ya Mungu iyo pamoja nayo popote pale ulipo. Asubuhi hii imetimia saa kumi na mbili na nusu hapo jijini Bujumbura nchini Burundi, sawa na saa moja na nusu jijini Dares Salam nchini Tanzania. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dares Salam Tanzania. Ali Bilali, karibu katika matangazo ya leo Alhamis Mei 17 mwaka 2018, matangazo ambayo, kwanza tuanze kwa muhtasari wake. Wananchi wa Burundi wameanza zoezi la upigaji kura maoni kuamua au la marekebisho ya katiba nchi yao na wizara ya afya nchini jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo imethibitisha kuwa imepokea dozi alfu tano na mia nne za chanjo jijini Kinshasa hapo jana siku ya Jumatano. Na mkutano baina ya rais wa Marekani Donald Trump na kiongozi wa Korea Kaskazini umeendelea kuingia dosari, na hadi sasa Marekani anasema haijapokea barua yoyote ya kuahirishwa kwa mkutano huo, wakati Korea Kaskazini ikiendelea kutishia kuto Nam karibu katika matangazo yetu. Kwanza kabisa a, tuanzie kule nchini Burundi ambako wananchi wa taifa hilo tayari wameanza kupiga kura ya maoni kuibadilisha katiba nchi hiyo au la, na iwapo katiba itabadilishwa, huenda Rais Pierre Nkurunziza akaendelea kusaidia madarakani hadi mwaka alfu mbili na thalathini na nne. Na je, Burundi imefikiaje katika hatua hiyo? Victor Abuso anaeleza zaidi. Serikali ya Burundi ilipata wazo la kuibadilisha katiba ya nchi hiyo baada ya jaribio la mapinduzi ya kijeshi dhidi ya rais Pierre Nkurunziza mwaka elfu mbili na kumi na tano jaribio ambalo halikufanikiwa. Haya yote yalikuja baada ya rais Nkurunziza kutangaza kuwa angewania urais kwa muhula wa tatu licha ya pingamizi kutoka kwa upinzani wake. Upinzani ulisisitiza kuwa rais Nkurunziza alikuwa amehudumu kwa mihula miwili na muda wake wa kuondoka ulikuwa umefika kwa mujibu wa mkataba wa Arusha na katiba ya nchi hiyo. Hata hivyo Nguruziza alisema muhula wake wa kwanza ulianza mwaka elfu mbili na kumi wala sio mwaka elfu mbili na tano kwa sababu wakati huo alichaguliwa na wabunge na sio wananchi. Watu elfu moja mia mbili walipoteza maisha na maelfu kujeruhiwa katika makabiliano ya kisiasa katia, kati ya polisi na waandamanaji nchini humo, wanasiasa wa upinzani, wanahabari na wanaharakati wa kiza binadamu wamekimbia nchi ya Burundi kwa hofu ya kukamatwa na kuuawa na maafisa wa usalama. Na tuangalie hapa kuhusiana na wachambuzi wa masuala ya siasa, labda wanaizungumziaje hali ya katiba hii kufikia kuelekea kwenye marekebisho. Haidhi Hassan ni mchambuzi wa siasa, anazungumza akiwa Kigali nchini Rwanda. Hii kura maoni unavyotizama, kwanza, ni kitu ambacho ki, kimepangwa kabla, na matokeo yake ni matokeo ambayo bila shaka yataleta kwenye nafasi ya ushindi wa ndio, yaani ikiwa imetoa na fursa maturufu kwa katiba yenyewe kuweza kubadilishwa, na itakuwa imebadilishwa katika hali ambayo, hali ya utata bado itakuwa ikiendelea sana na sintofahamu kuhusu mchakato mzima wa kufanyika kwa kura yenyewe ni Haidi Hassan huyo mchambuzi wa siasa ambaye alikuwa akizungumza akiwa huko Kigali nchini Rwanda. Na sasa ni jiunge na mwenzangu uh, mwenzangu Ruben Lukumbuka studio namba mbili ya RFI ambaye anazungumza moja kwa moja huko jijini Bujumbura na mwandishi wetu Juvenal Bigirimana. Eh, kwa sasa tunazoongea ni, ni kwamba