Ni saa moja na nusu za asubuhi Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Polisi magharibi mwa Uganda wazuia malori yaliyobeba misaada ya kibinadam kuwafikia wakimbizi wa DRC katika eneo la Kiziba. Tanzania yaadhimisha miaka 54 ya muungano kati ya Tanganyika na Zanzibar. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron akosoa sera ya rais wa Marekani kuhusu biashara na uchumi. Karibu katika matangazo yetu ya asubuhi leo, alhamis Aprili 26 mwaka 2018. Ukiwa na lolote niandikie kwenda nambari ukianza na alama ya kujumlisha 255764015747, na katika ukurasa wetu wa Facebook andika RFI Kiswahili, nami nitasoma ujumbe wako hapo baadaye. Polisi magharibi mwa Rwanda wamezuia malori yaliyobeba misaada ya kibinadam kuwafikia wakimbizi wa DRC katika eneo la Kiziba. Wakimbizi hao wanasema wanakabiliwa na baa la njaa mengi zaidi na mwandishi wetu wa Kigali, bonaventure Chubahiro. Polisi hao walianza kuzingira kambi hiyo Ijumaa iliyopita na kuweka zuizi kila mahali panapoingia kambini. Wakati wanapozunguka kambi hiyo, bibi vizee, wazee na watoto wanaonekana wamepiga magoti, huku wakiomba radhi wasipigwe Haiga, Kiongozi wa kambi hiyo Maombi Rui amesema kwamba polisi inataka kuaua kwa njaa. Mpaka sasa hakuna gari yingine kufika hapi kampini juu ya hii saga ya insekuriti. Hakuna mtu ambaye anawezi ingia u, ukiwa na gari yako ya inabeba biashara hawezi ingia kampini. Polisi walituzingia, hakuna kitu kinawezi ingia ndani ya kambi kutoka lendi mpaka saa hii hakuna kitu kinaweza ingia kampini, ukitumikisha gari hakuna chochote, ikuwe cha kunywa, ikuwe ikuwe, kila kitu chote cha kukula hawezi ingia ndani ya kambi. Japokuwa hakuna tamko rasmi kutoka polisi likifafanua kwa nini jeshi hilo limeamua kuingia kambini humo kwa wingi, lakini tetesi zinasema kuwa jeshi hilo lina mpango wa kuendesha msako wa kusaka silaha kambini humo, lakini wakimbizi wamesema hilo haliwezekane, kwani polisi ina lengo la kuweka silaha ndani ya nyumba za wakimbizi kisha wasingizi kuwa silaha hizo wamezikuta kambini. Kwa upande wa serikali, waziri wa majanga na wakimbizi B Debora Jeanne Darke amesema kwamba hali hiyo ni ya kawaida, kwani polisi kazi yao ni kuhakikisha usalama. Kwa kawaida kambi ile ina askari polisi wanaochunga usalama kambini. Hatujui kwa nini wanaogopa, na hali polisi kwa kawaida Uwa ipo nao kila wakati. Ikumbukwe tarehe 22 mwezi Februari mwaka huu, polisi iliwaua wakimbizi 11 pale walipokuwa wanawatawanya baada ya kuandamana katika ofisi za UNHCR wakiomba kurudishwa kwao DRC au watafutiwe nchi ya tatu itakayowapokea. Bwana Vantile Chubahiro, Kigali, RFI Kiswahili. Rais wa Sudani Kusini Salva Kiir ameapa kupambana na waasi ambao wanaendesha mapigano kwa lengo la kuuangusha utawala wake. Rais Kiir amesema watu wengi wamejiunga na uasi baada ya kuahidiwa vyeo vikubwa katika jeshi au serikalini, hatua ambayo inahatarisha amani na utulivu wa taifa hilo. Watanzania leo wanaadhimisha miaka 54 ya muungano. Siku kama ya leo mwaka 1964, Tanganyika iliungana na Zanzibar na kuunda serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Maadhimisho ya mwaka huu yanaongozwa na Rais John Magufuli mjini Dodoma na yanafanyika wakati huu muungano huo ukiendelea kukumbwa na changamoto mbalimbali mbali. Januari Yusuf Makamba ni waziri wa nchi ofisi ya makamu wa rais anayeshughulikia masuala ya muungano na