Saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Matha Saranga. Shirika la Afya Duniani WHO lasema kuendelea kwa mapigano mashariki mwa DRC kuna kwamisha juhudi za kudhibiti maambukizi zaidi ya virusi vya ugonjwa wa Ebola mwanaharakati mmoja nchini Burundi amehukumiwa kifungo cha miaka mitano jela baada ya mahakama ya mjini Bujumbura kumkutana hatia ya makosa ya kuandaa ripoti ya kughushi. Polisi nchini Uingereza amshikilia dereva wa gari ambao liliwagonga waenda kwa miguu kabla ya kugonga kingo za kuingia kwenye bunge la nchi hiyo. Habari za asubuhi popote pale ulipo msikilizaji, na kukaribisha katika matangazo yetu ya asubuhi, ikiwa ni ngo ya kwanza leo Jumatano, Agosti 15 mwaka 2018. Ukiwa na lolote, niandikie kwenda nambari ukianza na alama ya kujumlisha 255764015747, lakini unaweza kutembelea ukurasa wetu wa Facebook, andika RFI Kiswahili. Shirika la afya duniani WHO linasema kuendelea kwa mapigano mashariki mwa nchi ya DRC kunakwamisha juhudi za wafanyakazi wa afya kudhibiti kuenea kwa maambukizi zaidi ya virusi vya ugonjwa wa ebola, WHO ikitoa wito wa usitishwaji mapigano. Akizungumza na wanahabari mjini Geneva, mkurugenzi wa WHO Tedros Adhanom amesema wanapata hofu kuhusu uwezekano wa kuenea kwa kasi kwa maambukizi ya virusi hivyo ikiwa mapigano yataendelea kuripotiwa mashariki mwa DRC. So uh, uh, tunatambua kuwa ni eneo lenye mapigano happen, na hivyo kufanya kazi uh, kuwa ngumu, kwa sababu kunapokuwa uh, hapafikiki uh, na watu wanapozuiwa uh, na ikiwa kuna maeneo yenye Ebola uh, kunafanya kazi uh, kuwa ngumu zaidi katika hatua nyingine, wizara ya afya nchini DRC inasema msichana mmoja aliyekuwa ameambukizwa virusi vya ebola mjini Beni amepona na sasa anapatiwa msaada wa kisaikolojia Dkt. Bathenje Loko Tambwe ni mkurugenzi wa kitengo cha afya nchini DRC kinachohusika na udhibiti wa magonjwa ya mlipuko, na hapa anazungumza akiwa mjini Beni. Ni um, kweli mtu mmoja alipona na kuwa siku tatu alitoka tukamtosha inapanga ina, ina kwa kuweza kutosha mtu ni eh, ngambo ya Ituri. Ni kweli kutoka magonjwa ya sasa Ituri, ila mtu alikufa kule Ituri. Mtu mwenye alipata magonjwa alipatikana magonjwa hapa e, mangina, ila alikuwa na magonjwa engine akafikia vizuri, wa ile wakati nilikuwa, nilikuwa, na na santri ya treatment ebola hapa, kisha akarudi kwake na keke Serikali ya DRC na shirika la afya duniani WHO wanasema kati ya kesi 57 zilizoripotiwa watu 41 wamepona, huku wamepoteza maisha huku vifo 14 kati ya hivyo vikithibitishwa na vipimo vya maabara. Raia jimboni ya Arua kaskazini magharibi mwa Uganda wanapiga kura leo Jumatano kumchagua mbunge atakayejaza nafasi ya mbunge wa chama tawala aliyeuawa mwezi Juni, Ibrahim Abiriga. Takribani wabunge wanne wametiwa nguvuni baada ya vurugu zilizotokea siku ya mwisho ya kampeni, miongoni mwao mbunge Robert Kiagulanyi maarufu kama Bobi Wine, ambaye dereva wake aliuawa kwa risasi. Mwanaharakati mmoja nchini Burundi amehukumiwa kifungo cha miaka mitano jela baada ya mahakama ya mjini Bujumbura kumkuta na hatia ya makosa ya kuandaa ripoti kuhusu haki za binadamu nchini humo kwa mashirika yaliyopigwa marufuku. Nestor Nibitanga anatuhumiwa kuandaa ripoti ya shirika linalotetea haki za binadamu nchini Burundi la APRODE, ambalo lilizuiwa kufanya shughuli zake na serikali. Kiongozi wa shirika hilo Pierre Claver Mbonimpa, ambaye kwa sasa anaishi uhamishoni, amekashifu hukumu hiyo aliyosema imeshinikizwa na utawala wa Bujumbura. Mali Ali ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza nasi akiwa kwenye visiwa vya Mayote. Mimi nadhani kwa kweli si tokeo la kushangaza sana, kwa sababu ukizingatia uvunjwaji wa haki za kibinadamu nchini Burundi haukuwa siri, ulikuwa bayana na dhahiri kwa hiyo nadhani yeye huyo mtetezi wa haki za kibinadamu alifahamu wazi kama hayo yatamfika, lakini ni kwa sababu tu yeye tayari alikuwa ni shujaa na kuweza kuendelea kufanya kazi kwa uficho. Ni mtazamo wake. Mali Ali, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza nasi akiwa kwenye visiwa vya Mayotte. RFI Bukavu 98 FM ni saa moja na dakika 34 kwa saa za Afrika Mashariki. Wafuasi wa upinzani nchini Tanzania, baadhi yao hawaelewi mustakabali wa vyama vyao baada ya wabunge waliowachagua kwenye uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili kumi na tano kuendelea kutangaza kujiuzulu nafasi zao na kujiunga na chama tawala. Mpaka sasa zaidi ya wabunge sita na madiwani zaidi ya sabini kutoka vyama vya upinzani wameshatangaza kujiuzulu nafasi zao na kujiunga na chama tawala katika kile ambacho kimeibua mawazo tofauti kuhusu uamuzi wao. Kutupa mwanga wa kinachojiri studioni, niko na Abdulkarim Atiki, mchambuzi wetu wa masuala ya siasa. Abdulkarim Atiki, habari za asubuhi, na una mtazamo gani kuhusu kinachojiri? Nzuri Matha. Nadhani sasa hivi kumekuwa na, na, na ajenda ya e, wanasiasa wengi kuhama vyama hasa wa upinzani kwenda kwenye chama kinachotawala. E, zamani tuliona tu kwamba kulikuwa na Un, un, un, kwa mfano mzee Mrema Augustino Mrema alihama CCM akaenda NCCR mageuzi hivi mm. Karibuni tuliona pia e, eh, na, waziri wa, wa, wa mkuu mstaafu alitoka CCM baada ya kuachwa kwenye mchakato wa kumpata mgombea urais akaenda mm. Chadema, lakini sasa sa hivi hakuna uchaguzi karibu Nikuwe. na kuna wabunge wapo tayari katika nafasi zao, kuna madiwani wako tayari katika nafasi zao wanahama. Kwa hiyo hii imekuwa ni eh, eh, mazungumzo makubwa na watu wengi wakitafakari mm-hmm. Je, ni nini hasa nini? E, wanahama kwa sababu hawajaridhishwa na na, na, na sera kukaa katika chama. Mara nyingi chama kunakuwa na imani mm, kwamba chama hiki imani yake ni ya kijamaa mm -hmm. Uh, chama hiki ni imani yake ya, ya, ya kibepari uh, chama hiki imani yake kwa mfano kama CHADEMA ya kimajimbo, na kuta, kutaka utawala wa federal, kila sehemu mkoa huo na utawala wake. Sasa no, unapoona kwamba labda zile sera kule zimekuwa haziendani unatoka lakini je, unatoka unakwenda kwenye chama zenye sera hizo ulizokuwa unakiamini mm, au unakwenda kwenye ch chama ambacho tofauti na sera ambazo ulizokuwa ukiziamini. Ndio maswali anajiuliza kwa hiyo, e, wananchi wengine wamekuwa na tafsiri kwamba labda uh, wamekosa madaraka kule wanafikiria watapata