vituo vimefungua majira ya saa kumi na mbili asubuhi hapa mjini Bujumbura. E, watu tayari wameshajitokeza kama hivi tunavyozungumza, ni kwamba niko kwenye kituo moja kule maarufu Koweti, ambapo naona tayari kuna foleni za wapiga kura ambao hadi zoezi la kupiga kura limeshaanza. Nam Juvenal, tuambie e, pengine mazingira yakoje? Je, umeona watu wamejitokeza kwa wingi e? Kwa kweli watu naona wameipitia kama mfano kwenye nimepitia, nimeona watu wameamkia asubuhi sana mapema, na kwa sasa hivi kama nilivyokuwa nikisema, ni kwamba naona foleni tu kuna mbele ya vituo vya kupigia kura, watu wako wanashiriki zoezi hili la upigaji kura. Na kiusalama, pengine hapo ulipo mazingira yakoje? Oh, kwa kweli kiusalama, naona majeshi ya usalama yameshika doria kwenye vituo vya upigaji kura. Usalama naona umelindwa nini. Kwa sasa tunachozungumza ni kwamba niko nje kidogo ya mji mkuu Bujumbura, kwenye mlima unaoinukia mji kuwa na wamekuja wa, wa, wa tu ni kwamba usalama hadi sasa hivi tunavyozungumza, hali i Asante sana Juvenal Bigirimana a, bila shaka utaendelea kutujuza kinachoendelea wakati huu wananchi wa Burundi wakijitokeza kupiga kura ya maoni juu ya marekebisho ya katiba nchini humo. Asante sana haya, asante na pia nam. Tukiachana na Juvenal Bigirimana ambaye alikuwa akizungumza na mwenzangu Ruben Lukumbuka kutoka huko studio nambari mbili ya RFI, turejee hapa studio nambari moja. Na tuelekee kule DRC wizara si ya afya nchini Kongo imethibitisha kuwa imepokea dozi elfu tano na mia nne za chanjo jijini Kinshasa jana siku ya Jumatano. Akizungumza na waandishi wa habari mbele ya wajumbe wa shirika la afya duniani WHO, waziri wa afya Dr. Oli Ilunga amesema dawa hizo zitapelekwa kwenye eneo la afya la Bikoro katika jimbo la Equateur kaskazini magharibi mwa nchi hiyo ambako umezuka ugonjwa huo wa Ebola. Dkt. Ilunga ameongeza kuwa awamu ya kwanza ya chanjo hiyo itatumiwa kwa watu ambao wamekutana au kuguswa na kugusana na wagonjwa. Chanjo hii imejaribiwa vizuri tu na mtu yote aliyegusana na mgonjwa alipatwa na virusi Ebola. Pamoja na wagonjwa ambao wamethibitishwa, watapewa chanjo pia. Vitanda ambao makazi yao na mazingira yanoshikiwa huenda yameathiriwa, na wenyewe watapewa chanjo. Ni sauti yake Dr. Oli Ilunga, waziri wa afya wa huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Tukisalia huko huko, ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, MONUSCO umetangaza hapo jana Jumatano kuwa umewapata wanajeshi wake wawili waliotoweka juma lililopita baada ya shambulio dhidi ya msafara wao wakiwa hai na salama. Msemaji wa kikosi cha kulinda amani MONUSCO Florence Marshall amesema kupitia mtandao wa kijamii wa Twitter kuwa wanajeshi wawili wa amani waliopotea tangu Ijumaa iliyopita katika jimbo la Tanganyika wamepatikana wakiwa hai na salama na kwamba wakati huu wanafanya harakati za kuweza kuwarejesha katika vituo vyao. Unakumbuka msikilizaji, tulikuwa na taarifa hii ambapo kulikuwa na wasiwasi kwamba huenda wanajeshi hawa wameuawa, lakini kuanzia jana Monusco imetangaza kwamba hatimaye wamepatikana, na wote ni wanajeshi wa kikosi cha Monusco kutoka nchini Benin. Na ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati MINUSCA umesema kuwa umeudhibiti mji wa Bambari uliopo katikati mwa nchi hiyo baada ya kushambuliwa kwa taasisi kadhaa katika mji huo siku ya Jumatatu na Jumanne na ambapo watu nane waliuawa. Vladimir Montero, msemaji wa vikosi hivyo, amesema baada ya shambulio, vikosi vya MINUSCA viliudhibiti mara moja mji wa Bambari, na kwamba hawawezi kukubali kuachia mji huo mikononi mwa waasi. RFI Radio France International, saa moja na dakika 39, majira ya Afrika Mashariki. Ali Bilali ndio jina langu, niko nayo kukujuza kile kinachojiri asubuhi hii. na Rais wa Marekani Donald Trump amesema serikali yake haijapokea ujumbe wowote kuhusu hatua ya kiongozi wa Korea Kaskazini <muchin> Kim Jong Un kutishia kujitoa katika mkutano wa viongozi hawa wawili unaotarajiwa kufanyika mwezi ujao. Kauli hiyo ya Donald Trump inakuja wakati huu Korea Kaskazini ikitishia kuachana na mazungumzo baina ya pande hizo mbili kuhusu mpango wa silaha za nyuklia wa Korea Kaskazini. Hamdun Marseli, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Mwanza, Tanzania. Kwanza litakuwa ni pigo kubwa sana kwa juhudi za amani ambazo zimekuwa zikifanywa lakini ambazo marekani na mataifa mengine ya, ya Ulaya yalikuwa yakizipigia ya kelele eh, yafanyike haraka sana mazungumzo ya amani ya kuwakutanisha eh, Korea kaskazi kaskazini na kusini kwa upande mmoja, lakini vile eh, vile kuishawishi Korea kuondosha jitihada eh, zake za majaribio ya makombora na ni Marekani hii ambayo tumekuwa tukisema pengine wana, wana jambo nyuma ya, ya jitihada hizi. Ni Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa ya kimataifa ambaye alikuwa akizungumza akiwa Mwanza, Tanzania. Waislamu kote duniani katika, me, katika sehemu kubwa ya dunia wameanza siku ya kwanza hii leo ya mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani unaoashiria mmoja miongoni mwa nguzo tano za Kiislamu. Na polisi nchini Malaysia wamefanya msako Alhamisi hii nyumbani kwa waziri mkuu wa zamani Najib Razak kama sehemu ya serikali mpya ya kufanya uchunguzi katika kashfa kubwa ya ubadhirifu wa mali ya umma. Na moja kwa moja tunaelekea viwanjani, tayari niko naye eh, studio hapa Ruben Lukumbuka. mara yao ya tatu katika kipindi cha miaka tisa. Alibilal, mshambuliaji Antoine Griezmann ambaye uh, ni uh, mshambuliaji wa kimataifa wa Ufaransa, ndiye alianza kwa kufunga bao uh, baada ya Andre Zambo Angwisa kushindwa kuwa makini kwenye dakika ya ishirini na moja ya mchezo na kisha akafunga bao la pili kwenye dakika ya arobaini uh, na 9 mm -hmm. mashabiki wengi wa Olympique de Marseille mm -hmm. kule, eh, jijini eh, kwenye mji wa Lyon eh, wamekasirika wengi, wame matarajio yao ya kushindwa kupata uh, ubingwa huo kwa kweli imewafanya wao Uh, wengi wao kukerwa mioyo kwa hivyo, ilikuwa ni hali mbaya kwa wengi akiwemo uh, pia rais wa Ufaransa Emmanuel, Emmanuel Macron, Macron. Ni shabiki wa Marseille <laughs> unakumbuka <laughs> siku ile alisema yeye mwenyewe atakwenda kushuhudia mechi hii, sijui angekuwa kwenye kwaje. mm -hmm. Naam, na kocha wa timu ya taifa ya Mexico Juan Carlos Osorio ametangaza kikosi cha awali cha wachezaji 28 na watakao wakilisha nchi hiyo kwenye kombe la dunia kule Urusi. Kikosi hicho Osorio amemjumuisha mlinzi mwenye umri wa miaka thelathini na tisa Rafael Marquez, ambaye endapo atajumuishwa kwenye kikosi cha mwisho basi atakuwa