Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International Afrika mashariki ni saa moja na nusu, Afrika ya kati ni saa kumi na mbili na nusu. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii Alhamisi, tarehe 19 mwezi Julai mwaka 2018, na tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muhtasari wake. Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir na mpinzani wake Riek Machar kutia saini mkataba wa awali wa amani. Vijana zaidi ya 60 wengi wao wasichana watoweka katika mazingira ya kutatanisha katika tarafa ya Kamwanya mashariki mwa DRC. Na Marekani yasema bado inaamini kwamba Urusi inaendelea kuwa tishio, wakati huu Rais Trump akiendelea kukosolewa kwa matamshi aliyotoa kuhusu uchaguzi wa mwaka 2016. Unaweza kutuandikia ujumbe wako mfupi, anza na alama kujumlisha 2556614 tuandikie pia kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Matangazo haya unayapata pia kupitia redio shirika Raiso, kusini, Vakir, na tovuti yetu ya rfi Kiswahili.com. Rais wa Sudani Kusini Salva Kir na mpinzani wake Riek Macharo wanatarajiwa kutia saini mkataba wa awali wa amani hivi leo jijini hatum nchi jirani Sudani, ya Sudan imekuwa mwenyeji wa mazungumzo kati ya wakilishi wa, wa viongozi hao wawili wiki hii na walikubaliana namna ya kugawana madaraka. Mkataba wa mwisho unatarajiwa kutiwa saini baadaye mwezi huu mbele ya marais wa nchi za Afrika Mashariki. Dr. Francis Onditi ni mtaalam wa maswala ya usalama na siasa, anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Ni lazima viongozi hao wawili waweze kuandikishana chini kwamba um, uongozi E, nchi ya Sudani ama na wananchi waweze kuweka e mstari wa mbele katika matakwa ya nchi hiyo. Naam, ni sauti yake Dkt. Francis Onditi, mtaalam um, wa maswala ya usalama. Utamsikiza kwa kirefu kidogo hapo baadaye. Vijana zaidi ya sitini wakiwemo wasichana wametoweka katika mazingira ya kutatanisha ambapo inaofiwa huenda wametekwa na kufanyiwa vitendo vya unyanyasaji wa kingono katika tarafa ya Kamwanya nchini DRC. Licha ya ujumbe wa vikosi vya Umoja Mataifa katika eneo hilo, hakuna hata mmoja ambaye ameokolewa. Hali hii imeendelea kuwatia hofu wananchi wa eneo hilo, wakati huu Umoja wa Mataifa ukibaini kwamba matukio elfu tatu ya uvunjifu wa haki za binadamu yametekelezwa kwa kipindi cha miezi sita iliyopita, ikiwa ni pamoja na ongezeko kubwa kulinganisha na mwaka uliopita mataifa Uh, Aziz Choi ni mjumbe wa ofisi ya haki za binadamu ya umoja wa Mataifa ichazo a kikuu cha hofu swala hilo, nikumbushe lilirejea katika kikao cha haki za binadamu. Kuna madai kwamba kuna uhusiano na baadhi ya viongozi, hasa viongozi wa jadi. Hata hivyo, uchunguzi ulioendeshwa na tume kwa ushirikiano wa viongozi wa chikapa haukuzaa matunda yoyote. Tume imeendelea kufanya kazi na watu mbalimbali, wakiwemo wale waliofaulu kutoroka, mashirika ya kiraia wakiwemo viongozi, ili kujaribu kutatua tatizo hilo. Hata hivyo, inahitaji ushirikiano wa kutosha na viongozi ambao hawatoe ushirikiano sawa, jambo ambalo linatia mashaka kuhusu uiano kwa baadhi ya viongozi na utekaji huo. Nam ni sauti yake Aziz Choi, mjumbe wa ofisi ya haki za binadam ya Umoja wa Mataifa. Tukusalia kule DRC, wanahabari wawili wamelazimika kutoroka mjini Bukavu baada ya kupeperusha kipindi maalum cha televisheni kuhusu namna raia wanavyoteseka na kufukuzwa katika ardhi inayoaminiwa inamilikiwa na rais Joseph Kabila. Mashirika ya kutetea haki za binadamu yameitaka serikali kuhakikisha usalama wanahabari hao. Shirika la kimataifa anaotetea haki za eh, za wanahabari RSF limesema wanahabari nchini DRC wanaotoroka makwao wameendelea kuti, kutishiwa unapotoa taarifa kama hizo. Tume ya Umoja wa Mataifa MONUSCO imewashtumu makundi ya wasi kwa vitendo vya unyanyasaji na ukikoja wake za binadamu zaidi ya elfu moja katika jimbo la Kivu Kaskazini, ikiwa ni pamoja na wakuabaka wanawake zaidi ya elfu mia mbili tangu kuanza kwa mwaka huu. Mengi zaidi na mwandishi wetu wa Goma, Chube Ngorombi waasi wa Nyatura na hawa wa Mazembe jimboni Kivu Kaskazini ndio wameendesha kwa asilimia kubwa vitendo hivi vya ukiukaji wa haki za binadamu, kama alivyojulisha Abdul Aziz Tioye, mmoja wa viongozi wa MONUSCO nchini Congo DRC. Miongoni mwa makundi ya waasi wanaoendesha vitendo hivi vya ukiukaji wa haki za binadamu ni pamoja na waasi wa FDLR, Nyatura na hawa wa Mazembe jimboni Kivu Kaskazini kumeripotiwa zaidi vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu kuliko jimbo la Ituri na Maniema. Umi, ima, ima. Watetezi wa haki za binadamu wametaka wanasheria wafanye kazi yao Mashariki mwa Kongo DRC. Imani Muhammad Bitagirwa ni mtetezi wa haki za binadamu kutoka shirika Uhuru Pamoja jimboni Kivu Kaskazini. Tunaomba sheria itazamwe kwa makini ili watenda maovu hao wakamatwe na wafikishwe mahakamani. Huko raia wamejulisha pia mtazamo wao dhidi ya vitendo hivi vya ukiukaji wa haki Binadamu, jimboni Kivu kaskazini. Mimi kama mama ningetaka wale ambao wanabaka wa mama washikwe na wahukumiwe kifungo cha maisha. Ningetaka yule anayeshikwa katika vitendo hivi vya kuharibu jina ya nchi yetu apewe gazabu ya kifo. Viongozi wa serikali wametaka raia washirikiane kwa lengo la kupambana na vitendo hivyo vya ukiukaji wa haki za binadamu. Kakule saa sita ni mbunge jimboni Kivu kaskazini. Sisi wote tukiangaikia haya mambo, nadhani inaweza ikatufalia zaidi. Wahasi wakitenda mambo mabaya, tusiwaunge mkono kwa sababu uhasi si kazi ambayo inaweza ikatusaidia katika maeneo tunapoikalia. Vitendo hivi vya ukiukaji wa haki za binadamu na ubakaji wa wanawake vimeongezeka zaidi mwaka huu kuliko mwaka uliopita jimboni Kivu kaskazini, mashariki mwa Kongo, DRC. Goma Chube Ngorombi, RFI Kiswahili. Polisi nchini Rwanda wamekanusha madai kuwa kuna kundi la waasi kusini mwa nchi hiyo linaloendeleza harakati za kumpindua rais Paul Kagame. Kumekuwa na wasiwasi huo baada ya mwezi Juni watu waliokuwa na silaha kuua watu wawili katika eneo la Nyabimata Nyambi, mashambulizi ambayo pia yameshuhudiwa mwezi huu Wiki hii, Kaliste Nsabima na Sankara, msemaji wa chama kipya cha siasa kinachojita Vuguvugu la Demokrasia na Mabadiliko, akiwa Afrika Kusini, alisema chama hicho kimeanza harakati za kumwondoa rais