So dakta, ni saa moja na nusu hapa Dar es Salam, Tanzania, saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Emmanuel Richard Makundi. Baada ya miaka miwili tangu akimbie mji mkuu wa Sudani Kusini, Dr Riek Machar kutana na Rais Salva Kiir baada baadaye hivi leo jijini Adis Ababa Ethiopia. Mahakama ya kazi nchini Kenya imetoa hukumu kuruhusu madaktari kutoka Cuba walioenda nchini humo kufanya kazi waruhusiwe. Na nchi ya Marekani imejitoa rasmi katika baraza la tume ya haki za binadamu la Umoja wa Mataifa, akiituhumu baraza hilo kuwa la upendeleo. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumie rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747 kwanza na alama ya kujumlisha. Kwa karibu miaka miwili sasa tangu akimbie mji mkuu wa Mkua, Sudani Kusini, kutoka, kutokana na mapigano, kiongozi wa waasi Dr. Riek Machar hivi leo anatarajia kukutana ana kwa ana na hasimu wake Rais Salva Kiir jijini Addis Ababa Ethiopia. Mkutano huu wa Addis unawakilisha juhudi za hivi karibuni za jumuiya ya kimataifa kujaribu kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sudan Kusini vilivyodumu kwa miaka minne. Rais Kiri na mpinzani wake Macharo wanakutana kwa mwaliko wa waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed, ambaye pia ni mwenyekiti wa jumuiya ya IGAD ambayo inasimamia mchakato wa amani ya Sudani Kusini. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani kuelekea mkutano huu? Abdul Karimu Watiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ethiopia tangu awali walikuwa ndio wanasimamia kama nchi mazungumzo hayo, na hata ule mkataba wa Addis Ababa ambao ulimrejesha tena madarakani Dkt. Salva Kiir na kutaka kuwarejesha kuunganisha jeshi na kuwa, kuwa jeshi moja ili kuleta amani, lakini nao haukufaulu. Ni mtazamo wake Abdul Karimu Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa jijini Dar es Salamu nchini Tanzania. Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni hivi leo atalihutubia taifa kupitia bunge, ambapo anatarajia kueleza hali ya usalama ilivyo nchini humo. Rais Museveni aliomba kulihutubia bunge juma lililopita baada ya waziri wa fedha Matia Kasaija a, kuwasilisha bajeti yake, ambapo alimtaka spika kumruhusu aje aeleze hali ya usalama wa taifa. Hotuba yake inatarajiwa kujikita katika kueleza mikakati ya serikali kudhibiti utepetevu wa usalama nchini humo kutokana na kuongezeka kwa matukio ya utekaji nyara, mauaji ya wanawake pamoja na wanasiasa. Kurejea kwa kundi la ADF nalo kaskazini mwa nchi hiyo ni suala jingine ambalo rais Museveni anatarajia kulifafanua. Mahakama ya kazi nchini Kenya hapo jana imetoa uamuzi kuwaruhusu madaktari zaidi ya mia moja kutoka nchini Cuba kufanya kazi nchini humo, ikitupilia mbali kesi iliyowasilishwa na chama cha madaktari wa Kenya waliokuwa wanapinga uwepo wa madaktari hao. Mwanahabari wetu James Shimanyula ametutumia ripoti ifuatayo. Jaji wa mahakama hiyo inayotatua mizozo ya wafanyakazi nchini Kenya, Onesimus Makau, akitupilia mbali kesi hiyo ya madaktari wa Kenya waliopinga kwamba madaktari wa Cuba hawafai kufanya kazi hapa nchini, alisema ninaamua, kuwa kesi iliyoletwa mahakamani na madaktari kupinga kuwepo kwa madaktari wa Cuba inatupiliwa mbali sababu haikuwa na sababu zenye uzito kisheria. Naye wakili Profesa Kiama Wangai ambaye alikuwa mmoja wa mawakili waliowawakilisha madaktari wa Kenya katika kesi hiyo alikuwa na haya ya kusema: uamuzi wa mahakama ni ya kwamba kwa sasa madaktari wa Cuba wanaweza kuendelea kufanya kazi, lakini madaktari wakiamua kwenda mahakama ya juu na mahakama ya juu iweze kusimamisha, basi Cuban Doctors wataendelea kufanya kazi. Alphonse Muema aliyewakilisha chama cha madaktari wa Kenya aligusia uamuzi wa mahakama. nimechukulia kusema kuwa walalamishi walioleta kesi kotini hawakuleta makaratasi ya kuonyesha serikali haikufuata ndio kesi ikatupiliwa nje. Je, wananchi wa Kenya walikuwa na yapi ya kusema kuhusu kuwepo kwa madaktari wa Cuba hapa Kenya? Vizuri madaktari, ni vizuri madaktari wowote kutoka mahali popote duniani waje kufanya mambo ambayo madaktari yetu hawawezi kufanya ama hawana vifaa hivyo hapa nchini. Kulingana na wale watoto wetu, tuko na wao hapa, tunastahili kupea watoto wetu kazi, kwa sababu tuna wasomi wamesoma vizuri sekta ya udaktari ya matibabu. Uh, si sekta mtu anaweza kusema ati utategemea mtu wako peke yake. James Shimanyula, Nairobi, RFI Kiswahili. Mahakama jijini Kinshasa, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, imeagiza kuendelea kuzuiliwa kwa wanaharakati watano wa vugu vuguvugu la Filimbi wanaoshtakiwa kwa makosa ya kumtukana Rais Joseph Kabila. Mahakama kwenye uamuzi wake ilitupilia mbali maombi ya upande wa mawakili wa utetezi waliotaka kuachiliwa kwa masharti kwa wateja wao ambao wamekuwa wakizuiliwa bila kufikishwa mahakamani tangu Juni tisa. Wanaharakati hao mbali na kudaiwa kumtukana rais, wanashtakiwa pia kwa kushiriki kuhamasisha na kuandaa maandamano ya kuipinga ya serikali yaliyokuwa yameitishwa na viongozi wa kanisa Katoliki nchini humo. Umoja wa Mataifa unasema kuwa watu milioni 68 na laki 5 duniani wamelazimika kuyakimbia makazi yao kutokana na vita, vurugu na mauaji, UN ikizitaja nchi za Myanmar na Siria kuongoza kwa watu wake kukimbia. Martha Saranga na maelezo zaidi. Katika ripoti yake ya kila mwaka shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR limetaja ya mataifa yaliyokabiliwa na mizozo kama DRC, Sudani Kusini na jamii ya Rohingya nchini Myanmar imeongeza idadi ya wakimbizi tangu mwaka elfu mbili kumi na saba. Ripoti hiyo inasema asilimia hamsini na tatu ya watu waliolazimika kuyakimbia makazi yao ni watoto na wengi wao bila msaada. Kamishna wa shirika la kuhudumia wakimbizi UNHCR Filippo Grandi ameonya kuwa ipo haja kwa jumuiya ya kimataifa kuchukua jitihada za pamoja kutatua mizozo inayosababisha wimbi la wakimbizi. Kamishna huyo pia ameeleza wasiwasi wake kuhusu namna nchi za magharibi zinavyokabiliana na suala hilo. RFI, Radio France Internationale. Mvua kubwa zilizonyesha usiku kucha juma hili nchini Cote d'Ivoire zimeleta mafuriko na kusababisha vifo vya watu zaidi ya 18 kwenye mji mkuu wa nchi hiyo Abidjan, waziri wa mambo ya ndani amethibitisha. Mvua hizo zilizoanza siku ya Jumatatu na kuendelea hadi siku ya Jumanne zimesababisha maji kujaa katika, katikati mwa jiji hilo hadi kufikia ujazo wa zaidi ya futi nane. Watu mia moja thelathini na sita waliokolewa huku zoezi la uokoaji likiendelea hadi hivi leo kujaribu kupata manusura au miili zaidi ya watu waliopoteza maisha. Bruno Kone ni msemaji wa serikali ya Cote d'Ivoire. Shida kubwa iliyopo ni mmomonyoko wa ardhi kwa sababu inabidi kuwa na vifaa vinavyoendana na, na hali hiyo. Kwa bahati mbaya, kuna watu wamesombwa na maji. Pia kuna makazi ambayo yanahitaji kuimarishwa ili kuepusha majanga mengine. Kwa bahati mbaya, tuna idadi kubwa ya watu waliopoteza maisha. Ni idadi kubwa iliyotokea kwa siku moja, sababu tuna watu kumi na wanane waliokufa hadi muda huu. Siku za nyuma idadi hiyo kwa bahati mbaya ilikuwa inafikia lakini kwa dwa siku nyingi, hii inatokana na upepo mkubwa. Hakuna njia nyingine mbali na kuondoka katika maeneo hatari. Kwa ufupi, huu ndio wito tunaowatolea wananchi kuondoka katika maeneo hatarishi. Ni Bruno Kone, msemaji wa serikali ya Cote d'Ivoire. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limetoa ripoti inayoonyesha kuwa jumla ya watu 39 wameuawa kaskazini mwa nchi ya Msumbiji huku wengine zaidi ya elfu moja wakihama makazi yao tangu mwezi Mei mwaka huu. Machafuko yaliibuka mwezi Oktoba mwaka jana kwenye mji wa Cabo Delgado ambako raia waliripoti kuvamiwa na makundi ya watu wenye silaha na mapanga wanaoshambulia vituo vya polisi, kuchoma moto vijiji na kuwa viongozi wa dini. Eneo hilo hivi sasa lina utajiri mkubwa wa gesi. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Kiswahili. Nam, asante sana msikilizaji ulioko pale Lubumbashi na Kisangani, uh, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kusikiliza matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili. Nchi ya Marekani imekashifiwa vikali na mataifa kadhaa wanachama wa Umoja wa Mataifa saa chache baada ya utawala wa Washington kutangaza rasmi kujitoa kwenye baraza la tume ya haki za binadamu la Umoja Mataifa. Marekani inasema haiwezi kuketi kwenye baraza hilo na mataifa ambayo yanatuhumiwa kwa ukiukaji, ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu huku pia likiruhusu kuongozwa kisiasa kuwa na upendeleo na kutengeneza chuki dhidi ya taifa la Israel. Balozi wa Marekani kwenye Umoja Mataifa Nikki Haley hata hivyo, amesisitiza kuwa nchi yake itasalia kuwa kinara wa kupinga vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu, lakini safari hii itakuwa nje ya baraza hilo. Kwa kipindi kirefu baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa limekuwa likiwalinda wakiukaji wa haki za binadamu na utendaji wake kuegemea zaidi katika siasa. Hivyo ni wazi sasa wito wetu wa kufanyika mabadiliko umeshindwa kutekelezwa. Kwa hiyo kama tulivyosema mwaka mmoja uliopita, kama hatutaona mabadiliko yoyote tutajitoa na ndiyo imekuwa. Basi, Marekani inajitoa rasmi katika baraza la haki za binadamu amoj hatua. Marekani imekuja baada ya mwaka uliopita Rais Trump kutishia nchi yake kujitoa kwenye baraza la tume ya haki za binadamu ikiwa halitafanya mabadiliko ya kimfumo, uamuzi ambao sasa Marekani inautekeleza. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un ametangaza rasmi uhusiano thabiti usiotikisika kati yake na utawala wa Beijing, matamshi anayoyatoa baada ya kukutana na rais wa China uh, ikiwa ni ziara yake ya tatu katika mwaka huu. Ziara hii ya siku mbili ya Kimu inalenga kuihakikishia serikali ya Beijing kuwa licha ya kuwa na mazungumzo na Marekani, nchi yake haita dharau maslahi mapana ambayo China inayo kwa Korea Kaskazini. Bunge la seneti nchini Canada limepiga kura kuidhinisha matumizi ya bangi kwa raia, hatua inayoifanya nchi hiyo kuwa taifa la kwanza kutoka muungano wa nchi za G7 kuruhusu kisheria uvutaji wa bangi na matumizi ya dawa kwa kutumia mmea huo. Jumatatu ya wiki hii bunge la kitaifa lilipitisha muswada huu wa sheria kwa kura 205 dhidi ya 82, sheria ambayo sasa inasubiri kibali uh, kutoka kwa gavana mkuu wa serikali ilianze kutumika. Hatua hii inamaliza rasmi uzuiwaji wa matumizi ya bangi nchini Canada, sheria ambayo imekwepo tangu mwaka 1923 na na iliruhusu kwa mara ya kwanza nchini Canada uh, bangi kutumika kama sehemu ya tiba mwaka 2001 RFI michezo, na Ali Bilali karibu nam. Ni kushukuru sana Emmanuel Richard Makundi. Nianze hapa na matukio, michuano ya kombe la dunia. Hapo jana usiku, Senegal wacheka, Misri walia. Makundi nam, bila shaka tunaweza tukasema kwamba Misri ndo kibarua kime safari yao I mean, tayari, si, uh, tayari safari yao <laughs> Taim malizika hapo jana, na licha ya mshambuliaji wao uh, Muhammad Salah, Muhammad Salah lakini hawakufua dafu mbele ya wenyeji Urusi na kulazimika kubwagizwa mabao matatu kwa moja, lakini jana pia uh, Senegal wawakilishi wa Afrika walichotoa kimasomaso baada ya kuishinda Poland mabao mawili kwa moja, Makundi. Na ikoni kutazama mchezo huo na nachoweza kusema ni kwamba timu za Afrika bado haziaminiki Uh, manake unaweza ukadhania kwamba wamepata ushindi lakini dakika za lala salama, kwa sababu kama jana ingeongezwa dakika labda saba ilikuwa narejesha magoli. Na baada tu ya mchezo huo, mchezaji huyu Chekenday wa Senegal alikuwa na haya ya kusema: na ni kweli tumeshinda dhidi ya Poland, sababu kila mtu alitarajia kombe la dunia. Kila mtu alitarajia mechi hii ya kwanza na ilikuwa muhimu kwa watu wetu kama mjoavy. Afrika yote ipo nyuma yetu. Sisi tulijua nini tunatakiwa kufanya tumiku, na tumebakiza mechi mbili. Tunajiandaa vizuri na Japan. Naam, tusubiri tuone itakavyokuwa mechi yao na Japani. Ni kushukuru Bilali. <laughs> Shukrani sana. Tugeuke katika mahojiano na msikilizaji na kubwa ni mkutano unaotarajiwa kati ya rais wa Sudan Kusini Salva Kiir na mpinzani wake Dr. Riek Machar hivi leo pale mjini Addis Ababa Ethiopia. Tutaendelea kuujuza, lakini mwenzangu Sabina Mpelo amezungumza na Abdul Karim Watiki, mchambuzi wa siasa, kuangazia mkutano huu. Ethiopia tangu awali wa walikuwa ndio wanasimamia kama nchi mazungumzo hayo na hata ule mkataba wa Addis Ababa ambao ulimrejesha tena madarakani Dkt. Salva Kiir na kutaka kuwarejesha kuunganisha jeshi na kuwa kuwa jeshi mmoja ili kuleta amani, lakini nao li haukufaulu. Juhudi za kuleta amani si jambo la mara moja na wala sio jambo la kukata tamaa, kwa sababu eh, maisha ya watu wanapotea. Kwa hiyo labda juhudi zake tuziangalie na tuziunge mkono ili kuweza kupatikana kwa amani katika nchi ya Sudani ya Kusini. Waziri Mkuu Abi Ahmed ana ushawishi gani kwa pande hizi mbili zinazohasimiana? Ni waziri mkuu mpya, si- sijui uhusiano wake na na hawa viongozi, na kabla alivyokuwa waziri alisimamia vipi mambo hayo sijaelewa vizuri, lakini ukishakuwa waziri mkuu ndio kwa Ethiopia inakuwa ndio mkuu wa serikali. Kwa hiyo, labda ushawishi wa serikali ya Ethiopia katika kuwaweka mezani mahasimu hao wawili nadhani ni ni, ni, ni wa maana zaidi kuliko kumtaja Abiy Ahmed kama waziri mkuu hivyo. Serikali ya Addis Ababa ilishafanya majaribio haya kwa, ya kuleta amani na yamekuwa yanashindikana. Labda chini ya uongozi mpya wa serikali ya Addis Ababa chini ya waziri mkuu Abiy Ahmed inawezekana kukawa na mafanikio. Huenda serikali ya Juba imekuwa ikitilia shaka mataifa ya Igadi kusimamia mazungumzo haya. Unadhani kuna ukweli kwamba mataifa ya IGAD yana ushindani wa kimaslahi katika kusimamia mzozo huu wa Sudani Kusini? Hakuna, ni maneno tu ya kwamba serikali ya Juba haifikirii kutaka kugawana madaraka na haifikirii katika kuweka demokrasi, na ni njama tu za kabila kubwa la Wadinka kutaka kuhodhi pawa na makabila madogo yakipinga. Uh, maslahi ya, ya ya ya nchi za IGAD katika Sudani ya Kusini ni, ni, ni amani yenyewe. Ni mtazamo wake Abdul Karimu Watiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa hapa Dar es Salaam nchini Tanzania. ni mpisha basi jula ya nurubavu na makala ya Afrika Mashariki. Karibu mpenzi msikilizaji, uungane nami kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapohabarishana na kulimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikira na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, leo tunaangazia juu ya hali ya Burundi kijamii, kisiasa na kiuchumi, wakati huu baada ya taifa hilo kuwa na katiba mpya. Alipoidhinisha katiba mpya, rais wa Burundi Pierre Nkurunziza alitangaza kuwa hatogombea tena nafasi ya uraisi, na pia akaomba wahisani warejeshe misaada ya kifedha ili kuinua uchumi wa taifa hilo. Je, kwa sasa hali ikoje? Kwenye kipindi hiki utawasikia raia mbalimbali wakieleza mitazamo yao juu ya hali ya kiusalama, kisiasa, kijamii na kiuchumi. Mtayarishaji ni mimi Julian Rubavu, Radio France Internationale. <tune> Hamisi Karihumu, niko mjini Kitega, katikati mwa Burundi. Bwana Hamisi, hebu tuambie, siku zilizopita tuliangazia hali ya Burundi kuhusu hali ya uchaguzi wa upigaji kura, mabadiliko ya katiba, lakini hilo swala limeisha na katiba imethibitishwa kwamba ndio inatumika Burundi, katiba mpya. Warundi wanaishije sasa hivi kisiasa, kijamii na kiuchumi? Kwa kisiasa ni kwamba hali ni tulivu kabisa, kwa sababu hakuna migogoro inayopatikana kuhusu mambo ya siasa, ima kuhusu usalama. Mimi hapa ambapo nipo ni hapa mjini Gitega. Eh, wiki iliyopita palito, palitokea mashambulio ya gurumeti kwenye kijiji cha Birohe ni mtarafani Gitega mkoani Gitega, ambapo watu wa-walipoteza wal, wal, maisha na watu ishirini na nne kujeruhi vikali hata kwenye kijiji cha Mirama eh, tarafa ya Ugendana mkoa wa Gitega pia, uh, katokea mashambulio ambapo wahalifu wa sita walikuwa wanavalia sare za jeshi na silaha, washambulia uh, vijana ambao walikua kua kwenye tafrija, ambapo mtu mmoja ambaye ni mwanafunzi alikuwa akimaliza uh, shule zake za sekondari alipoteza maisha, na tosha, hata watu wanne walipoteza maisha wa, wa, walijeruhiwa vikali na kwenye idara wanasema kwa kwamba ni makundi ya majambazi ambayo wanashambulia watu kwenye vilabu vya pombe. Turudi hapo nyuma, kulikuwa na hali ya wasiwasi wasi sana siku zilizopita. Ukiangalia wewe kama mwanahabari na mtu ambaye huu unafuatilia zaidi mambo ya Burundi ukiwa ndani ya Burundi, hebu mwambie msikilizaji aliyeko ndani na nje ya Burundi, picha halisi ikoje baada ya raisi Pierre huweza kutangaza kwamba huko kwamba hata gombea tena utawala mwaka elfu mbili na ishirini? Hali inaonekana kuwa tulivu hapa kuhusu kisiasa, isipokuwa tu kwenye kuna baadhi ya wana wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa vyama vya upinzani wanakamatwa. Kwa mfano ni ni kiongozi wa chama cha FNL ya watifu wa Agathon Rwasa ambaye jina lake Fabien Mahera alikamatwa juzi huko tarafa ya Bihanga mkoani Mwaro, lakini kwa ujumla hali tulivu kuhusu mambo ya siasa hapa Burundi na hususan hapa mjini Kitega na mikoa katikati na mashariki mwa Burundi. Rais wa Burundi Pierre Nkurunziza alisikika akitangaza kwamba hatagombea tena ifikapo e, mwaka elfu mbili na ishirini. Akaomba tena e, wafadhili wa Burundi waweze kurejesha hali ya misaada na uchumi uweze kurudi katika hali nzuri nchini Burundi. hali ikoje? Baada eh, ya Rais Pierre Nkurunziza kutangaza kwamba hatagombea muhula mwaka uh, elfu mbili na ishirini, hali inaonekana kuwa tulivu, lakini kwamba watu wanasema kwamba kwa nini sasa katiba mpya haijatekelezwa ha, ha, hadi sasa? Hayo ni maswali ambayo raia wanajiuliza hapa mjini Kitega. Hawatambui sababu kwamba kuwa, yeye alitia mkono kwenye katiba mpya, lakini hadi sasa ha, ha, katiba yenyewe haijatekelezwa. Watu ju, j-hujiuliza maswali mengi hapa mjini Kitega, wanasema kwamba sasa katiba gani ambayo inatekelezwa sasa, ya zamani au ya mpya? Isitoshi, kuhusu uchumi, hali ni ile ya umaskini ambao watu wanasikiti, wanasema kwamba kusikitishwa na hali duni ya maisha. Umaskini unakisiri una, una raia. Isitoshi pia kwamba kuna hali ya kuwaomba michango ya ya chaguzi za mwaka elfu mbili na ishirini wanasema kwamba hali yenyewe inawakera raia kwa sababu hawana hawana kitu cha kutoa serikalini kuhusu cha chaguzi za mwaka elfu mbili na ishirini. Kuna pia uh, wanasema kwamba mnamo siku za usoni wataendelea tena kuendelea na shughuli za ujenzi wa uwanja wa michezo wa kimataifa hapa mjini Kitega ambao pia wataomba michango ili watu wa waweze kumaliza shughuli. Hali hii anasema kwamba ni hali ya kukera raia ambao wana wanakabiliwa wana hali duni ya maisha umesema kwamba wananchi hawajaelewa kwamba inayotekelezwa ni katiba mpya au katiba ya zamani. Kwani ni kitu gani ambacho walitarajia kibadilike, au raia mlitarajia kibadilike, na akijabadilika sasa hivi raia wapo. Mjisika usema kwamba wakati alikuwa huko mtarafani kugendana kitangaza eh, katiba mpya, alikuwa tarehe saba Juni mwaka elfu mbili na kumi na nane, walikuwa wanazani kwamba labda watatia waziri wa kwanza ambaye atateula uh, wanamemba wa mawaziri mapya Hali hiyo hadi sasa haijapatikana. Wanasema kwamba anajiuliza kwa, manajuliza, kwa sababu gani katiba mpya ambayo haijatekelezwa. Anajiuliza maswali mengi sana, ambayo hawana hadi sasa hawajapata solution kuhusu maswali yenyewe. <laughs> Mwambie msikilizaji, nilikuwa naongea na nani? Nilikuwa naongea na Hamisi Kariungu kutoka mjini Kitega, ni mwanahabari kutoka mjini Kitega, katikati mwa Burundi. Asante sana na siku njema. Shukrani. Ah, basi ndugu mtangazaji, hali hali ni mm, nzuri. Wananchi wamefurahia kwa sababu sio wote ambao walipenda, lakini mambo alienda vizuri, na nadhani ulisikia walichagua tisini na sita point mia, yani ndio wengi. Walichagua ngapi? Rudia tena. Ah, na anasema waliochagua ilifika point tisini na tisa kwa mia. Naam. Kwa hiyo unavyoona, ingawa sio wengi ambao walipenda wali, wali, wali, lakini wengi walifurahia wali kweli kubadilisha katiba. Hebu <tipulimu>, kwanza mwambie msikilizaji, nimo naongea na nani na raia wa wapi? Hebu mwambie msikilizaji. Mi unaongea na na Isa Mkiteraji. Kwa hiyo ambaye anijui, mimi naishi Mkiteraji, ni raia wa Burundi. Naam, baada ya kupata katiba mpya warundi wanaishije sasa hivi kisiasa, kiusalama, hali ikoje? Kwa kweli hali nzuri. Usalama upo wa kutosha katika mikoa yote usalama upo, yaani wananchi wanafanya kazi zao vizuri, wala hamna shida kama ilivyokuwa awali. Mimi naitwa Samima na Apolinari, naishi Burundi, mkoa wa Changuia. Ehe, ebu tuambie wewe ni mfuasi wa chama gani? Mimi ni mfuasi wa chama chama tawala nchini Burundi. Sawasawa, ebu bwana Apolinari, ebu tuambie sasa hivi hali ikoje baada ya kupatikana katiba mpya, hali ikoje, utulivu ukoje, maendeleo yakoje, wananchi wakoje nchini Burundi? Sawa, tunaona sisi hali yenyewe ni nzuri, tumeridhika na tulivyo sasa hivi, hali ni nzuri, tuona usalamu unatosha wananchi wako sawa, hakuna shida yoyote. Wakati fulani tuliongea kabla, mkasema kwamba mngependa Rais Pierre Nkurunziza aendelee kuongoza nchini Burundi kwa sababu anaongoza vizuri na wananchi wanampenda, lakini sasa hivi ametangaza kwamba hatagombea tena. Mmepokeaje kauli yake, mnajisikiaje hapo kama wafuasi wa chama tawala? Tunasubiri chama chetu kitachukua uamuzi, kamcukua mwingine atakayegombea katika chama chetu tutamwomba kula ambaye atakayechaguliwa um, na chama chetu. Sasa hivi tunasubiri matokeo ya chama chetu. Umesema kwamba pako salama, muko vizuri, mnafanya shughuli vizuri, lakini kumetajwa taarifa za hapa na pale kwamba kuna wafuasi wa upinzani, muungano wa mizero ya Barundi ambao wamekamatwa hapa na pale, hata mkoani hapo ulipo. Changuzo hili swala likoje? Unaona linajengaje picha ya Burundi kwenye katiba mpya hii? Yaani mimi sasa hivi tunavyoongea, mimi nilipo nikiangalia hali ya wananchi na chama hivyo, si sio kweli. Okay, ya kukamatwa kwa wafuasi ambao ni wanachama wengine ambao sio wako chama cha inaona, hali yenyewe hiyo kweli, tunaona kweli haipo. Kama kuna mikoa mingine, lakini kwetu kweli naona tuko salama, tunaishi vizuri na ambao sio wako kwenye chama chetu, na tunapendana sana sisi, tunaona hali mbaya kweli basi bwana, ninakushukuru sana. Mwambie msikilizaji tena, nilikuwa naongea nani na uko wapi? Sawa so, mlikuwa mnaongea na Sabimana Apolinari, ni mwananchi wa Burundi mkoani Chankuzo. Haya, wasalimie hapo mkoani Chankuzo. Na hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia juu ya hali ya Burundi kijamii, kisiasa na kiuchumi wakati huu baada ya taifa hilo kuwa na katiba mpya iliyoidhinishwa hivi karibuni na rais wa taifa hilo. Usikose kusikiliza kipindi kama hiki juma lijalo hapa Radio France International. M, mimi ni Julian Rubavu. Nama sante, Julian Rubavu, RFI, Kiswahili Asanteni sana kwa matangazo yenu, anasema Sudani Kusini. Viongozi uh, tunawatakia kila la heri na prospe. Bara hinduka kutoka Burundi anasema kwa sasa yuko uh, anatusikiliza vizuri, lakini anasema akiwa Sudani uh, Kusini anasema RFI Uh, matangazo hayapatikani jioni. Asante sana, bila shaka mafundi anaifanyia kazi msikilizaji, na nitamatishe matangazo haya kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania. Usikose kutuandikia ujumbe wako mfupi, na usikose kusikiliza matangazo yetu mengine itakapo timu saa mbili na nusu. Ufundi mitambo Emmanuel Mbando, msimamizi matangazo Victor Robert William, naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri kwa muda Tunatamatisha matangazo yetu na mahadhi kutoka kule nchini India hivi leo kwenye matangazo yetu ya asubuhi ya awamu ya kwanza. Usikose kuungana nasi kwenye matangazo yetu ya awamu ya pili saa mbili na nusu. Naitwa Emmanuel Richard Makune. Muda mfupi ujao utakuunganisha na wenzetu ya Paris, Ufaransa, katika matangazo mengine, idhaa ya redio France International.