Imetimia saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yasema haitashiriki mkutano wa wahisani wa kimataifa huko Jeneva mwezi ujao. Jeshi la polisi nchini Uganda lawashikilia maafisa kumi wanaofanya kazi katika kambi ya wakimbizi kutoka nchi jirani ya DRC kwa kuiba vyakula vya misaada. Na Rais wa Ufaransa Macron alani tukio la utekaji Trebe, watu watatu wa uawa. Karibu katika matangazo yetu ya asubuhi leo, Jumamosi mosi Machi 24 mwaka 2018. Nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo jana Ijumaa imesema haitashiriki mkutano wahisani wa hisani wa kimataifa huko Jiniva mwezi ujao, mkutano uliolenga kuchangisha kiasi cha dola za Marekani bilioni 1.7 kukabiliana na kile Umoja wa Mataifa unachodai ni janga la kibinadamu nchini DRC. Waziri mkuu wa nchi hiyo Jose Makila amesema Umoja wa Mataifa kwa kufanya hivyo unatoa taswira mbaya kuhusu nchi ya DRC. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lilionya kuwa hali ya kibinadamu nchini DRC imeendelea kuwa mbaya na kufikia hatua ya kuwa janga katika baadhi ya maeneo ya nchi huku mamilioni ya watu wakikabiliwa na njaa. Hata hivyo, serikali imepinga madai hayo na kusema yatatishia wawekezaji nchini humo ambao ni wadau wa maendeleo. Jeshi la polisi nchini Uganda linawashikilia maafisa kumi wanaofanya kazi katika kambi ya wakimbizi kutoka nchi jirani ya DRC kwa kuiba vyakula vya misaada. Benon Biamukama, mkuu wa polisi katika mkoa wa Magharibi mwa Uganda, ambako inapatikana kambi ya Kiaka inayohifadhi wakimbizi kutoka nchi ya DRC, amesema maafisa kumi hao walikamatwa wakiiba unga na mafuta ya kupikia chakula cha wakimbizi. Biamukama amesema vyakula hivyo vimehifadhiwa na polisi na vitatumika kama ushahidi mahakamani mara watuhumiwa hao watakapofikishwa mahakamani. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis amekutana na wawakilishi wa Baraza la Makanisa ya Sudani Kusini na kujadiliana namna ya kurejesha amani katika taifa hilo linalokabiliwa na mapigano ya wenyewe kwa wenyewe kwa takriban miaka minne. Katibu wa Baraza la Makanisa ya Sudani Kusini James Oyet La Tansio amesema Baba Mtakatifu anaguswa na, na mateso anaopitia raia wa Sudani Kusini. Latansio ameeleza kuwa ujumbe wao ulilenga kujadili mbinu za kutumia kumaliza mzozo wa Sudani ambao ulianza Disemba 2013 takriban miaka miwili unusu baada ya kujipatia uhuru kutoka Sudani. Makumi kwa maelfu ya watu wameuawa katika vita huku takriban watu milioni nne wakikimbia makazi yao na wengine kuikimbia nchi. Mnamo mwezi Februari, tume ya Umoja wa Mataifa iliwabainisha maafisa 41 wa Sudani Kusini ambao wanapaswa kuwajibika kwa kutenda uhalifu dhidi ya binadamu na uhalifu wa kivita ikiwemo ubakaji na vurugu za kikabila. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Ni saa moja na dakika thelathini na nne kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na dakika thelathini na nne kwa saa za Afrika ya Kati. Askari shujaa wa kifaransa ambaye alipambana na mshambuliaji aliyeua watu watatu nchini humo anaendelea kupatiwa matibabu baada ya kujeruhiwa kwa risasi na mshambuliaji ambaye Rais Emmanuel Macron amemtaja kama gaidi. Arnaud Beltram mwenye umri wa miaka 45 alikuwa miongoni mwa maafisa usalama waliowahi katika eneo la tukio mjini Trebe, kusini magharibi mwa Ufaransa, jana Ijumaa, baada ya mshambuliaji mfuasi wa kundi la Islamic State kuvamia duka la jumla na kuteka watu. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ametoa pole kwa familia zilizopoteza wapendwa wao pamoja na wale waliojeruhiwa, ambapo amesema anarejea jijini Paris kutokea Brussels alikokuwa akihudhuria mkutano wa wakuu wa nchi za Umoja wa Ulaya. Korea Kaskazini leo Jumamosi imekubali kufanya mazungumzo na Korea Kusini juma lijalo katika mkutano nadra sana kutokea. Korea Kusini imethibitisha wakati huu, kukiwa na sintofahamu ya kidiplomasia kati ya mataifa hayo mawili. Mataifa hayo yatatuma wajumbe watatu kila upande kushiriki mazungumzo hayo siku ya alhamis yaliyolenga kuandaa mkutano mkuu baadaye mwezi Aprili. Radio France International, unaendelea kutegea sikio, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International yanayokujia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni saa 1 na dakika 35 kwa saa za Afrika Mashariki, saa 12 na dakika 35 kwa saa za Afrika ya Kati. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahili com, vilevile kupitia redio wa shirika. Na sasa nampisha mwenzangu Stephen Mumbi katika makala ya nyumba ya sanaa <mulia> Na kusalimu msikilizaji popote pale ulipo. Sanaa ya ubunifu wa mavazi nchini Tanzania imekuwa na historia ndefu. Wengi wanakadiria kwamba ilianza kujionyesha na kujitokeza takriban miaka 40 iliyopita. Wakati nchi ya Tanzania ikitengeneza vitenge, kanga na mavazi mengine yanayofanana na hayo, ikiwa ni pamoja na matumizi ya ngozi ambazo zilikuwa zikitumika kama sehemu ya mavazi katika makala ya nyumba ya sanaa hii leo kutoka hapa rfi kiswahili tutakuwa tukiangazia historia ya ubunifu wa mavazi nchini tanzania kuzungumzia historia ya mavazi nchini tanzania itakuwa nikizungumza na elinda sawe mkurugenzi wa kampuni ya afrika sana ambao wamekuwa ubunifu wa mavazi kwa takriban miaka 40 kualika katika makala haya ni mimi steven mumbi karibu Karibu sana katika makala ya nyumba ya sanaa. Na utuambie shughuli gani mnazifanya katika kampuni yenu ya afrika sana? tunashona nguo za kike, za kiume, watoto, ya mavazi ya jukwani. Uh, ndio kazi ya afrika sana na maswala ya utamaduni pia, tunapamba kiutamaduni, ehe, kutumia vitu vya asili, ngoma, ngao, nini, ehe, vitu kama hivyo, ngozi kwa zaidi ya miaka arobaini nimekuwa nafanya kazi ya ubunifu wa mavazi. hey, ni muda mrefu. Ndiyo, ni muda mrefu, lakini wa mafanikio makubwa. Miaka arobaini ni mingi. Wakati unaanza kufanya ubunifu, hali ilikuwaje ya mavazi Tanzania? Mavazi mengi yalikuwa ya kutoka nje. Ehe, lakini Aa, wakati huo viwanda navyo vilianza kushamiri wakati wa Mwalimu Nyerere. Kwa hiyo wakati huo ilikuwa ndio e, vitambaa vya hapa nchini tunaanza kuvitumia, na mimi nikavitumia na nika nikawa nawaendea kwenye E, maofisi kuwaomba ni wavalishe wasichana ili kuonyesha kwamba kanga sio ya, kuji, ya, ya, ya kujitanda tu bali wana, tunaweza tukavaa ilikuwa rahisi, ah, ilikuwa rahisi kwa sababu na wao walikuwa wanataka pia wapate masoko. Kwa hiyo kwanza nikawa naanza kuwatanda kanga zile, wakapiga picha kwa kutanda tu wana, tunaenda labda baharini, kwenye miamba, kwenye miti, kwenye minazi wan, tuna, nawafunga zile na rap tu zile, zile kanga vitenge. Kwa hiyo zikawa zile picha zilichukuliwa kitaaluma kabisa. Kwa hiyo zikawa ni picha kubwa nzuri, zikawa nz kama za mauzo. Ingawaje sikupata sikuwa mimi nalipwa kama kama mbunifu, lakini mimi baadaye nili, nilijapata nilija, nilipoanza mimi kushona zile nguo nikaweka dukani tulipata, ma, tulipata masoko kipindi cha miaka arobaini. hiyo ilikuwa ni mwaka gani ambapo sasa ulianza kuweka kwenye maduka na kuanza kupata masoko? kwenye miaka sabini na sabini na sita sabini sabini themanini, eh. Aha, mwitikio ulikuwaje? Mwitikio umekuwa unakwenda vizuri kila kukicha, watu walikuwa, walianza hata wakati wa