Hii ni idhaa ya Kiswahili la Redio France International. Afrika Mashariki ni saa moja na nusu Afrika kati ni saa kumi na mbili na nusu Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi leo Jumatatu 23 mwezi Aprili mwaka 2018. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na makala. Kwanza na ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muhtasari wake. Ongezeko la visa vya utekaji nyara mashariki mwa DRC laendelea kuzua wasiwasi miongoni mwa wakazi wa eneo hilo. Hali tulivu ilivyoanza kushuhudiwa tena jijini Antananarivo nchini Madagascar baada ya makabiliano kati ya polisi na waandamanaji. Na bunge la Ufaransa lapitisha mswada tata kuhusu hamiaji. Unaweza kutuandikia maoni yako kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, lakini pia ukiweza, tumu ujumbe mfupi anza na alama kujumlisha 2557645747 tunasikika pia kupitia redio ya shirika na tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com. Baada ya kuripotiwa visa vya utekaji nyara kwa mara kadhaa mjini Goma, mashariki mwa DRC, wanasheria pamoja na mashirika kiraia, ya kiraia yanataka viongozi wa serikali pamoja na mashirika ya mawasiliano kujitahidi katika kupambana na visa hivyo katika jimbo la Kivu Kaskazini. Mengi zaidi na mwandishi wetu wa Goma, Chube Ngorombi. Mara kwa mara majambazi wanapowateka nyara raia jijini Goma washurutisha viongozi wa familia zinazokabiliana na utekaji nyara kutoa pesa zaidi ya dola elfu moja kupitia mashirika ya mawasiliano jijini Goma. Kwa wale wasio na uwezo wa kutoa pesa hizo, wamoja wao waachwa wa huru baada ya kuuliwa. Jean Paul Lumbulumbu ni mwanasheria jijini Goma. Mwanafunzi mmoja wa isija pesa lakini hawapendi kusema. Na wakati hao watekanyara wanaromba pesa, wanapitia njia za mtandao za Airtel Money. Siku ambazo zilizopita nilipana namba kumi na moja ambayo hao wakinaperwa wanaitulize. Viongozi wa serikali jijini Goma kwa upekee wathemaje dhidi ya madai hayo ya utekaji nyara wa mara kwa mara jijini humo. Mwisa Kense Timotee ni meya wa muji wa Goma. Watekanyara wamekuwa wengi kama hivyo, imekuwa ni sawa biashara ni kitu kabisa kakuweza kukomesha. Tunaita askari wetu wapate kufungua macho, hata populasio wapate kufungua macho huku na huku, kwani watekanyara wanakuwa nafasi zote hapa Goma. Raia kutoka jamaa za watoto wanaotekwa nyara pia mwanachuoni mmoja aliyetekwa nyara jijini Goma wana msimamo gani? Tunashukuru zaidi Nord Kivu kwa mchango wao ili ndugu yetu apatikane iko mzima, malgre ile matraumatisme. Naomba kwanza kwa viongozi wetu, nawaomba wajimplike sana juu ya kestion ya kidnap pinge ishe unajua awo njo iko na ile mamlaka ya kusekirize raia na mali yao. Hayo yajiri wakati ambapo raia wilayani Masisi wanyoshea pia kidole cha lawama waasi wa APSLS kuwa waliwateka nyara walimu watatu wa shule la kisekondari Bukunda wilayani Masisi. Chubengorombi, Goma, RFI Kiswahili. Asante Chube. Viongozi kutoka muungano wa mataifa kusini mwa Afrika SADEK wanakutana nchini DRC kutathimini hali ya kisiasa nchini humo, lakini pia Lesoto. Mkutano huu na kutanisha viongozi kutoka mataifa saba ya SADEK ikiwemo Tanzania ambayo ita mtuma um, imemtuma waziri wake mambo ya nje. Mkutano huu unatarajiwa kumalizika hapo kesho. Maandalizi ya DRC kuwa na uchaguzi mkuu mwezi Desemba ni swala ambalo litapewa nafasi kubwa katika mazungumzo hayo, lakini pia watazungumzia masuala ya kibiashara. Rejia huko DRC ni kwamba chama cha aliyekuwa kiongozi wa upinzani wa kihistoria Etienne Tshisekedi, familia yake na serikali wameunda tume ya kuandaa mazishi ya kiongozi huyo miezi 14 baada ya kifo chake kutokea jijini Brussels nchini Ubelgiji. Kwa mujibu wa taarifa ya pamoja iliyosainiwa na pande hizo tatu, ilieleza kwamba tume maalum ya watu tisa imeundwa ikiongozwa na waziri wa masuala ya ndani. Uh, nakusaidiwa na mwakilishi wa familia ya chama cha Chisekedi uh, UDPS na chama chake cha UDPS yes. Ingawa bado tarehe rasmi ya mazishi yake bado haijatangazwa. hey, hey, ya Robens Mkindo ni katibu mkuu, ni naibu katibu mkuu wa chama cha UDPS yes, anazungumzia swala hili akiwa jini Kinshasa. kwa eh, taarifa hiyo ina ukweli kabisa, una ukweli eh, kwa sababu tulisaini kibarua kuhusu Eh, mazishi ya ya Mzee Tshisekedi eh, ni kusema wale watu wa government eh, jamaa yake ya kitofu na jamaa yake ya kisiasa, ama UDPS, tuliweka saini pamoja ili mazishi ifanyike siku zijazo. Naam, ni sauti yake Rubens Mikindo, naibu katibu mkuu wa chama cha upinzani cha UDPS, anazungumza akiwa jijini Kinshasa. Makamu wa Rais wa Sudani Kusini James Wani Iga amewashtumu viongozi wa dini nchini humo kwa kuhubiri chuki dhidi ya serikali ya rais Salva Kir. Iga amesema viongozi hao wamekuwa wakiwaambia raia wa taifa hilo kwamba rais Kir ni kiongozi mbaya, matamshi ambayo amesema ni uchochezi. Viongozi wa makanisa nchini Sudani Kusini wamekuwa wakishtumu serikali ya rais Kir kwa kuendeleza vita nchini humo, lakini pia kukataa kuheshimu mikataba ya amani kati yake na makundi ya wasi Afrika ya Kati ni saa kumi na mbili dakika thelathini na tano Afrika ya Kati, Afrika Mashariki ni saa moja dakika thelathini na tano. Habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi asubuhi hii. Baada ya kushuhudiwa vurugu kati ya waandamanaji na polisi katika mji mkuu wa Madagaskar, Antananarivo, Jumapili iliyopita, hali ya utulivu imeanza kushuhudiwa baada ya watu kujitokeza kuandamana y kulani mauaji ya watu watatu. Rais wa nchi hiyo Heri Rajaona amehutubia raia wa taifa hilo katika hotuba ambayo upinzani wanasema kwamba imejaa vitisho. Mashirika ya kiraia pia yamesema yamesalitiwa, kama anavyoeleza Miriele Rakoto Henri, mwenyekiti wa kitaifa wa muungano wa mashirika ya kiraia nchini humo. Nous, nous avons déjà sisi tulikuwa tumejadiliana kuhusu suala la sheria ya uchaguzi mbele ya waziri mkuu. Kwa bahati mbaya, alituma moja kwa moja katika kikao cha dharura kwa Bunge. Kwa bahati mbaya, alituahidi, tuliahidiwa tujadiliane na vyama vya kisiasa, lakini hili halikufanyika, halikufanyika. Tumesalitiwa, tumesalitiwa. On est trahi. On est trahi suala kubwa ambalo limeendelea kuleta utata nchini humo ni sheria ya uchaguzi ambayo upinzani unasema imepitwa na wakati. Wahamiaji 11 wameuawa pwani ya Libya, wengine 263 kuokolewa baada ya kuzama kwa boti waliokuwa na safiria. Msemaji wa jeshi la majini uh, nchini Libya Jenerali Ayuba kasema ameliambia shirika la habari la Ufaransa fp kwamba kulikuwa na boti mbili ambazo zilikuwa zinasafirisha uh, wahamiaji hao mwishoni mwa wiki iliyopita kabla ya kuzama. Hii si mara ya kwanza kwa wahamiaji haramu hasa kutoka mataifa ya Afrika kuzama wakiwa safarini kwenda barani Ulaya. Radio France Internationale Kiswahili kwa habari, moto motomoto na zenye uchunguzi wa kina kimataifa, tahariri, michezo na burudani tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Asante sana Patrick Mangu Kiokea ukiwa Msange Singida Tanzania, unasema kama unapata vema sana. Asubuhi uh, ya leo, ikiwa jijini Kampala nchini Uganda ni saa moja dakika 38 sawa kabisa na Juba Sudan Kusini, wa kule Lubumbashi, DRC na maeneo ya Bujumbura, Burundi ni saa kumi na mbili dakika thelathini na nane. Bunge nchini y Ufaransa limepitisha sheria tata ya uhamiaji ambayo imedhihirisha mgawanyiko usio wa kawaida katika chama cha rais Emmanuel Macron. Mengi zaidi na mwandishi wetu Martha Saranga. Baada ya takribani saa 61 za mjadala, sheria hiyo iliidhinishwa kwa kura 228, huku 139 zikishindwa kuipinga na kura 24 kutopigwa. Kwa kiasi kikubwa ilipitishwa na wafuasi wanaomuunga mkono rais Macron, lakini kaimu kiongozi wa chama cha Macron, Jean Michel Clement, aliasi na kutangaza kukacha chama cha rais huyo baada ya kupiga kura yake ya hapana kwa mswada huo. Upinzani ulidhihirika kutoka kwa wabunge wa vyama vyote vya mrengo wa kulia na kushoto, lakini pia chama chake Marine Le Pen, National Front. Bunge la kawaida la Ufaransa lilipaswa kupigia kura mswada huo mnamo Ijumaa, lakini mjadala mkali ulilazimisha zoezi hilo kuingia wikendi, kutokana na marekebisho zaidi ya elfu moja kupendekezwa na manaibu. Zaidi ya mabadiliko mia mbili yalipendekezwa na upande wa chama cha Macron wakati wabunge wa Macron wazi wazi wakiukosoa mpango wake wa kuongeza muda zaidi kwa wahamiaji kukaa katika kambi kwa siku tisini. Meya wa zamani wa jiji la New York nchini Marekani, Michael Bloomberg amesema atatoa dola bilioni 4.5 katika mchango wake kuhakikisha kwamba mkataba wa kukabiliana na mabadiliko um, ya hewa unatekelezwa. Um, Bloomberg amesema yeye binafsi ana jukumu la kuhakikisha kwamba mazingira yanahifadhiwa na, na mkataba huo unatekelezwa baada ya Rais Donald Trump kuonekana kutunga mkono mkataba huo baada ya kuiondoa Marekani mwaka uliopita. Mkataba wa mabadiliko ya hewa unataka mataifa 187 kuhakikisha kwamba kiwango cha joto kivuki sentigredi mbili hasa uh, kwa ile mataifa ambayo yana viwanda vikubwa na tukiendelea mbele, ni kwamba watu 63 wamepoteza maisha jini Kabuli, nchini Afghanistan baada ya kutokea kwa mashambulizi ya bomu katika maeneo mbalimbali ya kujiandikisha uh, kuwaandikisha wapiga kura. Kundi la Islamic State limedai kwamba ndilo ambalo limehusika na mashambulizi hayo ambayo yalitokea mwishoni mwa wiki iliyopita. Ripoti zaidi zinasema kwamba idadi kubwa ya watu waliopoteza maisha ni wanawake na watoto. Kumekuwa na maandamano makubwa nchini Nicaragua baada ya rais Daniel Ortega kubadilisha sera kuhusu mafaa ya uzeeni kwa kuongeza kiwango ambacho wafanyakazi wanastahili kulipa kwa asilimia uh, tano zaidi. Serikali imekuwa, imekuwa uh, ikisema kwamba