Hii ni idhaa Kiswahili ya Redio France International. Afrika Mashariki ni saa moja na nusu, Afrika ya Kati ni saa kumi na mbili na nusu. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi leo hii, siku ya Jumatano tarehe kumi na nane mwezi wa saba mwaka elfu mbili na kumi na nane. Tumekuandalia habari za dunia na makala. Kwanza kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake. Utasikia kuhusu ripoti iliyotolewa na haki za binadamu kuhusu hali ya kivita katika jimbo la Kasai kule DRC, rais wa zamani wa Marekani Barack Obama asema dunia imevamiwa na wanasiasa wanaohubiri uoga na chuki, na rais wa Marekani Donald Trump asema alieleweka vibaya aliposema Urusi haikuingilia uchaguzi wa, haiku wa urais mwaka 2016. Unaweza tuma ujumbe wako mfupi, anza na alama ya kujumlisha 25 76 40 15 74 17. Tuandikie pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Matangazo hayo unayapata pia kupitia redio wa shirika na tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com. Siku 15 baada ya baraza la haki za binadamu la umoja Mataifa kupokea ripoti kuhusu mzozo wa Kasai kule DRC unaohusisha pande zote serikali na wanamgambo wa kundi la Kamwina Nsapu, kundi la utafiti kuhusu Congo na GEK limechapisha ripoti kuhusu mzozo huo katika jimbo hilo. Ripoti hizi mbili zinatofautiana kuhusu jukumu la kila upande kila machafuko yaliyoshuhudiwa katika jimbo hilo. Ripoti ya GEK inatuhumu jukumu la serikali ya DRC katika mzozo huo na kulaani ukandamizwaji uliofanywa na vikosi vya usalama. Jason Stans ni mkurugenzi wa kundi hilo la utafiti la GEK epens pe import si on mi nafikiri, kwa vyovyote vile utavyoita mzozo huu kuwa ni machafuko au machafuko ya kivita ambayo sio ya kimataifa, majibu ya serikali hayakuwa na uwiano. Iwapo watatumia mabomu ya kurushwa ama roketi dhidi ya waasi ambao wanatumia fimbo na ambao wengi wao ni watoto, nafikiri kuwa hakuna uwiano. Sikatai kwamba kamwe na sapu walifanya vurugu kubwa hasa dhidi ya serikali na situpilii mbali machafuko yaliyofanywa na kamwina nsapu. Nafikiri badala ya kutumia nguvu, ukandamizaji, njia za kijeshi, nafikiri kulikuwa uwezekano mkubwa wa kisiasa, kujadiliana mzozo huo kupitia chanzo cha machafuko. Nam, ni sauti yake Jason uh, Stearns, mkurugenzi wa kundi la utafiti kuhusu Congo GEK, akizungumzia utafiti huo kusalia kule DRC ni kwamba wanaharakati wa utetea haki za binadamu mashariki mwa nchi hiyo wamekosoa mbinu za kijeshi zinazotumika kukabiliana na makundi kigaidi ya kigaidi yanayosababisha mauaji katika eneo la mashariki mwa taifa hilo. Omar Kavota, mwenyekiti wa shirika la kiraia linalotetea haki za binadamu na ustawi wa demokrasia SEPADO, amesema kinacholeta ugumu katika mapambano dhidi ya waasi ni mbinu za kawaida ambazo zinatumika badala ya mbinu maalum za kumaliza makundi ya kigaidi. Kinacholeta ugumu ni kwamba ADF ambao wanapiganishwa huku, wanapiganishwa kwa mitindo ya kawaida, lakini ADF ni kundi la kigaidi ambalo linaendesha mashambulizi ya kigaidi na sharti, wakati linakabiliwa, sharti liweze kukabiliwa kama kundi la kigaidi ambalo haliwezi ku, kukabiliwa na na mitindo ya, ya kikawaida, na hiyo ndiyo uh, inacho tunasema ya kuwa iwapo kutaweza kukadiriwa, kutafanyika ukadirishaji wa operesheni ambazo zinaendeshwa huko ambazo zinaitwa Sokola dhidi ya ADF itapelekea kuweze kuundwa kuu, kuu, kuu vikosi ambavyo vina uh, uzoefu ma, ambavyo vina uzoefu na ambavyo vinapaswa kushikilia mbinu maalum ambayo inaambatana na miundo ya ADF vikosi e, ambavyo vinapaswa kukabiliana na hao wa, wa, waasi kama kundi la kigaidi nam. Ni sauti yake Omar Kavota, yeye ni rais wa shirika la kutetea haki za binadamu na ustawi wa demokrasia Sepado. Serikali ya Uganda imesema haina mpango wa kubadilisha au kuondoa sheria inayowataka wanaotumia mitandao ya kijamii nchini humo kulipia kodi ya shilingi mia mbili za nchi hiyo kila siku. Waziri wa habari Franga Tumwabaze ametoa kauli hii licha ya kuwepo kwa shinikizo kutoka kwa wananchi na wanasiasa wa upinzani wanaotaka kuondolewa kwa sheria hii. Waziri mkuu Rukahan, Rukahana Rugunda wiki iliyopita alitangaza kuwa serikali itaangalia upya sheria hiyo lakini baada ya baraza la mawaziri kukutana imekubaliwa kuwa kodi hiyo itaendelea kutozwa kama kawaida. Faru mwingine amepoteza maisha nchini Kenya baada ya kuhamishwa kutoka mbuga ya wanyama Nairobi kwenda mbuga nyingine ya Tsavo kusini mwa nchi hiyo. Hii inafikisha idadi ya faru waliopoteza maisha kwa kile kinachoelezwa ni mabadiliko ya hali ya hewa kufikia, uh, tisa. Hata hivyo, waziri wa utalii nchini humo Najib Balala amewagiza polisi kuchunguza na kubaini ukweli kuhusu suala hili ambalo limeleta lime, uh, lime uh, wasiwasi kutoka kwa watetezi wa wanyamapori na wale wa mazingira. Rais wa Tanzania John Magufuli amesema licha mafani ya mafanikio makubwa yaliyopatikana katika ushirikiano wa China na Afrika bado kuna changamoto kubwa ya kukuza zaidi uhusiano katika masuala ya kiuchumi na kuhakikisha Afrika inauza bidhaa nyingi zaidi nchini China. Rais Magufuli ametaka China kuongeza uwekezaji barani Afrika, hususan kilimo, viwanda na madini, na pia kukuza ushirikiano katika ujenzi wa miundombinu. Ni kauli aliyotoa wakati wa kufungua uh, mkutano wa vyama vya kikomunisti uh, mkutano ambao unaendelea nchini Tanzania. Uhusiano na ushirikiano kati ya Afrika na China ni wa kihistoria na ni wa muda mrefu sana. Tanzania ni miongoni mwa nchi ambazo mara tu baada ya kupata uhuru ilianzisha uhusiano na China. Na napenda niseme kuwa China ilitoa mchango mkubwa sana katika harakati za ukombozi wa bara la Afrika. Ndugu zetu hawa walitoa silaha na vifaa mbalimbali kwa wapigania uhuru. Hali kadhalika, waliwapatia wapigania uhuru mafunzo ya kijeshi na pia kiitikadi. Biashara kati ya Afrika na China imeongezeka kutoka dola za Marekani bilioni kumi na hivi sasa inakadiriwa kufikia zaidi ya dola za Marekani bilioni 250. Aidha, uwekezaji wa China barani Afrika umeongezeka kutoka dola za Marekani milioni mia mbili mwaka elfu mbili na kufikia zaidi ya dola za Marekani bilioni tano hivi sasa. Na huyo ni rais wa Tanzania John Magufuli. RFI. Radio France International. Afrika Mashariki ni saa moja dakika 37. Afrika Kati ni saa 12 na dakika 37. Asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi rais wa zamani wa marekani barack obama ameonya kuhusu kujitokeza kwa siasa za uoga na chuki duniani akizungumza jini johannesburg hapo jana wakati wa maadhimisho wa miaka mia moja tangu kuzaliwa kwa aliyekuwa rais wa kwanza mweusi wa afrika kusini nelson mandela aliyefariki dunia mwaka elfu mbili kumi na tatu obama amesema kuwa siasa hizo zinahimizwa na viongozi ambao wameendelea kusema uongo kila mara bila ya kumtaja rais wa