anashiriki fainali za tano za kombe la dunia na atakuwa sasa na uchezaji kama uh, uh, Gianluigi Buffon na Lothar Matthaus na Antonio Carvajal ambao pia wamecheza fainali tano za kombe uh, la dunia. Timu nyingine zilizotaja vikosi vyao ni, vyake ni pamoja na Brazil na Denmark. Fainali za kombe la dunia zita, uh, zinatazamiwa kuanza Juni 14 hadi Julai uh, 15 mwaka huu ali bil na, ni kushukuru sana, <laughs> Ruben Lukumbuka, shukran <laughs> <laughs> Nam, tuelekee kwenye wasaa wa mahojiano, ambako tayari kule nchini Burundi wananchi wameanza kupiga kura maoni kubadilisha katiba ya nchi hiyo, katiba ambayo iwapo itashinda, rais Ngurunziza huenda akaendelea kuwa madarakani hadi mwaka elfu mbili na thelathini na nne. Mwenzangu Frederic Nwaka amezungumza na Halidi Hassan, mchambuzi wa siasa ukanda wa maziwa makuu kuhusiana na kura hiyo katika maeneo hayo ya vijiji watu wanaweza wakajitokeza kwa wingi sana. Kwanza ukitizama katika maeneo ya vijiji, ni kule ambako kutaweza kutokea watu wengi sana ambao wataweza kujitokeza, kutokana tu na kwamba katika maeneo hayo wametawanywa hawa wanaoitwa imbo na rakure, ambao sasa ni kama wanamgambo na ka karibu ni kama jeshi mbadala, na hawa wamekuwa wakiwatisha raia na kuambia yule ambaye atakaipinga atakiona cha mtema kuni. Kwa hiyo na pia katika maeneo ya mijini kuwa hali ni kama hiyo kwani kwamba baada ya kura hiyo kutakuwepo na msako, msako kama uliofanyika mwanzo wakati watu wameanza kujiandikisha na kutafuta wale ambao walikuwa na zile kadi za, za, za kupiga kura. Msako utakaofanyika ni kutaka kuhakikisha tu kwamba raia wote wamepiga kura, kwani kura inavyoonekana na ilivyoandaliwa imeandaliwa katika hali ya vitisho vikubwa sana. Na pengine unafikiri vyombo vya habari vilipata wasawa wa kutosha kuwaelewesha wananchi wa Burundi kuhusiana na tukio hili? Kwanza kuzungumza oya habari ni kuzungumza vyombo vya habari vipi? Hivyo vyombo vya habari vilivyopo ni vile ambavyo vinafanya kazi chini ya uongozi na udhibiti kamili wa serikali. Vyombo ambavyo vitatoa maoni yaliyo kinyume hivyo havina nafasi, na mfano tu mfupi tu ni kwamba hizi redio za kimataifa zilifungiwa matangazo yazo huko Burundi, na hii hali ikaonyesha tu kwamba itakuwa ni vigumu. Halafu ukitizama Uh, kura maoni yenye katiba bado haijaelezwa kwa wananchi, ni vipengele vipi vinatakiwa kupigiwa kura. Sio tu wananchi, na hata wale wanawanasiasa ambao wameonekana wamehusika katika mchakato wenyewe. Na hii hali imedhihiri tu kwamba mwanzoni mwa juma mwenyewe Agathon Rwasa ambaye anachukuliwa kwamba ndio mpinzani mkuu wa Nkurunziza Burundi hivi sasa katika uwanja wa ndani naye pia amekiri kwamba hana taarifa zozote kuhusiana na katiba yenyewe hiyo hii sasa itakuwa hatima ya kisiasa ya taifa la burundi burundi inaingia katika mzozo mkubwa sana na ukatizama mtakabalo wa burundi sasa unaelekea kwenye kizagiza kubwa ndani kwanza ya chama chenyewe tawala cha CNDD-FDD kuna migawanyiko mikubwa sana kuhusiana na swala zima la kupiga kura hii itapelekea chama hicho kipasuke ki ama kionyeshe ufa mkubwa kuliko ule ulioonyeshwa hapo mwanzo wa mwaka elfu mbili kumi na tano huyo ni upande mmoja alafu upande mwingine upinzani. Uh, sasa unaanza kujadili ni mbinu gani zingine uweze kutumia huu inasema na upinzani wa kisiasa ambao huko uhamishoni. Nam ni Khalidi Hassan, huyo mchambuzi wa masuala ya siasa za ukanda wa maziwa makuu kutoka huko Kigali nchini Rwanda, ambaye alikuwa akihojewa na mwenzangu Frederik Nwaka na sasa ni mpishe Matha Saranga na makala ya Siha Njema. Bila shaka hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili na kukaribisha kwa mara nyingine katika makala ya siha njema. Na juma hili tunaangazia ugonjwa wa usonji, kwa Kiingereza autism. Uko nami Martha Saranga, karibu. Ni ugonjwa ambao kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO hukumba mtoto mmoja kati ya kila watoto 160 duniani. Usonji ni tatizo la kibayolojia ambalo humpata mtoto anapokuwa tumboni mwa mama yake, na dalili huonekana kuanzia umri wa miaka mitatu na kuendelea. Kabla ya hapo, wataalamu wanasema ni mara chache kuona dalili hizo, ambapo zinapojitokeza, mtoto hukosa mbinu za uhusiano, kushindwa kuzungumza na wakati mwingine kurukaruka na hata kujing'ata. Hili linathibitishwa na Lucy Rohasha, mama watoto watatu Mtanzania mwenyeji wa mkoa wa Mwanza ambaye nimepata nafasi ya kuzungumza naye. Niligundua alivyokuwa na miaka mitatu, maana alikuwa mpaka miaka mitatu alikuwa hawezi kuita mama, hawezi kuita baba. Alikuwa tu ni mtoto anayependa kuangalia muziki, ndio furaha yake. Basi ilikuwa ukimwita ashtuki. Siku moja nikawa nimekaa na simu hivi, na nikafungua jinsi ya kumfundisha mtoto kuongea, how to, to train toddler to speak, ndo nikaona jinsi ya kumtrain, ikaja hiyo kitu autism. Basi nikafungua, nikufungua, ndo nikaona kila dalili za mtoto ambaye ana autism mwanangu alikuwa nazo. Ni mtoto mwenye aibu, asiyeweza ku, kuongea, kujibizana, ile unamuita naitika hivyo, mtoto ambaye anapenda kujificha, ana michezo ya kujirudiarudia akiongea neno moja, labda akiweza kulishika nalirudia hilo hilo, hilo kwa muda mrefu. Na kuna wakati alikuwa akitaka kujieleza kwa vile hawezi ku, ku, kuzungumza vizuri, anakuwa anapiga kelele sana. Nikafanisha na zamanangu nikaenda Arusha, nikuwa specialist wa watoto unaitwa uh, ubongo maana walisema tuangalie labda na ubongo wake, labda kuna sehemu kwenye picha sehemu ya ubongo inayosikana na kuzungumza labda ina shida kwao. Tukaenda yule daktari, akamwangalia, akasema hawezi kujitani mpaka apimiwe vipimo vikubwa tukaenda gakani Dar es Salaam, akapigwa MRI, wakaona kwa ya kwamba yani ubongo wake uko sawa, hauna shida yoyote. Kwao wakatushauri twende kwa mtu wa therapy ya kuongea, speech therapy. Ilivyoenda hiyo, akasema ya kwamba kwa mwonekano wake alivyomwona, zile dalili za tabia nini, akasema ni kweli, mtoto anawezekana kawa ana autism lakini ya kwake sio mbaya sana, kwa sababu unaweza ukamhudumia ukafanya vile inavyotakiwa therapy diet, akaweza kuona hapo. Alikuwa na miaka mitano kwao. Kuanzia pale, ndo safari sasa ikaanza, kwamba sasa na mtoto mwenye autism na niishi kumkuza akiwa hivo. Ulikabiliana vipi na hali hiyo mpaka sasa? Mwanzoni kama mzazi kama mama unaumia, yani kwamba unajiuliza, kwa nini mimi? Au labda nilikosea wapi? Yani miso, yon, una, kwa nini mwanangu amekuwa hivo. Unajilaumu kwamba inawezekana labda ulivyokuwa mja mzito kuna kitu ulikosea, au wakati wa malezi hali ya wiki za kwanza ulikosea hivyo. <tweak> Lakini moja kuundua kwamba alivyozaliwa alipataja manjano sofa, kulingana na maarifa niliyopata hakuna sababu ya moja kwa moja kwamba utizi umetokana na nini. Jamii inayokuzunguka familia yako ili lichukuliaje jambo hili hilimaa? Mm, kwanza haikuwa rahisi, haikuwa rahisi, maana watu walikuwa nasema mtoto make kwa tabia unazokuwa nazo naaa, ni mtoto anayelia sana labda kwenye public au labda kama hataki kitu, anapiga sana kelele. Yani ile anafanya vurugu kwa watu wako na jamaa, mtoto amemdekeza au mtoto amemchapi, mtoto mjeuri, mtoto ana kiburi, labda unavyomuita aitiki, mtoto ana kiburi hivyo hivyo kwa kwaiyo maakwanza kweli ilikuwa shida, lakini kwa wale ndugu wa karibu waliokuja kuelewa kanza kumchukulia hivo kama alivyo, lakini bado jamii bado, kwa sababu mtu kuna ile sabau, yes, potofu hivo poto, labda ndo jamii inakonda kwamba wewe ni mkosefu, maana umepata mtoto wa design hiyo. Kwa jamii kweli inaturudisha nyuma kama wazazi na kama mtoto kutabu, kwa sababu wakimwona mtoto vile, wengine wanamnyanyapaa, wengine wanampiga wakijua mjeu Ure. Umejifunza nini kutokana na jambo hili? Jambo gani ungependa kuiambia jamii? Ningependa kuambia jamii kwamba, kwanza kupata mtoto mwenye mahitaji maalum au ulemavu wowote ni jambo linalotokea kwa kila mtu, sio kwamba ile kwamba kwa vile kwa kwa huyu habari kosea hivi hivo. Alafu pili hawa watoto iwabague, kiwanyanyapae, tusiwanyanyase kwa sababu hao watoto wana vipaji, sio tu watoto wenye usonji ama autism, watoto wote wenye ulemavu aina yoyote, na watoto ambao wanahitaji upendo sana sana, maana ukiwapenda, ukiwajali na kuwasikiliza, ni watu wazuri, wana upendo na watoto wenye vipaji. Msikilizaji wa makala ya Siha Njema, Umoja wa Mataifa umeendelea kuihamasisha jamii kubadili mtazamo wake kuhusu watoto wenye usonji kwa kuhamasisha kupatiwa huduma mapema ili waweze kushiriki vyema katika jamii zao, kwani bado wanauelewa wa hali ya juu. Imebainika katika baadhi ya maeneo watoto hawa, kutokana na tatizo hilo, wengine hutelekezwa na jamii na kunyimwa haki zao za msingi, ikiwemo kuishi, kuendelezwa, kulindwa na kushirikishwa. Daniel Nkungu ni daktari bingwa wa wanawake jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Nimezungumza naye kufahamu kitaalamu nini hasa chanzo cha usonji, kwa namna gani wazazi na jamii inaweza kusaidiwa kuwakubali na kuwasaidia watoto wenye usonji. Kwanza niseme hakuna sababu ya moja kwa moja ambayo ikiwepo hiyo unapata usonji haipo, so wala sio ishu ya kulogwa wala wala kufanyia mambo ya kushirikina. Ni, ni tatizo ambalo tunaita Functional disorder. Sasa Functional, huu ubongo unaweza kuwa umeathirika katika mazingira tofauti tofauti. Unaweza kaathirika wakati wa kuzaliwa, labda hakupata oksijeni ya kutosha, kwa maana mtoto kulia vizuri kufungua mapafu na kuleta ku, oksijeni ikaenda kwenye ubongo vizuri. Kwa hiyo baadhi ya seli za ubongo zikaathirika, zika na kwa sababu hiyo zikasababisha mental disorder ambayo one of the mental disorder can be hiyo usonji. Kwa kitaalamu kita tunaita autism. Inawezekana wakati mtu akiwa mchanga akapata matatizo madhara kama ya dawa asiri ubongo kama meningitis, homa ya tunaita, homa ya uti wa mgongo ina, inaweza ikawa one of the disorders, inaweza ikawa ni hiyo usonji. Sasa hizo hizo ni, ni, ni tunaziita ni organic causes, yani ni ni ni, ni, ni, ni, ni, ni sababu unaweza ukaitafuta ukaiona ukaipata hii tatizo la usonji katika mataifa yetu ya Afrika Mashariki mm. lina ukubwa kiasi gani? Uh, sina data za kutosha, lakini watoto wenye usonji wapo na wengi, walikuwa wanakuwa misunderstood, hawaeleweki, kwa sababu uwezo wao wa kuelewa mambo unakuwa taratibu, uwezo wao wa kushika unakuwa taratibu, uwezo wao, ukuaji wao sio sawasawa na ukuaji wa watoto wa kawaida. Sasa ile brain development inayohusiana na reasoning, kuelewa, eh, kuzungumza, kujitambua inakuwa kidogo iko chini, na hii ni shida ya mfumo utendaji kazi wa ubongo ambayo inawezekana haina, haina sababu inayoonekana moja kwa moja ila, ila kwa kuwepo na matibabu yao makubwa ni kitu tunaita rehab, rehabilitation. Waende kama shida ni kuzungumza, kuna watu wanaitwa speech therapist watawafundisha namna ya kuzungumza, lakini wazazi inabidi wo wavumilivu, kwa sababu unaweza kuwa na watoto wawili watatu, labda mkubwa alipata usonji. Kwa hiyo wale wadogo, unaona, wanakuwa wanakuwa na uelewa mkubwa kuliko huyu mkubwa. Unaweza kuanza kum kumpressurize huyu mkubwa akuwe kwa spidi sawa na wenzake, lakini bila kujua kwamba yeye kwenye kwenye ubongo wake kuna tatizo ambalo linamfanya yeye asiweze kukua kwa spidi, kwa sababu ukuaji wa mtu unazingatia sana ukuaji wa ubongo kama haukuathirika. Sasa ninyi madaktari, mna huwa mnawasaidiaje wazazi ama jamii ili e, kuikubali hali hii na kuwasaidia watoto wenye usonji? Kwanza ni kumwalimisha tatizo la mwanaye. Akielimika, akaelewa, akakubali, atamsaidia mtoto vizuri, kwa maana ataelewa kwamba huyu mtoto sio sawa sawa na mtoto wa kawaida, anahitaji uangalizi ambayo ni tofauti na u, u, u, watoto wengine, kwa maana ya yeye, utendaji kazi wa ubongo wake uko taratibu ukilinganisha na watoto wa umri wake. Kwa hiyo hawezi kuwa nafanya mambo yanayoendana na umri wake, anafanya mambo kidogo ambayo yako chini ya umri wake. Kwa hiyo wazazi wakilielewa hili, watamsaidia kumpeleka kwenye kitu tunaita rehabilitation rehabilitation center, rehab ziko za aina nyingi. Hapa atasaidiwa kukua kulingana na umri wa ubongo wake, hata kama mwili wake unaonekana ni mkubwa, lakini kama ubongo wake unaonekana mdogo, atasaidiwa kukua kulingana na umri wa ubongo wake, kwa sababu ule ndo unao dictate Hadi hapo sina la ziada, msikilizaji wa makala ya siha njema. Shukran kwa Lusi Ruhasha na Dr. Daniel Nkungu, bingwa wa wanawake, mwenyeji wa Dar es Salam, Tanzania, kwa kushiriki nami katika makala ya siha njema. Ulikuwa nami Martha Saranga, kwa heri. Nam shukran sana, Bi Martha Saranga, kwa makala haya siha njema. Jina langu ni Ali Bilal ambaye nilikuwa nawe na kusihi kujiunga nami tena ifikapo saa mbili na nusu majira ya Afrika Mashariki. I am, I am, I am, I am. Ah, Naam, ni kibao chake Diamond Platinums, hicho mwana muziki kutoka nchini Tanzania, moja miongoni mwa vibao vyake vipya hivyo, anakuambia sijaona, na kibao hicho ndicho inatufikisha kwenye tamati ya matangazo katika lugha ya Kiswahili. Ali Bilali nilikuwa nawe chini ya usimamizi wa Victor Robert Tuwile. From Mitambo alikuwa ni engineer Emmanuel Eliazari. Shukrani za dhati pia kwa Ruben Lokumbuka, ambaye alikuletea habari za michezo na pundi tu na kuunganisha na wenzetu kutoka Paris, Ufaransa <tik>