Kagame madarakani, na wapiganaji wake wamekuwa wakipambana na jeshi la Rwanda. Kule nchini Kenya, wanaharakati wa masuala ya kijamii pamoja na viongozi wa eneo la pwani Wana hawajaridhishwa na mradi wa treni ya kisasa kubeba mizigo kutoka bandari ya Mombasa kwenda Nairobi na kufanyiwa ukaguzi uh, zaidi wakidai kwamba umesababisha ajira na biashara kwa vijana na kampuni nyingi kufunga. Kutoka Mombasa, Joseph Jira ametuma ripoti ifuatayo. Mwanaharakati wa masuala ya kijamii Bi Hamisa Zaja anasema mradi wa reli ya kisasa hasa ya kubeba mizigo uliingiliwa kisiasa na sasa kampuni nyingi zimefungwa na vijana wengi kukosa ajira baada ya huduma muhimu za upakuaji mizigo bandarini Mombasa kuhamishwa Nairobi. SGR kubeba mizigo sasa imeleta athari kubwa sana. Mwenye alikuwa saa hizi anaandikwa kibarua kwa lori amekosa, mwenye alikuwa ni driver amekosa. Mbunge wa Rabai kusini mwa ukanda wa pwani William Kamoti sasa anaitaka serikali kuu kutathmini upya mipangilio ya usafirishaji mizigo kutoka bandarini Mombasa kupitia treni hiyo SGR imetoa lower tariffs ya kubeba hayo makasha. Raisi hata akisapoti SGR ajue kuna makampuni hapa yanafifia. Katika taarifa yake, kaimu mkurugenzi wa bandari Daniel Manduku iliyosomwa na Edward Kamau anasema huduma za kusafirisha mizigo bandarini Mombasa zimeboreshwa kutokana na ujio wa treni hiyo. Anasema, tulizindua huduma za kubeba mizigo kupitia treni ya SGR mwanzoni mwa mwaka, kusafirisha makasha hadi egesho la Embakasi huko Nairobi. Tunavyozungumza, treni saba zenye makasha 756 kusafirisha mizigo hadi Nairobi kila siku. SGR imekuwa na umuhimu mkubwa kwetu na kutufanya kuleta huduma zetu karibu na wateja wetu. RFI Kiswahili pia imezungumza na baadhi ya wafanyakazi wa kampuni za kupakua mizigo bandarini Mombasa. Vijana wengi sana wameathirika hasa masafe. Joseph Jira, Mombasa. RFI Kiswahili. RFI Nairobi 89.9 FM. Bila shaka ni saa moja dakika 39 jijini Nairobi, nchini Kenya. Asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi asubuhi hii. Ikulu ya Marekani imesisitiza kuwa Urusi bado ni nchi hatari kwa Marekani. Ni kauli inayokuja wakati huu Rais Donald Trump anapoendelea kushutumiwa kwa matamshi yake wiki hii kuhusu an, uh, kwamba uh, anaamini Urusi haikuingilia uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na sita na, na baadaye kusema kwamba alieleweka vibaya. Msemaji wa ikulu ya White House, Sara Sanders, amesema Marekani inaendelea kufanya bidii kuhakikisha kwamba Urusi haingilii tena uchaguzi wa Marekani kama ilivyofanya miaka iliyopita. Um, raisi na serikali yake wanafanya kazi kwa bidii kuhakikisha kuwa Urusi haiingilii tena uchaguzi wetu kama ilivyofanya katika miaka iliyopita. Kama tulivyosema, tunaamini kuwa tunachukua hatua, hawaingilii tena, na huyu rais anafanya mabadiliko makubwa na anaamini kuwa tumekuwa tukilengwa wakati wa uchaguzi wa Marekani na mli sauti yake Sarah Sanders, msemaji wa ikulu ya Marekani, anazungumza akiwa jini Washington DC. Wanajeshi wa serikali ya Nicaragua wamedhibiti ngome kuu ya upinzani katika eneo la Masaya, kusini mwa jiji kuu. Vikosi hivyo