi kati ya mataifa yatakayotia saini, kwa sababu kati ya mataifa 54 ni mataifa 15 ndiyo yanahitajika kutia saini ili uanze kufanya kazi. Mkataba huu ni mojawapo ya mipango ya Umoja wa Afrika kuelekea katika kuliunganisha bara la Afrika kibiashara na kisiasa kufikia mwaka 263. Asante sana Emmanuel Eliazar. Upinzani nchini Sudan Kusini umepinga vikali jaribio la serikali ya Juba kutaka eneo la mazungumzo ya amani kuhamishwa kutoka Adis Ababa nchini Ethiopia. Makamu rais wa zamani na kiongozi wa waasi Riek Machar amesema jaribio lote la kupeleka mazungumzo hayo katika eneo lingine linaloongozwa na IGAD litahatarisha usalama wajumbe wake. Juba anataka mazungumzo hayo kuondolewa nchini Ethiopia kwa sababu za kisiasa baada ya kujiuzulu kwa waziri mkuu Hailemariam Desalegn mwezi uliopita. Serikali ya ya ya jamhuri ya demokrasia ya Kongo imetoa orodha ya mahakimu 200 ambao wanaelezwa kuwa wana vigezo vya elimu na kufanya kazi nchini humo. Hii imekuja baada ya serikali kuunda tume mwaka uliopita kupitia elimu ya mahakimu hao ambao kazi yao kubwa ni kusikiliza kesi na kutoa haki mahakamani. Amesoma Murula ni mchambuzi na mhadhiri katika chuo kikuu cha maendeleo ISDR cha mjini Bukavu, mashariki mwa DRC. Mambo <tipos> kama hiyo ilifikia kusema wao majaji wao wametoshwa kazini, sio ya kushangaza kwa sababu, kama huyo minista amedesidia hivo, tunaweza kusema ni vizuri kwa kusema anatafuta kusafisha, lakini ukiangalia vizuri, sio ya kwanza Hawa watu wanasema wanaweza kusafisha, wanaweza kuongeza vitu vizuri, sababu hawa watu mia mbili wasiokuwa na vikaratasi, wasiokusoma eh, eh, masomo ambayo yanawakaribisha kufanya kazi kama hiyo, namna gani walifikia hapo? Sababu wakati yote ilifanyika kuchukua watu watatumikia serikali, wamegusa njamaa zao, wanatafuta marafiki zao, hata watoto wao wasiosoma, wasiokuwa halali, wasiokuwa makondisio ambayo inastahili kufanya hivi. Nam ni sauti yake Eme Murula. Ni mchambuzi na madhiri katika chuo kikuu cha ISDR mjini Bukavu, kule mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tukisalia kule DRC, baraza la usalama la Umoja Mataifa limeazimia kutekeleza azimio lililopendekezwa na Ufaransa, ambalo linatoa jukumu la kikosi cha kulinda amani nchini humo, MONUSCO, kuchangia katika maandalizi ya uchaguzi utakakuwa huru na haki Baadaye mwaka huu. Mengi zaidi na mwandishi wetu Ali Bilal. Nakala rasimu ya mswada huo inapendekeza kuongezwa muda wa uwepo wa kikosi cha kulinda amani nchini DRC Monisco kwa kipindi kingine cha mwaka mmoja, na kuelezea vipaumbele vyake, wakati huu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikielekea katika uchaguzi wa kihistoria Disemba 23 Uchaguzi katika nchi hiyo kubwa na tajiri ya madini ya Afrika utatoa fursa ya ubadilishanaji wa madaraka kutoka kwa Joseph Kabila ambaye alikabidhiwa madaraka mwaka elfu mbili na moja baada ya kuuawa kwa baba yake. Rasimu ya azimio hilo inasisitiza haja ya kufanya kila jitihada kuhakikisha kuwa uchaguzi wa Disemba 33 2018 unaandaliwa katika mazingira mazuri yenye kuaminika na yenye kushirikisha pande zote na yenye usalama zaidi. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linataraji kupiga kura Machi 23 kuidhinisha mswada huo ambao wanadiplomasia wanatarajia kuwa hautopata pingamizi lolote. Hayo inajiri wakati nchini DRC wakati huu, ofisi ya haki za binadamu nchini humo ikieleza kuwa watu 47 ndio waliopoteza maisha wakati wa maandamano walioitishwa mara kadhaa na baraza la maskofu wa Kanisa Katoliki ambalo hivi majuzi itangaza kusitisha maandamano na kubadili mbinu katika sera yao ya kushinikiza Rais Kabila kuachia ngazi, hatua ambayo imekosolewa vikali na wadau mbalimbali ambao wanaona kuwa mbinu wanazotaka kutumia kwa sasa ndizo zingelianza kutumiwa badala ya kuanza na maandamano yaliyogharimu maisha ya watu. RFI Radio France Internationale, Afrika Mashariki ni saa 1 dakika 36. Afrika ya Kati ni saa kumi na mbili na dakika 36. Asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi asubuhi uh, hii mawakili katika kesi inayomkabili jenerali wa zamani katika jeshi la Congo Brazzaville Jean Marie Michel Mokoko ma ambaye uh, kwa sasa ni mpinzani mkuu wa serikali ya Rais Denis Sassou Nguesso wametoa maelezo kwa nini mteja wao amekataa, uh, kuitika wito wa kufika mahakamani hivi karibuni Mokoko Uh, kupitia barua aliyoandikwa kwa mkono kwa mjaji wa mahakama hiyo ameeleza uh, kwamba hawapewi uh, haki katiba, ni ya kikatiba, ndio sababu ya yeye kuchukua hatua hiyo. Jean Philippe Nseu ni mmoja wa mawakili wa mwanajeshi huyo wa zamani. Mokoko ameamua kutoitika wito wowote wa mahakama kwa sababu ana haki ya kisheria ya kutofuatiliwa kutokana na kupewa cheo cha juu mwaka 2010 kama afisa wa juu wa Kongo, amri ya rais ya mwaka 2010 inayotoa heshima na hadhi ya juu kwa viongozi wote waliopandishwa vyeo, ambapo sheria hiyo inafafanua kwamba watu wote waliopewa hadhi ya juu ya kitaifa kutofuatiliwa na vyombo vya sheria. Na ni sauti yake Jean Philippe Nseu, mmoja wa mawakili wa Mwanajeshi huyo wa Congo Brazzaville Michel Jean Marie Mokoko. Waziri Mkuu wa Mali Solemelu Buboye Maiga atazuru kaskazini mwa nchi hiyo, eneo ambalo ni ngome ya makundi ya kigaidi, ziara ya kwanza kufanywa na afisa wa juu wa serikali ya Bamako tangu mwaka elfu mbili na kumi na nne. Atazuru eneo la Kidala ambalo halina mwakilishi wote wa serikali na makundi tangu makundi ya waasi yalipoanza kukabiliana na wanajeshi wa serikali na kutaka kwa kutawala eneo hilo mwaka elfu mbili na kumi na tano. Serikali ya Mali itia saidi mkataba wa kuacha mapigano kati ya wanajeshi wake na makundi kadhaa ya kigaidi, lakini hilo halijasaidia kwa sababu mashambulizi dhidi ya vikosi vya serikali na vile vya Umoja Mataifa vimekuwa vikiendelea kushuhudiwa mara kwa mara shirika la kimataifa linalotetea haki za binadamu la Amnesty International linasema wanajeshi wa Nigeria walipuuza taarifa kutoka kwa watu walikuwa wamejihami, kwamba watu walikuwa wamejihami kwa silaha walikuwa wanakwenda kuvamia shule ya wasichana uh, mwezi uliopita katika eneo la Dapchi kaskazini mwa nchi hiyo. Watu hao waliokuwa na silaha wa Boko wali, uh, Haram waliwateka wasichana mia moja na kumi walipokuwa shuleni Amnesty International inasema imewahoji watu ishirini na watatu walioshuhudia kisa hicho, na kusema kwamba walikuwa wapiganaji hamsini wa walikuwa ndani ya magari manane walipovamia shule hiyo, na wasichana hao bado hawajulikani walipo. Radio France Internationale Kiswahili kwa habari moto moto. Na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Na mkiwa kule Arusha, kaskazini mwa Tanzania ni saa moja dakika 39. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesema serikali yake inapanga mikakati ya kuwasaidia watu zaidi duniani kuzungumza lugha ya Kifaransa. Macron amesema utajiri wa lugha hiyo inayozungumzwa na watu milioni mia saba duniani inasahili kuwafikia watu wengi zaidi hasa barani Afrika. Ni kauli aliyoitoa wakati wa, wa maadhimisho wa wa ya mwaka huu ya Frankofoni kuhimiza uzungumzaji wa lugha ya Kifaransa hapo jana fait que la langue ne serait pas la proie de quelques-uns Fanyeni kwamba lugha isiwe mtego kwa baadhi ya watu, bali lugha iwe jambo nzuri kwa manufaa ya watu wote. Wazo la msingi lilikuwa kwamba lugha ya Kifaransa iishi na idumu kulingana na matumizi ya kanuni zake. Kanuni hizi zilipaswa kulindwa, na hivyo itafanya kwamba lugha iheshimiwe na ipate kuendelea. Leo hii ndio siku ya kuiamini tena lugha yetu. Ni sauti yake Rais wa Faransa Emmanuel Macron. Watu 56 wa wameuawa mashariki mwa Guta nchini Syria siku ya Jumanne, katika makabiliano yanayoendelea kati ya wanajeshi wa Siria wanaosaidiwa na wale Urusi dhidi ya wapiganaji wa upinzani. Shirika lisilokuwa la serikali la White Helmets limesema uchunguzi wao umebaini hili na kuongeza kwamba miongoni mwa waliopoteza maisha ni watoto 16. Imeelezwa kwamba roketi kutoka ndege za kivita za Siria zililenga mitaa ya Kashkul ambao ndio ngome kubwa inayosalia ya wasi nchini humo. Ni wakati wa refa mchezo na mwenzangu Ali Bilal, na ni kushukuru sana bingwa Victor Abuso. Nianze hapa na michwano ya kirafiki ambayo inatarajiwa kupigwa katika maeneo mbalimbali duniani a. Nianze na hii leo ambapo Afrika Kusini watashuka uwanjani kumenyana na Angola, wakati Iraq wao watacheza na Qatar. Aa, na huko wakati huo Kuwait watacheza na Jordan. Zambia watapepetana na Zimbabwe, wakati Laos watacheza na Kambodia. Togo watacheza na Madagaskar. E, timu ya taifa ya Côte d'Ivoire ambayo inajiandaa na, na michuano hiyo ya kirafiki. Hivi karibuni nakumbuka ule mchezaji wa kimataifa ya Ture alikuwa ametangaza kwamba anarejea kwa mara nyingine tena na alikuwa ameitwa ili kushiriki katika michuano hii baada ya kutokuwepo kwa kipindi cha miaka mitatu, lakini jana uh, timu hii ya taifa ya Côte d'Ivoire ipo kule nchini Ufaransa uh, katika jiji la Bore kaskazini mwa Ufaransa wakijiandaa na michuano hiyo, lakini hayaturi hakuonekana hakuone. Na yao Marsial ni kocha wa zamani wa timu hii alikuwa na haya ya kusema kuhusu hilo. Kwa nafikiri kwamba kwa haifai kuongea sana kuhusu Ture kwa sababu ni yeye mwenyewe ndiye aliamua kurudi bila shinikizo yoyote, kurejea kwenye timu ya taifa. Nafikiri kwamba ni upande wake, na akiamua kutorudi leo au kesho, bado mambo hayajaanza. Lakini kwa vyote vile, anaweza akaamua kurudi au kutorudi katika timu ya taifa, na ni kutokana na mapenzi yake ndio maana aliamua kurejea katika timu ya taifa au torejea na kama akiamua kurudi ni maamuzi yake mwenyewe. Kweli kabisa, na timu hii inashuka uwanjani uh, uh, kesho kutwa atacheza na Togo ikiwa na wachezaji watatu ambao wametangaza kwamba hawatu kuwepo kutokana na kupatwa jeraha, akiwemo Jean Philippe uh, Jebam na Maxwell Cona pamoja na Wilfried Zaha. Asante sana ali Bilal, shukran nam. Serikali ya DRC imetoa orodha ya mahakimu mia mbili ambao wanaelezwa kwamba hawana vigezo vya kufanya kazi hiyo. Imekuja baada ya kuundwa kwa tume mwaka uliopita, kupitia elimu ya mahakimu hao ambao kazi yao kubwa ni kusikiliza kesi ni Hakamani, ngurube, ni na kutoa haki mahakamani. Mwenzangu Ruben nikumbuka amezungumza na mm morula mchambuzi na mhadhiri katika chuo kikuu cha maendeleo ISDR akiwa mjini Bukavu nchini DRC. Hawa watu mia mbili wasiokuwa na vikaratasi wasiokusoma, eh, eh, masomo ambayo yanawataririsha kufanya kazi kama hiyo, namna gani walifikia hapo? Sababu wakati yote ilifanyika kuchukua watu watatumikia serikali wamegusa njama zao, wanatafuta marafiki zao, watoto wao wasiosoma, wasiokuwa halali, wasiokuwa makondisio ambayo inastahili kufanya hivi. Saa moja huko watu wa chama cha huyo ministre bwana tambo hapo hapo. Kwa mtazamo wako, unadhani kwamba kuna njama za kisiasa katika kuwagundua majaji hawa wenye vyeti feki kule DRC? Iyo ni kuna pashwa kuwa njama za siasa. Kuna mtu ingine ingine ambao hawakusikilizana hako, kuna shida zao zingine ambao hawakusikilizana hako mara mingi ni za kisiasa, sababu hii mambo hii ni kati kama hii majorite presidentiel inatafuta kuwaletea mizozo wale wote ambayo hawaitiki kuingia sote kwa majorite presidential amakuendia kuchama au chama, kila mtu ni kusema, wakitafuta watu wasipokuwa na vikarta ambao wanatumikia serikali bila kuwa na bila kuwa halali, watu wengi mm, la, la, lakini wizara na, na, na, na, ya sheria kule DRC inasema ni jambo ambalo lilifuatiliwa kwa umakini na kwamba hapakuwepo na mlengwa, bali wote mia mbili wame kutu hawana vyeti hawana taaluma ya sheria bali ni majaji wa miaka uh, miaka mingi, sivyo? mambo kinasema eske au watu walianza kazi jana au juzi? Hapana, walianza zamani. Hata mji wa Bukavu, mimi niko mji wa Bukavu, hapa kulikuwa procureri mmoja ambaye amekimbia. Hata procureri ni kusema mtu uko mkubwa sana kwa justice. Sasa huyu mtu alikuwa hana vika, alikuwa akitumia na vikaratasi ya mtu mwingine. Sasa kwa nini wewe unaweza kuwa mtu unampatia hata madaraka ya kuwa procureur, madaraka ya kuwa jaji unamfikisha hapo juu, a, aseme juu ya maisha wengine? Lakini huyu mtu hakuchunguza hata kutana mtu wa kazi abuye, ya bure kute, ya kutengeneza pisha nyumba ama ofisi sitamchunguza kutaangalia kama ana ana sahihi, wakati huu kukishuhudiwa utitiri wa wahitimu wa vyuo vikuu kuwa Uh, mara kwa mara kwa wingi na hakuna ajira. Pengine hii inaweza ikasababisha watu wengine wakisaka njia za kujipatia ajira kwa njia hiyo hiyo. Yote inaonyesha kama uongozi uko mbaya, uongozi haufate kanuni, uongozi hauheshimi hata hata uh, norme hata moja. Hiyo ni hata kama ni bwana uh, alishisambwe ndio mwenyewe anaefanya hivi. No, sisi tunaweza kwa kusema okay, ni vizuri ambao wamefanya, lakini utaangalia vizuri, labda inawezekana mambo inatuma wanafikia hapo. E, saa moja ni hao watu hawako wa chama