Imetimia saa moja na nusu za asubuhi Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu za asubuhi Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Matha Saranga. Miongoni mwa habari za dunia tulizokuandalia ni pamoja na serikali ya DRC yaendelea na majadiliano na serikali ya Uganda baada ya wavuvi 35 raia wa DRC kati ya 102 walio gerezani nchini Uganda kuhukumiwa miaka miwili jera China na Rwanda kutiliana sahihi mikataba 15 ya ushirikiano katika siku ya pili ya ziara ya Xi Jinping nchini Rwanda. Miaka miwili yatimia sasa tangu kutoweka kwa mwandishi wa habari Jean Bigirimana wa gazeti la Iwachu la nchini Burundi. Na serikali ya Marekani yasema haitasita kuwawekea vikwazo viongozi wa juu wa Iran. Karibu katika nguo ya kwanza matangaz ya matangazo yetu ya asubuhi, leo Jumatatu Julai 23 mwaka 2018. Unaweza kuniambia unatusikiliza ukiwa wapi na utoe maoni yako, niandikie kwenda nambari ukianza na alama ya kujumlisha 255764015747 Pia unaweza kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitasoma ujumbe wako hapo baadaye. Serikali ya Congo DRC, jimboni Kivu Kaskazini, imesema wavuvi 35 raia raiya wa DRC, miongoni mwa mia moja na wawili waliogerezani nchini Uganda, wamehukumiwa miaka miwili jela nchini Uganda, wakati ambapo mazungumzo ya kidiplomasia yanaendelea kati ya nchi hizo jirani. Wavuvi hao wanashikiliwa nchini Uganda tangu mwishoni mwa mwezi uliopita. Kutoka Goma, mwandishi wetu Chube Ngorombi ametutumia taarifa ifuatayo. Serikali ya Kongo TRC imesema yaendelea kufanya kila juhudi ili wananchi wao walio gerezani nchini Uganda waachwe huru nchini humo, kama alivyothibitisha Kasereka Kibwana, kiongozi wa wilaya ya Beni, jimboni Kivu Kaskazini. kaskazini wapeshe wakayanza wa wanasema wanakuwa kondane Uganda miaka na, lakini government inafanya juu chini kusudi ile niishe. Upande wa wavuvi kwenye ziwa Edward wamesema njia pekee ya kuwazuia ra rai a wa Congo DRC na Uganda dhidi ya mizozo kati ya wananchi wao ni viongozi wa serikali wa nchi hizo kujihusisha na ulinzi bora wa raia wao wakidumisha mawasiliano mema kati ya nchi hizo jirani. Josie Mukura ni kiongozi wa wavuvi kwenye ziwa Etwa Ta Sa muhimu sana, kama vile kikundi cha raia tunashtumu government ya Uganda na ya Congo, mkuwe munafanya reunion de securite su regionale kusudi ile matatizo kidogo kidogo iishe Wat mtetezi wa haki za binadamu wana wito gani? Salomo Kaniki ni mtetezi wa haki za binadamu kutoka shirika SIDOP kwenye ziwa Edward. Tunaomba kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kujionesha gisi ni gavumenti yenye kujali wakazi wake na vile kuomba kwa gavumenti ya Uganda kuweza kutia umoja na bila kugawa wa Afrika na watu wenye asili moja kuwagawa mara pili. Itakumbuka kwamba tangu mwanzoni mwa mwezi uliopita hadi sasa ni raia wananchi wa Kongo DRC wasiopungua kumi na tisa ndio ameripotiwa kuuawa kwenye ziwa Edward na zaidi ya tisini kutekwa nyara. Chubengorombi, Goma, RFI Kiswahili. Shukrani Chubengorombi. Rais wa China Xi Jinping amewasili jana nchini Rwanda katika ziara ya siku mbili nchini humo iliyolenga kuimarisha uhusiano kati ya mataifa hayo mawili kwa mujibu wa waziri anayehusika na ushirikiano wa kimataifa Olivier Nduhungirehe amesema ziara ya kiongozi wa China Xi Jinping ni muhimu na imelenga kuimarisha uhusiano kati ya mataifa hayo mawili na pamoja na kuongeza kuwa pamoja na rais wa Rwanda Paul Kagame watasaini mikataba kumi na tano kabla ya kiongozi huyo kutamatisha ziara yake. Ya, relation entre deux pays, économique aussi ki... kuna ushirikiano wa kidiplomasia kati ya nchi hizi mbili, ushirikiano wa kibiashara, lakini kubwa tunatumai kuwe na ushirikiano mkubwa kati ya raia wa mataifa haya mawili kitamaduni. Na kuhusu biashara, tunaendelea kujadiliana ili Rwanda Air ianze safari zake hadi Guangzhou mwezi Februari mwaka 2019. Waziri Nduhungirehe amesema mataifa hayo mawili yatasaini pia makubaliano ya jiolojia, upanuzi wa hospitali ya Masaka, ujenzi wa barabara na uwanja wa ndege wa Bugesera. Wachambuzi wa siasa wana mtazamo gani? Tom Dahiro ni mtafiti na mchambuzi wa siasa na hapa anazungumzia umuhimu wa ziara hiyo akiwa jijini Kigali nchini Rwanda. Ziara hii ina umuhimu mkubwa kwa sababu akiwa hapa Rwanda uh kutasainiwa karibu mikataba kumi na e, tano ikiwemo miradi ya maendeleo, barabara, viwanda, mambo ya ustawi wa jamii, aa, usambazaji wa umeme, hasa ukiangalia ni miundo mbinu na na uwekezaji na mawasiliano kwa ujumla. Nadhani kutakwepo pia na mambo ya kiteknolojia zaidi, ndio hayo. Lakini Rwanda pia ni nchi ambayo imekuwa ikishirikiana na Uchina katika vitu mbalimbali ikiwemo elimu na vilevile ni vile mi um, mi, miundo mbinu mi kwa sababu ndocho kitu kikubwa ambacho ukiangalia hapa Rwanda kampuni za, za Uchina zinafanya hivi. Xi Jinping amewasili nchini Rwanda baada ya kutamatisha ziara yake nchini Senegali, ambako pia alisaini mikataba 15 ya kibiashara na atatamatisha ziara yake nchini Rwanda hii leo na kuelekea Afrika Kusini. Ni miaka miwili sasa imetimia tangu kutoweka kwa mwandishi wa habari Jean Bigirimana wa gazeti la Iwachu linalochapishwa nchini Burundi. Bigirimana alikuwa mwandishi wa gazeti la kila wiki la Iwachu na alipotea mchana wa Julai 22 mwaka 2016 baada ya kupokea simu kutoka kwa kinachodaiwa kuwa chanzo chake katika usalama wa taifa wa nchi hiyo. Jumapili jana, waandishi wa habari wa gazeti la Iwachu walijumuika pamoja kumkumbuka huku wakiitaka serikali kuhakikisha taarifa kuhusu mwanahabari mwenzao zinatolewa. Antoine Kaburaye ni mkurugenzi wa gazeti hilo, naye pia anaishi uhamishoni kwa sababu za kiusalama. Miaka uh... miwili baadaye, maswali ni yale yale bila majibu. Jean yupo wapi? Ah, alitendewa jambo gani? Au aliuawa vipi? Na kama aliuawa, mwili wake uko wapi? Ni maswali rahisi, lakini inatisha. Chumba cha uhariri kimekuwa na majonzi ya kila siku miaka miwili ya kumbukumbu kumbu. Ndani humo katika Iwachu kuna picha kubwa ya Bigirimana na waandishi wote walikuja wakiwa wamevaa mavazi meusi, waliweka mashada ya maua pale. Mke wa Bigirimana Bi Godbeth Hakizimana aliliambia shirika la habari la AP kuwa mumewe alienda Bugarama na Muramvya lakini hakurudi licha ya kuahidi kurudi kwa ajili ya chakula cha usiku si. Eh. Ni saa moja na dakika dakika 37 na kwa saa za Afrika Mashariki. Wizara ya Mambo ya Kigeni ya Sudan Khartoum imesema hafla ya kutiliana sahihi makubaliano ya kiutawala itafanyika Alhamisi ijayo mjini Khartoum. Aidha, jopo la wawakilishi wa serikali ya Sudan Kusini katika majadiliano yanayoendelea limethibitisha hatua hiyo, isipokuwa swala moja ambalo matumaini yapo, hadi kufikia mwishoni mwa Juma mwafaka utakuwa umepatikana zinazohasimiana kuwa na maoni tofauti kuhusu makubaliano hayo ya awali. Waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed ametoa wito wa kuwepo demokrasia vyama vingi nchini humo kulingana na mshauri wake mkuu. Mshauri wa waziri mkuu wa Ethiopia Fitsum Arega aliandika kupitia ukurasa wake wa Twitter kuwa kufuatia siasa za sasa nchini humo, hakuna budi kuwa na demokrasia vyama vingi itakayoungwa mkono na taasisi zenye nguvu ambazo zitaheshimu haki za binadamu na utawala wa sheria. Amesema hatua hiyo itawezesha kupatanisha tofauti za jamii hiyo kwa amani na kuhakikisha maendeleo ya kudumu. Takriban madereva taksi kumi na moja wameuawa kwa kufyatuliwa risasi na wengine wanne kujeruhiwa baada ya watu wasiojulikana waliokuwa wamejihami kwa silaha kuwashambulia jimboni kwa Zulu Natal, jeshi la polisi nchini Afrika Kusini limethibitisha. Kamishna wa polisi Khehla Sitole amesema wanaume hao waliuawa wakiwa wanarejea jijini Johannesburg wakitoka kumzika mwenzao, ndipo waliposhambuliwa. Radio France Internationale, unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Serikali ya Marekani imesema haiwezi kusita kuwawekea vikwazo viongozi wa juu wa utawala wa Iran kama hatua ya kushinikiza Iran kutekeleza matakwa ya jumuiya ya kimataifa na Marekani. Waziri wa mambo ya kigeni wa Marekani Mike Pompeo amesema baada ya Marekani kujitoa katika makubaliano ya mpango wa nyuklia, sasa nchi hiyo itakuja na mkakati mpya wa kuishinikiza Iran. Mike Pompeo ameeleza kuwa Marekani haiwezi kukubali na kuiacha Iran iendelee kuwa mfadhili wa ugaidi na serikali ya kunyanyasa raia wake na hata kusababisha mauaji. Suala la Iran kuendelea kuminya raia wake <coughs> na nchi jirani si jambo la kawaida. Swala la serikali kutesa raia wake <coughs> halikubaliki. Iran kuwekewa vikwazo na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa nalo sio la kawaida. Pia Marekani haikubaliani na vifo vya wamarekani na waisraeli vinavyotekelezwa na Irani. Lakini pia hatuwezi kukubali Irani iendelee kuwa taifa namba moja linalofadhili ugaidi, na si jambo la kawaida. Na watu wa Irani wanaojivunia nchi yao hawezi kukubaliana na manyanyaso hayo, na Marekani chini ya utawala wa Rais Trump haitakaa kimya. Sauti yake waziri wa mambo ya kigeni wa Marekani Mike Pompeo. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amemfuta kibarua moja kati ya wasaidizi wake baada ya kuonekana katika video moja akimshambulia mwandamanaji nchini Ufaransa, maafisa wamethibitisha. Kufuatia shinikizo linaloongezeka, rais Macron ameita baadhi ya mawaziri Jumapili kujadili swala hilo. Alexandra Benala, ambaye alikuwa mlinzi mkuu wa rais Macron, ameonekana katika video akimsukuma mwanamke na baadaye kumpiga mwanaume mmoja katika maandamano ya siku kuu ya wafanyakazi jijini Paris mnamo mwezi Mei. Watu kadhaa wameshambuliwa kwa risasi Toronto nchini Canada, kulingana na vyombo vya habari nukuu ya polisi na madaktari ripoti zinasema. Kisa hicho kilitokea katika barabara za Danforth na Logan mnamo Jumapili usiku. Taarifa ambazo hazijathibitishwa zinadai takribani watu kumi wamefyatuliwa risasi, akiwemo mtoto. Hadi sasa hali zao hazijaweza kujulikana. Saa moja na dakika arobaini na moja tunaelekea viwanjani na Ruben Lukumbuka, habari za asubuhi. Habari ni nzuri na tumai pia. Msikilizaji hujambo, uh, popote pale ulipo. Kiungo mshambuliaji wa Arsenal Mesut Ozil amesema hataki tena kuiwakilisha Ujerumani katika michwano ya kimataifa. Ozil mchezaji uh, mwenye umri wa miaka 29 amesema amechukua hatua hiyo baada ya kufanyiwa vitendo visivyo vya kiungwana na chama cha soka cha Ujerumani. Hivyo amesema hataki tena kuivaa jezi yao. Mashabiki pamoja na chama cha soka cha Ujerumani, msikilizaji, walimlaumu Ozil kwa kupiga picha na rais wa Uturuki Tayyip Erdogan alipokuwa jijini London hivi karibuni mm. Ozil alihudhuria katika hafla maalum wakati alipopiga picha hiyo akiwa na kiungo mwenzake anayechezea Manchester City Ilkay Gundogan. Uh, uh, sasa shida hapo Martha, ni kuwa no, picha hizo zilitolewa <laughs> na chama tawala nchini Uturuki kuelekea kampeni za urais ambazo <laughs> Erdogan mm. alishinda. Naam na mshindi wa medali ya dhahabu katika mbio za kuvuka viunzi na maji katika uh, michezo ya Olimpiki, mwanadada Ruth Jebet kutoka nchini Kenya amekuwa uh, miongoni mwa wanariadha mia na tisa pamoja na makocha wanaochunguzwa kwa madai ya kutumia dawa za kusisimua misuli. Tangazo hilo mm -hmm. lilitolewa na taasisi huru inayoshughulikia uh, swala hili la uh, matumizi ya dawa za kusimua misuli kwa wanariadha. Tuishie <laughs> hapo kwa sasa, mengi zaidi katika nguo ya pili haswa. Karibu katika mahojiano msikilizaji wa RFI Kiswahili. Rais wa China Xi Jinping amewasili jana nchini Rwanda katika ziara ya siku mbili nchini humo iliyolenga kuimarisha uhusiano kati ya mataifa hayo mawili kwa mujibu wa waziri anayehusika na ushirikiano wa kimataifa Olivier Nduhungirehe, amesema ziara ya kiongozi wa China Xi Jinping ni muhimu na imelenga kuimarisha uhusiano kati ya mataifa hayo mawili, na akaongeza kuwa pamoja na rais wa Rwanda Paul Kagame watasaini mikataba 15, kabla ya kiongozi huyo kutamatisha ziara yake. Mwenzangu Ruben Lukumbuka alizungumza na Tom Dahiro, mtafiti na mchambuzi wa siasa, akiwa Kigali, Rwanda. Nchi za Afrika au bara Afrika ni bara lenye rasilimali kubwa na ni ni bara ambalo inahitaji uh, uwekezaji mwingi katika sehemu tofauti. Ni bara bara ambalo inahitaji, nchi ambayo ina vitu vingi vya kusaidia uh, lakini pia ukiangalia kuwa Uchina ni, ni, ni nchi ambayo katika kama karne tatu nne hivi zilizopita ilikuwa ni ni, ni ni nchi haina maendeleo makubwa sana lakini, kwa muda mfupi uh, ukiangalia kuanzia miaka ya sabini na uh, Uchina ni nchi ambayo imeweka uh, hatua kubwa uh, kati ya nchi zilizokuwa zinaitwa maskini au nchi zilizo kwenye njia ya maendeleo na nchi ambazo zimekuwa ana na uchumi mkubwa namtomda hiro. Ziara hii ya Xi Jinping wa China inakuja siku chache baada ya yeye kutamatisha ku ziara yake huko Dakar nchini Senegal, ambako pia alisaini mikataba uh, mingi tu. Unadhani China inalenga nini haswa kwa bara la Afrika? Aa, ukiangalia uh, hivi sasa uh, Uchina ni nchi ambayo inajipanga uh, kuwa na uhusiano uh, imara na nchi za Kiafrika kwa sababu hivi sasa ukiangalia, taifa la Uchina ni taifa la, pengine, kiuchumi ni taifa la pili duniani na uh, katika mambo ya ulinzi ni, ta, ni taifa la pili vile vile, lakini katika uzalishaji uh, nadhani uh, kwa vitu tofauti ni ta, taifa la kwanza Tom Ndahiro, pengine kimtazamo tu, unazungumzia vipi ushirikiano wa China na mataifa haya ya Afrika hususan katika maswala ya jamii, ukichukulia kuwa nchi nyingi barani Afrika zinakumbwa na migogoro ya kisiasa uh, taifa la China tofauti na mataifa ya kimagharibi huwa haliingilii hali maswala ya kisiasa uh, na kijamii katika nchi za zozote zile. Ikiingia iki kwenye uwekezaji ni uwekezaji, na na kwa vyovyote, wana masilahi. Hakuna mtu ambaye anakuja anafanya kitu chochote kile bila kuwa na na faida au na maslahi fulani yanayotokana na kile anachokifanya. Kwa hiyo kuja kwao na wenyewe wanajikita kama nchi zingine ambazo ziliwatangulia. Baadhi ya wadadisi wa mambo huko Kigali wanasema Rwanda toka zamani ilikuwa na ushirikiano wa karibu na Marekani, eh na kwamba wakati huu karibiano huu ambao sasa wameanza kuonekana na China huenda ukaathiri, eh, ushirikiano wa Rwanda na Marekani. Hili unalizungumziaje? Uh, uhusiano wa Rwanda na Marekani upo na utaendelea kuwepo, isipokuwa uhusiano huo, uh, sio kizingiti au kikwazo cha kuwa na uhusiano na nchi zingine, kwa sababu uh, siasa za Rwanda ni kutofungamana na na upande wowote, kwa sababu unaposema kuwa ni urafiki wangu na huyu unakwaza urafiki wangu na ule. Uh, sera za za Rwanda za mahusiano ya nchi za nje hayako haya hivyo. Uhusiano wake na Marekani bado upo na unaimarika, na uhusiano wa uh, Uchina na Rwanda upo na unaendelea kuimarika. Ni sauti yake Tom Ndahiro, mtafiti na mchambuzi wa siasa akiwa jijini Kigali nchini Rwanda na mpisha Sabina Mpelo katika makala Mazingira Leo Dunia Yako Kesho. Ni furaha yangu kuungana nawe tena katika makala ya Mazingira leo dunia yako kesho, hivi leo tukizungumzia umuhimu wa utunzaji wa vyanzo vya maji. Jina langu ni Sabina Mpelo. Maji safi na usafi wa mazingira ni lengo la sita la Umoja wa Mataifa katika malengo endelevu 17 ambapo nchi za Afrika Mashariki zimeendelea na jitihada za upatikanaji wa maji safi na salama huku vyanzo vya maji vikionekana kuwa muhimu zaidi katika jitihada hizo. Itakuwa fahari kwako msikilizaji kwanza kuelewa tunapozungumzia vyanzo vya maji tunagusa vitu gani hasa, ambapo tunaye Daktari Eliamani Laltaika, mtaalamu wa mazingira kutoka nchini Tanzania. Vyanzo vya maji ni maeneo yale ambayo yanatoa maji kwa ajili ya matumizi ya watu wengi zaidi. Vyanzo vya maji vya asili ni pamoja na chemchemi, mito, maziwa, e, na sehemu nyingine hata bahari. Hivi ni vyanzo vya kuaminika vinavyowapa e, maji watu wengi zaidi. Na kama tunavyosema e, maji ni uhai, basi vyanzo vya maji e, katika nchi zingine zinajulikana kama e, vyanzo vya uhai lakini hali ya usalama wa vyanzo vya maji Afrika Mashariki ikoje? Hali ya usalama wa vyanzo vya maji Afrika Mashariki kwa ujumla iko katika hali hatarishi sana. E, sababu ya kwanza ni uvamizi wa maeneo hayo. Sheria zipo zinazosema kwamba mtu haruhusiwi kujenga e, mita sitini hivi katika nchi kadhaa na zingine mita nyingi zaidi e, karibu na vyanzo vya maji, lakini wako watu wengi kabisa wame kujenga karibu kabisa na vyanzo vya maji. Kihatarishi cha pili ni uchafuzi, yaani pollution. Vyanzo vya maji vinapokea uchafuzi unaotoka kwenye viwanda, unaotoka kwenye mashamba, kwa maana ya kemikali, unaotokana na, na shughuli nyingine za binadamu. Tatu ni mabadiliko ya tabia nchi, kwamba sasa kutokana na mabadiliko ya tabia nchi vyanzo vile vinakauka, vinaanza kuisha ama kushindwa kuleta E, tija iliyotakiwa na uongezeko um, wa hali ya watu kwamba e, population inakuwa kwa kasi kubwa sana, kwa unakuta kijiji kilichokuwa kina chanzo cha maji ambacho kinatosheleza watu, wamezaliana wamekuwa wengi sana, kwa hiyo chanzo hicho kinakuwa hatarishi kwa kuwa bado wanahitaji maji ya kujengea nyumba, wanahitaji maji ya matumizi ya nyumbani, kwa hiyo vyanzo hivi ambavyo vilikuwa vinatoka kijiji kimoja kusaplai vijiji vingine viko katika hali ya tarishi. Dkt Lugelemeza Nshala ni mkurugenzi mtendaji wa chama cha wanasheria watetezi wa mazingira kwa vitendo LIT cha nchini Tanzania. Yeye anaeleza ni kwa jinsi gani wanashiriki katika kuhakikisha vyanzo vya maji vinalindwa. Vyanzo vya maji ni kitu kitu cha msingi, kwa sababu ma maji ni uhai, kwamba mwanadamu aweze kaishi bila bila maji. Kwa sheria za nchi yetu ni kwamba vinalindwa kabisa, ni kwamba mtu, hakuna ambaye anaruhusiwa kufanya shughuli yoyote ile katika vyanzo Jira. Maji kutoka umbali wa mita sitini, lakini sio tu katika swala hilo, ni kwamba hata pale ambako ile miti ambayo inasaidia vyanzo vya maji kuwepo miti, ule uoto wa asili lazima na wenyewe uweze uweze kulindwa. Kwa hiyo kuwaelimisha wananchi kwamba shughuli zote zile ambazo zinafanyika katika vyanzo vya maji hazikubariki, na kwamba na wao vile vile basi waweze kuchukua hatua, kutoa taarifa dhidi ya wale ambao wanafanya shughuli hizo za uharibifu wa vyanzo vya, vya vyan maji, na vilevile kusaidia taasisi za za kimazingira au kama kama baraza la, la usimamizi wa mazingira nchini kuweza kufahamu hao uhalifu wako wapi. Vile vile, halmashauri za wilaya, idara za maji, na wenyewe kuweza kuchukua hatua zinazostahiki. Serikali za vijiji lazima ziwe na uelewa mkubwa. Kwa hiyo rasili yetu imekuwa inashiriki kuweza kuwasaidia wananchi kupitisha sheria ndogo ndogo za za za kutunza rasilimali za misitu na wanyamapori katika maeneo yao, na mwisho wa siku basi wananchi wao wanaweza kuchukua hizo hatua. Daktari Nshala, kama wanasheria na watetezi wa mazingira, ni kesi za aina gani ambazo mmewahi kukabiliana nazo ambazo zinahusu uharibifu wa vyanzo vya maji? chanzo kikubwa cha maji ambacho inaweza kuwa ni mfano, ilikuwa ni kutaka kuruhusu eh, kilimo au ufugaji wa kamba katika bonde la mto Fiji ya miaka ya, ya tisini. Taasisi yetu na taasisi nyingine tulisimama kidete kuweza kupinga mradi kama huo. Kingine ilikuwa ni, ku, ni, ni mradi wa kutaka ku, ku, ku, kuchimba ma madini ya, ya magadi katika, katika katika ziwa Natron tulishirikiana wenzetu wa Kenya kuweza kupinga na mwisho wa siku mradi ule haukuweza kufanyika. Lakini kesi za uchafuzi wa vyanzo vya maji ni, ni, hizo haya matukio ni, ni mengi sana ukiangalia bahari yetu, hivi sasa inaharibiwa vibaya sana, sio tu kwa kukata nini, lakini hata kwa kutupa mifuko ya plastiki katika bahari. Hatakii kuchafuka kwanza, halafu tupate matukio mengi au visa vingi au kesi nyingi za za kansa, ili tena tuanze kuchukua hatua, kwa kwa kwa kwamba kasi akuwa tuna, tumeendelea, tuna tuhakikishe kwamba maendeleo yetu yanaendana vilevile na utunzaji mzuri wa wa mazingira. Unategea sikio makala ya Mazingira Leo Dunia Yako Kesho, tukizungumzia umuhimu wa utunzaji wa vyanzo vya maji. Inakadiriwa kuwa kufikia mwaka wa elfu mbili na hamsini mtu mmoja katika kila watu wanne atakuwa anakabiliwa na ukosefu wa maji safi na salama. Nikija kwako Daktari Eliamani Laltaika, pengine kuna mtu anaharibu chanzo cha maji kwa kukosa elimu kuhusu madhara ya miaka kadhaa ijayo. Mfahamishe msikilizaji, ni madhara gani miaka mitano au kumi ijayo yatatokea iwapo tunaharibu vyanzo vya maji leo? Kuna utabiri umeshafanyika kwamba vita tatu vya dunia havitatokana na mafuta, havitatokana na gesi isipokuwa maji. Maji tuliyonayo kwa sasa ni rasilimali adimu sana, ambayo kwa muda mfupi ujao itakuwa eh, ni swala eh, la mtafutano sana. Kwa hiyo mtu yeyote anayechezea maji ajue kwamba anacheza na eh, risosi ambayo ni adimu sana, na tayari tumeshaona mifano katika mji wa Cape Town ambapo sheria ilipitishwa kwamba familia nzima itumie e, lita ishirini tu ya maji kwa siku nzima, muwe kumi muwe wawili, na mruhusiu kutumia zaidi ya lita ishirini e, ya maji kwa siku e, hii ni kutokana na vyanzo vyao vya maji kuathirika e, sana. Kwa kuwa tunasema maji ni uhai, basi kucheza na maji, kucheza na vyanzo vya maji ni kuchezea uhai. Dakta Nshala, kwa jamii zinazojihusisha na ufugaji, utaratibu gani utumike ili kwa kikisha vyanzo vya maji vinalindwa. Uh, kweli, ufugaji ni ni sekta ya muhimu, kwamba jamii za kifugaji zinakwenda kuwapeleka ng'ombe wao katika vyanzo vya maji, katika ma malambo mbalimbali kuweza kupata maji hata katika mito. cha msingi ni kwamba kama ni wanyama kwenda kunywa maji, inaweza mtu ikakubalika kama -kama, kama imepangwa, lakini swala ni kwamba kama wao wanakwenda wana ule wana ufugaji katika vyanzo hivyo vya maji unafanyika, basi utakuwa na athari mbaya. Kwa hiyo jamii zinakuwa zinaelimisha kwamba ni kwa kwa vema wakajenga malambo ya ya kuweza kunywesha wanyama katika maeneo yao, au vilevile wakipeleka wanyama, basi ni idadi gani wanyama ambao -idadi ya, ambayo inakubalika ambayo haitakuwa na athari mbaya za kimazingira. Kwa hiyo kuna kuna kazi kubwa ya kuweza kukuza uelewa katika jamii za wafugaji kuelewa kwamba vyanzo vya maji, mifugo haiwezi ikaishi bila kuwa na kuwa na maji, na kama ukiharibu misitu ukaharibu nyasi ambazo inazunguka maeneo ya vyanzo vya maji, basi unakuwa umehatarisha vyanzo hivyo vya maji. Daktari Laltaika pia anaeleza mbinu mbalimbali za kuhakikisha vyanzo vya maji vinakuwa salama ni kuhakikisha kwamba tunavijua vyanzo vyetu vya maji na vina kapasiti gani. Ukiuliza unaweza ukashangaa kwamba kama watanzania hatujui haswa vyanzo vyetu vya maji viko wapi, viko vingapi, kwa vile tumezoea tu kufikiri chanzo cha maji ni mto, lakini unaweza ukakuta sehemu haina mto wala haina ziwa, ni msitu tu wenye chemichemi zenye hali nzuri sana kama chanzo cha maji. Tuelimishe wananchi ili waweze kushiriki e, kikamilifu katika kulinda vyanzo vya maji, wananchi wafaidi uwepo wa vyanzo vya maji katika maeneo yao. Si vema na wala haipendezi kijiji ambacho ndicho e, kinatunza chanzo cha maji, e, wana vijiji hawana maji, au unakuta mto unatiririsha maji yanakwenda kutoa e, huduma za maji mjini, lakini wale wanaoishi anza hawaoni faida ya kuwa na chanzo kile, lakini pia hawapewi rasilimali hiyo. Anasisitiza pia kufanya maji kuwa ajenda ya kila siku na kwa kila mtu. Ni lazima kabisa tufanye maji ni ajenda ya kudumu na ajenda ya kila siku. Katika nchi zingine, walikuwa wanafuatilia hotuba za viongozi. Kiongozi yoyote awe wa wizara yoyote au idara yoyote ile, ambaye anaongea na wananchi zaidi ya mwezi mmoja ka neno maji basi huyo kiongozi hajui e, wajibu wake. Kwa hiyo tuhakikishe kwamba neno maji linatamkwa mara kwa mara, ama kwa kuwapongeza wale wanaotunza vyanzo vya maji ama kwa kuwaonya wale wanaovyoviharibu. Lakini tusisubiri mpaka tukawa kama Cape Town, ndio tukaona maji ni agenda muhimu. Nashukuru sana Dr. Eliamani Laltaika, lakini pia Dr. Lugelemeza Shala kutoka nchini Tanzania kwa kushiriki nami na katika kuandaa makala. Haya, mazingira leo dunia yako kesho. Naitwa Sabina Mpelo. Shukrani kwako kwa msikilizaji, hususan Balteshaza Ayubu, Heri Kishiwa Lawe na Lawe Salim, Lukala Fujo, Mahindure Justin kwa kutuma jumbe zenu hapa studioni. Hadi hapo hatuna la ziada, msikilizaji. Tukutane saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Mathasaranga, kwa heri kwa sasa. msikilizaji na kwa kibao chake Douglas kutoka nchini Burundi. Ndivyo tunavyotamatisha matangazo yetu kutoka Dar es Salaam. Ni Radio France International, tukutane baadaye.