vinavyomunga mkono rais Daniel Ortega vimekuwa vikipambana wanaharakati wa upinzani wanaomtaka rais huyo kuondoka madarakani. Wanaharakati wanasema kwamba watu kadhaa wamepoteza maisha katika makabiliano hayo, lakini laki idadi kamili haijawekwa wazi. Hata hivyo, serikali imekuwa ikisema kwamba kwa kipindi cha miezi mitatu ya mapambano hayo watu zaidi ya mia mbili na themanini wamepoteza maisha. Na wavulana kumi na wawili wa mchezo wa soka na kocha wao waliookolewa kutoka ndani ya mpango moja kule nchini Thailand Hivi karibuni wamekuwa wakishuhudia walichokipitia baada ya kutoweka kwa karibu wiki mbili. Baada ya kupokea matibabu, wameruhusiwa kuondoka hospitalini na kwenda nyumbani. Wafutana hao wamesema kwamba kukolea kwao ni muujiza, na wameongeza kwamba walikuwa wanakunywa maji yaliyokuwa yanatiririka kutoka kwenye miamba ya pango hilo. Nam ni wakati wa arfa ya michezo na mwenzangu Ali Bilal. Nam ni kushukuru sana Victor Abuso. Nianze na matukio ya mechi za jana katika Confederation Cup zilizopigwa katika viwanja mbalimbali mbali barani Afrika. Hapo nchini Kenya Goroma hiyo walikuwa wamewapokea Yanga Afrika kutoka nchini Tanzania na kuweza kuwalaza vibaya kwa mabao manne kwa bila, wakati Rayon Sport nayo ikicharazwa mabao mawili kwa moja na USM Alger Songo ikatoka sare kufungana mabao mawili kwa mawili na Al Hilali Omdurman. Joliba nayo ikafanya vizuri kwa kuicharaza Kara Brazzaville mabao mawili kwa bila. Al Masri na Arabi Berkan wakatoka wakashindwa kufungana, wakati Vita Club nawe kalala kule Abidjan na klabu ya Adwana Stars. Enyimba yao ikaicharaza WAC bao moja kwa bila wakati Raja Casablanca yao ikaelaza Asec Mimosa bao moja kwa bila. Nafikiri ulishuhudia baadhi ya mechi jana usiku, wa Buso? Kweli kabisa, nilishuhudia mchono kati ya Yanga na Gor Mahia ya Kenya, na kusema kweli, Yanga ndio hivyo tena, watarudi bila chochote uh, kutoka kule Nairobi. Kweli kabisa. Hii leo tunatarajia kushuhudia mtanange wa kombe la mataifa bingwa barani Afrika kwa vijana wenye umri wa chini ya miaka kumi na saba. A, Namibia watachuana na usirisheri, wakati Moritius wao watacheza na Botswana. Zambia wao watapepetana na Msumbiji. Shukran pia Jijini Juba, Sudan Kusini ni saa moja dakika 43 na leo, rais wa Sudan Kusini Salva Kiir na mpinzani wake Riek Machar wanatarajiwa kutia saini mkataba wa, wa, wa awali wa amani jini Hatumu kabla ya ule wa mwisho baadaye mwezi huu. Mwenzangu Matasaranga amezungumza na Dr. Francis Onditi, mtaalamu wa maswala ya usalama na siasa, anazungumza akiwa Nairobi. Ni lazima viongozi hawa wawili waweze kuandikishana chini kwamba uongozi ama um, nchi ya Sudani ama na wananchi waweze kuwekwa ee mstari wa mbele katika matakwa ya nchi hiyo, kwa sababu wakiweka matakwa yao mbele, basi itakuwa ile kutoaminiana itazidi. Dkt Unditi, mjadala wa ugavi wa madaraka unaonekana kuchukua muda mrefu. Ni kwa nini imechukua muda mrefu kufikia hapa? kote duniani uzoefu umeonyesha kwamba um, e, hiki kipengee katika e, mambo ya kuleta amani kupitia njia ya kidiplomasia, hiki kipengee cha ugawi wa rasilimali Uh, ile tunaita power sharing. Ama, eh, ni, ni jambo ambalo linakuwa ni kizungumti sana. Ni jambo kubwa ama ni jambo uh, ambalo huwa linachukuliwa ni kama mlima, na nijesema ni mlima kutokana na lessons ama kutokana na Um, uh, na uzoefu ambao tume, tumepata katika dunia nzima. Jambo la kwanza huwa ni vigumu kidogo, kwa sababu ya hofu ambayo serikali iliyoko huwa inaona ya kwamba itakuwa ni vigumu eh, kuakomodeta ama kuweza kuwasilisha wale wengine ama wahasi katika serikali, kwa sababu tayari tuko na uwasama ambao uko kati ya wanajeshi ambao wanamuunga eh, mkono Riek Machar dhidi eh, ya wale ambao wako katika wanamuunga mkono rais e, e, e, Salva Kiir katika uhasama huo, basi ndiyo inakuwa ni chanzo cha mzozo wa ndani kwa ndani ama mzozo wa taasisi e, ya usalama. Jambo lingine ambalo huwa linafanya ni vigumu sana ugawi wa rasilimali eh, kuwa ni jambo kubwa sana, ni kwa sababu <coughs> ya ukosefu wa rasilimali. Swala la ugavi, uh, wa madaraka ndicho kiini hasa cha mzozo wao. Ndio, ndio, lakini ugawi wa rasilimali ni lazima iweze kujua, eh, tuweze kujua ni nini ni, ni ugawi tu, sio rasilimali tu ya, ki, ya, ya ya pesa, lakini ni rasilimali ya ya eh, taasisi kama vile taasisi ya polisi, taasisi ya, ya, ya kijeshi ya a mambo mengine kama vile uongozi um, e, katika serikali. Kwa hivyo ni jambo ni, ambalo ni mlima kidogo, na limepeana ni sababu gani sababu kuu ikiwa ni mambo ya rasilimali na pia hofu ambayo kuna um, e, wale ambao wanaogopa kwamba wale wakiingia katika serikali nam. Ni sauti yake Dr. Francis Onditi mtaalam wa maswala ya usalama na siasa anazungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Tena na makala ya siha njema. Bila shaka, hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili. Karibu katika makala ya siha njema hii leo, tutazungumzia ugonjwa wa degedege dege. Kwa mujibu wa wataalam ugonjwa huu hauchaguirika. Mnamo mwaka elfu mbili kumi na tatu ugonjwa huu uliua zaidi ya watu laki moja duniani, huku asilimia 80 wakiwa watu kutoka bara la Afrika. Watoto na vijana ndio huathirika zaidi na ugonjwa huu wa degedege. Kukuendeshia makala haya, mimi ni Martha Saranga. Msikilizaji, kwa kuanza makala haya, nazungumza na Dr. Jean Paul Mundama Witende wa mjini Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambaye anaanza kwa kueleza Ugonjwa wa degedege ni nini? Nini dalili zake, na husababishwa na nini? hasa ni kusema ni ugonjwa wa bongo, bongo ya mtoto changa huwa haiya komea ya kutosha, alafu akipoeta nini, homa homa ikipanda juu kutambuka em, makumi tatu na tisa digri Celsius, huwa bongo wake unatumika vibaya na hivi anageuza macho na anatupa mikono na miguu, na wanasema anakuwa na, na ugonjwa wa degedege. Alafu wakipunguza homa, wakimsaidiana kupunguza homa e, atapata afya, lakini inafaa kutafuta ni nini inampatia homa mwanzo. Inakuwa ni ugonjwa wa malaria kwa sababu watoto wa huko Afrika wanapata malaria ya kuanza mwezi miezi tano au sita ya ya, ya umri wao, kwa sababu mbele ya hii miezi, kama mama wao wanaishi ndani ya nji kunako malaria, watoto hawapati malaria. Ingine ugonjwa inaleta hii homa kupanda ni magonjwa