Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Afrika Mashariki ni saa moja na nusu Afrika Kati ni saa kumi na mbili na nusu Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa ungana nasi. Leo ni siku ya Jumanne tarehe 24 mwezi Aprili mwaka 2018 na tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muhtasari wake. Chama cha upinzani nchini DRC UDPS kufanya mtoto mkubwa wa hadhara jini Kinshasa kwa mara ya kwanza toka 2016. Wafanyabiashara biashara nchini Togo wahofia hasara kutokana na mzozo wa kisiasa unaoendelea kushuhudiwa nchini humo na watu kumi wapoteza maisha baada ya kugongwa na gari kwa makusudi jijini Toronto nchini Canada. Unaweza kutuandikia ujumbe mfupi kutumia simu yako ya mkononi, anza na alama kujumlisha 255764015747 tuandikie pia kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Maelezo hayo unayapata kupitia redio wa shirika na tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com. Gavana wa jiji la Kinshasa Andre Kimbuta ameidhinisha mkutano wa chama cha upinzani cha historia na Umoja wa Demokrasia na Maendeleo ya Jamii UDPS kufanyika leo baada ya kupigwa marufuku kwa mikutano ya kisiasa uh, toka mwezi Septemba mwaka 2016. Mengi zaidi na mwandishi wetu Ali Bilal maandamano ya aina yoyote yalipigwa marufuku nchini humo tangu Septemba mwaka 2016 kufuatia machafuko yaliyotokea wakati wa maandamano ya kumpinga rais Joseph Kabila na ambayo iliongozwa na mzee Etienne Chisekedi wa Murumba kabla ya kufikwa na umauti. Watu zaidi ya kumi walipoteza maisha hususan katika eneo la makao makuu ya chama cha EDPS jijini Kinshasa. Katika barua yake ya kukubali ombi la mkutano huo, Andre Kimbuta, gavana wa jiji la Kinshasa, amesema ameidhinisha kufanyika kwa mkutano wa chama hicho hii leo Jumanne Aprili 24 mwaka 2018 katika eneo la St Therese huko Njili, kwa ajili ya kuadhimisha kumbukumbu ya kuanzishwa kwa mfumo wa vyama vingi. Hivyo amesema na kubali kufanyika kwa mkutano huo na anawatolea wito wa kuheshimu sheria na kanuni ihusuyo maandamano ya hadhara nchini DRC. Mkutano huo utakuwa ni wa kwanza kabisa kufanyika chini ya uongozi wa Felix Tshisekedi ambaye ni mgombea kiti cha urais kwa tikiti ya chama hicho cha UDPS mnamo Aprili 24 mwaka 1990, rais wa zamani wa Zaire, ambayo kwa sasa ni Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, Joseph Mobutu Sese Seko Kukungwendo wa Zabanga, alitangaza kukomeshwa kwa serikali ya chama kimoja Mouvement Populaire de la Revolution, MPR. Asante sana Ali Bilal. Viongozi wa nchi na serikali kutoka Muungano wa Nchi za Kusini mwa Bara la Afrika SADC wanakutana leo jijini Luanda nchini Angola kujadili hali ya usalama, biashara na siasa katika mataifa hayo. Hali ya siasa nchini DRC kuelekea uchaguzi mkuu mwezi Desemba kule Lesoto, pia hali ya siasa ni maswala ambayo atapewa kipaumbele katika mkutano wa leo ambao unakutanisha viongozi kumi na sita. Abdulkarim Matiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa mkutano huo, anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Jamhuri ya kidemokrasia ya Congo eh, amani ni jambo ambalo linarudisha nyuma maendeleo, na bila shaka wakuu hawa wa sadak watakapokutana hapo a, a Angola, na Angola ni nchi ambayo pia ilikuwa imetawaliwa na Jose Eduardo dos Santos kwa muda mrefu. Sasa inaonekana kabisa kwa vyovyote wamefanya mabadiliko, sasa kuna rais mwingine, kwa hiyo bila shaka kwa hiyo ina