madaraka huku mm, au labda wanafikiria kwamba wanachumia tumbo. Lakini mara nyingi tunaona katika history za watu kuhama vyama mm, hata katika mabunge unaona kwamba wabunge fulani wana wanatoka kwa mfano kule elebe, wanatoka kwenye Leba wanakwenda kwenye Conservatives au wanakwenda kwenye, kwenye vyama vingine Liberal, wengine wanakwenda kwenye Liberal na wengi wanatoka kwenye Leba au conservative wanakwenda kwenye liberal kwa sababu na siasa za, za mlengo wa kati. Kwa hiyo wanakuwa wanakuwa wanahama vyama, wanakuwa katika bunge wamekosa kukubaliana jambo fulani. Kwa mfano, mm -hmm, kama vita vya wa Iraki wakati ule au nini. Lam. Kwa hiyo wa, wananchi mpaka sasa hivi kwa kusema kweli hajaelewa haja na hata mimi kama mchambuzi bado nipo katika utafiti mm, kuona kwamba ni nini hasa kinachowafanya eh, kumekuwa na hili wimbi la la kuwa, wa, kuwa wa, wa, wapinzani kuhama vyama vyao tena wakiwa katika nafasi zao. Bila bila shaka tutazungumza zaidi katika mjadala wa wiki. Ni Abdul Karimu Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa, ambaye tutakuwa naye hapo baadaye katika makala yetu. Asante sana. Sante chama kikuu cha upinzani nchini zambia kimeshutumu hatua ya serikali kuweka kodi kwa watumiaji wa intanet kiasi cha dola 0.03 hatua waliodai ni kukosa malengo prasi chanda kiongozi wa chama cha upnd ameshangazwa na tozo hiyo ambayo tayari watumiaji wa mitandao ya kijamii hukatwa kila wanunuapo vifurushi vya intanet Umoja wa Mataifa na Umoja wa Ulaya wametoa wito kwa wanasiasa nchini humo kujiepusha na matamshi ya uchochezi saa chache tu baada ya kiongozi wa upinzani nchini Mali kusema kuwa hatotambua matokeo ya uchaguzi wa duru ya pili ya rais. Mwanahabari wetu Emmanuel Makundi ana maelezo zaidi. Haya yanajiri wakati huu ambapo matokeo ya awali ya uchaguzi huo yakionyesha Rais Ibrahim Bubakari Keita akiongoza dhidi ya mpinzani wake Sumalia Sise. Kwa mujibu wa maofisa wa tume ya uchaguzi nchini Mali, matokeo rasmi ya uchaguzi huo wa duru ya pili yanatarajiwa kutolewa baadaye ya hivi leo. Kufuatia hofu ya kutokea vurugu baada ya kutangazwa kwa matokeo ya mwisho, katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guterres amewataka wanasiasa hao kusubiri kumalizika kwa mchakato wa uchaguzi. Kwa upande wake, Umoja wa Ulaya wenyewe umewaonya wanasiasa nchini humo dhidi ya kujitangazia matokeo yao na kuwataka kuonyesha ukomavu wa kisiasa katika uchaguzi ambao licha ya dosari zilizoripotiwa waangalizi wengi wamesema ulikuwa huru S Internationale. Unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Polisi nchini Uingereza inamshikilia dereva wa gari ambao liliwagonga waenda kwa miguu kabla ya kugonga kingo za kuingia kwenye bunge la nchi hiyo, tukio ambalo sasa linachunguzwa kama kisa cha ugaidi. Mtu aliyekamatwa alikuwa hayuko kwenye rada za uchunguzi wa polisi, na hapo jana wapelelezi walidai kuwa mtuhumiwa amekataa kutoa ushirikiano. Neil Basu ni kamishna mkuu wa operesheni maalum. Kutokana na different... kuonekana kuwa ni tukio la kudhamiria kutokea kwenye eneo la kipekee, tunalichunguza kama tukio la ugaidi, na uchunguzi unaongozwa na maofisa kutoka kitengo cha kupambana na ugaidi. Waziri Mkuu Tereza Mei, ambaye yuko likizoni, amevipongeza vyombo vya usalama nchini humo kwa haraka walioionyesha punde tu baada ya kutokea kwa tukio, akitoa wito kwa wananchi kuwa watulivu na kuendelea na shughuli zao wakati uchunguzi ukiendelea. Kikosi cha uokozi mjini Genoa, kaskazini magharibi mwa Italia, kinaendelea na operesheni ya kusaka manusura baada ya kuanguka kwa daraja. Polisi imeeleza takriban watu ishirini na sita waliuawa na wengine kumi na tano kujeruhiwa vibaya baada ya magari kadhaa kuporomoka na daraja hilo kutoka umbali wa futi mia moja. Watu kumi na mbili hawajulikani walipo. Watoto 40 ni miongoni mwa watu 51 waliouawa katika shambulizi lililotekelezwa na muungano unaoongozwa na Saudi Arabia huko kaskazini mwa Yemen, shirika la Msalaba Mwekundu limesema. Baada ya maelfu ya raia kuandamana, watoto 56 ni miongoni mwa majeruhi 79 waliopatikana katika shambulizi la Saada, ambako ni ngome ya waasi inayopakana na Saudi Arabia. Saa moja na dakika arobaini na moja na sasa ni rf Kiswahili Michezo na Emmanuel Makundi. Kuna nini leo? Nam yako mengi, la jana nilipata tabu sana <laughs> na vigimbi <laughs> nianzie na onyo ambalo limetolewa na shirikisho la kabumbu duniani FIFA dhidi ya nchi za Nigeria pamoja na Ghana. Uh, FIFA ikisema kwamba itaifungia nchi ya Nigeria kutojihusisha na maswala ya soka uh, kwa muda uh, ikiwa uh, serikali haitaacha kuingilia masuala ya soka. Uh, unakumbuka kwamba serikali iliingilia kati na kuiondoa kamati ya utendaji ya rais wa shirikisho la soka kule Nigeria NFF ama Melvin Pinik. Lakini kule nchini Ghana, uh, Kwes Nyantaki, rais wa shirikisho la soka kule Ghana, anatuhumiwa kwa vitendo vya rushwa. Kwa hivyo naye aliwekwa kando na serikali na ikaundwa kamati maalum. Kwa hivyo FIFA inasema kwamba... Hivo ni kweli, ni kweli lakini sheria za, za FIFA zinakataza Uh, serikali kuingilia maswala ya soka, zinataka kwamba vyama vyenyewe vitatue migogoro. mm -hmm. Pale tu FIFA inapoona kwamba mzozo umekithiri basi FIFA inaingilia kati. FIFA yenyewe ndio yenye mamlaka, ni kweli, ni yenye mamlaka ya kuingilia kati. Kwa hivyo ina uwezo wa kwenda Ghana ama Nigeria kufanya uchaguzi ama kutengeneza kamati ya mpito kuongoza soka, kama kweli wale viongozi wanaonekana wana shida. Lakini tusubiri tuone, mm. Uh, kwa sababu ni wazi kwamba NFF na kule GFA kule Ghana kuna matata makubwa Mashabiki zaidi ya ishirini na wanne wamepoteza maisha na wengine ishirini na mbili wamejeruhiwa kule nchini Colombia. Uh, wakati wa, wa mashabiki hao wa soka walikuwa wakisafiri kutoka Colombia uh, na kwenda Venezuela kushu, uh, uh, kwenye, kwenye barabara ya Colombia na Venezuela kushuhudia mchezo kule uh, Ecuador. Uh, maafisa wa polisi wanaendelea kuchunguza kufahamu kiini cha ajali ya basi hilo ambalo lilikuwa limebeba mashabiki na mshambuliaji wa Kroatia na Uh, na timu ya taifa ya Korasia na Juventus uh... Mario Mazukich ametangaza rasmi kustaafu soka la kimataifa akiwa na umri wa miaka thelathini na mbili. Juma hili limekuwa ni juma la wachezaji wa kongwe kutangaza kutundika daruga, na mkumbuka, jana nilisema Silva ametundika daruga uh, kuichezea timu ya taifa ya Hispania. Leo uh, Mario Mazukich naye anatangaza rasmi uh, kutundika daruga kuichezea timu ya taifa ya Kurasia. Zaidi katika matangazo ya awamu ya pili. Asante makundi. Karibu katika mahojiano msikilizaji. Shirika la afya duniani WHO linasema kuendelea kwa mapigano mashariki mwa DRC kuna kwamisha juhudi za wafanyakazi wa afya kudhibiti kuenea kwa maambukizi zaidi ya virusi vya ugonjwa wa Ebola, WHO ikitoa wito wa usitishwaji mapigano. Mwenzangu Ruben Likumbuka alizungumza na Dr Bathen Ndjoloko Tambwe, mkurugenzi wa kitengo cha ja afya nchini DRC kinachohusika na udhibiti wa magonjwa ya mlipuko Makeke ni mji iko ngambo ya pili ya mtoni ya ya Mangina, ni mm pembeni ya Mangina na ila ni dimbo ya ya Ituri, esiIturi Bunya siIturi Komanda pana, ni Makeke. Makeke ni ngambo ya pili ya Mangina. na Doktor, kuna pia kesi nyingine ilisemekana kwamba ilitokea pale Butembo ni kilomita takriban hamsini na jiji la Beni. Habari hizi pia ni kweli na hali inaendeleaje? Maana inaonekana kwamba kulikuwepo na hali ya wasiwasi katika jiji hilo la Butembo. Uh, kwa sasa na kwa mpaka leo tuko na kesis eh, yenye kukonfirme kulaboratari ni hapa Beni na Mangina, na ile moja ya mtu aliyekufa tulifanya maishamtio yake, kisha mtu kufa na kuzikwa vizuri pale Makeke Mimita ya Mambasa kwa maana hiyo wakazi wa maeneo ya pembezoni mwa Makeke, Mambasa, Mabalako huko na hata pia Butembo kwenyewe eh, hali ikoje kiujumla kiafya je? Hali hii ya wasiwasi imekwisha? Nini kinaendelea? Inafaa kujua kama uh, ku communication yote tunafanya hapa alert itakuwa nyingi sana, na juo inaanza kuonekana vile nzuri kama wa, wakaaji wanajua sasa kama Ebola iko kati yao, na waanza kitumi kisha. Kwa sasa kwetu, si ni furaha, ndio maana tunakuwa na laboratoria moja kusoma ingine Beni na ingine Mangina kwa sasa kwa kuweza iile ile, yote, ile ma, ma, ma, alerte yote yikunatoka pahali pote kwa leo be, be, ma, Butembo yakuyakua akuyakua kaya Ebola hapana, hakuna Ebola. Ni sauti yake Dr Bate Njoloko Tambwe, mkurugenzi wa kitengo cha afya nchini DRC kinachohusika na udhibiti wa magonjwa ya mlipuko akizungumza akiwa mjini Beni. Na sasa anampisha Julian Rubavu katika makala Afrika Mashariki. Karibu mpenzi msikilizaji, uwe nami kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapobadilishana na kuelimishana ili kujitambua na kubadilika kifikra na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, leo tunaangazia juu ya changamoto za kisheria zinazowakabili waendesha vyombo vya moto kama magari na pikipiki mkoani Kagera nchini Tanzania, ambapo wengi wao hawajapitia mafunzo yote na wengine wachache wamepata mafunzo kwa kiwango kidogo, hali inayopelekea mara zote kuhusishwa na tuhuma za kuvunja sheria za usalama barabarani. Kwa sababu hizo, waendeshaji wa magari na pikipiki piki, wanaomba msaada wa mafunzo ya sheria za barabarani ili waendeshe vyombo hivyo kwa kufuata sheria na taratibu husika. Kuangazia hilo, utawasikia wadau mbalimbali ambao wataeleza changamoto zilizopo na pia maombi yao. Mtayarishaji ni mimi Julian Rubavu, Radio France International. Msikilizaji, kwanza kabisa nakualika au wasikilize baadhi ya madereva wakielezea changamoto walizo nazo kwenye shughuli zao za kila siku. Kwa jina naitwa Alikwela Freedom Welengera, na changamoto tunazozipata nyingi barabarani, unakuta kwamba sehemu nyingine hazina alama, na wanatuambia kwamba kuna alama nyingine ambazo zinakuja ambazo hatuzijui. Kwa mfano wanasema kwamba e, kuna alama fulani iko maeneo ya Katoma, ni alama ambayo tulikuwa hatujui maana yake. Kwa mfano kama kuna alama fulani iko inafuvu la kichwa, tulikuwa hatujui maana yake na kwenye michoro tuliyokuwa tukikutana nayo tulikuwa tuioni au pale kwa dukitalemi pale kuna alama ambayo tulikuwa atukutani atu nayo. Tungeshauri wa usalama barabarani pamoja na download wao wanaitisha mikutano au mafunzo, kila endapo wakitaka kuleta wakitaka kuleta alama nyingine, ili madereva tupate kuzijua. Mimi naitwa John Mary Method. Unakuta kuna alama nyingine labda kuna na labda unakuta pale zebra kuna alama nyingi ambazo hata huwezi kuzijua. Unakuta wanaweka labda alama bila kujulishwa. Eh, unakuta alama zimeingizwa tu na kwa unaendesha unakuta wanaweka alama, hata hawasemi kama hapo wanaweka alama hau inamaanisha nini. Labda kutoa mafunzo, mafunzo tofauti tofauti. Kwa hiyo watoe labda muda kama wa miezi mitatu, miezi mitatu mitatu kutoa mafunzo mbalimbali. Kila baada ya miezi mitatu kutoa mafunzo mbalimbali ya alama za barabarani. Mimi kwa jina naitwa Josia John Reramira, fikiri zingendelea kutolewa elimu kwa Mbe. watu wanaendesha vyombo vya moto ili watu waendelee kuzielewa pamoja na na watembea kwa mguu vile vile na wasielewe hizo sheria. Tunashuhudia ajali za kila amara zinazotokea barabarani na hasa changamoto kubwa ni kwa vijana ambao hawazingatii sheria. Wanaendesha vyombo vya moto sana pikipiki. Elimu iendelee kutolewa, nasisitiza elimu iendelee kutolewa. Ni Abel Rogers Felician. Zipo na zinazidi kuongezeka kila siku kulingana na miundombinu jinsi inavyokuwa na ndio alama zinazidi kuwa. Kwa hiyo mimi ninachoshauri ni watu kujitahidi kurudi kusoma, kupata elimu ya alama hizo kwa sababu tofauti na kusoma hutazipata sehemu yoyote na kupata maelekezo yake. Kwa hiyo ni bora ukaja ukasoma ukapata maelekezo ya alama zile usudi hmm. Ukatumia chombo chako kwa usalama zaidi barabara Jitahidi kutoa elimu kwa watu, ikiwezekana kwa matangazo au hata kwa mikutano, semina kama hizi inakuwa ni vizuri, inapendeza. Mimi majina yangu naitwa Margaret George Mskula. Changamoto ipo ndio, mm-hmm. Labda kuongeza mafunzo zaidi, na kwenye vyombo vya habari wazidi kutangaza, au waongeze alama zaidi barabarani, mm-hmm. Hiyo ni kuambia wananchi, yani waendesha vyombo vya moto kuwa makini. Serikali iendelee kutoa mafunzo zaidi, ili tuweze kuzifahamu barabara na alama angeni. Inabidi serikali itoe elimu zaidi. Majina naitwa Majid Shamsi Sulaiman. Pengine tunakutana hata michoro ujui mchoro huu unamaanisha nini. Alama nyingine zilikuwepo naiona tu, lakini au ifahamu inamaanisha nini. Elimu ingetolewa kulingana na jinsi mji unavyokuwa. Makala ni Afrika Mashariki na tunaangazia juu ya changamoto kwa madereva wa magari na pikipiki mkoani Kagera, Tanzania, ambapo wengi wao hawana mafunzo ama utambuzi wa sheria za barabarani. Licha ya baadhi ya madereva kuelezea changamoto walizonazo, kwa upande mwingine, mamlaka ya barabara nchini Tanroads, inatuhumu baadhi ya madereva kushirikiana na uhalifu kung'oa au kuharibu alama za barabarani. Bwana Andrea Kasamwa ni mhandisi wa Tanroads mkoani Kagera. Alama tunaweka, tatizo ni kwamba watu wanaziiba, wanazihujumu. Na juzi tu mfano wa Misenyi hapo kuna alama zimeibiwa kwa kushirikiana kati ya jeshi la polisi na sisi wakati tukagundua hilo. Jana nimerudisha alama kama sita hapa, kutoka juzi, ya msingi hapo kwa kuelekea Mtukula, wameiba. Yes. Sasa unaona, kwa hiyo msingi, ombi langu hapo ni tu walinzi. Wale walinzi, wananchi tu walinzi wa hizi alama tunazoweka. Hatuwezi kujenga barabara bila kuweka alama, tunaweka alama. Tatizo wananchi wanaiba kwa makusudi, sijui kwa sababu labda kwa sababu tunaweka, wameambiwa msingi. Sasa mtu anaamua aibe kusudi asikamatwe kwa msingi aseme hamna alama. Unaona? Sasa ndio changamoto hiyo hapo. Ndio, ndio maana nasema kwa wananchi tu walinzi wa hizi mali tunazoweka. Mimi siwezi kushinda hapo, baba analinda, nani atakuja kuiba? Sio rahisi. Mimi kazi yangu ni kuweka ili mzirinde. Sisi tunajitahidi kubadilisha alama kila wakati, kila mwaka tunabadilisha, nafunga e, vingine mazuri, mazuri hmm, mazuri kwa sababu elimu haina mwisho hmm. Mafunzo ni mazuri yao endelevu, yatasaidia yatasaidia sana kupunguza ajali. Mimi nina imani kabisa. Bwana Kabantega Winston ni mmoja wa wadau wa vyombo vya moto na hapa anabainisha manufaa ya kufahamu sheria na alama za barabarani. Unaona, hawa wana muda mrefu wa kwenye uzoefu wa miaka ishirini. Anasema mimi naendesha na ana leseni, lakini utajua ni muda mrefu, mambo yamebadilika, mambo yameongezeka, sheria zimerekebishwa, labda mpya zimeingia, gharama zipo nyingine zimeongezeka, zipo ajali zimetokea. Lakini ukiangalia mazingira yale, unaona sisi waendeshaji pengine ndio maana inazungumzwa uchangiaji katika ajali kwa sisi madereva tunaambiwa ni zaidi ya asilimia sabini. Kwa hiyo inaonekana bado sisi ni tatizo, na dawa ya kumaliza tatizo itakuwa ni mafunzo haya. Hakuna njia nyingine, hakuna dawa, mgango wa kienyeji wala namna yoyote ile. Elimu ndiyo itakuwa njia pekee. Ninaamini wakati wa mafunzo Sote tunatumia barabara, tunavyo vyombo lakini pasipokuwa sahihi, basi wakati wote tunaweza kutengeneza mazingira ya ajali. Mazingira haya yanaonyesha umuhimu wa hiki ambacho tumekuwa nacho, ambacho hakijamtafuta kijana tu, hapana. Sote ni watumiaji wa barabara, tunaendesha vyombo vyetu, na hata ingekuwa uendeshi si vyema, ukaendeshwa uka Alafu ikaonekana uko ndani ya gari lako au uko nyumba ya pikipiki ukaonekana wewe ni mzigo hapana. Jeshi la polisi nchini limekuwa na jukumu kubwa la kuhakikisha sheria za barabarani zinafuatwa, licha ya changamoto za hapa na pale zinazosababisha ajali. Bwana Ramadhani Masimbo ni kaimu afisa usalama barabarani mkoani Kagera. kuna vyanzo vya ajali vinavyoongoza katika mkoa wetu. Chanzo cha kwanza kinachoongoza ni swala la mwendokasi. Dereva anatoka hapa maeneo ofisi ya mkuu wa mkoa, anaelekea basi stendi Anakimbiza spidi, anakiongea, anaelekea wapi? Anasema anaelekea kwenda kununua vocha, tunapuliza maisha ya watu. Hilo la kwanza, lakini chanzo kingine ni kuendesha vyombo vya moto tukiwa tumelewa pombe. Kama umeshakwenda kwenye sehemu za starehe ukawa umeshapata kinywaji, tafuta dereva ambaye hajanywa ili aweze kutoa sehemu moja kwenda sehemu nyingine. Lakini chanzo kingine ni swala la uzembe, madereva wanaendesha magari huku wameachia steering, madereva wa pikipiki wanaendesha pikipiki wamekaa upande mmoja. Lakini lingine ni swala la poor overtaking, tuna overtake maeneo yasiyostahili, kwenye kona, kwenye milima Zebra crossing, lazima ajali vile naamini mafunzo zitokee haya okay. Yatakuwa yameshatupelekea mambo haya yapungue na, ya na ikiwezekana yaishi kabisa. Lakini mbali na hapo tuangalie matokeo na athari za ajali hizi. Kuna vifo, jamii nyingi zimebaki yatima. Baba ameondoka kaacha mke na watoto wanne wambaki bila mzazi. Sababu nini? Ajali. Kuna majeruhi, tukienda hospitali ya mkoa hapo tunakuta wodi namba moja majeruhi kibao. Mambo yanabadilika. Alama zinabadilika hapo zamani tulikuwa tuna alama hizi za kuonesha vizio kwenye vifuko vya kwa mguu. Sasa hivi vipo kwamba hapa anavuka ni mzee, hapa ni mlemavu, hapa ni kiziwi, hapa kwa kila namna. Kwa hiyo vitu ambavyo lazima tujifunze kila siku. Kwa hiyo tuwe wepesi kujifunza, kusikiliza redio, kusoma magazeti, vipeperushi, na kwenye maeneo ambako askari wetu wa usalama barabarani wanapita kwa ajili ya kutoa elimu. Tusiwe wavivu kusikiliza. Tutumie muda mchache lakini ndio huo mchache unaweza kujikuta kati ya mambo kumi, ukaangua mawili au matatu. Hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo ambapo tumeangazia juu ya changamoto zinazowakabili madereva mkoani Kagera, Tanzania. Ninakushukuru sana msikilizaji. Ninakuaga nikikualika Juma lijalo uwe nami, Julia ni Rubavu. Radio France International. Kabisa ndivyo anavyoondoka Juliani Rubavu katika makala ya Afrika Mashariki. Napitia ujumbe wako msikilizaji. Mustafa Makunganya wa Dinembo, Tandahimba, Mtwara, Tanzania, unawaombea mema na busara huko Kongo kusitisha mapigano na kuangazia suala la ugonjwa wa Ebola. Ukiwa Dinembo, David Sechenga toka wagumu tunadumu Muheza, Tanga, Tanzania unasema, Umoja wa Mataifa ingilieni kati mapigano yanaendelea nchini Kongo na kuyasitisha ili wanaotoa tiba na chanjo ya ugonjwa hatari wa Ebola waweze kutimiza majukumu yao. Do Masilamba Goweko, Tabora, Tanzania kumbukwe vita ya panzi. Asante sana kwa ujumbe wako msikilizaji. Hadi hapo tuna la ziada katika ngwe hii ya kwanza. Msimamizi ni Emmanuel Makundi na mitamboni ni Emmanuel Bando. Mimi ni Mathasaranga, kwa heri kwa sasa. kabisa msikilizaji. Na kibao hicho hileo utoka kwa Kenya shinsk. Ndiko tunavyotamatisha matangazo yetu kutoka Dar es Salaam, Tanzania. uide ni Radio France International. Hello, itimasasa