ya ya homa ya ya kikohozi au ukuwa kuvuya au Ku, kuwa na ugonjwa ndani ya ya koo, ni ile inaleta hii ugonjwa. Mtoto anashindwa ana kukokota maziwa mama yake, mtoto anageuza macho, au anapigapiga macho, au anapigapiga midomo, au anatupatupa tupa mikono na miguu ana, ana na kisha anapoteza ufahamu na anaweza kusinzia baadaye, anaopata usingizi anaweza kutoka mapovu mdomoni. Uh, alafu ku, ku, ku, kuwa haya kuwa na akiwa anaanza kuotesha na meno anaweza ku, ku, kuluma ulimi wake na ku, tuwa, kuwa na vidonda na upofu inaweza kutoka sasa. Hii upofu inatoka zaidi kwa watoto wanaokuwa na, na miaka kushindia mwaka mmoja mpaka miaka nne, hasa ugonjwa huu unashambulia ni watoto kwanza. Ni mambo gani yanayoweza kusababisha mtoto ama mtu akapata ugonjwa wa degedege pingine inakuwa ni ni, ni trauma wakati mtoto anapozaliwa, wakati anapita kwa njia za kizazi ya mama yake, hapashi kudumu hapa kushindia dakika e, makumi nne na tano inafaa wakati mama anaanza kusukuma mtoto kutoka, inafaa anatoka mbele ya dakika makumi tatu. Kama mtoto anachelewa hapa, anaweza kuwa na, na vidonda ndani ya kichwa yake, ndani ya brain, ndani ya sehemu yake. Alafu inaweza kumtia kuwa dhaifu na kukuwa anaonyesha hii ugonjwa wa kidegedege. Unaendelea kutegea sikio makala ya siha njema ya RFI Kiswahili. Msikilizaji, wataalam wanasema kuumia ubongo kunakoweza kujitokeza wakati wa kujifungua, ugonjwa wa malaria, homa kali, hasa kwa watoto, kifafa, pamoja na kifafa cha mimba huchangia maradhi haya ya degedege. Inaelezwa kwamba kuna magonjwa ambayo yanasababisha pia ugonjwa huu unakubaliana na hili ndiyo? unaweza kusababisha ugonjwa huu, meningitis unaweza kusababisha ugonjwa huu, na kama mtu anapata meningitis hii inaleta kovu ndani ya uh, brain yenye tampatia kukuwa na ugonjwa wa, wa mkikafa ndegendege hata akiwa mkubwa. Pengine ugonjwa huu ukishampata mtu unasababisha madhara gani kwa afya ya binadamu? Kwa madhara kwa afya ya bidanda inaweza kumuletea hii tunaita uishi um, kijamii. Watu wanaweza kuwa na mwogopa, japokuwa ugonjwa huo hauambukizi mutu. Wengi wanaweza kuwata ni mambo ya ma, ya, ya, ya mashetani au ya mzimu au ya, ya, ya mila, lakini inaweza pia kumpatia kupungukiwa na na akili au kutoweza kusoma masomo kama ugonjwa au unamshika sana. Ugonjwa wa degedege unatibika, Dr. Mundama? Ndiyo, unapata tiba kwa sababu kama unagunduliwa mbele ya wakati, na hivyo mtoto angali na anakomaa ana, uh, upata tiba na kutikana, uh, unaisha kabisa kama wanagundua uh, mbele ya wakati na kugundua chanzo ya hii ugonjwa mbele ya wakati unapata tiba. Kwa uzoefu wako unavyohudumia raia hapo nchini DRC, ugonjwa huu una, unaikumba jamii kwa kiasi gani? Aa, unaweza kuwa Um, moja au tatu asilimia ya watu wanaokuwa na ugonjwa huu, moja au tatu asilimia mia, hawa ni watu wachache, wana wanaanza kuelewa wakifasiriwa, lakini wanakuwa wa, tuseme watu karibu makumi tatu au makumi nne asilimia wanaelewa, wengi hata unamfasiria wanawaza mambo ya ya kienyeji alafu, wanapotea huko na wanagurudia kwa w, w, w, waganga na walisha kuharibika sana. unatoa ushauri gani kwa jamii Dr. Mundama Jean Paul? Ninawaza mtu akiona mtoto anaugua na ugonjwa huo haraka aende kwa eh, nini, kwa hospitali uh, aonane na mganga na uh, uh, uh, uh, uh, uh, nakuwe na zoezi ya kuonana na waganga kila anapohitaji waganga, kwa sababu watamsaidia na akipata dawa inayofaa kwa muda unaofaa, huu ugonjwa unaweza kuwa na manufaa kwa, ma, kwa maisha yake na kwa afya yake. Nakushukuru sana Dr. Jean Paul Mundama kwa kuzungumza nami katika makala ya siha njema. Uh, nakushukuru pia msikilizaji. Kwa kumaliza makala yetu, wataalamu wa afya wanashauri pindi mtu apatapo degedege awahishwe haraka katika kituo cha afya. Hii itasaidia kumwepushia mgonjwa madhara ambayo yanaweza kumsababishia matatizo ya kudumu katika maisha yake. Hadi hapo, sina la ziada. Shukrani kwa Dr. Jean Paul Mundama witende wa Goma, mashariki mwa DRC. Ulikuwa nami Matha Saranga na kutakia wakati mwema. Asante sana Martha Saranga kwa kutuletea makala hayo, mudo kabisa. Siha njema utakuwa naye pia wiki ijayo wakufahamisha mengi zaidi kuhusu afya yako au siha yako, msikilizaji. Kwa hivyo endelea kuwa pamoja nasi na kufikia hapo, tunaelekea kufika mwisho, lakini kukumbushe tu kwamba hivi leo rais wa Sudan Kusini Uh, Salva Kiir na mpinzani wake Riek Machar watatia saini mkataba wa awali uh, wa amani kule hatum. Kuelekea ule utoaji saini mkataba uh, wa amani baadaye mwezi huu tutakuletea mengi zaidi uh, kwenye matangazo yetu ya baadaye, lakini pia watu 60 vijana hawa sikungua wasichana wametoka katika mazingira ya kutatanisha katika tarafa ya Kamwanya mashariki mwa DRC. Na Marekani asema bado inaamini nchi ya Urusi inaendelea kuwa tishio wakati huu rais Donald Trump akiendelea kushutumiwa kwa matamshi yake kuhusu uchaguzi wa urais wa mwaka 2016. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili atakuja kwako kwa. Itakapofikia saa mbili na nusu saa za Afrika Mashariki, huko Afrika ya Kati itakuwa ni saa moja na nusu. Asante sana kwa muda wako asubuhi wa hii, lakini pia uh, shukran sana Abdul Suleiman Simugenyu ionikia kwenye ujumbe uh, mfupi unasema kwamba unapata vyema sana ukiwa maeneo ya Kajansi hapo jijini Kampala nchini Uganda. Asante sana uh, Robert na Chimo, ukiwa maeneo ya mashariki mwa DRC, kwa pamoja nasi asubuhi ya leo. Steven Mutatiro Kiangwe ukiwa pale Juba wanasema unapata vyema sana, unasema kwamba unawatekeleza la heri Rais Salva Kiir na uh, Riek Machar watia saidi amani ya kudumu reje Sudan Kusini, wanasema wanapata vyema sana kupitia 94 uh, FM ukiwa hapo uh, Juba. Asante sana, uh, msikilizaji, usiende mbali sana, utarejea tena itakapofika mwendo wa saa mbili ya nusu saa za Afrika Mashariki. Uh, fundi mitambo asubuhi hii amekuwa ni Emmanuel Mbando. Um, msimamizi wa matangazo haya amekuwa ni Robin Lukumbuka. Mimi ni Victor Abuso, asante sana. Kwaheri kwa muda kutoka hapa Dar es Salaam. zaji kwa kibao hicho kutoka kule Nigeria. Tunafika mwisho mtangazo ya awamu ya kwanza kutoka hapa RFI Kiswahili. Muda mfupi ujao, tutakwenda kule jini Paris kusikiliza matangazo mengine. Asante sana kwa muda wako. Kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam.