So, data ni saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Maelfu ya raia kwenye nchi za Afrika Mashariki wakwama kutekeleza shughuli zao kutokana na mvua kubwa zinazoendelea kunyesha. Rais, raia wa Kenya waomboleza kifo cha mwanasiasa mkongwe na aliyepigania uwepo wa vyama vingi nchini humo Kenneth Matiba. Serikali ya Marekani yasisitiza kuwa jeshi lake litasalia nchini Siria hadi litakapotamatisha malengo yake. Na katika michezo, klabu ya Manchester City yatawazwa kuwa mabingwa wa taji la ligi kuu ya soka Uingereza baada ya hapo jana mpinzani wake Manchester United kuangukia pua. Msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 2557640157 na utaosoma ujumbe wako hapo baadaye, utuambie katika eneo ulipo, pia hali ya mvua ikoje na kama barabara zinapitika. Katika baadhi ya maeneo hapa jijini Dar es Salaam, barabara hazipitiki kutokana na mvua zinazoendelea uh, kunyesha kwa takriban juma zima. Raia wa Kenya wanaomboleza kifo cha Kenneth Matiba, mwanasiasa mkongwe aliyekuwa katika mstari wa mbele kupigania uwepo wa vyama vingi na ukombozi wa pili wa taifa hilo. Matiba amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 85 baada ya kuugua kiharusi kwa muda mrefu, ugonjwa aliouanza wakati akiwa mfungwa wa kisiasa katika miaka ya 90 kabla ya kuachiliwa huru. Kifo chake kimetangazwa na Rais wa Kenya Uhuru Mwigai Kenyatta ambaye amemwelezea kama mwanasiasa alipigania demokrasia na ukweli kwenye taifa lao. Mzee Matiba, was a true patriot who loved this nation. Mzee Matiba alikuwa mzalendo wa ukweli aliyependa taifa hili, aliamini katika bidii na kutengeneza urafiki kwa manufaa ya Wakenya wote alikuwa miongoni mwa watoto wa kwanza the wa Kenya, Kenya waliounda msingi imara kwa ajili ya taifa hili. Hata hivyo, baadhi ya wanasiasa waliofungwa naye kutokana na harakati katika kudai vyama vingi wameshutumu serikali kwa kushindwa kumsaidia mwanasiasa huyo aliyefilisika wakati alipohitaji msaada. Muungano wa vyama vya wauguzi na wakunga nchini Uganda umeyakataa mapendekezo mapya yaliyotolewa na serikali kuhusu nyongeza ya mshahara kwa wauguzi, muungano huo ukidai hayakuwa makubaliano yao ya awali na Rais Museveni. Mwezi Novemba mwaka jana, muungano huo ulipendekeza kulipwa shilingi milioni moja za Uganda, kutoka shilingi laki nne za sasa. Muungano huo sasa umetishia kuwa utaitisha mgomo mwingine mkubwa wa nchi nzima ikiwa mapendekezo yao hayatatekelezwa kama Rais Museveni alivyoiagiza tume ya giza utumishi Mvua kubwa imekuwa ikinyesha katika jiji la kibiashara la Tanzania Dar es Salaam kuanzia juma lililopita na kusababisha mafuriko katika baadhi ya maeneo mbalimbali ya jiji hilo. Maelfu ya wakazi wa jiji hilo wamelazimika kusalia majumbani na wengine kushindwa kuendelea na shughuli zao za kawaida ikiwemo kusitishwa kwa usafiri wa mabasi ya mwendo kasi kutokana na barabara kujaa maji na kufunika daraja kwenye eneo la Jangwani. Hali kama hii pia inashuhudiwa katika miji kadhaa ya mataifa ya Afrika Mashariki, hata kule nchini Kenya, katika jiji la Nairobi na kule Narok. Hawa hapa ni baadhi ya waathiriwa wa mafuriko katika kaunti ya Narok nchini Kenya, ambao walisitisha safari zao baada ya barabara kujaa maji. tulikuwa tunaenda Nairobi. Ona dakika hii hatuwezi fika na tuko na watoto wadogo sana gali. Tafadhali tunaomba hii barabara, ikiwezekana ongeza wangesabitisha mali ambayo inaona ni rahisi maji itafikia. Sisi ni watu wa Narok, tunakuja Narok every weekend nyumbani. Tunaomba mtusaidie, mweke daraja permanent ambayo tutakuwa tunaona shida kama hizi. Na msikilizaji ni wakazi wa kaunti ya Narok nchini Kenya ambao walishindwa kusafiri Uh, kwenda katika miji mbalimbali kutokana na madaraja kuvunjika na maji kujaa kupita kiasi. Maafisa wa serikali ya Somalia wameripotiwa kuizuia ndege ya shirika la nchi za falme za Kiarabu kuondoka nchini humo baada ya mhudumu wake mmoja kukataa kutoa begi lake likaguliwe. Taarifa zilizoripotiwa na gazeti moja la Puntland imesema kuwa ndege hiyo ilizuiliwa kuondoka baada ya mhudumu huyo kuwagomea maafisa wa usalama kulifanyia ukaguzi begi moja ambalo lilionekana kuwa na uzito usio wa kawaida. Haya anajiri baada ya juma moja lililopita mamlaka nchini mjini Mogadishu Somalia kukamata mamilioni ya dola za Marekani, fedha zilizokuwa kwenye ndege ya shirika la falme za Kiarabu, hatua ambayo imeibua sintofahamu ya kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili. Radio France Internationale. Nchi ya Ufaransa inasema wanajeshi wake wamefanikiwa kuwaua wanajiadi zaidi ya 15 kwenye mji wa kihistoria wa Timbuktu kaskazini mwa nchi ya Mali baada ya uvamizi katika kambi ya wanajeshi wa kulinda amani. Operesheni ya wanajeshi wa Ufaransa imekuja ikiwa ni siku chache tu zimepita tangu wanajiadi hao watekeleze mashambulizi kulenga kambi ya walinda amani wa Umoja Mataifa, MINUSMA. Kanali Patrick Stengma ni kiongozi wa jeshi la kulinda amani nchini Mali. Avec ni mashambulizi diana makali yaliyoandaliwa kwa njia zinazotofautiana zikitumiwa aina mbalimbali mbali mbali za silaha mabomu na magari ya kivita. Na washambuliaji sio tu kwamba walikuwa na silaha pekee, lakini walau wawili kati yao walikuwa wamevaa mikanda yenye vilipuzi. Kulikuwa na ujanja wakati wa shambulio hilo, kwa sababu wanamgambo hao walijifanya kuwa askari wa jeshi la Mali, lakini kwa bahati yao mbaya hawakufanikiwa. Ni sauti yake Kanali Patrick Stenger, kiongozi wa jeshi la kulinda amani kule nchini Mali. Serikali ya Israel mwishoni mwa juma imewaachia huru kutoka jela wahamiaji 207 kutoka barani Afrika, hatua inayotokana na uamuzi wa mahakama ya juu baada ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu kusitisha makubaliano na shirika la umoja mataifa linalohudumia wakimbizi nchi ya Israel. na wahamiaji zaidi ya elfu 42 kutoka barani Afrika, ambapo mamlaka mwezi uliopita ziliwakamata wahamiaji 270 na kuwahifadhi kwenye jela moja baada ya kukataa kuondolewa kwa nguvu nchini humo nchi kadhaa za Afrika zimekubali kuwapokea mamia ya wahamiaji watakaofurushwa kutoka Israel. Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Kuna, tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo sikiliza Kiswahili na msikilizaji, kupata ukweli wa mambo, sikiliza RF Kiswahili. Rais wa Marekani, rais wa Ufaransa kumradhi, Emmanuel Macron amesema a, alimshauri rais wa Marekani Donald Trump kutoondoa wanajeshi wake nchini Siria na badala yake aviache ya vikosi vyake visalie a, nchini humo kwa muda mrefu. Mwanzoni mwa mwaka huu rais Trump alitangaza a, kuwa nchi hiyo ingeondoa wanajeshi wake nchini Syria. Rais Macron anasema sasa amefanikiwa kumshauri rais Trump Troisit de production et de traitement d'armes chimiques, vituo vitatu muhimu ambavyo vilitumika kutengeneza silaha za kemikali na ambavyo viligunduliwa miezi kadhaa iliyopita, hivyo ambavyo vilishambuliwa, vikosi vili vya wanajeshi wa Marekani vilishirikiana na wanajeshi wa Uingereza viliteketeza kituo kimoja, na kituo cha tatu kiliteketezwa na jeshi la Ufaransa. Tumefanikiwa operation hii kijeshi, l'operation sur le plan militaire Rais Macron pia alizungumzia mashambulizi yaliyofanywa mwishoni mwa juma, na kudai kuwa hakuna ukweli wowote kwamba yalikuwa ni vita dhidi ya utawala wa rais Assad. Wachambuzi wa mambo wanatazamaji mashambulizi ya mwishoni mwa juma. Hamdun Marsal ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Hili ni jambo la kushangaza mno kushabu. kwa sababu wanaishambulia Syria ambayo wameliomba Baraza la Usalama wa Umoja wa Mataifa kufanya uchunguzi ya kwamba kama kweli majeshi ya Syria yalitumia silaha za za, za, za kemikali dhidi ya waasi katika mji wa Guta na kwingineko. Ghafla huyo huyo mwenye ku, ku, ku, kutuhumu anakuwa tena hakimu hajapata hakika, lakini tayari anashambulia. Sasa anashambulia pamoja na washirika wake. Dhahiri inaonekana kwamba ilikuwa ni tuhuma ya maksudi na walikuwa wanatafuta jinsi ya kumshambulia Syria ya vibaraka wao ambao ni wanajeshi wa waasi kushindwa katika vita ya Siria. Katika hatua nyingine, tayari wachunguzi wa Umoja wa Mataifa wamefika kwenye mji wa Duma uh, kufanya uchunguzi kubaini ikiwa silaha za kemikali zilitumika kulenga ngome za waasi. Mkurugenzi wa zamani wa shirika la upelelezi nchini Marekani FBI, James Comey amesema rais Donald Trump hastahili na hana uwezo wa kuongoza taifa hilo, matamshi aliyotoa wakati wa mahojiano yake na kituo cha televisheni cha ABC. Comey amesema haamini kuwa rais Trump ana matatizo ya akili au anaelekea kuwa na matatizo ya akili lakini, anachoamini kuwa kiongozi huyo hana nidhamu wala maadili ya kuwa rais wa Marekani. Rais Trump hata hivyo, amemjibu Comey kupitia mtandao wake wa kijamii wa Twitter akimwita akimuita Comey kama msaliti, mtu asiaminika, na kwamba alikuwa mkurugenzi mbovu wa FBI kuwahi kumshuhudia. Mfalme Salman wa Saudi Arabia hapo jana ameikashifu nchi ya Iran kwa kuingilia maswala ya eneo la ukanda, huku akishutumu vikali Marekani kwa uamuzi wa kuhamisha ubalozi wake kutoka mjini Tel Aviv kwenda Jerusalem, kauli anayoitoa wakati huu wakuu wa nchi za jumuiya ya nchi za Kiarabu wakikutana mjini Dhahran. Kwenye hotuba yake, Mfalme Salman amezikashifu moja kwa moja Iran na Marekani kwa hatua walizochukua, akisema hatua hizo zina madhara kwenye ustawi wa ukanda wa jumuiya hiyo. RFI, michezo na Ruben Lukumbuka micha. Michezo ya jumuiya ya Madola imetamatika. Manchester City ni bingwa katika ligi kuu ya soka kule Uingereza. Tujuze. Ni kweli kabisa. Uh, makundi <coughs> kumradi, michezo ya jumuiya ya Madola imekamilika mjini Gold Coast kule Australia. Wenyeji wamemaliza wa kwanza kwa kupata medali 198 na 8 themanini zikiwa za dhahabu, hamsini na tisa za fedha na hamsini na tisa za shaba. Uingereza imekuwa ya pili kwa medali mia thelathini na sita huku India ikimaliza ya tatu bora kwa medali sitini na sita. Afrika Kusini imemaliza katika nafasi ya sita duniani ikiwa ya kwanza Afrika uh, kwa medali thelathini na saba ikifuatwa na Nigeria ambayo imeshikilia nafasi ya tisa kwa medali ishirini na nne. Kenya imemaliza ya kumi na nne duniani na ya tatu barani Afrika kwa medali kumi na saba zikiwemo nne za dhahabu, huku Uganda ikimaliza katika nafasi ya kumi na tano duniani kwa medali sita zikiwemo tatu za dhahabu. Michezo hii, msikilizaji, imemalizika uh, kwa mbio za marathon kwa wanaume na wanawake. Mabingwa wa mbio hizi ndefu ambao ni eh, wanariadha kutoka Kenya wameshindwa kupata medali, huku Michael uh, Shelley kutoka Australia akishinda marathon kwa upande wa wanaume, akifuatwa na Mganda Munyo Solomon Muutai. Na kule Uingereza, klabu ya Manchester City imeshinda ligi kuu ya soka nchini uh, Uingereza baada ya wapinzani wao Manchester United uh, kufungwa na West Bromwich Uh, bao moja bila hapo jana. Ubingwa huu wa mapema unamaanisha kuwa haiwezekani sasa kwa Manchester United kuipita Manchester City hata iwapo itashinda mechi tano zinazosalia kabla ya kumaliza kwa msimu wa ligi hiyo uh, mwezi wa tano na mm, mchezo wa jana ulikuwa ni muhimu pengine kwa Manchester United. Uh, ingekuwa imeshinda jana basi mm, ingechelewesha sherehe za Manchester City uh, kutawazwa kuwa mabingwa, lakini mara baada ya kupokea kichapo katika mchezo mbovu uh, wachambuzi wengi wa soka kule Uingereza wanasema kwamba ulikuwa ni mchezo mbovu kwa kushuhudiwa Manchester United ambayo imekuwa itabiriki juma lililopita litoka kumfunga huyo huyo Manchester City mabao matatu, lakini jana imefungwa na West Bromwich Albion bao moja. Asante, tutazungumza zaidi katika matangazo ya mapema karibu. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron anasema alimshawishi rais wa Marekani Donald Trump kutoondoa wanajeshi wake nchini Siria na mwishoni mwa juma walitekeleza mashambulizi ya pamoja kulenga kile walichosema ni maeneo ambayo, uh, silaha za kemikali zinahifadhiwa. Mwenzangu Sabina na Bigambo amezungumza na Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, kuangazia kinachoendelea nchini Siria na mashambulizi haya. Hivi ni kwamba majeshi ya Marekani, Ufaransa na Uingereza yanajaribu kuchukua jukumu la waasi kumng'oa afedha al Asad katika madaraka huko Damascus, na al Asad anajua mapema, bila shaka, kwamba hawamuhitaji, kwa sababu kulikuwa na ushahidi wa wazi toka mapema kwamba serikali ya Damascus ilikuwa ikishambuliwa na majeshi ya Marekani, Ufaransa na Uingereza, lakini kwa kuwatumia watu wengine, waasi na mercenaries wengine kutoka mataifa mengine, kwa kisingiziwa kwamba ni Daesh au ni waasi au ni watu gani wanaopinga, pengine kwa sekala, kwa demokrasia katika serikali ya Damascus, lakini la msingi hapa ni kwamba wanataka kutuingiza, wanataka kuingiza dunia kwenye vita, kwa sababu inavyoonekana, serikali ya ya ya ya, ya, ya, ya Moscow bila shaka na serikali ya Beijing itakuwa na mkakati wa kuhakikisha kwamba eh, serikali ya Damascus chini ya Bashar al-Assad haiondoki kutokana na kushambuliwa na majeshi ya Uingereza na Marekani na Ufaransa. Naam, Rais wa Marekani Donald Trump yeye yeah, amesifia mashambulizi hayo na kusema kwamba yalikuwa uh, kwa wakati muafaka na lengo limetimia, lakini pia uh, waziri wa mambo ya nje wa Uingereza Boris Johnson yeye amesema kwamba hatua ya kushambuliwa haingezuiliwa, ingawa aa, mashambulizi hayo hayakulenga kuiondoa madarakani serikali ya Bashara al Assadi. Hili we unalitazamaje? Kwanza ni dharau kwa Umoja wa Mataifa na kufanya Umoja wa Mataifa kuonekana hauna maana yote, lakini vile vile kutia nguvu maadai ya kwamba Umoja wa Mataifa ni mali ya mataifa ya Ulaya na Marekani, na kile kinachoamuliwa na Umoja wa Mataifa bila shaka itakuwa uh, kwa upendele, kupendelea mataifa ya Ulaya na Marekani na umoja Taifa hauna mamlaka juu ya Marekani, Ufaransa, Uingereza, mataifa mengine ya namna hiyo, kwa sababu wao wenyewe ndiyo wenye kutoa michango mikubwa sana ya kusimamia jambo hili na kusimamia umoja huu na kuendesha umoja wa mataifa pamoja na taasisi zake. Kwa hiyo suala la msingi hapa ni kwamba dharau iliyojionyesha sasa inaudhalilisha umoja wa mataifa inadhalilisha ustaarabu wa ulimwengu na inaondosha nia ya Marekani na Uingereza, Ufaransa na mataifa mengine ya Ulaya kwamba yanaweza kusimamia haki kutendeka duniani, isipokuwa uonevu na vilevile kujaribu kutawala ulimwengu kupitia maguvu ya mabungu ya vitu vingine. Kwa hiyo nafikiri jambo hili litazidi kufanya ulimwengu kugawanyika vipande vipande. Naam. Na sasa wachunguzi wa kimataifa wanaanza kazi kuchunguza iwapo ni kweli silaha za kemikali zilitumiwa kuwashambulia shambulia raia. Pengine uchunguzi huu utakuwa na tija yoyote kama unatili yoyote na sijui kama utakuwa na maana yoyote, kwa sababu makombora ma, ma, ma, yamepigwa eh, katika maeneo mbalimbali ya Damascus na sehemu nyinginezo. Sasa kunakokwenda kufanyika uchunguzi ni mara gani? Nani anahakika kwamba silaha za kibayolojia au za kemikali hazikutumiwa na majeshi ya Ufaransa, Uingereza na Marekani, eh, katika kuhakikisha kwamba, eh, utakapokuja uchunguzi ionekane kwamba, eh, kulikuwa na silaha za sumu ambazo zilitumiwa na majeshi ya Syria? Nani atajua jambo hili? Nani anakwenda kufanya uchunguzi? Hawa wanaofanya uchunguzi wanaushawishi kiasi gani na serikali za London na Paris, naweza na kujua jambo hili kwa, mimi nafikiri uchunguzi huu umekosa nguvu na umekosa maana haswa baada ya pamoja na Syria ange ange ange ange ange. na ya kusema kwamba ange- ange-ange- angekaribisha jambo hili na angetoa ushirikiano, lakini baada ya kushambuliwa sijui kama ushirikiano utakuwepo tena. Ni mtazamo wake Marcel mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa jijini Mwanza nchini uh, Tanzania. nimpishe basi Sabina na Bigambo kwenye makala mazingira leo dunia yako kesho za leo msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale ulipo, karibu katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho. Hii leo katika makala haya tunaangazia umuhimu wa nishati ya mwanga wa jua katika kukabiliana na changamoto za ukuaji wa miji na ongezeko la watu katika miji mikubwa barani Afrika ambazo hupelekea mabadiliko ya tabia nchi na uharibifu wa mazingira. Jina langu ni Sabina Crispin Nabigambo. Ungana nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Msikilizaji, ukuaji wa miji na ongezeko la watu katika nchi za bara la Afrika kwa kiasi kikubwa umeendelea kusababisha changamoto za kimazingira katika maeneo hayo hususani mabadiliko ya tabia nchi, ikizingatiwa kwamba kwa sasa dunia ipo katika mahitaji makubwa ya nishati kama kichocheo cha maendeleo, lakini bado kuna changamoto ya kuhakikisha kwamba nishati inayotumika duniani inakuwa ya kutosha na ambayo ni rafiki wa mazingira. Juma lililopita kumefanyika kongamano la serikali za mitaa za mataifa ya Afrika Mashariki na Kati jijini Nairobi nchini Kenya, ambapo katika kongamano hilo Kulifanyika majadiliano mbalimbali kuhusiana na ukuaji wa miji mikubwa, lakini pia ongezeko la watu na namna ambavyo nchi hizo za bara la Afrika zinaweza kukabiliana na changamoto zinazotokana na kuongezeka kwa idadi ya watu, lakini pia ukuaji wa miji hiyo. Mojawapo ya changamoto zilizojadiliwa ni pamoja na mabadiliko ya tabia nchi yanayotokana na matumizi ya nishati ambazo si rafiki wa mazingira katika miji mikubwa kutokana na ongezeko la watu. Hata hivyo, teknolojia ya nishati ya mwanga wa jua imeonekana kuwa suluhu ya changamoto za kimazingira zinazotokana na ukuaji wa miji na ongezeko la watu. Eric Donasien ni mmoja wa wadau walioshiriki kongamano hilo jijini Nairobi, akiwa kama mtoa huduma wa nishati ya mwanga wa jua au sola. Na kwenye mkutano huu ambao ulikuwa Nairobi unafanyika nijadili masuala mbalimbali kama ulivyosema, yanayohusiana na mabadiliko ya hali ya hewa, hususan jinsi gani yanaweza yakawa ni suluhu kutokana na ukuaji mkubwa wa idadi ya watu unaotegemewa katika nchi za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara. Ifikapo mwaka elfu mbili na hamsini unategemewa kwamba katika nchi ambazo ziko chini ya jangwa la Sahara, idadi ya watu itaongezeka mara mbili na hiyo itapelekea ukuaji wa miti mikubwa kama ulivyosema, lakini vilevile itapelekea hatari za kimazingira ambazo tayari zinaonekana leo. Kuwa changamoto kubwa ambayo ilikuwa inajadiliwa hapa Nairobi ilikuwa ni jinsi gani tunaweza kuanza kupunguza ama kutokomeza kabisa hatari za kimazingira, kwa mfano, kuongezeka kwa vioto, ukataji wa miti, pamoja na kupunguza carbon emission kutokana na watu tulionao no, leo ili tuweze kuandaa mazingira mazuri zaidi kuweza kupokea watu ambao tunategemea wataongezeka ifikapo mwaka elfu mbili na hamsini. Sisi kama watu wa huduma katika sekta ya umeme unaotokana na mwanga wa jua, zaidi ya kwamba kwa kufanya hivyo tunapunguza matumizi ambayo yanapelekea kuongezeka kwa carbon emission pamoja na athari zingine kama ukataji wa miti, ni kwamba haya yote ambayo tunaona leo kama ni changamoto, tukiyaweza kuyaangalia kwa jicho pana zaidi, ambalo tunaangalia kwa jicho la ubunifu katika la teknolojia maanake ni kwamba hizi ni fursa ya kuangalia changamoto hasa kwenye jamii. Ninini a changamoto ni kwamba umeme haurafikii, lakini zaidi yayote watu wengi wanaoishi hata kama umeme kuwafikia kutokana na jiografia ya Afrika, miundo mbinu inakuwa ni mgumu au ni gharama sana kuwafikia. Kwa hiyo tukaja a masuluhisho ambayo tengeneza mfumo wa umeme ambao utatokana na mwanga wa jua, tunamfungia mteja wetu, tunampa fursa ya kuweza kulipia kidogo kidogo au kulipia moja kwa moja, alafu kwa maana hiyo anakuwa tayari na umeme unaotokana na mwanga wa jua. Nam, ni kwa namna gani nishati hii ya mwanga wa jua inaweza kuwa suluhu katika kukabiliana na changamoto za kimazingira zitokanazo na ukuaji wa miji na ongezeko la watu? ya faida kubwa kabisa ambayo inatokana na utumiaji uh, wa umeme wa mwanga wa jua ni kupunguza carbon footprint. kama tuoka tunaongelea kwa sababu Unajua kwamba ukitumia aina za kawaida za nishati kwa mfano, ukatumia mafuta, mkaa au ukatumia mishumaa, tunapochoma vile vitu vinatengeneza hewa ya ukaa ambayo ni haribifu sana kwa mazingira, lakini zaidi ya yote pia unapotumia hata umeme labda umetengenezwa kwa kutumia jenereta. Jenereta inatumia mafuta ya dizeli, jenereta hiyo inatengeneza hewa ya ukaa ambayo bado inarudi kwenye kwenye mazingira na kuharibu hali ya hewa, lakini hata tukiangalia atumia umeme ambao labda umezalishwa kwa njia ambazo sio rafiki na mazingira, kwa mfano tunatumia eneret kubwa zile ambazo ina bado tunakuwa tunachangia kwenye uharidifu wa mazingira. Kwa hiyo sole inakuja kama suluhu ambayo inatoa ile huduma za denii, lakini kwa upande wa pili inasaidia sasa katika mazingira. Mbali na Bwana Eric nimezungumza pia na Fredrick Mpandulile. Yeye ni mtoa huduma kutoka kampuni ya sola ya nchini Tanzania ifahamikayo kama Digital grid. yeye anaeleza changamoto ambazo bado zipo katika utoaji wa huduma hii. katika ukuaji wa ya miji kwa dunia sasa hivi inaenda moja kwa moja na walikweli na changamoto ya uharibifu wa mazingira, lakini kuna njia ambazo inaweza ikapunguza katika kupunguza uharibifu wa mazingira moja wapo ni kutumia nishati mbadala ya jua katika kufanya shughuli za kila siku na hii inasaidia sana kwa sababu kwa mfano kama sasa hivi kuna majiko ambayo yanatumia sola hasa haya majiko ina maana baada ya mtu wana kijiji kwenda kukata kukata miti kuka, kuchoma kuni kutumia katika kutmi kupikia naweza akatumia nishati ya jua na majiko ya sola katika kufanya mapishi yake vilevile kupitia na nishati ya jua inarahisisha maisha ya watu kwa sababu mtu anatumia mwanga wa jua katika kuangaza nyumba yake. Sasa ina inasaidia, ina, ina, ina, ina, ina kuwa na, na maisha mazuri katika miji pia, lakini changamoto ambayo ipo unakuta kuna baadhi kuna baadhi ya vijiji au baadhi ya, ya sehemu ambazo hazifikiki kiurahisi kutokana na miundombinu, na ukizingatia sasa hivi labda hali ya hewa hii ni mvua, unakuta kuna maeneo vijiji ambavyo havina zile huduma za barabara, hazifikiki kiurahisi, ndio changamoto kubwa lakini changamoto a wananchi, kwamba ambaye anauelewa, mara nyingi tunatoa kabla mtu hajaanza kutumia hilo huduma, lazima umpe elimu ya kutosha. Na uzuri sasa hivi kuna matangazo mengi na wananchi na, na kupitia redio, kupitia televishen na wananchi wanasikia, wanauelewa wa, mkubwa. Lakini kama mtu anaoelewa, basi lazima tumpatie elimu Ni wazi kwamba nishati ya mwanga wa jua imekuwa na faida kwa matumizi kama wanavyoeleza Bi m Violata Mosha, mkazi wa Boko, Dar es Salaam, Tanzania, pamoja na Bwana Mwalimu Ali kutoka Kisarawe huko mkoani Pwani nchini Tanzania. Uh, ukweli kwa mambo ya sola sola ni, ni nzuri sana kwa sababu kuna wakati mwingine unaweza labda TANESCO umeme hakuna. Mimi kule ninakokaa ni makao mapya, umeme bado uko uko mbali, kwa hiyo mimi nilijikuta kwamba wakati na hamia tu tukainstall sola kwa ajili ya matumizi yote. Alafu ni salama zaidi. Kwa mfano umeme wa sola huwezi kupigwa shoti. Kwa mfano useme, ni mtoto sio, anachezeachezea kule, yani ni ngumu sana, yani tuseme, useme utapata shoti ya umeme. Kwa hiyo inakuwa ni safe zaidi, haiharibu mazingira na ni salama kwa, kwa, kwa watumiaji wote, ni salama kwa mtumiaji. Hata kama ukiwa na mtoto unakuwa kuofii kwamba mtoto akishoti fulani atapigwa shoti au sijui inaweza si nika umeme ukawa mwingi si ikalipuka kitu gani? Ah, uh, mimi ninaitwa Mwalimu Ali Kunduba, nipo Mataki ndani ya Kisarawe mkoa wa Pwani. Kuna faida nyingi sana kuhusiana na umeme wa jua lakini mojawapo mfano kwa kwa upande wetu sisi huku tumeshaingia na umeme wa wa Tanesco wa, lakini mfano kama umeme wa Tanesco itakatika, sola iko pale pale, tunasimama kwa maana kwamba inaonyesha wakati wote yule, na tangu nitumie mpaka sasa hivi, kwa kweli mimi naifurahia sana kwa sababu yaona kwamba ile kuzimazima haina, katika katika mara imekatika, mara inakuja, wakati unafanya jambo lako imezima, labda itokee okay, tu labda jua siku tatu nne tano, alijatokea lakini mara nyingi sana kitu kama hicho. Hadi hapa msikilizaji, sina la ziada. Asante kwa kushiriki nami katika makala ya mazingira leo, dunia yako kesho. Ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo. Kwa heri. Asante Sabina. Na ndivyo ambavyo tunatamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Fundi mitambo alikuwa ni Emmanuel Eliezar, msimamizi wa matangazo Victor Abuso. Anaitwa Emmanuel Richard Makundi, ungana nami kwenye matangazo yetu ya saa mbili na nusu. Kwa heri kwa muda E, Mina saka mali twende kwenu mashambani nikalipe kalipe mahari, tuishi kwa amani nikikutazama moyo wangu Nikikutazama wasanii kutoka kule nchini Kenya, ndivyo ambavyo wanatamatisha matangazo yetu ya awamu ya kwanza kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania. Ungana nasi kwenye matangazo ya awamu ya pili itakapotimia saa 2 na nusu kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Dar es Salaam, mvua zinaendelea kunyesha kwelikweli. Watu wanaotumia vyombo vya usafiri wawe makini katika barabara za jiji la Dar es Salaam. Muda mfupi ujao, tutakuunganisha na wenzetu wa Paris Ufaransa, katika matangazo ya Radio France International.