Ni saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Idadi ya watu waliofariki dunia katika ajali ya basi nchini Uganda yaongezeka na kufikia 48. Mabalozi wa Ufaransa, Angola na Rwanda waitwa na kuhojiwa na waziri wa mambo ya kigeni wa DRC baada ya kauli ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kuhusu DRC. Rais wa Marekani Donald Trump asema mkutano adhimu kati yake na kiongozi wa Korea Kaskazini utafanyika kama ulivyopangwa. Karibu katika nguo ya kwanza ya matangazo yetu ya asubuhi leo Jumapili, Mei 27 mwaka 2018. Jumla ya watu 48 wamepoteza maisha kaskazini mwa Uganda baada ya basi waliokuwa wakisafiria kugongana na trekta, shirika la Msalaba Mwekundu limearifu Jumamosi, baada ya polisi awali kutoa idadi ya watu ishirini na mbili. Msemaji wa polisi nchini Uganda Emilian Kayima alifahamisha kuwa majeruhi 14 wa ajali hiyo iliyohusisha magari matatu usiku wa kuamkia Jumamosi walikimbizwa hospitali, wakati madereva wote watatu wakiwa ni miongoni mwa waliofariki. Shirika la Msalaba Mwekundu limesema kuwa jumla ya vifo 48 vimethibitika, wakiwemo watoto 16. Mabalozi wa Ufaransa, Angola na Rwanda wameitwa na kuhojiwa na waziri wa mambo ya kigeni wa DRC baada ya kauli ya Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kuhusu diarasi kulingana na chanzo cha ubalozini. Kauli ya rais wa Ufaransa aliitoa Jumatano iliyopita alipokuwa akimpokea Rais Kagame na nukuu, Ufaransa inaunga mkono jitihada za rais wa Umoja wa Afrika AU na rais wa Angola bila kutoa ufafanuzi mwingine zaidi. kwa Kinshasa mpango huu haujulikani sana, amesema mwandishi wa habari wa Congo aliyethibitishwa na wizara ya mambo ya nje ambaye alitangaza kuitwa kwa wanadiplomasia watatu kwa mujibu wa AFP. Mataifa jirani ya DRC ikiwemo Rwanda na Angola ni miongoni mwa mataifa yanayofuatilia kwa karibu mchakato wa uchaguzi nchini DRC. Mvutano wa kidiplomasia kati ya mataifa ya Ghuba unatishia jitihada za amani katika pembe ya Afrika, Somalia. Mjumbe maalum wa Umoja wa Ulaya ameonya Mgogoro huo ulioanza karibu mwaka mmoja uliopita umezifanya Saudi Arabia, Falme ya Kiarabu, Misri na Bahrein kuilaumu Qatar, ambapo Riyadh na washirika wake wanaituhumu Doha kwa kuimarisha uhusiano wa karibu na Iran na kuunga mkono itikadi kali za Kiislamu. Mzozo huo sasa huenda ukasababisha matokeo ya moja kwa moja katika pembe ya Afrika, ambako mvutano umeongezeka hasa nchini Somalia. Alieleza Alexander Rondos, mjumbe maalum wa Ulaya katika kanda hiyo. Zaidi ya wahamiaji mia moja kutoka Afrika Mashariki wametoroka kambini mjini Bani Walid nchini Libya ambako walikuwa wakiteswa na kuzuiwa kwa mujibu wa shirika la kimataifa na mashuhuda. Wahamiaji hao wanatajwa kutoka Eritrea, Ethiopia na Somalia. Walitoroka na kukimbilia misikitini, ambako walisaidiwa na wakazi na mashirika ya misaada. Radio France Internationale Kiswahili kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Ni saa moja na dakika 34 kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Tunasikika pia kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www rfi kiswahili com. Mipango ya mkutano adhimu kati ya rais wa Marekani na wa Korea Kaskazini inaendelea vizuri, amesema Rais Donald Trump Jumapili hii Wakati kiongozi wa Korea Kusini akisema Kim Jong Un amemweleza mkutano wao utakuwa fursa ya kihistoria kumaliza makabiliano. Hatua hiyo imekuja baada ya Alhamisi iliyopita Rais Trump kutangaza kufuta mkutano huo uliopangwa kufanyika Juni kumi na mbili huko Singapore kwa sababu alizoeleza, majibu makali kutoka kwa Korea Kaskazini. Pakistan itafanya uchaguzi mkuu Julai 25 ikiwa ni uchaguzi