Hii ni idhaa kiswahili ya redio France International. Afrika mashariki ni saa moja na nusu, Afrika ya kati ni saa kumi na mbili na nusu. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kuungana nasi tarehe 25 mwezi Aprili mwaka 2018. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na makala ya kwanza. Na habari kuu za dunia, huu hapa ni muhtasari wake chama kikuu cha upinzani nchini DRC UDPS tafanya mkutano mkubwa wa hadhara jini Kinshasa. Upinzani nchini Madagaskar wataka kujiuzulu kwa rais wa nchi hiyo, na Marekani na Ufaransa wataka kupitiwa upya kwa mkataba wa Iran. Asante sana msikilizaji kwa kuwa pamoja nasi na utanuia radhi kwa Uh, sauti yangu sio nzuri sana lakini, asante sana kwa mfupi, anza na alama ya kujumlisha 2 kipya kupitia ukurasa wetu wa Facebook, RFI, Kiswahili. Mwenyekiti mpya wa chama cha kihistoria nchi DRC, Felix Tshisekedi alihutubia wafuasi wake kwa mara ya kwanza kama kiongozi wa chama hicho huku akiwataka kuwa watu wavumilivu na kutokata tamaa. Mkutano huo uliokutanisha maelfu ya wafuasi wa, wa chama hicho walichotokeza kumsikiliza kiongozi huyo ambaye ameamua kuonesha kwamba yeye ndiye anaweza kuongoza upinzani hadi kwenye ushindi wa urais. Felix Tshisekedi ameongeza kwamba uh, uamuzi wa viongozi wa serikali kuruhusu mkusanyiko wa watu ni, kwa, ni kutaka kupiga hatua zaidi uh, hususan katika kuwachia huru viongozi wa upinzani waliokorokoroni Tutaendelea taratibu, msikate tamaa. Hata hili linalofanyika leo, ni matukio maandamano tuliyofanya, hili linafanyika. Msifikiri kwamba ni matakwa ya serikali, bali ni nguvu zetu tulizofanya katika kushinikiza serikali. Hili jambo sio zawadi, hii ni tukio la shinikizo la watu wa Kongo. Naomba serikali iendelee kufanya matendo mema. Isiishie hapa. Ni Felix Chisekedi kiongozi wa chama cha UDPS chama cha upinzani kule DRC, akizungumza jana na maelfu ya wafuasi wake jijini Kinshasa. Kusalia kule DRC, wakati dunia ikiadhimisha siku ya kimataifa ya kupambana na ugonjwa wa malaria, jimbo la Kivu Kusini bado lina watu mamilioni ambao wanasumbuliwa na ugonjwa huu, kama anavyoeleza mwandishi wetu Mitima De La Chance akiwa mjini Bukavu. Hadi sasa ugonjwa wa malaria unazidi kuvuma hapa Kivu Kusini, anavyosikitika mnenaji wa idara ya afya jimboni, Dr Claude Bahizire. Mwaka wa elfu mbili kumi na saba tuliweza kupata watu wenye walioweza kupatikana na ugonjwa wa malaria karibu milioni moja ndani ya jimbo yetu ya Kivu ya Kusini na kati yao kuliweza kuwa hata karibu mia tano makumi nane wenye waliweza kufariki. Licha ya hayo, wakaaji wengi hawalale ndani ya neti za mbuu, ijapokuwa kumepita mwaka mmoja tangu wapewe neti hizo kwa bure toka wizara ya afya na wadau wake. Darius Bashige ni mkaaji wa Irambu. sizani kama ilitumikishiwa jisi ilikuwa natakiwa, kwa sababu kuko vamingi vanalima mashamba wao sate, wanapanda kolengalenga, banakamata ile musikire wanazungurusha kusudi makuku zisifiki kuharibu ile mmea. Kandokando ya ziwa Kivu nimemkuta mvuvi huyu akitumia neti ya mbu kwa kuvua ndagaa mbichi. Nilipokea ka mustikere wala babanzi aza nyanganya nyavu zangu hapa kuziwa Kivu, nio nikona watoto hawatakufa na njaa, nikanatumikishe ile mustikere kuvua samaki na ugonjwa huu wa malaria hapa Kivu Kusini ni kutapanywa kwa dawa za feki au pia dawa zilizokwisha muda wa matumizi. Mnenaji wa idara ya afya Dr Claude Bahizire anatoa tahadhari kuhushisha dawa zenye sio halali. Mwenye kufanya vile ni mwenye kutaka kuua watu, sio vizuri. Wakati unakamatika, ni kweli unaweza ukapata shida na serikali. Mitima De La Chance, Bukavu. Rais wa Tanzania John Magufuli amelitaka bunge la Jumuia ya Afrika Mashariki kuzingatia umuhimu wa sekta za usafiri na nishati miongoni mwa nyingine kama nguzo muhimu za maendeleo ya jumuia hiyo. Akilihutubia bunge la Jumuia ya Afrika Mashariki yala mjini Dodoma, Rais Magufuli amesema kuendelea kutumia bidhaa kutoka nje ya jumuia ni kuendelea kufaidisha mataifa mengine wakati mataifa ya Afrika Mashariki yakikabiliwa na umaskini. Kwa nini tuvae nguo na mashati ambayo yanatokana na pamba, lakini tuyanunue ya kutoka nje, wakati pamba tunazalisha ndani ya Afrika? Haya maswali sisi kama wawakilishi wa nchi zetu, ni lazima tuanze kujiuliza. Kwa nini tununue nyama kutoka nje, wakati tuna mifugo inazunguka hapa na saa nyingine inakosa biashara? Kwa nini tununue samaki, wakati ukitoka huku chini mpaka kwenye mpaka karibu na Somalia ni bahari kubwa? Ziwa Victoria limezunguka kwenye nchi ni tuna mito kila mahali. Kwa nini tumeshindwa sisi kuvua samaki tukawauza humo na tukawauza kwenye soko lingine. Sasa tunaletewa samaki hata ambao wako kwenye low quality. Na kwa upande wake spika wa, wa bunge hilo Dr Martin Ngoga amesema kwa sasa hakuna sababu kuendelea kutumia lugha za kigeni wakati lugha Kiswahili inazungumzwa katika nchi zote za jumuiya hiyo. Katika bunge lililopita EARA ya tatu tulipitisha azimio la kwamba Kiswahili iwe lugha rasmi ya Jumuiya ya Afrika, na bunge hili la nne limerejea kauli hiyo, limerejea ombi hilo, na tuliomba kwamba uh, marekebisho ya mkataba wa kuanzishwa kwa Jumuiya ya Afrika Mashariki yafanyike haraka ili tuendelee, tuanze ku- kuanza kutumia lugha yetu. Nchi zote za Jumuiya ya Afrika Mashariki wanaongea Kiswahili hata wenzetu wa South Sudani wanaongea Kiswahili. Hatuoni sababu hata kidogo ya kuendelea kutumia lugha za wenzetu, wakati tunayo lugha yetu inayozungumzwa katika nchi zetu. Hatujisikii vizuri hata kidogo, tunapokwenda katika Umoja wa Afrika Addis Ababa tunakikuta Kiswahili, lakini tukiwa nyumbani tunarudia Kiingereza. Hatuoni sehemu nzuri zaidi ya kurejea ombi letu hilo kuliko hapa Tanzania, ambako ndiko kilikozaliwa ni Spika wa Bunge la Jumuiya Afrika Mashariki yala Martin Ngoga. Mvua kubwa inaendelea kunyesha katika mataifa ya Afrika Mashariki na kati. Nchini Rwanda pekee watu kumi na wanane wamepoteza maisha wiki hii baada ya kusombwa na maji. Mbali na maafa hayo, au, makazi ya watu wameharibika hasa wale wanaoishi katika maeneo ya milima. Nchini Kenya hali imekuwa vivyo hivyo baada ya mvua kubwa inayoendelea kunyesha kusababisha madhara makubwa