hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Afrika Mashariki ni saa moja na nusu, Afrika ya Kati ni saa kumi na mbili na nusu. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam, nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii Alhamis, tarehe 14 mwezi wa Juni mwaka 2018. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muhtasari wake. Mahakama kimataifa ya ICC yaanzisha mfuko wa fedha kuwasaidia raia wa Jamhuri ya Afrika ya Kati walioathiriwa na wapiganaji waliokuwa makamu wa rais wa DRC Jean Pierre Bemba. Serikali ya Kenya inatakiwa kuzuia mali ya wanasiasa wa Sudani Kusini waliowekeza nchini humo, na Marekani yasisitiza itahakikisha kwamba Korea Kaskazini inaachana kabisa na mpango wake wa nyuklia. Naweza kutuandikia ujumbe mfupi anza na alama kujumlisha 255764015747 saba. Tuandikie pia ukipenda kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Matangazo hayo unayapata pia kupitia redio wa shirika na tovuti yetu ya RFI kiswahili.com Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu wa Kivita ICC imeanzisha mfuko wa fedha wenye thamani ya dola milioni 18 kwa ajili ya kuwasaidia waathirika wa vitendo vya wapiganaji waliyekuwa makamu wa rais wa DRC Jean Pierre Bemba. Mfuko huu umetangazwa baada ya Bemba kufutiwa mashtaka ya makosa ya kivita na dhuluma dhidi ya binadamu, na fedha hizo zitatolewa kwa waathirika walioteswa na wapiganaji wa Bemba. Uh, kule Jamhuri ya Afrika ya Kati, ICC inasema makosa yaliyotendeka nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati hajasaulika. Utetezo wa haki za binadamu wanazungumzia vipi hatua hii? Omar Kavota ni mwenyekiti wa shirika linalopigania demokrasia na utawala bora nchini DRC Sepado. Ni jambo la muhimu sababu, ni wazi kwamba kuna vitendo vya ukosefu wa haki za binadamu vya uhalifu wa kivita ambavyo vilifanyika na ambavyo waathiriwa walikuwa wananchi wa fulani fulani wa, wa huko Afrika ya Kati. Hao wahanga sharti wapewe fidia ili kwamba iweze kusaidia kufuta machozi yao kwa yale maafa ambayo walipitia. Kuachiwa kwa Bemba hata hivyo kumeamsha hasira toka kwa baadhi ya raia wa Jamhuri ya Afrika Kati ambao wanasema kwamba pamoja na kwamba hakuwepo katika nchi hiyo, anawajibika kwa kuwatuma wa askari wake kutekeleza vitendo vya kikatili. Na tukisalia na maswala hayo ya Bemba, ni kwamba baadhi ya raia wa, baadhi ya raia na wanasiasa kule DRC wamefurahishwa na uamuzi wa majaji wa, ma, wa, wa ICC kumwachilia huru Bwana Bemba. Mwandishi wetu wa Kinshasa, Emmanuel Azandi, ametuma ripoti ifuatayo. Kisha kuwekwa huru na ICC kwa Jean Pierre Bemba, sauti nyingi zimeinuka kuhusu hiyo. Upinzani DRC imesema kuwa ni mwazo sasa wa siasa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kama vile amesema Roger Sadiki, mwanamemba wa chumba cha kisiasa cha MLC. Ni furaha sana, sana. Eh, kiongozi wetu Jean Pierre Bemba Gombo anarudia ndani ya jamaa yake. Upande wa UDPS chama cha Felix Tshisekedi na ensemble ya Moise Katumbi wamesema kuwa na furaha kuona mmoja wao wa upinzani kurudi tena ili watafute mbinu pamoja kuondoa rais Joseph Kabila madarakani. Huyu hapa Augustin Kabuya ni msemaji wa UDPS na bwana Patrick Mundeke mwanachama wa ensemble kwa ngambo letu la yudi mwenyekiti wa chama Felix Tshisekedi alijulisha kwenye mtandao wa kijamii Twitter kusema kwamba uhuru wa Jean Pierre Bemba Gombo hauwezi kutuletea hata shida kidogo, na ni furaha kwetu kabisa. Ni kusema kwetu sisi tunaona kama Jean Pierre Bemba kutoka akikwa habari njema, kwa sababu ni nguvu ambazo zinaongezeka kwa ngambo ya upinzani ili kuondoa madarakani bwana Kabila. Upande wa wa wingi wa uraisi umesema kuwa hawana hata tatizo moja na Senata Jean-Pierre Bemba, kwani ni mwananchi na ana haki ya kurudi nchini mwake. Tumempata makolokotambola kotambo la msemaji wa uwingi wa uraisi, ama majorite presidentielle Hatuna neno, ule ni mwananchi. Watu wengine kule mjini Centre Afrique wanasirika sema kama haiko mzuri kuona, kuona Bwana Jean Pierre Bemba kutoka gerezani. Alifungwa tangu mwaka wa elfu mbili na tatu na kupitisha miaka kumi katika jela la ICC. Senata Jean Pierre Bemba aliachwa huru. Emmanuel Azandi, Kinshasa, RFI Kiswahili. Asante sana Emanuela Zandi. Watu 82 waliuawa na wengine 76 kutekwa mwezi Mei pekee uh, katika majimbo ya Kivu Kaskazini na Kivu Kusini mashariki mwa DRC. Ripoti iliyotolewa na mashirika kutetea haki za binadamu kama Human Rights Watch imeeleza kwamba usalama umeendelea kwa mbaya katika majimbo hayo mawili na kuwafanya wakazi kuishi kwa hofu. Nchi ya Marekani inaitaka serikali ya Kenya kuchunguza mali zinazomilikiwa na familia za wasomi kutoka Sudan Kusini, zikiwemo mali za aliyekuwa makamu rais Rek Machar na rais Salva Kiir mali um, ambazo Marekani inasema viongozi hao wamewekeza nchini Kenya. Katibu mkuu wa wizara ya fedha wa Marekani aliyeko nchi chini ya mkuu wa kitengo cha kupambana na ugaidi Sigala Mandekera ametembelea nchi ya Kenya na kusema kwamba baadhi ya ya watu wako kwenye orodha ya vikwazo na wameendelea kutakatisha fedha wakitumia nchi yao. Aidha, amesema kwamba ikiwa Kenya itashindwa kuchunguza tuhuma hizi na kuchukua hatua, Marekani haitasita kuwekea vikwazo. tutachukua hatua stahiki na tutahakikisha tunasitisha misaada yote ya kifedha kwenye mfumo wetu na tutashirikiana na washirika wetu kwenye ukanda huu na kwingineko kuchukua hatua kama hizi. Ni muhimu mkaimarishe mifumo yenu na udhibiti, ili kuzuia watu hawa kudharau mfumo wenu na kunufaika kupitia mfumo wa kifedha wa kimataifa. Marekani inasema ina ushahidi wa kutosha kuonyesha namna familia na viongozi wa Sudani Kusini wamekuwa wakiwekeza nchini Kenya kwa kutumia fedha za umma, huku wengi wakiwa kwenye orodha ya watu waliowekewa vikwazo. Radio France Internationale. Afrika mashariki ni saa 1 dakika 36, Afrika ya kati ni saa 12 dakika 36. Umoja wa Ulaya unasema utanunua silaha za kivita kuyasaidia mataifa yanayokabiliana na ugaidi barani Afrika, hasa yale katika eneo la Sahel. Hiyo imesema kwamba itatoa dola bilioni 12.4 kufanikisha ununuzi huo, lakini pia itatoa mafunzo zaidi kwa wanajeshi kutoka mataifa hayo ambayo ametajwa kuwa ni Somalia, jamhuri ya Afrika ya kati na Mali. Mahakama kikatiba nchini Togo inataka serikali kuandaa uchaguzi wa bunge kabla ya mwisho wa mwaka huu. Uchaguzi ulitarajiwa kufanyika mwaka uliopita, lakini haikuwa hivyo kwa sababu ya mzozo wa kisiasa ambao umeendelea kwa zaidi ya mwaka mmoja sasa kushinikiza kuondoka madarakani kwa rais Faure Nyasimbe ambaye amekuwa akiongoza tangu mwaka elfu mbili na tano. Radio France Internationale akiwa kule Juba, sudani Kusini. Ni saa moja dakika 37. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi. Habari za asubuhi. Nchi ya Marekani imesisitiza kuwa itahakikisha nchi ya Korea Kaskazini inaachana kabisa na mpango wake wa nuklia, ambapo itatuma wakaguzi wake kuhakiki kwa kwa hatua hizo kwa ajili ya usalama wa raia wa Korea. Akizungumza muda mfupi uliopita baada ya kukutana na mawaziri wa mambo ya kigeni wa Japan na Korea Kusini, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amezitoa hofu nchi hizo kuhusu uamuzi wa wake wa kusitisha mazoezi ya pamoja na kijeshi na kwamba wafungue kurasa mpya na Korea Kaskazini. Leo mimi na mawaziri wenzangu tumezungumzia matokeo ya mkutano kati ya rais Trump na Kim pamoja na umuhimu wa kuwa karibu kuratibu zoezi la kuachana na mpango wa nyuklia. Mkutano wa Rais Trump na Kim siku mbili zilizopita ni ishara ya mabadiliko ya uhusiano kati ya Marekani na Korea Kaskazini. Matamshi ya wazi ya Kim kuachana kabisa na mpango wa nyuklia ni hatua sahihi in kuelekea kupata amani ya kudumu kaskazini mashariki mwa Asia ujumla, na dunia kwa ujumla. Nam ni sauti yake waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo. Wanajeshi wa Yemen wakisaidiwa na wale wa Saudi Arabia na washirika wake wameendeleza mapambano katika ngome ya waasi wa Kihuthi katika mji wa pwani wa Hodeida, mapigano yameshuhudiwa licha ya wito wa Umoja wa Mataifa wa kutotekeleza mashambulizi hayo kwa hofu ya kuuawa kwa raia wa kawaida na kusababisha hali mbaya kibinadamu. Uwanja wa ndege na bandari ya Hodeida imekuwa chini ya usimamizi wa waasi hao wa Kihuthi wanaoungwa mkono na Iran. Marekani, Mexico na Canada zimeshinda kwa pamoja nafasi ya kuwa mwenyeji wa kombe la dunia mwaka 2026 mataifa hayo matatu ya america yalipata kura 134 na kushinda Morocco iliyopata kura 65, baada ya viongozi wa vyama vya soka kupiga kura jana jini Mosco. Itakuwa mara ya kwanza kwa kombe la dunia kuwa na timu 48 badala ya 32 kuanzia mwaka 2026 na itakuwa ni mara ya kwanza kombe kwa hili la dunia kuandaliwa katika mataifa matatu. Italia imeairisha kikao chake na Ufaransa baada ya Paris kushutumu Rome kwa kukataa kwa kubali wakimbizi. Italia na Malta zilikataa kwa kubali wakimbizi zaidi ya mia sita waliokuwa wameokolewa pwani ya Libya, lakini Hispania iliamua kwa kubali. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron alishtumu kitendo cha Italia na kusema kwamba hakikubaliki, matamshi ambayo yamesababisha Italia kumwagiza balozi wa Ufaransa nchini humo. Uh, nchini mjini Moscow ambapo wenyeji Urusi watakuwa wakipepetana na Saudi Arabia, mchezo ambao, uh, bila shaka, sherehe za ufunguzi zitaanza mapema mchana, majira ya saa 8 saa 9 hivi kabla mtanange wenyewe ambao utapigwa saa 12 kamili kwa saa za hapa Afrika Mashariki kushuhudia mtanange huu. uh, nikupe tu hizi dondoo msikilizaji, uh, timu ni 32 katika michuano hii, Victor Abuso, na kama unavyofahamu kwamba kutakuwa na mechi takriban 64 uh, zitakazopigwa zitakazoenda kwa muda wa siku thelathini na mbili kule nchini Urusi, lakini viwanja ni kumi na mbili vitakavyotumika katika miji kumi na moja kule nchini uh, Urusi, na haya ni makala ishirini na moja ya finali za kombe la dunia. Kwa hivyo tusubiri tuone mambo yatakavyokuwa. Saa kumi na mbili kamili ni Urusi wenyeji watakokuwa na kibarua dhidi ya Saudi Arabia katika mchezo wa kundi A hapo kesho, nitawaambia lakini, wenyeji wa Afrika uh, Misri, uh, Moroko uh, na, na mchezo ambao unasubiriwa kwa hamnagamu kati ya Ureno na Sp- uh, na Spain ama Uhispania ndio mechi zitakazopigwa hapo kesho, nda kujuza zaidi lakini. Uh, waziri na ama mbunge mmoja katika bunge la kule uh, Urusi amewataka wanawake nchini Urusi kutothubutu uh, kufanya ngono na wageni watakaoenda kushuhudia fainali za kombe la dunia kule Urusi. Anasema kwamba kufanya hivyo wengi wanaweza wakajikuta wanapata mimba wasizozitarajia na kusababisha nchi kuingia gharama kuja kulea watoto ambao baba zao watakuwa wamekwenda tu kushuhudia mechi na kurudi katika mataifa yao kwa okay, hivyo <laughs> ni, ni kitu ambacho kimeonekana kufurahisha wengi na kina, kinaendelea kina kusambaa katika mitandao ya kijamii mbungeo mm. Mbunge alikuwa iko serious, manake alikuwa kwa makini mm. kubwa akiwataka wanawake na wasichana, sio wanawake wasichana, kwa sababu kama unavyofahamu uh, faida ya pesa ipo no, lakini kwa mataifa mengine ya Ulaya kule unajua, biashara ya ukahaba ni halali katika baadhi ya mataifa. Kwa hivyo maana yake nini? Kujiepusha na hizi ili kujiepusha pia na magonjwa, na pia wanaume wametakiwa kufanya kujiepusha mm -hmm. Uh, kuto uh, kufanya chochote na wageni wa kike ambao wanakuja kushuhudia fainali ili kutosababisha mataifa yao watakaporudi kuwa na watoto ambao watakuwa hawana baba, baba atakuwa yuko uh, kule nchini Urusi. Jana nilikwambia kwamba Real Madrid imemtangaza <laughs> uh, kocha uh, Lopete uh, Julen Lopetegu Puig uh, kuwa kocha mkuu wa Real Madrid, lakini punde baada ya tangazo lile uh, shirikisho la Kabumbu uh, kule Uhispania limemfuta kazi kocha Lopetegu Puig ikisema kwamba amekiuka mkataba wake kwa kuamua kufanya majadiliano na Real Madrid bila kushirikisha shirikisho la Kabumbu. Sasa beki wa zamani uh, wa timu taifa ya Uhispania, Fernando Hiero, ambaye ni mkurugenzi wa benchi la ufundi katika shirikisho la soka kule Uhispania, ametangazwa kuchukua nafasi ya Julen Lopetegui, ambaye sasa anaondoka kwenda kuchukua mikoba ya Zinedine Zidane, siku mbili tu ilikuwa kabla ya fainali hizi. Tutaona kesho watakavyocheza na Ureno, na mm. Umenifurahisha sana na ile kauli ya ule mbunge wa Urusi. Mahakama ya Kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC imeanzisha mfuko wa fedha wenye thamani na dola milioni 1.8 kwa ajili ya kuwasaidia waathirika wa vitendo vya wapiganaji waliokuwa makamu wa rais wa DRC Jean Pierre Bemba. Watetezo wakiza binadamu wanazungumza vipi hatua hii? Mwenzangu Sabina Mpelo amezungumza na Omar Kavota kutoka shirika linalopigania demokrasia wa labora, ICC, haipate, na utawala bora sepado akiwa kule DRC hatia yule ambaye waliweza kujumuika kutoa hiyo uh, fidia kwa ajili ya wahanga, ni jukumu yake sasa kuweza kuwashughulikia hao wahanga, sababu wahanga wapo, na wahanga hawawezi achwa barabarani pasipo fidia ambayo itaweza kuonyesha kuwasaidia ili waweze ku, kujikuta ya kuwa waliweza kushughulikiwa kisheria. Ndiyo maana ICC ni jukumu lake wakati haina mhalifu wa kuweza kutwika huo mzigo iweze mfuko maalum wake ambao utaweza kusaidia hao hanga ambao wako kabisa na ambao wanafahamika vizuri. Hatua hiyo pekee inatosha kukabiliana na madhila wanayoyashuhudia waathirika wa wanamgambo waliokuwa chini ya uongozi wa Bemba. Hiyo hatua haitoshi, ilikuwa inaomba kuwe na wahusika ambao wanashutumiwa kisheria ambao wanapata hukumu. Wakati Jean Pierre Bemba amekutwa hana hatia, iliomba ICC uweze kuangalia, huko Afrika ya Kati kuna vigogo kama Ange Felix Patase ambaye alikuwa kiongozi mkuu wa wale ambao walikuwa wanajeshi jeshi, huko kuna makamanda. Iliomba ICC uweze kushughulikia, kufuatilia kwa ukaribu, ili kwamba kando na Bemba wale wengine ambao walihusika kama makamanda kama viongozi waweze kupelekwa kizimbani. Hiyo ikitarajiwa, wale wahanga hawawezi kubakia pasipo msaada, kwa sababu ni za za za zaidi ya miaka kumi hivi sasa, pasipo hao wahanga kushughulikiwa. Ni muda wa kuwashughulikia, ingawa haitakuwa imetosha, na tunajua ya kuwa fidia ambayo huwa ikitolewa na ICC huwa ndogo. Sifikiri kama itaweza kufuta machozi wale wahanga ambao walishuhudia unyama na ambao walishuhudia vitendo vya uhalifu wa kivita huko Afrika ya Kati. Na hatua hii itapokelewa vipi na waathirika wenyewe? Hakupewa achina nyongezo wao, wataweza kupokea kile ambacho wanapewa, lakini watahitaji zaidi kuliko hiyo, na watahitaji waambiwe nani ambaye atajibu. Kwa hayo maafa yaani watapokea hiyo fidia, lakini wana nia na wanapenda, wanaweza kupendekeza wajue nani ambaye anashutumiwa kwa hivyo vitendo na ambaye anahukumiwa kwa hivyo sababu, yule ambaye walikuwa na mfahamu ameachiliwa huru, lakini sio kusema yule, hakuna yule ambaye alifanya hivyo vitendo hakuna, hakuna kusema kuwa hakuna ambaye anaweza kujibu. kwa kwa Kwa, kwa, kwa, ma, kwa mambo hayo ni mda sasa. ICC ujipatie wajibu wa kuweza ku uh, leta kiongozi mkuu ambaye ataweza kuhukumiwa kufuatana na maafa ambayo ilifanyika Afrika ya Kati. Omar Kavota, mwenyekiti wa shirika linalopigania demokrasia na utawala bora Sepado, akizungumza ikiwa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Sasa ni wakati wa makala ya Siha Njema na Martha Saranga. Bila shaka hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili na kukaribisha katika makala ya siha njema hii leo. Tutazungumzia tohara kwa wanaume. Msikilizaji, ripoti mbalimbali za kimataifa zimewahi kutoa taarifa kwamba tohara kwa wanaume ni mojawapo ya njia ya kuzuia maambukizi ya ugonjwa wa ukimwi ni hatua katika kuhakikisha kuwepo kwa kizazi bila ugonjwa wa ukimwi. Kumbe hupunguza uwezekano wa kupata maambukizi ya VVU kwa kiasi cha asilimia 60. Kukuendeshea makala haya mimi ni Martha Saranga. Karibu, zaidi ya wanaume milioni mia sita, Takriban asilimia thelathini duniani wamefanyiwa tohara. Barani Afrika kiasi cha asilimia sitini na nane wametahiriwa kutokana na aidha mila na desturi au dini, lakini si kwa sababu wanafahamu kuwa ni tendo lenye manufaa kiafya. Kufahamu tohara ni nini na ina umuhimu gani, nazungumza na Daktari Jean Paul Mundama wa mashariki mwa DRC. Kisayansi ni wanaondosha uh, wana ngozi, ngozi inayokuwa kwa kichwa cha kiungo ya wanaume. Kuna ngozi inayokuwa kizalikio kwa kichwa kiungo cha wanaume wanatosha wana remove hii ngozi sasa. Ku remove hii ngozi ina faida sana kwa wanaume, kwa sababu inaepukisha magonjwa fulani fulani, magonjwa ya nguvu sana inayoelekea wanaume ni hiyo, tunaita phimosis e, au paraphimosis. Mara na mara, hii ngozi huenda inafunga kiungo cha kizazi cha wanaume na inawapatia kukuwa na shida kubwa sana. Hii ni inaelekea wanaume, lakini chini ya hii ngozi kunatokea mchafu fulani inayokuwa inaweka virus uma wanaita eh, herpes eh, tipe d ni kusema herpes namba mbili. Hii virus inaacha wanaume wasiokuwa na tohara wasiotahiriwa Wanaweza wakaambukiza wake wao, na hii virus inaleta kiini cha ugonjwa wa kansa ya eh, cervix ya uteris. hii ni kitu ya kwanza. Na tena hii ngozi kama haitoshiwi, inaweza kuleta magonjwa ya zinaa wa watu kujamiana, sawa via virusi ya ya ukimwi, sawa hepatiti e, ni ugonjwa wa wa maini e, na hii ni ugonjwa inaleta au huku kwetu kansa ya maini wanaita epatom iko, inaweza kuwa ni ugonjwa inaambukizana, e, kama magonjwa ya ya zinaa. Dkt Mundama, umri gani sahihi sana kwa mwanaume kufanyiwa tohara? Um, i, i, ina- i, inakuwa mzuri kufanya tohara mbele ya miaka tano, mbele ya kuaminisha miaka tano, lakini ni watu fulani wanafanya tohara mu, kama ni ya kidini kama ni ya kimila wanafanya juma moja mtoto akishazaliwa. Sayansi inaomba mtu kutahiriwa kutoka miaka tatu mpaka miaka tano pale ni mzuri sana kutairiwa kwa sababu hivi atakomea na anakuwa na hana hii shida. Kama ni njia gani inashauriwa zaidi kutumika wakati wa kufanya tohara? Ni lazima sana kufanyia hospitali, kwa sababu si kitu rahisi. Wakati wanafanyia porini, huenda mtu anaweza kupoteza damu nyingi, na hawatapata wakati ya kumpeleka kwa hospitali kupata tiba au kupata matibabu inayostahili. Na kufanyia kwa porini inaweza leta kumambukiziwa na, na bakteria au inaweza leta magonjwa mkaji sana sawa septisemia au na kupoteza damu nyingi. Haiko vizuri kufanya hii kazi huko porini. Msikilizaji wa makala ya Siha Njema, tohara inafanywa katika chumba maalum cha kufanyia operesheni chenye vifaa safi. Humo utapewa sindano yenye dawa ya ganzi ili usihisi maumivu wakati wa zoezi hilo, lakini mchakato mzima wa kufanyiwa tohara huchukua kati ya dakika thelathini hadi saa moja. Msikilizaji, zipo namna mbalimbali za kufanya tohara. Kwa mfano, hivi karibuni nchini Uganda kifaa kipya kwa ajili ya kutahiri wanaume kimeanza kutumika ili kujikinga na maambukizi ya virusi vya UKIMWI. Ni tofauti na hapo mwanzo ambapo kimila kisu kilikuwa kikitumika kufanya shughuli hiyo. Uganda inaona kwamba kwa kutumia kifaa hicho kitwacho Prepex kitawahamasisha wanaume wenye umri mkubwa nchini humo kwenda kufanyiwa tohara. Mbali na Uganda, kifaa hicho pia kimeanza kutumika maeneo kama nchini Botswana, Kenya, Msumbiji, Afrika Kusini, Zambia, Zimbabwe na kwingineko. Je, ni mambo gani mengine wataalamu huzingatia? Daktari Mundama anafafanua. Wanafanya tu mtu akwe tayari, wanafanya local anesthesia na wanatosha hii ngozi, kisha siku nne au tano anapona, inaisha hivi. changamoto gani ambazo umekwisha kumbana nazo katika zoezi hili la tohara? si awai kuona mtu anapoteza maisha kama ilifanyiwa katika mwenendo sasa, lakini kama mimi inafanyiwa kienyeji, kulisha kuoa Shida nyingi watu huenda wa, wanakata kichwa yote ya kiungo kya uzazi kya mwanaume. Wengine wanaenda wana wanaharibisha njia kuna kupitia mkojo. Wengine wana, wanaenda hata mtu ana anaweza kupoteza maisha yake akipoteza damu nyingi pengine. Sasa, Dkt. Jean Paul Mundama, ungependa kutoa ushauri gani kwa jamii kuhusu umuhimu wa tohara kwa wanaume? Ninaweza kupatia moyo kwa sababu ni kitu cha muhimu. Kama mtoto anaminisha anaeneza miaka ya kutosha, ni kusema kati ya miaka tatu na sita au tano pale wanampeleka wakati ya uh, holiday au wakati ya uh, vakansi, anaenda kutahiriwa na mambo inabita mzuri. Wanaweza enda kwa mganga, kama ni mtu mzima atamsaidia, na ninaweza kuna nchi fulani wanaojua sasa muhimu wa tohara wanaanza ku kushurutisha au kulazimisha watu waende ku, ku, kufanya kitu kama hiki, ni kwa faida yao na ni kwa faida ya jamii eh, kuepuka magonjwa fulani fulani, namuna niliweza kuelezea hapa baadaye. Nakushukuru sana Dr. Jean Paul Mndama, ukiwa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kuzungumza nami katika makala ya Siha Njema. Asanti kwako kuniita Msikilizaji wa makala ya Siha Njema, katika mataifa mengine duniani sehemu kubwa ya watoto wa kiume hutairiwa mara baada ya kuzaliwa. Hata hivyo, katika baadhi ya mataifa pia kumekuwepo kampeni ya kupinga tohara kwa watoto kutokana na hoja kwamba wakati mwingine upasuaji haufanyiki vizuri na kusababisha madhara ya kudumu kwa viungo vya uzazi. Hadi hapo sina la ziada, ulikuwa nami Matha Saranga, kwa heri. Asante sana Martha Saranga kwa kutuletea makala hayo muro kabisa ya siha njema utakuwa naye pia wiki ijayo Asante sana Katinji wa Katinji unatupata vema sana ukiwa maeneo ya inachungua ya Tanzania unasema umefurahishwa sana na Jean Pierre Bemba kwa chilo huu Usikose kuwa pamoja nasi tena itakapofika saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki. Kwa sasa tunakuaga kutoka hapa Dar es Salaam. Fundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Eleazar, msimamizi wa kanzo haya ni Emmanuel Makundi, mimi ni Victor Abuso. Asante sana na kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. Ni mwanamuziki Fali Pupa kutoka kule DRC na kibao Asosie akimaliza namna hiyo kutoka hapa arifa ya Kiswahili. Muda mfupi ujao, tutakupeleka kule jini Paris kusikiliza matangazo mengine. Usikose kuwa pamoja nasi tena itakapofika te saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki.