Ni saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Mbunge wa upinzani nchini Uganda, Robert Kiagulanyi maarufu kama Bobi Wine anashtakiwa kwa uhaini baada ya vurugu jimboni Arua. Serikali ya Burundi yasema haiwezi kutuma tena wajumbe wake nje ya nchi kwa ajili ya mazungumzo. Na Uturuki kuongeza ushuru kwa bidhaa kadhaa kutoka Marekani, ikiwa ni hatua ya ulipizaji kisasi baada ya utawala wa Washington kuiwawekea vikwazo. Na katika michezo utasikia Atletico Madrid ndio mabingwa wapya wa Supercup. Karibu katika matangazo yetu ya asubuhi leo Alhamis Agasti 16 mwaka 2018. Ukiwa na lolote niandikie kwenda nambari ukianza na alama ya kujumlisha 255764015747, na katika ukurasa wetu wa Facebook andika RFI Kiswahili. Mbunge wa upinzani nchini Uganda Robert Kiagulanyi, maarufu kama Bobi Wine, ameshtakiwa kwa makosa uhaini kutokana na vurugu zilizotokea kwenye jimbo la Arua wakati wa siku ya mwisho ya kampeni za kuwania ubunge. Akizungumza bungeni hapo jana, naibu waziri mkuu Moses Ali amesema Bobi Wine, aliyekuwa akimpigia kampeni mgombea binafsi Kasiano Wardi, atakabiliwa na mashtaka ya uhaini katika mahakama ya kijeshi. Ali pia alithibitisha mbunge huyo kukimbizwa kwenye hospitali ya jeshi ya Gulu baada ya kuugua ghafla na anatarajiwa kupandishwa kizimbani hii leo haya yanajiri wakati ambapo hapo jana mamia ya watu walijitokeza kupiga kura, huku wengi wakilalamika kukosa majina yao na maeneo mengi kushuhudiwa vurugu. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani kuhusu namna polisi wanavyokabiliana na waandamanaji nchini Uganda? Francis Wambeti ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere cha jijini Kampala, Uganda. Unajua e, wakati mwingine shughuli hizi furugu ambazo zinatokana baada ya hizi kampeni za uchaguzi, na watu wengi maelfu na maelfu, hata inaweza shinda polisi nguvu, kwa sababu polisi hawezi ikafikia maelfu hayo, na ni vijana barubaru ngangari. Na wakati mwingine makundi matatu ya wagombea uh, viti vya ubunge tofauti wamekutana, wanapitana, wale wanaenda magharibi, wale wanaenda kusini, wale wanaenda mashariki. sasa kudhibiti hawa sio rahisi. Bobi Wine atashitakiwa sambamba na wabunge wengine watatu ambao walikamatwa wakati wa vurugu hizo. Makundi ya waasi kutoka jimbo la Dafu nchini Sudan yamepanua wigo wao nchini Libya kwa kujiimarisha kijeshi kwa lengo la kurejea kukabiliana na Sudan, imebainisha ripoti nyeti iliyoonwa na AFP. Kulingana na ripoti ya jopo la wataalamu wa umoja wa Mataifa, Sudani imeendelea kuingiza silaha katika jimbo la Darfur kuunga mkono kampeni yake ya kijeshi, ambao ni ukiukwaji wa vikwazo vya silaha vya umoja wa Mataifa. Rais wa Sudani Kusini Salva Kir ametangaza kuwa kutaundwa jeshi jipya la nchi hiyo ambalo litajumuisha watu kutoka makabila yote. Matamshi yanayoyatoa baada ya kufikia mwafaka na hasimu wake Riek Machar hivi karibuni mjini Kartum. Mwandishi wetu wa masuala ya Sudani James Shimanyula ametutumia ripoti ifuatayo. Akiongea rasmi kwa wananchi wa Sudani Kusini kupitia redio ya taifa la nchi hiyo, Rais Salvakir alikiri kuwa jeshi la sasa la SPLA limerundikwa robo tatu ya wanajeshi laki mbili wa nchi hiyo kutoka kabila lake la Dinka ambalo ni kubwa kuliko makabila mengine watu wengi wanasema kuwa SPLA ni jeshi la kikabila na hiyo ndio sababu makundi ya vyama vya upinzani yametoa shinikizo kuwa jeshi la sasa livunjwe. Jeshi jipya ambalo litaanzishwa kwa kutumia nchi hii litakuwa na sura ya kitaifa mara tu Matamshi ya rais Salva Kiri alipoenea kote Sudani Kusini, vijana wake kwa waume walitoa kauli zao. Habari kwamba kila kabila litajiunga na jeshi jipya ni habari njema. Tuna haki ya kulinda nchi yetu. Labda baadaye nitajiunga na jeshi. Niko tayari kufa kwa niaba ya watu wangu. Nataka kujiunga na SPLA kwa sababu hapa Sudani Kusini kuna mambo mengi yatakayofanyika. Kama hauko jeshini, hauwezi kutatua matatizo yanayotukabili na yaliyopo hapa nchini. Je, wataalam wa masuala ya kijeshi wa Sudani Kusini wanayapi ya kusema? Huyo hapa mmoja wao, Abraham Kuol akieleza jinsi jeshi jipya linavyoweza kufaulu. Kwa jeshi kufaulu, kuna mambo matatu muhimu: kamanda mkuu wa jeshi, watu walioko chini yake na serikali inayotawala. Hayo niliyoyataja hayapo kabisa hapa nchini. Kamanda hajui wajibu wake wa kijeshi, na serikali haifahamu jinsi gani itashughulika na maswala ya wanajeshi wake. And the government don't know how to handle the military. James Shimanyula, Nairobi, RFI Kiswahili. RFI Bukavu Tisini na nane FM Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com. Ujumbe wa mratibu wa mazungumzo ya Warundi, rais wa zamani wa Tanzania, Benjamin William Mkapa, unatarajiwa kuwasili kesho jijini Bujumbura ambapo lengo ni kukutana na vyama mbalimbali vya kisiasa vinavyokubaliwa na sheria nchini humo, licha ya kwamba haijafahamika nini watakachozungumza. Wakati ujumbe huo ukisubiriwa, serikali ya Burundi imesema haiwezi tena kuwatuma wajumbe wake nje ya nchi kwa ajili ya mazungumzo. Kwa mujibu wa msemaji wa wizara ya mambo ya ndani nchini humo, Terence Ndahitaja, amesema masuala mengi yalipatiwa jawabu katika katiba mpya ya nchi hiyo. Hata hivyo, msemaji wa jukwaa la kisiasa Amizero ya Barundi, Tatien Sibomana, amesema suluhu ya mgogoro wa kisiasa nchini Burundi ni kuendelea na mazungumzo. <tokomatora> Sisi tunachukulia kwamba uchaguzi unaokuja itakuwa ni hatua ya mwisho katika kumaliza mgogoro uliopo. Uchaguzi huo ukiandaliwa vizuri, Burundi itapata ahueni, vinginevyo tutabaki pale pale. Ndiyo maana sisi tungependa uchaguzi huo uandaliwe vizuri kwa manufaa ya Warundi. Sio lazima kwamba uchaguzi huo ufanyike mwaka 2020. Warundi wakikubaliana kwamba kuna jambo halijawa sawa, hakuna kitachozuia Msikilizaji, haya yanajiri wakati huu Umoja wa Mataifa kupitia Baraza la Usalama likitaka kufanyika kwa mazungumzo yatakayohusisha hata vyama vilivyoko nje. Wanajeshi nchini Nigeria ambao wamekuwa katika mapambano na kundi la kijihadi Boko Haram wameendelea na mgomo wao, ikisalia miezi sita tu kabla ya taifa hilo kuingia katika uchaguzi mkuu wa rais. Jeshi la Nigeria limepinga hatua hiyo kuwa ni kutoelewana, lakini jumaapili iliyopita mamia wanajeshi wa Nigeria waligoma katika uwanja wa ndege wa Maiduguri kwa saa kadhaa, huku wakifyatua risasi hewani. Wadadisi wa mambo wanasema Nigeria haijawahi kushuhudia tukio hilo ambalo ni tishio kubwa la kiusalama tangu kuzuka kwa vurugu za kundi la Boko Haram na kukithiri, na kukithiri kwa mashambulizi kati ya mwaka 2013 hadi 2015 Tume ya uchaguzi nchini Mali hapo jana iliahirisha kutangaza matokeo ya uchaguzi wa duru ya pili uliofanyika mwishoni mwa juma lililopita, na badala yake sasa matokeo haya yanatarajiwa kutangazwa hivi leo. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi ana maelezo zaidi. Kwa mujibu wa vyanzo kutoka kwenye wizara ya mambo ya ndani ambayo ndiyo yenye mamlaka kumtangaza mshindi, vinasema kuwa kutokana na changamoto za miundombinu, matokeo hayo sasa yatatangazwa hivi leo majira ya mchana. Wizara ya mambo ya ndani inasema kuchelewa kutangazwa kwa matokeo kutatoa nafasi ya kufanyika kwa uhakiki kwa matokeo kutoka kwenye miji ya Tesaliti na Menaka, miji miwili mikubwa kaskazini mwa Mali. Waangalizi wa uchaguzi kutoka Umoja wa Ulaya wamedai kuwa wataendelea kusalia nchini humo hadi pale matokeo rasmi yatakapotangazwa, huku wakitoa wito kwa wanasiasa kujiepusha na matamshi ya uchochezi. Haya anajiri wakati kinara wa upinzani Somalia Sise amesema hatotambua matokeo yoyote yatakayompa ushindi Rais Ibrahim Bubakar Keita, akisema uchaguzi uligubikwa na udanganyifu na vitisho. Radio France Internationale Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Ni saa moja na dakika 39, Afrika Mashariki. Nchi ya Uturuki imetangaza kuongeza ushuru kwa bidhaa kadhaa kutoka nchini Marekani ikiwa ni hatua ulipizaji kisasi baada ya utawala wa Washington kuwawekea vikwazo maafisa wawili wa serikali na vikwazo vya kibiashara. Mzozo kati ya Marekani na Uturuki ambao hauonyeshi dalili ya kuwa utamalizika hivi karibuni unahusu mchungaji wa Marekani Andrew Brunson anayeshikiliwa na vyombo vya usalama nchini Uturuki kwa tuhuma za ugaidi, Marekani ikishinikiza kuachiwa huru kwa mchungaji huyo. Sarah Sanders ni msemaji wa ikulu ya White House. Uh, uh, tozo za ushuru zilizowekwa kwenye bidhaa za chuma uh, hazitoondolewa bila uh, ya kuachiwa kwa mchungaji Branson. Uh, tozo hizi ni mahususi kwa usalama stations, wa taifa hata uh, hivyo vikwazo vilivyowekwa uh, dhidi ya Uturuki ni mahususi kwa ajili ya mchungaji Branson na wengine ambao tunahisi wanashikiliwa isivyo haki na tutafikiria itakapofikia hatua hiyo. Uh, that that. Ni sauti yake Sara Sanders, msemaji wa ikulu ya White House. Waziri mkuu wa Italia Giuseppe Conte ametangaza hali ya tahadhari kwa miezi 12 huko Genoa kufuatia kuporomoka kwa daraja la juu lililosababisha vifo vya watu 39. Waziri Conte alibainisha kuwa huenda idadi ya vifo ikaongezeka na kutangaza siku ya maombolezo ya kitaifa ambayo serikali inataka kuiunganisha na siku ya mazishi ya mazishi ya watu waliopoteza maisha katika mkasa huo. Takriban watu 37, wengi wao wanafunzi, wameuawa katika shambulizi la kujitoa muhanga lililolenga shule jijini Kabul jana Jumatano, maafisa nchini Afghanistan wamethibitisha gari za kutoa msaada ziliwahi kuwasili katika kituo kilichochambuliwa magharibi mwa mji huo, ambako wanafunzi na ndugu walikuwa wakitoa miili ya waathirika iliyotapakaa damu katika jengo lililokuwa likiteketea kwa moto mara baada ya shambulizi. Moja na, na, <laughs> <Merci beaucoup. laughs> <laughs> na msikilizaji ni kujuze yale aliojiri Martha lisema katika muktasari kuhusiana na ushindi ambao klabu ya Atletico Madrid iliupata hapo jana dhidi ya Real Madrid. Real Madrid wanapoteza mchezo wa jana kwa mabao manne kwa mawili katika fainali ya kocha mkuu taifa, wa timu ya taifa ya Hispania kilikubali kichapo cha mabao mawili manne kwa mawili. Real Madrid ikiwa bila ya Cristiano Ronaldo na aliyekuwa kocha wao mkuu Zinedine Zidane, a, Zizu. Asante kwa magoli ya Diego Costa alifunga mawili, Saul Niguez na Koke wakati yale ya Real Madrid yakifungwa na naodha Sergio Ramos kwa njia ya tuta na Karim Benzema. Mabingwa wapya sasa mwaka elfu mbili kumi na nane ni Atletico Madrid. Kumbuke kwamba toka mwaka elfu mbili kumi na sita Real Madrid ndio walikuwa mabingwa wa Super Cup, yaani elfu mbili kumi na sita elfu mbili kumi na saba kabla ya elfu mbili kumi na tano walikuwa ni FC Barcelona. Hapa barani Afrika, mchezaji wa timu ya taifa ya Nigeria na Chelsea Victor Moses ambaye amecheza katika finali za kombe la dunia mwaka 2014 na 2018 ametangaza rasmi uh, kuachana ama kustafu soka la kimataifa, na ama kuchezea timu ya taifa ya the Super Eagles ya kule Nigeria wiki mm, na kujuza tu wachezaji wakiwa wanatundika daruga, ni wiki ya kustafu. Ana umri mdogo tu, bila shaka atarudi uwanjani, ana miaka 27, labda kuna shinikizo alikuwa amelipata mpaka akaamua kujiondoa nah, kuchezea Super Eagles kuna namna iko nyuma. Lakini katika tennis mchezaji Novak Djokovic amefanikiwa kumfunga Adriano Manarino wa Ufaransa kwa seti kwa matokeo ya seti 4662 na 61, wakati Robin Haase wa Uholanzi akimfunga Alexandra Zeverev wa Ujerumani kwa matokeo ya seti 5 7 6 4 na 7 5. Kwa upande wa wanawake Uh, Angeli Keba amefanikiwa kumfunga Anastasia Palvunchekova wa Urusi kwa matokeo ya seti 4 6, 7 5 na 6 4, wakati Madison Keys wa Marekani akifanikiwa kumfunga Camila Giorgi wa Italia kwa matokeo ya seti mbili kwa bila ya 62 na 62. Bila shaka mingi zaidi katika nguo ya pili Nam, karibu katika mahojiano msikilizaji. Mbunge wa upinzani nchini Uganda, Robert Kiagulanyi maarufu kama Bobi Wine, ameshtakiwa kwa makosa uhaini kutokana na vurugu zilizotokea kwenye jimbo la Arua siku ya mwisho ya kampeni za kuwania ubunge. Mwenzangu Victor Abuso alizungumza na Francis Wambeti, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere cha jijini Kampala, Uganda. Nafkiri anasema ukweli wa kuwa wadhibiti sio rahisi, wanashinda polisi nguvu hawa, na polisi itafanya nini? Iuwe mtu, iwapige risasi, au uwe nyose nini wanyunyizie zile gesi eh, zenye kutoa machozi na kesi zenyewe zinaweza zikaisha kwa sababu watu ni wengi sana. Kwa hivyo hizi kampeni za vijini hizi, hasa manispaa huwa zina watu wengi sana sana sana, sana, kushinda hata vile vyombo vya ulinzi. Francis Wambete, Rais Museveni amesikika akisema kwamba polisi ambao walipewa mafunzo ya kutosha katika ku kuelewa namna ya kudhibiti ghasia ya namna hii walizembea. Pengine hapa atakuwa amemaanisha nini? kwa sababu jeshi ni la kulinda inji uitwa tu, pengine kama kuna furugu ambazo zimeendelea zaidi, na pengine zile ambazo zina tishio zaidi, watazembeaje? kwa sababu wakati mwingine watu wale ni wengi sana na mambo ya, ya hizi huwa yatabiriwi wakati mwingine, labda walete polisi kutoka wilaya zingine, lakini pia ni wengi, ni ni, ni ni watu wengi sana, vijana bwana, vijana hapa nchini Uganda wanasema vijana ni karibu asilimia sabini na nane. Naam. Na yeah. kwa mtazamo wako, kuzuiwa kwa wabunge hawa, wengine wanasiasa, wengine utaathiri vipi uh, siasa za Uganda? Kidemokrasia bado kuna shida kidogo katika mambo ya uchaguzi hapa nchini Uganda, kwa sababu inaelekea kwamba kiti cha ubunge huwa ni ni kiti cha thamani sana. Kwa hivyo kila mtu anang'ang'ania papatu, papatu kukipata. Kwa hivyo, na unajua mshindi lazima awe mtu mmoja kwa hivyo, na naona hii siasa sijui e, kwa nini bunge limeinuliwa sana kuonekana ndio lina maana zaidi katika mambo ya ajira inaonekana ni, ni mambo ya ajira, si hata uwakilishi. Francis Wambete, unafikiri ni kwa nini huyu chagulanyi huyu Bobi Wine anaonekana anapata umaarufu sana? Unajua, ni mwimbaji katika nchi hii, na bila shaka umaarufu unatokana na hayo, na alipojiingiza katika mambo ya siasa uh, katika sehemu ambayo mimi nakaa huku kunaitwa Chadondo Mtazamo wake Francis Wambete, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere jijini Kampala, Uganda. na kukaribisha katika makala ya Siha Njema. Karibu katika makala ya siha njema msikilizaji wa RFI Kiswahili. Juma lililopita dunia iliadhimisha wiki ya unyonyeshaji maziwa ya mama, na nilianza mazungumzo na afisa wa idara ya afya ya mama na mtoto kutoka shirika la World Vision, Daudi Gambo na Bimery Kibona wa taasisi ya chakula na lishe ya jijini Dar es Salaam. Leo tunamalizia kupata elimu hii kwa kuzingatia umuhimu wake, msikilizaji, na uko nami Martha Saranga. Msikilizaji, unyonyeshaji wa maziwa ya mama ni msingi wa maisha, kulingana na kauli mbiu ya mwaka huu. Daudi Gambo, hii ina maana gani? ni msingi wa maisha kivipi? Hautakuwa msingi wa maisha? Msingi haujengwi na mtu mmoja, kwa hiyo huo ushirikishwaji wa jamii unatakiwa kuwepo. Kule wahudumu wa afya wameshirikiana na yule wamemzalisha, ndio wamemwambia weka mtoto hivi. Je, akitoka huku nje anapata ushirikiano gani? Ndio maana hata serikali inaposema tuna patenti ya siku tano, baba, je anamsapoti Je, wale waliokaribia na yule mama pale wanamsaidia kutengeneza chakula cha kutosha kumpatia na kumpa mazingira mazuri, ili afurahie uzazi. Kwa hiyo kama mama haj... amejifungua, ndio amefurahi kupata mtoto, lakini mambo yatakayoingilia kati hapa kama sio mazuri, itakuwa shida kwake kupata maziwa ya kutosha kumnyonyesha mtoto. Kwa hiyo ushirikishwaji wa unyonyeshaji ni mtambuka, unaenda karibia kila mtu na kila sekta. Mary Kibona kutoka Taasisi ya Chakula na Lishe, pengine unazungumziaje hali tunayoshuhudia hivi sasa? Ni wazi tuna kizazi ambacho kiko bize kiko na haraka ya kutafuta maisha na hali ya uchumi, kupambana kiuchumi, kujiwezesha na namna za hivyo. Tunashuhudia watoto wengi, ukweli, hawanyonyeshwi maziwa ya mama kwa uaminifu kwanza. Lakini pili, tunafanya nini? Changamoto ya maziwa mbadala ambayo watoto wengi hupatiwa, kwenu mmeshalishughulikia kwa kiasi gani? mm -hmm. Naunakiz ni kweli kabisa, umezungumza kitu ambacho ni changamoto ambacho tunakabiliana nayo. Kwanza kabisa tukiangalia kizazi cha sasa mm, kweli ni kipindi cha kutafuta mm, tupambane na maisha ili uweze kupata mkate wa kila siku. Sasa tunasema tuchague, e, wewe ni mzazi una mtoto e, na pia unapambana na maisha. Kumtengeneza mtoto wako katika miaka miwili ya kwanza ukamweka awe imara ni kitu cha msingi sana, kwa sababu baada ya miaka miwili huwezi kumrekebisha mtoto kiafya na kiakili, utakuwa umeshachelewa. Sasa kwa upande wa kunyonyesha isiwe tabu, kuna mbinu za kufanya. Moja, unaweza ukakamua maziwa ya sasa kwenye ukamuaji ndio hapo inapokuja kipengele kwamba, ntakamua inakuwaje? Mimi nasema kama unaweza kukamua, kamua maziwa yako na inawezekana unaweza ukakamua kwa kutumia mikono, lakini pia unaweza ukakamua kwa kutumia mashine, na mashine zinauzwa bei nzuri tu, bei rahisi. Na ukaweka na maziwa ya mama, ukiyakamua yanakaa masaa nane kwenye joto la kawaida bila kuharibika, na masaa ishirini na nne kama una jokovu, masaa sabini na mbili kama una, una lili la kugandisha kabisa, ndipo friza kakaa. Sasa tena niwape mwanya kwamba maziwa ya mama kama unamwachia dada nyumbani hata kunywa wala hata mkamulia hausboi wa nyumba ya pili anayefuga ng'ombe akamtengenezea chai, hatayapata mtoto kwa sababu atasema umeelewa? hmm, eh, ni ya mama tampa, sawa eh. Kwa hiyo ni changamoto eh pia, lakini upande mwingine ni m, tukiangalia pia ni wadada wanasema kwamba kwamba wanaenda na staili ya maisha kwamba nikinyonyesha, ina maana kwamba siha yangu eh, mwonekano wangu titi langu litabadilika. Sasa mimi nawaambia, ukitaka kutengeneza siha, nyonyesha, kwa sababu kama unataka kurudisha umbile lako kama ilivyokuwa awali, nyonyesha, kwa sababu ule ndio mkaja wa aina yake. Kwa maana unaponyonyesha misuli ya tumbo inakaza inarudia katika hali yake ya kawaida, kama ilivyokuwa zamani, kuliko hata kufunga zile kanga tunazofungwa. Mama unasema funga kanga, ni kanga ya kwanza ni kitendo cha kunyonyesha, kwa sababu pale vichocheo, kuna vichocheo ambavyo vinafanya kazi, vinakaza katika tumbo na kurudisha tumbo la kawaida ule uwezekano wa kupata kansa. Ya ya ya ya ya ziwa. Eh, hey, unaona hata hata pia wakati mwingine kansa ya mfuko wa kizazi, yeah, shingo ile ya kizazi. Sasa ndo maana kwamba wadada wa sasa wakielewa hivyo wanatakiwa wajue kwamba okay, kumbe hii ni faida kwangu, sio kwa mtoto tu. Sasa pia tunataka mtoto. Je, unataka mtoto ambaye hapafomu vizuri shuleni? Si mnagombana na walimu, kwa nini mtoto wangu haelewi? Sasa kumbe aliyesababisha mtoto asielewe ni nani? Mnye. Ni wewe ambaye hukumnyonyesha. Kwa hiyo tuna hili neno, unaposema msingi wa maisha, ina maana kubwa sana, kwa sababu akiwa amenyonya IQ yake inakuwa juu, kwa hiyo ni mwepesi wa kuelewa, hata kwa mzigo kwako. Kwa hiyo unaona sasa mzunguko huo, anatakiwa tuangalie kwamba, je amefikiria hii hiki kizazi chake? Kwa hiyo tukiona umuhimu wa kumlea mtoto katika njia inayopasa katika kupitia lishe, basi anyonyeshwe kwa njia halali na zinazo na atakapoanza kupewa chakula cha nyongeza pia azingatie ule mlolongo wote wa vyakula vyote vya ujumla. Nakushukuru sana Daudi Gambo wa shirika la World Vision, mahususi kutoka mradi wa afya na mama afya ya mama na mtoto Sight. Dada Mary Kibona wa taasisi ya chakula na lishe, pengine kuna faida gani nyingine za unyonyeshaji wa maziwa ya mama? Unyonyeshaji wa maziwa ya mama una faida kubwa sana. Tunazigawa faida katika pande kuu mbili, na faida kwa mtoto kama mtoto, na faida kwa mama kama mama. Labda tuanze kwa mtoto kwanza. Mtoto anapata faida kwa sababu unyonyeshaji wa maziwa ya mama unampa chakula kilicho kamili, a balanced diet, ina virutubishi vyote vinavyohitajika katika ukuaji na maendeleo ya mtoto lakini unyonyishaji wa maziwa ya mama kwa mtoto pia unamletea ule uhusiano wa karibu na mama yake, unatengeneza ile bondi eh? ambayo ile bondi haitokei haipotei hai, hai maisha yote. Ndio maana hata umuulize kakaangu hapo David akianguka analia nini? Analia baba, mama mama. Eh, eh. Sasa hiyo mama imetoka mbali ndiyo imetoka tangu tumboni alivyokaa <laughs> Lakini imetoka pia katika ile tendo la kunyonyesha. Mm. Maziwa ya mama na vitu ambavyo Mungu ameviweka ambavyo vinamsaidia mtoto kukua na inamkinga na magonjwa, yani ma, maziwa ya mama yana kitu yale yanayotoka hasa mwanzo yale manjano mazito ambayo wengine wanaita machafu yana kitu ambacho ni kinga mwili wanaita IGA. Immunoglobulin A. Ambayo hiyo ni kinga mwili ya asili ambayo mtoto naipata kutoka kwenye maziwa ya mama ndio maana inamfanya mtoto asipate kuharisha. Kama unamnyonyesha aa, miezi sita ya mwanzo, hata harisha hata apata magonjwa ya kifua, hata apata magonjwa ya aina yoyote, kutokana na hiyo IGA. Sasa ukimpa ya ukimpa ya ng'ombe, eh, unampa kinga ya ng'ombe. Kinga ya ng'ombe inafanya kazi kwa mtoto? Haifanyi kazi. Na ukitumia maziwa mbadala ya makopo, watu wametengeneza maziwa, lakini hawajaweza kuweka kinga mwili. Kinga mwili ni kitu cha asili, kiko kwenye maziwa ya mama pekee. Kwa hiyo ni faida kubwa. Labda niseme kifupi, kwa mama naye anapata faida kwa kunyonyesha. Tendo lile la kunyonyesha linamfanya na yeye anaweka bondi na mtoto wake, lakini pia ni rahisi kwake, haina haitumii muda wala haitumii gharama. Mtoto anapata maziwa katika joto linalostahili lakini mama inamrudishia katika shepu yake ya awali aliyokuwa nayo. Na kaka yangu ameongea sana, amezungumza kuhusu masuala ya kaka David, ya kwamba ile inamsaidia mama kupata kupunguza uwezekano wa kupata saratani ya matiti na pana, mm -hmm, na mlango wa kizazi mm -hmm. Ni vitu ambavyo ni faida, lakini faida pia inapatikana katika uh, tunaweza kusema kitaifa kwa kutumia unyonyeshaji wa maziwa ya mama taifa haligaramiki eh, kuagiza kwanza makopo ya maziwa kwa ajili ya watoto. Kwa sababu mtoto hili mmoja aweze kufikisha miele miezi sita ya kwanza maziwa pekee anahitaji makopo tisina, tisina sita, miezi sita ya mwanzo piga, yenye gramu mia tano. Akitumia maziwa mbadala hapo, hajatumia sukari, hajatumia maji safi. Kwa hiyo, ni gharama kwa taifa. Unaona, eh? Hmm. mbadala ya nyama anatakiwa lita 96, piga hesabu hapo, hajatumia sukari, hajatumia maji safi na vitu vya namna hiyo, wapi. Lakini nikitumia makopo, nikitumia nini, nitayatupa, nachafua mazingira Sio rafiki wa mazingira umeona? Mm. He he. Kwa hiyo na pia katika jamii unyonyeshaji, tunatengeneza kizazi rafiki, kizazi chenye upendo nam tukielekea ukingoni mwa makala yetu, pengine Daud Gambo, una jambo gani la kuishauri jamii ya? Asante sana kama mama Mary alivyoongea na tunaendelea kushirikiana kwamba jamii tunatakiwa kuzingatia yafuatayo kwamba tuone umuhimu kwamba kama tunataka kuwa na jamii yetu kama jamii iliyo bora ulio bora na ulishaji ulio bora. Jamii izingatie kwamba tunatakiwa kushirikiana kwa pamoja ili kuhakikisha kwamba mazingira ya unyonyeshaji kwa mtoto yanaenda vizuri, na mama asikilize ushauri kutoka dispensari na wataalamu wa lishe na afya, lakini pia baba amsaidie mama katika mazingira yote ili asikumpunguzia ile misongo wakati wa kunyonyesha. Nawashukuru sana kwa kushiriki nami makala ya siha njema Mary Kibona kutoka taasisi ya chakula na lishe ya jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, lakini Daudi Gambo kutoka mradi wa afya ya mama na mtoto katika shirika la World Vision karibuni sana, Asante. Asante sana. Asante sana. Shukrani kwako kwa msikilizaji kwa kutegea sikio matangazo haya. Saidi Subiri wa Mbembele, Newala, Tanzania. Unatoa pongezi kwa Atletico Madrid kwa kutoa ubingwa kwenye Supecup. Padri Moshi Wakotela, Moshi, Tanzania: pongezi sana kwa Atletico Madrid kwa kuwa, kuwa mabingwa wapya wa, wa Supecup. Wakashinga Ngara, shukuru bahati dasta, anasema ni vyema serikali ya Burundi kakae na kutathmini juu ya swala hilo la kutuma wajumbe. Shukrani kwako David Sechenga, Emmanuel Mayala Wauliankulu, Emmanuel Mayala, Mustafa Makunganya. Shukrani kwenu wasikilizaji, asante sana. Emmanuel Makundi, msimamizi wa matangazo haya, Emmanuel Mbando mitamboni. Mimi ni Martha Saranga, tukutane saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Tofan fana nasema tere tere ndivyo tunavyotamatisha matangazo yetu yangu ya kwanza kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Punde ni Radio France International, tukutane saa mbili na nusu kwa South Africa Mashariki. Kwa heri kwa sasa.