Ya Mungu pamoja nayo popote pale ulipo. Asubuhi hii imetimia saa moja na nusu jijini Dodoma nchini Tanzania, ni sawa na saa kumi na, mbili na nusu jijini Goma mashariki mwa DRC. Hii ni RFI ya so Kiswahili. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ali Bilali, karibu katika matangazo ya leo Jumatatu Juni 25 mwaka 2018. Kwanza kabisa tuanze kwa muhtasari. Rais wa Sudani Kusini, Salva Kiir, anataraji kukutana juma hili na asimu wake Riek Machar jijini Khartoum, chini ya usimamizi wa Rais Omar Hassan al-Bashir. Na wagombea katika uchaguzi wa majimbo nchini DRC wameanza kuchukua fomu za kugombea uchaguzi baada ya zoezi hilo kuzunduliwa hivi juzi Jumamosi, na mkuu wa tume ya uchaguzi Seni. Na rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan ametangaza kuwa ndiye mshindi wa uchaguzi mkuu wa rais uliofanyika jana nchini humo. Kuna hayo bila shaka na mengine mengi, karibu. Kumbuka msikilizaji, kwa matangazo haya unaweza kuyapata pia kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfkiswahili.com, na usisite tu kututumia ujumbe mfupi kwa taarifa utakayosikia hapa. Kwa kwanza alama kujumlisha ama plis 2557641577 wakati mazungumzo ya amani kuhusu Sudani Kusini yakitarajiwa kurejelewa tena upya jumahili jijini Khartum. Wataalamu wa maswala ya utatuzi wa mizozo wanaona kuwa rais Omar Hassan Al Bashir anao ushawishi mkubwa kwa viongozi mahasimu wa nchi hiyo na huenda akawaleta pamoja. Wataalamu wanasema kuwa kutokana na urafiki uliopo kati ya rais Bashir na kiongozi wa waasi Dr. Riek Machar pamoja na uhusiano mzuri kati yake na rais Al Vakir huenda akawashawishi viongozi hao wawili kufikia makubaliano ambayo atamaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyodumu nchini humo, uh, nchini Sudani Kusini kwa miaka takriban minne. Lakini ni kwa nini Khartoum imeona utayari kuandaa mkutano huu? Dr. Francis Wanditi mtaalamu wa masuala ya utatuzi wa mizozo na usalama anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Kenya. Unajua eh, Riek, daktari Riek Machar wakati alihama, ali ama alienda self exile, alielekea kule Kartum na siku za hivi karibuni tumekuwa na ushikamano kati ya Kartum na aliye makamu wa rais eh, Sudani Kusini eh, daktari Riek Machar. Kwa hivyo uhusiano huo huenda imeelekezwa ku viongozi kukubali ya kwamba watapeleka ma mazungumzo kule. Huwa kwa mara nyingi sana tunakuwa na mchango wa ile tunaita mazingira, mazingira ambayo yanafaa viongozi wawili ambao wanaendelea na, uh, na mazungumzo uh, ya kisiasa ama mazungumzo ya kidiplomasia ya kuleta amani. Mbali na kuwaunganisha viongozi hao mahasimu, mazungumzo hayo ya Khartoum yatalenga pia kuangalia mbinu za kufufua uchumi wa taifa hilo ambao umedhoofika kutokana na vita vinavyoendelea. Baada ya kuzindua, uh, kampeni, kuzindua mchakato wa kuwataka wagombea kuchukua fomu za kupiga kura katika ngazi za majimbo, tume uchaguzi ya taifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Seni, e, tayari imeanza kutoa fomu za wagombea hao na tayari wagombea wameanza kuchukua fomu hizo, uh, kuanzia juzi baada tu ya kuzinduliwa. Akizungumza na vyombo vya habari mjini Kinshasa, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi seni Corneille Nangaa alisema ofisi 171 zimejiandaa kupokea fomu za wagombea pia, akiongeza kuwa mchakato wa uchaguzi wa Desemba 23 mwaka huu unaendelea vizuri. Hayo yanajiri wakati baraza la kamati ya walei wa kanisa Katoliki CLC likiutaka umoja wa Afrika kusaidia katika kufanikisha kufanyika kwa uchaguzi mkuu nchini DRC kama anavyoeleza mwenyekiti wake Isidor Nywele akiwa Kinshasa. Tunathamini ya kwamba yeah, saa imefika, saa kweli imefika uh, kwa umoja wa uh, Afrika kuchukua uh, jukumu lake uh, katika kuwasaidia wananchi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kumaliza kabisa maandalizi haya ya uchaguzi. Napenda kukumbusha kwamba uchaguzi huu umeandaliwa tangu elfu mbili kumi na sita lakini ona, mpaka sasa matokeo yaliyopo baada ya miaka miwili ni orodha ya wapiga kura inayozusha mashaka, ukosefu wa orodha ya vyama vya kisiasa inayoaminika. Ni sauti yake Isidor Ndiewel, mwenyekiti wa baraza la kamati ya walei wa kanisa Katoliki CLC, ambayo kwa kizungumza akiwa jijini Kinshasa. Tukisalia na habari kutoka nchini DRC, watu takriban milioni moja na nusu wanadaiwa kuwa ni waathirika wa kula vibaya katika jimbo la Kivu Kusini, mashariki mwa jamhuri ki ya kidemokrasia ya Kongo, na ambapo kundi linaloathirika zaidi ni watoto na wanawake wajawazito, kulingana na matokeo ya uchunguzi kwa takriban miezi sita ulioendeshwa na mpango wa chakula uh, duniani, w, WFP ikishirikiana na viongozi wa mkoa wa Kivu Kusini tangu mwezi Januari. Mengi zaidi ni katika ripoti hii ya Mitima de la Chance kutoka Bukavu. Kindumbwe Masonga ni miongoni mwa wakaaji wa Bukavu wanaoshindwa kulisha jamaa zao zaidi ya mara moja kwa siku kutokana na ugumu wa maisha. minakulaka tu mara moya wanu, kisha mnafika tena ingine, ninakosawaka juu asina nji mzuri, ningikuwa na nji mzuri kama nakulaka duzennakula asibu na kunywa chai na, na dizii mnakula tena mnalala kunyumba, vile ngakuza mkati moya, watoto wangu nakula, tunachanga mkati mwajuu, sina nji mzuri. Tabia hii ya kula mara moja kwa siku inaitwa go unique na waathirika ni haso zaidi watoto wachanga na wanawake. Mimi sikule ata mchana, nishazoe go unique, ndio kukula limoya kwa siku. Kulingana na utafiti ulioendeshwa tangu mwanzo wa mwaka huu na mpango wa chakula ulimwenguni WFP na mashirika ya kiraia kwa ushirikiano na serikali ya jimbo la Kivu Kusini, ni asilimia hamsini na tano ya jamaa za jimbo hili zinazoishi katika ukosefu wa usalama kimalisho, hususan katika mitaa ya Fizi, Kalehe na Shabunda. Elia mfizi ni mwasirika venyewe, vako wanalala njala, ni bato ya mingi sana. Tunaweza penda serikali angalie ngisi ya kutafutisha makazi, hata maizine fulani fulani vafungule. Diedone Mupanda ni afisa kwenye wizara ya kilimo anahisi kwamba hali hii inatokana na watu kuyakimbia makazi yao kutokana na usalama mdogo, kama vile maeneo ya mashamba, magonjwa ya mimea ukosefu wa barabara zinazopelekea vijijini na kadhalika. Chakula yenye tuko nayo haitoshelee. Resulta ya ankete hii itatupatia mpango ya kufanya kila watu waangalie kazi gani tutafanya hapa na kazi gani tutafanya hapa. Waziri wa mipango Mile Ruimbika amealika wadau wote kutumika vilivyo ili kupata suluhisho kwa hali hii ya malisho mabaya inayokithiri hapa Kivu Kusini. Mitima de la Chance, Bukavu, RFI Kiswahili na mwanasheria anayewakilisha mmoja ya vyama katika pendekezo la kikomo cha umri wa rais nchini Uganda amemwandikia risala naibu mkuu wa mahakama Alphonse Owing Dolo, akijaribu kumtaka, kutaka kujua kwa nini mahakama ya katiba haijatoa hukumu yake juu ya kesi hiyo ikiwa ni miezi miwili baada ya kusikilizwa. Mwanasheria James Biamukama Juni 20 alimwandikia naibu jaji mkuu wa na ku na kumkumbusha kwamba wakati kesi hiyo iliposikilizwa Aprili 19 mahakimu wa mahakama waliahidi kutoa uamuzi wao kwa haraka, lakini mpaka sasa wamekuwa kimya. Ni zaidi ya miezi miwili tangu kusikilizwa kwa jambo hilo huku uh, huko Mbale, lakini mahakama imekuwa kimya, haijafahamisha ni lini itatoa hukumu hiyo. Matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam, nchini Tanzania. Mimi ni Ali Bilali, bado ningali nawe. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan ameshinda uchaguzi uliokuwa na ushindani mkali nchini Uturuki. Tume ya uchaguzi tayari imetangaza mapema leo Jumatatu, ikiwa ni hatua itakayompa muda zaidi wa kuongoza taifa hilo, wakati huu upinzani ukilalamikia zoezi la uhesabiaji kura Martha Saranga ipoje hii kwa takriban asilimia hamsini na tatu ya kura zote zilizohesabiwa, huku akiepuka kuingia mzunguko wa pili na chama chake kikishinda wingi wa viti bungeni. Erdogan ambaye aliingia madarakani mwaka elfu mbili kumi na nne ameshinda muhula wake wa pili licha ya upinzani kulaumu zoezi la uhesabuji kura. Mpinzani wake mkuu Muharim Inse kutoka chama cha CHP tayari amempongeza Erdogan katika mitandao ya kijamii muda mfupi baada ya kura halisi kutangazwa. Erdogan alisema taifa lake limempa majukumu ya urais kwa kuwa taifa limemwamini. Ameapa uongozi wake wa muhula wa pili utakuwa na utekelezaji wa kasi. Na waziri wa ulinzi wa Marekani James Mattis atafanya ziara yake ya kwanza nchini China wiki hii, huku kikishuhudiwa mvutano kati ya nchi hizo mbili na pia kukiwa uh, kubwa huku ikitarajiwa msaada mkubwa kutoka kwa Beijing katika mazungumzo ya nyuklia ya Korea Kaskazini. Matis aliwaambia waandishi wa habari jana Jumapili kwamba anataka kuchukua hatua kuhusiana na matarajio kuhusiana na China baada ya kuweka silaha zake kwenye visiwa vyenye mgogoro katika bahari ya kusini ya China. China ambayo inajaribu kutekeleza nguvu zake za kijeshi ndani ya bahari ya Pasifiki. Lakini katika safari ya siku nne ambayo pia itajumuisha Korea kusini na Japan, mkuu wa Pentagon pia anatarajia kuthibitisha ahadi ya China ya kushinikiza Korea kaskazini kuacha silaha zake za nyuklia, baada mazungum za ya mazungumzo ya kihistoria kati ya rais Donald Trump na Kim Jong un nchini Singapore. Naam, moja kwa moja tunaelekea viwanjani na Ruben Lukumbuka. Kwanza, karibu kutoka likizo. Asante sana mwenzangu, Ali Bilali. Naam, matumaini yangu ni kwamba likizo ilikuwa poa sana. Ilikuwa poa, ni kweli <laughs> na tunashukuru Mungu. Haya, karibu tupe basi yanayojiri viwanjani. Asante Bilali, nianze na matokeo ya mechi za zinazoendelea uh, uh, katika kombe uh, la dunia Urusi 2018 hapo jana. Itakumbuka kuwa uh, mwishoni mwa juma hili Uingereza iliyoweza kuitafuna Panama kwa kuitandika mabao sita kwa moja wakati uh, Japan na Senegal eh, ilikuwa ni sare ya mabao mawili kwa mawili na hujue tu kwamba ni kuwa uh, macho ya mamilioni sasa ya wapenda soka sasa yataelekezwa uwanja wa Samurai Alhamisi ijayo, eh, kushuhudia mechi uh, kati ya Les Lions de la Teranga eh, ndio wa Simba wa Teranga Senegal, ambao watakuwa na kabana ko na Colombia ah, katika mchuano wa kukata na shoka kwenye kundi hili h kwa hivyo, utakumbuka tu kwa ni kwamba awali Senegal ilipoteza nafasi ya kupata ushindi mara baada ya kuiruhusu Japan eh, kusawazisha namna hiyo mara mbili. Ulishuhudia mechi hiyo bila shaka na bila shaka tutakuwa na mengi zaidi katika awamu yetu ya pili. Ruben Lukumbuka, asante nam. mm -hmm. Na sasa tuelekee kwenye wasaa wa mahojiano. Viongozi wa Sudani Kusini, Rais Alfakir na aliyewahi kuwa makamu wake wa rais Dkt Riek Mashar wanatarajiwa kukutana kwa mara nyingine juma hili jijini Khartum, katika mazungumzo ambayo wataalamu wanaona yana nafasi finyu kufikia mwafaka. Je, kuna jambo lolote la siri iliyoko nyuma ya jitihada za utawala wa Khartum kuandaa mkutano baina ya viongozi hawa wawili? Mwenzangu Emmanuel Makundi amezungumza na Dr Francis Onditi, mtaalamu wa masuala ya utatuzi wa mizozo na usalama, akiwa jijini nchi, Nairobi nchini Kenya. Um, niseme hivi eh, Rais Bashir eh, eh, ni kiongozi ambaye eh, ni lazima aweze kukubali ya kwamba eh, tukikuwa na amani eh, nchini eh, Sudani Kusini ah, basi tutaweza kupata eh, ustawi eh, katika eneo eh, nzima ya Sudani, lakini kwa mara nyingi hiyo huwa haikuwi ni, ni, ni kawaida eh, kwa sababu nyingi. Sababu muhimu kwamba kuna matatizo mengi sana ambayo hayajatutuliwa eh, kati ya Sudani Kusini na Khartoum. Kwa uh, mara nyingine sana watu wengine wanaweza iona kama ni ni dosari eh, ni dosari kwa sababu hatujui mipango eh, rais eh, ako nayo wakati alikubali Riek eh, Machar achukue exile katika nchi yake Dr. Unditi uh, tunashuhudia wakati mmoja serikali ya Juba ikisema kwamba haitakubali kuona mazungumzo haya yanafanyika katika nchi wanachama wa IGAD na nchi jirani na Sudani Kusini. Kwa nini utawala wa Juba unaonekana kukubali kwenda Hatumu? Ni kwa sababu eh, nchi ya Sudani ni mojawapo, uh, ya ama ni memba wa IGAD na IGAD ni mshirika ambalo limetiliwa sahihi na nchi hizi kumi na mbili kwa hivyo eh, Raisi Salva Kiir uh, alikuwa labda aku haikuwa ni ukweli kwamba anakosoa IGAD kwa e, sababu IGAD imepewa mamlaka na mojawapo wa vyama ama e, memba wa, wa jumuia ya Afrika Mashariki um, e, pamoja na nchi ambazo ziko katika e, upeo wa Afrika ama the Horn of Africa. Mazungumzo haya dokta, yanakwenda kufanyika huku serikali ya Juba ikisema wazi kwamba haimtaki Dokta Riek Machar katika serikali yoyote ya mpito. Mara nyingi nimesema ya kwamba wakati ambapo unapata ma, ma, ma, tamshi ya kitoka Juba kama hayo eh, uwanga ni wakati mwingi sana kitumbua kimeingia mchangani, kwa sababu kadha wa kadha, lakini sababu muhimu ni kwamba eh, iwapo eh, viongozi eh, wa serikali kule Juba wanamkataa Daktari Riek Machar, basi inaonyesha ya kwamba hawana dhani ama hawana eh, hawana ile dhamiri ya kuleta amani kwa sababu hakuna amani ambayo italetwa kule Sudani e, usipokuwa e, daktari Riek Machar aweko awe, katika e, e, mazungumzo haya. Na IGAD inasema kwamba mazungumzo ya Khartoum yatajikita sana katika kuangalia hali ya uchumi ya Sudani Kusini, na taarifa zinasema kwamba Rais Kir na Bashir watazungumzia uchimbaji wa mafuta na ushirikiano wa bomba la mafuta ambao Sudani inasafirisha mafuta. Unadhani hii itasaidia pengine kutuliza hali ya mambo? Ndiyo, kwa sababu eh, mojawapo ya fias ama ile konsana ambayo Rais salva Kir amekuwa nayo na hata hao viongozi wake eh, burokrat ni kwamba bajeti ya Sudani haiwezi kuakomodeta ama haiwezi ikawashirikisha eh, viongozi wa salva Kir. Kwa hivyo e, jambo muhimu itakuwa ni kwamba e, e, sudani e, Sudani Kaskazini, Khartoum, pamoja na viongozi wengine katika kanda la mashariki waweze kutafuta mbinu ya kusaidia nchi hiyo kiuchumi, kwa sababu tunavyoongea, nchi Sudani kusini imeangamia kabisa kiuchumi. Nam akizungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Ni sauti yake Dr Francis Onditi, mtaalamu wa maswala ya usalama na utatuzi wa mizozo akiwa uh, huko Nairobi nchini Kenya. Na sasa nimpe nafasi uh, mwenzangu uh, Sabina Mpele anakujia na makala a mazingira leo dunia yako kesho. Ni matumaini yangu. Hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya mazingira, leo dunia yako kesho. Mimi ni Sabina Mpelo. Msikilizaji, uchafuzi wa mazingira ni dhana ya kuweka kitu mahala pasipohitajika. Kuna uchafuzi wa hewa, uchafuzi wa maji na bahari, uchafuzi wa ardhi na uchafuzi wa udongo utokanao na matumizi ya kemikali, lakini leo tunazungumzia uchafuzi wa mazingira utokanao na kelele, ambapo tunaye daktari Eliamani Ladtaika, mtaalamu wa mazingira kutoka nchini Tanzania, ambaye anaanza kwa kutueleza uchafuzi wa mazingira utokanao na kelele unamaanisha nini hasa uchafuzi unaoitwa uchafuzi wa kelele huu ni uchafuzi unaotokana na kuleta A kelele e, kiasi kisichohitajika e, kisheria na kitaalam ni kusababisha e, kuwepo kwa kelele ama kuwepo e, kwa sauti zisizohitajika ama zilizozidi kiwango e, kiwango cha kelele kinachohitajika au kiwango cha sauti. Kuna tofauti kati ya sauti na kelele e, sauti inapokuwa katika kipimo kinachohitajika na, na, na, na mawimbi yale yanayokubalika basi inaitwa sauti, ikizidi inaitwa kelele kwa hiyo kuna kelele za aina nyingi, na kiwango hiki kimewekwa e, mwaka elfu moja mia tisa na themanini na shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na afya, WHO, baada ya tathmini nyingi kuonyesha kwamba kuna madhara mengi sana ya binadamu yanayotokana na kelele iliyozidi. Dkt. Lalteka, unadhani jamii ina uelewa wa kutosha kuhusu uchafuzi huu unaotokana na kelele? Kwa kweli niseme kwamba jamii haina uelewa wa kutosha, kwa kuwa kwa upande wa wa sayansi ya tiba e, madhara ya kelele yamejulikana kwa muda mrefu tu kwa miaka zaidi ya mia mbili iliyopita. E, lakini kwa upande sasa wa sheria kwamba nchi zifanye nini ni baada ya miaka elfu moja mia tisa themanini na nchi tatu za kwanza kutunga sheria za, za kudhibiti kelele katika makazi ya watu ni nchi za Marekani, Uingereza na India na bado unaona ukiondoa Marekani nchi zingine hizi zinasuasua sana katika kutekeleza sheria zake. Tanzania pia tuna kanuni zinazodhibiti kelele na bado uelewa ni mdogo, na bado tunajaribu sana kubalance kati ya shughuli za kiuchumi e, na kijamii na haki ya mtu kuishi katika mazingira yasiyo na kelele. Kelele hizi husababishwa na vitu mbalimbali mbali, kama anavyofafanua Dkt. Laltaika Kote duniani e, kelele zinazozidi zinasababishwa zaidi na vitu vitatu, yaani e, magari e, labda watu wanaoishi karibu na highway e, viwanda, watu wanaoishi karibu na viwanda mbalimbali, e, na shughuli za kijamii kama vile kumbi za disco na, na vitu kama hivyo e. Hata hivyo kuna kelele zingine ambazo ni za asili, zinatokana na mitetemo, zinatokana na upepo, zinatokana na kukaa karibu na mto. Eh, hizi za asili mara nyingi eh, watu wanaoishi hapo labda kijiji fulani kiko sehemu ya mlima ambao kuna upepo kelele sana au wameishi karibu na, na kijiji hawa wanazaliwa wakiwa wameadapti tofauti na kelele hizi zinazosababishwa na shughuli za binadamu nilizozitaja msikilizaji uchafuzi wa mazingira unaotokana na kelele husababisha madhara kwa jamii tumsikilize tena Dkt. Laltaika tafiti nyingi zilizoonyesha sasa E, kelele ikizidi inakuwa ina madhara sio tu kwa wanadamu, lakini pia kwa wanyama. Kwa mfano kunapokuwa na kelele karibu na, na wanyama wanyama wanyamapori inawaotoa katika tabia yao ya asili ya kuwinda Eh, kwa hiyo unakuta wanyama wanabadilisha tabia ile kutokana na kelele, labda kiwanda kiko karibu na national park eh. Walivyokuwa kiasili kwamba wanaweza wakasikia sauti kwa umbali fulani na kwenda kutafuta mawindo, wanaacha kufanya hivyo hivo. Kwa hiyo wanazidisha conflict na wanadamu, kunakuwa eh, na mwingiliano sana na wanadamu. Simba wanaweza wakala watu zaidi, chui wanaweza wakaishi kwenye makazi ya watu. Kwa hiyo kelele ikizidi inasababisha ah, liko ya kiikolojia lakini kwa kweli na madhara makubwa sana ya kiafya haswa kwa wazee na watoto. Lakini ni madhara gani hasa yanayoweza mpata binadamu kutokana na uchafuzi huu wa mazingira? Kwa upande wa watoto wadogo, madhara yake ni kuwaondolea uwezo wa kuweza kuconcentrate yani, kuweza kufanya jambo fulani kwa, kwa ukaribu zaidi. Kwa hiyo mtoto aliyekuwa katika kelele au aliyekuwa exposed katika kelele anaweza asifanye vizuri sana darasani na hata anapokuwa katika mazingira ya kijamii, hana muda wa kuweza kusikiliza kwa ukaribu sana e, na na na, na, na kuengage na wenzake kwa na muda mfupi tu wa kuweza kusikiliza na baadaye kujaribu kufanya mambo mengine lakini wazee basi, kelele ikizidi, wao inaleta mdhara kabisa katika mfumo mzima wa kusikia, mfumo mzima wa moyo. Mshtuko ule unasababisha moyo unakuwa unaleta shida na madhara mengine mengi ya kisaikolojia, ambayo kimsingi shirika la afya duniani limeendelea kutoa machapishi mengi kuonyesha ni kiasi gani kelele hizi zidhibitiwe, kwa kuwa zinapoteza nguvu kazi ya nchi zote duniani msikilizaji unategea sikio makala ya mazingira leo dunia yako kesho tukizungumzia uchafuzi wa mazingira unaotokana na kelele musa ali bwakila ni mdau wa mazingira kutoka nchini tanzania anazungumzia jitihada za kukabiliana na uchafuzi wa mazingira utokanao na kelele katika ukanda wa afrika mashariki Nchi pekee mpaka sasa hivi ambayo imefanya jitihada zinazolingana au zinazotosheleza nadhani ni Rwanda peke yao kwa, kwa ukanda wa Afrika Mashariki. Rwanda wamejitahidi kudhibiti kuku, hiyo hali si tu kudhibiti kwenye kuanzia haya mahukumbi yetu ya disco kwenye viwanda, hivi viwanda vidogo vidogo, kwenye taasisi za, za za dini. Lakini nini kifanyike kwa mataifa mengine katika kukabiliana na uchafuzi huu wa mazingira? Watu ukiwaambia mazingira, akili zao zinawapelekea kwenye maji machafu, zinawapelekea kwenye taka ngumu, zinawapelekea kwenye ukataji wa misitu, lakini haiwapeleki kwamba hata kelele nazo e, na uchafuzi wa hewa nao ni sehemu ni, ni, ni, ni, ni, ya uchafuzi wa maji, namna ya udhibiti wake. Lazima la, la, la, kuwe na uwajibikaji wa hali ya juu mno, kwanza kwa wale waliopewa dhamana hiyo ya kusimamia hifadhi ya mazingira, lakini na kwa wanajamii, hata wanasiasa wenyewe ambao nao wana nafasi kubwa sana ya kuhakikisha sheria zinasimamiwa kwa namna inayotakikana. Sasa hali bado haijawa nzuri kwa mm, kila anayewajibika kuanzia mwanajamii mmoja mmoja ambao bado hawajapata elimu ya kutosha juu ya udhibiti wa aina hii ya uharibifu au uchafuzi wa wa, wa mazingira mpaka um, kufikia kwa viongozi wenyewe nao, nikirejea kwako kwa, Daktari Eliamani Laltaika ukiwa kama mtaalamu wa mazingira lakini pia sheria, kwa mtu anayeshuhudia uchafuzi huu wa mazingira unaotokana na kelele afuate taratibu zipi Kisheria. Tanzania ina sheria nzuri sana ya mazingira ya mwaka elfu mbili na nne ambayo pamoja na mambo mengine inaunda mabaraza ya mazingira katika kitongoji, katika kijiji e, katika kata na wilaya. Kwa hiyo kila mtu ambaye anahisi haki yake ya kuishi katika mazingira safi na salama imekuwa e, compromise anaweza kwenda katika eh, kamati hizi na kuweka malalamiko yake. E, kimsingi ni sio kila kelele inakatazwa. Hata kitaalam, e, kipimo cha kelele cha kitaalam kinaitwa e, decibel point, ambapo kama bado tunapima urefu kwa kutumia sentimita, sijui mita ujazo kwa lita au kilo e, kelele inapimwa kwa dB scale ambayo ni decibel scale. E, kwa viwango vya kimataifa, kwa wakati wa usiku, mtu hatakiwi apate kelele inayozidi decibel pointi thelathini, na kwa wakati wa mchana isizidi arobaini e, na tano. Sasa kuweza kujua kwamba wanaishi katika taa fulani na kelele hizo zimezidi, ni lazima utaratibu wao ufatwe ili basi kubalans kati ya shughuli za kibinadamu ambazo zinatuingizia uchumi na kusababisha watu walipe kodi na haki ya mtu mmoja kupata utulivu au wa wawili ni, ni suala ambalo sio rahisi sana japo e, sheria inatamka vizuri na kwamba watu wanaendelea kuelimishwa e, kwamba wajaribu kupunguza kelele, ama yeye binafsi anapofanya e, shughuli zake nyumbani anapiga redio ina kuwa juu sana, e, ama kujenga kiwanda karibu na mazingira ya watu ama kuanzisha kumbi za starehe ambazo kwa standard za kimataifa siku hizi e, kumbi hizo zinatakiwa ziwe chini kabisa ya jengo hata ground, na kwamba ziwe zina teknolojia ya soundproof, maana sio watu wote wanapenda kusikia sauti za muziki na kelele, e, hasa wakati wa usiku. Mpaka hapo sina la ziada. Mazingira ya leo, dunia yako kesho. Mimi ni Sabina Mpelo, kwa heri. Nam, shukran sana Sabina Mpelo kwa makala hayo. Na mimi ni Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe na kusihi kujiunga nasi tena ifikapo saa mbili na nusu majira ya Afrika Mashariki. Ni kibao hicho, stay with me na Sam Smith kutoka kule nchini Marekani, na dicho kinaofikisha kwenye tamati matangazo ya radio ya Kiswahili, matangazo ambayo yalikuwa naletwa kwenu nami Ali Bilali chini usimamizi wa Matha Biti Saranga. Na matangazo mengine kama haya ni hapo saa mbili na nusu Afrika Mashariki. Usikose kuwa nasi na punde tu itakuacha na wenzetu kutoka huko Paris nchini Ufaransa.