inafanya hivyo kwa masilahi ya wafanyakazi ambao wameandamana na kusababisha makaloni makali kati yao na ofisa wa polisi. Ripoti zinasema kwamba watu 25 wamepoteza maisha na zaidi ya mia moja kujeruhiwa. Rais Otega ametaka mazungumzo, lakini wafanyikazi wamesema kwamba hawatazungumza hadi pale polisi watakapoacha kutumia nguvu dhidi yao. Ni wakati wa wakat michezo, na Ali Bilal, naam ni kushukuru sana bingwa Victor Buso. Nianze hapa na taarifa kuhusu shirikisho la kabumbu kule Amerika Kusini imetangaza hapo jana kusitisha uh, michuano ya kikanda kwa wanawake wenye uh, umri wa miaka kumi na saba ambayo ilikuwa inatarajiwa kufanyika kule Nikaragua kutokana na swala zima la usalama. Lakini pia jana, kule nchini Uingereza katika ligi kuu ya Premier League, Arsenal jana waliisindiria msumari wa mabao West Ham United kwa kuichapa mabao manne kwa moja. Stoke City wako kutoka sare ya bao moja kwa moja na Burnley, wakati Manchester City nayo ikaisindiria msumari wa mabao Swansea City mabao matano kwa bila. Na kule nchini Uhispania uh, uh, Malaga jana ilicharaza Real Sociedad mabao mawili kwa bila wakati Deportivo Alaves ya wiki ikilamba Las Palmas mabao manne kwa bila wakati Atletico Madrid katoka ikashindwa kufungana na Real Betis na upande wa Afrika uh, kombe la mataifa bingwa bara Afrika kwa vijana wenye umri wa chini ya miaka ishirini hapo jana timu ya taifa ya Burundi ndamba murugamba yamefuzu kwa kuicharaza Ethiopia bao mmoja kwa bila. Lakini pia timu iliyofuzu pia ni Tanzania ambayo ilicheza na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo mechi awali, uh, timu hizi zilitoka sare uh, lakini kutokana na uh, nitusemi kwamba Tanzania imefuzu kupitia matuta mm -hmm. Lakini pia Togo nayo ilicheza na Gabon, Togo ikashinda mabao mawili kwa moja, nayo pia imefuzu. Ab, asante sana Shukran. Naam, kama tulivyofahamisha, chama cha aliyekuwa kiongozi wa upinzani kule DRC Etienne Tshisekedi, familia yake na serikali ya DRC wameunda tume ya kuandaa mazishi ya kiongozi huyo ambaye alifariki dunia miezi kumi na nne iliyopita akiwa kule Brussels, nchi ya Ubelgiji. Uh, kufahamu mengi zaidi kuhusu kinachoendelea, mwenzangu Sabina na Bigambo amezungumza na naibu katibu mkuu wa chama cha UDPS Rubens Mikindo akiwa jini Kinshasa. E, tumekubaliana kuhusu pati atakapozikwa E, kusema kweli kulikuwa mvutano mkubwa, tukuweza kuelewana juu ya fasi ya yeye kutazikwa hapa. Sasa tumekubaliana kusema atazikwa katika e, nafasi ya, ya jamaa inakuwa kando kando ya mji mb... katika mji mb... wa mb... Kinshasa, lakini kando kando hapo panaitwa msele, ndipo hapo ataweza kupumzishwa. Naam, pengine wafuasi wa chama cha UDPS wamepokeaje taarifa hii ya makubaliano mliofikia kati ya serikali, chama na familia ya mzee? Eh, kwanza ngambo ya familia, unajua familia ikuonyesha kuwa inakuwa kama vile inapoteza imani, kwa sababu unajua huyo mama Mata e, mke wake e hayati e, chitekeji afatana na mila yetu alikuwa ni mtu hawezi kutoka yako, halikuwa, liyo, na mana, ya kwa nafasi hapo kwenye anakaa nikusema alikuwa iko katika kilio hadi mzietuku ya leo, na ndio maana kwa familia yote yake ya kitoko tuka wao wanaona kama inakuwa jambo nzuri, na