wa pili wa kidemokrasia kufanyika katika taifa hilo linalomiliki silaha za nyuklia. Rais wa taifa hilo ameidhinisha Julai 25 kuwa siku ya uchaguzi mkuu nchini humo, alifahamisha Mamnun Hussein, msemaji wa Ikulu. Matokeo ya mwanzo ya kura ya maoni iliyopigwa nchini Ireland yameonyesha kuwa kwa kiasi cha asilimia 69 ya wapiga kura wa Ireland wameunga mkono kulegezwa kwa sheria inayohusu utoaji mimba na asilimia 31 wamepinga. Wakati huu zoezi la uhesabuji kura likiendelea, wadadisi wa mambo wanaona kwamba ni rasmi sasa, utoaji mimba imekuwa halali kwa wanawake wanaojisikia kufanya hivyo bila ya kwenda nje ya nchi kama ilivyokuwa awali. Kundi kubwa linalopinga sheria ya kutoa mimba nchini Ireland limekubali kushindwa katika kura ya maoni iliyofanyika mwishoni mwa juma. Radio France International Unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Namkaribisha mwenzangu Steven Mumbi kuwa nawe katika makala Nyumba ya Sanaa. na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili. Karibu katika makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Mmoja wao katika makala haya ni mimi Steven Mumbi, na leo nitakuwa na vijana washindi wa ule mpango ama projekti ukipenda, ya imba na mimi, ni mpango ambao uliandaliwa na organization inayohusika na mambo ya muziki inaitwa One Love Unit. Karibu. Karibuni sana studioni Rogers Rafael Charles Baton pamoja na Aaron Daniel. Ni wimbo mzuri na mnaonekana ni wenye vipaji na mmesheheni, karibuni sana. Tukianza kuzungumza nawe Emmanuel Steven na ambayo ndio waandalizi wa, wa projekti hii, wazo la kuja na projekti hii ulilipata wapi? Sisi tunamiliki studio na mara nyingi sana wanakuwa wanakuja vijana wengi naona bwana tunataka turekodi na mtu fulani hivo, ni wanawish kufanya kazi na watu fulani, na wengine wanawish kuwa kama watu fulani. Na pia tukiongea na baadhi ya wa wasanii ambao ni wakubwa ni, ni wa wa kimuziki, tukiwashirikisha bwana, vipi mnaweza kufanya kazi labda na watu wadogo na nini, wanakuwa wanakubali, lakini ile njia ya kuwakutanisha ndo ilikuwa haipo naona, au labda kama ilikuwepo ilikuwa sio sana kondo tukafikiria, nikafikiria nikasema, ene, kwa nini nisimvike uhusika kwamba huyu msanii mkubwa aseme imba na mimi sawa, alafu ni anawaambia watu wenye vipaji, inakuwa kwake inakuwa ni thanksgiving kwamba anarudisha shukrani, awashawishi vijana wanaochipukia waimbe na yeye yeah. Ndio wazo lilianzia hapo. Ndio na hiyo organization yenu ya One Love Unity Tanzania lini na mlikutana kutana vipi? Hiyo organization imeanza muda mrefu, ilikuwa elfu mbili na tisa officially ndo tumeanza, tukuwa tunajihusisha na sanaa ya muziki. Mi napenda mziki na uh, jamaa zangu ambao nipo nao pia wanapenda muziki <laughs> <laughs> wapo, kuna jamaa anaitwa Boniface, kuna James Tupa, Tupa Sajosajo <laughs> Sajo, kita, huyu ni producer mkubwa tu. Na kuna wengine ambao ni kama vivuli, lakini wapo, tunafanya nao kazi pia, wapo wengi project hii sasa ya imba na mimi yeah. Lini hasa mmeanza uh, project hii? Uh, hii project yani kuanza kuifanyia kazi, tumeanza mwaka mm, jana ilikuwa kama mwezi wa sita, lakini baada ya lile wazo, wazo ilikuwa kama elfu mbili kumi na tano mwaka jana, ndo tukaa tumeamua kwamba tuanze kufanya kazi kwao, tukaanza kutengeneza timu zaidi kuhakikisha kwamba tunakuwa bizi na hiki kitu mpaka tuhakikishe kinafanyaje kinafikiwa japo changamoto nyingi sana zime, tumekutana nazo za kutukatisha tamaa na nini, lakini tumezishinda na tulizitumia kama sehemu ya kujifunza. Tukasema tuje na phase one, awamu ya kwanza yeah. Awamu ya kwanza kwa sababu ni, ni, ni mara ya kwanza. Tukaona tukiingia tu kwamba na ile janti moja kwa moja kuna watu hawatapata habari sawa, lakini kupitia awamu ya kwanza watu wamepata habari na njia ya kushirikina. Namliende, mliendesha shindano hili kwa, kwa mtindo gani ili kuwapata vijana ambao wataweza kuimba na wasanii wakubwa kama mlivyoita imba na mimi? Uke uh, okay, tulitumia hizi uh, mitandao ya kijamii, tulitangaza kwamba kama una kipaji uh, wakati ni wako, ambao unaweza ukarekodi video clip isiyozidi dakika moja ukatutumia, kuna namba WhatsApp ambayo tuliiweka na pia unaweza ukatutag kwenye peji zetu za Instagram, Facebook na Twitter. Ukitutag sisi tutaipata, alafu tutairiposti Ukishailipost kwa utakuwa umeingia. Kuna jaji ambao wapo walikuwa wanapitia zile video clip, kwa wanaangalia huyu talent yake iko vizuri sawa, huyu sio, huyu sio, na wengine tulikuwa tunawajibu kwamba bwana, ongeza fanya mazoezi, au auko sawa, fanya hivi na hivi na hivi ndio. Lakini watu wengi ambao tulikuwa tunaona wana talent tulikuwa tuna tunawaweka hadharani katika mitandao yetu ya kijamii mm. kwamba watu hawa ndo waliojitokeza wanaka watu walikuwa wana e, hmm. na pale hivo, toa ushauri mwingine, anasema huyu afai na kuna zauso kule <laughs> <laughs> ambia wewe ikajaribu shughuli nyingine e. <laughs> <kuimba kufai kweli kabisa. laughs> e, e, ndio. Kabla tujaja kuangazia washindi wenyewe uniambie mme mliwezaje kupata sasa washindi awamu hii ya kwanza ya shindano hili la Imba na Mimi? Tuliwapa nafasi ya uh, mashabiki wakachagua watu, sababu wao walikuwa na asilimia arobaini alafu asilimia sitini zilikuwa kwa majaji, kwa majaji uh, ambao na wao wanachaguaje? Wanapiga kura, walikuwa wanapiga kura, ya, wana. Wanapiga kura kwa, kwa kulikuwa na system ambayo tulikuwa tunaitumia, kwa hiyo walipiga kura wakachagua. E, nikirejea kwa washindi sasa Ba baadhi yao ambao tuko nao hapa, nikianza na Charles Barton. Wewe ulijisikiaje, yeah, kuibuka mshindi kwenye shindano kama hili ambalo limefanyika kwa njia ya uwazi, na mkikutana vijana wengi ambao wote ndio kwanza mnapiga mna hodi kwenye soko la muziki? Kweli, kwanza ni mshukuru Mungu kwa sababu si kitu kidogo manake wengi tulioshindania tuna wana uwezo wa kutosha tu ambao hata mi ni mwenyewe niki, niki fikia, yasema, eh, hapa isee kweli hatari ko ni Mungu tu eh, koo ni siwezi kuelezea furaha ambayo nilijisikia lakini nilifurahi sana. Hebu tusikie basi wimbo mmoja okay, tusikie ukipiga. Msikilizaji wa makala ya nyumba ya sanaa Charles Baton anapiga gita la garaton mwenyewe na anaimba mwenyewe, hakuna kifaa kingine ambacho kinatumika kina ni wimbo gani? Wimbo gani unaenda kutupigia? Okay, nitapiga wimbo wangu. Aha, sawa. Msikilizaji anasema ana wimbo wake, apigi kopi ya mtu mwingine yeyote, wimbo wake mwenyewe. Karibu. mm. yeah. Yeah. Ni unapojaribu namini na wewe upo Asante ah, sana Chaz Baton, huo <coughs> ni wimbo wake mwenyewe. Msikilizaji, unaitwaje wimbo huu? uh, unaitwa nina wewe. mm -hmm. uh, naringia kwa sababu nina wewe ahai no. ambaye ni nani? Ni Yesu yes, Kristo yeah. Asante ah, okay. sana. Nikigeukia kwa kwako Rogers Rafael, ilikuwa rahisi kiasi gani kushindana na vijana wenzako kwenye shindano hili la Imba na Mimi, niseme haikuwa rahisi <laughs> haikuwa rahisi kabisa kushindana na vijana ambao wana vipaji kama ulivyowasikia, kila Charles hapa, bado kina Alone, bado kina Sise. Kwa kifupi vijana wote ambao tulikuwa katika top 15, kila mtu alikuwa na uwezo wake. Kwa hiyo ni changamoto kubwa sana, hata kama umezoea kuperform kesi gani, ila bado ilikuwa bado ni changamoto Aaron Daniel. E, vipi wewe? wewe ulitumia we, ulitumia we mbinu gani mpaka ukashinda? <coughs> Uh, mnaamini, nilikuwa nazingatia tu mazoezi yale ambayo tulikuwa tunafanya kwa pamoja mm, ya lakini kiukweli, sisi washiriki wote 15 kama mtu anaweza kama ametokea pembeni, mgeni unaweza kukata tamaa hata kushiriki mashindano yenyewe. Muziki mm, ni kitu ambacho kipo ndani yangu na naamini nakiweza na naamini na, na, na minina, kipaji na nitafika mbali. Ulianza tokea utotoni sanaa ya uimbaji, toka 2009 na nilikuwa nafanya muziki yeah, lakini kutoka, kupata nafasi ya kutoka nafasi haya <laughs> kabisa, kabisa. <laughs> <laughs> Rogers tusikie kidogo, wewe tuimbie tu wimbo wote mmoja, sio? Ni wimbo gani ga uh, mimi pia nitaimba wimbo wangu ambao ni record pamoja na imba na mimi, unaitwa upo moyoni, upo moyoni. Haya, yeah. Karibu Tuliweka rehani ili mapenzi yetu yaendelee, mapenzi yetu yaendelee. Hivi bado unaniwaza mimi au basi tena sipo moyoni? Wenda unaniwaza tena, wenda benzi haunitaki tena. Oh, kila siku baby na kuwaza Asante uh, sana Rojers Rafael kwa kibao kinaitwaje? uh, inaitwa upo Moyoni. yeah, niliandika out of mixed feelings <laughs> kwa nini una, unamlalamikia mwanamama ujana? yeah, <laughs> <laughs> msikilizaji wa makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Kama ndio kwanza wajiunga nasi, jina langu ni Steven Mumbi na Nazungumza na Charles Barton, Rogers Raphael, Aaron Daniel ambao ni washindi wa shindano la Imba na Mimi, ni shindano ambalo limekutanisha vijana wengi kuangazia namna ambavyo vijana wanaweza kufanikiwa katika sanaa ya muziki, na ni vijana wachache tu, ni sita tu ndio ambao wamefanikiwa kushinda shindano hili katika awamu hii ya kwanza, na wataelekea katika awamu ya pili. Ikumbuke kwamba Emmanuel Stephen ndiye ambaye amewashindanisha vijana hawa kupitia organization yake ama kampuni yake inayojihusisha na mambo ya muziki inayoitwa One Love Unity. Msikilizaji, katika wale vijana sita, niko nao studioni wanne, huyu anaitwa Sise Christopher. Ulivutiwa nini mpaka ukaamua kuingia kwenye shindano hili la imba? Na mimi uh, naweza kasema, kwanza, kitu cha kwanza ambacho lazima kilinifanya ki, nikaguswa ni, ka, ni, ni kwamba napenda mziki. Baada ya kuona tangazo nikasema, kwa nini ni, ni, niache hiyo opportunity ipite? na, na wakati napenda kufanya y vitu kama hivi, matumizi ya mitandao ya kijamii kwa matokeo mm, chanya. Tunaweza tukasema, ukiwa katika mji wa Bukavu unatupata kupitia masafa ya 98.0 nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hali kadhalika huko katika mitaa ya Kanama, Nyamuyumba, Kigufi, Rubavu, Rwerere huko Goma nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unatupata kupitia masafa ya 98.0. Asante pia kwa msikilizaji uliye katika maeneo ya Msambu, Mvomero na kwingineko katika mkoa wa Morogoro nchini Tanzania unatupata kupitia masafa ya 106.8 na hali kadhalika kupitia TBC FM nchi nzima ya Tanzania. Pia unaweza kusikiliza matangazo yetu kupitia tovuti yetu ya www.rfi.kiswahili.com. Nikirejea kwako sasa, Emmanuel Steven ama Pino, ambaye ndiye umewashindanisha vijana hawa. Nini kinafuata sasa baada ya kuwapata vijana hawa sita katika shindano hili la Imba na Mimi? Na choweza kusema ni kwamba safari ndio inaanza kwa phase one. Kuna watu wawili Alone na Chaz watapata nafasi ya kuimba na wasanii wakubwa audio na phase 2 uh, kuna wenzao ambao watajumuika nao sawa, kutimiza idadi ya watu kuanzia 20 Tutaangalia ni namba gani ambayo itakuwa ni, ni, ni sahihi kwetu. Baada ya hapo, watashindana kwa wiki kumi na mbili ambao ni, ni miezi mitatu. Kwa hiyo mpaka ule mchakato unaisha tayari watakuwa sio watu wa kawaida tena uh, kwa sababu phase 2 kutakuwa na, na, na artist watatu na kila artist atakuwa na grupu ya watu wake kwa kila wiki tutakuwa atakuwa napungua mtu mmoja au baadhi, kutokana na utaratibu tulioandaa mpaka tunapata washindi watatu. Wale washindi watatu, kila mmoja ataweza kufanya nyimbo na awa wasanii. Baada ya hapo, tutaenda final. Sasa mtu atakayetoka final atakuwa top, ataweza kuwa, ataweza kufanya nyimbo na, na, na, na wasanii hawa, atafanya video na baadhi ya endorsement ambazo zitakuwa zimejitokeza na ambazo sisi wenyewe tutakuwa tumeandaa. Aaron Daniel, hebu tupate wimbo wako mmoja kabla hatujaelekea ukingoni wa mazungumzo haya, msikilizaji. Hii ni makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili ikikujia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, na niko na vijana washindi wa shindano la Imba na mimi. Jina langu ni Steven Mumbi, na tunaendelea kuangazia sanaa hii ya muziki kutoka nchini Tanzania. Karibu Aron. Nitapona, nitapona mdogo mdogo. Asanteni pona... sana, nimefurahi. Mnaonekana mna vipaji, Charles Button Rogers, Rafael, Aaron, Daniel na Sise Christopher, una tunamalizia mazungumzo yetu, una nini cha kuambia wapenzi wa muziki hasa vijana? Muziki unaleta amani, muziki unaleta upendo, muziki unaleta furaha kwa hiyo kama kuna mtu yote mwenye kipaji, nadhani baada ya mwezi mtukufu wa Ramadhan tutafungua ile phase two. Kwa mtu yote mwenye kipaji anaweza kufanya atufuatilie kwenye peji zetu za Instagram, Facebook na Twitter, yaani aweze kuwa miongoni kati. ya watajie, watajie mitandao yenu ya Facebook, Instagram na Twitter. Facebook, Instagram na Twitter pote tunatumia Imba na Mimi, ukiandika tu Imba na Mimi utatupata habari zetu zote, utakuta huko. Tunafurahi sana kupata ugeni wenu studioni. Karibuni tena mara nyingine, asante sana. Tunakukaribisha pia kwenye familia imba na ah, ya utajaribu, yeah. <laughs> <laughs> Msikilizaji wa makala ya nyumba ya sanaa, ndiyo tunafikia tamati ya makala haya. Nilikuwa nao Charles Barton, Rogers, Rafael, Aaron, Daniel, Sise, Christopher washindi wa, wa ile awamu ya kwanza ya shindano la imba na mimi na ambaye ndiye mshindanishaji wa shindano hilo alikuwa ni Emmanuel Steven maarufu kama Pino, kutoka katika makala ya nyumba ya sanaa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Jina langu ni Stephen Mumbi na kualika tena katika makala ya nyumba na sanaa juma lijalo. Pia unaweza ukatuma ujumbe wako kuhusiana na makala haya katika mtandao wetu wa Facebook, RFI Kiswahili. Pia unaweza ukanifuatilia katika mitandao yangu, andika Stivu Mumbi, Steve Mumbi katika Instagram, Facebook na Twitter, na ujumbe wako nitaupata. Mara nyingine, wakati mwingine, kwa heri. Shukrani Stephen Mumbi kwa makala ya nyumba ya sanaa. Msikilizaji, kabla ya kuhitimisha, ni kukumbushe tuliohapa uzito katika ngwe hii ya kwanza. Idadi ya watu waliofariki dunia katika ajali ya basi nchini Uganda yaongezeka na kufikia 48. Mabalozi wa Ufaransa, Angola na Rwanda waitwa na kuhojiwa na waziri wa mambo ya kigeni wa DRC baada ya kauli ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kuhusu DRC. Rais wa Marekani Donald Trump asema mkutano adhimu kati yake na kiongozi wa Korea Kaskazini kufanyika kama ulivyopangwa. Shukrani kwako msikilizaji, ulikuwa nami Matha Saranga. Tukutane saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Msikilizaji, tukutane saa 2 na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki punde. Ni Radio France International. Mimi ni Martha Saranga. Kwa burudani hiyo ya muziki tu, tunavyotamatisha kwa heri kwa sasa.