mazingira. Muungano kwa kweli ulirasimisha tu udugu jamaa na maingiliano yaliyokuwepo kati ya watu wa pande zote mbili hata kabla watawala wa, uh, wajaja kutoka uh, kutoka nje. Wakazi wengi wa Zanzibar, hata kabla ya utawala na ukoloni, wengi walitokea bara na uh, wakazi wengi wa maeneo ya pwani na hata ndani ya bara uh, wengi wametokea Zanzibar kuja kutafuta fursa, kutafuta maisha. Wawe na fahari na muungano wetu, kwa sababu nchi yetu inatambulishwa na huo muungano. Ni sauti yake Januari Yusuf Makamba, waziri wa nchi ofisi ya makamu wa rais anayeshughulikia masuala ya muungano na mazingira nchini Tanzania. Polisi nchini Tanzania wameonya raia wa taifa hilo dhidi ya kujihusisha na maandamano dhidi ya Rais John Magufuli kama ambavyo imekuwa ikishinikizwa kupitia mitandao ya kijamii. Raia wa taifa hilo wanashauriwa kuendelea na shughuli zao za kawaida na kuadhimisha sikukuu ya Muungano, huku wale watakaojaribu kuandamana wakionywa vikali. Jeshi la polisi limekuwa likionekana likipiga doria katika maeneo mbalimbali ya nchi hiyo. Gilis Moroto ni kamanda wa polisi katika mkoa wa Dodoma. au wanaofikiria kuandamana watapata tabu sana Nasema watapata tabu sana, kipigo chake kitakuwa ni cha mbwa koko. Kwa hiyo nawatahadharisha, anayediriki kuja hapa Dodoma akifikiria uhalifu na hasa wa kuandamana, Tanzania haina nafasi hiyo. Tuna nafasi ya kufanya kazi, tuna nafasi ya kusherekea, hatuna nafasi ya kuandamana mkoa wa Dodoma. Marekani na Uingereza wametoa wito kwa raia wao waishio nchini Tanzania kwa uangalifu baada ya polisi kuahidi kuadhibu vikali wale watakaojaribu kuitikia wito wa kuandamana dhidi ya serikali. Umoja wa Mataifa umetoa tahadhari nchini DRC baada ya serikali kuruhusu mikusanyiko ya wanasiasa upinzani upinzani kuendelea kufanyika nchini humo nchini humo humo kuelekea uchaguzi mkuu. Maandamano ya ya ya Jumanne yalitazamwa kama kipimo muhimu katika katika katika moja kati ya mataifa yenye kushuhudia vurugu zaidi duniani. Jijini Kinshasa, maelfu ya wafuasi wa upinzani kutoka chama cha UDPS walikusanyika katika mkutano wa kwanza na wa kihistoria tangu kuzuiwa mnamo Septemba 2016. Hata hivyo, katika baadhi ya maeneo ya mashariki mwa nchi hiyo polisi walitawanya mikusanyiko. Polisi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesambaratisha maandamano yaliyokuwa yameandaliwa na vuguvugu liitwalo Lucha katika mji wa Beni na kusababisha watu wanne kujeruhiwa kutokana na matumizi ya bomu za kutoa machozi huku watu arobaini na wawili wakitiwa nguvuni. Maandamano hayo yaliitishwa kuomba kukomeshwa kwa vitendo vya mauaji na usalama mdogo mjini Beni, ambayo yalianzia katika kata ambayo hivi karibuni kulishuhudiwa mauaji. Jevin Kombi, kiongozi wa Lucha katika mji wa Beni, amesema anashangazwa kuona maandamano ya chama cha upinzani cha UDPS yakiruhusiwa jijini Kinshasa. Haieleweki kwa nini wasambaratishe ya Beni. Kwa mshangao mkubwa, maandamano hayo yamezimwa na polisi kwa sababu wametumia nguvu kubwa na mabomu ya kutoa machozi, na wamesababisha watu wanne wamejeruhiwa. Ni hasira isiyokuwa na maana yoyote. Tunasikitishwa na hali hiyo, tunafikiri kwamba wamepata hasira baada ya watu wengi kujitokeza, ambapo kina mama waliokuja kutoka katika kata ambazo wamekuwa wakichinja watu, na kadri maandamano yalivyokuwa yakiendelea, na ndivyo watu walivyokuwa ndio maana meya alipata hofu na kuomba tusambaratishwe. Tusambaratishwe, ni sauti yake Juvin Kombi, kiongozi wa Lucha katika mji wa Beni. <tos> <tos> Radio France Internationale. Ni saa moja na dakika 38 Afrika Mashariki. Wanaume wawili wanaotuhumiwa kujihusisha na jaribio la mapinduzi lililoshindwa nchini Guine wamekamatwa mjini Bangui nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, serikali imefahamisha. Waziri wa Sheria nchini Afrika ya Kati amesema uchunguzi unaendelea juu ya Faisal Majo na Isaka Usmane ambao serikali ya Guine inadai walikuwa sehemu ya waliokula njama za mapinduzi. Upinzani nchini Madagaskar umeendelea na shinikizo la kumtaka rais wa nchi hiyo Henry Ramampianina kujiuzulu, ikiwa ni siku ya tano ya maandamano, ambapo mamia ya watu wamejitokeza kwa wingi kuunga mkono harakati hizo zinazoongozwa na wabunge. Wabunge wanamtuhumu rais huyo kushindwa kuunga kuunda mahakama kuu ya kisheria kama inavyoagiza katiba nchi hiyo. Ange Rajab Manane ni msemaji wa muungano wa wabunge kwa ajili ya mabadiliko. Amesema wamewasilisha barua ya kutokuwa na imani na rais: tumewasilisha rasmi barua ya kutokuwa na imani na rais wa na na jamhuri kulingana na kipengele cha katiba nambari 167 kwa sababu tu ya kushindwa kuunda mahakama kuu ya kisheria kama anavyoagiza katiba. Mwaka elfu mbili kumi na tano wabunge walijaribu harakati wa kama hizo ambazo hazikufaulu, na sasa wamezidisha kasi kuhakikisha wanafananisha, wanapitisha mpango huo wa kumwondoa rais. Radio France Internationale Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati, na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili ni saa moja na dakika 39 hapa Dar es Salaam. Rais wa Faransa Emmanuel Macron amelihutubia bunge la pamoja la Congress nchini Marekani na kukosoa sera ya Rais Donald Trump Amerikani kwanza. Macron amesema sera hiyo inatishia kutoendelea kwa dunia haraka. Akipigwa makofi na wabunge wa Marekani kwa muda wa dakika tatu, kiongozi huyo wa Ufaransa amesisitiza kuwa ni lazima Iran isiruhusiwe kuwa na silaha za nyuklia. Irani haistahili kuwa na silaha za nyuklia. Sio sasa, Siyo baada ya miaka mitano au hata miaka kumi. Hapana, tunahitaji biashara iliyo huru. Tunaweza kuchagua kujenga au kujiangalia wenyewe, kitu ambacho tunaweza kuchagua ili kuonekana kuwa tunapata suluhu, lakini kufunga milango kwa dunia hakutabadilisha mabadiliko ya dunia. Rais eh. Hata hivyo makubaliano ya Marekani na Ufaransa kuwa kuna umuhimu wa kuwa na mkataba mpya wa kusitisha Iran kuendelea na mradi huo mradi huo umeikasirisha serikali ya Tehran. Rais Hassan Rouhani amesema nchi yake haitashiriki kwa namna yoyote ile katika makubaliano mapya iwapo yatafanyika. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un na wa Kusini Mun Jae In watakutana katika eneo la mpaka wa kijeshi lililogawa pande hizo mbili. Serikali ya Seul imesema Mun atamsalimia Kim katika mawe yanayoweka alama yanayotenganisha Korea hizo mbili katika eneo hilo, kulingana na taarifa ya ikulu ya Korea Kusini. Tunaelekea viwanjani na Ali Bilal. Habari za asubuhi habari za asubuhi ni njema Bi Martha Saranga. Karibu. Shukran sana nianze na matukio hapa ya mchuano wa UEFA Champions League, mchuano ambao ulipigwa hapo jana usiku na baina ya Real Madrid na Bayern Munich ambapo Real walishinda mechi hiyo kwa tabu kwa mabao mawili kwa moja ambapo Bayern walijaribu kushambulia lakini hawakufaulu kuweza kusawazisha mechi hiyo na hadi kipenga cha mwisho matokeo ni mawili kwa moja. Na tusubiri sasa tuone mechi ya marudio itakuwaaje, mm, kwa sababu hapo ndo kuna kuwepo kizungumkuti mm -hmm. na kule nchini Burundi ambako michuano ya sekafa vijana wenye umri wa chini ya miaka kumi na saba, timu ya taifa ya soka ya Tanzania wachezaji wasiozidi umri wa miaka kumi na saba Uh, itamenyana na Somalia katika hatua fainali kuwania taji la Sekafa, michuano ambayo inaendelea nchini humo. Tanzania ilifuzu katika hatua hiyo ya fainali hapo jana baada ya kuifunga Kenya mabao mawili kwa moja katika hatua ya nusu fainali, mechi iliyochezwa katika uwanja wa Muinga. Muinga ni kaskazini mwa Burundi mpakani tu mm -hmm. na Tanzania. Somalia nayo iliwashangaza wengi baada ya kuishinda Uganda bao moja kwa bila. Kama unavyojua, Somalia kuishinda Uganda kweli ni mshangao. <laughs> Na Kenya na Uganda sasa watamenyana kutafuta mshindi wa tatu wa michuano hiyo. Nakushukuru Ali Bilal, shukran. Karibu katika mahojiano msikilizaji. Kama unavyofahamu, Watanzania leo wanaadhimisha miaka hamsini na na minne ya Muungano. Mwenzangu Stephen Mumbi amezungumza na January Yusuf Makamba, waziri wa nchi ofisi ya makamu wa rais anayeshughulikia masuala ya muungano na mazingira. tunafanya maadhimisho haya katika kipindi ambacho kwa sehemu kubwa baadhi ya mambo yalikuwa yanaleta Uh, malalamiko na changamoto kwenye muungano tumeshughulikia tume kwa namna ambayo um, inaridhisha? Mheshimiwa Waziri, kumekuwa na malalamiko kwa wazanzibari kuhusu kutotendewa haki ndani ya bunge na nje ya bunge. Pengine wewe unalizungumziaje hili? Sina hakika bado unaosema hamna fursa sawa kwenye kutatua kero za muungano. Labda niseme tu kwamba uh, sisi hatutumii neno kero za muungano, tunaita changamoto za muungano na Uh, changamoto za muungano zimekuwepo uh, tangu siku ya pili ya kuundwa kwa muungano tarehe ishirini na saba mwezi wa nne mwaka sitini na nne. Uh, wakati tunaanza kujenga taasisi za serikali ya Jamhuri ya Muungano, ikiwemo Benki Kuu, kuunganisha jeshi na kadhalika, uh, yalikuwepo mambo yaliyojitokeza ambayo yalikuwa changamoto na yakashughulikiwa na, na katika uhai wote wa miaka hamsini na nne ya muungano, kila wakati amekuwa na changamoto zake mahususi na zimeshughulikiwa, na hata sasa zipo changamoto mahususi za sasa zinazoendana na mazingira ya siasa, uchumi, jamii kwa sasa uh, na zenyewe zinashughulikiwa na na hakutakuwa na siku hata moja ambavyo hakutakuwa na la kufanya la kuimarisha muungano. Kwa hiyo uh, dhana kwamba changamoto za muungano uh, tafsiri yake ni kwamba muungano, uh, ni batili Uh, au haufai uh, sio dhana sahihi. Sasa kikubwa sio kuwepo kwa changamoto, kikubwa ni namna na utaratibu mlioweka kuzishughulikia. Ni miaka hamsini na minne sasa. Nikiita changamoto kama ulivyosema, zipi mnaziona ni changamoto ambazo mnazishughulikia kwa sasa zinazohusu muungano ili muungano huu uendelee kunawiri na kunawiri? Uh, kwa kitambo kirefu kumekuwa na suala la mapendekezo ya kama unafahamu kwenye katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Uh, inaanzisha tume pa ya pamoja ya fedha ambayo ina imepewa kazi ya kuishauri serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwenye masuala yanayohusu fedha na mgawanyo wa mapato na namna ya kuchangia muungano. Sasa ile kamati ili, ili, ili, ilifanya kazi yake