Marekani, Donald Trump. Obama amewashutumu pia viongozi ambao wanawabagua watu ambao ni wakimbizi lakini pia wa watu ambao hawaamini katika madhara ya mabadiliko ya hali ya hewa. Wacha niwaambie ninachoamini, wa naamini katika maono ya Nelson Mandela. Naamini katika usawa, utii wa sheria, uhuru wa kujieleza, demokrasia iliyojengwa kwa misingi ya kuwa binadamu wote ni sawa kwa mujibu wa muumba wa haki na ninaamini dunia inayotawaliwa na misingi hiyo inawezekana, na inawezekana kuwa na amani zaidi, ushirikiano zaidi na kufanikisha maendeleo. Ndiyo ninachoamini, na hatuna mbadala isipokuwa kusonga mbele. Nam ni sauti yake rais wa zamani wa Marekani Barack Obama. Umoja wa Mataifa unasema idadi ya raia wa Kamerun wanaokimbia katika eneo linalozungumza lugha ya Kiingereza imeongezeka watu zaidi ya laki mbili tayari wamekimbia makwao magharibi mwa nchi hiyo kuanzia mwaka uliopita, huku watu wengine elfu ishirini na moja wakikimbilia nchini Nigeria. Wanaharakati kutoka eneo hilo wanataka kujitenga na kuunda nchi yao ambayo wanasema itaitwa Ambazonia, kwa sababu wameendelea kutengwa na serikali ya Yaunde. Radio France Internationale Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo sikiliza RFI Kiswahili. Jijini Kampala nchini Uganda ni saa moja dakika 39. Rais wa Marekani Donald Trump ambaye amekuwa akikosolewa vikali baada ya matamshi yake ya kutetea Urusi kwamba haikuingilia uchaguzi wa mwaka 2016 amesema kwamba hakueleweka haku vema. Trump amesema ana imani kubwa na kitengo cha intelijensia nchini Marekani ambacho maafisa wake wamekuwa wakisema Urusi iliingilia uchaguzi huo. Nina imani kubwa na nawaunga mkono maafisa wetu wa intelijensia na nimesema, nikisema kuwa hatua ya Urusi haikuwa na athari yoyote kwa matokeo ya uchaguzi kama nilivyosema Acha nirudie tena kuwa nakubaliana na maafisa wa intelijensia kuwa Urusi iliingia uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na sita. Nam ni sauti yake rais wa Marekani Donald Trump. Wakimbizi wa Siria wamezuiwa kuingia nchini Israel baada ya kuzuiwa katika eneo la mpaka na wanajeshi wa taifa hilo. Raia hawa wa Israel wamekwama katika eneo la Uh, kuentra wakati huu jeshi la rais Bashar al-Assad likiendelea na mapambano ya kukomboa eneo hilo. Serikali ya Israel imesisitiza kwamba kwa sababu za kiusalama haitawaruhusu wakimbizi kutoka Siria kuingia nchini humo, lakini itaendelea kuwapa misaada ya kibinadamu uh, wakati wakiwa nyumbani kwao. namnakati wa RFM michezo na Ali Bilal. Naam, nikushukuru sana bingwa Victor Busso. Nianzie kule nchini Ufaransa, kijana mmoja mwenye umri wa miaka kumi na tisa ame anahojiwa na vyombo vya sheria baada ya kuwagonga watoto wawili, watoto watatu katika jiji la Nancy uh, huko Ufaransa, wakati sherehe za kuwapokea mabingwa wa kombe la dunia wa timu ya leble walipowasili kule nchini Ufaransa. Aa, lakini pia jana kulikuwa na mechi katika aa, ligi ya mabingwa barani Afrika. Wapo TP Mazembe ilicharaza MC Aljaz bao moja kwa bila to, Togo Port ikaicharaza Mamelodi Sundowns bao moja kwa bila pia, lakini Toil de Sahel yao ikailaza Mbambane Solo mabao matatu bila Zesco United ikashindwa kufungana na Premier de Agosto. Wakati haroyo yayo ikenda ikatoka sare ya bao moja kwa moja na Wydad Casablanca. Al Ahli yayo ikaicharaza Township Rollers mabao matatu kwa bila. Ascetif ikaicharaza Difa El Jadida uh, mabao mawili kwa moja na kule nchini Thailand ya bingwa wale vijana kumi na wawili mm. ambao walikuwa wamekwama katika pango moja kule Thailand, muda mfupi ujao watakuwa na mazungumzo na vyombo vya habari wakiwa pamoja na kocha wao, na bila shaka itakuwa ni furaha kubwa sana kwa wazazi kuona, baada ya kuokolewa ilikuwa wiki iliyopita. Naam, kweli kabisa, asante sana Ali bila shukran. Naam, kule DRC wanaharakati wa kutetea haki za binadamu wanakosoa mbinu za kijeshi zilizotumika kukabiliana na makundi ya kigaidi yanayosababisha mauaji katika eneo hilo. Mwenzangu Matasaranga amezungumza na Omar Kavota ambaye mwenyekiti wa shirika la kiraia inalotetea haki za binadamu la SEFADO, wakati muungano wa makundi ya ADF na Maimai na, na waliweza kuvamia ngome la jeshi ya taifa FRDC kuendesha visa vya, vya mauaji katika maeneo hayo. Yaani, tumeweza kupata ripoti ya kuwa raia tatu waliweza kufariki e, kwa wakati wa mashambulizi hayo, na upande wa jeshi kuna e, takriban jeshi e, wanajeshi watatu wakiwemo maafisa wawili ambao waliuliwa na wawili e, miongoni mwa wahuni kuweza kuuliwa. Yaani ni hali ya sikitiko, kwa sababu e, ADF na washirika wao wanaendelea kuzuru mae-usalama ma, katika maeneo haya. Bwana Omar Kavota, shambulio hili linamaanisha nini? Na ni kwa kiasi gani waasi wameweza kupita umbali mrefu hivyo na kwenda kuteketeza kambi ya jeshi? shambulio hili naashiria kuwa magaidi wa ADF na washirika wao wangali na, na nguvu na wanajionyesha kuwa hawatishiki na jeshi ya taifa. Sababu kando na hiyo shambulizi ambayo ime, imefanyika katika kijiji cha Kavasewa hivi majuzi, kuna shambulizi lingine ambalo limeweza kutokea na, na hao wa ADF pembezoni mwa kijiji cha Mavivi eh, katika uh, yani, eh, katika tu wilaya ya, ya Beni na shambulizi lingine limeweza kutokea eh, bna mji wa Owicha katika kijiji cha, cha Mamiki huko nako kuliweza kushughuliwa raia tatu ambao waliuliwa. Tuna taarifa tena ya kuwa uh, huko um, mbali na, na Mamiki inawezekana kuwa raia wengine ambao tena waliuliwa na hao magaidi wa ADF. Yaani ADF na washirika wao wanazidisha mashambulizi na hawatishiki na na na, na na na na jeshi, na hiyo inaonyesha kuwa operesheni dhidi yao sharti iweze kukadiriwa na iweze ku amiri yani jeshi yani jeshi ama ama amiri jeshi ambaye ameteuliwa hivi sasa wa FRDC, sharti ajue ya kuwa kuna uh, changamoto ambazo zipo na changamoto kubwa ya usalama ni hasa hii tishio ya ADF na mashirika wake maimai na ma makundi mengine ya waasi pengine, nyinyi mashirika ya kiraia mmeshafanya uchunguzi na pengine imeshakuwa karibu na wanajeshi mmefahamu ni nini hasa kinacholeta ugumu katika harakati hizi za kuimarisha usalama. Kinacholeta ugumu ni kwamba ADF ambao wanapiganishwa huku, wanapiganishwa kwa mitindo ya kawaida, na inaweza kupelekea pia kushirikisha mataifa ya kanda, sababu ADF ambao awali walikuwa wanafahamika kama ni kundi la waasi kutoka Uganda wameweza kusajili baadhi eh, ya wapiganaji wao katika inchi nyingi za kanda la maziwa makuu ikiwemo vijana kutoka inchi kama za Rwanda, Burundi, Tanzania, Kenya, Somalia, Machad. Sharti inchi hizi nazo zihusishwe kwa kusaidiana majeshi ya taifa, ili kwamba changamoto nzuri la, la, la, la pamoja Haraka Omar Kavota, mwenyekiti wa shirika la kiraia linalotetea haki za binadamu na ustawi wa demokrasia Sepado, anazungumza akiwa mashariki mwa DRC. Ni wakati wa makala ala, ni makala ya Afrika Mashariki na Julian Rubavu. Karibu mpenzi msikilizaji, uungane nami kwenye makala ya Afrika Mashariki, tunapohabarishana na kulimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikra na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, leo tunaangazia juu ya watoto walemavu kanda ya ziwa magharibi mwa Tanzania, ambapo watoto hao wanakosa fursa ya kupata elimu. Takwimu zinaonyesha kuwa kila mwaka watoto walemavu zaidi ya 30 wanakosa nafasi katika shule ya watu wasiosikia Mugeza viziwi yenye kuhudumia watoto walemavu 119 huko manispa ya Bukoba mkoani Kagera. Kupata mengi zaidi, ungana nami Juliani Rubavu, Radio France Internationale. Msikilizaji, kwanza kabisa tuungane na baadhi ya walimu wanaohudumia watoto hao walemavu kwenye shule ya Mgeza mkoani Kagera. Mimi uh, ni mwalimu Joni Kahangwa sehemu ya pili, niko kwenye idara ya usikivu yani kuhudumia masikio. E, swala la wanafunzi 30 kuja hapa alafu wakarudishwa wakachukuliwa kumi. Kwa kweli swala hili linatuumiza sana sisi walimu. Kwa kweli yule anaathirika moja kwa moja kama binadamu anaathirika kwa sababu anaikosa elimu milele. Niseme ni milele, kwa sababu anaporudishwa anazidi ule umri unaokubalika kupokelewa shuleni, na umri wa kawaida ni miaka saba. Sisi tunakwenda mpaka tisa, tuna katia hapo sasa. Yule ambaye anakuwa ameshafikia miaka kumi amekuja hapa mara tatu, anajaribu ajashinda interview, anarudi na kuikosa elimu katika maisha yake milele. Mimi nasema kwamba serikali iwe inashirikiana na wadau sasa. Serikali na yenyewe iongeze nguvu, hasa kwenye shule hizi za watu wenye ulemavu, ili na wale watoto wapate nafasi ya kuingia. Wazazi wengi wameshajua kwamba watoto wakifundishwa wakielimishwa wanaweza, na tayari wazazi wengi wanawaleta wao wenyewe, wanakuja kuandikisha wakiwa bado wana miaka minne mitano, na sisi <laughs> ndio tunakuja kupata umumo. Athari ni kubwa sana, kwa sababu mtoto bila elimu hakuna kitu chochote katika dunia hii. Kwa hiyo lazima watoto, tunahitaji kwamba watoto wanapopata elimu, angalau elimu ya msingi, na hata ustaarabu wa kuishi duniani, anaweza kujua jinsi ya kuishi duniani na kupambana na maisha. Kwa hiyo ina maana kwamba sikikosa elimu, hata elimu ya msingi, asipoipata maisha yake yatakuwa shia shida, na kwa viziwi ni tabu kubwa zaidi kuliko walemavu wengine, kwa sababu kiziwi hana lugha. Kwa hiyo mambo yote ili aweze kuyapata, anategemea apate lugha, kwa kumfundishwa kwa lugha ya alama, ili aweze kuwasiliana, kupata msamiati ule na kukomaza akili yake, na mm. kwa hiyo inamaana kwamba akikosa elimu ina maana tayari amekosa lugha na amekosa maarifa ya duniani na kwendaje. Kwa hiyo hawezi kuhangaika kutafuta maisha, lakini mtu aliyesoma anaweza kaangaka kujihangaikia mwenyewe, angalau anajua kwamba anzie wapi aishi wapi. Mimi naitwa Florence Emmanuel, mwalimu wa hapa. Ah, kwa kweli tunaguswa sana, na ndio maana sisi tunahamasisha kila wilaya iweze kufanya kuwa na vitengo mbalimbali ambavyo vinaweza kupunguza uhaba wa watoto hawa e, ee, na ingekuwa vizuri basi hata serikali ingeamua basi kujenga shule kama shule, sio kitengo, maana vitengo vina ka ni day. Kwa hiyo day inakuwa ni wale ambao walio around na sehemu hiyo, lakini kama ikijenga shule ya bweni itaweza kuopai watoto wengi kama tulivyo hapa na kuweza angalau, ili janga kulimaliza. Baadhi ya wazazi wa mkoani Kagera wameiomba serikali kuhakikisha shule maalum zinapewa kipaumbele katika kuboreshewa mazingira ya kujifunzia. Mi naitwa Philbert Michael. Yaani, serikali inabidi ibadilishe muundombinu, watengenezee mashule kulekule walipo na wenyewe hawezi kuwa kama watoto wengine, naona kwa sababu wenyewe wana haki kama watoto wengine. Huo yani, huo huo lazima upo sana, kwa sababu pale madarasa hayatoshi, unaweza kukuta na walimu hamna. Ndio masikini huo tunao kuja kukutana nao, kwa sababu na mtoto yule anatakiwa na afanye kazi, na hawezi kufanya. Ndio kuendelea kimaisha, tufanyaje kazi? Kwa sababu yule ni kiziwi, kwanza kitu cha kwanza, na bila nayo auwe kama wengine, au ofisini afanye kazi, naona hapa. Mimi kwa jina naitwa Anderson Emmanuel ni mkazi wa Romsheni. Mimi jinsi ninavyozungumzia kuhusu watoto 30 kurudishwa nyumbani na kata, watoto wanakuwa wametoka mikoa tofauti tofauti, wengine wenda wazazi ndio wanakuwa wamejikomba na wali kuwaleta pale shuleni waangalie kama watoto wao wataweza kupata elimu ya kutosha, ili wakajikwamua kimaisha na ugumu wa viziwi hivi wanavyokuwa navyo, kwa sababu mtoto kiziwi bila kusoma anakuwa hajapata haki zake za msingi, kwa sababu madhara anayoona naye anapata ni madhara mengi sana, kwa sababu anakuwa na haki zake za msingi, hawezi kujimudu kimaisha, kwa sababu kama hali ya saizi tulionayo inabidi mtoto asiposoma aweze kujikwamua kimaisha. Angalau akisoma anaweza kaenda kaomba hata ajira simenti, ila akapata kazi kwa ajili ya uwere wake alionao, au anaweza akaweza kuomba kazi kwa ajili ya kutoa meseji na kufanya, kwa sababu sana yeye si kiziwi kiziwi, kwa maana hawezi kuongea, kina kutuma meseji, mtu unaweza mkawasiliana ukajua anataka nini na anakuwa na shida gani, wakati uli, wakati gani na wakati uliopita. Kingine mimi ninachotouangalia kama kuna kama kanda ya ziwa, bahati nzuri tumepatikana ni shule ya mgamugeza iko hapa Kagera, basi wangejitahidi wakaongeza mabweni, wakajitahidi wakaweka pata secondary, angalau wakapata hata elimu ya juu. anaitwa Judith James, kazi ya Bukoba. Ah, ni swala ambalo linauma sana kwa sisi wazazi, kwa sababu watoto wanazidi kukua, wanahitaji elimu. Tunachokiomba tu serikali ijenge madarasa, watoto wetu wapate kusoma, iwekwe mpango wa kujenga shule za vizu kila mkoa, na yenyewe itapendeza pia kuliko mikoa yote ya kanda ya wanafunzi hapa Mgeza mseto na nyinyi itakuwa inapelekea uhaba kuwepo. Eh, serikali ilete mpango wa kujenga shule za viziwi kila wilaya. Abdumajidi Yasini Almasi. Eh, mimi swala la wanafunzi kurudishwa nyumbani hao ambao hawasikii wa, kwa kweli mi naona hiyo haijakaa sawa, hawajatendea haki watoto, na watoto wote inabidi wapate elimu mahala popote pale walipo wanapoishi kwenye mazingira yao. Sasa masuala ya kuwaleta kwenye shule ya Mugeza afu wakafukuzwa. Wametoka Musoma, wametoka Mara, mimi naona bora yani wa, watengenezewe wajengewe mashule huko huko wao eh, wanapata huduma hiyo kwa uhakika zaidi. Inabidi viziwi kama viziwi wapate elimu yao mara walipo, na watakiwa wata kuifuata mbali sana kivile, kama kutoka Mwanza, kutoka swi Katavi, wapi kule, kutoka Busimbe, kutoka kuja kuja Mgeza. Mi naona hiyo wanakuwa waja watendea kama unavyoona vilema wamewekewa sehemu zao za kupita kwenye huduma, kwenye ofisi za serikali, kuna sehemu zao wanapita na, na baisikeli zao zile, na kule basi wawatengenezee mazingira eh. Angalau kila kila shule ya primary pale iwepo chumba moja darasa pale ya, ya, ya, ya watu maalumu kama wale Bwana Oscar Hosea. Ni mkuu wa shule ya walemavu Mgeza inayosimamiwa na taasisi ya kanisa, anaeleza changamoto zilizopo kupata watoto wachache kutoka mikoa ya kanda ya Ziwa, yani Kagera, Geita, Mwanza, Shinyanga na Mara. Imekuwa changamoto na tumekuwa tukilisema kila wakati, lakini wanajitahidi kuweka vitengo ambavyo vinachukua watoto wachache. Hakuna shule, zinahitaji shule za bweni, kwa sababu nakuta ukiweka kitengo, inabidi wasome wale wanaotoka maeneo ya karibu tu, lakini inahitaji ukiwa na shule ambayo ni ya bweni kabisa, hapo unaweza kupata watoto kutoka katika sehemu mbalimbali. Sisi imekuwa changamoto kwa sababu unakuta shule ni moja na wanaohitaji ni wengi sana. Kitu cha kwanza tunaangalia, tunapima kupata viziwi wenyewe tunawahitaji, ambao ni mtoto ambaye asikiana cha tatizo kingine lolote, lakini vile vile tunaangalia wanakotoka, kwa sababu inabidi uzingatie jinsi wanakotoka. Ukiona kwamba eneo letu ni kubwa, ni kanda ya ziwa yote, kwa lazima ujaribu kugusa angalau kila wilaya, uone kama utapata mmoja wawili, mmoja wawili, ili uweze kufikisha idadi. Lakini hapo hapo bado unaangalia hata na jinsi kwamba kama unataka kupata, lazima utafute darasa liwe angalau na wasichana na wavulana. Kwa hiyo katika kupitia vigezo hivyo ndo tunakuja kupata wale wakustahili. Kuna wanaobaki tunashindwa kwa sababu hatuna jinsi. Bwana Deodatus Kinawilo ni kaimu mkuu wa mkoa wa Kagera analaani kitendo cha kuwarudisha nyumbani watoto zaidi ya 30 kila mwaka kuwa ni kinyume na sera ya serikali. Tunahitaji watoto wa aina hii wote wapate elimu, na tulipokuwa tunasema elimu bila malipo kwamba kila mtoto aliyefikisha umri wa kwenda shule apate elimu. Kwa hiyo tunapoona wale ambao wanatakiwa kusoma wanarudi nyumbani, dhana ya elimu bila malipo na nia ya rais wetu bado hatujaitendea haki, na naamini serikali ina uwezo mkubwa, kwamba kuna tatizo sasa. Baada ya kutoka hapa, anapokwenda katika sekondari ya kawaida maanake, kule sasa anakutana na mazingira tofauti, kwa maana ya walimu. Serikali itaendelea kusaidia shule hii kama ambavyo tunafanya sasa, kwa maana ya vitendea kazi kwa maana ya walimu na kadhalika na kadhalika. Msikilizaji, na hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia juu ya changamoto ya fursa ya elimu kwa watoto walemavu kanda ya Zimu, magharibi mwa Tanzania. Kwa muda wote ulikuwa nami Juliani Rubavu. Ninakuaga nikikualika uwe nami juma lijalo hapa Radio France Internationale. Asante sana Junandobavu, kwa kutuletea makala hayo ya Afrika Mashariki. Utakuwa naye wiki ijayo hapa RFI Kiswahili. Na kufikia hapo, tunafika mwisho wa awamu ya kwanza matangazo kutoka hapa RFI Kiswahili. Imekuwa ni Emmanuel Mbando, msomizo wa matangazo haya ni Ruben Lukumbuka. Ukipata nafasi, usikose kuwa pamoja nasi tena itakapofika saa 2:30 saa za Afrika Mashariki. Huko Afrika Kati itakuwa ni saa moja na nusu. namna hiyo, msikilizaji, ni mwanamuziki Alikiba na Christian Bella kibao na garamia akimaliza namna hiyo. Kutoka hapa RFI Kiswahili, muda mfupi ujao tutakupeleka kule jiji Paris kusikiliza matangazo mengine. Usikose kopo miazi tena itakapofika saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki.