Ni saa moja na nusu kwa saa za hapa Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, tukikutangazia kutoka jijini dares salam nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Idara ya mahakama nchini DRC imeanzisha uchunguzi dhidi ya kinara wa upinzani Mois Katumbi. Bunge la Senati nchini Burundi limepitisha sheria ya kuwaondoa marais wa staafu kutumika kwenye bunge. Rais wa Marekani Donald Trump asisitiza kuzitenganisha familia zaidi zinazoingia nchini humo kinyume cha sheria. Na katika michezo, wa wawakilishi wengine wa Afrika kwenye kombe la dunia nchini Urusi, Tunisia wafanya vibaya leo ni zamu ya Senegal. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747 . Usisahau kuanza na alama ya kujumlisha, nasi tutaosoma ujumbe wako hapo baadaye. Mamlaka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zinasema kuwa zimeanzisha uchunguzi wa kimahakama dhidi ya kinara wa upinzani aliyoko uhamishoni Moise Katumbi Chapwe, ambaye hivi karibuni alikamatwa jijini Brussels wa Ubelgiji akiwa na pasi ya kusafiria yenye utata. Katika taarifa hiyo, mwendesha mashtaka mkuu wa jamhuri amesema hawawezi kufumbia macho taarifa hizo. Katumbi alikamatwa kwenye uwanja wa ndege wa Brussels na na wa Zaventem na pasipoti inayodaiwa kuwa ya kughushi, madai ambayo yeye mwenyewe amesisitiza ni ya kutengenezwa na serikali ya Kinshasa. Msemaji wa Katumbi, Olivier Kamitatu, amesema anashangazwa na hatua hii ya serikali ya DRC Shaksua. Pale tu vyombo vya habari vinapomzungumzia Moise Katumbi, mwendesha mashtaka mkuu wa jamhuri ambaye yupo chini ya amri, kujitokeza haraka na kutangaza kufungua uchunguzi wa kimahakama. Lakini inastaajabisha kuona mwendesha mashtaka huyo hachukui hatua zozote kuhusu kashfa zote zilizovumbuliwa na vyombo vya habari vya kimataifa zikimhusisha Rais Joseph Kabila, mathalan Panama Papers, BGFA, pasipoti ya kielektroniki ambayo gharama yake ilitakiwa kuwa chini ya dola 50 na badala yake sasa inauzikana kwa gharama ya dola mia tatu kwa kila raia wa Kongo. Hajali, lakini pale tu jina la Mois Katumbi linapotajwa anajitokeza haraka kufanya uchunguzi. Ni wazi kwamba kuna hasira dhidi ya Mois Katumbi namni sauti yake Olivier Kamitatu, msemaji wa Katumbi. Mwezi Katumbi ni miongoni mwa wanasiasa wa upinzani wanaopewa nafasi ya kushinda uchaguzi mkuu ujao wa DRC ikiwa atarejea nchini mwake. Serikali ya Sudan Kusini imekataa eneo lililopendekezwa kwa mkutano wa ana kwa ana kati ya Rais Salva Kiri na mpinzani wake Dr Riek Machar. Waziri wa Habari wa Sudan Kusini Michael Makwei amesema mkutano huu wa kihistoria unaweza kufanyika pale tu nchi itakayo itakayochaguliwa kuwa mwenyeji iwe haifungamani na upande wowote. Makwei anasema mkutano huu hauwezi kufanyika kwenye nchi za Sudan, Ethiopia na Kenya, nchi ambazo zote zina maslahi kwenye mzozo wa Sudan Kusini. Matamshi haya yanatishia juhudi za jumuiya ya IGAD ambayo ilikuwa imependekeza mkutano huu kufanyika Juni 20 jijini Adisababa, Ethiopia. Wajumbe wa baraza la seneti nchini Burundi wamefuta nafasi ya kuketi bungeni kwa marais wa zamani wa nchi hiyo kama ilivyokuwa inaagiza katiba iliyotokana na mkataba wa amani wa Arusha. Ali Bilali ana maelezo zaidi. Marais wa zamani Domitien Daizeye, Silvestre Ndibanunganya na Pierre Buyoya hawatoonekana tena miongoni mwa wajumbe wa baraza la seneti kama ilivyokuwa ikishuhudiwa hapo awali. Hatua hii imekuja baada ya kufutwa kwa nafasi zao baada ya wajumbe wa baraza la seneti kuidhinisha kanuni mpya ya baraza hilo hapo jana katika kikao cha kawaida ambapo viongozi wa baraza hilo wanasema ni kulingana katiba iliyoidhinishwa Juni 7 mwaka huu. Kwa mujibu wa katiba iliyotokana na mkataba wa amani wa Arusha, viongozi waliohudumu kama rais baada ya muda wao wanakuwa moja kwa moja wajumbe wa baraza la seneti na kuketi bungeni hadi kifo. Lakini kulingana na mabadiliko ya sasa, nafasi hiyo imefutiliwa mbali. Makamu wa pili wa mwenyekiti wa baraza la Seneti Anise Niongabo amesema kuwa kanuni za ndani za baraza la Seneti zinapaswa kuzingatia kanuni za Jumuiya ya Afrika Mashariki, hususan masharti masharti yanayohusiana na sheria ya bajeti lazima pia zingatiwe. Kiongozi huyo amesema katika ngazi ya Jumuiya ya Afrika Mashariki sheria ya bajeti huidhinishwa Julai mosi ya kila mwaka na kumalizika Juni 30 ya mwaka ujao, wakati nchini Burundi sheria ya bajeti huidhinishwa na kuanza kufanya kazi Januari mosi ya kila mwaka hadi Desemba 31 ya mwaka huo huo. Shirika la mfuko wa maendeleo la Ufaransa AFD line, limetumia zaidi ya euro milioni mia sita kuisaidia Tanzania kufanikisha miradi mbalimbali ya kimaendeleo katika kipindi cha miaka kumi ya ushirikiano baina ya mataifa haya mawili. Steven Mumbi ametuandalia ripoti ifuatayo. Akizungumza na idhaa hii jijini Dar es Salaam wakati akiwa katika ziara ya siku mbili nchini Tanzania, mkuu wa AFD Remi Riu amesema ushirikiano kati ya Tanzania na Ufaransa umekuwa na manufaa katika sekta mbalimbali. tunafanya kazi kubwa katika miradi ya maji mm hasa -hmm. katika ukanda wa ziwa Victoria unahusika yeah. na kukabiliana yeah. na uchafuzi wa mazingira lakini yeah. pia tunafanya kazi katika uh, nishati hasa uh, katika uh, nishati uh, uh, mbadala na pia tunazingatia katika swala la usafiri uh, uh, transport. Kwa upande mwingine, Riu amesema licha ya mafanikio hayo bado kuna changamoto za kufanyiwa kazi na washirika, ili misaada inayotolewa iwe na matokeo chanya kwa walengwa go... tunataka tufanye kwa kasi kwa upande wetu, na pia kwa upande wa mawaziri wa Tanzania, tunataka tufanye kila tunaloweza kuongeza kasi. Ucheleweshaji wa utekelezwaji wa mipango na kusaini makubaliano ya haraka ndio changamoto kubwa. Main. Miongoni mwa sekta zinazonufaika na misaada kutoka shirika hilo ni pamoja na sekta ya afya ambapo hospitali ya Aga Khan ni mojawapo. Dr. Hisi wa Raven ni mkurugenzi wa afya wa hospitali hiyo na hapa anaainisha maeneo muhimu ya kufanyiwa kazi. Programs kwa malaria, programs kwa ukimwi, programs ina jaribu ku address shida ya, ya mama sasa. Tuna tunazidi health systems inahitaji sio ujengo tu, ni pia kutengeneza na kutayarisha mambo kama human resources for health equipment. Shirika la AFD limekuwa na ushirikiano na Tanzania kwa miaka kumi sasa. Ziara hii inahitimishwa kwa kukutana na mawaziri mbalimbali jijini Dodoma. Steven Mumbi, Dar es Salaam, RFI Kiswahili, RFI Radio France Internationale. Serikali ya Kenya inaendelea na mpango wake wa kutumia madaktari mia moja kutoka nchini Cuba licha ya kukosolewa vikali na madaktari wa ndani ambao wameonyesha kukasirishwa na mpango huu na kuitaka serikali kuachana nao. Uh, Daktari Ouma Uluga ni katibu mkuu uh, wa chama cha madaktari nchini Kenya. Uh, sisi kama hmm, chama cha madaktari tunashangaa uh, kwa namna gani serikali imeenda kutafuta madaktari kutoka nje, yeah, ilhali tuko na madaktari hapa Kenya ambao wana Um, wako na uwezo na wako na expertise na pia um, wangependa kwenda kufanya kufanyia serikali kazi uh, kwa njia moja, ni ishara ya kwamba uh, ni kama serikali haitaki kusikiza maneno ya wananchi, kwa sababu hata madaktari wa Kenya ni wananchi wa Kenya. Ni sauti yake, katibu mkuu wa chama cha madaktari nchini Kenya, Omar Oluga. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Rais wa Marekani Donald Trump hapo jana ameapa kuwa nchi yake itakuwa kambi ya wakimbizi, wakati huo akikabiliwa na shinikizo kubwa la kutakiwa kufuta amri yake ya watoto kutenganishwa na familia zao pindi wanapoingia nchini humo kinyume cha sheria. Wakati viongozi wa serikali yake wakisimama pamoja na rais Trump huku wakisisitiza kuwa watoto wanaochukuliwa wanahifadhiwa kwenye mazingira mazuri, kumeshuhudiwa mgawanyiko hata wa ndani ya chama chake cha Republican. Licha ya ukosolewaji mkubwa, rais Trump wameendelea kusisitiza msimamo wake wa kutobadili sheria hii hadi pale wabunge wa Democrats watakaporidhia kuja kwenye meza ya mazungumzo kupata suluhu. The United States will not be a migrant camp. Kamwe Marekani haitakuwa kambi ya wahamiaji, na Marekani haiwezi kuhifadhi wakimbizi. Tunashuhudia kinachotokea katika nchi za Ulaya na tunashuhudia kinachotokea katika nchi nyingine. Kamwe hatuwezi kuruhusu Marekani iwe hivyo. Mpaka sasa zaidi ya watoto elfu mbili wametenganishwa na wazazi wao waliofika kwenye mpaka wa nchi hiyo tangu mwezi Mei mwaka huu. Kiongozi wa Korea Kaskazini, Kim Jong Un, hivi leo na muda mfupi ujao, ataanza ziara ya siku mbili nchini China, ziara anayoifanya ikiwa ni juma moja tu limepita tangu afanye mazungumzo ya kihistoria na rais wa Marekani, Donald Trump, nchini Singapore, licha ya kuwa televisheni ya taifa ya China ya CCTV haikusema ikiwa ki... Kim Jong Un tayari ameshawasili mjini Beijing, lakini kuimarishwa kwa hali ya usalama kutoka kwenye uwanja wa ndege asubuhi hii kulitosha kuthibitisha ugeni wake. Hii itakuwa ni mara ya tatu kwa, kwa kiongozi huyu kijana wa Korea Kaskazini kufanya ziara nchini China tangu mwezi Machi mwaka huu na kansela wa Ujerumani Angela Merkel baadaye hivi leo atakuwa mwenyeji wa rais wa Ufaransa Emmanuel Macron mjini Berlin kwa mazungumzo ya pamoja kuhusu mabadiliko ndani ya Umoja wa Ulaya, hasa suala la wahamiaji ambalo limeu, limeugawa umoja huo. Viongozi hawa wawili kutoka mataifa yenye nguvu ya uchumi kwenye ukanda wa Ulaya wanalenga kuondoa tofauti zao kuhusu msimamo wa Ufaransa kutaka kufanya mabadiliko na msimamo wa Ujerumani inayotaka hatua ya mabadiliko kufanyika kwa hatua. Swala la rais wa Marekani Donald Trump aliyetishia umoja huo kwa hatua za kibiashara, usalama na mabadiliko ya tabia nchi ni miongoni mwa mambo ambayo viongozi hawa wawili watajadiliana. Arifai michezo na Ali Bilali karibu. Na nikushukuru sana bingwa Emmanuel Chad Makundi nianze hapa na matokeo ya jana michuano ya mm. kombe la dunia ambao anaendelea kule nchini Urusi. Unakumbuka jana tulizungumza kwamba uh, wawakilishi wengine wa Afrika, Afrika, Tunisia, na, vipi mambo yao? <laughs> Mambo yao hayakuwa mazuri jana, licha ya kwamba mm. walijikokomoa na kupachika bao moja la kwa kwa kwa kwa kwa kwa kwa lakini baadaye wakafungwa amekula kichapo naye jana manake, wakila kichapo na timu zote tano zikawa zinaaga mashindano. Ubelgiji uh, jana mm, ulionekana kung'ara mm, uh, moja miongoni mwa timu ambazo zimeonekana kuonyesha mchezo mzuri mm, na kuicharaza Panama mabao matatu kwa bila. Mm. Lakini pia jana Lukaku alikuwa mwiba, mwiba pachika mabao mawili katika mchezo huo na Sweden ikaicharaza Korea bao moja bila. Korea Kusini. Korea Kusini mm. Kama ulivyo, kama tulivyozungumza jana, unaona matukio haya ni moja bila mojamoja moja, moja, moja. Bado tujashuhudia so so mm. mm. tu. mm. Uh, leo tunatarajia kushuhudia uh, mzunguko wa pili mm. Misri wakishuka uwanjani wakimenyana na Urusi wenyeji, karata yao ya pili, nafasi ngumu sana ukizingatia pia Misri Mohamed Salah mm. amethibitisha kupitia mtandao wake wa kijamii Instagram kwamba atakuepo katika mchezo huu. Wachezaji wanalazimisha, lakini akiumia tena ujue ndo bye bye kwenye final hizi. Kweli kabisa. Ah, mm. wenyeji eh, wawakilishi wengine wa Afrika Senegal watakuwa uwanjani kama tulisema hapo awali mm. kumenyana na Poland. Karata yako. <laughs> <laughs> Subiri tori, lakini Senegal ina nafasi nzuri ya kuweza kushinda mchezo huu wakati Japan watakuwa uwanjani kumenyana na Colombia. Asante Bilal, tunanisambiria. Shukran. Tugeukie katika mahojiano na ni mzozo ama mvutano kati ya serikali ya Kenya na madaktari, chama cha madaktari nchini Kenya ambao wanapinga uwepo wa madaktari kutoka Cuba zaidi ya mia moja. Uh, Sabina Mpelo amezungumza na katibu mkuu wa chama cha madaktari nchini Kenya uh, Dr. Uma Oluga. Madaktari wa Kenya pia wako huko nje wanafanyia kazi uh, uh, wananchi wengine ila hali uh, uh, na madaktari wa Kenya wengine wao pia wameenda huko Cuba, lakini sisi tuko na shida na njia Uh, ambayo imetumika ama procedures and processes, na ishara ni kwamba serikali ina, inaonyesha kwamba haitaki kusuluhisha shida ambazo ziko na mojawapo ambazo ni uh, training ya madaktari uh, specialist um, ambayo tumekuwa na shida sana. Nashangaa na wananchi wa Kenya wanashangaa. Jumanne hii mahakama inatarajiwa kutoa hukumu kuhusu madaktari hawa, unadhani mahakama itatoa uamuzi gani? sisi kama muungano hatukwenda koti uh, kupinga jambo hili , lakini kuna madaktari binafsi uh, ambao walienda kotini. Sisi uh, tumekuwa tukifuatilia kwa sababu hata sisi tulitajwa hapo kama pati ambao wako interested. Sisi tuna, tunataka tuongee na serikali tunataka dialogue. Na kama ni kama serikali yenyewe inataka kutulazimisha uh, na madaktari sisi tunataka kuongea na wananchi, tunataka kuongea na serikali ndio tuweze kuongeza idadi ya wa madaktari wa Kenya ambao wanapewa kazi pia wanatoa nafasi ya kusoma e, lakini serikali inatamka kwamba nia ya kuleta madaktari hawa ni kuongeza ujuzi. Hakuna ujuzi yoyote tunatoka kutoka Cuba sisi kama madaktari wa Kenya, kwa sababu uh, unapata system ya Cuba ni kwamba it's mostly preventive, na sisi kama madaktari wa Kenya uh, mostly ni curative. Sasa kuna ujuzi mingi hapa Kenya kuliko pale Cuba na m, ile system wanasema wanaleta madaktari wa familia ama familia. Hapa tuko na madaktari wetu wa general practitioners ambao wamekuwa wakifanya hii kazi um, pengine serikali haijaelewa uh, wanamaanisha nini. Na pia madaktari hawa hawaendi kwa zile vio vya kufundisha kuongeza hiyo uh, ujuzi. Madaktari hawa wanaenda kufanya kazi vitongoji, ambapo hakuna madaktari wa Kenya ambao wanajifundisha Eh, na pia hawajatuambia kutakuwa na madaktari wa Kenya wangapi ambao wanafanya kazi nao. Dkt. Oluga, unadhani nini itakuwa mwafaka wa suala hili, kama muungano wa madaktari, ingawa kuna madaktari binafsi ambao walienda kotini. Na sisi tukatajwa, na sisi tukaenda huko tukasema, sisi kama muungano wa madaktari pia tumehuzunishwa na process ambayo uh, haikuwa halali uh, pia tukasema kuna madaktari ambao hawana kazi. And na sisi tukasema the procedure was not right, na sisi tukasema hatuna shida yoyote na daktari kutoka nje. Ni sauti yake Dr Ouma uh, Auluga, katibu mkuu wa chama cha madaktari uh, kule nchini uh, Kenya. Karibu basi uungane nami kwenye makala ya jua haki zako, msikilizaji wa RFI Kiswahili. Mwishoni mwa juma Bara la Afrika liliadhimisha siku ya mtoto wa Afrika. Kauli mbiu ilikuwa ni usimwache mtoto yoyote nyuma kwa ajili ya maendeleo ya bara la Afrika. Leave no child behind for Africa's development. Kauli mbiu hii inaenda sambamba na malengo ya maendeleo endelevu ya Umoja wa Mataifa ya mwaka 2030 lakini sambamba na malengo ya maendeleo endelevu ya bara la Afrika ya mwaka 2063 ya Africa We Want. Ni kwa namna gani mtoto huyu wa Afrika ameshirikishwa Je, haki zake zimelindwa kwa kiwango gani katika bara la Afrika? Nini kifanyike kuhakikisha kwamba haki za watoto zinalindwa na kuwahusisha watoto katika shughuli za maendeleo na sio shughuli za mateso? Naitwa Emmanuel Richard Makundi na hili ndilo swala ambalo tunakwenda kulitazama hivi leo kwenye makala ya jua haki zako. Karibu. Kwenye laini ya simu hivi sasa na ungana moja kwa moja kwenye laini ya simu na Francis Auma. Yeye ni mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka shirika la Haki Afrika lenye makao yake mjini Mombasa nchini Kenya. Ndugu Francis Auma, karibu sana kwenye makala ya jua haki zako Juma hili. Naam, safi sana bwana Richard. Naam, pengine mwishoni mwa Juma bara la Afrika tuliadhimisha siku ya mtoto wa Afrika. Kwako wewe, kwa kuanza, Francis, mtoto wa Afrika ni yupi? Mtoto wa Kiafrika ni Mwafrika, mtoto wa Kiafrika ni anaishi Afrika ambaye amelelewa Afrika, amezaliwa Afrika, mila tamaduni zake za Kiafrika, ndiyo mtoto wa Kiafrika. Yoyote anayeishi katika uh, kanda ya Afrika ni mtoto wa Kiafrika, awe ni mzungu awe ni nani, lakini anaishi hapa, huyo ni handa, yapa, mtoto wa Kiafrika. Naam, naam, tumekuwa tukishuhudia Francis, siku hii ikiadhimishwa kila mwaka na bara la Afrika kupitia umoja wa Mataifa. Unadhani ni kwa kiwango gani haki za mtoto zinatambuliwa kwenye umoja, tunafahamu kwamba zinatambuliwa kwenye Umoja wa Afrika, lakini ni kwa kiasi gani uh, haki hizi zimeendelea kulindwa. Nam, mtoto wa Kiafrika bado haki zake hazijafikia pale natakana. Maanake wamekuwa watoto wa Kiafrika wanapata dhiki sana, kwa masuala ya kielimu, wanapata watoto wa Kiafrika wanatumika kufanya kazi ngumu kwa kware, wanafanya kazi cheap labor, wakilipwa pesa duni, mazingira yao haifai. Hata ukiangalia institutions zetu kama vile jela, jela za watoto ni pathetic, ni shida moja kwa moja. Kwa hiyo mtoto wa Kiafrika bado hako na changamoto nyingi sana. Hata tukisema tumuhusishe katika masuala ya maendeleo, bado kwa hakika tuko na mchongoma, ni kazi kubwa sana bado, bado mtoto wa Kiafrika Uh, haki zake, uh, anadhulumiwa sana yeye. Unapata tunajaribu, lakini bado kwa hakika, ndugu zangu, taasisi nyingi za hapa barani Afrika na hata za kidunia zinasema kwamba mataifa ni lazima yahakikishe yanatengeneza sera ambazo zitakuwa ni nzuri, sera ambazo zitawahuisha watoto, sera ambazo zitawalinda watoto. Unadhani kwa sera ambazo zimetengenezwa na nchi wanachama za ukanda wa Afrika Mashariki zimeweza kuhuisha haya mambo kwenda sambamba na ajenda ya mwaka elfu mbili thelathini ya Umoja wa Mataifa na ajenda ya bara la Afrika ya mwaka elfu mbili na sitini na tatu. Yote ni majaribio. Yote tukiangalia bado hatujafika. Sera zinatengenezwa, kuna mtoto wa Kiafrika na siku yake imewekwa kando, ndo juzi tumeadhimisha, lakini hizi policy lazima jiangaliwe pia na mila zetu za tamaduni. Mtoto wa Kiafrika anateseka sana. Mimi ninavyoongea na wewe, nimetoka Ujerumani jana. Nimeona kule mtoto, mtoto, mtoto wa Europa, mtoto wa Amerika wako tofauti na mtoto wetu sisi. Bado kulingana na vile maisha yetu yalivyo uchochole, bado naona hata sera zikitengenezwa inatakana ziangaliwe na, na mila zetu tamaduni, ili watoto wetu wasipate shida. Lakini Mwafrika mtoto wake bado ako na shida chungu mzima. Hata tukitengeneza masera, lazima tuwe sensitive nao. Hapa wanadhulumika watoto wana olea akiwa mli midogo, wengine wanapatiwa wanasapishwa mimba, wengine wana- wanastahiria watoto wa kike. Ukiangalia hivi sasa, wengine wanafanya kazi na wanapata shida chungu mzima, hata wengine wengi hawako katika shule. Kwa hivyo bado kuna mambo mengi ambayo inapitika. Hakika, hata sera zilizotengenezwa lazima tuangalie tamaduni zetu ili mtoto wetu wa Kiafrika aweze kukua vizuri. Na bara la Afrika linapiga chapuo mtoto wa Afrika kupewa haki ya kusoma. Miongoni mwa changamoto kubwa barani Afrika ni upatikanaji wa elimu. Mataifa mengi hapa Afrika Mashariki yamejitahidi kuweka elimu bure kuanzia ngazi ya shule ya msingi. Kwa mujibu wa takwimu, nchi nyingi za kusini mwa jangwa la Sahara, karibu nusu ya watoto yani milioni 34 hawako shuleni. Wasichana ni karibu asilimia hamsini na nne hawako shuleni. Changamoto hii inaweza ikatatuliwa vipi? Ili kumfanya mtoto huyu ambaye sasa anadaiwa asiachwe nyuma aende mbele, ni kupigia upato serikali za kiafrika ambazo ziko hapa zishurutishwe, lazima wa iki kipaumbele masuala ya watoto. Kwa hivyo, ni kuturusishwa na sisi kama wakereketwa, sisi kama watetezi wa haki za kibinadamu na washikadau wote ambao wako na maslahi mzuri kwa watoto, wajitokeze kimasumasu ili kuweka bidii kufanya advocacy na kuangalia kuwa hata hizi policies zinapotengenezwa zinaambatana kihakika, ambapo italeta natija kwa mtoto huyu. Kwa hivyo lazima washikadau wajitokeze sana na nguvu, ili mambo haya yafanikiwe kweli. Watoto wengi hawasomi kwa sababu ya kulegeza, serikali nyingi zimelegeza, serikali nyingi hawafati, hawashughuliki, wametenga watoto wa Kiafrika. Kwa hivyo tukikurupisha, na tujitokeze kwa wingi na kupigia upato kihakika, mambo haya atakuwa sambamba. Na Francis Auma, umegusia swala nyeti ambalo tumelizungumza mimi na wewe mara kadhaa: swala la mimba za utotoni, swala la watoto wa kike kuachishwa shule, swala la watoto wa kike kuonekana kama kwa wao ni kitega uchumi katika familia. Mila na desturi hii inaweza kukabiliwa vipi, na viongozi wanapaswa kufanya nini ili kukemea mila kama hizi? Hii lazima tuanze na pale sera, serikali wale ambao inaonekana hawafuati masuala haya washurutishwe. Natakana watu pia wa, wa, waeleze. People should be empowered. Lazima wazazi, jamaa, ndugu, marafiki, watu wajitokeze wa kupigia upato, kuleta nguvu zaidi, ili watoto hawa waende shule. Mila zile za tamaduni ambazo ata na wakati ziangaliwe, zidhibitiwe Alafu yao yakipatwa akiatika, ndugu yangu, basi mtoto wa shule aami, na mtoto wa Kiafrika, watoto wetu wataingia shule na masuala ya zile mile ambazo zinaharibu haribu na kuumiza mtoto zitakuwa zimepita na wakati na basi itakuwa ni natija na itakuwa ni vizuri sana kwa mtoto wa kiafrika naam uh, francis mwanzoni niligusia ajenda ya mwaka elfu mbili na sitini na tatu ya umoja wa afrika ya africa we want bara la afrika tunalolitaka na ile ya umoja wa mataifa ya mwaka elfu mbili na thelathini yote ni malengo uh, endelevu ambapo ni katika kuhakikisha haki na kuwawezesha na usawa uh, kwa uh, kwa watoto unadhani ajenda hizi zinaweza zikaunganishwa vipi na haki za watoto na kumfanya mtoto ajisikie kweli ana nafasi katika jamii, ana nafasi katika kuchangia Uh, nchi yake ni kwa, watoto wahusishwe vilivyo. Pia tunapotengeza napot, jenda hizi tunapotengeza policy hizi watoto wafaa pia contribution yao isikizwe. Alafu pili ni kufata monitoring, lazima tuangalie haya, natanika, mamba, isharia, ishina, ishina, ishina yote, basi, kwa kina tunafatilia mambo haya yanafanyika, mambo abo sheria hizi zinatembeka. Alafu wote wakishaletwa on board basi bila shaka kwa hakika mambo yatakuwa swafi kabisa. Pengine leo Francis Sauma, kama mwanaharakati na mtetezi wa haki za binadamu, ukiulizwa, haki ya mtoto wa Afrika iko wapi katika nyakati hizi za ukuaji wa sayansi na teknolojia? kwa maswala ya ICT, maswala ya sayansi teknolojia, bado ndugu yangu Richard, kihakika bado hatujafikia kama watoto wa uh, hizo nchi za magharibi uh, ukiangalia wako mbele. Hii information technology ni kitu mpya, bado ni changamoto, maanake sisi mwafrika hatuna, hatujapiga hatua sana kwa masuala haya, lakini kihakika bado, kisasa, bado tuko chini, unaweza kusema asilimia kama kumi hivi ndio wanaelewa masuala haya kwa e, e, hivyo bado ukiatika, ndugu zanguni, masuala haya sayansi za mtoto wa Kiafrika bado mbali sana. Naam, pengine kwa kumalizia, wito wako ni nini kwa jamii na serikali? Aa, ni lazima sasa washikanao wa nimesema pale mbeleni tujitokezeni na serikali zote pia tupige msasa zaidi tuvae njuga tufanye bidii ili mtoto wa kiafrika awe protected. Basi yote ikiangaliwa, na pia maswala ya mazingira environment, ikiangaliwa vizuri, watu walinde mazingira, itakuwa mzuri, itakuwa na vizuri kwa watoto wetu kukua na. Francis Yauma mtetezi wa haki za binadamu kutoka shirika la Haki Afrika kule Mombasa nchini Kenya, asante sana kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya jua haki zako jumaa hili na mshukrani jazili, asante sana na msikilizaji, na kwa maneno hayo ya Francis ya uma ndio tunatia nanga ya makala ya Jua Haki Zako kwa juma hili. Nikukumbushe tu tulikuwa tukitazama, mwishoni mwa juma bara la Afrika liliadhimisha siku ya mtoto wa Afrika, na leo hii tulikuwa tunaangazia haki ziko wapi za mtoto wa Afrika kuelekea maendeleo endelevu ya mwaka 2063 ya bara la Afrika na 2030 ya Umoja wa Mataifa. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. Nam, asante uh, sana msikilizaji uh, wa uh, pale Babati Tanzania, uliokuwa natusikiliza matangazo yetu kupitia 89.9 uh, sawa na frekwensi za pale Singida nchini Tanzania. Nami ndivyo ninavyotamatisha matangazo haya ya awamu ya kwanza kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania, saa mbili na nusu. uh, usikose kuungana nasi katika matangazo yetu mengine. Fundi mitambo alikuwa uh, ni Emmanuel Mbando, msimamizi wa matangazo Victor uh, Robert Wile, naitwa Emmanuel Richard Makundi. uh, tukutane tena muda mfupi kutoka sasa, kwa heri. Yeah, the world ndio kibao ambacho kinatamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania. Msikilizaji, usikose kuungana nasi katika matangazo ya awamu ya pili itakapo timu saa mbili na nusu kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Muda mfupi ujao, tutakuunganisha na wenzetu wa Paris, Ufaransa, katika matangazo ya idhaa ya Radio France International.