cha umoja wa rais. Nam, ni sauti yake Murula, mm, mchambuzi na mhadhiri kutoka chuo kikuu cha maendeleo ISDR mjini Bukavu, mashariki mwa DRC. Sasa ukata makala ya jua kwa mradi Afrika Mashariki na Julian Rubavu, Ninakukaribisha mpenzi msikilizaji, uwe nami kwenye makala ya Afrika Mashariki, tunapohabarishana na kuelimishana juu ya changamoto zinazomkabiri raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikira na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, leo tunaangazia juu ya bunge la Afrika Mashariki. Tutaona muundo wake, utendaji wake na ni lini bunge hilo linaweza kufanya vikao na kupitisha maamuzi halali. Kupata undani wake, mwenyeji wetu ni Mheshimiwa Muhamedi Mnyaa, mwakilishi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwenye Bunge la Afrika Mashariki. Mimi ni Julian Rubafu, Radio France Internationale. Jina langu naitwa mheshimiwa Mnyaa, injinia Mnyaa Mohamed Habib kutoka Zanzibar, Tanzania. Ni mbunge wa Afrika ya Mashariki. Mimi nilikuwa mbunge wa bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa muda wa miaka kumi. Pia nimewahi kuwa mbunge wa Ambe, eh, SADC parliamentary forum kwa muda wa miaka mitano, ambao unakuwa ni mjumbe wa bunge la Jamhuri. Naam, mheshimiwa Mnyaa. Hebu tuzungumzie bunge la Afrika Mashariki, muundo wake ukoje? Limeundwa na kina nani? Taratibu zake zikoje? E, Bunge la Afrika Mashariki linaundwa na nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki ambazo kwa sasa hivi ni nchi sita: ni Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Kenya, Uganda, Su, South Sudan, eh, Burundi na Rwanda. Na utaratibu wake, kila nchi wanachama inatoa inafanya uchaguzi katika bunge la lao la kitaifa, la, la, kupata ambaye mtu ambaye si mbunge wa bunge la taifa lao e, ambaye ana sifa la kuwa mbunge na kupata wajumbe tisa ambao miongoni mwao lazima wawepo wanawake wasiopungua watatu. Naam, katika utendaji wake hilo bunge, vikao vinapaswa kuwa na wajumbe wangapi? Au uwakilishi wake unapaswa kuwaje? Ndo hapo nahitaji na, na tuanzie kwenye muundo wake na utendaji wake kwa kanuni ziliyopo mpaka hivi sasa ni kwamba nchi zote wanachama sita ziwe zimehudhuria ndani ya hilo bunge, na katika kila nchi isipungue wajumbe wa bunge watatu kutoka hiyo nchi wawemo. Ndiyo hapo ndio inapatikana kitu inaitwa akidi, na linaweza likapitisha mambo yake yote ya, ya kikazi. Kwenye kanuni hizo unazoziongelea kwamba utaratibu ni wabunge watatu kila nchi ndipo akidi itimie, isipokuwa hivyo inakuwaje? isipokuwa kwa hivyo, inakuwa, kuna baadhi ya mambo hamwezi kupitisha mpaka akidi itimie, na wakati huo tena mnatafuta njia, kama kuna kitu ambacho nchi moja hakipendi, mnatafuta njia za mwafaka za kuafikiana, ikapatikana consensus kwamba nyote mkakubaliana, halafu mtapitisha wakati akidi imetimia. Ni mambo yapi ambayo akidi ikitimia inaweza ikayafanya na ni mambo yapi akidi kama haijatimia inaweza ikayafanya? kwa mfano Wakati nchi tano, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Jamhuri ya Uganda, eh, Burundi, Rwanda, eh, Sudani ya Kusini, wakati wote wameshapata wabunge, wameshachagua wabunge, lakini Kenya ikawa bado haijapata wabunge. Ilishindikana wabunge hao kuapishwa kwa sababu ya quorum haijatimia, wabunge kutoka jamhuri ya Kenya hawapo, kwa hivyo ikashindikana. Kwa hivyo hilo ni jambo moja mahususi mfano, kwamba hawakuweza kwa, kwa, kwa, kuapishwa wabunge mpaka watimie wabunge wote katika nchi zote wanachama. Mambo makubwa yote hayawezi kufanyika isipokuwa wabunge wote wawemo, au at least wabunge watatu katika nchi mwanachama wawemo, kwa mujibu wa akidi itimie, kwa mujibu wa kanuni ya ya ya, ya bunge, kanuni namba kumi na mbili. Sasa mheshimiwa, tumesikia hivi karibuni uliwahi kupitishwa au kulifanyika utaratibu wa kumchagua spika wenu wa EALA wa Bunge la Afrika Mashariki, na baadhi ya nchi nadhani kama nchi mbili kati ya sita hazikuwepo na bila shaka uchaguzi umekuwa sawa. Sasa hii huoni kwamba ni kinyume na unayoyaeleza hapa mheshimiwa? Eh, sasa hilo ni jambo ambalo lilileta utata na ndio maana Jamhuri ya watu wa Burundi wakaenda mahakamani, na sasa suala likishakuwa mahakamani, sio vizuri tena kuliongelea, kwa sababu hilo ndio suala liloto hulileta utata ikaleta utata wa hiyo kanuni na kwa maana hiyo, Jamhuri ya watu wa Burundi hawakuridhika na wakaenda mahakamani na hilo swala sasa hivi liko mahakamani. Kwa hivyo, sasa hatuwezi kwanza kuliongelea mpaka mahakama itakapotoa maamuzi yake. Na umesema mheshimiwa, kila nchi inakuwa ina, ina, ina na wabunge ambao wataenda kuwakilisha ambao hawatoki wa wa kwenye bunge la nchi ile. Ni sifa zipi? Ni utaratibu upi unaofanyika kuweza kupata hao watu na na wakaweza kwenda kuwakilisha nchi zao? Wawe katika hiyo huyo mtu katika hiyo nchi aliyotoka, iwe ni ana uwezo wa kuwa mbunge katika hiyo nchi anayotoka. Hiyo ni moja katika sifa kuu ya kubwa sana. Akishakuwa na uwezo wa kuwa na sifa ya kuwa anaweza kuwa mbunge katika nchi anayotoka, basi pia ana uwezo ana sifa ya kuwa mbunge katika bunge la jamhuri ya la Afrika Mashariki. Na akiwa na sifa hizo, anachaguliwa na nani sasa kwenda kuwakilisha nchi? Anachaguliwa na bunge kuenda kuwakilisha katika bunge la Afrika Mashariki, unafanyika wana, uchaguzi kwa mujibu wa sheria ya IALA. Kwa hivyo kwa mfano kama mimi natoka Tanzania, kwa hivyo bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania huwa ndio wanapiga kura na unakuwa kutopia, kuna uwiano kutegemea na uwiano wa wabunge wanaoliwakilisha bunge la, la jila ile nchi mwanachama. Na sasa hivi ni mfumo wa vyama vingi, huwa pia uwakilishi wa nchi kwenda kwenye bunge la Afrika Mashariki kunazingatia vyama vingi au ni mtu yeyote yule mwenye sifa za kuwa mbunge? Ndiyo ule uwiano niliyoongelea kwamba ikiwa bunge la nchi mwanachama lina wabunge wa vyama labda saba a na, na, na, vile vyama saba labda idadi ya uh, wa wa wa wabunge inajulikana. Kwa hivyo itafanywa hesabu kwa ratio ile ile ya wabunge waliomo katika lile bunge la nchi wanachama, ndio uwakilishi katika Afrika Mashariki utakwenda katika uwiano ule ule. Kwa hivyo wabunge wa, wa, wa kambi ya upinzani pia wana wapinzani pia wanahusika. Sasa tumezoea wakati wa uchaguzi wa kawaida kwenye nchi kwa kuna kampeni za mgombea kama mbunge au raisi au hata diwani, kwamba ana, anapiga kampeni kusudi wale wapiga kura waweze kumchagua. Sasa na ninyi, ule mchakato unafanyikaje kabla ya kupiga kura? Mchakato baada ya majina ambayo yanaweza kushindanishwa kupatikana, baada ya kunominate hapo ndio tena kampeni zinaruhusiwa, mnawapiga kampeni wale wabunge wa bunge lenu kwamba mimi naomba mnichague, kitu kama hichi. Unapiga kampeni hizo hizo hapo bungeni, hapo ndio pale pale bungeni. Kuna bunge la Tanzania, lakini nadhani kuna wawakilishi wanaotoka Zanzibar. Kwa hiyo kama wewe umechaguliwa na bunge la Tanzania Dodoma, au umechaguliwa na wale wawakilishi wa kule Zanzibar. Mimi nimechaguliwa na bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuwakilisha kambi ya upinzani. Kwa hiyo unatoka chama gani? Natoka chama cha wananchi kafu. Ukiangalia labda tofauti za kwenye bunge la Jamhuri na unalinganishaje na ukiwa kule kwenye bunge la Afrika Mashariki? Ukiwa katika bunge la, la Afrika Mashariki pale unawakilisha nchi yako ya, ya Jamhuri au kama nchi yako ya Kenya au ya nchi yako ya Rwanda au nchi yako ya Burundi, ya kwa hivyo pale hatuwakilishi vyama mle ndani, sio kwa Tanzania tu, lakini hata kwa nchi kama Uganda hata, au Kenya tumeshuhudia migawanyiko baina wa ya wabunge wa chama tawala na wale wa upinzani. Kama ninyi mnawakilisha Tanzania, mfano wewe unatoka upinzani na wale wa chama tawala wao, nyote mnakaa pamoja kabla au baada ya vile, mnapanga jinsi mtakavyowakilisha nchi au kila mmoja anaenda kivyake tu alimradi ni mbunge? Katika utaratibu haya mabunge inakuwa kuna kitu kokas. Kwa hiyo katika kwa mfano bunge la la, la, la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania linawakishwa na watu wa vyama vingi. Kwa hivyo kila chama kinakuwa na focus. Tunapowakilishwa, tunapowakilisha bunge la Afrika Mashariki, kunakuwa na chapter chair, mwenyekiti wa chapter. Kwa hivyo kila nchi ina chapter chair. Kwa hivyo tuna tunafanya focus yetu kutegemea na chapter chair ataeshisha hicho kikao kuhusu mada gani tunakwenda nayo. Basi ninakushukuru sana mheshimiwa, naomba mwambie tena msikilizaji hii ni Radio France International, kwamba tulikuwa tunaongea na nani, mlikuwa mnaongea na, na, bunge kutoka Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Injinia Muhamed Habibu. Asante sana eh, mheshimiwa Muhamed Habibu. Nakushukuru sana ndugu yangu mtangazaji. Na hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki, ambapo kwa leo tumeangazia juu ya bunge la Afrika Mashariki. Shukrani zangu kwa mheshimiwa Mohamed Mnyaa, mwakilishi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwenye bunge la Afrika Mashariki. Hadi juma lijalo, mimi ni Julian Rubavu, Radio France Internationale. na bila shaka matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili ni saa mbili ya nusu saa za Afrika Mashariki. Fundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Eliazar, msomaji wa matangazo haya ni Victor Robert Wile. Mimi ni Victor Buso, nakutakia asubuhi njema. Kwaheri popote pale ulipo Kibutera Noles na Ben Paul na kibao darling kutoka pale wakimaliza namna hiyo, kutoka pale fai Kiswahili muda mfupi ujao toekakolejide Paris kusikiliza matangazo mengine a, asante sana, usikose kuwa pamoja nasi tena saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki <mulia>