Dakta, ni saa moja na nusu hapa Dar es Salaam Tanzania, saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Emmanuel Richard Makundi. Viongozi ya simu wa Sudani Kusini Rais Salva Kiir na Riek Machar wakutana mjini Addis Ababa Ethiopia. Wabunge nchini DRC wameanza kukutana kujadili sheria, muswada wa sheria utakaotoa kinga kwa marais wa staafu na viongozi wa Umoja wa Ulaya kukutana mwishoni mwa juma kujadili kuhusiana na janga la wahamiaji. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 2557640157 kuanza na alama ya kujumlisha. Viongozi ya simu nchini Sudan Kusini, Rais Salva Kiir na Riek Machar wamekutana hapo jana jijini Addis Ababa, Ethiopia, katika mazungumzo yanayolenga kumaliza tofauti zao ili kupata suluhu ya kisiasa nchini humo. Hata hivyo hakuna taarifa iliyochomoza kuhusu kile walichozungumza viongozi hao ambao walijifungia kwenye ofisi ya waziri mkuu Abi Ahmed. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Kwa maoni yangu mi sioni kama kuna jipya ambalo litatendeka kwa sababu so, ni watu hawa wawizi ndio waliosababisha vita hivyo na umwagaji mkuu wa damu na watu hawa wanakutana ili kueleza nini? Watakutana kutaka kuonyesha ulimwengu tu wanakutana, lakini wakweli, hauda, utautu, kwa kweli hauna utautorokea chochote kinachokuwa na manufaa kwa saudi su, saudi Sudan. Ni ni ni ni ujumbe uliotoka Umoja wa Mataifa kwamba wakutane ndani ya muda uliopewa, ama si hivyo wakabiliwe na vikwazo vikubwa vya uchumi. Nafikiri hilo ndio limewaleta pamoja hapo, lakini si jingine. Ni sauti yake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam, nchini Tanzania. Rais wa Eritrea hatimaye hapo jana amevunja ukimya, ambapo amekubali kuwa na mazungumzo na viongozi wa Ethiopia, hatua ambayo inaleta matumaini ya kumaliza, kumalizika kwa sintofahamu ya kwenye mpaka baina ya nchi hizo mbili. Vita na mzozo wa kimpaka baina ya mataifa hayo mawili vilimalizika karibu miongo miwili iliyopita, lakini tangu wakati huo pande hizo mbili zimetuma wanajeshi kwenye eneo la mpaka waliokuwa wanaogombea. Eritrea akiitumwa ethiopia kwa kutumia nguvu kupora ardhi yake. Kauli ya rais wa Eritrea inamaanisha kuwa huenda viongozi hao wawili wakakutana hivi karibuni kuzungumzia namna bora ya kushirikiana ikiwa ni pamoja na uh, kushirikiana katika sekta za kiuchumi na Ethiopia kuondoa wanajeshi wake. Wabunge kutoka kutoka mabunge yote mawili nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hapo jana wameanza vikao maalum kupitia muswada wa sheria uliowasilishwa kuhusu kinga dhidi ya marais wastaafu sheria inayokuja wakati nchi hiyo ikijiandaa na uchaguzi mkuu wa Disemba 23 mwaka huu. Mambo sita anatarajiwa kujadiliwa kwenye muswada huu kuhusu hadhi ya marais wa zamani waliochaguliwa, sheria ambayo miaka mitatu iliyopita haikupata uungwaji mkono kwenye mabunge yote mawili, senati na bunge la kitaifa. Omar Kavota ni rais wa shirika linalopigania demokrasia na utawala bora la SEPADO, anazungumza akiwa DRC. tumefurahishwa na huo msimamo wa bunge la DRC sababu hiyo itaacha viongozi ambao wako madarakani na ambao wanahofu hatima yao ya kesho, kwa fahamu ya kuwa hatima hiyo imeweza kujadiliwa na sheria na iache kwamba wasihofu kuondoka madarakani, na wakati huo ambao tunaelekea uchaguzi tarehe ishirini na tatu Desemba, na inafahamika ya kuwa rais wa sasa ako katika mwisho wa mhula wake ku kupitishwa kwa sheria hii kutaacha, na yeye binafsi atakuwa, taifa lote linafahamu hatima yake ya kesho na jamaa yake, na iache kwamba asiwe na wasiwasi wakati atakapoondoka madarakani. Ni sauti yake Omar Kavota, Rais wa shirika linalopigania demokrasia na utawala bora la Sepado akizungumza akiwa nchini DRC. Msikilizaji, vikao hivi vinaanza huku Julai 20 rais Joseph Kabila akitarajiwa kulihutubia bunge kwenye hotuba ambayo inasubiriwa kuona ikiwa atatangaza msimamo wake kuelekea uchaguzi wa Desemba 23 mwaka huu. Tukisalia huko huko DRC, shirika la afya duniani WHO limeonyesha kuridhishwa na hatua zilizochukuliwa ambapo zimefanikisha kudhibiti kuenea kwa virusi vya ugonjwa wa Ebola nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. WHO inasema mpaka sasa hakuna maambukizi mapya yaliyoripotiwa tangu kifo cha mtu wa mwisho Juni 9 mwaka huu. Maofisa wa afya nchini DRC wanasema chanjo iliyotolewa kwa mamia ya raia ya kaskazini mashariki mwa nchi hiyo imesaidia kudhibiti kuenea kwa maambukizi zaidi. Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni ametangaza mikakati kadhaa ya kukabiliana na uhalifu nchini mwake na kuimarisha usalama. Katika hotuba aliyoitoa hapo jana, Museveni amesema mkakati mmojawapo ni kuimarisha mfumo wa kiteknolojia utakaofuatilia hali ya usalama nchini humo na kuongeza vifaa vya kuwezesha ulinzi, yakiwemo magari ya kufanya doria katika miji ya nchi hiyo. Popote kamera ilipo, itakuwa na kifaa kinachotambua joto kama mwalifu atajaribu kufanya mchezo wa kitoto wa kuzuia kichwa ili asionekane na kamera, bila shaka watajaribu kufanya hivyo wakiwa wanasafiri, lakini mtu kwenye kituo ataona kwa nini mtu huyo anajaribu kuziba kichwa chake. Wachambuzi wa mambo wanazungumzaji hotuba ya rais Museveni. Kenneth Lukwago anazungumza nasi akiwa jijini Kampala, Uganda. Tunatarajia kuona kwanza nini ambaye itanunuliwa kama ni hizi kamera ambaye za kuwekwa kwenye street, amekaa akiongea kila mara. Tunangoja kuona kama zitawekwa, tunangoja kuona kama wale wabaya ambaye mwenyewe wa anakubali wako kwenye polisi na vyombo vingine vya ulinzi watatolewa. Tunangoja kuona kama kutakuwa msimamo wa imara kuhusu mambo ya ulinzi. Ni sauti yake Kenneth Lukwago, msikilizaji. Katika kikao cha hapo jana, ni wabunge 285 peke yake kati ya 450 ambao walihudhuria kikao cha hotuba ya Rais Yoweri Kaguta Museveni. Radio France Internationale. Zoezi la kugawa kadi za kielektroniki za kupiga kura nchini Mali limeanza jana ambapo takriban watu milioni nane wanatarajiwa kupokea kadi hiyo kabla ya Julai ishirini. Kwa mujibu wa sheria za uchaguzi nchini Mali, kadi hiyo ndiyo hutumiwa kupigia kura, lakini serikali inasema kuna uwezekano wa vitambulisho vya taifa kutumika. Hata hivyo, upinzani nchini humo nasema serikali haijaweka wazi kuhusu swala hilo. Demba Traore ni katibu mkuu wa idara ya mawasiliano katika chama cha upinzani cha URD. Di di anaongelea kuhusu majanga na matukio ya kawaida sawa, tunakubali, lakini inabidi kutoa maelezo hasa, kwamba ni kamati inayoongozwa na mwakilishi wa serikali ambayo ndiyo itaamua uhitaji wa kutumia kadi za uraia, bila hata hivyo kutoa maelezo kuhusu utaratibu utavyokwenda, lakini pia ripoti itayotumwa na mahakama ya kikatiba. Huu ni utaratibu mzito, na katika kipindi hicho nini kitatokea? Namni sauti yake kiongozi, um, msku, katibu mkuu wa idara ya mawasiliano katika chama cha upinzani cha URD kule, uh, nchini Mali wachimba madini kumi wamekufa nchini Zambia baada ya kufukiwa na kifusi cha mgodi mmoja maarufu nchini humo unaofahamika kama Black Mountain kwenye mji wa pili kwa ukubwa wa Copperbelt. Mgodi huo kwa muda mrefu umekuwa ukitegemewa na wakazi wengi wa mji huo ambao wamekuwa wakitengeneza kipato kupitia uchimbaji, na awali iliripotiwa kuwa sehemu ya mgodi huo ilikuwa imeanza kuanguka. Serikali ya Kamerun imetoa ripoti yake, inaonyesha kuwa jumla ya wanausalama 81 wameuawa na wengine zaidi ya 100 wamejeruhiwa kutokana na mashambulizi yaliyotekelezwa na wapiganaji wa vuguvugu linalotaka kujitenga kwa eneo la kaskazini mwa nchi hiyo ambako wananchi wake wanazungumza lugha ya Kiingereza. Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo sikiliza, sikiliza RFI Kiswahili. Na msikilizaji, kupata ukweli wa mambo sikiliza RFI Kiswahili. Viongozi wa Umoja wa Ulaya kutoka nchi kumi watakutana Jumapili ya wiki hii jijini Brussels, Ubelgiji, katika mkutano unaolenga kutafuta suluhu ya kukabiliana na wa waombaji hifadhi baina ya nchi wanachama. Mkuu wa Tume ya Ulaya Jean Claude Juncker ameitisha mkutano huu katika dakika za mwisho, wakati wimbi la wahamiaji wanaoingia barani Ulaya likisababisha mgawanyiko, miaka mitatu baada wa wa ya ukanda huo kushuhudia wimbi kubwa la wahamiaji wakiingia kwenye nchi zao tangu kumalizika kwa Vita ya Pili ya Dunia. Waasi wa Huti nchini Yemen wameapa kuendelea kupigana baada ya vikosi vya serikali vikisaidiwa na vile vya nchi washirika na Saudi Arabia kufanikiwa kuchukua uwanja wa ndege wa Deida, ikiwa ni hatua kubwa kuelekea kuchukua mji wa bandari ya eneo hilo. Kiongozi wa waasi hao Abdulmalik al Huti ametoa wito wa wapiganaji wake uh, kujipanga upya kwa, kwa lengo la kuanzisha mashambulizi kuviondoa vikosi hivyo kwenye mji huo. Tangu kuanza kwa mapigano haya kwenye mji wa Hodeida, watu zaidi ya mia tatu na hamsini wamepoteza maisha. Takwimu mpya za Umoja wa Mataifa kutoka Korea Kaskazini zinaonyesha nchi hiyo kupiga hatua kwenye afya ya watoto, Umoja Mataifa ukisema taifa hilo lililotengwa na jumuiya ya kimataifa limechukua hatua katika kutoa taarifa sahihi hali kuhusu hali ya watoto nchini humo. Takwimu hizi zilizochapishwa cha, zilizo na shirika la kimataifa linalohusika na watoto UNICEF zimeonyesha kuboreka kwa hali ya kaya, hatua inayoashiria uelekeo mpya wa taifa hilo ambalo sasa limeanza kulegeza msimamo wake na jumuiya ya kimataifa na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amesema nchi yake itazidisha mashambulizi kwenye eneo la Gaza baada ya kuibuka sintofahamu iliyoshuhudia Israel ikitekeleza mashambulizi ya anga kulenga ngome za kundi la wapiganaji wa Hamas ambao nao walijibu kwa kurusha roketi. RFI michezo na Ali Bilali. Nam, nikushukuru sana. Namtuambie, Moroko <laughs> amekuwa ni nchi ya kwanza kuaga mashindano ya kombe la dunia. Moroko pia kweli, m ukizingatia pia, Misri nayo matumaini ya kuendelea ni mafinyo, hakuna tena matumaini ya kuendelea kwa sababu kura... biashara imekishaisha tena <laughs> kweli kabisa, baada ya kucharazwa jana mm, na Ureno bao moja kwa bila, lakini yeah, ukiangalia mm, mchezo ulivyokuwa, ulikuwa mchezo mzuri wa kuvutia mm, kiasi kwamba labda watu walitarajia huenda mabao yangelikuwa mengi upande wa Ureno, lakini si vilivyokuwa. Uh, uh, wengi walikuwa na, na, na mi mwenyewe nilivyotazama, kwa maoni yangu ni kwamba Ureno hawakuwa na kiwango chochote cha uh, kuitisha Moroko. Ni Moroko wenyewe wachezaji hawakuwa makini, kwa sababu wangeweza kupata hata magoli matatu ama manne kweli kabisa. Makundi sio tu mechi hiyo, lakini pia mechi ya Saudi Arabia na Uruguay ilikuwa kama Uruguay na Saudi Arabia, unajiuliza walifungwaje tano tanom na wenyeji Urusi. Ukiangalia mchezo waliocheza jana, licha ya kwamba walikubali bao moja, unashindwa kuelewa nini kilitokea, lakini pia jana Uhispania ikaicharaza Iran, lakini sasa ukiangalia matokeo ambayo amekuwa kitokea ni bao moja bila moja mm, bila, na, na sasa hivi ukizingatia kwamba Cristiano Ronaldo ndo anaonekana mfungaji mabao manne mpaka mm, sasa. Hii leo basi tunatarajia kushuhudia uh, mechi baina ya Ufaransa ambao watachuana na Peru majira ya saa kumi na mbili mm -hmm. mashabiki wa timu ya taifa ya Ufaransa leble wamealikwa Alliance Francaise hapa Dar es Salaam kwa ajili kushuhudia, ukizingatia kwamba leo ni sikukuu ya muziki duniani, lakini mm -hmm. baada ya hapo kutakuwa na bonge la muziki. Muziki. Shukran sana Namtukiuke katika mahojiano msikilizaji. Hapo jana Rais Museveni amehutubia taifa kupitia bunge na kutangaza mikakati ya kiusalama kukabiliana na mauaji na vitendo vya utekaji nyara. mwenzangu Stephen Mumbi amezungumza na Kenneth Lukwago uh, ni mchambuzi wa masuala ya siasa akiwa jijini Kampala, Uganda polisi ambaye yeye mwenyewe aliunda inafanya kazi nzuri, lakini amepata uh, kulalamika sana ya kwamba hawawezi kufanya kazi na hata vifaa ambaye wako nayo kama ile ya ku um, ya kuzimak, zile shila um, awatumii uh, vifaa kama hivyo na, na kwa hivyo ni yeye mwenyewe kutuonyesha ya kwamba uh, kwa upande wa ulinzi vyombo uh, vya umma uh, ambaye yeye mwenyewe ameweka vimeshindwa kufanya hiyo kazi. Nini matarajio sasa, au nini anaelekea kukifanya? Baada ya kuona kwamba usalama umedorora nchini Uganda, ametoa amri ya kwamba uh, wenye ulinzi waanze kufanya hiyo kazi ya kuandika silaha na kuzipea alama kwa hivyo ile silaha yoyote ambayo itatoa risasi ijulikane ni ya nani. Alafu tena akasema anataka iwekwe zile number plates ambayo ziko electronic, ambayo ziko na vifaa vya teknolojia, yaani ya kwamba a, we mwenyewe ulipie kuweka ile number plate kwenye gari yako, kama pikipiki kama na... Na lakini zaidi ni matarajio yetu ni kuona a, atafanya nini baadaye ya kukubali ya kwamba polisi imeshindwa, na hata unajua aliyokuwa mkuu wa polisi Jenerali Kare Kaihura amekamatwa na wale ambaye wanasemekana kuwa walikuwa watu wake, yaani karibu sana wote wameshikwa, karibu maofisa ya polisi kumi hivi. Na kwa hivyo wa, zaidi ya watu wanafikiri hawa ni watu ambaye walikuwa wanawasaidia watu kadhaa sauri. Ripoti zaidi zimetoka zikionyesha kwamba hawa maofisa walikuwa wana kitu ambaye wanajua kuhusu hata mauaji ya mwenzi wao Andrew Felix Kaweesi na watu wengine nchini. Na kwa hivyo kwanza, ye mwenyewe tunatarajia tuna kuona kama atachukua hatua yoyote. Na kwa upande wake ye mwenyewe amesema ati serikali ya Uganda ina uwezo e, itapeleka hatua zingine, kama kuweka kamera, kama kuwapea vyombo um, vya ulinzi uh, hela ama na vifaji ambayo vinaweza kuwasaidia kuangalia ya kwamba hali ya ulinzi inashikwa vizuri sana. Ni sauti yake uh, Kenneth uh, Lukwago, mchambuzi wa maswala ya siasa, akizungumza akiwa jijini uh, Kampala nchini Uganda. nam ni mpishi basi m, Martha Saranga na makala ya siha njema nyingine msikilizaji wa RFI Kiswahili na kukaribisha katika makala ya Siha Njema. Hivi karibuni wizara ya afya nchini Kenya imetahadharisha juu ya magonjwa manne ambayo yamedumu muda mrefu tangu mwezi Januari nchini Kenya. Mkurugenzi wa huduma za afya Jackson Kioko alifahamisha kuwa kipindupindu, ukambi ama surua, chikungunya na homa ya bonde la ufa vimeripotiwa katika maeneo kadhaa ya nchini Kenya. Ambatana nami Matha Saranga katika makala ya siha njema. Msikilizaji, hivi sasa serikali sa ya Kenya inashirikiana na zile za kaunti zilizoathirika ili kukabiliana na maradhi hayo na kuyatokomeza. Jumla ya visa 4954 vya kipindupindu vimeripotiwa tangu mwanzo mwa mwaka huu huku watu 75 wakifariki wa dunia tangu Januari. Miongoni mwa kaunti zinazotajwa kuathirika na maradhi hayo ni pamoja na Kilifi, Kiambu, Marakwet, Garisa, Siaya, Tharaka Nithi, Meru, Kirinyaga, Busia, Tana River, Turkana na nyingine nyingi, ikiwemo Mombasa. Nazungumza na Dr Julius Musimi kutoka Mombasa. Dokta, ni kwa nini magonjwa haya yametangazwa, lakini kwa nini yamedumu kwa muda mrefu? Uh, nafikiri ni kwa sababu ya ile hali ya kutahadharisha mwananchi wa kawaida kuhusu haya magonjwa, na pia huwa inasababishwa na zile hali za zile hali nduni za kimaisha, kama vile kwa mfano, kipindupindu huwa ni mazigara ambayo ni mabovu, kwa vile pengine watu wanaishi kwenye mitaro ya maji maji machafu, wanatumia maji machafu. Sasa huwa kipindupindu kinasambaa haraka, na hizi homa zingine za, za, za kisasa, si kisasa lakini ni vile zimeanza kuchipuka tu humu nchini, kama vile chikungunya, homa ya Rift Valley, siva. Huwa ni kwa vile kumekuwa na msimu wa mvua, alafu mvua amezidi moto zinapitia pale. Watu kama mtu wa kawaida ama mwananchi wa kawaida anakosa kuelewa jinsi ya kujikinga, ndio maana unaona serikali inahamasisha watu kupambana na hayo maradhi kupitia kinga. Kwanza ndio wanatangaza yamedumu kwa sababu pengine mazigara hayajaimarika na pia watu hawajapata uh, ufahamu vizuri, kwa sababu mvua ilikuwa imezidi, ni msimu ulikuwa mrefu wa mvua, ndio hizo ma, homa za chikungunya na Rift Valley zimezidi. Daktari Musimi, ni hatua gani zimechukuliwa mpaka sasa, eh, kila, kila eneo, kwa sababu nchi yetu imeganishwa katika county level so kila kaunti imejisimamia na wameweka mikakati thabiti, ili kuimarisha kule kupambana na uzuia. Kwanza manake, kama kwa mfano hapa Mombasa Kaunti, huwa wameeneza wa ambari kwa vyombo vya sauti kama vile redio na televisheni, na pia wameweza kupitia ile ile county management disease management na surveillance, wame, wameweza kuanzisha kama mpango mpango wa kunyunyizia ama kufukizia ile ile spray ya kupambana na mbu katika kila mitaa, vitongoji, na tunaona ni, ni kitu ambacho kinafanyika karibu kila county ya nchi yetu ya Kenya. Daktari Musimi, ni hatua gani zimechukuliwa mpaka sasa? Zaidi sana huwa ni ufahamu kwa mtu wa kawaida, hawe ameelimishwa kuhusu ni kinga, kinga ndio bora zaidi kuliko kutibu. Kwa hivyo unapata watu wengi wa, wakielimishwa, na jamii ikiwa imepata elimu kama vile kupitia kwa maredio na vyombo vya habari, wa, unapata wana, wanaelewa haraka na wanazidi ku, kufunguka macho kwa sababu wasipojua, ndio maana hayo ma, maradhi yanazidi kuangamiza watu. Kwa hivyo njia ya kwanza ni kufahamishana kupitia kwa vyombo vya habari, pili wanaweza kupata tiba, na pia huwa tumeweka kama kama mbinu fulani ambazo zinapatikana zina kila hospitali za umma na za private, kwamba kuna ile notification ama wale wafanyakazi wako kwa eye alert, ili kuzuia kama maambukizi ya uh, outbreak vile kama kolera hiyo kipindupindu, unapata screening inaimarishwa kwa zile hospitali za umma na zile za private ikizipo. Ikipatikana kesi kama ile inaripotiwa, na bila shaka kunachukuliwa hatua za dharura kupambana na ule ugonjwa tu usizidi kusambaa. Ki, ki, ni kipindi ki, kirefu kimepita wakati elimu ki, imekuwa ikisambazwa kwa mitaa na, na umma na jamii, na tunaona kana kwamba wameanza kuipata ile habari ya kuwa ni vizuri kukinga maradhi kuliko kutibu. Kwa hivyo wako, wako na uwerevu sasa, na washapata ile first hand information kwamba tukijikinga na maradhi kupitia kusikiliza vyombo vya habari, kufuata sherik, kufuata hospitali, vituo vya, vya, vya tiba, ukielezewa na daktari unafuata maagizo sasa. Wanapokea zile habari vizuri, na wana, wanazidi kuelimishwa, ingawaje kuna baadhi ya sehemu azo ni kama vitongojini kule ndani mashinani kabisa, wengine bado hawajapata ufahamu mzuri, ndio serikali inazidi kuimarisha mbinu za kuwafikia wale watu na kuwatangazia na kuwaelimisha. unaendelea kutegea sikio makala ya siha njema kutoka hapa RFI Kiswahili. Ripoti zinasema takriban visa 39 na 103 vya surua vimeripotiwa katika kaunti za Wajia na Mandera nchini Kenya. Kwa upande wa chikungunya takriban visa elfu moja mia tatu na mbili viliripotiwa katika kaunti ya mombasa huku visa 32 vikithibitishwa kupitia vipimo vya maabara homa ya bonde la ufa watu 15 walithibitika katika kaunti ya wajia juma lililopita huku watu watano wakifariki dunia. Nazungumza na Dkt. Julius Musimi kuangazia namna gani jamii inaweza kujikinga na maradhi hayo ambayo Wizara ya Afya nchini Kenya imetahadharisha jamii nchini humo. Tukikadiria zile takwimu zimewekwa na ile research, mfano, maanake kila baada ya muda, muda fulani kama miezi miwili mitatu huwa wanafanya data analysis. Wakipata wakipata kuelewa ile prevalence ama yale maradhi yameenea kwa kiwango gani? Si asilimia kubwa, iko chini, asili ya asilimia thelathini manake kama ingelikuwa imepita zaidi basi ikua ime imetangazwa kama janga hmm, la mneji mahafa ambayo yanaendelea kwa sababu ya, ya magonjwa fulani, lakini haijatangazwa kama kama kama tishio la maisha. Tukielekea ukingoni mwa makala haya ya siha njema, unatoa ushauri gani kwa jamii Daktari Musimi? Nataka kuwashauri ambaye anasikiliza na mtu mwenye anaofahamu aweze kuufahamisha mwenzake na pia wazazi wawe wataweza wanaweza kuketi na watoto wao, wakiwafundisha ile, ile, zile mbinu za rahisi kabisa za kukinga maradhi, na pia wale wataalamu ambao wanafanya utafiti wana, wazidi kufanya utafiti wachunguze ni kwa nini mbu anabeba virusi na kitambo, alikuwa habebi alikuwa anabeba parasite lakini sasa anabeba virusi na vinasambaa kwa watu wengi. So watafiti tunawahamasisha wazidi kuchunguza, ni, ni, ni, ni jinsi gani tunaweza kupambana na huo ugonjwa, especially huo wa chikungunya, maanake unaonekana kama ni ugonjwa mgeni but ni wa kitambo sana. Kwa hivyo kama kama jamii itaelimishwa na wazidi kufuata zile njia za kujikinga, basi magonjwa mengi yataondoka. Hadi hapo sina la ziada, msikilizaji wa makala ya Siha Njema. Shukran kwa Dr. Julius Musimi kutoka kaunti ya Mombasa nchini Kenya kwa kuzungumza nami. Mimi ni Martha Saranga, kwa heri. Nam, asante Martha Saranga kwa kutamatisha hivyo kwenye makala ya siha njema RFI Kiswahili. Asanteni sana kwa matangazo yenu. Nasema viongozi wa Sudani Kusini, ni matumaini yetu kwamba mtakubaliana. Jafari anatoka Mbeya. Um, asante sana msikilizaji wetu kutoka Tanga. Nasema naitwa Hamisi na uh, viongozi anasema, uh, viongozi wa Korea, uh, viongozi wa, wa Sudani Kusini uh, mnaokutana Addis Ababa, Ethiopia uh, fikirieni wananchi wenu kwanza kabla ya kuweka mbele maslahi yenu binafsi. Na ujumbe wa mwisho anasema, asanteni sana RFI Kiswahili, tunawapata vizuri kutoka hapa Lusaka msikilizaji na kwa ujumbe huo ndio tunatamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam nchini uh, Tanzania. Usikose kuungana nasi kwenye matangazo yetu mengine itakapo timu saa mbili na nusu kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Fundi mitambo Emmanuel Mbando, msimamizi wa matangazo Victor Robert Wile, naitwa Emmanuel Richard Makundi nikutakie asubuhi njema yenye mafanikio tele, kwaheri.