Sadakta, imetimia saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Wakati ni saa kumi na mbili na nusu huko, chang, huko Changugu ni nchini Rwanda na mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, pia maeneo mengine ya Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka. Hujambo hapo ulipo, karibu katika matangazo yetu ya asubuhi. Leo ni Jumatatu ya Mei 21 mwaka 2018. Miongoni mwa habari kuu za dunia ni pamoja na chanzo, chanjo dhidi ya Ebola kuanza kutolewa hii leo mjini Mbandaka, kaskazini magharibi mwa DRC. Matokeo ya kura ya maoni iliyofanyika nchini Burundi Alhamisi juma lililopita kutangazwa baadaye leo Jumatatu. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro atangazwa mshindi kwenye uchaguzi wa urais uliofanyika hapo jana. Habari kamili. Msikilizaji, kumbuka matangazo haya pia yanasikika kupitia tovuti yetu kwa anwani www ya wwwrf kiswahilicom na redio washirika nao. Ukiwa na nafasi yaweza kushiriki katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi. Tuma kwenye namba, anza na alama kujumlisha ama plus, kisha nenda 255764015747 nami nitausoma ujumbe wako hapo baadaye. Tuanzie nchini DRC. Wafanyakazi wa afya katika nchi hiyo hii leo wanaanza kampeni rasmi ya kutoa chan, chanjo ya kudhibiti maambukizi ya virusi hatari vya Ebola. Wakati huu shirika la afya duniani WHO likisema maambukizi ya DRC siyo hatari kidunia kwa sasa. Mwishoni mwa juma, jumla ya dozi elfu nne zilisafirishwa hadi kwenye mji wa Mbandaka, ambako juma iliyopita mtu mmoja aliripotiwa kuwa na maambukizi, ikiwa ni kesi ya kwanza hugunduliwa kwenye maeneo ya mjini na tangu kuthibitishwa, uh, kuibuka kwa ugonjwa huo huko Bikoro, waziri wa afya nchini humo Dr. dok, Oli Ilunga amethibitisha kuwasili kwa chanjo hizo na kuongeza kuwa kuna uwezekano mkubwa wa kuripotiwa maambukizi zaidi kwenye maeneo mengine, lakini akasisitiza kuwa ugonjwa huo umedhibitiwa kwa sasa. To have more cases. A, tunatarajia kupata kesi zaidi katika wiki tatu zijazo na baada ya hapo uh, nadhani kesi zitapungua kwa sababu tumechukua hatua uh, zote muhimu kuudhibiti na uh, kuwataka watu kutafuta wataalamu. Jumla ya dozi laki tatu za chanjo za ugonjwa huo zimeahidiwa kutolewa na nchi washirika wa DRC huku WHO ikisema inafikiria pia kutumia chanjo iliyotengenezwa na kampuni nyingine ya Johnson and Johnson. Dr. Malikuishameni ni mtaalam wa maswala ya afya na mhadhiri katika chuo kikuu cha UOR na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Kinshasa. Kweli. Hapa Kongo, Jumatatu wataanja kupana chanjo kule ku provensi ya Equator Bikoro na penginepo, juu ya kuchanja wafanyakazi wa ganga walionekana kuwa pembeni pembeni ya wagonjwa. Na wataanja hiyo kwa sababu leo na jana wameweza kupeperusha na kuleta hiyo madawa. Uko Mbandaka na Bikoro. Mpaka sasa jumla ya watu 25 wamethibitisha kupoteza maisha kaskazini magharibi mwa DRC. Maafisa wa usalama nchini Brazil wanasema wavuvi waliokuwa wakiendelea na shughuli zao katika bahari ya Atlantiki wamewaokoa wahamiaji wawili kutoka Afrika na Guyana na ambao walipatikana baada ya kukwama baharini kwa muda wa siku 35. Tuelekee kule Burundi, matokeo rasmi ya kura ya maoni iliyofanyika mwishoni mwa juma lililopita yanatarajiwa kutangazwa baadaye leo na tume ya taifa ya uchaguzi seni, wakati huu kura ya ndio ikionekana kupita kufungua njia kwa Rais Pierre Kurunziza kusalia madarakani kwa miaka mingine 16 ijayo. Upinzani umesema kura hiyo haikuwa huru wala ya haki, na kwamba serikali kwa kushirikiana na tume ya uchaguzi walishirikiana katika kutengeneza matokeo ya majimbo mengi nchini humo. Serikali ya Burundi kwa upande wake imesisitiza kuwa kura hiyo ilifanyika kwa uwazi, uhuru na haki na kwamba madai ya upinzani wala ukosolewaji kutoka nje hayana msingi wowote. Kwa sasa, Gaston Sindimwo ni makamu wa kwanza wa rais nchini Burundi. Huo ni uongo, sababu warundi wamepiga kura. Kilichofanyika tarehe 17 Mei 2018 hakijawahi kufanyika nchini Burundi, ambapo tumeona watu wakipiga kura kwa uhuru. Huku watu wakichokeza kwa wingi katika kura ya maoni, ni jambo lisilo la kawaida. Hakuna namna ya kutafuta kisingizio. Hivyo ni uchaguzi ambao haukuwa na vurugu. Ilitakiwa akusanye ushahidi, awasilishe katika mamlaka husika hali ni shwari nchini Burundi, tumezoea tuhuma kama kama hizo. Msikilizaji, kura ya maoni nchini Burundi kuhusu marekebisho ya katiba imefanyika bila ya uwepo wa waangalizi wa kimataifa huku ikiweka rehani mazungumzo ya amani yaliyokuwa yakiendelea na kusimamiwa na jumuiya za kikanda. Nchi ya Burundi imefanya kura hii licha ya shinikizo na wito kutoka jumuiya ya kimataifa RFI Radio France Internationale. Asante sana msikilizaji wangu ulieko huko Kitwe nchini Zambia, matangazo haya unayapata kupitia 92.7 FM, lakini ukiwa Manga na Kirundo. Manga huko unatupata kupitia 103.7 FM. Manga na Kirundo ni nchini Burundi. Shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na watoto la Kishwa kama wapiganaji, huku kukikadiriwa kuwa kuna watoto zaidi ya elfu kumi na tisa wanaopigana kwenye makundi mbalimbali mbali nchini humo. Mwanahabari wetu Emmanuel Richard Makundi ana maelezo zaidi kuachiwa kwa watoto 210 kunafanya idadi ya watoto walioachiwa huru ndani ya mwaka huu peke yake kutoka kwenye makundi hayo kufikia 806 amesema msemaji wa Umoja Mataifa Farhan Haki. Umoja Mataifa umesema kuwa unatarajia watoto zaidi kuachiwa siku za usoni, ambapo jumla ya watoto 1000 wataachiwa na makundi hayo. Farhan Haki amesema kuwa wengi wa watoto waliachiwa wanatoka kwenye kundi la waasi wa SPLM-IO huku nane wakitoka kwenye jeshi la taifa la ukombozi. Hata hivyo, Umoja Mataifa umelaani kunyanyaswa kwa wafanyakazi wa mashirika ya misaada nchini Sudan UN ikisema vurugu na vitendo vya kikatili vimezuia kufika kwa misaada ya kibinadamu kwa zaidi ya watu milioni saba. Taarifa ya mwandishi wetu Emmanuel Richard Makundi. Mkuu wa kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa huko Darfur amesema kuwa ameelezea masikitiko yake kufuatia mapigano ya hivi karibuni katika jimbo la magharibi la Sudan ambako vijiji kadhaa vimechomwa moto, huku mamia ya watu wakisalia bila makazi na maelfu ya wengine Uh, kupoteza maisha. Luteni Jenerali Leonard Mariuki Ngondi amesema mapigano ya hivi karibuni katika milima ya Jebel Mara yamesababisha madhara makubwa kuwahi kushuhudiwa mnamo mwezi Machi, wakati huu machafuko yakiendelea kuripotiwa kwenye majimbo ya Blue Nile na Kordofan ya Kusini. Na shirika la raia nchini Togo lijulikanalo kama Togo Debu limekosoa hatua ya serikali kuzuia kufanyika kwa mkutano wao uliokuwa umepangwa kufanyika mwishoni mwa Juma. Kwa mujibu wa waziri wa usalama wa Togo aliyezungumza na idhaa ya RFI, kanali Damehan Yark amesema shirika hili linapaswa kuomba kibali cha mkutano, jambo ambalo viongozi wake hawakufanya kesi hiyo na hata uamuzi huo sio wa kisheria, kwa sababu umejikita zaidi kwa mtazamo wa mtu aliyekuja kutoa ushahidi na ambaye amesema uongo mara mbili. Haikuzingatia mtazamo wa Jenerali Dabira. Hivyo ilikuwa ni kesi ya kauli ya mtu mmoja dhidi ya upande mwingine. Ameamua kutokata rufaa. Sisi watetezi wake tulikuwa tunaunga mkono kukata rufaa, yeye ameamua. Tunaheshimu uamuzi wake. Bila shaka uamuzi huo unatokana kwamba hana uaminifu na vyombo vya sheria. Rf. Radio France Internationale. Ni saa moja na dakika 39 kwa saa za Afrika Mashariki. Msikilizaji endelea kuwa nasi. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro ametangazwa kuwa mshindi wa uchaguzi mkuu uliofanyika hapo jana, uchaguzi ambao mgombea wa upinzani alishiriki amesema ulikuwa batili na kutaka kuitishwa kwa uchaguzi mpya. Emmanuel Mbando ana maelezo zaidi. Ikikabiliwa na uchumi usioridhisha, ni asilimia 46 wapiga kura ndio waliojitokeza katika uchaguzi ambao ulisusiwa na muungano wa upinzani na kukashifiwa vikali na jumuiya ya kimataifa, lakini ndio uchaguzi unaompa muhula mwingine wa miaka sita rais Maduro. Mgombea pekee wa upinzani Henry Falcon amewaambia wanahabari mjini Caracas kuwa hatambui matokeo ya uchaguzi huo na alisema kuwa haukuwa huru wala wa haki. Hata hivyo, rais Maduro akiwahutubia maelfu ya wafuasi wake muda mfupi uliopita amepongeza ushindi wake ambao amesema kuwa ni wa kihistoria kwa mgombea kupata asilimia 68 ya kura zote. Matokeo yanampa rais Maduro ushindi wa asilimia 67.7, huku mpinzani wake bwana Falcon akipata asilimia 21.2. Wagombea wawili wa upinzani walizuiliwa kushiriki huku baadhi wakiendelea kuzuiliwa kwenye jela za nchi hiyo na rais wa Marekani Donald Trump ameitaka idara ya sheria ichunguze iwapo kampeni zake ziliingiliwa na watu kutoka nje ya kamati iliyoongozwa na Robert Mueller iliyoundwa kumpigia kampeni. Akinukuliwa na vyombo vya habari huko Marekani, meya wa jiji la New York amesiki, amesikika akisema shirika la upelelezi la FBI linatakiwa kutoa maelezo kuhusu taarifa zinazoenea kwamba walikuwa na watu wao wasiri kwenye mikutano ya ndani ya Trump kwa lengo la kumchunguza watu waliokuwa wamekwama makazini mwao baada ya siku ya kumi na nne tangu kutokea kwa mlipuko wa volkeno ya Kilauea Mei tatu huko Hawaii wamehamishwa na helikopta baada ya mtiririko wa lava kusambaa na hivyo kuacha nyumba takriban 40 katikati kati, huku lava ikiendelea na mkondo wake. Mlipuko wa volkeno Kilauea huko Hawaii moja volkeno zinazoendelea kuhatarisha maisha ya binadamu duniani kuathiri maeneo ya makazi ya jimbo la Hawaii nchini Marekani. Kipenga kimelia, RFI Kiswahili Michezo, na Emmanuel Richard Makundi. Karibu sana Emmanuel, habari za jioni, za asubuhi. Njema kabisa, Ruben, asante. Kama wasikilizaji wetu wanavyofahamu kwamba, uh, ni siku takribani 24 tu zimesalia kabla ya kwenda kule nchini Urusi kushuhudia fainali, uh, za Kombe la Dunia. RFI Kiswahili tutakuwa tunaendelea kukujuza, ukitembelea tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com utapata habari kemkem kuhusiana na kuelekea fainali hizo. Lakini niwafahamishe kwamba, uh, tunaendelea kuwafahamisha kuhusu viwanja Uwanja huu utaandaa mechi nne katika fainali za kombe uh, la dunia. Uwanja huu pia una uwezo wa kuchukua watazamaji elfu thelathini na tano. Ukienda kwenye tovuti yetu utapata habari uh, zaidi. Katika tenis, mchezaji Rafael Nadal amefanikiwa uh, kushinda taji la Italian Open mara baada ya kumfunga Alexander Zverev, uh, verev uh, kwa seti mbili bila kwa matokeo ya sita moja na Uh, matokeo ya sita, moja, moja sita na sita, tatu, manake ni kwa seti mbili kwa moja, moja, na kurejea katika nafasi ya kwanza mchezaji um, katika mchezo kwa wanawake mchezaji um, Elina uh, Svitolina amemfunga um, mchezaji um, nambari wane kwa nambari moja kwa mchezo wa tenis, uh, Simona Halep kwa matokeo ya seti mbili bila kwa matokeo ya sita sifuri na sita nne. Ni hayo katika awamu hii ya kwanza. Asante Emmanuel Makundi kwa habari hizo za michezo, asante. Karibu msikilizaji kwenye wasaa wa mahojiano, na ni moja habari zetu kuu katika matangazo yetu ya asubuhi ni huko DRC ambako leo hii, uh, chanjo uh, dhidi ya ugonjwa wa Ebola itaanza kutolewa. Nimezungumza na Dr. Malikusha Meni mtaalamu wa masuala ya afya na mhadhiri katika chuo kikuu cha IOR akiwa jijini Kinshasa kupata mtazamo wake. Unajua, leo ni mara ya tisa hiyo mchakato wa, wa Ebola unatokelea huko Congo, na vile waspecialist wengi wametoka nchi za kigeni, walikuja kuchangana na waspecialist wa Congo, wa wote wako pale na nguvu zaidi ya WHO. Kuna taarifa kwamba hapo Kinshasa wananchi wameanza kuwa na hofu kwamba huenda pengine ugonjwa huo ukasambaa hadi Kinshasa. Ni mikakati gani umeona wizara ya afya inafanya kuzuia maambukizi kuja kutokea kule Kinshasa, kwa kuwa Mbandaka na Kinshasa bila shaka ni miji ambayo yana mahusiano ya karibu kupitia mto Kongo? Hakika hapo Kinshasa watu wanaimania ma waganga wa Kongo wa na hapa Kinshasa hakuyakuwa bado wasiwasi, ila tu wasiwasi iko kule kwa muji wa Mbandaka, na ndio wamekamata eh, namna zote za kukinga wananchi, kuko kwa ngambo ya transport kwa mail, kwa, kwa ngambo ya transport kwa ndege nafasi zote wametia wanesu, wametia watu wa kuangalia kama watu wanaweza kuwa na hiyo marali. Hapa kisasa watu hawakuwa ubai na wasiwasi, wasiwasi ni zaidi kule bandaka katika province ya Equateur. Watu wamekuwa wakijiuliza kwa nini ugonjwa huu hatari wa Ebola umekuwa ukijirudiarudia kule DRC hususan maeneo ya misituni huko porini. Unajua, ana science mara na mara wamekutana huku Kongo juu ya kutafuta mwenendo wa kujikinga, na mara na mara unajua, wakati wanamaliza hiyo magonjwa fasi fulani, unajua, imekuwa Kikwiti, imekuwa upande wa Kisangani, imekuwa huko Ebola, imekuwa vile. Sasa ni pale Mbandaka eh, wakati wanamaliza, unajua, hiyo virus inaendelea ku zitembeza katika msituni manyama kama kima na manyama vile kama popo. Sasa unajua hivi tuna msituni wa mnene sana huu wa Kongo, inaanja huko Kongo, inaenda Kongo Braza, inaenda Gabon, inaenda mpaka Cameroon. Hiyo mwito wote inaficha ugonjwa huo ndio. Ni sauti yake Dr. Malikuisha Meni, mtaalamu wa maswala ya afya na mwadhiri katika chuo kikuu cha IOR kama alivyozungumza naye akiwa jijini Kinshasa huko DRC. Na sasa nimpishe Sabina Mpelo anakuja na makala Mazingira Leo dunia yako Kesho. Ni matumaini yangu hujambo, popote pale ulipo ukitegea sikio matangazo ya RFI Kiswahili. Ninakualika katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho. Leo tunazungumzia jitihada mbalimbali mbali za utunzaji wa mazingira tukijikita zaidi katika kuzungumzia utunzaji wa maliasili hususan hifadhi ya mapori tengefu ambayo yamekuwa kichocheo kikubwa cha upatikanaji wa maji lakini pia hewa safi. Ungana nami Sabina Mpelo, mwanzo hadi tamati ya makala haya. Msikilizaji, nimezungumza na mbunge wa Kaliua mkoani Tabora nchini Tanzania, ambaye pia ni mtaalamu wa maliasili na mazingira, Bi Magdalena Sakaya. Anaanza kwa kutupa hali halisi kuhusu hifadhi hii ya mapori tengefu. Nashukuru sana ya hali iliyopo. Kwanza, mapori pindfhaya yalitengwa miaka mingi iliyopita, na mengine yalitengwa hata kabla ya vijiji vya ujamaa, na wakati anatengwa pia population ilikuwa ni ndogo sana. So, pia sasa hivi mapori haya yalitengwa wakati huo, watu walikuwa wachache, kwa hiyo hata ile intrusion ya intruders kuingia kulikuwa ndogo, kwa sababu watu walikuwa na maeneo yao ya kukaa, makazi ni makubwa, maeneo ya kulima ni makubwa, maeneo ya mifugo ilikuwa michache. Lakini sasa, hali ya sasa hivi ni tofauti mshugo imeongezeka, watu wameongezeka, shughuli za kijamii zimeongezeka, kilimo kimeongezeka, population increment. Sasa watu wamejikuta kwamba wanatoka kwenye maeneo yao ya kuishi, wanakwenda mpaka kwenye maeneo ya uhifadhi. Lakini sasa, mbaya ni kwamba kutokana na mapori yakuwa makubwa, hata kapasiti ya ya watu wa maliasili wa kuweza kuyalinda imekuwa ni ndogo, watumishi ni wachache. Kwa hiyo ma mapori yanavamiwa, watu wanakaa almost twenty years, watu hawana wa habari, wamejenga mpaka wamesajiliwa kisheria, huduma zimepelekwa, kuna zahanati, kuna makanisa, kuna misikiti. Kwa hiyo unajikuta maeneo ma mengi hayana tena sifa ile unayoizungumza ni mapori pengee. Kwa hiyo ndio sasahii kunakuta kuna challenge kubwa sana kati ya watumiaji wa ardhi sasa, kati ya wafugaji, watu wa kilimo na hifadhi. Hifadhi zinasema haya ni maeneo yetu, lakini wakulima wanasema tulishatengewa, tulishapewa maeneo mengi. Pengine nini kinaweza kufanyika ili kunusuru hifadhi hii ya mapori tengefu na kuendelea kufaidika nayo, kutokana na maelezo kwamba mapori haya kwa sasa yanapoteza sifa ya kuitwa mapori tengefu. Kwanza mimi nishukuru kwa swali, ni moja zuri sana. aiini ya haraka ya kuona maeneo yale ambayo bado yana sifa elekwa ya ni hifadhi, lakini pia kuona sasa yale ambayo bado ya watu wapo, lakini bado yana kuwa hifadhi, wale watu waondolewe, watengiwe maeneo mengine, waishi kwa amani bila kubughudhiwa lakini kwa ile maeneo ambayo tayari hayana tena sifa nakuwahifadhikuchelewa so, yanazidi kuvamiwa na inazidi kupoteza hadhi. Shirika la World Vision Tanzania limekuwa mdau mkubwa wa mazingira. Mkama nangu ni meneja wa miradi wa kanda katika shirika hilo. Yeye anaeleza ni kwa namna gani shirika hili linashiriki katika utunzaji wa maliasili hususani mapori tengefu so inashughulika kwa karibu kabisa na hali ya uhifadhi wa mazingira, na njia kuu wanayoitumia inaitwa urejeshaji wa uoto wa asili kwa njia ya visiki hai. Wanatumia zaidi misitu asili, hasa hayo maeneo tengefu, hata ambayo yameharibiwa, kwa kuyaacha kwa muda yanarejea katika hali ya kawaida. Sababu kubwa kwa nini watu wanavamia na kuharibu misitu ni kwa sababu ya umaskini. Wanaenda hapo ili wapate kipato waweze kukimu mahitaji yao ya kila siku. Wanapewa umuhimu wa mazingira, hasa tukizungumzia zile faida za muda mrefu, faida kama mvua. Lakini mara nyingine hali ya maisha inawaweka pagumu kuweza kukaa wasubiri miaka ili wapate hizo faida, wakati huo wana uhitaji wa siku hadi siku. Sisi kama World Vision tulichokifanya ni kufanya kazi na wananchi, kwanza kuwaelewesha umuhimu wa mazingira, lakini vilevile vile kufanya nao kazi ili kusudi waweze kuanzisha miradi rafiki na mazingira ambayo inawapatia faida za muda mfupi lakini well division kama mdau wa mazingira inafanya nini ili kuhakikisha mwananchi hususan, yule anayefanya shughuli zake pembezoni mwa hifadhi hizi kujiona kuwa ana wajibu wa kutunza hifadhi, lakini pia anapata faida kutokana na hifadhi hizi? Kwa maeneo kama ya Dodoma na Singida, tuliingiza miradi ambayo inashamiri sana huko ya ufugaji wa nyuki. Kwa hiyo wananchi wanashirikishwa katika utunzaji wa maeneo ambayo yametengwa kwa ajili ya hifadhi. Kwa hiyo wakati wanasubiria na wanafaidi hizi faida za muda mrefu kama mvua, vyanzo uh, vya maji, wanakuwa wanaweza kupata asali, wanakuwa wanaweza kupata nta ambayo inawasaidia katika uh, maisha ya siku hadi siku, na vile vile uwekaji wa hii miradi unawafanya wawe na hamu ya, ku, ya kuangalia yale mazingira. Kwa hiyo wakiona mmoja anataka kuharibu kuchoma moto kufanya nini haichukui muda wao kuenda kumdhibiti, kwa sababu wana kitu cha thamani ndani ya huo msitu. Lakini kingine ambacho tunakifanya ni kutoa elimu ya juu ya utunzaji wa mazingira, kwa kuwashirikisha wananchi, hasa kutumia zile kamati za vijiji. Bwana Nangu anatupa hali halisi. mwitikio wa wananchi ukoje kutokana na jitihada zinazofanywa na shirika la World Vision? Mwanzoni ilikuwa kazi kidogo kwa wananchi kutuelewa. Kwa sababu kwenye hii njia tunayosema ya urejeshaji wa uoto asili kwa njia visiki hai inahusisha wananchi, tunawa encourage wananchi kwenda kwenye yale maeneo ambayo yameharibiwa na kuyafanyia upogoleaji au pruning kwa lugha ya Kiingereza. Na kwa kufanya hivyo wanapata kuni kutoka kwenye yale matawi ambayo yamekuwa yamepogolewa, lakini inaharakisha ukuaji wa hiyo misitu ambayo ilikuwa imeathirika. Uh, tulijaribu kuongea na mfano kundi la viongozi, lakini kidogo mwanzoni utekelezaji ulichelewa kidogo. Baadaye tukaongea na wananchi, ilichukua muda kidogo wenyewe kuitikia, na baada ya muda kuna wale wachache ambao huwa wanakuwa na ile ashiki ya kujaribu vitu, walivyojaribu wakaona matokeo, basi ikawa sasa hii habari inaenda tu kutoka kwa mtu mmoja kwenda mwingine. Msikilizaji, kama ndio kwanza unajiunga nasi makala ni Mazingira, leo dunia yako kesho, tukiangazia utunzaji wa mali asili, hususan mapori tengefu. Nikirejea kwake Bi Magdalena Sakaya, yeye anaendelea kusisitiza katika jitihada za kuhifadhi mapori haya ili yanufaishe wananchi, lakini pia kuendelea kulinda mazingira, lazima juhudi za nchi za haraka za kuweka mipaka kwenye maeneo yote ya mapori tengefu, alama zinazoonekana, ili tuweze kuona namna gani ya kuhakikisha kwamba maeneo hayo yanaendelea yanalindwa. Ulikosea sehemu kama serikali tukaacha mapori hayo yakavamiwa. Tusipotenga maeneo haya yanakuelea kuyatunza, mwisho yote ataa, watu ambao wanaongezeka watakosa maji, watakosa kufuga, watakosa hata kilimo, maanake mazingira ndio kila kitu. Mazingira ndiyo mvua, mazingira ndio mifugo, mazingira ndio kila kitu. Nishati mbadala imekuwa ikitiliwa mkazo na wadau mbalimbali wa mazingira ili kuepusha ufikaji wa misitu ambao husababisha kutoweka kwa mapori haya tengefu. Bi Magdalena Sakaya anaendelea kufafanua. kumekuwa na usamama mkaa wa hajabu sana, na asilimia themanini ya misitu sasa hivi inapotea kwa sababu ya mkaa, na hii inatokea kwa sababu kwamba hakuna hakuna nishati mbadala. Serikali ije na mpango mkakati namna gani ya kupata uh, nishati mbadala kwa ajili ya matumizi ya nyumbani, sababu kama hakuna hujaleta nishati mbadala, hata ungezuiaje shatimbalena malaki nini ambayo ni affordable kwa bei nzuri anayoweza kuimudu, lakini aweze na yeye mwenyewe kushiriki katika kulinda mazingira. Mara nyingi kumeshuhudiwa migogoro baina ya wananchi wanaofanya shughuli zao pembezoni mwa hifadhi na wasimamizi wa hifadhi hizi ambapo ushirikishwaji imeonekana kuwa ndio suluhu ya migogoro hiyo, kama anavyoeleza Bi Magdalena Sakaya: uhifadhi lazima ushirikishi ni wale wanaozunguka kwenye ile mapori ndio wadau namba moja wa hifadhi, kwa sababu hata kama kuja jangili kuja kukata miti, kukata mbao au kukata, au kupora wanyama hashuki ha, ha, na ndege anapitia kwenye manya hiyo hiyo ya pembezoni. Kwa hiyo ili ufaida wetu ushirikishi kwanza, wale wananchi lazima waone faida ile hifadhi zilio katikati yao. Kwa hiyo kinachovunwa kwenye yale maeneo ya hifadhi zetu, ikiwa ni misitu, mbao, wanyamapoa, waone kuna pasenti fulani inarudi kwao kama sehemu ya wao kuona manufaa ile hifadhi iliyo katikati yao. Wakishana wanufaika, watakuwa walita pamoja. Bwana Mkama pia anaeleza jitihada za shirika la Division katika kumaliza migogoro baina ya hifadhi na wananchi, kuweka utaratibu vilevile wa, wa, wa utengwaji wa, wa maeneo kwa ajili ya shughuli nyingine. Hii ni ile utengenezaji wa mpango bora wa matumizi ya ardhi. Haipaswi tuchukue eneo lote kwa ajili ya hifadhi, hapo tuwache maeneo, tusiwaachie maeneo ya makazi, maeneo ya kilimo. Kwa hiyo kwa kushirikiana na wadau kama wa serikali tunawapitisha wananchi na kuwasaidia katika kutengeneza huu mpango wa matumizi bora ya ardhi. Tunachokifanya tu ni kwamba mara tunaposikia migogoro tunashirikisha wadau wote, kwa mfano watu wa serikali, tunakaa na wananchi na hizo pande ambazo zinakinzana zina na. Kwa nukta hiyo, ndio natamatisha makala ya mazingira leo, dunia yako kesho. Ulikuwa nami Sabina Mpelo, tukutane tena juma lijalo. Uwe na wakati mwema. Na msikilizaji, na hii ndiyo tamati ya awamu yetu ya kwanza ya matangazo haya ya RFI Kiswahili. Kwa niaba ya wafundi wa mitambo, Emmanuel Mbando, msimamizi wa matangazo, Emmanuel Richard Makundi, mimi naitwa Ruben Lukumbuka, nami nakuacha na uh, wimbo mzuri sana unaitwa Nino Geshe naye Nandi kutoka Tanzania. Yeshe nae ndandi kutoka Tanzania. Msikilizaji, hii ni RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania. Hivi punde utajiunga na wenzetu kule Paris, Ufaransa. Usikose kujiunga nasi itakapotimu saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa heri kwa sasa.