So dakta, ni saa moja na nusu kwa saa za hapa Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya Idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Tume ya uchaguzi ya DRC Seni imewafungulia mashtaka maelfu ya raia wanaodaiwa kujiandikisha mara mbili. Rais wa Afrika Kusini Sirili Ramaphosa amelazimika kukatisha ziara yake jini London kurejea nyumbani kutuliza vurugu zinazoshuhudiwa kaskazini mwa nchi hiyo. Na maelfu ya wafanyakazi wa umma na wale wa sekta ya reli wameshiriki mgomo wa kupinga marekebisho ya sheria ya kazi nchini Ufaransa, yanayotekelezwa na serikali ya Rais Emmanuel Macron habari kamili. Msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255 77 usisahau kwanza na alama ya kujumlisha. Matangazo haya pia unaweza ukayasikiliza moja kwa moja kupitia kwenye tovuti yetu ya www RFI kiswahilicom. Tume ya uchaguzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo imewafungulia mashtaka watu laki mbili na elfu sitini na saba waliobainika kujiandikisha zaidi ya mara moja wakati wa zoezi la kuwasajili wapiga kura mwaka uliopita kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Desemba mwaka huu. Mwanahabari wetu Mitima de la Chance akiwa mjini Bukavu ametutumia taarifa ifuatayo. Akiwa mjini Bukavu, makamu rais wa tume huru ya uchaguzi nchini Kongo ya Kidemokrasia, Norbert Basengezi Katintima amesema kuna watu wenye walijiorozesha mara mbili mara tatu, tu labda parti yapo ya opposition, ya majorité tagwa na siege mingi yao, waendependat wa societe civile. Tuna remetre wao majina yao kwa parke, na kuna watoto wachanga lakini kwa nini watu hawa wamejiorozesha zaidi ya mara moja? Nilijorozeshaka kukijiji yangu, sasa hapa mjini Bukavu nako tukakutana, tuka shida ya kuvuka mipaka, wanatuambia kama hatuna kati ya hapa Bukavu hata vuka mipaka, tukakuwa tena oblige tena tujiorozeshe. Atuzani kama wataweza kufunga watu elfu mia mbili ili jaro la kadefwa juu, mtu anaweza poteza karte moya na anabakiana na ingine. mwana Mwanaharakati huyu wa haki za binadamu Jedone Sango anasema kutoelewa kwa nini watu hao hawakugunduliwa papo hapo wakati wa kujiorozesha. hiyo mashtaka ambayo seni imefungua itarudilia seni yenyewe kwa sababu, wale watu ambao waliorozeshwa mara mbili mara mbili, ni makosa yao, kwa sababu zile mashine walisema ni nzuri sana, ambayo mtu akisha orozeshwa e, picha yake inabaki ndani. Alafu sasa kwa mshangoni kuona ya kwamba waliorozesha watu mara mbili mara tatu, udhaifu ni wafanyakazi, udhaifu ni wa vyombo vyao vya kazi. Na ikiwa vyombo vya sheria vitajali mashtaka haya ya tume ya uchaguzi, basi washutumiwa hao wanakabiliana na adhabu gani? Robert Tibonera ni mwanasheria. Sheria ya Kongo ambayo inaandaa uchaguzi Article nef na 45 wamevunja hiyo, ambayo inakataza watu kujipitisha kwa enrolema kwa mara ya pili. Adhabu ni wanaweza kupata kifungo, kifungo cha jela ambacho ya miezi tatu na kulipa faini ya dola kiasi ambacho kinaweza kusikilizana katika mahakama kwa husu uchaguzi. Wanaweza kupitisha miaka sita bila kuchaguliwa na hawawezi kuchagua Mitima de la Chance, Bukavu, RFI Kiswahili. Tukiselia huko kwa DRC, madaktari nchini humo wamesema watarejelea mgomo wa nchi nzima Jumatatu ya wiki ijayo, kupinga hatua ya serikali kushindwa kutekeleza mapendekezo waliokubaliana na waziri mkuu Bruno Tshibala. Madaktari wanadai nyongeza ya mshahara pamoja na malipo ya ziada wanapofanya kazi katika mazingira hatarishi. Dr Roland Majestan ni mwenyekiti wa kamati inayotetea maslahi ya madaktari nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hapa anazungumza akiwa mjini Kinshasa. Serikali ya jamhuri ilikuwa imechukua mapendekezo yote pamoja na maamuzi yaliyoafikiwa mbele ya kamati zote zikiwemo kamati zinazotetea maslahi ya madaktari kisha kufanya tathmini ya kinachoendelea. Sinamed ilimwandikia barua waziri mkuu. Kwa bahati mbaya, hakutoa majibu. Mgomo huu utafanyika kuanzia siku ya Jumatatu April 23, 2018 katika nchi nzima ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Licha ya kutangazwa mgomo huu, madaktari wamesema kuanzia Jumatatu ya wiki ijayo watatoa matibabu kwa wale ambao ni wagonjwa wa dharura na wale ambao tayari wamelazwa hospitalini. Waziri mkuu mpya wa Ethiopia Abi Ahmed amefanya mabadiliko kwenye baraza la mawaziri, ikiwa ni jitihada za kujaribu kurejesha imani kwa muungano wa chama tawala cha People's Revolutionary Democratic Front. Abi ametangaza baraza la mawaziri lenye watu kumi na sita, kumi kati yao zikiwa ni sura mpya. Wizara nyeti ambayo imebadilishwa waziri ni pamoja na wizara ya ulinzi na msemaji mpya wa serikali, wakati mawaziri wa fedha na yule wa mambo ya nje wamesalia kwenye nafasi zao. Motuma Mekasa ndiye waziri mpya wa ulinzi anayechukua nafasi ya Siraji Fegesa ambaye alisimamia tangazo la serikali la hali ya hatari tangu alipojiuzulu ghafla kwa mtangulizi wa Abii Hailemariam Desalenye. Na serikali ya Kenya hapo jana imekubali kuwarejesha walinzi na madereva wa mwenyekiti wa tume ya uchaguzi IBC wa Fula Chabukati ikiwa ni siku mbili tu zimepita tangu iwaondoe mbali. Na mwenyekiti wengine walioondolewa walinzi ni kamishna Abdi Gulie na Boy Molu, hatua iliyokuja baada ya makamishna wengine watatu kutangaza kujiuzulu nafasi zao. Mpaka sasa hajafahamika ni kwa nini serikali iliamua kuwaondoa walinzi na madereva hao wala kuamua kuwarejesha. RFI Radio France Internationale. Raisi wa Afrika Kusini Sirili Ramaphosa amelazimika kukatiza ziara yake nchini Uingereza anakuhudhuria mkutano alikokuwa akihudhuria mkutano wa viongozi kutoka mataifa ya Jumuiya ya Madola ili yarejee nyumbani kujaribu kutuliza uh, machafuko yanayoshuhudiwa kaskazini magharibi mwa nchi hiyo. Mwanahabari wetu Victor Melekizede Kabuso ana maelezo zaidi. Wakazi wa mkoa huo wamekuwa wakiandamana wiki hii na kupora mali ya wafanyabiashara hasa kutoka nje ya nchi hiyo kwa madai kuwa wanataka ajira makazi bora na kumalizwa kwa ufisadi. Shughuli za kawaida zimekwama katika mji mkuu wa mkoa huo Mahikeng, huku maduka yakiwa yamefungwa na waandamanaji kuteketeza moto matairi barabarani, wakitaka pia kujiuzulu kwa viongozi wa mkoa huo. Rais Ramaposa anarejea nyumbani kujaribu kumaliza machafuko hayo ambayo ameelezwa na kiongozi wa eneo hilo Supra Mahumapelo kwamba yamechochewa kisiasa. Kuporwa kwa mali na uharibifu unaotokea katika mkoa huo ni pigo kwa serikali ya Rais Ramaphosa ambayo kihii ametumia muda mwingi akiwa London kushawishi wawekezaji kuja kuwekeza katika nchi hiyo. Rais Ramaphosa ametaka kuwepo kwa utulivu nautawito kwa polisi kutatumia nguvu kupita kiasi dhidi ya waandamanaji. Na rais wa Nigeria Muhamadu Buhari hapo jana amejikuta kwenye shinikizo kubwa baada ya matamshi yake kuwa vijana wengi nchini humo hawafanyi kazi na wanataka kupewa kila kitu kwa bure. Rais Buhari ambaye mwanzoni mwa mwezi huu alitangaza nia ya kuwania urais kwenye uchaguzi mkuu wa mwakani alitoa matamshi haya wakati wa mkutano wake wa kibiashara jijini London, anakohudhuria mkutano wa jumuiya ya, ya Madola. Rais Buhari alisema vijana wengi hawajasoma nchini mwake, na kwa kuwa wanaona taifa lao ni tajiri kwa uzalishaji wa mafuta, basi wanaamini wanapaswa kuketi bila kufanya kazi na serikali wahudumie bure kwa kuwapa huduma za afya, malazi na elimu. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina, Kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM kupata ukweli wa mambo. Sikiliza RFI Kiswahili. Asante uh, sana msikilizaji ulioko pale Kampala unayetusikiliza kupitia 93.7 na Burundi kule mia moja na tatu nukta saba wakati Juba Sudani Kusini ni tisini nukta nne FM. Vyama viwili vikubwa vya wafanyakazi nchini Ufaransa, CGT, pamoja na kile cha wafanyakazi wa sekta ya reli SNCF, vimeitisha maandamano makubwa hapo jana jijini Paris kupinga kile wanachosema ni marekebisho katika sheria ya kazi yanayopendekezwa na serikali ya Rais Emmanuel Macron. Mamia ya waandamanaji walishiriki kwenye maandamano ya hapo jana huku kamati inayotetea maslahi ya wafanyakazi ikiahidi kuwa maandamano hayo yataendelea ikiwa serikali haitajibu ya mapendekezo yao. Filipe Martinez ni katibu mkuu wa chama cha wafanyakazi nchini Ufaransa, CGT. C'était l'objectif uh, de la journée, c'est-à-dire uh, ilikuwa ndio lengo letu katika siku kama hii, kwa kusanywa wafanyakazi wote ambao hawajafurahishwa na hatua hiyo ya serikali, waandamane, wajadiliane kujua hatima yao, sababu mfano, kinachoonekana ni wazi kuwa serikali haitaki kuwasikiliza wafanyakazi wa sekta ya reli SNCF. Yaani nadhani kwamba rais wa jamhuri hataki tena kuona vyama vya wafanyakazi katika nchi hii. Ni sauti yake Philippe Martinez, katibu mkuu wa chama cha wafanyakazi nchini Ufaransa, CGT. Rais mpya wa Cuba, Miguel Diaz Canal, hapo jana amekuwa kiongozi wa kwanza wa taifa hilo kutotumia jina la Castro katika kipindi cha miaka 60 ambapo ameapa kuendeleza na kudumisha tamaduni na sera za kikomunisti katika taifa, sera za ujamaa katika taifa hilo, uh, ikiwa ni tukio la kihistoria la kubadilishana madaraka. Diaz Canal alikuwa makamu wa rais tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu, chini ya Raul Castro ambaye yeye mwenyewe alichukua madaraka kutoka kwa kaka yake ambaye ni baba wa mapinduzi ya mwaka elfu moja mia tisa na hamsini na tisa Hata hivyo, Raul Castro ataendelea kuwa katibu mkuu wa chama na mkuu wa majeshi ya nchi hiyo, swala ambalo dadiswa mambo anasema Diaz Canal atakuwa akifanya shughuli nyingine za kawaida, lakini maamuzi ya juu yatakuwa yakifanywa na Raul Castro. Na rais wa Korea ya kusini Moon Jae-in, amesema kuwa mkataba rasmi wa kumaliza vita vya Korea ni lazima utafutwe, wakati huu kiongozi huyo akijiandaa kukutana na mwenzake wa Korea Kaskazini Kim Jong-un. Vita vya wenyewe kwa wenyewe vya kati ya mwaka 1950 hadi mwaka elfu mia kenda na hamsini na tatu vilimalizika kwa makubaliano ya usitishaji wa mapigano, lakini hakukuwa na mkataba wa amani atoe inayofanya nchi hizo mbili kiufundi kuwa kama kwenye vita. Hata hivyo, nchi hizi mbili zina, zilikubaliana kutenga eneo maalum ambalo litakuwa salama kwa pande zote mbili, na ndiko ambako viongozi hao wawili watakutana Ijumaa ya juma lijalo. <coughs> Arefai, michezo na rblukumbuka. Asante sana mwenzangu uh, Emmanuel Makundi. Nianze na matokeo ya mechi kadhaa zilizopigwa hapo jana uh, katika ligi kuu kule Uingereza, Chelsea iliwafunga Burnley mabao mawili kwa moja, wakati Southampton na Leicester City, Leicester City, uh, timu hizi mbili Uh, vilabu hivi wili vilitoka sare tasa yn yani ya kutofungana uh, lakini katika uh, La Liga kule Uhispania huko Real Sociedad iliwafunga Atletico Madrid mabao matatu kwa nunge, wakati Girona ilifunga Deportivo Alaves mabao mawili kwa moja. Levante ikawafunga Malaga bao moja bila E, pia na Real Betis na wenyewe walitoka bao moja, iliyofunga Las Palmas bao moja bila. Leo hii kutashuhudia michezo kadhaa katika Ligue 1 yaani ligi kuu kule Ufaransa, ambapo Nantes watacheza na Rennes wakati wa Olympique Lyonnais watacheza na Dijon, na katika Bundesliga huko Ujerumani Borussia Monchengladbach watacheza na Wolfsburg, wakati katika La Liga Leganes watashuka dimbani kukipiga na Deportivo. Kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, rais wa shirikisho la soka nchini humo Constant Omari ameachiwa huru kwa dhamana yeye pamoja na maafisa wengine watatu wa mchezo nchini humo, mara baada ya kusikilizwa mbele ya mahakama kuu hapo jana. Mwendesha mashtaka mkuu wa serikali alisema kesi hiyo itaendelea kuchunguzwa. Utakumbuka Constant Omari pamoja na maafisa wengine wa shirikisho la soka kule DRC wanakabiliwa na matumizi, eh, na kosa la matumizi uh, mabaya ya fedha za umma. Na mtuge katika mahojiano wa bunge nchini Burundi uh, wamepitisha muswada unaowaruhusu polisi kufanya msako usiku bila kuwa na kibali maalum. Maseneta nao sasa wanatarajiwa kujadili muswada huo na kupigia kura kabla ya kutiwa saini na Rais Pierre Nkurunziza. Mwenzangu Ali Bilal amezungumza na Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, kutathmini swala hili kwa kina, anazungumza naye akiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania. Na maana kwamba nchi ya Burundi sasa hivi usalama umekwisha, na sasa hilo ni hali ambayo inakwenda kwenye nchi hiyo kuingia katika mgogoro mkubwa wa haki za binadamu, kwa sababu kuingia usiku na kumtachi mtu, kutaka kujua paswoti yake, haya ni mambo ambayo yanaonyesha kabisa utawala bora katika Burundi haupo. Lakini unafikiri kwa nini hali hii, wakati ambapo serikali yao yenyewe inajinasibu kwamba imedhibiti usalama kwa asilimia mia hii? unafikiri kwa nini sasa? Hiyo ni ni, ni uthibitisho kwamba serikali haijiamini. Serikali inayojiamini haiwezi kuingia ku, ku, ku, kwenye hali ya kumzachi mtu mmoja mmoja katika majumba na kuangalia passport ya mtu. Serikali inayojiamini ni kama ile ambayo inasimama kuangalia usalama wa ujumla wa nchi lakini sio wa mtu mmoja mmoja, kwamba uliyetoa habari basi wajue habari hilo ulichukua wewe, imetoka kwa nani? Hii hii inaonekana kabisa serikali haijiamini. Na na kuna wale ambao wanasema kwamba uh, hatua hii inalenga labda kuweza kuwazuia wale ambao wanapanga kufanya kampeni ya hapana katika kura ya maona ambao inatarajia kufanyika nchini humo, labda wewe una mtazamo gani kwa hilo? Ndio ninakwambia kwamba serikali haiamini yale inayofanya kwamba yanaridhiwa na wananchi. Kwa hiyo, lazima, kwa hiyo lazima itafute namna yoyote ya kuwakandamiza wananchi wasiweze kusema kauli ambayo ndio msimamo wao. Kwa hiyo kufanya hivyo ni kutisha, kwanza kute, kute, kurari, kwanza kuthibitisha kwamba anataka ku, kui, kui, kui, kuitawala nchi ile kwa mkono wa chuma, kwamba kila ambaye atakuwa halingani na mawazo yake basi atakuwa ni adui wa serikali na serikali ndiyo kuruziza na jambo hili lilionekana mapema lakini kwa kwao limekuwa ndio jambo ambalo kila mtu analitaka. Mtu akishaingia kwenye madaraka basi, mm, na sasa uh, nchi hiyo inaelekea kwenye kura ya maoni mwezi ujao, na jumuiya ya kimataifa imepiga kelele huku na kule kumtaka Ngurunziza kuweza kuahirisha mpango huo, na labda unafikiri nini hatima ya baadaye nchi ile? Kama tulivyosema, nchi ile ni kisawasawa na volkeno ambayo imeanza kufuka moshi. Nchi ile italipuka kwa mauaji ambayo hayajapata kuonekana kwa muda mrefu sana. Kwa hiyo ni jambo ambalo jumuiya za kimataifa zimeshindwa kwa, zime kwa ushawishi wa kisiasa, ushawishi wa kimajimbo, ushawishi wa kiafrika, mpaka ushawishi wa umoja mataifa kumshawishi Nkurunziza. Mtu mmoja anas, anavuruga nchi na kila mtu anamwangalia kwa sababu nchi si kama vile nchi ni mali yake, sio nchi ya, ya wananchi wote Oyo. kwa hiyo kupiga kwao kelele hakusaidii kitu, hakusaidii kabisa. Kupiga kwao kelele kungekuwa na maana kama kungetokea mabadiliko ambayo yanayohitajika katika Burundi ya kuacha demokrasia ishamiri na ituame katika nchi ile. Ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni mpishe basi, Victor Robert Wile na makala ya wimbi la siasa. Ni mara nyingine tena, wakati mwingine tunakutana katika makala ya wimbi la siasa, nikitumaini kuwa hali yako ni njema. Karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wille, nikikusihi ungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili itaelekeza dira yake nchini Burundi, lakini kubwa ni kuhusiana na mazungumzo ya amani katika awamu nyingine yanayotarajiwa kufanyika nchini Uganda kuelekea kura ya maoni ya mabadiliko ya katiba mwezi Mei mwaka huu. Na kulijadili kwa kina swala hili nitaungana kwa njia ya simu na Halidi Hasani, mchambuzi wa masuala ya siasa, akiwa kule Kigali nchini Rwanda, lakini pia nitazungumza na Francis Yauma, mwanaharakati wa ya kutetea haki za binadamu wa shirika la Haki Afrika la Mombasa nchini Kenya. Wakati Burundi ikijiandaa kwa kura ya maoni ya mabadiliko ya katiba kunako mwezi Mei, nchi hiyo imekuwa ikikabiliwa na changamoto mbalimbali za kiusalama na ukiukwaji wa haki za binadamu. Halidi Hassani, pengine kutokana na hali hiyo, kura ya maoni ya mwezi Mei bado itakuwa na tija? Haiwezi kuja na tija kwa sababu kwanza kura maoni kwanza ilitakiwa kwanza pawepo maridhiano kati ya pande zote zinazohusika, yani vyama vyote vya kisiasa, makundi yote ni, eh, na kura hii ya maoni inayopigwa kubadili katiba, katiba hii ambayo imetokana na mkataba wa amani Warusha, wa Arusha, ambao ulisainiwa kati ya makundi eh, mawili. Kundi moja ilikuwa likiitwa G10 ambalo ni kundi liliokuwa kusanya watusi na G7 ndio wakusanya Wahutu. Makundi haya hayakuhusishwa, haya haya kuhusishwa, na sasa unakwenda kwenye mazungumzo tayari msingi wa mazungumzo wenyewe umekwisha chafuliwa, kipo. Watakwenda kuzungumza, na wakati matunda ya mazungumzo yenyewe ndiyo hayo yanapelekwa kwenye kura maoni, na kura maoni ambayo haijapata maridhiano ya pande zote e. Kwa upande mwingine, Francis Auma, shirika la Human Rights Watch e, hivi karibuni lilitoa ripoti na kudai kwamba wapo watu wanaoteswa, wapo watu wanaokamatwa, na hasa hasa wale ambao inaonekana wanapinga mabadiliko ya katiba katika kura ya maoni inayotarajiwa mwezi ujao. Kimsingi, pengine hali hii unaizungumziaje, ukiwa mwanaharakati wa haki za binadamu? Ni jambo la kusikitisha sana, kwa sababu kama wana nia nzuri na nchi ya Burundi, ni lazima watu wakae na ukweli uonekane, watu wajimobilize na kama wana nia ya amani, haina haja ya kuwa tunataka ku, ku, ku, ku, kugeuza katiba na ile hali watu wanapata shida. Wengine wakimbizi, ni wakimbizi. Nimeona wengi wamekimbia hata Kenya, nilipokea wengine watatu wako hapa Kenya wamekimbia kwa sababu ya usalama. Masuala haya yamekuwa ni kiriba goji goji kiriba panda shuka, kila kukicha mazungumzo hayazai matunda na tija. Halid Hasani, nikirejea kwako, kundi la Imbonera kure limekuwa likihusishwa na vitendo vya eh, kuwatesa raia eh, kimsingi ni kwa kiasi gani kundi hili linaweza kuwa kichocheo cha kukwama kwa jitihada mbalimbali za kuleta amani eh, kule Burundi? Kwanza nikutizama kwenye mfumo wa, wa, wa kundi hili lilianzishwa vipi? Hivi ilikuwa kundi mwanzo wake ulikuwa ni, ni vijana ambao walikuwa wakifungamana na chama hiki tawala, lakini baadaye chama tawala kilichukua kundi hili hiki kundi hili la kulifanya kuwa jeshi mbadala Sa, kwa hiyo ni wanaoonekana hawa wanamgambo nimadala ambalo liko pale kujaribu kutetea na kukinga na, na, na kudumisha zile, zile zile sera za chama chenye utawala sasa. Kwa hiyo eh, ili kundi kuanzishwa kwake kwenyewe mekwenda kwanza kinyume na mkataba wa amani wa Arusha. Mkataba wenyewe ulipendekeza kwamba chochote kile kitakachotokea uh, Burundi kuhusiana na ugavi wowote ule lazima kihusishe asilimia nusu binusu Wahutu kwa Watusi, lakini hawakuwatizama kwa karibu. Jumla asilimia moja ni ni Wahutu, na hawa sasa wamekuwa hata na nguvu zaidi ya jeshi la serikali na polisi yenyewe. Kwa hiyo hawa, inaonekana kwamba ni kikwazo kikubwa katika mazungumzo yoyote yale ya kuweza kuleta amani. Kufuatia kile kinachotokea nchini Burundi, serikali inapaswa kuchukua hatua ili kukomesha vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu. Francis Auma, nikirejea kwako, ni hatua gani serikali inawajibika kuchukua? Kwa hakika, serikali inaona imeshindwa ime, ime, ime manake wakimbizi ni wengi, wako nje, na bado watu wako na ghadhabu, wale wakimbia, walioumizwa, watu hao waliopotezwa, waliokufa na familia nyingi waliathirika na vita, na hivi sasa mpaka unaona wengine wamekimbia wamejificha, huku wanaangalia wanasema wanaindwa. Kwa hivyo mi naona serikali ijafanya vilivyo, e, ili kuleta masuala ya amani pale yatakana, pia Afrika nzima viongozi wa African Union waingilie kati mara moja. Mkapa ndiyo na timu yake wakienda Uganda kule, wajaribu wasukume, ili kuwe na uwazi, kuwe na masuala ya kuleta amani haraka haraka. Naam, asante Francis Auma. Eh, lakini Halid Hassan, kimsingi sasa, e, tuseme hali ikiendelea, kwa hivyo mwelekeo wa Burundi uko wapi pengine baada ya kura ya maoni? Burundi ukitazama sasa hivi, kwanza, serikali ni kama imekaidi ushauri kutoka kokote kule, na kwa vivyo vile imekwisha apa kwamba kura mafuta, lazima ifanyike ifanyikahii maoni ikitizama ni kama mafuta tayari wameyanyunyuzia kwenye moto moto wenyewe sasa hapa ni nini hawa ukisema upande mmoja wa serikali imejea kiti a kujiimarisha kivita na iko tayari kuwe-ku- kuweza kupambana na upande mwingine ukiwatizama haya makundu ya wapiganaji nayo tayari jiimarisha yako tayari tayari kuweza kupigana kwa nauweza vile hii kura maoni ni mafuta kama nilivyosema hapo yanyunyuziwa kwenye cheche za moto na ndiko Burundi inakuelekea hivi sasa, makabiliano ya ana kwa ana kati ya jeshi la serikali na makundi ya wapiganaji. Francis Yauma, kwa upande wako ni wapi ambapo wadau wa siasa za Burundi wameshindwa kufanya inavyopaswa, na, na hatimaye kuipeleka Burundi kuwa katika hali hiyo, ni hali ya taharuki anavyosema ndugu yangu kuwa wengine wajaridhika na wengine ni mwenye nguvu mpishe. Mimi naona bado kuna shauku kubwa sana na ikiwezekana wa wanasiasa na shikadao kama wana nia kweli ya Burundi kuwe na amani, basi wazingatie maoni ya watu wote na wale ambao wamesema wameachwa nyuma, wa, waletwe on board na waangalie kwanza, wasitishe kuwa zile vita zitishwe, maana anasikia kuna watu kupotezwa, kueliolela, wengine wanavamiwa na wengine wanauawa. Kwa hivyo, kwa hakika bado kuna kazi kubwa sana, tena kazi ngumu, na wakifanya mchezo itachomeka Burundi na itachomeka kikweli, si mtani. Katika hatua nyingine, mazungumzo mengine ya amani yanatarajiwa kufanyika nchini Uganda kama mwendelezo wa kusaka amani ya Burundi. Halidi Hasani, kitu gani kipya kitarajiwe katika mazungumzo hayo? Kile watatarajia watu ni kupoteza wakati, tufaniani mazungumzo tu ya ziada kwa mazungumzo yaliyotangulia hapo awali. Kwanza, serikali yenye Bujumbura haijaonyesha nia njema kuweza kwenda kwenye mazungumzo, na inataka kuzungumza na wale inawataka oh. Hao wapinzani nao wakiwatazama kwa upande mwingine, licha ya kwamba hawajajiweka kwa pamoja ile wao na msimamo mmoja, nao wamegawika pia katika makundi mbalimbali. Kinachoonekana kutakuwepo sasa uh, mizani ya nguvu, nani mwenye nguvu ndiyo ataweza kukushika hatamu za usukani wa Burundi na ndiko tunakuelekea huko. Eh, Francis Yauma, bunge la nchi ya Burundi limepitisha sheria ambayo inawaruhusu maafisa wa usalama kufanya upekuzi wakati wa usiku, hata bila kuwa na kile kikibali kinachowaruhusu kufanya upekuzi. Pengine hili swala liko zaidi kisiasa, ama wewe unaliangalia vipi? Naona ni hatari hii, ni hatari na hiyo sheria ambayo imepitishwa ni ni mbaya kidemokrasia na kuleta kweli uh, mazingira ya amani. Uh, na mimi naona ni hatari kubwa sana watu kuingia bila searching warrant na kufanya upekuzi, basi watu wataonea, wale ambao wanaonekana ni wanyonge, ama wale ambao wanalengwa. Ukionekana wewe ni mpinzani, ama si wa kabila letu, ama sio wewe wa mrengo wetu basi mtapata shida zaidi. Mi naona ni hatari. Kwa hivyo pia dunia iingilie kati, hususan na UN. Uh, waangalie mambo ya human rights uh, hii sheria si sheria nzuri, ingawa wameipitisha kama bunge lao, lakini ni sheria ambayo italeta hekaeka uh, italeta hali ya taharuki na imeleta hali ya wasiwasi. Halid Hassani, suluhu ya kudumu ya Burundi itapatikana vipi, kwa njia zipi na pengine nani hasa wahusika wakuu ambao wataiwezesha Burundi kuvuka hapo ilipo? na... Kwanza, wahusika wakuu kutaka kurejesha Burundi kule, kule kurejesha Burundi katika hali ya utulivu ni Warundi wenyewe, ndio wanaweza wakafanya hili jambo na jamii ya kimataifa kwa, kwa, kwa kutokana na uzoefu ambao sasa tumekushaona katika mzozo wa, mgogoro wa Burundi hii jamii ya kimataifa inachangia kukomaza mgogoro huu na kupelekea mgogoro huu kutukue muda muda mrefu sasa. Kwa hiyo suluhu iliyopo hapa, ukitizama kile kilichokuwepo, hamna nia njema ya watu kuweza kupigana. Kile kilichopo hapa ni kili mabadiliko huko nchini Burundi, ina e, mabadiliko yenye ya nguvu, japokuwa ni hatua ama ni solution ambayo ni nzi sana kue, kupitisha. Lakini ndiko kule Burundi eh, na, na ndiyo tamati ya makala ya wimbi la siasa kwa juma hili Shukrani kwako msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo mimi naitwa Victor Robert Wile nikutakia wasaa mwanana na asante Victor Robert Wile kwa makala hiyo ya wimbi la siasa msikilizaji asante sana kwa kutegea sikio matangazo yetu. Kwa muktasari tu, nikukumbusha iiokuwa nayo kwenye awamu hii ya kwanza ni pamoja na tume ya uchaguzi nchini DRC seni imewafungulia mashtaka maelfu ya raia wanaodaiwa kujiandikisha kwa zaidi ya mara moja; na rais wa Afrika Kusini, Cyril Ramaphosa, amelazimika kukatisha ziara yake jijini London kurejea nyumbani kutuliza vurugu zinazoshuhudiwa kaskazini magharibi mwa nchi hiyo; na maelfu wafanya wa ya wafanyakazi wa umma na wala wa sekta ya reli nchini Ufaransa wameandamana hapo jana kupinga mabadiliko ya sera ya ajira yanayotekelezwa na rais Emmanuel Macron. Naitwa Emmanuel Richard Makundu. Usikose kuungana nasi kwenye matangazo ya awamu ya pili. Kwa heri. ni wasanii kutoka kule nchini Mali. Na ndivyo wanapotamatisha matangazo yetu ya awamu ya kwanza kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Saa mbili na nusu ni wasaa wetu mwingine wa matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili. Fundi mitambo Emmanuel Elazar, msimamizi wa matangazo Victor Abuso. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Muda mfupi ujao, tutakuunganisha na wenzetu wa Paris, Ufaransa, katika matangazo mengine, idhaa ya Redio France International.