kwa wafasi wetu pia, kama vile wanamemba, tunawazia ya kwamba hapa sasa inakuwa eh, kunapewa nafasi kubwa ili tuweze kuwa na uhakika eh, ya kwamba hapa e, sasa mzee atazikwa hapa ni e, sasa. Na pengine unadhani hatua hii sasa itatuliza mvutano uliokuwepo kati ya serikali na chama cha UDPS? e, tunajua tuna, ikiwa iki, iki, kwamba tuliweza kusaini hiyo kibarua ni kwa sababu tunakuwa hatuaminiane, kwa sababu ukiangalia watu wa government tangia Tshisekedi amefariki waliendelea na ku, panga mipangilio ama kuonesha nia ya kusema hawapendi zikwe. Na walikuwa na uoga mno ya kusema wafuasi wa hiyo siku ya mazishi yake ndio siku wanaweza kushimama na kuweza hiyo serikali, na ndio maana wao walikuwa na uoga hiyo ya kusema kusemaw, waliaa e, wali vile, kukwepa mara na mara na kutuambia kwamba wanapenda zikwe wa, na hapo sasa tunawaza, ili, ili kubalia na kusema wakati tutakubaliana siku ya kushuka uh, ama ya kuleta uh, mwili wake, ni kusema sisi wote tutaangalia namna ya kusema tusitupiane tena maneno kama vile mikuki ya kusema yeye anaweza kuleta vurugo, na ndiyo maana ya hiyo ya hiyo barua tuliyosaini nam. Ni sauti yake Robens Mkindo, naibu katibu mkuu wa chama cha upinzani cha UDPS, anazungumza akiwa jijini Kinshasa kule DRC. Sasa ni wakati wa makala ya mazingira, Leo Dunia Ko Kesho, na Sabina na Bigambo. Natumai hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo. Karibu katika makala ya mazingira, leo dunia yako kesho. Leo tutaangazia njia za kuzuia mafuriko katika maeneo oevu. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo, karibu. Juma lililopita watu takribani kumi na wanne walipoteza maisha kutokana na mafuriko yaliyosababishwa na mvua zilizonyesha kwa siku tatu mfululizo jijini Dar es Salaam, nchini Tanzania, ambapo pia miundombinu ya barabara iliharibika na shughuli za usafiri kukwama hasa katika eneo la Jangwani. Paul Makonda ni mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam. Anazungumzia athari za mvua hizo na kutoa tahadhari kwa wananchi. Unajua, hapa tulipo kuna zaidi ya nyumba elfu moja ziko kwenye mazingira mabaya, zimeshazingirwa na maji. Hapa tunapoongea tu kuna nyumba zaidi ya 12 kama ambavyo naibu meya amesema wa Ilala, lakini kuna kivule kule, kuna barabara zinaharibika, baadhi ya nyumba zingine ziko kwenye hatari. Kuna Tabata, kuna maeneo mengi hata Kinondoni yameathirika. Kwa ni rai yangu ya kwamba wale wote ambao mko kwenye maeneo hatarishi, maeneo ambayo sio salama, tuchukue tahadhari mapema ya kujiepusha au kuondoka kabisa mapema katika mazingira hayo. Mvua inaonyesha hapa inabeba maji kutoka Kitarawi yakichanganyikana na, kwa sababu kuna baadhi ya watu waliziba miundombinu, matokeo yake tunajikuta maji hayapiti inavyostahili, mwisho wa siku nyumba za watu. Nitoe rai pia, wananchi wote walioko kwenye si salama, wananchi, maeneo ya atarisi si salama kubaki katika maeneo hayo. Kwa wananchi wanaotumia vyombo vya usafiri, maeneo ya miundombinu yetu mengi yameharibika kuna baadhi ya makaravati yamechukuliwa, kuna baadhi ya, ya madaraja yako kwenye hadiku. hatua sio nzuri sana kontrolai, hata mashimo hakuna sababu ya kukimbia spidi kwenye kipindi hiki. Najua mnapata madhara makubwa, kuharibikiwa kwa magari lakini vyema pia mkaendesha magari yenu au vyombo vya usafiri kwa njia nzuri zaidi, ili usije kupata madhara makubwa zaidi. Tujiadhari, kwa sababu mvua itaendelea kunyesha na itaendelea kunyesha msikilizaji, na mvua mvua. Eneo la Jangwani linaelezwa kuwa ni eneo oevu na lisilofaa kwa makazi na uwekezaji wowote, kwa kuwa ni mkondo wa mapito makuu ya maji kuelekea baharini, kwa mujibu wa ramani ya awali ya mipango miji ya jiji la Dar es Salaam. Deo Kalimenze ni afisa mipango miji katika jiji la Mwanza nchini Tanzania. Hapa anaanza kwa kutueleza eneo oevu ni lipi? Asante ndugu mtangazaji, eh, ardhi oevu ni ardhi inayotuamisha maji kwa kipindi chochote au kwa muda fulani na ardhi oevu inaweza kutofautishwa na ardhi mingine au vyanzo vingine vya maji kutokana na mimea ambayo inashabiana na maji ambayo inaonekana katika maeneo hayo. Kwa mfano, maeneo ya nyinikoko na mabingo bingo na mimea mingine ambayo inashabiana na maji, mtu anaweza kutofautisha ardhi oevu na ardhi nyingine au chanzo cha maji e. Ardhi hii mara nyingi hupatikana katika maeneo yenye miinuko mdogo kutoka katika usawa wa bahari, kwa maana ya maeneo ya mabondeni au maeneo ya kando kando ya mito au maeneo ya kando kando ya maziwa ama bahari. Ni kwa nini eneo oevu halifai kwa makazi na uwekezaji? Ardhi oevu ni muhimu sana katika miji, hasa tukizingatia kwamba ni maeneo ambayo yanachuja maji yatokanayo na mvua au tunasema storm water ili yaweze kufika katika vyanzo vya maji yakiwa katika hali ya usafi na kusaidia kutochafua mazingira ya maeneo ya vyanzo vya maji. Lakini pia ardhi oevu hutumika katika kupunguza athari zinazotokana na mafuriko katika miji yetu, tukizingatia kwamba maeneo hayo ndio maeneo ambayo yanatumika kukusanya maji yanayotembea katika ardhi baada ya kuwa mvua zimenyesha, ili kuweza kuyapeleka katika maeneo ya vyanzo vya maji, kama ni bahari au mito mikubwa au maziwa. Lakini jambo jingine muhimu ni maeneo haya ndiyo maeneo ambayo pia hupokea hewa ukaa ambayo tunasema carbon. Kwa hiyo maeneo ya uh, ardhi oevu pia hutumika kama carbon sink au maeneo ambayo hupokea hewa mkaa ili kuhakikisha kwamba miji inakuwa na hewa ambayo inafaa kwa matumizi ya mwanadamu. Lakini jambo lingine pia, maeneo haya ni maeneo muhimu sana kwa maisha ya viumbe hai wanaoishi majini na mimea mbalimbali inayopenda kutumia maji kwa wingi. Kwa hizo ni baadhi ya faida ambazo maeneo haya yanatoa katika miji yetu na jamii nzima inayoishi katika maeneo ya miji na maeneo mengine. Licha ya eneo hili kutambuliwa kama eneo oevu na lisilofaa kwa uwekezaji na makazi ya watu, tumeshuhudia makazi ya watu na mradi mkubwa wa mabasi yaendayo kasi katika eneo hili. Pengine sheria inasema nini kuhusu uendelezaji wa eneo hilo, Deo Kalimenze? E, ndugu mtangazaji, ni kweli kabisa kwamba tuna changamoto hizo katika miji yetu, katika ulindaji na usimamizi wa maeneo oevu katika miji yetu, lakini sheria mbalimbali ziko wazi kuhusiana na maeneo hayo na namna gani yanatakiwa yalindwe. Kwa mfano, sheria ya mipango miji kifungu la la saba kifungu kidogo cha tano s kinatoa kabisa maelekezo kwa mamlaka ya upangaji kwamba inao wajibu wa kulinda na kuhifadhi maeneo yote ambayo yanatuamisha maji, maeneo ya vilima na maeneo mengine ambayo ni hatarishi ili kuleta uwiano na kulinda maeneo hayo yasiweze kuleta athari kwa watumiaji wa maeneo hayo na kulinda uhai wa watu na mali zao. Lakini pia eh, katika sheria sheria ya ya ardhi sheria namba namba nne ya mwaka tisini na tisa kifungu kile cha saba kifungu kidogo cha kwanza pia swala hili limezungumzwa na limeelekezwa kwamba maeneo yote ambayo yana, ya, nihatarishi yanaweza kuhatarisha maisha ya wa watu lakini pia yanaweza uharibifu wa mazingira. Kwa mfano maeneo yenye mteremko mikali, maeneo ya matumbawe yaani kwa maana ya corals, maeneo ya ardhi ya uwevu, visiwa, hifadhi ya mito, hifadhi ya ziwa, maeneo ya hifadhi ya bahari na maeneo yenye miteremko mikali. Haya yote kwa mujibu wa sheria ya ardhi ni maeneo hatarishi na yanatakiwa kulindwa na kusimamiwa, ili uendelezaji wa maeneo hayo usiweze kuleta hathari kwa maisha ya wanadamu na kuharibu ikolojia ya eneo husika. Lakini pia sheria ya la fungu la 47 kifungu kidogo cha tatu inaelezea pia yale ambayo nimekwisha yazungumza, na inaelezwa katika sheria zingine. Kwa hiyo maeneo hayo yote sheria inayatamka wazi na yanatakiwa kulindwa, yasiharibiwe. Maafa katika eneo hili la Jangwani yamekuwa yakiendelea kushuhudiwa miaka na miaka pindi yanapotokea mafuriko. Pengine nini itakuwa suluhu ya kudumu katika kukomesha mafuriko katika eneo la Jangwani? Mamlaka za upangaji inayo wajibu wa kuangalia namna gani inatoa elimu ya kutosha kwa wananchi ili waweze kuelewa sheria zilizopo na kutii sheria bila shuruti. Kuandaliwe programu maalum ambayo inaweza kusaidia kupata taarifa zilizo sahihi na kwa wakati, ili basi wananchi waweze kupata elimu hii kwa wakati. Hadi hapa msikilizaji, sina la ziada. Asante kwa kushiriki nami katika makala ya mazingira leo Dunia Yako Kesho, ambapo hii leo tulikuwa tukiangazia jinsi ya kuzuia mafuriko katika maeneo oevu. Hadi wakati mwingine, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, kwa heri. Asante sana Sabina na Bigambo kwa kufulitia makala hayo kuhusu hali ya mafuriko. Mashaka ya Afrika Mashariki na Kati, tumekuwa na mvua uh, kubwa sana ambazo zinaendelea kunyesha hapa Dar es Salaam leo uh, na chungulia dirishani, naona uh, jua kidogo limechomoza, uh, kule nchini Kenya bado kuna mvua na shuhudio katika maeneo kadhaa, tutakufahamisha mengi zaidi kuhusu hali inavyotokea. Lakini usikose kuwa pamoja nasi saa mbili na nusu za Afrika Mashariki, nikukumbushe tu kwamba kule Ufaransa, bunge limepitisha mswada tata kuhusu uhamiaji. Na raia wa kule mashariki mwa DRC wana wasiwasi kuhusu vitendo vya utekaji nyara ambavyo vinaendelea kushuhudiwa katika eneo hilo. Basi wengi zaidi ni saa mbili nusu saa za Afrika Mashariki. Fundi mitambo amekuwa ah, ni Emmanuel Lambando, msimamizi wa matangazo haya ni Martha Saranga, mimi ni Victo Abuso, nautakia asubuhi njema popote pale ulipo. Asante sana na ni kibao kisikilia kutoka kwa na muziki Mr. Champagne akimshirikisha Big Fizzo kutoka kule Burundi, akimwaza na hiyo muda mfupi jao tuta kule jini, karibi kusikiliza manatiza asante sana kwa heri, kwa muda kutoka hapa Dar es Salaam.