Imetimia saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu jijini Kigali nchini Rwanda, pia Uvira huko mashariki mwa DRC na maeneo mengine ya Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka. Nchi za Rwanda na Ufaransa za kubaliana kuendelea kushirikiana katika kutatua changamoto zinazolikabili bara la Afrika. Shirika la Afya Duniani, WHO, limesema mlipuko wa ugonjwa hatari wa Ebola huenda ukaenea katika maeneo kadhaa wakati huu, Chanjo dhidi ya Ebola zoezi hilo likiendelea. Na kiongozi wa juu nchini Iran Ayatollah Al Khamenei atoa masharti kwa kuendelea kushirikiana na mataifa yenye nguvu duniani Habari kamili, msikilizaji. Kumbuka matangazo haya pia yanasikika kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahili.com na redio wa shirika. Rais wa Rwanda Paul Kagame na mwenyeji wake wa, wa, wa Ufaransa uh, Rais Emmanuel Macron Wamekubaliana nchi zao kuwaendelea kushirikiana katika kutatua changamoto ambazo zinalikabili bara la Afrika. Miongoni mwa maswala ambayo viongozi hao wamekubaliana kushirikiana ni pamoja na maswala ya usalama, biashara na teknolojia, huku rais Kagame akiita Ufaransa kuendelea kushirikiana na Umoja wa Afrika kuondoa vikwazo vilivyopo sasa. The problems on the continent of Africa. Matatizo katika bara la Afrika ni mengi lakini tumezungumzia yale ya muhimu, na ninayofuraha kukuunga mkono katika maoni yako kuhusu DRC, Sahel na jamhuri ya Afrika ya Kati, na kwamba kuna haja na ulazima wa kufanya kazi kwa pamoja na ushirikiano ulio wa kweli In a true partnership. Katika hatua nyingine, Rais Kagame amekanusha nchi yake kujitoa kwenye jumuiya ya nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa maarufu kama Francofoni, huku mwenyeji wake Rais Macron akitangaza kuunga mkono uteuzi wa waziri wa mambo ya nje wa Rwanda Luis Mshikiwabo kuwa katibu mkuu wa jumuiya hiyo. S'il y a une candidature africaine au poste de secrétaire général de Kama kuna mgombea kutoka barani Afrika katika nafasi ya si katibu mkuu wa jumuiya ya nchi zinazozungumza kifaransa Francophonie, itakuwa so na uzito, na iwapo mgombea huyo ni mwanamke itakuwa na uzito zaidi. Kwa hiyo nafikiri kwamba waziri wa mambo ya nje wa Rwanda Louise Mushikiwabo anao uwezo wa kuhudumu katika cheo hicho. Anazungumza Kifaransa kwa ustadi katika nchi ambayo rais anazungumza Kiingereza, lakini nusu ya wananchi na zaidi wanazungumza Kifaransa kama nilivyosikia. Parle encore francais contrairement a ce que j'entends parfois dire viongozi hao wamekutana na wakuu wa makampuni ya teknolojia na kujadiliana nao kuhusu namna bora ya kushirikiana katika kuondoa ombwe lililopo kati ya bara la Afrika na Ulaya. Ziara ya Kagame nchini Ufaransa imekuja wakati huu nchi hizi mbili zikiendelea kuweka kando tofauti zao kuhusu tuhuma za Kigali kuwa Ufaransa ilishiriki katika kuchochea mauaji ya Kimbari ya mwaka wa 1994. Kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, mabango yenye picha ya rais Joseph Kabila wa DRC yakiwa na maandishi kuwa Kabila ni mgombea wa chama uh, wa kiti cha urais kwenye uchaguzi wa Desemba 23 yamezua hali ya wa wasiwasi na hasira miongoni mwa wanasiasa wa upinzani na mashirika ya kiraia nchini humo. Wadadisi wa mambo wanaona kuwa mpango huo ulioanzishwa na chama tawala uh, PPRD ni mkakati hatari kwa mchakato wa uchaguzi nchini humo. Tukisalia nchini DRC, shirika la afya duniani WHO limesema kuwa mlipuko wa ugonjwa hatari wa Ebola katika nchi hiyo una hatari ya kuendelea kuenea wakati huu likiwa, likisema kuwa linalenga kuwapa chanjo watu zaidi ya elfu kumi. Haya yanajiri wakati huu ukiripotiwa kuwa raia waliokuwa na virusi vya Ebola na ambao walikimbilia makanisani kufanya maombi wamefariki dunia, hali inayozusha hofu zaidi ya kuenea kwa maambukizi haya. Eugene Kabambi ni msemaji, ni afisa habari wa WHO nchini DRC, na hapa anaeleza changamoto inayojitokeza kwa sasa. ba chanjo inaendelea mzuri kule ku province ya Equateur. Ni kweli kuko watu wanakataa kupata chanjo ya Ebola, wanakimbilia ba pasta. WHO pamoja na waba partners wengine tunaweza sanitization waonesha hatari ya kukataa vaksini. Mpaka sasa watu ishirini na saba wamethibitishwa kupoteza maisha kutokana na virusi uh, vya ugonjwa hatari wa Ebola huku wengine zaidi ya arobaini wakithibitishwa kuwa na maambukizi. Nayo mashirika ya kiraia mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yanakiri kupungua kwa matukio ya watoto kulazimishwa kutumikia uh, katika jeshi na makundi mengine ya waasi. Tomas Dakin Muhiti ni rais wa muungano wa mashirika ya kiraia katika jimbo la Kivu Kaskazini, mashariki mwa DRC ni makubwa, mahitaji ni mengi, kwa sababu uh, Kongo vijana na watoto wanakuwa na jumla kubwa ya, ya idadi ya wakaaji. Ndiyo maana tunafikiria kwamba kazi ni nzito, ni kubwa na inahitaji msaada ya ya awa yeyote, kwa sababu mara kwa mara ninawaambia watu ya kwamba uh, uh, wakati kwa jirani kuna, kuna waka moto, hapana kubaki ukifanya sherehe nyumbani kwako kwa sababu moto huu unaweza ukakuambukia. Sauti yake Tomasdaan, rais wa muungano wa mashirika ya kiraia katika jimbo la Kivu Kaskazini, mashariki mwa DRC si. Mazungumzo ya kusaka amani ya kudumu katika taifa la Sudan Kusini yaliyokuwa anafanyika jijini Adis Ababa, Ethiopia, chini ya upatanisho wa jumuia ya nchi wanachama wa muungano wa maendeleo ya Afrika Mashariki na pembe ya Afrika, IGAD, yamemalizika hapo jana siku ya Jumatano bila ya kufikiwa mwafaka wowote. RFI Radio France Internationale. Asante sana msikilizaji wangu uliyeko huko Nairobi nchini Kenya. Matangazo haya unayapata moja kwa moja kupitia mawimbi ya 89.9, eh, FM. Lakini ukiwa nchini Tanzania, matangazo haya unayapata kupitia mawimbi ya TBC FM kote nchini Tanzania. Wanajihadi watatu waliouawa na vyombo vya usalama hivi karibuni nchini Burkina Faso walikuwa wamepanga kutekeleza mashambulizi jijini Ouagadougou, amesema mwendesha mashtaka wa serikali. Mwendesha mashtaka Maiza Sereme amesema wanajihadi waliouawa walikuwa ni kutoka kundi la Al-Murabitun linalodaiwa kuhusika na mashambulizi ya Machi mbili mwaka huu naye aliyolenga makazi, uh, maku, makao makuu ya jeshi na ubalozi wa Ufaransa. Ni mtu ambaye alikuwa na kazi ya kusajili na kutoa mafunzo huko nchini Mali. Hivyo ni mtu alijihusisha katika ugaidi, alitaka kuweka mizizi ya jihadi nchini Burkina Faso, sababu alikuwa akisema kwamba watu ni makafiri, wanaishi wanavyotaka. Nchi ya Burkina Faso imekuwa ni miongoni mwa mataifa yanayolengwa na makundi ya kijihadi ambayo mengi yanafanya shughuli zake kwenye eneo la ukanda wa Sahel. Katibu mkuu aliyeteuliwa na nchi tano za eneo la Sahel maarufu kama G5 Sahel, Maman Sidiku, ameliomba baraza la usalama kuimarisha mamlaka ya kikosi cha wanajeshi kutoka nchi hizo tano katika kupambana na wanajihadi, ombi ambalo limekataliwa mara moja na Marekani ambayo imesema haiko tayari kukiunga mkono kikosi hicho. Kiswahili kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya RFI Kiswahili huko Mbuji-Mayi ni katikati mwa e, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Unatupata uh, moja kwa moja kupitia mawimbi ya 104.9 FM, lakini ukiwa Goma, Lubumbashi uh, pia huko Bukavu ni 98.0 e, FM. Hii ni RFI Kiswahili na mimi ni Ruben Lukumbuka. Kiongozi wa juu nchini Iran Ayatollah Al-Khamenei ametangaza masharti kadhaa kwa nchi yake kusalia kwenye mkataba wa nyuklia wa Iran na mataifa yenye nguvu duniani. Ali Bilal ana maelezo zaidi. Miongoni mwa masharti ambayo kiongozi huyo ameyatangaza kwa nchi za magharibi ikiwa wanataka nchi yake isalie kwenye mkataba huo ni pamoja na kulinda biashara ya mafuta Iran pamoja na biashara nyingine chini ya makubaliano ya sasa ambayo nchi ya Marekani imejitoa. Iran ilikubali kusitisha shughuli zake za urutubishwaji wa nyuklia na kuondolewa vikwazo na mataifa magharibi. Nchi za Uingereza, Ufaransa na Ujerumani, hata hivyo, zimekuwa mstari wa mbele kujaribu kunusuru mkataba huo huku Iran ikisema itaanza upya mpango wake wa nyuklia labda tu masharti yake yatekelezwe. Hamenei pia amesema nchi yake haitajihusisha kamwe katika mazungumzo yoyote na Marekani, akidai taifa hilo limesaliti dunia na hawezi kuliamini tena. Jaji mmoja nchini Marekani amesema rais wa nchi hiyo Donald Trump hana haki ya kuzuia akaunt uh, za kwenye mtandao wa Twitter za watu ambao wanapinga sera za serikali yake kwa kuwazuia kutoa maoni kuhusu kil, eh, kila anachoposti kwenye ukurasa wake wa Twitter. Jaji Naomi Ris Buchwald amesema ikiwa Rais Trump ataendelea kuwapinga wapinzani wake na kukiuka, uh, ni kukiuka haki za uhuru wa kujieleza na ni kinyume na katiba ya nchi hiyo. Julia Skripal binti ambaye alipewa sumu yeye na babake mpelelezi wa zamani nchini Uingereza huko mnamo mwezi Machi iliyopita, amesema hapo jana katika taarifa yake kwamba angependa kurudi Urusi, lakini anahitaji kuhakikisha afya yake inaimarika zaidi. Yulia aliruhusiwa na madaktari wake kutoka hospitalini Aprili 9 lakini amefahamisha kuwa anaendelea kupata matibabu. RFI Kiswahili michezo. Naye Emmanuel Richard Makundi, karibu Emmanuel. Habari ya asubuhi? Nzuri kabisa Ruben Lukumbuka. Naam nianze kuwajuza wasikilizaji to kuhusiana na maandalizi ya fainali za kombe la dunia kule nchini Urusi siku zimebaki 21 tu kabla ikipote uh kuanza kutimua vumbi na tayari nchi ya Luthia, uh, Lithuania imeanza kuimarisha usalama katika maeneo yake ya mipaka kuelekea finali hizo ambapo uh, uh, polisi na wanajeshi wanaonekana wakifanya mazoezi hapo jana uh, kujaribu kulinda mipaka ili kuwazuia uh, ili kuhakisha wanawatoa usalama kwa mashabiki ambao watakuwa wanapitia Lithuania michuano ya kuingia nchini Urusi. Urusi, lakini katika hatua nyingine ni kwamba kuelekea fainali za kombe la dunia mwaka elfu mbili na ishirini na sita nchi ya Moroko imeandika barua nyingine kwa shirikisho la kabumbu duniani FIFA ikihoji ama ikiitaka iki FIFA iache kuzitumia nchi za Guam uh, visiwa vya Samoa na vile vya Virgin na Puerto Rico ambavyo vimeruhusiwa kupiga kura Juni kumi na tatu kuamua nani atakuwa mwandaaji wa finali za mwaka elfu mbili na ishirini na sita. Moroko inasema kwamba visiwa hivi na mataifa haya ni uraia wake yeah, ni wa Marekani. Kwa hivyo huwezi kupigia kura katika uh, kuamua mchakato wakati Marekani uh, Mexico na Canada zimeomba kuandaa uh, fainali za kombe la dunia kwa pamoja. Kwa hivyo Moroko inaona kwamba kana kwamba uh, FIFA inataka kutumia kura hiyo ili fainali hizo zipelekwe Marekani, Mexico na Canada. Fainali za mwaka 2026 zitashuhudia timu arobaini na nane kwa mara ya kwanza zikiwa zinashiriki kutoka timu 32 za sasa na aliyekuwa kiungo wa FC Barcelona Andres Iniesta ametangaza rasmi kwamba anaelekea kule nchini Japan na anakwenda kujiunga na klabu ya Vissel Kobe, na hii ni mara baada uh, baada ya kuachana na klabu yake ya FC Barcelona mwishoni mwa msimu huu. Mara baada ya kuteuliwa kuwa kocha mkuu mpya wa klabu ya Arsenal, Unai Emery, aliyekuwa kocha wa PSG, anasema kwamba lengo lake ni kuhakikisha kwamba anarejesha mataji ama anamaliza ukame wa mataji <laughs> katika klabu ya Arsenal, Arsenal. ya pale Uingereza. Utakumbuka kwamba kocha Arsenal kwa muda mrefu sana hakuwahi kuchukua mataji zaidi katika awamu ya pili. Asante Emmanuel Makundi. Karibu msikilizaji, kwenye wasaa wa mahojiano. Mashirika ya kiraia mashariki mwa DRC yanakiri kupungua kwa matukio ya watoto kulazimishwa kutumikia uh, kwe, katika jeshi na makundi mengine ya waasi, lakini wameeleza hofu yao kuhusu ripoti kuwa sasa watoto hao wanajiunga kwa hiari kwenye makundi hayo. Mwenzangu Martha Saranga amezungumza na Tomada Dakin Muhiti, ni rais wa muungano wa mashirika ya kiraia jimboni Kivu Kaskazini. Uh, ninafikiria kwamba imepungua kabisa kabisa, kwa sababu sisi uh, kama mashirika ya raia tunakuwa na shirika fulani fulani zinazojitoa kwa kuwachunga watoto, sio wengi tena, kwa maana uh, jambo hili limekwisha kukatazwa kata katakata na sheria ya Kongo na pia sheria ya Umoja wa Mataifa. Tomadak, nini kina pelekea watoto hawa kujiunga kwa hiari kwenye makundi haya ya wapiganaji. Uh, mambo mengi. E, ya kwanza ni umaskini. Hapa nchini Kongo wazazi ndio wanalipa waalimu, halafu oh, wakati mzazi hana pesa ya kumlipia mtoto wake uh, mtoto huyu anakuwa ndani ya barabara. Kuna kuna wale watoto wanaitwa watoto wa barabarani, les enfants de la rue. Alafu watoto kama hawa hawana namna ingine, ni kuenda kujiorozesha kule ambako wata, wataona uh, kupata kazi. Ni, ya pili ni kwamba watoto wanapomaliza masomo hawana kazi uh, alafu uh, wamoja wanaanza hata kusema wewe ambaye ulisoma na sisi ambao hatukusoma tuko sawasawa, wote sawa. Uh, hakuna kazi kabisa Shida ni kwamba watoto hawalindwi, hawachungwi, hawashughulikiwi, halafu inapelekea watoto wa moja kujiorodhesha ndani ya vikundi vinavyomiliki silaha madanike ke... yupelekea... Pengine kwa makundi ya watoto ambao wamepata nafasi ya kusaidiwa na kuachana na makundi ya wapiganaji, ni jukumu la nani kuwasaidia watoto hawa ili kurejea katika jamii na kukubalika tena, ili wasiweze kujiunga tena na makundi yale ama kushawishi wengine kujiunga? Ni ah, jukumu la nani kuwasaidia? Jukumu hili lilipashwa kuwa jukumu la serikali ya Kongo, lakini kuna mashirika ya raia ambayo inafaidika kupata msaada kutoka huku na kule, sawa kwenye UNICEF, kwenye shirika kama Save the Children na mashirika mengine mengi, hata MONUSCO, eh, wame, wame- wamesaidia mashirika ya raia kuwashughulikia watoto kama hawa ku, ambako kumekuwa um, uh, kazi za mikono zimeandaliwa kwa kuwakinga watoto hawa wasirudie ni sauti yake Toma Dacan Mhiti, rais wa muungano wa mashirika kiraia jimboni Kivu Kaskazini. Na sasa nimpishe Martha Saranga na anakujia na makala Siha Njema. mara nyingine tena na kukaribisha katika makala ya siha njema. Uko nami Martha Saranga. Mlipuko wa ebola huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Unaelezwa kwamba si tishio la afya ya umma duniani kwa sasa. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya ulimwenguni WHO, Dr. Tedros Gebreyesus ametangaza uamuzi huo hivi karibuni baada ya kikao cha kamati ya dharura ya wataalamu huko Geneva. Wataalamu hawa wanashauri pia kutokuwekwa kwa vikwazo vya safari dhidi ya DRC kwa kuwa hatua zilizochukuliwa na serikali na wadau wake kudhibiti kuenea kwa ugonjwa huo zinatia matumaini. Dr. Malikwisha ameni mtafiti wa masuala ya afya akiwa Kinshasa anaeleza umuhimu wa chanjo ambayo Umoja wa Mataifa kushirikiana na serikali ya DRC unaitoa nchini DRC. Lakini ni kwa nini ugonjwa huu umekuwa ukijirudia nchini DRC? Kwa hakika hapo Kinshasa watu wanaimania ma waganga wa Congo wa unajua leo ni mara ya tisa hiyo mchakato wa wanani wa ebola unatokelea huko Kongo, lakini watu wa sayensi wa Kongo wameiga sana hiyo namna ya kukinga watu na hapa Kinchasa hakujakuwa bado wasiwasi, ila tu wasiwasi iko kule kwa muji wa Mbandaka, na ndio wamekamata eh, namna zote za kukinga wananchi kuko kwa ngambo ya transport kwa mail, kwa ngambo ya transport kwa ndege, fasi zote wametia wanesu, wametia watu wa kuangalia kama watu wanaweza kuwa na hiyo marali vyose, kizasa, na vifaa vyote. Hapa kisasa watu hawakuwa ubati na wasiwasi, wasiwasi ni zaidi kule Bandaka katika provinsi ya Equator. Hakika, unajua wanasiasa, wanasiasa na wana science mara na mara wamekutana huku Congo juu ya kutafuta mwenendo wa kujikinga na mara na mara unajua, wakati wanamaliza hiyo magonjwa fasi fulani, unajua, imekuwa Kikwit, imekuwa upande wa Kisangani, imekuwa huko Ebola, imekuwa vile. Sasa ni pale Mbandaka e, wakati wanamaliza, unajua, hiyo virus inaendelea kujitembeza katika msituni na hiyo manyama kama kima na manyama vile kama popo. Sasa unajua hivi, tuna msuni wa mnene sana huu wa Kongo inaanja huko Congo inaenda Kongo Brazzaville inaenda Gabon inaenda mpaka Cameroon. Hiyo mito wote inaficha ugonjwa huu. Ndio maana hata wakiweza kuikazania fasi fulani, siku zijazo inaweza kutokea mahali pengine. Mpaka leo hatuyajua reservoir ya hiyo ugonjwa iko wapi na iko nini kabisa. Hali kadhalika walieleza kwamba nchi tisa jirani ambazo ni pamoja na Congo Brazzaville na jamhuri ya Afrika ya kati zimeshauriwa kuwa makini kujikinga na ugonjwa huo, huku zikipatiwa vifaa na wahudumu wa kusaidia kujikinga. Kando na nchi hizo, hata katika maeneo ya Afrika mashariki na kati, tahadhari ya kiafya imechukuliwa kufuatia mlipuko wa ugonjwa huo. Msikilizaji, kamati hizi huundwa pindi mlipuko wa magonjwa unapoonekana kutishia afya ya umma. Dr Kambumbu Kayenga ni waziri wa afya Kivu Kaskazini nchini DRC. Dalili muhimu sana ni kwamba mtu hukuwa na fiva, usikia mwili kupoa, saa zingine utasikia kulala, na muhimu sana ni hiyo damu. Damu hutoa damu mahali popote, kunaweza ukakuwa shimo, tundu za mwili, hata kwa kwa macho ndio eh, maana wanasema ukiwa na hiyo dalili eh, inabidi uende haraka harakati sana kwa hospitali kwa ili upimwe. Sasa unaona, mikakati hiyo, mipangilio tunapeana kwa wakaaji ni kwamba kuna practice the common practice kwa kwa jamii hiyo ni ya lazima sana, hiyo tunaita kujikinga ku, kuki, na na magonjwa yote, sio tu Ebola, hata magonjwa yote inabidi kwanza uweke vitu, vyombo vya kuweka mikono safi na usiwe ukagusagusa mtu yoyote aliyekuwa na dalili hiyo. Hata na sasa mtu akiwa aligonjwa hiyo, hizo dalili ni, wataalamu wa afya wanapenda wakaenda kuzika huyo mtu. Na jambo kubwa, namna ulivyosema, madha ni hiyo vaksini hiyo vaksini, itakuwa ikipewa kwa watu waliokuwa karibu na huyo mtu Susan ao watu wanaotibu au watu kwa kwazisi, umesikia hata kuna wafanyakazi wa afya walioambukizwa sana na hiyo ugonjwa na hata sasa ni jambo kuu sana hiyo hiyo vaksin, na mnajua kwamba hiyo vaksini ni mikakati ilianja hata po kwa, kwa jamhuri yetu ya, ya Kongo ili watu wengi wasije wakaambukizwa tena na hiyo ugonjwa, na tuna hakika sana ya kwamba eh, namuna Kongo ina experience ya kukabiliana na hiyo ugonjwa, hiyo ugonjwa haitaleta maafa mingi sana kwa jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo. Hivi juzi Umoja wa Mataifa ulisema kwamba mlipuko wa ebola nchini DRC sio tishio la afya ya umma duniani kwa sasa, kwa maana kwamba haijafikia kutamka kwamba ni hali ya dharura inatakiwa kuchukuliwa huko DRC. Hili unalizungumziaje, waziri? Haya, hiyo ni lazima, kwanza, unajua watu wakifikia ki, wa hiyo malaria ya ebola iliyolipuka huku kwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, huwa sana wana panic, wanadhani ya kwamba hiyo ebola itaweza ikashika watu wote kwa, kwa mara moja, lakini ya muhimu ni kama hiyo yu, tunasema tuna kuna plan plan ya, plan de contingence ndio kusema eh, wanafanya juu chini, ili wao watu wakiwa kwa area zilizokuwa na dalili hiyo ya ebola wasikuwe na contact nyingi eh, sana na watu wa nje, na kunakuwa control kwa mipaka yote hata kwa boda. Eh, mtu yoyote akiwa na dalili hiyo ya, ya ugonjwa huo huo hupelekwa eh, ndio sana kwa hospitali hii a, apewe tiba na ya, na ya muhimu sana ni hao watu hawaruhusiwi sana kutoka kwa hiyo area, ndio maana unaona eh, hakuna Alert kubwa ya kwamba hiyo ina, ebola inaweza ikaenda nji ya hizo area, na hiyo na ndio maana e, ni jambo ya, ya kuhimiza wakaaji wowote ya kwamba inabidi wapatilie wa, mipangilio ya pratikwa, kwa kwa jamii ili wawe makini sana na dalili yoyote inaweza ikakuwa e, na dalili ya kuelekea kwa ebola, kwani sio ebola tu inaleta hiyo hizo signs, na hata zingine virus zikiwa kwa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo hata kwa kwa Afrika inaleta dalili kama hiyo, na ni ya muhimu sana hususani e, kwa wa, wa wataalamu wa afya kuwa wakiwa wakiona dalili yoyote wa- watoe kipande ya damu ili ikaweza ikapimwa haraka sana, na wajue kama hiyo ugonjwa inaweza ikapatikana aina gani. Lakini tuna uhakika sana ya kwamba watu wote wameshahimizwa sana e, kulingana na hiyo ugonjwa, na hiyo kuhimiza hiyo watu itaendelea sana, na hata kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tuna mipangilio iki ikitoka kwa serikali kuu inatumiza na managani kuendelea kupambana na uambukizi wa huyo ugonjwa na, na, na kushukuru sana uh, waziri wa afya wa Jimbo la Kivu Kaskazini nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Dr. Kambumbu Kayenga kwa kuzungumza nami katika makala ya Siha Njema. Asante sana mada kama ulivyokwisha msikia, waziri wa afya kutoka mashariki mwa Kongo anasema wataalamu wameona kwamba kwa mazingira ya sasa hakuna haja ya kutangaza kuwa mlipuko huo unaleta dharura katika kushughulikia afya ya umma duniani. Ulikuwa nami Martha Saranga, hadi wakati mwingine, kwa heri. Asante sana Martha Saranga. Nipitie ujumbe wako mfupi msikilizaji. Unaitwa Jean de Zbd wa Bunga, ukiwa huko Butembo mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, amesema utafurahi kusikia uh, u, u, kifaransa kinazungumzwa kwa mara nyingine tena huko Rwanda. Bila shaka uh, Mupa Musavuli, uh, ukiwa pia huko Beni, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, unasema uh, nina unasema uh-huh. Ninapendekeza kwamba Louise Mushikiwabo basi apewe uh, wadhifa muhimu katika Francophonie. David Masomo ukiwa huko Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, unasema asante sana RFI Kiswahili kwa habari zenu motomoto. Na kwa upande wa uh, simu ya mkononi huyu hapa anasema uh, mimi naitwa Aha. Anasema ni kutoka Bukoba mkoani Kagera, asante sana Radio France Internationale RFI kwa habari zenu moto moto, bali hujataja jina lako. Na nimalizie na ujumbe wake Abedi Ngongo. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Emmanuel Mbando, msimamizi wa matangazo Emmanuel Richard Makundi, mimi naitwa Ruben Lukumbuka. Matangazo mengine yatakujia saa mbili na nusu asubuhi hii kwa saa za Afrika Mashariki. Asante sana na kwa heri kwa sasa. So, na msanii niyo kutoka huko Marekani, namnayo msikilizaji, inayotamatisha awamu yetu ya kwanza matangazo yetu ya RFI Kiswahili. Hapa RFI Kiswahili, mimi naitwa Ruben Lukumbuka. Hivi punde utajiunga na wenzetu kule Paris, habari zinaendelea.