na kuwasilisha mapendekezo serikalini uh, ya namna ya kushughulikia changamoto za kifedha za muungano, na kwa kitambo kidogo uh, kumekuwa na kuchelewa kutekelezwa uh, mapendekezo ile kamati kwa hiyo, jambo kubwa tunaoshirika nalo ambayo litasaidia sana kumaliza changamoto nyingi hizi ni swala la mapendekezo ya utekelezaji wa mapendekezo ya kamati ya pamoja, eh, sama, ni kamati ya, ya fedha pamoja kamati zuri limefikia pazuri, na tumeunda timu za wataalam za serikali zote mbili zinafanya kazi pamoja kutengeneza waraka wa pamoja wa namna ya kushughulikia yale mapendekezo wa. Ni sauti yake January Yusuf Makamba, waziri wa nchi ofisi ya makamu wa rais, alishughulikia masuala ya muungano na mazingira nchini Tanzania. <tune> shaka hujambo, msikilizaji wa RFI Kiswahili na kukaribisha katika makala ya siha njema. Ripoti mpya ya kituo cha kimataifa cha utafiti wa ugonjwa wa saratani duniani IARC inasema ugonjwa wa saratani umezigharimu nchi zenye uchumi wa kati kiasi cha dola za Kimarekani bilioni 46 tangu mwaka 2012. Zipo aina tofauti za saratani na kila moja ina visababishi, dalili na njia za matibabu tofauti. Baadhi ya saratani ni rahisi kuzuiwa na kutibiwa na nyingine ni hatari sana kwa maisha. Hata katika maeneo ambapo watu wanaishi katika umaskini, aina nyingi za saratani zinaweza na zinapaswa kutibiwa. Kukuendeshea makala haya, mimi ni Martha Saranga. Msikilizaji, utamsikia Jema Baruani, mwenyeji wa Dar es Salaam Tanzania, ambaye aligundulika kuwa na saratani ya mitoki au matezi, kitaalamu Hodgkins lymphoma. Alipokeaje majibu ya vipimo vyake kuwa na saratani ya mitoki? haikuwa rahisi wala wepesi. Kwa sababu gani? unapoambiwa na saratani, kwanza nilikuwa na miaka thelathini na moja. bado mdogo, sasa hivi miaka thelathini na mbili, kwa tu mwaka jana, na mtoto mdogo mwaka jana, kwa miaka minne hizi na mwaka mitano, kama mwanadamu unawaza una, kwa sababu akili inaokuja baada ya saratani, unachowaza ni kifo, tena kifo cha ghafla, cha maumivu, cha kudhalilika, kwa sababu tumeona kwamba saratani ni ugonjwa ambao ume nzomo ume, ume, ume unatumia gharama nyingi sana. Familia mnajikuta mmespend a lot meuza mpaka baadhi ya vitu, unaona no. Kwa mimi akili ilikuja kwenye negativity, lakini kwa uzuri pale kulikuwa na counseling na wakanielezea kwamba uzuri wa saratani ukifahamu mapema unapata tiba na unapona, ni just state of your mind na kuwa positive. Gharama ya saratani tiba sa za saratani ni ni kubwa, japokuwa upande wa serikali ni bure pale Ocean Road na muimbi mbili upande wa watoto ni bure, ku tiba za saratani ni bure, lakini kwa, kwa, kwa kujiweka tuseme kuj, Kuprevent ama kuwa kuwa sahihi zaidi ni kukata bima za afya. Ukiwa na bima, usikate kwamba eti umepata saratani ndio ukaenda kukata kwa sababu nao pia wana rules and regulations zao. Ukate ili hali kwa kujua kwamba unafanya medical check-up, yani uweze kujicheki na unapokuta kwamba una magonjwa kama saratani, kisukari, any chronic disease ambayo inatumia gharama, wewe tayari bima yako non inakukava. Safari yako ya maisha baada ya kupata taarifa za ugonjwa huu ili Aj ba, baada ya kupata taarifa, baada ya kupata counseling, kwa hiyo nika accept nikaanza ku ni kujikubali na hali niliyokuwa nayo kwamba hii ndo hali yangu, na pia kumwomba Mwenyezi Mungu Mungu Mungu, akanichagua hivi kwao, lazima na sababu katika hii dunia niache legacy kwa, nikasema kwamba nifungua foundation yangu ya jema ambayo itaelezea ugonjwa wa Hodgkins kwa sababu ni very rare disease, na unfortunately, inawapata vijana kati ya miaka 25 mpaka 31 na mimi nilikuwa katika kundi hilo. Sasa kama vijana inawapata na wanakuja kugundulika uzeeni, kwa nini nisitoe awareness mapema? By the time mtu anafika hata uzee ameshai kabili. Na ni kansa ambayo inapona. Mimi hapa nazungumza jema, nimeshafanya pet scan India na nimepona saratani ile haipo. Je, hukushawishika kutumia eh, tiba mbadala ama dawa za miti shamba na vitu vya namna hiyo, kando na tiba hospitalini. Unapopewa tiba za hospitali, wanakuja baadhi ya watu wengine pembeni, kwa kukuelezea kwamba a a inabidi hmm. kuna dawa fulani, dawa fulani, unachanganya, una dawa nyingi, unaenda kuwa dana, figo, maini, huelewi sasa dawa ipi imekutibu mwisho wa siku ukao hata upone hata hiyo saratani. Kwa mimi sikutaka kwenda huko mm, stick to veggies, na diet nzuri na daktari vile alivyonielekeza na mboga, mpaka ni mboga mboga, mboga, mboga nyingi lishe bora, bora kulala vizuri, kupumzika, kufanya awareness, kufanya fundraising, kwa kuuza peni handkerchief na kusaidia wengine ambao walikuwa hawajiwezi. Umejifunza nini ambacho jamii unataka ijifunze kutoka kwako? Ni kwanza kabisa ni nimejifunza naweza Nikasema kwamba kutokana na hali halisi ya maisha, mtu anawaza kwamba hata akienda kupima, kwanza, vipimo ni ghali, to be honest sikani, ni ghali. Apime, anakutwa na ugonjwa, atajitibu vipi? Unaona, kwa tunarudi pale pale kwamba swala kwamba watu tuwe na tendensi ya kuwa na bima za afya, kukubali katika hali yoyote inayohukuta ya kimaisha. Wengi wengi nimewasikia kwamba wewe, jema unafanyaje? mimi ningekuwa na kansa, mimi ninakufa mimi. Na, na pia napenda kupendekeza jamii, jitokeze watu kama mimi, magonjwa tofauti tofauti kama kisuka, yale magonjwa ambayo yanatisha katika jamii, endapo mtu atasimama kwa kushuhuda, jamani hivi hivi hivi kadha, basi inaleta moyo mwingine kusema ah, sasa kama jema akaweza, basi hata na mimi naweza no. Ile itasaidia sasa jamii kukusanyika kwa pamoja na kwenda kupima na kujua afya zetu, lakini pia kuona kwamba kuugua si kufa, kuugua si kufa. Wataalamu wa afya wanasema zipo saratani kulingana na umri, zipo zinazopata watoto, vijana na wazee mara nyingi saratani ya aina fulani ulipata kundi fulani kadri mtu anavyoongezeka umri ndivyo anavyokuwa na uwezekano wa kupata saratani ya aina yoyote lakini nini hasa kinachosababisha mtu kupata saratani bidominista kombe ni daktari bingwa wa magonjwa ya saratani natiba. na tiba lifestyle ndio hasa inayotupelekea tunapata saratani kwa sababu tunakula mavitu ambayo ni riski tunakula vibaya tunakula mavitu yani alimradi lifestyle ndio inatupelekea kwenye magonjwa sugu ambayo saratani ni mojawapo ya magonjwa sugu. Magonjwa sugu ni pamoja na kisukari, ni pamoja na shinikizo la damu, ni pamoja na yote yote sugu sugu haya, na ndio yanayo claim maisha ya watu. Watu wanakufa na magonjwa sugu mojawapo. Lakini eh, kwa nini uh, saratani wapi? inatoka wapi? inatokana na hizo viashiria hatarishi ambazo ni pamoja na na lifestyle. Kuna sehemu kiasi kama asilimia tano, wengine inarithiwa, zingine unakuta ziko kwenye jamii, e, kwenye ukoo vinasaba, kuliko nyingine, na vingine ni mazoea mabaya kama kuvuta sigara, kunywa pombe. Kwa hiyo vitu vinavyopelekea