Sa so, dakta, ni saa moja na nusu kwa saa za hapa Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukitangaza kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. C makundi wanasiasa nchini DRC wana mitazamo tofauti kuhusu mapendekezo ya sheria mpya inayopendekezwa bungeni kuwalinda marais wa staafu. Polisi nane nchini Kenya wamepoteza maisha katika shambulio la bomu kwenye mji wa Ojir kaskazini mwa nchi hiyo. Wahamiaji na wakimbizi zaidi ya mia sita waliokataliwa kwenye nchi za Italia na Malta wamewasili mjini Valencia, Hispania. Na katika michezo fainali za kombe la dunia zaendelea kushika kasi, Brazil yashindwa kutamba mbele ya Uswisi. Habari kamili. Msikilizaji ukiwa na lolote, tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747, ussau kuanza na alama ya kujumlisha. Matangazo haya unaweza ukasikiliza moja kwa moja pia kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com. rfi Wanasiasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamekuwa na maoni tofauti kuhusu mapendekezo ya muswada wa sheria utakaojadiliwa wakati wa kikao cha dharura cha bunge la nchi hiyo, sheria inayolenga kutoa kinga ya kisheria kwa marais wastaafu, licha ya katiba ya sasa ya DRC kutoa kinga kwa marais. Wanasiasa wengi wa upinzani na hata wale kutoka chama tawala hawajaamua ikiwa watapitisha mapendekezo haya ya sheria ambayo yaligonga ukuta mwaka elfu mbili na kumi na tano. Wanasiasa wa upinzani wao wana mtazamo gani? Robens Mikindo ni naibu katibu mkuu wa chama cha upinzani cha UDPS, anazungumza nasi akiwa jijini Kinshasa. ingawa nchi Kongo leo inakuwa katika shaka katika eh, mambo fulani fulani, haiendeke bunge haitumike kama vile kawaida eh, ni kusudi huyo bunge inakuwa katika mikono yake na leo Nam. ingawa wanatafuta sheria hiyo ipite, ya kuangalia namna gani rais anaweza kuwa yote katika katiba yetu yote imepangiliwa vizuri lakini uzembe wao na kutafuta kuonesha ya kwamba hawatumiki ajili ya raia, wanatumika ajili yao wao pekee na tumbo zao na juu ya kabila yeye mwenyewe. Hata hivyo wanasiasa kutoka vyama vinavyomwunga mkono rais Joseph Kabila wanaona kuwa mswada huu wa sheria unao msingi wa kujadiliwa bungeni na wabunge na raia hawapasi kuwa na hofu kwa kisingizio kuwa ni njama za kuelekea kwenye uchaguzi mkuu ujao. Francois Rubota ni mbunge kutoka chama cha MSR kinachomuunga mkono rais Kabila, anazungumza nasi akiwa jijini Kinshasa. Mimi nafikiri ile ulizo haina nafasi kwa kuwa tunahitaji kuwa na masheria, ikiwa ilikuwa bado haijagusiwa, ni muhimu igusiwe, hata kama tunataka kwenda kwenye uchaguzi, si kwamba hivi tunataka kwenda kwenye uchaguzi tusiichunguze? Hapana, hiyo haina haina maana yoyote. Nafikiri kila sheria inahitaji kugusiwa na bila kuuliza kwa nini muda huu. Baadhi ya wadadisi wa mambo wanaona kuwa ni ishara pengine, huenda rais Kabila akaondoka madarakani, huku baadhi wakiona pengine ni njama za kumtengenezea njia rais Kabila kuania a, kwenye uchaguzi wa Desemba ishirini na tatu licha ya kuwa hajatangaza kama atagombea au la. Katika kusaidia kutatua mizozo kupitia taaluma ya uandishi wa habari na kuimarisha uhusiano baina ya nchi, waandishi wa habari wa Ufaransa na wale wa DRC wamehitimisha mkutano wao mwishoni mwa juma jijini Goma, jimboni Kivu Kaskazini. Kutoka Goma, mwanahabari wetu Chube Ngorombi ametutumia ripoti ifuatayo. Wakiwa jijini Goma, waandishi hao wa Ufaransa wamethibitisha ya kwamba wanayo matumaini juhudi zao katika kutafuta suluhisho dhidi ya mizozo kwa kuandika vitabu ni jambo lililo muhimu kati ya mataifa ulimwenguni. Guillaume Jam ni mmoja wa waandishi hao. La, hii ni mara ya kwanza waandishi kuhamasishwa katika kutafuta suluhisho dhidi ya mizozo. Tunayo matumaini mataifa pamoja na waandishi tutafanikiwa siku zijazo, e, waandishi wa Congo DRC walijulisha lililo muhimu kwao baada ya kutazama mafaa yao ulimwenguni. Eric Mangu Dufor ni mmoja wa waandishi hao jijini Goma. Tulifaidika, ni ya kwanza, ni ku echange d experience uzungumuzia konflit, tuliekspoze vitabu, wakaona vitabu waotere yapa Goma, wabadilishe ba mawazo kufatana kazi ya kuandika na namna gani ya kuandika, wakugomani wasome masekre za mingi ziko mu vitabu na kama unasoma unafungula akili. Serikali ya Congo yazungumziaje waandishi Shiha ulimwenguni kwa upekee nchini Congo DRC. Edgar Mahungu ni mshauri wa waziri mhusika wa mawasiliano jimboni Kivu Kaskazini. Kupitia iyo vyandiko, kuna maswali mingi ya ujenzi ya uwasiliano, maendeleo na u watu wa, makabila wataishi pamoja. Asante kwa jambo hilo, tulamuke tuandike nasi Wakongomani wajue ya kwamba situ wataalamu na akili yetu iipeperushi kupitia waandishi mbalimbali. Hayo yajiri siku chache baada ya serikali ya, ya Kongo jimboni Kivu kaskazini kuwasihi wasomi pia wanasiasa kutumia elimu yao kwa lengo la kutafuta amani na usalama jimboni Kivu Kaskazini, mashariki mwa Kongo DRC. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Yeah. Wow. Asante Chube kutoka kule Goma. Polisi watano wa Kenya wa, na wengine watatu wa akiba wameuawa hapo jana wakati gari waliokuwa wakilitumia kukanyaga bomu la kutegwa ardhini kwenye mji wa Wajir, kaskazini mwa nchi hiyo. Vyombo vya usalama vimethibitisha, kwa mujibu wa kamanda wa polisi kwenye mji huo. Amesema polisi hao walikuwa kwenye doria katika eneo la Bojigaras, mashariki mwa mji wa Wajir. Francis Yauma ni mtetezi wa haki za binadamu kutoka shirika la Haki Afrika lenye makao yake mjini Mombasa, nchini Kenya, na hapa anaangazia tukio hili. hili ni jambo limekuwa liondasugwa hususan hapa Kenya kwa sababu tangu uh, majeshi wa Kenya tangu waingie Somalia imekuwa panda uh, shuka mingi sana na dhiki na mambo haya yamezidi. Sasa sisi kama watetezi wake za kibinadamu, tunasema itakuwa ni vizuri, itakuwa ni jambo la busara serikali ya Kenya ikitoa majeshi yake a uh, Somalia ili warudi hapa nyumbani Somalia wa kila mtu abebe msalaba wake, kila mtu aangalia vile anavyoishi. Sisi chanzo ya dhiki ya Kenya kuuawa watu, kuumizwa na mashambulizi haya, kila ulela ni kwa sababu wakenya wamepeleka majeshi kule Somalia. Kwa hivyo hili jambo ni sasa, serikali ya Kenya na bunge waliingilie kati kwa dhati, maanake imekuwa ni hasara kubwa, imekuwa ni ni burden, katika serikali na nchi ya Kenya. Watu wanakufa, watu wanane wameuawa kule Wajia, ni maskari na wana target pia civilian. Kwa hivyo ni jambo ambalo linaleta huzuni na ni jambo ambalo linaleta sikitiko kubwa katika nchi yetu ya Kenya. Ni sauti yake Francis Yauma, mtetezi wa haki za binadamu kutoka shirika la Haki Afrika lenye makao yake kule Mombasa, nchini Kenya. Watu wanaokadiriwa kufikia 26 wakiwemo polisi na wanajeshi wamekamatwa nchini Uganda, wakati huu makachero wakipanua wigo wa kukamata watuhumiwa waliojihusisha na uhalifu katika kipindi cha utawala wa miaka kumi na mbili ya aliyekuwa mkuu wa jeshi la polisi nchini Uganda, Jenerali Kale Kayura. Miongoni mwa washukiwa wakuu waliokamatwa katika kipindi cha siku tano zilizopita ni Kale Kayura mwenyewe ambaye alichukuliwa na maofisa kutoka nyumbani kwake kwenye wilaya ya Liantonde. RFI. Radio France Internationale. Polisi mmoja ameuawa katika mfululizo wa mashambulizi matatu tofauti dhidi ya vikosi vya usalama nchini Burkina Faso huku mmoja wa wapiganaji naye akiuawa katika majibizano na vikosi vya serikali. Ali Bilali ana maelezo zaidi. Duru za polisi zinaeleza kuwa kituo cha polisi ya usalama barabarani cha Tindagu katika jimbo la Kompienga kwenye umbali wa kilomita 120 na mji wa Fadgurma ambao ndio ulioanza kushambuliwa na waasi. Askari mmoja alipoteza maisha katika shambulio hilo. Wakati huo kituo cha polisi cha Komini Yanga kilichopo kwenye umbali wa kilomita 50 na mji wa Fadangurma katika jimbo la Kulpelogo kilishambuliwa pia. Polisi walikabiliana na waasi na ambapo inaelezwa kwamba mpiganaji mmoja aliuawa huku wengine wakifaulu kutimka. Hata hivyo, duru za polisi zinaeleza kuwa hakuna majeruhi upande wa polisi, isipokuwa tu waasi wameondoka na idadi kubwa ya vifaa vya kijeshi ikiwemo silaha, pikipiki pamoja na gari moja ya polisi katika shambulio hilo kwenye kituo cha polisi cha Kominyanga. Mashambulizi haya yanakuja ikiwa ni mwezi mmoja baada ya operesheni ya pamoja ya vikosi vya usalama kutoka nchini Benin, Togo, Ghana na Burkina Faso dhidi ya waasi katika maeneo hayo. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI. Kiswahili. Baada ya kufanya safari hatari baharini, awamu ya kwanza wa wahamiaji na wakimbizi zaidi ya mia sita ambao juma lililopita walikuwa gumzwa kuhusu sera ya wahamiaji kwenye Umoja wa Ulaya wamewasili kwenye ardhi ya nchi ya Hispania ambayo ilikubali kuwapokea wahamiaji hao. Walionekana kushuka hapo jana kutoka kwenye meli ya kijeshi ya Italia kwenye mji wa Valencia, ikiwa ni zaidi ya juma moja tangu waokolewe kwenye bahari ya Mediterania wakitokea pwani ya Libya na kukataliwa kuingia nchini Italia na Malta. Marie Rajabla ni kutoka shirika la SOS Mediterania, ambaye ni pia ni mmoja wa viongozi wa meli ya Aquarius Sont toujours les memes, ushahidi ni ule ule. Mbaya zaidi ya kinachoweza kuwatokea ni kutembea ardhini, wakati ambapo kwao haiwezekani kurudi nyuma. Kwanza hawana pesa, lakini pia hawawezi kurudi nyuma wakihofia kuanguka mikononi mwa wapiganaji wa Libya, maana tayari walikumbana na madhila mengi, pamoja na ukatili mkubwa, la barbarie la Jumla ya wahamiaji mia sita thelathini waliokolewa na meli ya Ufaransa ya Aquarius, wakiwemo watoto 100 na wanawake saba waliokuwa waja wazito. Mgombea wa chama cha Conservative nchini Colombia Ivan Duque ameshinda kiti cha urais katika uchaguzi uliofanyika hapo jana, ushindi ambao sasa unaweka shakani uwepo wa mkataba wa amani kati ya serikali na waasi wa kundi la FARC uh, walioshiriki uchaguzi tangu wasitishe mapigano Duque, uh, amepata asilimia 54 ya kura zote akifuatiwa na mpinzani wake wa karibu Gustavo Petro aliyepata asilimia 42 Kipindi cha kampeni kiligeuka kuwa kura ya maoni huku mkataba uliotiwa saini kati ya serikali na waasi hao, uh, Gustavo Petro mwenyewe akiwa mpiganaji wa zamani anayeunga mkono makubaliano yaliofikiwa. Watu watatu wameripotiwa kufa na wengine zaidi ya thelathini wamejeruhiwa baada ya kutokea kwa tetemeko kubwa la ardhi nchini Japan kwenye mji wa Osaka, wakati watu wakiwa wamedamka kwa shughuli zao. Mpaka sasa hakuna taarifa zozote ikiwa tetemeko hili limesababisha madhara huku wataalamu wakisema hakuna hofu ya kutokea kwa tsunami baada ya tetemeko hilo ambalo lilitatiza usafiri asubuhi ya, ya leo. Tetemeko hili limetajwa kuwa na ukubwa wa 5.3 kwenye kipimo cha richa <muchu> Michezo na Ali Bilali, karibu nam. Ni kushukuru sana bingwa Ema Richard Makundi. Tuanzie kule nchini Urusi na matokeo ya jana katika michuano ya kombe la dunia ambalo linaendelea hapo. Jana bingwa mtetezi Ujerumani walikuwa uwanjani kupenya na Mexico na kulazwa au kulambishwa mchanga na Mexico kwa bao moja bila. Brazil nao wakashindwa kutetereka mbele ya Swaziland na kulazimishwa sare ya bao mbele ya Uswisi, kweli mbele ya Uswisi, kwa kulazimishwa sare ya bao moja kwa moja. Wengi walitarajia kuona labda Brazil jana ingefanya vizuri, lakini mm -hmm. si vilivyokuwa makundi nam ni tofauti kweli, kama wanavyosema na watu wengi walivyokuwa wanatarajia. Brazil, licha ya kuonyesha kiwango kizuri, lakini walikosa magoli ya mengine ya, ya wazi tu uh, lakini ndio hivyo mm -hmm. wengi wanasema kwamba wachezaji wengi kutoka mataifa ambayo walikuwa wanadhaniwa kwamba wangefanya makubwa hawakufanya hawa makubwa, nema kuwa katika kiwango chake ambacho wengi walikuwa wanataraji wana kuna vile vile kwa, kwa timu ya taifa kwa kwa ya Ujerumani wachezaji hawakuonyesha tuseme labda uzalendo ama kujitoa vile ambavyo walikuwa wanajitoa katika vilabu vyao. Tusubiri tuone mechi ya pili itakuwaje. Lakini pia jana Serbia kaicharaza Kostarika bao moja kwa bila, na hii leo tunatarajia kuwaona uh, wawakilishi kutoka Afrika Tunisia wakishuka uwanjani kumenyana na Uingereza majira saa tatu, lakini uh, majira saa kumi na mbili jioni Ubelgiji watakuwa uwanjani kumenyana na Panama wakati saa tisa mchana, Sweden watakuwa uwanjani kuminyana na Korea, subiri tuone matokeo, lakini tangu mechi hizi kuanza tumekuwa tukiona ni bao moja bila, bila, bila, bila, bila moja, moja moja. Naam, ni kweli. Asante Bilal. Naam, shukrani <laughs> sana. Naam, tugukie katika mahojiano msikilizaji wa wanasiasa kule DRC wanatofautiana Uh, kuhusu mapendekezo muswada wa sheria ambayo itajadiliwa katika bunge la kikao cha dharura cha bunge la nchi hiyo, uh, kuwalinda marais wanaomaliza muda wao, licha ya katiba ya sasa kutoa ulinzi kwa marais wanaomaliza muda wao, lakini muswada huu tayari umezua gumzo uh, kuelekea uchaguzi mkuu wa Desemba 23 mwaka huu. Nimezungumza na Rubens Mikindo, naibu katibu mkuu wa chama cha UDPS, akiwa mjini Kinshasa. E, wakati huu jambo hiyo inaonekana kuibuka kwa sababu unajua pression inakuwa mingi sana kwenye Kabila ili asiweze kuji, kuja tena ku, kuweza kupida kama vile kusema kandidati ama vile kandidati za raisi katika nchi yetu. Ndiyo hivi amekuwa sasa, wamekuwa wamepanga kuona namna gani wanaweza kukamudunia, namna gani anaweza pata ni kusema sekurite eh, karibu karibu na yeye, ndiyo maana wanaanza kuwazia hiyo yote ifanyike. Ni watu walikuwa wanawaza ama kabila binafsi alikuwa anawaza atabaki kwenye madaraka milele na milele. Hapa sasa wameona kama swala hili lipo kwenye katiba ya sasa la ulinzi wa rais kutoshtakiwa akimaliza muda wake. Unadhani kitu gani kipi hapa kinajaribu kupendekezwa bungeni? Unajua ndio inakuwa shida kwao wao, kwa sababu unajua hawako wake kabila na bunge hiyo yenyewe inakuwa na uwingi wa, wa, wa, wa wana bunge ndani ule wanakuwa wangambo ya kwake. Mara nyingi kunakuwa eh, uh, mambo fulani fulani yenyewe kwa ndani ya katiba hawaishi yake hayo hapa sasa wanataka waipatie nguvu zaidi. Sasa ma hapa sasa wanataka waongeze sasa zaidi na zaidi eh, mambo flani plan flani, ili apate kuwa kama vile na uwezo zaidi pia. Pengine Rubens, hauoni kwamba hatua hii itamfanya sasa, na inaonyesha wazi kwamba Rais Kabila hana nia ya kugombea katika uchaguzi mkuu ujao kama ambavyo wengi wanahisi atafanya hivyo. Nawaza pale, tunasema tunasema namna moja, kwa sababu ndio mama inasema, me Kabila kweli ameona presio inakuwa nyingi sana katika nchi yetu Kongo ndani na hawa wote wa, na Uh, wanakuwa mavoisin yote ya Kongo na dunia nzima, komunate internationali wote wanamwambia asiweze kujipanga tena ili ai uh, wampigie kura, na ndiyo hivi sasa yeye anatafuta namna yote kusudi aoneshe kama hatakuwa tena mpiga tena, hatagombania tena urahisi na apate namna ya kuishi sasa kikawaida kama vile mtu yoyote. Uh, Ruben kinara wapinzani ambaye yuko hamishoni Moise Katumbi chapwe, uh, viza yake ama paspoti yake ya kusafiria imefutwa na serikali ya DRC. Ninyi mnazungumzia hatua hii me nawaza, hiyo pia inaonekana kama inakuwa tu wivu tu, kwa sababu kila mkongomani wote, hata sasa tunajua kama Katungi ni mkongomani katika wakongomani wengine wote, na ingawa hiyo passport yake inaweza kuwa ime imekwisha siku zake, na aliomba waweze kumfanyia ingine, sababu gani waweze wakampanyizia? Nayo nawaza, hiyo inakuwa ni wivu tu na kuogopa pia wapinzani, kwa sababu wanakuwa zaidi na zaidi wanakuwa na uwezo nyingi sana. Ni sauti yake Rubens Mikindo, naibu katibu mkuu wa chama chini, diarasi, cha upinzani nchini DRC cha Udepes. Ni mpishe basi Sabina Mpelo na makala mazingira, leo dunia yako kesho. Natumai hujambo, wa msikilizaji wa RFI Kiswahili. Karibu katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho, ambapo leo tunazungumzia jitihada za kuimarisha usafi katika majiji ya nchi za Afrika hususan Afrika Mashariki. Ungana nami Sabina Mpelo. Msikilizaji, jiji la Kigali nchini Rwanda linatajwa kuwa moja kati ya majiji ya kijani na safi yenye mwonekano wa kuvutia Afrika. Mwaka wa 2009 uongozi wa jiji hilo ulianza mpango wa kuvunja makazi holela katika jiji hasa, ambayo hayakuwa na upatikanaji wa maji na umeme ili kujenga makazi mapya bora na kuboresha mifumo ya barabara. Nimezungumza na mwenzangu Edith Nbakwe mwandishi wa habari wa RFI Kiswahili akiwa nchini Rwanda. Edith, ni bakwe jiji la Kigali na Rwanda kiujumla imekuwa ikitajwa kuwa ni kijani na ni nchi safi Afrika. Na hivi karibuni mkurugenzi mtendaji wa mazingira kutoka Umoja wa Mataifa alipongeza kwa hatua hiyo. Wewe kama mwenyeji wa nchini Rwanda, hebu tupe picha halisi kuhusiana na hali ya usafi Nashukuru sana Sabina, kweli naweza nikasema kwamba jiji la Kigali kama linavyosikiwa na watu wengine, mimi ni mwanahabari, ni mkazi wa Kigali, lakini pia nimepata fursa za kutembea nchi mbalimbali za Kiafrika. Ukifika Kigali kuna utofauti sana na miji mingine. Ni mji ambayo unaweza ukajiuliza inakuwaje, mji unakuwa msafi hivi, barabara safi, uh, mazingira masafi. Ukiingia mjini, unajua mjini, uh, saa nyingine unaweza ukakuta kuna sehemu ambayo wameweka labda uchafu, lakini ukifika Kigali huwezi ukaipata sehemu hiyo, kwa sababu ni mji ambao unafanyiwa usafi kila mara, mchana na usiku. Usafi huu unatokana kwanza uh, isha jamii Mnyarwanda, sasa kwa sasa hawezi akatupa uh, uchafu sehemu yoyote kwa sababu kuna sehemu maalum ambayo imetengwa. Uh, hata kama ukinunua maji, ukimaliza kunywa maji, yani huwezi ukatupa chupa la maji sehemu yoyote yani hata akili yako kwamba inakwambia ya ah, ah, siwezi nikatupa uchafu sehemu hii. Unaenda mpaka pale sehemu ambayo imepangwa maalum kabisa, unatupa una, una chupa hiyo, unajua kwamba nimechangia kwenye usafi. Hey, pengine unazungumziaje kuhusiana na sheria? Bila shaka kumekuwa na sheria ambazo zinawekwa na kuwafanya watu wazingatie usafi. Sabina, naweza nikasema kwamba sheria imechangia kwa kiasi kikubwa sana, lakini kumekuwepo kuhamasisha jamii katika yaani suala hili la kuchangia katika usafi wa mazingira. Sheria za Rwanda ziko hivi. Rwanda ni nchi, hata kama unatoka nchi gani, yaani kabla haujaingia nchini Rwanda, huwe umetumia njia njia ya ndege, uwe umetumia barabara, wanakuambia angalia kwanza kama hauna mfuko huu wa plastiki. Yani sheria ya Rwanda, hakuna abiria au mtu yoyote ambaye anaweza akatupa kama ni uchafu wowote. Unajua, barabarani, mtu anakula, unaweza ukanunua ndizi, unaweza ukanunua vitu vingine vya chakula. Hakuna mtu ambaye anaweza akatupa chakula barabarani. Itakapokamatwa gari ambayo imetupa, yaani abiria akatupa uchafu, watapigwa faini ya laki mbili. Mataifa mengine ya Afrika yaige nini kutoka Rwanda? Cha msingi ni yani, ni serikali eh, kulichukulia jambo la mazingira kama ni jambo muhimu la kuzingatia, kutengwa sheria ambazo zinaweza zikafata, ama kutenga vitengo mbalimbali ambavyo vinashughulikia usafi ama kuimarisha mazingira ama kuyafanya mazingira kuwa mazuri. Nchi hizi jirani ama miji mbalimbali inapaswa kuhamasisha raia kwanza, kwa sababu unaweza ukaweka sheria, unaweza ukaweka vitengo, unaweza ukaweka yani, kila kitu, lakini kama haujamwelimisha yule mlengo ambaye ni raia, ambaye angepaswa kuchangia haswa kwenye swala hili la usafi wa mazingira, basi pale, yani, nadhani hautafanikiwa. Nakushukuru sana Edith Nibakwe kwa kutujuza hali ya mazingira kutoka nchini Rwanda. Na kushukuru sana nawe Sabina Kamara Gombe, ni mtaalamu wa mazingira kutoka nchini Tanzania. Anatoa tathmini yake kuhusiana na changamoto ya mifumo ya usafi katika mataifa ya Afrika Mashariki. Mifumo ya usafi katika nchi zetu za Afrika Mashariki zina changamoto kubwa sana. Mfano mazingira ya Dar es Salaam ambayo ni jiji kubwa, tuna changamoto kwamba ukusanyaji ule wa zile taka ambazo zinazalishwa kwa siku unakuwa ni hafifu. Unaweza ukawashutumu wananchi kwamba hawafati taratibu nzuri za kuhifadhi taka zao, wanatupa ovyo ovyo, lakini nimekuja kugundua kwamba utaratibu mzima ule wa kuweza kukusanya zile taka unakuta una mapungufu makubwa licha ya kutotoa elimu ya kutosha kwa hawa wananchi, lakini utaratibu mzima unaotumika unakuta ni huu una mapungufu. Kinachotakiwa kufanya cha kwanza ni kuhakikisha kwamba tunatengeneza mifumo katika hizi halmashauri na viongozi wanaohusika kuhakikisha kwamba ukusanyaji wa taka unafanyika kulingana na misingi ambayo wa wamejiwekea, na kama ni, kama tuna uwezo wa kuzishusha chini katika levu hata ya kata ziweze kuhakikisha kwamba tunazikusanya hizi taka na wananchi wajue kwamba hizi taka zinakusanywa lini na tunazipeleka wapi. Musa Alibwakila ni mdau wa mazingira kutoka nchini Tanzania. Yeye anazungumzia namna ambavyo taka zinaweza kutumika kama fursa ambayo inaweza kufanikisha jitihada za usafi wa mazingira. Taka taka ni fursa. Kadri eh, mji unavyozalisha taka nyingi ndo kadri unavyozidi kutoa fursa za ajira kwa watu wengine. Takataka zinaweza zikageuzwa kuwa mali ghafi zikatumika kwa, zika kwa ajili ya shughuli nyingine. Mathalan, jiji kama la Dar es Salaam kuna wakati walikuwa wakilalamika kwamba tani nyingi za takataka zinazalishwa, alafu uwezo wa kusanya wa wakandarasi ni mdogo lakini kama serikali yenyewe ita itaamua ikasema, tunajenga viwanda vya kuchakata taka. Na viwanda vya kuchakata taka viko vya aina mbili: kuna viwanda ambavyo vinashughulika na taka ngumu, na kuna viwanda ambavyo vinashughulika na taka hizi za umajimaji. Lakini unazungumziaje kwa upande wa taka ngumu? Kwa upande wa, wa, wa, wa taka ngumu ambazo zinazalishwa kila siku, kuna mifumo, wenzetu wameiweka kuweka maeneo ya na taka, magari yanakuja nakusanya zile taka, yanapeleka kwenye maeneo ambayo zile taka zinachakatwa, sasa kuwa kitu kingine, mathalan plastiki. Tunasema plastiki ni tatizo, lakini plastiki zinaweza zikatumika kutengeneza products nyingine. Lakini kama tutajipanga vizuri, tutaweka mifumo yetu vizuri ya ukusanyaji wa ta taka, itakuwa takataka badala ya kuwa tatizo, ikawa ni fursa, itakuwa, itakuwa zinazaa zina -zina sasa ajira nyingine. Sasa hivi unaona kuna ajira Miao, chupa za, za, za, za plastiki. Kwa mujibu wa takwimu za serikali nchini Rwanda zaidi ya asilimia tisini ya makazi jijini Kigali yana huduma ya vyoo na maji safi. Ndugu Bwakila, wewe unadhani ni kwa nini jitihada za kuimarisha usafi katika majiji makubwa zinakwama? Tanzania hapa, ukitazama kwa uzoefu wetu, naona kuna mambo mawili. La kwanza ni uwajibikaji, na la pili ni ubunifu. Watu wanafanya shughuli zao kama biashara tu ya kawaida, business as usual, kwa, kwa maana kwamba mtu anaingia ofisini, anatekeleza tu ule wajibu wa lazima, mwisho wa mwezi anachukua mshahara. Sheria ukitazama ni nzuri tu, kuanzia za serikali za mitaa mpaka serikali kuu. Kama tutasimamia vizuri, tatizo la mazingira linakuwa sio tatizo, linakuwa ni fursa, tena fursa ambayo ni adimu na adhimu. Msikilizaji, kama unajiunga nasi, kipindi ni makala ya mazingira, leo dunia yako kesho, tukizungumzia jitihada za kuimarisha usafi katika majiji ya nchi za Afrika hususan Afrika Mashariki. Matumizi ya teknolojia yanaelezwa kuwa na mchango mkubwa katika kuhakikisha jitihada za usafi wa mazingira katika majiji zinazaa matunda, kama anavyoeleza ndugu Kamara Gombe. tunahitaji sasa kutumia teknolojia kuhakikisha kwamba mazingira yetu tunayasafisha katika kiwango kile ambacho tunachohitaji. Kwa mfano wenzetu wanachokifanya kwa sasa, wamekwenda katika levo ya juu kwamba hizi taka zote zina, zinachambuliwa: hizi ni taka za plastiki, hizi taka za vyakula majumbani, hizi taka za aina fulani. Na teknolojia zilizopo sasa zinawezesha kuchakata hizi taka kwa ajili ya matumizi mengine ya baadaye. Kwa hiyo tukiweza sasa kuweza kuhakikisha kwa kwamba kuhamasisha wananchi kwamba waweze kutenganisha baadhi ya taka taka, wanasema pia ni mali. Lakini mwananchi ndiyo mdau wa kwanza wa mazingira, hivyo anayo nafasi na mchango katika kuboresha usafi. Ndugu Bwakila anafafanua hili. Hichi kitu kinawagusa kila mtu, kinamgusa kuanzia mwanafamilia wa kawaida, kinamgusa kiongozi wa dini, kinamgusa kiongozi wa serikali, wanasiasa, viongozi wa jadi. Na tunadhani kuwatengenezea mfumo wa kila mtu kuwa na na na, na, ile self discipline na nidhamu binafsi, yani aone kabisa hapa anavuta sigara lakini hiki e, kichu hiki sio kwa kutupa hapa. Utekelezaji wa sheria pia ni chachu ya kuwa na mazingira safi. Hili linabainishwa na ndugu Kamara. Mimi kwa upande wangu, nafikiri sheria zina kidi. Tatizo ni wafikiri ambayo tatusumbua. Nafikiri hata katika baadhi ya nchi zetu za Kiafrika hizi ni utekelezaji wa sheria husika. Mpaka hapo natia nanga katika makala haya mazingira leo, dunia yako kesho. Naitwa Sabina Mpelo. Nam asante Sabina Mpelo, na kumaliza hivyo kwenye makala ya mazingira leo dunia yako kesho. Usikose kuungana nasi katika matangazo yetu mengine ya saa mbili na nusu. Naitwa Emmanuel Richard Makonde, fundi mitambo Emmanuel Mbando, msimamizi wa matangazo Victor Robert Wile. Kwaheri kwa muda. zajin ni kibao hilo ndivyo ambavyo tunatamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam nchini uh, Tanzania usikose uh, kuungana nasi kwenye matangazo yetu mengine itakapo timu saa mbili na nusu kwa saa za hapa Afrika Mashariki na saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati naitwa Emmanuel Richard Makundi muda mfupi ujao tutakuunganisha na wenzetu wa Paris Ufaransa kwa matangazo mengine ya idhaa ya Radio France International