Imetimia saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka. Ni Ijumaa ya Mei 25 mwaka 2018. Miongoni mwa habari kuu za dunia ni pamoja na mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kwa nchi ya Burundi kutoa wito wa kurejelewa kwa mazungumzo ya amani kati ya serikali na wapinzani wa Burundi. Watu tisa wa uawa katika mapigano kati Mai Mai ya Mai Mai na jeshi la serikali FARDC katika jimbo la Kivu Kusini mashariki mwa DRC Naye rais wa Marekani Donald Trump aufuta mkutano kati yake na Kim Jong Un huku Korea Kaskazini ikisema kuwa tayari kwa mkutano huo. Karibu msikilizaji kwenye uh, moja kwa moja. Habari zetu uh, kuu za uh, dunia tunaanzia kule nchini DRC ambako wapiganaji wanaodhaniwa kuwa ni kutoa kundi la Maimai Mai, wameshambulia mgodi wa dhahabu wa Banro kwenye eneo la Namoya jimboni Manyema karibu na Kivu Kusini. Watu tisa wameripotiwa kupoteza maisha wakiwemo askari watatu na jeshi la serikali FARDC, huku waasi wanne wa, wa, wa kundi hilo na raia wawili wakiwa miongoni mwa watu waliopoteza maisha. Mwanahabari wetu wa Bukavu, Mitima De La Chance, ametumia ripoti ifuatayo. Ni hali ya milio ya risasi, gurunedi na mabomu kama na hii iliyosikika tangu mapema asubuhi huko na Moya katika jimbo la Manyema wakati wa shambulizi hilo lililoendeshwa na kundi la maimai ya kutumba na malaika dhidi ya ngome za jeshi la FRDC na kiwanda cha kampuni ya uchimbaji dhahabu Bandro Mining. Wakaaji walibaki katika nyumba zao, Anavyoeleza mkaaji huyu anamoyauamka. Mai mai hao wameteka eneo la Namoya muda wa masaa mawili, na majira ya saa saba jeshi la FARDC likaja kukomboa. Duru za kujitegemea zinasema kwamba huenda jeshi la FRDC limepoteza askari tano mkiwemo afisa mmoja na maimai wawili kuuliwa, habari ambayo hadi sasa jeshi la FRDC bado kukamilisha. Shirika la Banro linasema kulaani mashambulizi yanayoendelea dhidi ya kampuni yake huko na moya toka makundi hayo ya maimai, ambayo mwezi Machi iliyopita yamemteka mfanyakazi wake wa mmoja, raia wa Ufaransa. Mitima de la Chance, Bukavu, RFI Kiswahili Nam kutoka huko Kivu Kusini, huko jamu, huko, huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, maeneo ya jimbo la Kivu Kaskazini, jeshi la serikali ya FARDC limetangaza kwamba limewaua waasi wasiopungua wa kumi wa kundi la waasi wa ADF wakati wa operesheni iliyozinduliwa mapema jana asubuhi dhidi ya moja ya ngome yao wilayani Beni, Mashariki mwa nchi hiyo. Tuelekee kule Burundi. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kwa nchi ya Burundi ametoa wito kwa kurejelewa kwa mazungumzo ya amani kati ya serikali na upinzani siku chache baada ya kufanyika kwa kura ya maoni kuhusu marekebisho ya katiba. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi ana maelezo zaidi. Michel Kafando ameliambia Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuwa majadiliano yanatarajiwa kufanyika katika siku chache zijazo ili kufufua mazungumzo kati ya serikali na upinzani chini ya usimamizi wa wakuu wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki. Nchi za Marekani na Ufaransa pia zimetoa wito wa kufanyika kwa mazungumzo, lakini Urusi ikaonya dhidi ya kuingilia maswala ya ndani ya Burundi, huku China yenyewe ikisema hali imekuwa tulivu Burundi. Kafando amesema anatarajia kuona serikali ya Bujumbura na upinzani wanafufua upya mazungumzo ya amani kupata suluhu ya kisiasa ili kutatua changamoto za kiuchumi na kijamii zinazoendelea kulikabili taifa hilo tangu kuzuka kwa vurugu mwaka elfu mbili kumi na tano. Katika hatua nyingine, chama cha upinzani nchini Burundi ya Mizero ya Barundi kinachoongozwa na Agaton Rwasa kimewasilisha rasmi katika mahakama ya katiba nchini humo pingamizi la kupinga matokeo ya kura ya maoni iliyofanyika mwishoni mwa juma lililopita na upande wa ndio kushinda Taarifa, mwandishi wetu Emmanuel Makundi. Msichana aliyehukumiwa adhabu ya kifo kule Sudan kufuatia kosa la kumuua mme wake, akisema kuwa alikuwa akimbaka, hatimaye amekata rufaa hapo jana, siku ya Alhamisi, wakili wake amesema. RFI Radio France Internationale. Unaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi yanayokujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya RFI. Kwa upande wa muda ni saa moja dakika thelathini na tano kwa saa za Afrika Mashariki, saa 12 dakika 35 huko Afrika ya kati. Mwandishi mmoja wa blog nchini Algeria amehukumiwa kifungo cha miaka kumi jela baada ya kupatikana na hatia ya kutoa taarifa za siri kwa mataifa ya kigeni. Wakili wake amesema mahakama kwenye mji wa Bejaia imesema kuwa Merzoug Touati alitoa taarifa za kuhatarisha usalama wa nchi kwa mataifa ya kigeni kwa lengo la kulichafua jeshi la nchi hiyo, alisema wakili wake Bubakar, uh, Sadiq, Sad, Said Sali, mkuu wa shirika la haki za binadamu nchini Algeria miaka kumi jela kwa kijana mwana blogu nchini Algeria ni adhabu kubwa mno ambayo hata sisi hatuwezi kukubaliana nayo, sababu tumefuatilia vikao, tumemsikia kijana mwenyewe akiongea kujitetea, tumesikia pia upande wa utetezi, lakini tuhuma zimekuwa kwa upande mmoja, maana hatukuona shahidi hata mmoja. Kuna watu wengi walitajwa katika kesi, lakini hatukumwona hata mmoja akiitwa mahakamani ili kuja kutupa ukweli Ni sauti yake Said Sali, mkuu wa shirika la haki za binadamu nchini Algeria. Serikali ya Cameroon imeingia katika mvutano na Marekani baada ya Washington kulishtaki jeshi la nchi hiyo kuwa lilitekeleza mauaji yaliyowalenga baadhi ya watu katika eneo linalozungumza lugha ya Kiingereza, hali ambayo Cameroon inasema Marekani haina haki ya kuingilia mambo ya ndani ya nchi hiyo. Duru za kidiplomasia zimesema kuwa balozi wa Marekani mjini Yaunde Peter Henry uh, Balerin ameitwa katika wizara ya mambo ya nje ya Kamerun hapo jana ili kukabidhiwa malalamiko ya nchi hiyo kutokana na kuingilia mambo yasiyomhusu. Nchi ya Burkina Faso imekuwa taifa jingine kusitisha uhusiano wa kidiplomasia na nchi ya Taiwan siku chache baada ya jamhuri ya Dominika kusitisha uhusiano wa nchi hiyo, hatua ambayo imekuwa pigo kwa Taiwan inayotuhumu China Alfa Barry ni waziri wa mambo ya nje wa Burkina Faso anasema nchi yake baada ya kujitathmini, imeamua kusitisha uhusiano na Taiwan le serikali ya Burkina Faso imeamua kuanzia leo kuvunja uhusiano wake wa kidiplomasia na Taiwan. Uamuzi huu umetokana na umakini wa serikali wa kutetea faida za Burkina Faso na wananchi wake kutoka katika mataifa mengine na kuwa na washirika bora ili kulinda maendeleo ya kiuchumi na kijamii vya nchi yetu na kurahisisha miradi ya kikanda na kijiografia. Sauti yake Alfa Bari, waziri wa mambo ya nje wa Burkina Faso akizungumza akiwa jijini Wagadugu. Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari, moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Ni saa moja na dakika thelathini na nane na kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni RFI Kiswahili na mimi ni Ruben Lukumbuka. Korea Kaskazini inasema kuwa bado iko tayari kuzungumza na Marekani hata baada ya Rais Donald Trump kutangaza kuahirisha mkutano baina ya nchi hizo mbili, uamuzi ambao umezusha sintofahamu zaidi kwenye rasi ya Korea. Rais Trump amesema ameahirisha mkutano wake na Kim Jong Un kutokana na kile alichokisema ni matamshi na nia ovu ya Korea Kaskazini akionya nchi hiyo dhidi ya kufanya kitendo chochote cha kuhatarisha uh, usalama wa dunia na washirika wake. Naamini hili ni pigo kwa Korea, Korea indeed, Kaskazini na hakika ni pigo kwa dunia. Natumaini mambo mazuri yataendelea kutokea kwa kuzingatia mustakabali wa Korea Kaskazini. Lakini ikiwa sivyo, tuko tayari kuliko vile tumewahi kuwa. Wadadisi mambo wa mambo ana mtazamo gani? Hamdun Marcel anazungumza nasi akiwa jijini Mwanza nchini in Tanzania. inaionyesha rangi halisi ya Donald Trump alivyo kiongozi huyu mkuu wa Marekani e, na inaonyesha ile sura kwamba si mtu wa kuaminika katika mapatano na katika majadiliano na katika hadi yoyote. Kwa hiyo anaamivisha ana Marekani aibu ya hatari, japokuwa ana lengo la kuifanya Marekani kuwa taifa lenye nguvu kubwa zaidi, pengine kidiplomasia, kama lilivyokuwa Jumuiya ya kimataifa imekosoa vikali uamuzi wa rais Trump ikisema hakikuwa haki, eh, kitendo cha kiweledi eh, katika kushughulikia mizozo ya dunia. Wananchi huko Ireland wanapiga kura ya maoni hileo, kura ya maoni ya kihistoria kuamua ikiwa nchi hiyo iunge mkono au la baadhi ya sheria zinazohalalisha utoaji mimba. Baadhi ya wanaharakati wanasema si vyema kupitisha sheria ya kuharamisha utoaji wa mimba nchini Ireland kwa sababu wanawake huwa hawatoi mimba kwa kupenda. Nchi nyingi duniani zinapinga sana vitendo vya ukatili, haswa kwa wanawake na watoto, lakini baadhi ya nchi zimeanza kulegeza sheria za utoaji mimba na kutaka kuhalalisha sheria hizo na hivyo kufanya kuwa zoezi katika jamii sheria mpya ya ulinzi wa taarifa ya Umoja wa Ulaya EU itaanza kutumika hivi leo Ijumaa. Mamlaka ya udhibiti wa takwimu za EU GDPR imeshutumiwa kwa kushindwa kuzuia ufujaji wa barua pepe na jumbe za spam kwenye baadhi ya kompyuta za makampuni baadhi, eh, kat, eh, katha, makampuni kadhaa kumradhi barani, eh, barani Ulaya wiki za hivi karibuni, na sasa makampuni hayo yameomba kibali cha watumiaji wa data ama taarifa zilizopotea kuwasiliana na wataalam wa shirika linalozuia udukuzi namna. Kabla hatujaelekea viwanjani, nisome ujumbe wako. Huyu hapa anaitwa David Batende akiwa huko Goma, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema asanteni sana RFI Kiswahili kwa habari zenu motomoto moto. Mapigano hadi lini? Huyu hapa ni Zuberi Magwe akiwa Katavi mpande nchini Tanzania. Kiswahili Michezo na Emmanuel Richard Makundi. Karibu sana Emmanuel, habari ya asubuhi? Njema kabisa, Ruben, asante sana. Sijui kama una tiketi tayari kabla ya kuelekea katika fainali uh, za kombe la dunia kule nchini Urusi Alexei Navalny anatarajiwa kuachiwa siku moja kabla ya kuanza kwa michuano hii mm -hmm. Uh, ya kombe la dunia kule, na anatarajiwa kwamba huenda akaandaa maandamano ili kuangalau kuharibuharibu <laughs> uh, maandalizi ya kombe la dunia na lakini dine. Tusubiri tuone mambo yatakavyokuwa na tunatumai kwamba mambo yatakwenda uh, vizuri. Hapo kesho majira saa tatu na dakika 45 za usiku kwa saa za hapa Afrika Mashariki ni mtanange wa kufa na kupona, mtoto atumwe dukani, kati ya klabu ya kule nchini Hispania Real de Madrid watakaokuwa uh, wanapepetana na klabu ya Liverpool ya kule nchini Uingereza, katika mji wa Kiev kule Ukraine, katika fainali ambayo inasubiriwa kwa hamu na gamu. Je, ni Mo Salah mshambuliaji wa Liverpool kuimaliza Real Madrid na kumaliza uh, umwamba wa Real Madrid katika kuchukua mataji ya klabu bingwa barani Ulaya, ama ni Cristiano Ronaldo ambaye amekuwa mwiba mara zote? Nakumbuka kwamba Real Madrid walichukua taji hili uh, mwaka elfu mbili na msimu wa mwaka elfu mbili kumi na tano kumi na sita na msimu wa mwaka elfu mbili kumi na sita na elfu mbili kumi na saba no. Kwa hivyo wanatarajia kuchukua pengine mara ya tatu ikiwa kesho watatua zaidi katika matangazo matangazoa Karibu msikilizaji kwenye wasaa wa mahojiano. Korea Kaskazini imesema iko tayari kuzungumza na Marekani hata baada ya rais Trump kutangaza kuahirisha mkutano um, kufuta mkutano um, huo. Mwenzangu uh, Martha Saranga amezungumza na Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. wale ambao walikuwa wanalazimika kukutana na kuzungumza tayari, mmoja wao mmoja wapo anaamua kukiuka makubaliano, anaamua kutokwenda kwenye mkutano kabla ya mkutano hujafanyika, anaamua kuyavunja matumaini na matarajio ya walimwengu wapenda amani kote duniani kwa matakwa binafsi na ambazo, kutuwa, kwa sababu ambazo hazieleweki na wala hawezi kuzitoa zikafahamika kwa mtu yote. Kwa mi nafikiri kwamba anachokifanya bwana Trump na na na akiria namna nyingine ya kuweza kutieleza. Naam, Hamdun Marcel, rais wa Marekani, anasema uamuzi wake unatokana na ghadhabu na ukali wa wazi ambao umekuwa ukidhirika kwenye taarifa ya Korea Kaskazini. Unadhani hii peke yake inatosha kwa rais Trump kufanya maamuzi aliyoyafanya? Wala hakuna kitu cha namna hiyo, haiwezi kutosha wala haitoshelezi wala haitoshi kwa namna yote ile. Nafikiri ni tabia yake ya kutokuvumilia kuvumilia mambo na kutaka yeye analolitaka liwe ule, ule anaotaka kwa jinsi anavyotaka na utaratibu anaotaka na kwa jinsi anavyotaka. na na kwa hili linaondosha kabisa utaratibu wa nipe nikupe ya ma, ya majadiliano na mapatano, kwa sababu katika majadiliano hakuna, hakuna hakuna hakuna swala la kupata kila kitu unachohitaji, bali mapatano hujenga, eh, pahala fulani unakosa na pahala fulani unapata, na mwenzio mahala fulani anapata na na mahala fulani anakosa, ndio mnafikia mwafaka. Sasa Marekani si si si taifa la namna hiyo, kwa mtazamo wa rais wa Marekani bali anataka itaka yeye. Hatua hii inauweka wapi muafaka baina yao? Jambo ya kama ile aliwezi kujenga muafaka wa makubaliano eh, wala mapatano wala popote na pengine hapo eh, tu. Lakini kutokuaminiana na kuto kuaminika kwa Marekani katika jambo lolote kwa sasa utasababisha asikubalike na na walio wengi, na huenda mataifa hata ya Ulaya kama yalivyoonyesha kwa mkataba wake na Iran yakaamua kuendelea kumwacha mkono Marekani, hasa kutokana na maamuzi ya rais wake ambayo kwa ujumla yanatia mashaka sana katika katika makubaliano sarabu, na ustaarabu wa ulimwengu. Naam, pengine kosekana kwa mkutano huo kutakuwa na athari gani? Ni athari ni mbaya zaidi, kutarudisha wasiwasi ambao Marekani alikuwa ameanza kutangaza kwamba Korea alikuwa na mpango wa kuulipa ulimwengu. Lakini kibaya zaidi e, Korea kaskazini na Korea kusini tayari walikuwa wameanza kujenga maelewano, kukaribia na kukaribiana kidogo, na tumeona hata wanatembeleana wanazungumza sasa luteka ya kivita aliyoifanya, eh, Korea kazini, Korea kusini eh, na Marekani, na maamuzi aliyokuja kuyachukua sasa yanaonyesha dhahiri kwamba hana nia njema na no. Kwa msingi huo huende tukaanza kuona makombora ya ya, ya, ya, ya, ya, ya Korea yakianza kuruka tena kupita kwenye anga ya Japani, yakianza kuruka tena kupita kwenye anga ya Korea kaskazini ya, ya Korea kusini eh, na, na vitisho vikianza na maneno na mambo mengine kadhalika, mm. e, maana Korea maana Korea kaskazini akachukulia kwamba jinsi ya kulipa kisasi ni kupambana na huyu mtu ambaye ni Korea Kusini, ambako ndiko Marekani Marekani alikowekeza vya kutosha, ili, kwa misingi ya ya teknolojia, kwa misingi ya viwanda na biashara na vitu vingine vya namna hiyo. Ni mtazamo wake Amdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Namna sasa, nimpishe Victor Robert Wille, na anakujia na makala wimbi la siasa ni wa saa mwingine tunakutana katika makala ya wimbi la siasa, nikitumaini kuwa hali yako ni njema na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wille nikikusihi ungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili itaangazia siasa nchini Rwanda lakini pia Ufaransa, baada ya rais wa Rwanda Paul Kagame kukutana na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na kulijadili hili kwa kina. Nitazungumza kwa njia ya simu na Tom Ndahiro, wakati huu akiwa nje kidogo ya jiji la Kigali, mchambuzi na mtafiti wa maswala ya Rwanda, lakini pia nitazungumza naye Emmanuel Ruziga Masantura, mchambuzi wa maswala ya siasa na mtaalamu wa uchumi baada ya rais wa Rwanda kukutana na mwenzake wa Ufaransa Emmanuel Macron, viongozi hawa wamekubaliana kuimarisha uhusiano baina ya nchi hizo mbili. Nikianza nawe Tom Ndahiro, pengine hatua hii ina mantiki gani? Naweza kusema kuwa kuna viashiria vya uh, kurejeshwa kwa uhusiano mzuri, lakini uh, bado njia siyo fupi, ni ndefu kidogo, uh, kwa sababu kuna, bado kuna hisia baadhi ya wanajeshi wa Ufaransa kutotaka bali yale yaliyofanyika miaka ya tisini na moja, tisini na mbili, tisini na tatu, tisini na nne na baadaye kidogo. Kwa hiyo lakini, vilevile kitu kinachoonekana na ni dhahiri ni kwamba utawala wa rais Macron unataka kurejesha uhusiano huo, na na serikali ya Rwanda inaonekana kuwa uh, ime, imefungua mikono yote miwili Uh, kupokea uh, kurejeshwa kwa uhusiano huo kimsingi. Sasa ukiangalia pande hizi mbili, upande wa rais Emmanuel Macron wa Ufaransa, lakini pia rais Paul Kagame wa Rwanda, wana utashi wa kisiasa wa kufikia katika hali hiyo ya uhusiano uh, nchi hizi mbili kuwa mzuri, tofauti na ambavyo imekuwa katika miaka ya nyuma, na hasa sasa katika kipindi cha mauaji ya kimbari mwaka elfu moja mia tisa na tisini na nne. Utashi huo wa kisiasa upo kwa sababu uh, faida au maslahi ya kisiasa sio kitu kinachosema, ni uadui na urafiki kwa sababu sio kitu kinachodumu. Kinachodumu ni maslahi ya hizo mbili, uhusiano huo wa kisiasa unaonekana upo, usingekuwepo usingezungumzwa hivi sasa. Na kuna kitu ambacho nimesikia uh, waziri wa mambo ya nchi za nje wa Rwanda wa sasa hivi, katika mazungumzo yake na na televisheni ya France 24 kutakuwepo na tume ya wataalamu hasa wa kihistoria kuangalia ni kitu gani kilifanyika katika historia ya kujihusisha kwa Ufaransa katika mauaji ya kimbari nchini Rwanda. Kitu kingine ambacho nadhani kinatokea sasa ni kwamba Rais Mako alikuwa ni kijana wakati mauaji ya kimbari anatokea Rwanda, nadhani alikuwa na miaka kumi na sita mwaka tisini na nne. Sidhani kuwa inamsaidia inamsaidia kuendelea kukana kita cha kithusiki. Nacho swala la viongozi wa Rwanda na Ufaransa kunuia kuhakikisha ushirikiano unaimarika linaonekana kama ndoto iliyokuwa ikisubiri muda wake. Emmanuel Ruziga Masantura, e, hayo kimsingi yalitarajiwa. Tunachokiona kwa sasa hivi, nafikiri naweza nikasema ni mapinduzi ni ya kidiplomasia, kwa sababu haikutarajiwa kwamba ingekuwa sasa hivi kwa sababu kawaida uongozi unapokuwa mpya wakati Macron anaingia madarakani tulitarajia kuona aidha eh, heka, heka za kurejesha mahusiano ama kukaa kimya, ambapo tulikuwa tumeiona kwamba hakukuwa na harakati zote zinazofanywa, basi tulitarajia kwamba na utawala wa Macron ungeendelea kuwa kama utawala nyingine kui, uki, ukiangalia suala la mahusiano ya Ufaransa na Rwanda lakini kuona kwamba kunarejelewa kwa baadhi ya mambo, kurejelewa kwa baadhi ya mambo ambayo yanaonyesha kabisa kwamba mataifa haya mawili yapo yanajaribu ku rekebisha mahusiano ya kidiplomasia kati yake. Naweza nikasema naweza e, nikaona kuna faida kwa pande zote mbili, bwana Ruziga, pengine yeah. Sasa nchi hizi mbili zitanufaika vipi? Miaka ya tisini, uh, uh, mahusiano ya Ufaransa na Rwanda yalikuwa ni mazuri kiasi kwamba walikuwa wanashirikiana hata kijeshi, kama ulivyoona kwamba majeshi ya Ufaransa yalikuwepo hapa, yalisaidia serikali iliyokuwepo madarakani. Mahusiano ya kibiashara kati ya Ufaransa na Rwanda yalikuwa yame- yamedorora kwa kiasi fulani, japo maziwa kutoka Ufaransa ni mengi sana, japo hivi karibuni kuna aina zaidi ya tano ambazo zilipigwa marufuku kuingia kutokana na uh, makampuni yenyewe yanayotengeneza maziwa hayo nchini Ufaransa kukiri kwamba kiwango chake si kizuri. Kwa hiyo kufungua ukurasa mpya inaweza ikaleta faida zaidi kibiashara. Bidhaa za Rwanda zinazokwenda Ufaransa ni nyingi, kwa hiyo Ufaransa inaweza ikawa moja kati ya mataifa ya Ulaya ambayo yananunua bidhaa nyingi za Rwanda. Kwa sasa hivi ukipata mahusiano mazuri inaweza ikapelekea pia kuongeza bidhaa za Rwanda, za Rwanda zinazouzwa Ulaya. Na bwana Tom Dahiro anasema kwamba viongozi hawa wengine wa Ufaransa akiwemo Sarkozy lakini pia Francois Hollande kana kwamba walishindwa kuweka uhusiano mzuri baina ya Ufaransa na Rwanda. Unafikiri kigumu kilikuwa ni kitu gani hasa katika hilo? Unajua bwana, nikiangalia utashi wa Holland na utashi wa Sarkozy naweza nikasema Sarkozy alionyesha utashi mkubwa kuliko wa Holland. Kwa hiyo kuna kile kitu ambacho Wafaransa huwa wanacho, kulinda hadhi ya taifa. Kwa hiyo matokeo yoyote, matukio yoyote ambayo Ufaransa ilihusika kuharibu katika kwa namna moja ama nyingine katika makoloni yake yamekuwa ni siri kubwa ambazo zinahifadhiwa na kuja kufichuliwa ndani ya miaka ishirini thelathini baadaye au miaka hamsini kwa upande wake rais Paul Kagame amesema kuwa nchi yake iko tayari kufanya kazi na Ufaransa kwa kushirikiana kidiplomasia, kiuchumi na kibiashara. Tom Dahiro, nikirejea kwako, Paul Kagame hapa anatuma ujumbe gani kwa dunia? Hakuna hakuna rafiki wa, wa uhasama wa kudumu kati ya nchi na nyingine. Kinachodumu ni maslahi ya nchi mbili. Kama kuna mambo me, mazuri yanaweza kufanyika kati ya Rwanda na Ufaransa kama kuna ushirikiano unaweza kufanyika wakati wowote ule, jambo hilo linapaswa kupewa kipaumbele na kuyaacha aliyetokea yawe ni sehemu ya historia, lakini siku zijazo kuwe kuzuri kwa maslahi ya wananchi wa Rwanda na Ufaransa. Na katika hatua nyingine, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesema ataunga mkono uteuzi wa waziri wa mambo ya kigeni wa Rwanda Rouis Mshikiwabo eh, kuwa katibu mkuu wa Jumuiya ya Kimataifa ya Nchi Zinazozungumza Kifaransa. Pengine hili nalo linaashiria nini? Rwanda inaamini kuwa ni nchi ambayo iko kwenye familia ya Francophonie kama ambavyo nimshirika, eh, ni, ni, ni mshika na uh, mwanafamilia wa the Commonwealth. Uwezo wa waziri Mshikiwabo, uh, nadhani Ufaransa ku, kuunga mkono uteuzi wake eh, Inaweza ikawa ni njia mojawapo kwanza kurejesha uhusiano mzuri kati ya Rwanda na Ufaransa. Miaka ya hivi karibuni nchi ya Rwanda imekuwa ikionyesha wazi wazi kutofautiana na, na Ufaransa. na pengine sasa unafikiri ni kitu gani ambacho kimemvuta Rais Paul Kagame kuona kwamba kuna umuhimu wa kuendelea kushirikiana na Ufaransa? nadhani sio Rais Kagame kuona umuhimu wa kushirikiana na Ufaransa na nadhani ni Ufaransa kuona umuhimu wa kufanya kazi na Rwanda, kwa sababu utawala uliopo Ufaransa sasa hivi wa rais Emmanuel Macron ni utawala ambao nadhani hautaki kuendelea uh, kuwa sehemu ya, ya historia chafu ya serikali za Ufaransa zilizojihusisha na mauaji ya kimbari nchini Rwanda. Uh, kwa hiyo ni, ni, ni, ni jambo ambalo uh, kila mtu anakuwa anakuwa ni mshindi na hakuna mshindwa anayehitajika. Uh, kwa Kiingereza wanachokusema kuwa ni, ni win-win situation. Pande hizi mbili kuna masuala gani ya msingi ambayo zinapaswa kutoa kipaumbele ili ziweze kufanikiwa katika kurejesha uhusiano ambao ni imara? Kuna kitu eh, cha kwanza ambacho mi nakiona kwa Rwanda, Ufaransa ina watu ambao wanashutumiwa mauaji ya kimbari ambao wanaishi nchi hiyo kwa raha mstarehe bila ku, bila kuguswa. Kwa hiyo kitu hicho cha kwanza ambacho nilikuwa nakizungumzia ni kuangalia kuwa mkondo wa sheria ufanyike na ikiwezekana watu hao wahukumiwe wa, wa wahukumiwe Ufaransa, lakini la muhimu kama baadhi yao warejeshwe Rwanda wafikishwe wa mbele ya, ya mahakama. A, kitu cha pili kinahusiana na mauaji ya kimbari ni kwamba kuna watu wananchi, uh, wa Ufaransa baadhi ya yao wakiwa serikalini na hasa jeshini ambao wamekuwa wakiwasaidia kisiasa watu wanaoihujumu nchi ya Rwanda. Na ndiyo tamati ya makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili. Shukrani kwako kwa msikilizaji, kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wille nikikutakia wasaa mwanana. Asante sana msikilizaji, muda umeturuhusu kuwa na hayo katika matangazo yetu ya asubuhi. Kwa niaba ya fundi wa mitambo Emmanuel Mbando, msimamizi wa matangazo haya ni Emmanuel Richard Makundi, mimi naitwa Ruben Lukumbuka. Asante sana na nikuage kwa muda kwa kuwa tutaku, tutakuwa tena hewani kwa mwendo wa saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Asante na ni kuache na wimbo Alone ambao umeimbwa naye Queen cha kutoka huko Rwanda. anavyoonye murukundo Yani, hakuna chochote nimekipata katika mapenzi yetu namna hiyo, msikilizaji. Aa, ni Queen Cha kutoka huko Rwanda katika wimbo wake Alone, namna hiyo, msikilizaji, sekunde chache kutoka hivi sasa, nao utajiunga na wenzetu kule Ufaransa Paris, habari zinaendelea.