maana ni ni somo tosha kwa Rais Kabila pia kupata ushauri kutoka katika mkutano, katika nchi ambayo imefanya mabadiliko na nchi bado inaendelea kupiga hatua. Abdulkarim Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa, nazungumza akiwa jijini Dar es Salaam. Kongamano la tano la magavana wanaoongoza serikali za kaunti nchini Kenya linazinduliwa rasmi hivi leo na Rais Uhuru Kenyatta katika kaunti ya Kakamega. Miongoni mwa masuala muhimu yatakayojadiliwa ni pamoja na masuala ya afya, kilimo, makazi, biashara na miundo mbinu, lakini uh, kongamano hilo pia litahutubiwa na kiongozi wa muungano wa upinzani NASA, Raila Odinga. Wakenya walipata katiba mpya mwaka 2010 iliyounda serikali za kaunti 47. Uh, na lengo la serikali hizo ni kuwapa nafasi wananchi kufanya maamuzi ya maendeleo wanayoyataka. Uh, badala ya kutegemea uongozi wa serikali kuu. Kule nchini Uganda, chuo cha Kiislamu kimewafukuza wanafunzi 23 kwa madai ya kujihusisha na masuala ya mapenzi kinyume na maadili ya chuo hicho. Uongozi wa chuo hicho umesema kwamba uh, baada ya uchunguzi umebainika kwamba wanafunzi hao walihusika katika kosa hilo. Mkuu wa kamati ya nidhamu ya chuo hicho Dr. Sulaita Kabali amedokeza kwamba baadhi ya wanafunzi wa kike walibainika kwamba ni wajawazito. RFI. Radio France Internationale. Afrika Mashariki ni saa moja dakika 35, Afrika Kati ni saa 12 dakika 35. Asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi asubuhi. Mzozo wa kisiasa nchini Togo umeendelea kushuhudiwa licha ya kuanzishwa kwa mazungumzo mwezi Februari uh, na kutoliwa kwa msuluhishi katika kutatua mgogoro huo ambaye ni rais wa rais wa sasa wa Ghana Nana Akufo Ado. Upinzani umeendelea kumtaka rais wa nchi hiyo Fonya Simbe kuondoka madarakani, hali ambayo imeendelea kudhofisha uchumi wa taifa hilo. Baraza la biashara na viwanda nchini humo limewataka wadau wote kuketi kwa nia moja kwa ajili ya kumaliza mzozo uliopo. Jame Meba ni mwenyekiti wa baraza hilo. Atu... Kiukweli tunataka kuwaambia viongozi wote wa kisiasa na serikali kuketi kwenye meza ya mazungumzo na kutafuta suluhu ya kudumu katika mzozo wa kijamii na kisiasa ambao umeendelea kukita mizizi na kudhoofisha uchumi wa Togo. Nina hofu, hofu sana. Vipi unaweza kupiga hatua wakati kuna maandamano ya kila siku yanayotafuna uchumi wa nchi? Ni sauti yake Jame Meba, mwenyekiti wa baraza la biashara na viwanda, anazungumza akiwa jijini Lome nchini Togo. Rais wa Angola Joao Lorenco amemfuta kazi mkuu wa majeshi Jenerali Geraldo Anunda baada ya kutajwa katika kashfa ya ufisadi kiongozi huyo aliingia madarakani mwezi Septemba mwaka uliopita. Amekuwa akiachana na waliokuwa washirika wa karibu wa rais wa zamani Jose Eduardo Dos Santos, aliongoza nchi hiyo kwa miaka thelathini na saba. Miezi kadhaa iliyopita alimfuta kazi binti wa rais wa zamani Isabel Dos Santos ambaye aliyekuwa mkurugenzi wa kampuni ya mafuta nchini humo. Uh, kinyume na matarajio ya wingi magaidi wa Boko Haramu wameuaua watu ishirini na mmoja baada ya kutekeleza mashambulizi mbalimbali mbali katika eneo la kaskazini mashariki mwa nchi ya Nigeria. Wafanyakazi 18 wa shirika la misitu ni miongoni mwa watu waliopoteza maisha wakati walipovamiwa wakati wakikusanya kuni katika karibu na mji wa Gambaru katika jimbo la Borno. Tangu mwaka 2009 kundi la Boko Haram limewaua watu 20 kaskazini mwa nchi ya Nigeria na kuwaacha wengine milioni 2.6 bila makazi. Radio France Internationale. Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Na mkiwa mjini Arusha nchini Tanzania ni saa moja dakika 38. Na unatopata kupitia 98.1 FM ukiwa kule mjini Mombasa, pwani ya Kenya ni 105.5 FM. Watu kumi wamepoteza maisha baada ya mwanamume mmoja aliyekuwa akiendesha gari kuunga umati wa watu katika jiji la Toronto nchini Canada, tukio ambalo polisi imeliita shambulizi la makusudi. Kisa hicho kilitokea uh, Jumatatu mchana katika eneo lenye umbali wa kilomita 16 kutoka ukumbi wa mkutano wa mawaziri wa mataifa makubwa ya kiviwanda G7. Maafisa wanasema kwamba tukio hilo halihusiani na mkutano huo. Mkuu wa jeshi la polisi katika jiji hilo Mark Sanders amethibitisha idadi ya vifo na kusema shambulizi hilo lilikuwa la makusudi. Uh, uh, have, uh, ten... Kwa bahati mbaya tuna watu kumi ambao wamefariki na majeruhi wapo kumi na watano ambao wamefikishwa katika hospitali hii jijini hapa. Ninatumia fursa hii pia kuwashukuru idara nyingine zote za serikali ambazo zimefika hapa kwa ajili ya kushirikiana nasi hasa katika uchunguzi wa tukio hili. Mark Sanders, mkuu wa jeshi la polisi jijini Toronto nchini Canada. Mahakama jijini Brussels nchini Ubelgiji imemhukumu jela miaka ishirini Salah Abdeslam baada ya kupatikana makosa ya kigaidi, huku akijihusisha akihusishwa na mashambulizi ya gaidi jijini Paris mwaka 2015. Abdusalam ambaye yuko kizuizini nchini Ufaransa kwa mashtaka mengine ya ugaidi yaliyosababisha vifo vya watu zaidi ya mia moja mwaka 2015 hakuwepo mahakamani wakati wa hukumu hiyo. Yeye pamoja na mwenzake Sofiane Ayari wamepata adhabu hiyo baada ya kukamatwa jijini Brussels kufuatia makabiliano na polisi baada ya kuajeruhi maafisa wanne wa polisi. Rais wa Faransa Emmanuel Macron amewasili katika ikulu ya White House nchini Marekani, tayari kwa ziara yake ya kikazi inayotarajiwa uh, kujikita katika suala la hatima mpango wa nuklia ya Iran na mikataba ya kibiashara baina ya mabara mengi zaidi. Na mwandishi wetu Martha Saranga. Uhusiano mzuri kati ya marais wa Faransa na Marekani umekuwa mara kwa mara ukijadiliwa mjini Paris na Washington ambapo wengi wanabaini kuwepo kwa masuala nyeti yanayofanana kwa nchi hizi mbili. Wote wawili wamejikita katika sekta binafsi, matokeo yao ya uchaguzi yaliyopiga rekodi, na wanaonyesha nia yao ya kubadili njia ya kufanya siasa. Lakini marais hawa wametofautiana katika masuala kadhaa, hasa kuhusu mapambano katika mabadiliko ya tabia nchi, na kujiondoa kwa Washington kwenye mkataba wa Paris, au kwenye biashara na kuanza kutekelezwa Mnamo Mei Mosi, kodi mpya za Marekani, kodi mpya zinazohusu chuma na aluminium kwa Ulaya. Miongoni mwa masuala yenye uzito mkubwa upande wa Marekani ambayo Emmanuel Macron anataraji kuyapa kipaumbele ni makubaliano kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran, ambapo Rais Trump alitoa muda hadi Mei kumi na mbili kwa nchi zilizosaini mkataba huo kwa kile alichokiita mapungufu ya kutisha kwenye mkataba huo, la sivyo, atakataa kuongeza muda wa vikwazo vya Marekani dhidi ya jamhuri ya Islam ya Iran. Michezo na Ali Bilala. Habari za asubuhi na karibu. Habari za asubuhi ni njema, bingwa Victor Buso. Nianze hapa na taarifa ya mechi za UEFA Champions League ambayo anatakiwa kuendelea hii leo. Liverpool watashuka uwanjani kuminyana na AS Roma, mchoro ambao ni mkubwa na Liverpool watakuwa namtegemea sana uh, mchezaji wa kimataifa wa Misri, bwana eh, Mohamed Salah, na inakumbuka kwamba jana alipewa taji la mchezaji bora wa mwaka katika mm-hmm, ligi kuu kule nchini Uingereza. Na unakumbuka kwamba Salah alijiunga na Liverpool akitokea AS Roma, kwa hiyo wanachuana na timu yake ya zamani. Utaona itakuwaje. Na hapo kesho pia itakuwa nizamu ya klabu ya Real Madrid ambao watachuana na Bayern Munich ni majira saa tatu na 45 Afrika Mashariki. Abuso, uh, gazeti moja kule nchini uh, Uingereza imetoa orodha ya wachezaji ambao wanalipwa kiasi kikubwa duniani, ambapo kama unakumbuka Cristiano Ronaldo ambaye anakipiga klabu ya Real Madrid ndio alikuwa anaongoza, lakini kwa sasa Lionel Messi wa FC Barcelona ndio anaongoza kwa kupewa euro milioni mia moja ishirini na sita. Mm. Tuachie kwa sasa sasa sana. Viongozi wa nchi za serikali kutoka muungano wa nchi za kusini mwa bara Afrika, SADC, unakutana leo jijini Luanda nchini Angola kujadili hali ya usalama, biashara na siasa katika eneo hilo. Mwenzangu Ruben Kumbuka amezungumza na Abdulkare Matiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa, Dar es Salaam nchini Tanzania. Tathmini mkutano huu Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo eh, amani ni jambo ambalo linarudisha nyuma maendeleo kwa hiyo bila shaka Angola, kwa sababu wao wenyewe wame, wamebadilisha kiongozi juzi tu. Kwa hiyo ina maana ni, ni somo tosha kwa rais Kabila pia kupata ushauri kutoka katika mkutano, katika nchi ambayo imefanya mabadiliko na nchi bado inaendelea kupiga hatua. Naam, lakini hata hivyo inaonekana rais Joseph Kabila hakushiriki mkutano huu wa kwanza kabisa. E, na je, kwa mtazamo wako pengine unadhani mapendekezo ambayo yatatolewa Aa, katika mkutano huu ambao unaingia katika simu, siku yake ya pili hivi leo, yatakuwa na tija yoyote upande wa Rais Joseph Kabila mwenyewe, lakini pia kwa nchi nzima ya DRC. Bila shaka atakuwa na wakilishi, na taarifa itakapokuwa imetoka, bila shaka na yeye ataipata, na kauli ya nchi nyingi ina uzito, ina uzito kwake eh, yeye binafsi na kwa nchi yake. Kwa hiyo kuweza kulifanya jambo hilo kuwa ni ajenda katika huo mkutano pia ni hatua kubwa, japokuwa kuwa e, jumuia hiyo haina nguvu ya kuingilia mambo ya ndani ya nchi nyingine, na wala haina nguvu ya kumwambia agombee ama asigombee. Ni mawazo tu ambayo labda yanasaidia kuweka kuweka ishara ya, ya namna ambavyo yeye mwenyewe ajue kwamba majirani zake wanamtizama vipi. Kwa mujibu wa taarifa za mwanzo ni kuwa lengo la mkutano huu wa Sadek kwanza ni kumtaka Rais Joseph Kabila adhihirishe nia kwa uwazi iwapo atagombea kiti cha urais au la kwenye uchaguzi wa mwaka huu. Na je, unamwona Rais Joseph Kabila akiweka hadharani msimamo wake kuhusu uchaguzi huu wa mwaka elfu mbili na kumi na nane? E, Kabange, Joseph Kabila hana nia ya dhati ya kukabidhi madaraka inatafutwa ni, ni tu sababu ya kuweza kulainisha ili aendelee kubaki madarakani kama vile ambavyo wamefanikiwa wengine eh, majirani zake kama Uganda ama nchi ya Rwanda. Unazungumzia vipi mchakato wa uchaguzi kule DRC? Aa, lakini pia kisiasa inaonekana vyama vinavyomuunga mkono rais Joseph Kabila vimeshindwa kumteua kumpata mtu atakayemrithi rais Joseph Kabila? Au ni mbinu pengine unadhani za rais mwenyewe kule Kongo au unasemaje, anatafuta mwanya tu wa kisiasa ambao unaweza kumhalalishia yeye kubaki madarakani na... Abdulkari Matiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Sasa ni wakati wa makala ya jua haki zako na Emmanuel Makundi. Yale maumivu basi mangu walikuwa wanahangaika peke yao. Sasa ni mguu kwa mguu na ofisi ya mkoa. Msikilizaji, ni kauli ya mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam nchini Tanzania, Paul Makonda aliyoitoa takribani juma moja lililopita ambapo aliwataka wanawake walioachiwa malezi peke yao ya watoto waliozaa na wanaume kujitokeza kwenda kuripoti ili wapatiwe msaada wa kisheria kuwalazimisha na kuwapata wanaume waliotelekeza ili wawajibike katika malezi ya mtoto, uamuzi ambao hata hivyo uliibua maoni na mawazo tofauti kutoka kwa wanajamii, wataalamu wa sheria, watu wa saikolojia na wizara ya afya nchini Tanzania. Makala ya Jua Haki Zako Jumaa hili inaangazia nani anawajibika katika malezi ya mtoto. Je, ni mama peke yake ama ni baba peke yake, kama ambavyo mila, tamaduni na desturi za Kiafrika zinavyoelekeza na baadhi ya sheria pia zilizotungwa zinavyoelekeza. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Karibu ungane nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya, msikilizaji. Kuanza makala yetu, hebu tumsikie mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam nchini Tanzania Paul Makonda wakati akitoa tangazo hili takriban juma moja lililopita. Pokea pesa ya matunzo, alafu baba yule akakutoroka au alikuwa anakutisha ili alinde ndoa yake, wewe baki na mateso kwa namna yote ile. Usiwe na hofu, mwarobaini umepatikana. Wanaume wote ambao wamewapa mimba wengine weza wako mabenki, awe ni mwalimu, awe ni mwanasiasa, awe kokote kule Tanzania Mimba huko Dar es Salaam tutamfuata, tutamleta. Lakini Wizara ya Afya nchini Tanzania wao wana mtazamo gani na wanaangaziaje hatua iliyochukuliwa na mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam? Makala ya Jua Haki Zako imezungumza na naibu waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dr Faustin Ndugulile. Na, na haki ya kutunzwa kutelezwa kulindwa mtashirikishwa, haki ya kutofanyishwa kazi ngumu. Sasa inapotokea kama kuna changamoto katika hizo haki za msingi za mtoto, basi tuna idara ambazo zinasimamia maendeleo ya mtoto kupitia dawa sawa ya jamii. Hili linalofanyika na, na, na uongozi wa mkoa da uh, wa Dar es Salaam ni jambo jema, kuamsha mwamko wa wananchi kwamba kuna huduma kama ambapo mzazi anaweza kupeleka shauri lake ikasikilizwa. Swala sio kuzaa ambayo tunaendelea kusikiliza swala ni malezo, msikilizaji. Mara baada ya kumsikia mkuu wa mkoa pamoja na naibu waziri wa afya nchini uh, Tanzania, kwenye laini ya simu hivi sasa tunaungana na Naemi Silayo, yeye ni mkuu wa kitengo cha dawati la jinsia kutoka kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania, LHRC. Yeye anazungumziaje hatua iliyochukuliwa na mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam kuwaagiza wanawake waliotelekezwa na waume zao ama wanaume waliokuwa wamezaa nao kuwatelekeza katika kutoa malezi ya mtoto wajitokeze na wawatafute wanaume waliowatelekeza. Asante. Kitendo uh, kilichofanyika na mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam, nia uh, nadhani ilikuwa ni njema, ya kwamba ni kuhakikisha kwamba watoto wanaozaliwa wanaweza kupata matunzo na Yani, ili mtoto aweze kukua kwa maana ya matunzo na haki zote ambazo zinamstahili yule mtoto, lakini utaratibu uliotumika ili kufanikisha nia hiyo, nadhani ndio haukuwa mzuri. Utaratibu inapaswa kuwaje? Kwa sababu tunafahamu kwamba kuna ofisi ya ustawi wa jamii ambayo inahusika moja kwa moja katika kuwasaidia, lakini wapo ambao wana, wana, walikuwa wanalalamika kwamba wamekwenda katika ofisi za ustawi wa jamii, lakini masuala yao yanachukua muda mrefu kushughulikiwa nadhani na hapo ndio sehemu ya msingi, kwamba kwa sababu changamoto hizi za masuala ya matunzi ya mtoto hazijaanza leo. Ni changamoto ambazo zimekwepa kwa muda mrefu, na ziko tafiti mbalimbali ambazo zimefanywa na wadau mbalimbali, ikiwemo serikali yenyewe, kuona kwamba kumekuwa na changamoto kwa kupitia mamlaka ambazo zimepewa Imetoa uh, uh, zimetoa yani uwezo wa kushughulikia masuala haya ikiwemo ustawi wa jamii zikiwemo hata mahakama, kwa sababu hata hata kama mtakipeleka ta, tatizo ta, lake kwa ofisi za ustawi wa jamii, inapofika mwisho na bado ile haki haijaweza kupatikana ya mtoto kupata matunzo yake, utaratibu unaofuata ni kwenda mahakamani. A, kwani kuna kuna sheria ya kumlazimisha? Hata akipelekwa mahakamani, kwani mahakama inaweza ikamlazimisha atoe matunzo? Na vipi ikiwa hana uwezo wa kuhudumia. Sasa hapo ndipo tu kwenye changamoto nyingine, kwa sababu ukiangalia sheria ya mtoto ya mwaka elfu mbili na tisa inaweka jukumu la malezi na matunzo ya watoto kwa wazazi, yaani tunasema wale biological parents, au ndo wenye wajibu wa kwanza kabisa na haijatenga kwamba ni baba zaidi au nani zaidi. Inazungumza kwamba wazazi, baba na mama, wana Uh, wajibika katika matunzo ya moja kwa moja ya mtoto kwa maana ya afya yake, ustawi wake, anavaa nini, anakula nini, analala wapi, akiugua anatibiwaje na ulinzi wa yule mtoto. Lakini ukija sheria ndoa ya mwaka elfu moja mia tisa sabini na moja inaweka jukumu la matunzo ya familia kwa mwanamume. Kwa maana ya kwamba katika ndoa ambayo sasa ndoa inaitambulika kisheria kwamba mume ndio ana wajibu wa kwanza wa kutunza familia yake kwa maana ya kutunza mke wake na kutunza mtoto wake. Lakini ukija kwenye sheria mtoto, inaweka wajibu kwa wazazi wote wawili, na sheria mtoto inatambua kwamba kuna mahusiano mengine ambayo hayako katika ndoa ambazo zinatambulika kisheria kwa mujibu wa sheria ya ndoa, kwayo ndo maana ikaweka ile wajibu kwa baba na mama bila kujali kwamba hawa ni wanandoa au sio wanandoa, kwa sababu yapo mazingira ambayo watoto wanazaliwa na watu ambao hawako katika utaratibu wa kisheria wa ndoa, lakini sheria ya ndoa imeweka ile wajibu wa kwanza wa matunzo ya familia kwa baba, kwa maana ya kwamba mume ambaye sasa ndio anatunza familia yake. Ume, umezungumza swala ambalo lilikuwa ni mtambuka, na ndio imeonekana kuwa ni tatizo kubwa. Wengi waliojitokeza hawako katika ndoa hili. Deo, tatizo linashughulikiwaje kisheria? Sheria na mbaya tunasema, unapokuja kwenye sheria ya mtoto hakuna mtoto wa nje ya ndoa au ndani ya ndoa. Mtoto ni mtoto much, amesha zaliwa huyo ni mtoto, na jukumu la malezi na matunzo huyo ya mtoto liko liko kwa watu wote wawili wa, wa, wazazi wote wawili wa huyo mtoto, kwa maana ya baba na mama. Umeona, mm-hmm. Lakini sasa tukija katika mfumo wetu wa kimaisha tumejikuta kama jamii, kutokana na mifumo iliyojengwa anzia awali, e, kwa asilimia kubwa wanaume ndio wamekuwa wakibeba mzigo mkubwa wa suala zima la matunzo kwa maana ya rasilimali fedha, kwakikisha kwamba anatoa fedha. Mama wamekuwa kwenye ule upande wa pili wa malezi, unaona. Kwa hiyo sasa, kutokana na huo mfumo ambao tumekuwa kwa wakati mrefu, sasa tunazungumzia jinsi gani tunaweza kumwinua mwanamke kiuchumi, ili na yeye asiwe ni tegemezi, moja kwa moja aweze kuwa na yeye ni sehemu ya msaada katika familia na matunzo ya watoto watoto wake hata na hata na mume wake. Msikilizaji, suala hili linaenda sambamba na linagusa sana saikolojia ya mama mtoto, na hata watu ambao wametajwa kwamba waliwatelekeza watoto ekolojia, wao wataalamu wa saikolojia wao wana mtazamo gani? Sadaka Saidi ni mtaalamu sa wa saikolojia akiwa nchini Tanzania. naiangalia zaidi kutoka kwenye eneo ya kukwepa majukumu, unapoingia kwenye mapenzi kama huwezi kubeba matokeo ya mapenzi yako, basi ni kuwa marafiki, lakini unapoingia kutukwenda all the way alafu hauko tayari na matokeo ya vitendo vyako, mimi naiangalia zaidi from a responsibility angle. Msikilizaji, na kwa kuhitimisha makala ya jua haki zako kwa juma hili tumsikie tena wakili na Emmy Silayo, mkuu wa kitengo cha jinsia kutoka kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania. Yeye anatoa wito gani kwa wanaume na wanawake na jamii kwa ujumla kuhusiana na swala la malezi. Asante. Uh, kwa kwa upande wa jamii kwa kweli, uh, tukio lile limetupa picha kubwa sana kwamba tuna tatizo kubwa katika jamii yetu tukieza, kwa sababu watu waliojitokeza na wengine hadi kusafiri kutoka mikoani, ukiacha kwamba kweli kuna changamoto za kiutendaji na mamlaka na vitu vyote, ina maana tatizo liko kwetu kama wanajamii. Kwa hiyo mimi nitoe wito tuanze na uh, yaani ndani ya nyumba Eh, malezi kwa sababu malezi yanayo uh, mtoto anapolelewa katika familia ambayo imeparaganyika, ndiyo ambayo na yeye baadaye anaweza akajikuta na yeye anaenda huko anazalisha mtu mwingine, au na yeye anaenda tu anazaa na mtu mwingine bila kujali maisha yake yatakuwaje. Na tuziombe taasisi zinazohusika ikiwemo viongozi wetu wa dini, taasisi za kidini, na naamini zina wajibu mkubwa sana katika kuisaidia jamii kuishi katika mienendo ambayo inapendeza na ambayo itaweza kujenga mshikamano wa familia, kwa sababu tulichokirudi kama jamii, tuweze kuangalia ni wapi tulikosea, ili tuweze kurekebisha tujenge taasisi hii ya familia au tunayoita mahusiano na ndoa. Ah, wakili Naemi Slayo, nakushukuru sana kwa kushirikiana pamoja nasi kwenye makala ya jua haki zako jumaa hili, asante. Mpaka hapa msikilizaji, ndiyo natia nanga ya makala haya ya jua haki zako kwa jumaa hili. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. Bila shaka matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili ni saa mbili na nusu za Afrika Mashariki. Kwa sasa tunakuaga kutoka hapa Dar es Salaam. Fundi mitamba amekuwa ni Emmanuel Ambando, msimamizi wa matangazo haya ni Martha Saranga, mimi ni Victor Abuso. Kwa wale wanatupata nchini Tanzania kwa heri, lakini uh, wale ambao wanatupata nje ya Tanzania tunakuacha na muziki wa Diamond kutoka Tanzania. ozaz na kujitia kitandani mjuzi, eti nataka fukuza paka, badala ya mbwa nikafuga mbuzi. wivu mm, kanifanya kagombana na marafiki uko vina mama, akinambia siambiliki, moyo kanambia na sipu sasa mapenzi basi, ila nang'ang'ania, najaribu kuipinga nafsi ni mwanamuziki Diamond kutoka nchini Tanzania, na kibao si kumi akimaliza namna hiyo. Kutoka hapa RFI Kiswahili, muda mfupi ujao tutakuwa kule jijini Paris kusikiliza matangazo mengine. Asante sana, kwa heri kwa muda kutoka hapa Dar es Salaam.