saratani ni vingi tu, lakini kwa nini mtu apate saratani? huwezi kujibu hilo swala kwa sababu ni unakuta, ni wengi wanaovuta sigara, lakini ni wachache wanapata saratani, na huwezi kusema saratani hii ime asilimia mia moja ameipata kwa ajili ya sigara. Mbona wengine wanavuta hawakupata? Kwa hiyo ndo vitu kama hivyo, ushauri ungekuwa ni jambo zuri sana kitaalamu. <laughs> yes. mnashauri jamii ifanye nini sasa, kwa sababu hakuna chanzo kimoja, yaani ni kwamba afadhali hili neno kwanza tuanze na heri kinga kuliko tiba. Kwa hiyo ni kwamba kinga yoyote inapatikana kwa njia ya kwenda mapema kabla hujaumwa, hujapata dalili zozote. Unahakikisha mara moja kwa mwaka unajipeleka mwenyewe kwa ajili ya kupima afya, na kingine sasa kuepuka vile vitu vinavyoweza kupelekea uwezekano wa kupata saratani, kama hivyo vitu vya kula ambavyo vingine sio sawa. Eh, kutokula vyakula ambavyo vina mchanganyo wake wa kutosha Eh, vitamini, mboga mboga, nini zenye madini, yani mtu a balansi maisha, mashake mazoezi. Kwa nchi ambazo tunaona jamii kwa sehemu kubwa kipato ni kidogo, eh, jamii inashindwa kugharamia vipimo eh, kutibu, vipimo, kutibu. Eh, nashauri nini, oho yani hapo uchumi wa mtu ndio, ndio nakwambia kwamba umaskini unaweza kupelekea kifo najua, mm, kwa sababu unashindwa kununua dawa, unashindwa kufanya hiki, unaacha, kwa sababu haya ndio machangamoto ambayo hayana jinsi. Ni lazima ni lazima kufanya kile unachoweza, ni lazima kufanya kile unachoweza. Umaskini usiwe sababu ya wewe kuacha kuwa hata kujipapasa matiti eh? hata kula chakula bora. Vyakula bora ni hivi vyakula vya kawaida, zenye mboga mboga, zenye nini, yani unakula vitu vya kawaida, sio gari. Unakuwa msafi, mwili wako una hacha vitu ambavyo vinapelekea matatizo masigara mapombe. Mbona nashangaa kwamba hivyo vitu vya pombe na sigara hata maskini ndio anavinywa sana? Kwa nini asiache na umaskini wake? Kwa hiyo kikubwa sana ni elimu, mtu afahamu kwa nini anapashwa kufanya hiki kitu eh? Kwa nini awe mwangalifu na afya yake, alale mapema, aamke mapema, afanye shughuli vizuri eh, apumzike, yaani kuepuka stress. Ni kwamba kuna vitu chungu zima vya kufanya ambavyo havina haja ya umaskini wala kuongea habari za uchumi, maake kukinga, labda sio kinga tu, kuzuia hayo maradhi, hata kuya delay, kuya, yani yachelewe, badala ya kukupata sasa, ya kakupata kutokana na umri, kama tulivyosema kigezo huko mbele. Ufahamu ni muhimu sana kwa kila mtu kwanza shukrani kwa Jema Baruani wa Dar es Salaam, Tanzania, kwa kushiriki nami katika makala ya siha njema. Nabi Dominista Kombe, daktari bingwa magonjwa ya saratani na tiba, mwenyeji wa Dar es Salaam, Tanzania. Ulikuwa nami Matha Saranga hadi wakati ujao, kwa heri. Shukrani kwako kwa Antidius William Evarista Buchanagadi kutoka Biharamuro, Kagera, Tanzania. Unasema kila la heri Tanzania katika maadhimisho yatakayofanyika ya muungano. Shukrani kwako msikilizaji kwa, kwa kutegea sikiungwe hii ya kwanza. Mimi ni Martha Saranga, tukutane saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa heri kwa sasa aga, aga. Aga, aga. Mama Aga. Tanzania, Aga. Uh, mama we, mama we. Tanzania wangu ni muungano wetu tofauti zetu zisibadili kitu. Utanzania wangu. Barabara kabisa msikilizaji, hadi hapo hatuna la ziada. Punde ni Radio France International, tukutane saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki.