Ni saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Mtu mmoja auawa na wengine kadhaa kujeruhiwa baada ya mlipuko wa gurunedi katika mkutano wa kwanza kufanywa na waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed jijini Addis Ababa. Rais wa Zimbabwe asema shambulizi la jana lilimlenga yeye, lakini limewajeruhi makamu wake wawili na watu wengine kadhaa. watu 14 wauawa nchini Mexico. Hatimaye wanawake wa Saudi Arabia waruhusiwa kuanzia leo kuendesha magari. Karibu katika nguo ya kwanza ya matangazo yetu ya asubuhi leo, Jumapili Juni 24 mwaka elfu mbili kumi na nane. Watu wanne raia wa Ufaransa na mmoja Burundi, wa Burundi wanashikiliwa tangu mwishoni mwa juma na kutiwa korokoroni katika gereza tofauti nchini Burundi katika kile kilichoitwa kuwa ni utapeli katika sekta ya mawasiliano, kama ilivyoeleza taarifa iliyochapishwa Jumamosi na wizara ya usalama kupitia mtandao wa kijamii wa Twitter. Taarifa hiyo ya wizara ya usalama ilieleza kuwa watu wanne raia wa Ufaransa na mmoja raia wa Burundi walikamatwa jijini Bujumbura kwa kosa la kuhujumu uchumi wa Burundi kwa kuunda kampuni hewa ya mawasiliano na wanazuiliwa wakati huu uchunguzi ukiendelea. Duru za polisi zinasema kuwa watu hao watano wanatuhumiwa kosa la kuhushi na utapeli katika sekta ya mawasiliano na walihojiwa na idara ya upelelezi ambayo ipo chini ya himaya ya rais kabla ya kupelekwa katika jela mbalimbali nchini Burundi. Mtu mmoja ameuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa baada ya mlipuko wa guruneti katika mkutano wa kwanza kufanywa na Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed jijini Addis Ababa na kusababisha mshtuko miongoni mwa wananchi. Waziri mkuu huyo alikuwa akimaliza hotuba yake mbele ya makumi kwa maelfu ya wakazi wa jiji la Addis Ababa, ndipo mlipuko ulipotokea na kuzua taharuki ambapo wafuasi walikimbia kuelekea jukwaa, wakati waziri mkuu huyo akiondolewa haraka na wasaidizi, alieleza mwandishi wa habari wa AFP. Katika hotuba yake, waziri mkuu Abiy baadaye alisema tukio hilo lilitekelezwa na kundi ambalo hakulitaja, lakini amesema lililenga kuhujumu mkutano wake. Abiy amesema wasiopenda amani ndio wametekeleza tukio hilo na kuongeza kuwa hawatafanikiwa kama ambavyo hawakuwahi kufanikiwa. Naye waziri wa afya nchini humo Amir Aman ameandika katika ukurasa wake wa Twitter kuwa takribani watu 154 wamejeruhiwa na mmoja amefariki dunia. Rais wa Zimbabwe Emmerson Mnangagwa amesema amenusurika kifo katika shambulizi lililolenga mkutano wake na kujeruhi makamo wake wawili na maafisa kadhaa wa chama chake. Jumla watu 15 wamejeruhiwa, watatu vibaya sana na wengine wawili wamepoteza miguu katika mlipuko uliolenga mkutano wa kampeni katika jiji la pili kwa ukubwa nchini Zimbabwe, Bulawayo, kulingana na taarifa ya waziri wa wa afya David Parirenyatwa. Baadhi ya picha zimekuwa zikisambaa katika mitandao ya kijamii zikionyesha moshi ukitanda baada ya mlipuko katika eneo alilokuwa rais wakati akiteremka ngazi kutoka katika uwanja wa White City. Rais Mnangagwa amesema mlipuko ule ulikusudiwa kumdhuru yeye ambapo umejeruhi makamo wa Rais Kembo Mohadi na Constantino Chiwenga. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina. Kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Ni saa moja na dakika 34 Afrika Mashariki. Unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com. Uturuki inaingia katika zoezi la uchaguzi mkuu jumapili hii, uchaguzi unaotazamwa kama kipimo muhimu kwa rais wa sasa Recep Tayyip Erdogan anayewania kiti hicho kwa mara nyingine baada ya kuwa madarakani kwa takribani miaka 15. Erdogan mwenye umri wa miaka 64, mwanasiasa ambaye utawala wake umekuwa ukikabiliana na changamoto kadhaa zikiwemo maandamano ya umma hata jaribio la kumpindua kijeshi lililoshuhudia umwagaji damu. Takriban watu kumi na wanne wameuawa Jumamosi katika visa vitatu tofauti vya ufyatuaji risasi kaskazini mwa, mesi, mwa Mexico Juarez, maarufu kwa vurugu zinazohusiana na walanguaji wa dawa za kulevya. Mmoja kati ya mashambulizi lilitekelezwa kusini mwa mji huo ambako wanaume nane waliokuwa wakifuatilia michuano ya kombe la dunia kati ya timu ya Mexico na Korea Kusini walifyatuliwa risasi na watu waliokuwa wamejihami kwa silaha ambao waliwaua sita na kujeruhi wawili, vyanzo vya kiusalama vilieleza. Na katika eneo la jirani wanaume wengine watano waliokusanyika katika saluni ya kiume wakifuatilia michuano hiyo pia waliuawa na kundi la washambuliaji waliokuwa katika gari ya bluu. Wanawake nchini Saudi Arabia hii leo wanasheherekea kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miongo kadhaa kuruhusiwa kuendesha magari nchini humo, wakati huu taifa hilo la Kiarabu likifanya mageuzi yanayotarajiwa kuleta zama mpya za mabadiliko ya kijamii. Wanawake mjini Riyadh wameonekana wakishangilia mitaani baada ya katazo hilo kuondolewa rasmi usiku wa kuamkia leo. RFI Radio France Internationale. Ni saa moja na dakika 36 Afrika Mashariki nampisha Stephen Mumbi kuwa nawe katika makala nyumba ya yes sanaa. Usalimu msikilizaji popote pale ulipo na karibu katika makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Steven Mumbi na hii leo katika makala ya nyumba ya sanaa ninao Ifa Bendi. Ni bendi ya muziki inayopiga mtaa kwa mtaa na wakijipatia kipato kupitia njia hiyo. Ni vijana wanane walioamua kufanya sanaa hii ya muziki. Karibu. Safi sana, karibuni sana studioni. Nimekuwa fahari yangu kuwa nanyi Ifa Bendi, tuzungumzie sanaa ya muziki huu kutoka hapa nchini Tanzania. Ifa Bendi ni wakina nani hivo? Bendi ni vijana jasiri wa, wa mali walijitolea na kufanya kazi ya mziki, ni ajira zao, ndio hiyo kupata kipato na maisha yetu. Ungeanza kwa kujitambulisha sasa na utuambie katika bendi yenu ninyi wote wa wanane nani anafanya nini, kunaona hapo kuna, kuna mwingine kashika gita mm, kuna mwingine kashika ngoma mm, kuna mwingine amekaa pale kwenye tumba mm, kila mmoja anapiga chombo gani, kwa kuwatambulisha kwa majina yao mimi naitwa Haruni Hatibu Tangani, ni kiongozi wa Ifa Bendi, ni kijana kutoka Morogoro Ifakara, na vilevile vile na ndugu zangu hao wanafanya nao kazi. Kuna anaitwa Hadam Olmaskomba anapiga bezi, anapiga bes gitar, naye katoka Morogoro. Kuna Jafari Ligomba anapiga solo gitar au lizim, na anatoka Morogoro. Kuna Selemani Makwata anatoka Morogoro. Kuna Silvester Kaimu anatoka Morogoro, kuna Chande Kiloile Omari naye anatoka Morogoro, kuna Selemani Yakuti naye anatoka hapa Dar es Salaam, na kuna Osman Juma anatoka hapa Dar es Salaam. Wote ni wa huyo, Osman ni mwimbaji na Selemani Makwata anapiga drums, Silvester Kaimu anapiga tumba. Jafari kama nimesema, anapiga soro, mimi Haruni naimba na na ni Selemani na, Yakuti naye ya, mwimbaji na Osman mwimbaji. Nikigeukia kwake sasa ambaye umemtambulisha kama ndiye aliyowakutanisha Jafari, e, kwanza kwa kutuelezea hali yako, na nikikuona ni mtu ambaye hauoni au mwenye ulemavu wa macho. Ndiyo. Tukianzia hapo ilikuweje ukawa na ulemavu wa macho na uliwezaje kuwakutanisha wenzako hawa saba? Nikapenda kusikiliza nyimbo kwenye redio zamani, iut sana muziki wa bendi. Kwa hiyo nikajifunza funza mtaani, baadaye nikaanza kuunga kundi watu sita mwaka elfu mbili na tisa Pole na hongera, kwa sababu mwisho wa siku ni kwamba maisha yazima yaendelee, na unafanya kazi nzuri. Ndio. ulijifunza wapi sasa kupiga gitaa hii? Gitaa nilijifunza kule Kilakala Morogoro. Nani alikufundisha? ya asili kama ile lakini sasa hivi nao wao ndio wanzilisho kwa pia bendi fani hivi ya asili kama ile, lakini tofauti na sisi ikaacha mambo haya kisha kwa mtu mzima Mbeya kwao. Nyinyi, bendi yenu mnaitambulisha kama bendi inayofanya muziki wa namna gani? Natambulisha, nafanya muziki ya asili na ndio aina hii ya muziki ambayo tumeisikia hivi punde eh. Kuna vibao ambavyo mmekwisha kuvirekodi ambavyo ni vya kwenu mbali na kopi. Mfano kuna nasisimizi, kuna kupenda sio kazi, kuna niacheni na nyimbo zingine baadhi. Nyingi tupate wimbo mmojawapo kati ya hizo, lakini ningependelea ukiwa wa Kiswahili, tukiacha uwa baby girl. Na, ta, una, Kiswahili tukiacha uabba wa Kiswahili Oa oh, mama ntilie siku una hela unakula bule. Asante sana msikilizaji, kama ndiyo kwanza ujiunga nasi unasikiliza makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Steven Mumbi na leo niko nao Ifa Bendi. Ni bendi ya muziki wa asili wao wanajitambulisha hivyo, kutoka nchini Tanzania na ni bendi ambayo inapiga muziki e, mtaa kwa mtaa wakijipatia kipato kwa watu kuwachangia pale wanapopiga katika mtaa, ukiwa Mbamba Bay nchini Tanzania na tupara kupitia katika masafa ya 92.5, Lushoto 89.9, Tanga 89.7 na Morogoro 89.9 kupitia TBC FM kwa nchini Tanzania. Hali kadhalika ukiwa katika nchi ya DRC, Bukavu upata kupitia masafa ya 99, Bunia 90.2, Lubumbashi 98 E nukta sifuri. Hali kadhalika ukiwa goma 98. Jina langu ni Steven Mumbi, na bado nazungumza na, na wasanii hawa wa muziki wa asili Ifa Bendi, tukiangazia sasa safari yenu ya kimuziki, mkaja jijini Dar es Salaam. Jafari, basi tunasonga na na maisha yetu kama kawaida, tunapata mialiko hapa na pale E, eh, kuna masindof tunaitwa, sometime kwa ndali, kuna makampuni kama France tunaenda kufanya kazi basi, inatoe inatukizi mahitaji yetu mpaka sasa. Na tunaendelea vipi? changamoto ni zipi mpaka sasa hivi? Ah, changamoto za maisha ndio hivi, tunaendelea kwa sababu kama hivi, kama natembea mtaani mambo mengi na napata sometime, nasumbua, kuna magari, kuna pana vipi vyombo tunasumbua na watu na wenye magari haruni vipi. Una uona huu muziki wenu unafika mbali? Mziki wetu mbali unafika. Nimeona vifaa vyenu, kuna, kuna gita la solo kuna gita la bezi na vyombo vingine. Nini mikakati yenu ili bendi yenu iwe imara zaidi na muweze kunufaika na muziki wenu? Kwa kifupi, labda sisi, kitu cha muhimu sana mpaka bendi yetu ije kukaa vizuri ni kupata vifaa, yani kwamba ni hivyo tunavovyona ni kuviboresha kupata vile vifaa vizuri vya kutoa mziki mzuri, na sisi wenyewe, maana yake tupate kazi ile kubwa. Basi mimi nadhani kwa benti yetu itakuwa nzuri sana kama serikali na wadau wengine, kwamba tunachoomba watufanyie ni msaada, watusaidie kama si vijana, kutuchangia kama kifedha au kwa kutumia vyombo kiwe vyote vile, kwa sababu sisi shida yetu tupate vifaa. Na vifaa tunavyotaka sisi, sio kwamba labda nataka vifaa vikubwa sana uh -huh. Chochote kile kwamba tayari sisi tumesha, kama sisi tumeshajiwezesha kama wenyewe kama vijana tumeshajiunga, maana kuunga kundi tu kwa vijana tayari yani, kujikusanya tayari ni kazi kubwa, maana vijana kisha kaa kama nane, afu melewana mnafanya kazi ni kazi kubwa, lakini mkishaelewana mmeshaunda kikundi fulani. Kwa hiyo tunachotaka sisi kwamba tupate vifaa na vifaa vyenyewe tunategemea sana sisi kupata ni mziki, tupate mziki sound kama seti ya mziki, sinadhani kwamba bendi yetu itakuwa nzuri sana. Adamu Komba, nikija niki kwako sasa, ndio chombo ambacho unapiga nilikitazama nikashindwa kukitafakari ni chombo cha namna gani. E, nikataka kusema zeze lakini nikachelea nikasita sita kidogo. Hebu tuambie ni chombo gani unapiga na ulijifunza wapi hiki chombo? Ni chombo cha asili ambacho kinatumika kama mikoa mitatu hivi, ikiwemo Songea, wanaita Ligambusa; huko kwa Akulya wanaita Litungu, na Mbeya Mbozi wanaita Babatoni. Kwa hiki chombo najifunzia Ifakala na mtu ambaye alimtaja mwanzo hapo Jafari, kwamba anaitwa Edward yeye baada ya kuacha wa mziki wa asili lakini mimi nilipenda sana mziki ambao wanapigwa na walivokuwa wanapia pale kijijini, lakini nikajitahidi, nika sana jizoeshe nizoee kupia kichombo nikijua chombo hiki kwa jitahidi mpaka nikakijua kichombo, na tukaanisha kundi letu mpaka sasa hivi ndo tukaja tupo mjini hapa. Kiswahili kinaitwaje? kwa Kiswahili, kama natumia kama bezi Ha, kwa Kiswahili natumia kama bez, guitara, kwa, kwa, kwa, kwa kirugaaamababaton safi sana. Ndio. Tupate wimbo mwingine wote ambao mtapenda uh, kutupigia Wimbo huu unaitwaje? Wimbo unaishi? Wimbo unaitwa una, kuishi na watu kazi, yeah, yeah, yeah. Wimbo unaitwa kuishi na watu kazi. Mtunzi nani kati yenu? Wote, wote, ifa bendi ni bendi ambayo imekuwa na safari ndefu. Jafari, wewe ndio mwasisi wa bendi hii, na ndio una maono ya hii bendi, una witu gani kwa jamii tangu? Na, nachomba kwamba tuna sapoti, watusaidie tu kwa vijana, sisi tunavyoangaika na maisha yetu mwenye kipato cha kazi. Kazi akipata kazi, unaomba watu tualike, tufanye kazi, na kama hivyo tusaidie msada kama na Aruni na nyimbo zetu kama tano hivi, naomba tusaidie tufanye video basi, tusonge mbele maisha yetu. Geuk leo kwangu, kesho kwako, mama utanikumbuka. Msikilizaji, wimbo wa afro ni wimbo wa kwao Lesi Wanyika, lakini Ifa bendi wana uwezo mkubwa wa kuupiga wimbo huu. Mnapatikana vipi mtu akitaka kuwatafuta kwa katika mitandao ya kijamii? Tumia labda Facebook, YouTube, ukaandika Ifa Bendi ukatupata. Na vile vile kuhusu namba za simu, alama kujumlisha 255 Asante sana. Nimefurahi sana kuwa nanyi studioni katika makala ya Nyumba ya Sanaa. Karibuni wakati mwingine. Kuna lolote ambalo mnafikiria wapenzi wenu ama wapenzi wa muziki wanataka kufahamu. Nashukuru sana Aflo, Ndiyo, tunafikia tamati ya makala ya nyumba ya sanaa. Msikilizaji nilikuwa nao Ifa Bendi, bendi inayoundwa na vijana wanane wakipiga muziki wao mtaani katika jiji ya Dar es Salaam mtaa kwa mtaa na wakijipatia fedha ya kujikimu kupitia sanaa yao hii ya muziki. Jina langu ni Steven Mumbi, nakualika tena katika makala ya nyumba ya sanaa ya juma lijalo, lakini usiache kunitumia maoni yako katika mitandao yangu ya Facebook. Andika Steve Mumbi, stiv Mumbi iwe katika Facebook, Instagram pamoja na Twitter. Hali kadhalika upende ukurasa wetu wa RFI Kiswahili, maoni yako pia yatatufikia. Paka mara nyingine wakati mwingine, Kwaheri. Shukrani, shukran Steven Mumbi kwa makala ya nyumba ya sanaa, msikilizaji hapo sina la ziada. Usikose kujiunga nami tena saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Jina langu ni Matha Saranga. Kwa heri kwa sasa. Msikilizaji, na kwa burudani hii ya muziki ndivyo tunavyotamatisha matangazo yetu ya mgu ya kwanza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Punde ni Radio France International katika lugha nyingine. Tukutane saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. deh, deh.