Mwalimu Nyerere kampeini na nini, wanawake walikuwa wakivaa t-shirt wanafunga kanga mbili wanafunga vilemba eh, wengine wanashona kabisa na vitenge, watu walivaa Mm. Wengi wanafahamu kwamba ukizungumzia ubunifu huenda ni mambo ambayo yameibuka hivi karibuni. Hapana, ubunifu umekuwepo, umekuwepo sio kwa watu wa nje, umekuwepo kwa Waafrika kwa, kwa, kwa uh, kila kabila, kila nchi ubunifu upo. Ubunifu ulikuwekwa kwenye ngozi zetu kwenye magome ya miti, kwenye majani yale makavu makavu yale ambayo watu wanafunga kiunoni, yote yani ni, ni ubunifu. Katani katani zinachovyo, kwenye hina, kwenye nini, ni ubunifu. Kwa hiyo watu wakawa wanavaa kwa namna hiyo. Na mbali na kutumia kanga, aina gani nyingine ya nguo zinaweza zikatumika kwenye ubunifu wa mavazi? Tuna vikoi kuna, batiki na taendai kitenge tumesema mm. Alafu ngozi ngozi tunazo, na ukiangalia Wamasai au Wabaribegi au Wambugu wanaotoka Tanga huko, yote makabila ya Tanzania haya makabila ya Tanzania walikuwa wanatumia ngozi zaidi. Ipi zinapendwa zaidi katika hizo zote, kanga, kitenge, ngozi, ipi inatumika zaidi na inapendwa zaidi? Kwa sasa hivi tuseme, kwa sasa hivi tu ndio vitenge vimekuwa vime vya kimataifa zaidi, vinapendwa zaidi, vinapendwa hapa Tanzania, nchi zingine za Afrika, Ulaya, Marekani, sehemu hizo watu wanapenda vitenge. Tukijikita zaidi sasa katika ufundi wenyewe wa ubunifu, unatumia vigezo gani kwenye kubuni vazi? Kwanza ninachoangalia je, kama nimeshapata nimeshapata kile kitambaa, ninaangalia michoro iliyoko katika kile kitambaa Najiuliza, je, hii michoro imekaa ni ya, ya kuelekea upande mmoja? Je, hii michoro naweza nkaigeuza, geuza vipi ikaleta ika e, ubunifu bora? Je, naweza nkatoa hapa uwahili nkabandika pale nkabandika pale likawa kitu, au kama lina, lina, lina e, ukingo? Je, ule ukingo ni tofauti na mji wake, kama kanga ilivyo? Kwa hiyo nacheza kwanza pia na michoro iliyosanifiwa na msanifu wa kitambaa. Hatua za kumalizia zikoje sasa? Hatua za mwisho, hatua zinazofuata ni ku, ku, ku, kumvalisha ama e, yule doli wa, wa mavazi au mtu halisi, na kuhakikisha nguo ile imekaa vizuri, alafu na kuangalia umaliziaji mzuri. Je, nyuzi zimekatwa Je, uh, mishono imeshonwa vizuri? Je, vile vya kufunga iwe ni vifungo viko imara vya kutosha, viingie jukwani. Sio jukwani tu, kwa sababu sisi sio watu wa, wa kushona nguo za kwenda jukwani, zinaenda kwenye mwili wa binadamu. Je, yule mtu akiketi, ile nguo itachanika? Je, ile mtu akiketi ile nguo itapanda juu zaidi, kwa sababu labda imebana sana. Je, yule mtu akitaka kupanda kwenye gari ataweza kupanda kwenye gari? Je, yule mtu anafanya shughuli gani? anataka kunyosha mkono ajishike kwenye basi, je ule mkono utamzuia? Kwa hiyo unaangalia shughuli zote ambazo yule mtu atafanya na lile vazi ambalo amelivaa. Msikilizaji, kama ndio kwanza ujiunga nasi, hii ni makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka RFI Kiswahili. Jina langu ni Steven Mumbi, na hii leo nazungumza na Ailinda Sawe, mbunifu wa mavazi kwa takriban miaka 40 kutoka nchini Tanzania. Tupate burudani ya muziki, kibao cha kwao mafiki zolo wakimshirikisha Yemi Yemi Alade, ofana nawe, yeah. ni kibao cha kwao Mafiki Zolo wakimshirikisha ye mialade ofana nawe. Na bado tunaendelea kuzungumza naye ailinda sawe, mbunifu wa mavazi kutoka nchini Tanzania, na tunaangazia kwa namna gani ubunifu una nafasi nchini Tanzania na ubunifu umekuwa na nafasi gani katika maisha ya kila siku. Asante msikilizaji kwa wewe uliyemusoma Bukoba, Tanga, Tabora, Kigoma, Dodoma, Arusha, Mwanza, Mbeya na Dar es Salaam, salamu ukitupata kupitia masafa ya FM kupitia TBC FM. Hali kadhalika ukiwa Nairobi, ukiwa nchini Kenya, DRC, Zambia, unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com. bado niko naye Ailinda Sawe mkurugenzi wa kampuni ya Afrika Sana Tanzania, akiwa ni mbunifu wa mavazi. Unaendelea kiasi gani katika kipindi cha miaka 40? Ukifananisha na sasa kumekuwa na maendeleo kiasi gani? Maendeleo ni makubwa sana. Kwa muda mrefu sana mimi nilikuwa kama vile niko mwenyewe, niko mwenyewe, niko mwenyewe, lakini sasa hivi ee, u vijana wengi wamekuwa wabunifu na tunaona tuna, tuna majukwaa makubwa tu Tanzania ya, ya, ya mitindo. Vijana wanaoibukia wapo, ambao wakongwe pia tupo, na hata kwa wale wa zamani kama sisi basi tumenolewa zaidi. E, vipi unaviona? ni vikwazo vya hapa na pale vinavyofanya sanaa ya ubunifu Tanzania na dorora pengine inayotufanya tuka ikadorora ni mitumba iliyoingia nchini kwa wingi kwa bei ya kutupa, halafu kuna madera ambayo nayo ni bei ya kutupa unahitaji mashine nyingi, ni moja ujumlisha na moja, na moja na moja na moja inafika elfu e. Vijana wengi wetu ambao walikuwa wanatengeneza batiko, wanafanya kazi za sanaa, sasa hivi wanatembeza nani biashara za Wachina, watembeleza mitumba e, ndio kazi wanayofanya vijana wetu. Hawana tena ile kukaa na kufikiria, hawana viwanda vya kwenda wabangue bongo zao utambulisho wa wa Mtanzania katika mavazi na penyewe imekuwa ni changamoto. Hatuoni kama Mtanzania ana vazi ambalo anaweza akasimama akasema e, hili linamtambulisha Mtanzania. Pengine hii nayo na imekuwa ni changamoto kiasi gani? Katika ubunifu wa mavazi tulijitahidi sana. Kuna wakati tulifanya e, mchakato wa vazi la taifa. Mimi nilishinda mavazi yote matatu kwa mkoa wa Dar es Salaam, kwenda kwenda kwenda Dodoma kwa ajili ya kupata kuunganika na mikoa mingine yote eh. Kuna mwenzangu alishinda mavazi sita. Ile kazi ya ubunifu ambayo tuliweka ya utafiti ambayo tuliweka kwenye makabila yote tukayaweka kuleta mavazi kwa Watanzania, ile kazi ikaonekana siyo, lakini ni kitenge fulani kilitoka Kigoma huko, kimefungwafungwa sijui namna gani na mtu akapata milioni moja ya pesa. Lakini changamoto kubwa ni kwamba huwezi ukasimama jukwani ukasema hili vazi vaeni, Watanzania, utakuwa unalazimisha watu. Inatakiwa sisi wabunifu tuendelee ku, ku, kubuni mavazi Watanzania wenyewe waridhike, kwa sababu kama ile lilishindikana, basi Watanzania waridhike. Alafu kingine ki, ki ni kwamba e, viwanda vyetu vitengeneze vitambaa vyenye usanii wa Kitanzania, usanii wa Kiafrika. Viwanda vinavyotengeneza hapa Tanzania vinatengeneza nini? Disain zinatoka kwenye kompyuta, anachukua kutoka Japani, kutoka India, kutoka nini, anabandika bandika bandika, basi. lakini enzi za mwalimu Nyerere, Mutex wasanii wake wakidisain, kitu hicho ni kitu halisi cha Kitanzania unakuta kuna embe, unakuta kuna nini, kuna kinu, kuna ngao, kuna nini, We, kuna mikuki, kuna wa, watu sura za watu e, wakikatika shughuli, vitu vinavyoashiria wa utanzania, utanzania, uzalendo wetu mm. eh? lakini ndio viwanda hivyo ndio tunavihitaji sisi na, na, na kwamba hivi viwanda vitakavyoanza kutengeneza nguo za namna hiyo, ukishona kwa namna yoyote ile hata mtu yoyote mtalii iwe ni mgeni yoyote akija hapa Tanzania atasema, ndiyo nimeingia Tanzania, wako tofauti na katika uh, kuishi kufanya kazi ya ubunifu kwa muda mrefu, ni kwamba hivyo ni vyeti tosha kabisa vya kuweza kujenga taifa letu msikilizaji wa RFI Kiswahili bado unaendelea kusikiliza makala ya nyumba ya sanaa mwenyeji wao katika makala haya ni mimi Steven Mumbi na bado tunazungumzia sanaa ya ubunifu wa mavazi hivi karibuni kumekuwa na e, mwamko mkubwa wa vijana kujiunga katika ubunifu na hapa jirani yangu na e, binti atajitambulisha ni nani na niambie anaonaje ubunifu nchini Tanzania karibu asante kwa majina anaitwa Lukundani Merinya Uh, mimi ndo kwanza nimeanza designing kwa kweli, Tanzania sasa hivi kwenye upande wa fashion design na ubunifu wa mavazi imekuwa kiukweli sio kama zamani. Kwa hiyo, vipo changamoto, zipo ila still ne, kuna yule mwamko wa watu wengi sasa kubuni mavazi ya Kitanzania na ni kijana, tunaona wengi wana ndoto ya kuwa daktari, mm -hmm. kuwa daktari kuwa mwalimu. Um, wewe umechagua kuwa mbunifu wa mavazi. Kipi kimekusukuma? Kusema kweli, kilichonisukuma kuingia kwenye tasnia ya mavazi ilikuwa ni napenda, napenda kupendeza mimi, napenda watu wapendeze, napenda watu wa, wavae uhalisia wao, napenda watu wavae nguo za Kiafrika nguo za Kitanzania watambulishe ta, taifa letu pate kidogo fursa ya kuzungumza na binti mwingine ambaye naye ni mbunifu wa mavazi, atuambie anaonaje ubunifu wa mavazi na anafikiria kwamba itaweza kuwa ni sehemu yake ya mafanikio. Kwa jina naitwa Zahadi Omari, mi nimesomea masuala ya ubunifu pale weta cha ngome Dar es Salaam. Kuna fani ya ubunifu wa nguo na mitindo, nimesoma miaka mitatu. Kwa hapa nilipo na uzoefu wa masuala ya ubunifu, changamoto zipo nyingi. Kwa mfano yani, kwa upande wa ubunifu kwa wateja, mteja mwingine labda atake kitu fulani kutengeneza au anataka kumshauri, yani inakuwa ni mpaka unampa zile challenge kwamba hiki kitu kinakuwa ni kizuri kwa, kwa nimesomea rangi iko vipi, na najua rangi fulani iko vipi, akivaa mtu rangi anapendezaje, kwa hiyo namshauri, na changamoto pia ambazo nazipata ni kutokana na masuala ya mavazi ya, ya fashion kwa sababu nguo nyingi sasa hivi za Kichina zimekuja. Kwa hiyo inakuwa ni vigumu mtu ku, ku, nini kumshawisha vile nguo za Kiafrika. Kwa hiyo wateja ambao wanapata nakuwa ni wachache, wengi sana wanakimbilia nguo za Kichina, wanakimbilia mavazi ya um, mitumba kwa sababu wanaona ni bei rahisi, lakini hawajui kama zile nguo zishavaliwa na watu wanakuwa ambao hawatoki unique, kwa sababu washazoea kila wakati wanakuwa hivyo hivyo tu. Kwao ndio hivyo changamoto ambayo naipata kwa wateja wangu. Msikilizaji wa makala ya Nyumba ya Sanaa, na ndivyo natamatisha makala haya kwa kuzungumza na vijana hawa ambao wameingia kwenye ubunifu na wakiwa na matarajio makubwa. Jina langu ni Steven Mumbi na kualika tena katika makala nyingine juma lijalo. Kwa heri. Shukran Stephen Mumbi kwa makala ya nyumba ya sanaa. Msikilizaji, kabla ya kuhitimisha, ni kukumbushe tulioyapa uzito katika ngwe hii ya kwanza. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo yasema haitashiriki mkutano wa wahisani kima wa kimataifa huko Jeniva mwezi ujao. Jeshi la polisi nchini Uganda lawashikilia maafisa kumi wanaofanya kazi katika kambi ya wakimbizi kwa kuiba vyakula vya misaada. Na kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis akutana na wakilishi wa baraza la makanisa ya Sudani kusini kujadiliana namna ya kurejesha amani. Shukrani kwako, tukutane saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Martha Saranga, kwa heri kwa sasa. Hasira za nini? We nini bwana, wataka kuniua bure baba, wataka kuniua bure baba. Wako hayuko wangu hayuko, chuki ya nini kati yangu mimi na wewe? Chuki ya nini kati yangu kwa hivyo, kabisa msikilizaji, kibao ni sina makosa na Lesi Wanyika. Ndivyo tunavyotamatisha matangazo yetu katika nguo hii ya kwanza. Punde ni Radio France International, tukutane baadaye.