ikiwa ni pamoja na baadhi ya mitaa ya jiji kuu la Nairobi kama Buruburu kujaa maji. RFI Radio France Internationale. Afrika Mashariki ni saa moja dakika 37 Afrika ya kati ni saa 12 dakika 37. Upinzani nchini Madagascar unamtaka rais wa nchi hiyo Henry Rajaona kujiuzulu kufuatia machafuko yaliyoshuhudiwa wakati wa maandamano mwishoni mwa wiki iliyopita kupinga sheria ya uchaguzi. Wapinzani hao wameongeza kwamba uh, nchi hiyo haiwezi kuongozwa na mtu aliye na damu mikononi. Uh, Christine Razana ni mbunge wa upinzani, anaeleza hapa kwa nini upinzani unamtaka rais ajiuzulu. Constitution especially... mwendelezo wa uvunjifu wa katiba na hasa rais wa jamhuri ambaye anaamuru vikosi vyake vipige watu risasi hastahili kuendelea kuwa rais wa jamhuri. Kwetu sisi kuna uvunjifu wa katiba kuna machafuko dhidi ya raia waliokuwa wakisubiri ripoti ya wabunge. Wananchi wanayo haki ya kufahamu sheria, ni jukumu la wabunge kuandaa ripoti hiyo. Angalia, badala ya kupokea ripoti wanapigwa risasi. Maandamano yamekuwa yakiendelea kule nchini Madagascar kupinga sheria hiyo ya uchaguzi. Wafugaji wenye silaha wamevamia kanisa moja kule Nigeria na kuua watu 16. Mauaji kama haya yamekuwa akiripotiwa katikati ya nchi hiyo, ambapo hadi sasa mamia ya watu wamepoteza maisha kutokana na makabiliano kati ya wa wafugaji na wakulima kwa muda mrefu sasa. Wafugaji ambao ni Waislamu na wakulima ambao ni Wakristo wamekuwa wakiwania mashamba na hivyo kuzua mzozo huu. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Afrika ya Kati ni saa 12 dakika 39. Afrika Mashariki ni saa 1 dakika 39. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi asubuhi hii. Rais wa Marekani Donald Trump na mwenzake wa Ufaransa Emmanuel Macron wame wanapendekeza makubaliano mapya yafanyike kuhusu mkataba uh, wa kusitisha mradi wa nuklia wa Iran baada ya mazungumzo kati ya viongozi hao wawili jini Washington DC. Rais Macron amesema ni muhimu uh, kuwepo kwa mkutano mwingine ambao utazua Iran kuteeza silaha za kemikali na utathimini ushawishi wake katika eneo la Mashariki ya Kati. Rais Trump ameonya kwamba hatakubali ikiwa nitafanya kile baadhi ya watu wanatarajia au la, itawezekana kufanya makubaliano mapya yenye msingi imara, kwa sababu huu ni mkataba wenye msingi wa mwongo. Ni mkataba mbaya, muundo mbaya, haukupaswa kufanywa kabisa. Na alilaumu bunge la Kongres na laumu watu wengi. Tutaona kitachotokea tarehe kumi na mbili, lakini nitasema, kama Iran itatutishia kwa namna yoyote, italipa gharama kama mataifa kadhaa yalivyofanya. Kiongozi wa upinzani nchini Armenia, Nikol Pashinyan, amesema yuko tayari kuongoza nchi hiyo baada ya kujiuzulu kwa waziri mkuu Uh, zechsakistian na hatua hii ya kujiuzulu imewashangaza wananchi wa taifa hilo siku uh, kumi na moja baada ya kuanza kwa maandamano ya kumtaka kiongozi huyo kuachia madaraka. Na wafadhili wa kimataifa wanatarajiwa kukutana leo jijini Brussels uh, uh, kule nchini Ubelgiji kuahidi mabilioni ya dola kusaidia katika utoaji wa misaada ya kibinadamu nchini Siria. Hali inaendelea kuwa mbaya nchini humo hasa katika jimbo la Idlib. Umoja wa Mataifa unasema unahitaji dola bilioni nane kuwasaidia raia wa Syria wanaoishi ndani na nje ya nchi hiyo. Arefa michezo na mwenzangu Ali Bilal. Nam, nikushukuru sana, bingwa, Victor Buso, vizuri, ah, sana <laughs> karibu na nakuona huko vizuri, asante sana, wajua, karibu. Nam, nianze na matokeo ya mchezo wa jana baina ya Liverpool na Roma, ice roma Unakumbuka jana tulisema mechi hii itatazamwa kama fainali vile lifukua, uh, Liverpool. Na ndivyo ilivyokuwa. Liverpool wakiongozwa na mchezaji wao kutoka kule Misri Mohamed Salah wameshinda AS Roma mabao matano kwa mawili. Hakika uh, Mohamed Salah alidhihirisha hapo jana kwamba ni mchezaji nyota kabisa wa klabu hiyo, na tusubiri tuone iwapo AS Roma katika mechi marudi ya marudio, je, watarudisha mapigo? Nakumbuka alifanya hivyo dhidi ya Barcelona. Mm. Ana chochote kinaweza kutokea, chochote kinaweza kutokea. Mm. Na, na hii leo sasa tunasubiria tuone baina ya Real Madrid na Bayern Munich kutoka kule nchini Ujerumani. Na itakuwa ni fainali nyingine pia kama fainali tutaona. Mm. Mchezo mkubwa sana kweli kabisa. Abuso, na salamu za rambirambi zimeendelea kutolewa Uh, kufuatia kifo cha mchezaji wa zamani aliyekipiga uh, klabu ya Nantes ambaye amefariki jana akiwa na umri wa miaka sabini, Henri Michel. Asante sana, Ali Blal, tuachie hapo kwa sasa na utakia asubuhi njema shukrani. Na mrais wa uh, Marekani Donald Trump na mwenzake wa Faransa Emmanuel Macron wanapendekeza makubaliano mapya kuhusu mkataba wa kusitisha Iran kuendelea na mradi wake wa nyuklia. Mengi zaidi mwenzangu Ruben Kumbuka amezungumza na Hamduni Masel akiwa Mwanza nchini Tanzania, kama Ufaransa wanavyojitambulisha kwa umuhimu wake ama walivyoona juzi wakishirikiana Marekani na Uingereza kuishambulia Siria. Kwa hiyo nafikiri alichokuwa anajaribu kufanya sasa na anachokifanya ni kujaribu kusimama na misimamo ya pamoja, na pia kuiambia Marekani juu ya msimamo rasmi wa Ufaransa juu ya masuala ya kimataifa, lakini kwenda kumwambia vile vile rais wa Marekani kwamba sio wakati mwafaka kwa sasa kuyaondosha eh, majeshi yake huko Syria. Mm -hmm. Uh, rais Emmanuel Macron pia Juma Jumatano atakutana na baraza la Congress kule Washington, Marekani. Pengine kwa mtazamo wako, unafikiri atawaambia nini? Mambo mawili makubwa atawaambia bila shaka, kwa sababu moja itakuwa ni juu ya msimamo wa nchi ya Ufaransa kuelekea mkataba e, wa nuklia wa Iran ambao unani maarufu kwa mkataba wa nuklia wa Iran e, akijaribu kuiambia Congress kwamba Marekani lazima isimame e, isimamie makubaliano yale ambayo ilikuwa imeyafanya na ikijaribu kwenda kinyume chake, kwa sababu itaonekana nchi ambayo inababaika ina na haina msombo rasmi, na huenda jambo hilo likavunja makubaliano yaliyokuwa yamefikiwa mapema na kutiwa saini na Mhamdoni, kwa kuwa umezungumzia masuala ya nyuklia ni kweli kwamba rais Trump alitoa muda hadi Mei kumi na mbili kwa nchi zilizotia saini mkataba huo, uh, unaohusu mpango wa nyuklia wa Iran. Uh, mkataba ambao waliuita, kuna mapungufu mengi kwenye mkataba huo, la sivyo atakataa kuongeza muda uh, wa vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran. Tutegemee pamoja na ziara ya Macron, Trump anaweza akabadili msimamo wake. Mimi ni mtu ameonekana akibadili msimamo, kwa sababu angalia alivyobadili alivyobadili msimamo ule msimamo juu ya mkataba wa Marekani na nchi za kusini mwa Amerika juu ya masuala diashara, ya biashara ambayo tayari walikuwa wametia saini. Na hii jambo ina Macron, ndio maana anajaribu sasa, sikuzungumza tu na na, na rais Trump peke yake, lakini vile vile kulihutumia bunge la Marekani, bunge la Congress, na kuambia juu ya msibabu na mtazamo wa Paris juu ya masa juu ya mwenendo wa Marekani katika mambo haya. Kunaweza kutabta mataifa mengine yakaonekana yana ya wazimu yana unafiki ya ya ya fulani, na yakaondoshewa hali ya kuaminika, wakaondosha na hali ya kutokusikilizana kama ulivyosema marais hawa wameonekana kutofautiana katika masuala kadhaa lakini kubwa kabisa ni huo mkataba wa Paris. Trump alitishia eh, kuondoa Marekani katika mkataba huo. Tutegemee kwamba huenda Marekani ikaja na wazo jipya kuhusu mkataba huo wa Paris. E, bila shaka Macron -ma ni kijana, lakini ni mzoefu, anaonyesha ni mzoefu na ni mtu mwenye dhamira lakini kikubwa zaidi ni mtu mwenye kusimamia mambo ambayo yametendeka tayari wa na wamekubaliana. Ni sauti yake Amdul Masel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Mwanza, Tanzania. Sasa ni wakati wa makala ya Afrika Mashariki na Juna Rubavu <mulia> na kukaribisha mpenzi msikilizaji, uwe nami kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapohabarishana na, na kulimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikra na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako msikilizaji. Leo tunaangazia juu ya juhudi endelevu dhidi ya mauaji ya walemavu wa ngozi albino, pamoja na mauaji ya vikongwe nchini Tanzania. Hivi karibuni wenyeji wa mikoa ya Shinyanga na Simiyu waliungana na kutembea kilomita 340 kwa mguu, kama baadhi ya washiriki watakavyoeleza, lengo likiwa kupinga mauaji kwa raia hao wasio na hatia. Kwa undani zaidi, tuungane na Askofu Emmanuel Makala pamoja na Be Happiness Gefi, wote wa mkoa wa Shinyanga, Tanzania. Mimi ni Juliani Rubavu, Radio France International. Naitwa Askofu Emmanuel Joseph Makala, nafanya kazi na KKT dayosisi kusini mashariki ya ziwa Viktoria iliko katika mikoa ya Shinyanga na Simiyu, Tanzania. Malengo ya kutembea ilikuwa ni maombi, ilikuwa ni kuombea kanisa, kuombea nchi, na niliweza kutembea kilomita mia tatu na arobaini. Niliweza kutembea kuanzia Lamadi iko mkoa wa Simiu mpaka Kahama, iko mkoa wa Shinyanga. Hapo ulitembea kwa mguu, ulitembea kwa kwa gari au kwa, kwa usafiri gani? Tulitembea kwa mguu. Hatukutembea siku moja, bali ilikuwa tunat tulitembea kwa siku kumi na nne, na tulifanya huduma zingine tukiwa katika barabara, tulipokutana na Wakristo walioko karibu na barabara katika sharika majimbo na mitaa, tulikuwa tunakemea kuacha tabia ya kuua vikongwe, albino na tabia ya kuharibu mazingira, kukata miti ovyo bila matumizi mazuri. Kwa hiyo haya yote tuliyafanya kama jamii, pamoja na kuwa tulikuwa tukiomba tukitubu, lakini katika jamii tuliweza kufanya hayo yote mwitikio wa jamii uliuonaje? Kwa sababu hili suala la mauaji ya vikongwe na walemavu wa ngozi li, limekuwa likiongelewa kwa miaka mingi, unadhani matokeo yake yatakuwaje? Uh, matokeo yake ni kwamba lazima tuendelee kukemea bado. Uh, watoto wengine wako kwenye vituo, kwa hiyo ni vizuri kuhamasisha jamii iweze kuwapokea. Mulipata kibali au mulipata ulinzi, ilikuwaje? Tulipata ulinzi toka jeshi la polisi, na tulikuwa na vibali na turc na wengine wote ambao wanahusika na mamlaka hayo. Kwa hiyo tulipata vibali vyote na hatukuwa na shida yoyote ya kiusalama. Vipi, ni kitu gani kilikusukuma mpaka ukafanya matembezi hayo yote? Kwa sababu kama ni suala la mauaji ya vikongwe au walemavu wa ngozi limekuwa likitajwa miaka na miaka nchini Tanzania, ni kitu gani kilikusukuma mpaka ukafanya kilomita zote hizo? Nilipoanza ilikuwa ni jambo la binafsi la kuweza kukaa na kufikiri na kutembea na kuomba, lakini uh, nilipolisema hilo mbele ya ya kanisa basi walitoa maoni zaidi kwamba tungekuwa na watu wengine zaidi. Kwa hiyo tulipoongeza watu wengine aa, kuwa pamoja nami na, wale watu pia wa shirika ziliweza kuhamasika na kutaka kuona kwamba kitu gani kinaendelea. Kwa hiyo hilo jambo lilikuwa ni jambo la mtu mmoja, lakini liliweza kuzalisha jamii nzima, ndio maana ilibidi sasa kwa sababu jamii imehusika kupata ujumbe wa kijamii pia kwa ajili ya kuweza kutoa ujumbe katika jamii na katika kanisa. Unadhani matembezi yako na watu waliokuwa na wewe kwenye matembezi hayo kilomita 340 yanabadilisha chochote kile kwa jamii unayoishi hapo Shinyanga kwenye mtazamo wa mauaji ya vikongwe na hata walemavu wa ngozi albino, kwa sababu kuna imani za kishirikina, imani za kitajiri na hata za kisiasa? Inabadilisha kwa sababu uh, unapotembea na watu wengi wanakuja. Tulitoa ujumbe na watu walisikia, na watu walileta mali zao. Kwa hiyo ni tuna imani kwamba jambo hilo halikuwa bure. Basi ninakushukuru sana, baba askofu. Hebu mwambie msikilizaji tena, tulikuwa tunaongea na nani na uko wapi? Ulikuwa uh, unaongea na askofu Emmanuel Joseph Makala. Niko um, e, mikoa ya Shinyanga si, na Simiu dayosisi kusini mashariki ya ziwa Victoria ya KKT hapa Tanzania. asante sana. asante sana nakutakia kazi njema. Naitwa Happiness Gefi ni mkazi wa Shinyanga. Naam, eh, Happiness, tuambie wewe, ni mkazi wa Shinyanga, hili tatizo la mauaji ya vikongwe na walemavu wa ngozi albino likoje, lina ukubwa gani ndani ya mkoa wa Shinyanga? Mkoa wetu wa Shinyanga pamoja na Simiu ni mikoa ambayo inaongoza kwa mauaji ya albino, watu wanaoishi na, na ualbino na mauaji ya vikongwe, na ni mkoa ambao kweli ukitafuta mahali ambapo unapata taarifa sahihi na ukubwa wa hili tatizo ni kwenye hii mikoa yetu. wewe ni mwenyeji wa hapo? Ndiyo. jamii inaaminije hizi imani za kishirikina za, u, za utajiri na imani za kisiasa ndani ya viungo vya walemavu albino? watu wengi wamekuwa wakiwatumia hawa watu wenye ualbino kwa imani tofauti tofauti, wengine wakifikiri kwamba viungo vya maalbino vinaweza kusababisha wakapata vyeo, lakini wengine wametumia viungo vyao kama vile uh, kichocheo cha kupata utajiri, na wengine wakitumia hasa mikono yao, kwa sababu wakiamini kwamba ile mikono inaita utajiri, lakini wako wengine wamekuwa na imani kwamba una unapokuwa na ugonjwa, kwa mfano ukimwi, ukashirikiana kimwili na binti ambaye ana ualbino, inasaidia kuondoa ule ugonjwa ambao unao, kwa sababu wale ni watu wanaoaminika kwamba ni watu waliolaaniwa. Kwa hiyo ule ugonjwa wanaamini kwamba ni laana ambayo akikutana na yule binti anaiacha kwake. Kwa hiyo jamii ya watu wa hapo wanaamini hivyo kabisa, wapo wanaoamini hivyo ndio na hao wanaotajwa ni wachawi, na lenyewe ukubwa wake ukoje, na inachukuliwaje mpaka inafikia hapo kuua wamama wale, wa, wa, wa mama wale wazee wenye macho mekundu? Inaaminika kwamba bibi anapokuwa na macho mekundu ni mchawi. Kwa hiyo mara nyingi, kwa sababu ya mambo yanayowapata wana, wana kijiji au jamii wanajua kwamba yanasababishwa na mambo ya kichawi. Kwa sababu hiyo wengi wao wameuawa kwa sababu tu wamekuwa na macho mekundu. Sasa hivi karibuni eh, baadhi ya wenyeji wa Shinyanga na Simiu waliungana na kufanya matembezi marefu sana ndani ya Simiu na Shinyanga. wewe ulishiriki ni, au uliona hiki kitu kinafanyika? Nilishiriki kuanzia mwanzo mpaka mwisho. ambacho nimekiona na nimekifurahia sana ni kwamba watu walikuwa tayari kwanza kusikia na kupinga haya mauaji, lakini pia walikuwa tayari kuomba toba kwa ajili ya damu zile zisizokuwa na hatia ambazo zilimwagika tayari. Na ni nini matarajio yenu sasa hivi ulivyoona wewe mwenyewe kama mwenyeji wa Shinyanga? Tunatarajia kuona kwamba mauaji haya yanakoma, na tunaona kwamba watu wanaweza kufikia mahali pa kuishi kama watu walio huru katika nchi yao. Basi ninakushukuru sana. Hebu hebu mkumbushe msikilizaji, hii nilikuwa naongea na nani kutokea hapo Shinyanga? Ninaitwa, inaitwa Happiness Gefi mkazi wa Shinyanga. Nakushukuru sana kwa mchango wako na natarajia pengine jamii itabadilika. Asante sana, nashukuru. Na hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia juu ya juhudi endelevu dhidi ya mauaji ya walemavu wa ngozi albino, pamoja na mauaji ya vikongwe nchini Tanzania. Shukrani zangu kwa wote walioshiriki kufanikisha kipindi hiki. Hadi juma lijalo, mimi ni Julian Rubavu, Radio France Internationale. Asante sana Julian Rubavu kwa kutuletea makala hayo ya Afrika Matangazo mashariki mwingine minginea Kiswahili ni saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki. Uh, mwenzangu Ali Bilal atakuwa hapa kuletea habari za uh, dunia na mjadala wa wiki. Tayari mchambuzi wetu Abdulkarim Matike ameshafika, kwa hivyo usiondoke, usiende mbali sana. Fundi mitambo amekuwa ni Manuel Mbando, msimamizi wa matangazo haya Martha Saranga, mimi ni Victor Abuso, asante sana kwa kwaheri kutoka hapa Dar es Salaam. Isaac Abeneko akimaliza na yeye kutoka paarifa ya Kiswahili. Asante sana kwa hili kutoka hapa Dar es Salaam.